PDA

View Full Version : Khai thác đường Online

nbc
18/09/08, 08:00 AM
Khai thác đường Online được lập để các bạn có những trao đổi cần thiết về lĩnh vực này - một lĩnh vực quá khó, quá rộng, song thời lượng lên lớp lại quá ít.

ngocx3c
26/09/08, 11:46 AM
Đây là một số hình ảnh về hư hỏng đường.Em xin post lên để thầy và các bạn xem.Mong thầy thông cảm cho sự chậm trễ này.

nbc
26/09/08, 12:17 PM
Ngocx3c đã có những "khảo sát" khá ấn tượng đấy. Tuy nhiên, bài thu hoạch Khai thác đường thầy chưa giao đâu vì hiện nay các bạn đang có một số việc cần phải hoàn thành.

kingdeath_qt
26/09/08, 12:40 PM
Xin chào thầy nbc và các anh chị khóa trước. Em là một học sinh 08, chẳng biết một chút gì về chuyên môn ngành cầu đường. Nhưng em thấy topic này rất hay và muốn trình bày một và ý kiến của mình về lĩnh vực này. Với vai trò gần như là một người khách quan nói về tình hình khai thác đường hiện nay.
Cũng may em được đi đây đi đó nhiều, nên cũng biết chút ít. Nhìn chung đường bộ nước ta hiện nay còn thua xa nhiều nước bạn. Chất lượng đường rất thấp. Ngay cả tuyến đường huyết mạch QL1A cũng có nhiều chổ rất hạn chế. Một số đoạn như: Đường tránh Huế, quốc lộ 9 (ở QT), một số tuyến đường ở thành phố Huế, và ngay cả ở Đà Nẵng... có thể nói là rất tệ. Và câu hỏi đặt ra ở đây là: "Vì sao chất lượng các tuyến đường lại xuống cấp như vậy!" Thầy và các anh chị hãy cùng thảo luận nhé!
Theo em một số lí do chính như sau:
Thứ 1: Vì số lượng phương tiện tham gia giao thông quá cao.
Thứ 2: Vì ý thức tham gia giao thông, bảo vệ đường bộ còn nhiều hạn chế.
Thứ 3: Nhiều đoạn đường thi công sai kỹ thuật, chất lượng còn kém.

HQD
26/09/08, 04:31 PM
Xin chào thầy nbc và các anh chị khóa trước. Em là một học sinh 08, chẳng biết một chút gì về chuyên môn ngành cầu đường. Nhưng em thấy topic này rất hay và muốn trình bày một và ý kiến của mình về lĩnh vực này. Với vai trò gần như là một người khách quan nói về tình hình khai thác đường hiện nay.
Cũng may em được đi đây đi đó nhiều, nên cũng biết chút ít. Nhìn chung đường bộ nước ta hiện nay còn thua xa nhiều nước bạn. Chất lượng đường rất thấp. Ngay cả tuyến đường huyết mạch QL1A cũng có nhiều chổ rất hạn chế. Một số đoạn như: Đường tránh Huế, quốc lộ 9 (ở QT), một số tuyến đường ở thành phố Huế, và ngay cả ở Đà Nẵng... có thể nói là rất tệ. Và câu hỏi đặt ra ở đây là: "Vì sao chất lượng các tuyến đường lại xuống cấp như vậy!" Thầy và các anh chị hãy cùng thảo luận nhé!

Bạn kingdeath_qt rất tâm huyết với ngành cầu đường ! Câu hỏi của bạn rất thực tế !
Nhiều nguyên nhân có cả khách quan lẫn chủ quan làm cho tuyến đường xuống cấp. Theo mình có những nguyên nhân:
* Nguyên nhân chủ quan:
- Do khảo sát , thiết kế không hợp lý.
- Do thi công không đảm bảo chất lượng (trình độ năng lực đơn vị thi công , nguyên nhân tế nhị khác...)
- Đầu tư vốn chưa hợp lý (không tập trung,-> dàn trải , kéo dài thời gian thi công -> chất lượng sản phẩm thi công giảm. ..)
- Dự báo tốc độ phát triển xe trong tương lai không chính xác.
- Công tác quản lý & khai thác đường chưa đầu tư đúng mức.
- Ý thức tham gia và bảo vệ công trình giao thông của người dân còn thấp (xe chở quá khổ , quá tải, trộm, phá các công trình bảo vệ công trình GT....)
* Nguyên nhân khách quan: chủ yếu là do thiên tai (bão, lũ, động đất ngoài cấp thiết kế).

