PDA

View Full Version : So sánh tính toán độ chối của cọc BTCT

xuancuong9
01/11/08, 11:30 AM
Chào các bạn, hiện nay mình đang tham gia 1 Dự án ở DBSCL.

Khi tính toán độ chối của cọc BTCT theo TCVN và theo AASHTO đưa đến 2 kết quả khác nhau rất nhiều.
Các bạn xem và cho ý kiến dùm mình nhé:
Cọc BTCT kích thước 35 cmx35 cm, mác 40 Mpa, cọc dài 36m, số lượng cọc > 20, búa Diezen 2.5 tấn, chiều cao rơi 2,3m, tải trọng thiết kế đầu cọc P = 71.8 tấn, cọc đóng thẳng đứng.
1 ) Theo TCXDVN 286 2003 thì e <= (nFEtt/(kP/M(kP/M+nF))*(Qt+e2(q+q1))/(Qt+q+q1)
thay số liệu vào thì tính được e~ 1.9 mm
2 ) Theo AASHTO 2002, section 4 thì P = 0.48E/(e+2.5)
thay số vào tính được e = 30 mm = 3 cm
Hai kết quả trên chênh lệch nhau rất nhiều, gấp 15 lần!!!

Theo kinh nghiệm của tôi thì chưa bao giờ gặp độ chối thiết kế trên 3cm cả, thông thường là <1 cm.

Không biết đã có ai gặp tình huống này hay chưa? Hay là qui trình AASHTO có điều gì không ổn chăng?
Bạn nào góp ý dùm mình với!
Mình cám ơn nhiều.

tinnghiatran
30/04/09, 07:28 PM
Chao ban!
Theo TCXDVN 286 2003 thì e <= (nFEtt/(kP/M(kP/M+nF))*(Qt+e2(q+q1))/(Qt+q+q1)
thay số liệu vào thì tính được e~ 1.9 mm nhưng khi e~ 1.9 mm<= 2mm thi phải tính lại theo công thức khác: e+c<= ....., với e là độ chối ở trên, c là độ chối đàn hồi ( độ lún của cọc và đất nền: trị số lấy bằng kết quả đo của dụng cụ thí nghiệm.
Trị số c thực tế quá mình không biết ntn! Mình đang vướng đóng cọc thử cho 1 cầu trung nhưng không đạt độ chối theo thiết kế (etk~1.5mm<2mm) phải tính lại nhưng tính chưa ra. (Cọc BTCT kích thước 40 cmx40 cm, mác 30 Mpa, cọc dài 47.3m, số lượng cọc = 20, búa Diezen 3.5 tấn, chiều cao rơi 2,9m, tải trọng thiết kế đầu cọc P = 136.4 tấn.) còn mình chưa nghiên cứu Theo AASHTO 2002, section 4, nếu có QT trên bạn gửi cho mình 1 bảng.

white egret
10/05/09, 10:45 AM
theo thiết kế, công trình mình đang thi công( nhà cao tầng,) thì cọc dài 7m mới đủ sức chịu tải theo phương ngang, nhưng đóng đến 4m là ko xuống được nữa (cát chặt) có nghĩa là chỉ đủ chịu tải theo phương đứng. giải quyết thế nào nhỉ?
nói trước là mình ko biết tính toán,các bạn vui lòng nói đơn giản cho dễ hiểu.