PDA

View Full Version : Xói lở cho mố trụ cầu?

nguyenvth
28/10/08, 06:53 PM
Chào mọi người!
Tôi đang nghiên cứu về các phương pháp chống xói lở cho mố trụ cầu trên thế giới và riêng ở Việt Nam.
Nhưng tôi có ít tài liệu về lĩnh vục này quá!
Quý thầy cô và quý vị có ai quan tâm, có kinh nghiệm hay tài liệu gì về vấn đề này, xin hãy chia sẻ với!
Rất mong sự giúp đỡ của mọi người!

fantona
11/12/08, 09:16 PM
Xói lở ở cầu chia thành 3 loại: Xói tự nhiên, xói chung và xói cục bộ. Chắc là bạn đang nghiên cứu về các hình thức chống xói cục bộ ở mố cầu, trụ cầu. Các phương pháp chống xói cục bộ bạn có thể tham khảo ở sách Thiết kế Đường ô tô - Công trình vượt sông (Tập 3) của GS.TSKH Nguyễn Xuân Trục. Trên mạng cũng có công bố một số nghiên cứu về các biện pháp chống xói cục bộ. Bạn thử tìm kiếm xem.

nguyenvth
12/12/08, 05:47 PM
Cảm ơn bạn, đúng là mình đang tìm các tài liệu liên quan đến vấn đề này!
Quyển Công trình vượt sông mình đã được xem rồi, nó chưa nói nhiều về cách phòng chống xói, chủ yếu là các phương pháp tính. Ở trên mạng mình cũng đã thử nhưng thật là hiếm.
Vấn đề này thật ít người quan tâm thật!

Guns&Roses
13/12/08, 03:26 PM
Mình nghĩ phương pháp chống xói thì không quá khó, quan trọng là bạn phải nghiên cứu tính toán nó như thế nào, biết đặc thù của dạng xói do dòng chảy gây ra là như thế nào từ đó bạn sẽ đưa ra phương pháp phù hợp. Quan trọng đó là tính kinh tế của phương pháp đó.
Mình nghĩ bạn nên chọn cụ thể khu vực nào trên đất nước Việt Nam (chẳng hạn Đà Nẵng) để nghiên cứu sẽ hay hơn, vì xói phụ thuộc rất nhiều yếu tố.
Chúc bạn thành công.

nguyenvth
16/12/08, 08:03 AM
Đúng như bạn Gun&Rose bảo, xói lở phụ thuôc vào rất nhiều yếu tố,
mình phải chọn vùng cụ thể để nghiên cứu, vì mình đang ở trong Nam nên mình chọn vùng Đồng bằng
sông Cửu Long để nghiên cứu. Nhưng mình thật sự có rất ít thông tin về vùng này.
Rất cảm ơn bạn đả chia sẻ!

fantona
18/12/08, 10:58 PM
Tính toán xói lở cục bộ bạn có thể tham khảo quy trình hoặc tìm sách "Xói lở ở công trình Cầu - PGS.TS Trần Đình Nghiên - NXB Xây dựng 2008" hoặc là sách của GS Nguyễn Xuân Trục. Khi thiết kế mố trụ, theo quy trình VN, chiều sâu đặt móng mố trụ là chiều sâu sau khi đã xét đến xói lở (xói chung, xói cục bộ). Có lẻ vì vậy mà không có nhiều nghiên cứu về chống xói cục bộ chăng??? Vả lại nghiên cứu các hình thức chống xói phải có phòng thí nghiệm và các thiết bị thí nghiệm liên quan. Nhưng điều kiện phòng TN ở VN chắc cũng nhiều khó khăn. Lang thang trên mạng tìm được bài của PGS.TS Trần Đình Nghiên (ĐH GTVT) về xói cục bộ ở mố trụ cầu VN (tài liệu tiếng Anh), hy vọng là có ích cho bạn. Mong mọi người ai có thông tin mới có thể cập nhật để mọi người được rõ hơn.

http://support.cauduongbkdn.com/upload/show.php/12204_NCvexoiCBomongcauEnglish.pdf.html

fantona
05/11/09, 08:33 PM
- Gửi các bạn hình ảnh xói lở cầu đường sắt: Scour at railroad bridges fix the bridge or fix the river?

http://www.mediafire.com/?j2mdmwzmmy4

fantona
05/11/09, 09:16 PM
- File powerpoint: Bridge scour, giới thiệu các dạng xói lở và công thức xác định, phân tích cơ chế hình thành xói v.v...

http://www.mediafire.com/?djzmyjydn4r

tranduykhoa123
05/10/10, 05:12 PM
cam on nhe anh em.......:M055::M055::M034::M054:tai lieu nay mjh tim lau ui.....nen tim dc zui wa...cam on

hoangialai
14/04/11, 03:17 PM
cam on cac ban da up file chia se. Day la van de rat hay, mong dc nhieu y kien hon nua