Đây là một vài ý kiến của mình, xin mọi người bổ sung thêm!

nbc
26/09/08, 05:03 PM
Em là một học sinh 08, chẳng biết một chút gì về chuyên môn ngành cầu đường. Nhưng em thấy topic này rất hay và muốn trình bày một và ý kiến của mình về lĩnh vực này. Với vai trò gần như là một người khách quan nói về tình hình khai thác đường hiện nay.

Có những quan sát sớm về ngành nghề như kingdeath_qt quả là rất hiếm đấy. Có nhiều anh chị các khóa trước đã đến học đến những năm thứ 4, thứ 5 nhưng vẫn có vẻ như "thờ ơ" với những con đường, những cây cầu.

Việc luôn biết quan sát những hiện tượng - sự vật quanh ta, đặt ra những câu hỏi tại sao luôn là cần thiết trong quá trình học hỏi, tích lũy kinh nghiệm của mỗi người; với ngành nghề mà mình đã và đang theo đuổi lại càng cần thiết hơn.

kingdeath_qt
28/09/08, 06:49 PM
Có nhiều người thắc mắc hỏi em rằng: "Lý do em thi vào ngành cầu đường là gì?" Và em đã không ngần ngại trả lời rằng đó là do sở thích và đam mê. Có người cho rằng vào khoa mình là còn một số lí do khách quan khác (như điểm đầu vào không cao...); khoa mình học chương trình nặng sao lại muốn đâm đầu vào vv..vv. Nhưng vào những lúc như vậy em chỉ cười và im lặng, im lặng chỉ vì họ chẳng biết chút gì về khoa cầu đường của chúng ta cả!

canghoccangdot
28/09/08, 08:46 PM
Có nhiều người thắc mắc hỏi em rằng: "Lý do em thi vào ngành cầu đường là gì?" Và em đã không ngần ngại trả lời rằng đó là do sở thích và đam mê..

Hãy giữ vững niềm đam mê kingdeath_qt nhé. Trong bất cứ mọi việc, ta sẽ không thành công nếu không có niềm đam mê...:Mfoyourinfo:

minhtuan_tsc
03/10/08, 01:43 PM
Bạn kingdeath_qt nói đúng, khi họ nói vậy họ không hiểu gì về ngành cầu đường của chúng ta cả, chuơng trình học nặng đã giúp tôi đối đầu với áp lực học hành, thi cứ qua đó rèn luyện bản thân có bản lĩnh hơn.

nguyen van thu
01/11/08, 09:16 AM
cầu đường là môi trường học giúp tôi hoàn thiện mình hiwn khi phải đương đầu viwus nhứng áp liwcj của học tập. tôi là người hcoj không thành công nhưng tôi thấy tôi đang lớn hơn mỗi ngày. các bạn đừngnanr trí nhé. chuc thành công

van_tai55
01/11/08, 10:29 AM
Khai thác đường Online được lập để các bạn có những trao đổi cần thiết về lĩnh vực này - một lĩnh vực quá khó, quá rộng, song thời lượng lên lớp lại quá ít.
Cảm ơn thầy NBC đã mở muạc này.
Thầy cho em hỏi cách khắc phục mặt đường BTN bị trồi trượt và gợn sóng ------> mặt đường khg được bằng phẳng như sau:
Theo em thì tại những vị trí sau đây mặt đường dễ bị các hiện tượng trên là:
1/ Bến xe ( tức là đường cho xe cua vào bến)
2/ Trạm thu phí trên đường.
3/ tại vị trí trạm kiểm soát của cảnh sát giao thôn
(Những vị trí này thấy rõ nhất là khi đi trên QL1A)
Cách khắc phục của em là tại những vị trí này ta không dùng mặt đường BTN mà dùng BTXM sau đó sau đó thảm nhựa tạo phẳng lên mặt BTXM.

