PDA

View Full Version : Cầu thép liên hợp

phivu238
14/10/08, 11:10 PM
Thấy diễn đàn đề cập rất ít đến loại cầu này, mình đang làm một nghiên cứu về một vần đề của loại này, cần các bạn diễn đàn giúp đỡ. Mình thấy loại cầu này cũng rất hay, nhưng cái khó nhất của loại cầu này áp dụng với cầu liên tục nhiều nhịp là cách điều chỉnh nội lực, có nhiều cách để điều chỉnh nội lực, nhưng hiện thời ở việt nam chủ yếu vẫn sử dụng biện pháp kích đồng thời các gối trung gian, trình tự như sau:
b1: kích các gối trung gian với chiều cao kích tính toán delta và sử dụng các chồng nề để kê gối
b2: Đổ bê tông giữa nhịp giữa, và nhịp biên, chừa lại khoảng 0.2L trên các gối trung gian,
b3: chờ cho bê tông đạt đủ cường độ để có thể thi công đổ bê tông đoạn còn lại
b4: khi bê tông đạt đủ cường độ thì tiến hành hạ xuống gối với chiều cao delta, như vậy thì phần bê tông nằm ở trên trụ không bị nứt do chịu lực kéo mà phần này đã được dầm thép chịu.
Còn phương pháp thứ 2, là phương pháp kích tuần tự, hiện chưa được áp dụng ở việt nam, phương pháp này là kích lần lượt các gối trung gian, kích gối và tiến hành đổ bê tông nhịp đó luôn. làm tương tự lần lượt đến các nhịp khác.
So sánh giữa 2 phương pháp này.
Mình sẽ bắt đâu:
Với phương pháp thứ nhất, không áp dụng được cho cầu nhiều nhịp, vì rất khó thực hiện kích đồng thời các gối.
....
Mong các bạn cho ý kiến.

vacdem00x3
15/10/08, 02:55 PM
Mình đã từng làm đồ án về cầu này , nhưng rất tiếc khi đi làm chỉ toàn cầu dầm chữ I nên không có điều kiện tìm hiểu về cầu loại này.Và thực tế mình cũng ít thấy thi công Cầu thép liên hợp .Bạn có thể gởi cho mình một số công trình thực tế về loại cầu này được không?
Chúc Bạn Sức Khỏe!!!

phivu238
16/10/08, 12:56 PM
mình cũng có một số dự án, nhưng không phải là thi công mà chủ yếu là cách kiểm định, còn cách thi công thì mình đang làm nghiên cứu về cách điều chỉnh nội lực như trên đó. Khi nào rảnh mình sẽ gửi cho bạn một ít tài liệu.

vacdem00x3
16/10/08, 05:10 PM
Bọn mình thường đi kiểm định với các thầy ở bộ môn nên cũng có một số dự án, nhưng không phải là thi công mà chủ yếu là cách kiểm định, còn cách thi công thì mình đang làm nghiên cứu về cách điều chỉnh nội lực như trên đó. Khi nào rảnh mình sẽ gửi cho bạn một ít tài liệu.

Mình cảm ơn bạn.
Bạn đang công tác ở đâu vậy?
Mình thấy loại cầu này hiện tại rất ít thi công,Nếu bạn có công trình thực tế thì Send cho mình.
Địa chỉ Email :Mrly_Civil@yahoo.com
Chúc Sức khoẻ!!

phivu238
16/10/08, 08:19 PM
Không thấy bạn nào cho ý kiến vậy. Mình đang rất cần các bạn giúp đỡ về vẫn đề này