van_tai55
19/12/08, 11:15 PM
Hi sao mình thấy mục này chẳng có bác nào nhà mình tham gia hỏi và trả lời thế này? Tham gia đi chứ mấy bác.

dieulinh_bn
13/06/09, 11:21 PM
Em chào thầy.
Em có đọc về phần khai thác đường do thầy viết, về mặt lý thuyết thầy sử dụng 8 hệ số để đưa vào tính toán, duy tu bảo dưỡng đường. Em được biết ở Việt Nam, việc duy tu bảo dưỡng lại tùy thuộc vào nguồn vốn:
Vốn trong nước: gồm có bảo dưỡng định kỳ(dựa trên độ võng của đường, sử dụng cần benkenman), bảo dưỡng thường xuyên(xác định theo cấp đường, vùng khí hậu, sự phân chia công bằng)
Vốn nước ngoài: gồm bảo dưỡng định kỳ(dùng thí nghiệm FWD, sau khi sử dụng chương trình HDM4), bảo dưỡng thường xuyên(dựa trên các dự án thử nghiệm)
Vậy 8 hệ số mà thầy viết chưa được sử dụng tại Việt Nam hả thầy, mà các nước tiên tiến đang sử dụng hả thầy?Em cũng chưa biết các nước khác họ tiền hành duy tu bảo dưỡng như thế nào?
Em mong thầy giúp em.

nbc
14/06/09, 12:54 AM
Thầy cho em hỏi cách khắc phục mặt đường BTN bị trồi trượt và gợn sóng ------> mặt đường khg được bằng phẳng như sau:

Theo em thì tại những vị trí sau đây mặt đường dễ bị các hiện tượng trên là:
1/ Bến xe ( tức là đường cho xe cua vào bến)
2/ Trạm thu phí trên đường.
3/ tại vị trí trạm kiểm soát của cảnh sát giao thôn
(Những vị trí này thấy rõ nhất là khi đi trên QL1A)
Cách khắc phục của em là tại những vị trí này ta không dùng mặt đường BTN mà dùng BTXM sau đó sau đó thảm nhựa tạo phẳng lên mặt BTXM.

Theo nbc thì tại những vị trí đường có lực ngang lớn đều có thể xảy ra hiện tượng mặt đường bị trồi trượt, lượn sóng (gợn sóng). Các ví dụ mà bạn van_tai55 đã nêu là chính xác, tuy nhiên chưa đầy đủ.

nbc nghĩ rằng khắc phục câu chuyện này có nhiều cách. Chúng ta có thể đi từ công thức kiểm toán điều kiện cân bằng giới hạn trượt của kết cấu áo đường để giải quyết vấn đề.

Việc bạn đề xuất sử dụng kết cấu áo đường BTXM (áo đường cứng) thay cho kết cấu áo đường mềm ở những vị trí này là một giải pháp bền vững, cũng đã được sử dụng nhiều ở các nước tiên tiến. Tuy nhiên, cũng còn một số phươg án khác nữa.

nbc xin được hỏi bạn: sao bạn lại phải đề xuất làm mặt đường BTXM rồi lại thảm BTN lên trên - BTN có thể là một trong những nguyên nhân chính làm mặt đường dễ bị trồi trượt, lượn sóng đấy bạn.

nbc đã chụp được vài hình ảnh về ví dụ này trong một lần đi câu cá tại bãi biển Santa Anna, California.

Nhìn từ xa...
http://www.upload-bkdn.net/files/uploads/BKDN_9688f8_Bus_stop1.JPG (http://www.upload-bkdn.net/files/uploads/BKDN_9688f8_Bus_stop1.JPG)

... và gần.
http://www.upload-bkdn.net/files/uploads/BKDN_8bf973_Bus_stop.JPG (http://www.upload-bkdn.net/files/uploads/BKDN_8bf973_Bus_stop.JPG)

Hì hì, ngoài mấy "con cá" lớn "câu" được ở trên đường thì chẳng câu được con cá nào từ biển lên cả. :M062:

nbc
14/06/09, 01:42 AM
Em có đọc về phần khai thác đường do thầy viết, về mặt lý thuyết thầy sử dụng 8 hệ số để đưa vào tính toán, duy tu bảo dưỡng đường. Em được biết ở Việt Nam, việc duy tu bảo dưỡng lại tùy thuộc vào nguồn vốn:
Vốn trong nước: gồm có bảo dưỡng định kỳ(dựa trên độ võng của đường, sử dụng cần benkenman), bảo dưỡng thường xuyên(xác định theo cấp đường, vùng khí hậu, sự phân chia công bằng)
Vốn nước ngoài: gồm bảo dưỡng định kỳ(dùng thí nghiệm FWD, sau khi sử dụng chương trình HDM4), bảo dưỡng thường xuyên(dựa trên các dự án thử nghiệm)
Vậy 8 hệ số mà thầy viết chưa được sử dụng tại Việt Nam hả thầy, mà các nước tiên tiến đang sử dụng hả thầy?Em cũng chưa biết các nước khác họ tiền hành duy tu bảo dưỡng như thế nào?

Chào bạn dieulinh_bn.

nbc thấy bạn đang rất quan tâm đến lĩnh vực khai thác đường - một lĩnh vực mà theo nbc còn rất ít người có mối quan tâm về nó, kể cả những cơ quan nhà nước chịu trách nhiệm quản lý vĩ mô.j

Việc đánh giá chất lượng đường xá, xác định các hình thức sửa chữa; cấp vốn để duy tu, bảo dưỡng, sửa chữa đường xá của chúng ta hiện do Cục (Tổng cục?) đường bộ quản lý.

Tuy nhiên, theo hiểu biết của nbc thì những công tác trên chưa được đặt đúng vị trí của nó; căn cứ để làm các việc này có vẻ còn khá mơ hồ, chưa có Quy trình rõ ràng.

Chúng ta đang ồ ạt lập các dự án cải tạo đường QL cũ, làm các tuyến đường mới; tìm đủ mọi nguồn vốn để thực hiện những điều đó mà hầu như đã quên mất rằng: với công trình đường, ngoài việc "đẻ" nó ra, còn phải cần chi phí để "nuôi dưỡng" nó sống và tồn tại một cách bình thường.

Những điều nbc viết trong bài giàng cũng là những thứ đã được các GS tổng kết, dạy dỗ dựa trên cách làm của Liên Xô (cũ) - chả mấy khi được áp dụng trong nước cả. Thảng có đôi khi được mời đi đánh giá những sự cố công trình đường, thì mang nó ra để lập đề cương và tiến hành công tác thử nghiệm, đánh giá.

Tiếc rằng hiểu biết của nbc về vấn đề này ở các nước phát triển còn rất hạn chế. Được biết NCS Đinh Văn Hiệp - GV bộ môn đường, khoa Cầu đường, trường ĐHXD (được biết đến với nickname D_V_H) đã và đang nghiên cứu về vấn đề này cho luận án Th.S và TS của mình tại Nhật Bản. Xin mời anh chỉ giáo cho đôi chút.

vunhan
01/08/09, 10:39 PM
làm sao down tài liệu học được vậy, xin chỉ cho em cháu với, em cháu xin chân thành cám ơn quý anh chị cô bác

nbc
02/08/09, 12:01 AM
làm sao down tài liệu học được vậy, xin chỉ cho em cháu với, em cháu xin chân thành cám ơn quý anh chị cô bác

Mời em/cháu vào chuyên mục Thư viện tài liệu để tìm những thứ mà em/cháu cần rồi tải về nhá! :M025:

Chúc em/cháu "zui"! :M056:

huynhduykhanh
28/10/09, 08:31 AM
Xin phép mọi người cho mình hỏi thầy đã về Đà Nẵng chưa ah?
(Vì comment của mình thiếu tính cộng đồng!)

Ruyubang_do
28/10/09, 08:41 AM
Thầy NBC cho em hỏi 1 vấn đề : mặt đường BTXM qua 1 thời gian sử dụng bị bong trượt (do nhiều tác nhân) khiến lớp mặt bị bong trầy nhẹ đến tạo thành hố lõm trên bề mặt. Quá trình lâu dài + xe tải trọng nặng chạy qua, khiến tấm BTXM bị sứt mẻ dẫn đến xuống cấp công trình. Để khắc phục vấn đề này, xin thầy giúp cho ý kiến hoặc tài liệu về khắc phục. Em cảm ơn !

nbc
28/10/09, 09:08 AM
Thầy NBC cho em hỏi 1 vấn đề : mặt đường BTXM qua 1 thời gian sử dụng bị bong trượt (do nhiều tác nhân) khiến lớp mặt bị bong trầy nhẹ đến tạo thành hố lõm trên bề mặt. Quá trình lâu dài + xe tải trọng nặng chạy qua, khiến tấm BTXM bị sứt mẻ dẫn đến xuống cấp công trình. Để khắc phục vấn đề này, xin thầy giúp cho ý kiến hoặc tài liệu về khắc phục. Em cảm ơn !

"Xem mạch" rồi mới "bốc thuốc" được chứ nhẩy! :M050:
Ruyubang_do cho biết sơ qua một số thông tin:

1. Về TK KCAD:
- Kích thước tấm.

- Cấu tạo mối nối.

- Thông tin về BTXM mặt đường: Mác, độ sụt.

2. Một vài thông tin về quá tình thi công tấm BTXM (khái quát).

3. Tình hình xe cộ trên tuyến từ lúc khai thác đến nay (sơ bộ).

4. Vài tấm ảnh chụp.

Lúc ấy, nbc sẽ đánh liều "bốc thuốc" cho "bệnh nhân" này. :M040:

-

Ruyubang_do
28/10/09, 03:08 PM
"Xem mạch" rồi mới "bốc thuốc" được chứ nhẩy! :M050:

1. Về TK KCAD:
- Kích thước tấm.
- Cấu tạo mối nối.
- Thông tin về BTXM mặt đường: Mác, độ sụt.
2. Một vài thông tin về quá tình thi công tấm BTXM (khái quát).
3. Tình hình xe cộ trên tuyến từ lúc khai thác đến nay (sơ bộ).
Lúc ấy, nbc sẽ đánh liều "bốc thuốc" cho "bệnh nhân" này. :M040:

-
Khà khà :M050: cái zụ này nó CHƯA XẢY RA THẬT SỰ CỤ THỂ, nhưng bên nhà thầu họ hỏi, mình mới đi tìm "bài thuốc", nên "thày" cứ bốc theo "bài" thôi (tránh đc trường hợp "đau bụng uống nhân sâm thì ... chết").

1. Sơ bộ nó thế này : tấm rộng x dài = 3.50 x 5.00 (1/2 đường)
Mối nối : không có liên kết thép, chèn khe bằng ma tít. Tấm BTXM đặt trên nền cát đen 10cm.
Tình hình xe cộ : xe đặc biệt, tải trọng 28T (không tải) và 44T (khi có tải), tốc độ <20km/h

2. Thi công : thi công đổ tại chỗ BTXM M300 (hông biết có đạt con số này ko nữa nhưng thiết kế là M300).

3. Tình hình khai thác: đã có 1 số hiện tượng bong lòi đá trong tấm BT, mức độ nhẹ (cục bộ và nơi đầu đường chuyển tiếp từ đường BTXM sang đưòng nhựa). Xe cộ trung bình 2-3 chuyến/1 ngày

4. Hình ảnh : secrecy district - not photograph :M051:

khahope
28/07/10, 09:45 AM
Tôi đã tốt nghiệp đai học kinh tế!nhưng khi học th6m chuên nghành về cầu đường.cảm thaấy quá khó.những mớ kiến thức đồ sộ.

danghaogtvt
30/08/10, 08:09 AM
ai co sách "Khai thác đánh giá và sửa chữa đường ô tô" của GS Nguyễn Quang Chiêu gửi cho mình với...thanks:M012::M012: