Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Về miền Trung: khó quá! [Archive] - CAUDUONGBKDN

PDA

View Full Version : Về miền Trung: khó quá!

vacdem00x3
29/11/08, 10:54 AM
Về miền Trung: khó quá!
( Nguồn Tin Từ Báo Tuổi Trẻ )
Về miền Trung: khó quá! (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=253905&ChannelID=118)
Nhân lực quản trị ở miền Trung: Tìm… đỏ con mắt (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=253077&ChannelID=11)

TT - Tôi quê miền Trung, đang công tác ở TP.HCM. Ngày lên đường vào TP.HCM học đại học tôi vẫn luôn nuôi ý định sau này tốt nghiệp sẽ quay về quê công tác, phục vụ quê hương. Nhưng ngày ấy cho đến bây giờ vẫn không đến. Có lẽ, nếu không có thay đổi lớn lao nào thì ý định về quê công tác của tôi sẽ không trở thành hiện thực. Vì sao vậy?

Cơ chế làm việc đã cản trở những đứa con miền Trung trở về. Thú thật, khi xác định về miền Trung công tác là bạn đã xác định trở thành công chức "mẫu mực" thuần túy. Cơ chế làm việc, nhịp sống ở miền Trung quá chậm chạp, nguyên tắc. Nhiều nhân tài sau thời gian trở về phục vụ ở miền Trung phải "bỏ của chạy lấy người" vì không quen cách làm việc, lối tư duy của người miền Trung. Vì vậy, cơ hội khẳng định và thăng tiến của những lao động chất lượng cao, trẻ là rất ít.

Hầu hết những người miền Trung đã "thoát ly" vào Nam, ra Bắc hay ra nước ngoài học tập, họ thật sự có khát vọng tự do, vươn lên. Nhưng khi trở về miền Trung thì mọi hành vi, việc làm của họ đều bị "kiểm soát" bởi văn hóa miền Trung. Từ cách ăn mặc, lời nói, lối sống đều phải tuân thủ chuẩn mực vô hình của người miền Trung.

Một vị giáo sư nói: "Ở đây (TP.HCM) các bạn ăn mặc, đi đứng, nói năng thế nào cũng được. Nhưng về miền Trung làm như thế bạn bị phê phán".

Vì vậy, miền Trung muốn thu hút, sở hữu và phát huy hết năng lực của nguồn lao động chất lượng cao, đặc biệt là lao động được đào tạo gốc miền Trung, lãnh đạo các tỉnh này phải chú ý, ngoài chế độ còn phải cải cách cơ chế làm việc, dám trao cơ hội và tin tưởng vào những lao động này, phải sử dụng họ đúng mục đích, đúng sở trường, nguyện vọng thay vì trao cho họ cơ hội trên... giấy! Hơn nữa, cũng cần cởi mở hơn, tất nhiên vẫn giữ bản sắc người miền Trung.

VÕ CÔNG VIỆT (TP.HCM)

trangtri
30/11/08, 05:22 PM
Một vị giáo sư nói: "Ở đây (TP.HCM) các bạn ăn mặc, đi đứng, nói năng thế nào cũng được. Nhưng về miền Trung làm như thế bạn bị phê phán".

Chắc là Vị này không phải là người miền Trung.:M062:

achangtreconx3d
01/12/08, 01:31 AM
Vì vậy, miền Trung muốn thu hút, sở hữu và phát huy hết năng lực của nguồn lao động chất lượng cao, đặc biệt là lao động được đào tạo gốc miền Trung, lãnh đạo các tỉnh này phải chú ý, ngoài chế độ còn phải cải cách cơ chế làm việc, dám trao cơ hội và tin tưởng vào những lao động này, phải sử dụng họ đúng mục đích, đúng sở trường, nguyện vọng thay vì trao cho họ cơ hội trên... giấy! Hơn nữa, cũng cần cởi mở hơn, tất nhiên vẫn giữ bản sắc người miền Trung.

Kết luận cái này khó hiểu quá. Chứ lãnh đạo đã làm gì mà không trao, trao cho ai rồi??????.....
nguồn lao động có tay nghề ít ở lại chỉ vì chưa có đất dụng vỏ thôi.
Ông này chưa phân tích chi hết đã kết luận bậy bạ rồi.

vacdem00x3
01/12/08, 04:09 PM
Chắc là Vị này không phải là người miền Trung.:M062:

Chào Bạn!
Muốn đánh giá con người mình như thế nào đôi khi cần cả một tập thể ,cộng đồng có thể mới chính xác .Khi đã phát biểu một ý kiến thì người khác cũng đã nghiên cứu rất kỹ về vấn đề đó.
Tôi không biết bạn đã đi vào Miền Nam hay chưa ,nhưng môi trường sinh hoạt trong ấy rất thoáng hơn rất nhiều so với miền trung mình bạn ạ!
Nếu như ở Miền Trung mình ở độ tuổi "teen" mà "nhộm tóc hoe hoe.." , mặc chiếc áo "lòe nhòe bông hoa" ....ra đường có thể coi là "lập dị" không "tử tế"chứ chưa nói gì tới những người có độ tuổi trung niên. Đúng là Miền Trung mình quá khắc khe từ lời ăn ,tiếng nói , ăn mặc đi đứng....

Haux3c
01/12/08, 06:04 PM
Chào Bạn!
Muốn đánh giá con người mình như thế nào đôi khi cần cả một tập thể ,cộng đồng có thể mới chính xác .Khi đã phát biểu một ý kiến thì người khác cũng đã nghiên cứu rất kỹ về vấn đề đó.
Tôi không biết bạn đã đi vào Miền Nam hay chưa ,nhưng môi trường sinh hoạt trong ấy rất thoáng hơn rất nhiều so với miền trung mình bạn ạ!
Nếu như ở Miền Trung mình ở độ tuổi "teen" mà "nhộm tóc hoe hoe.." , mặc chiếc áo "lòe nhòe bông hoa" ....ra đường có thể coi là "lập dị" không "tử tế"chứ chưa nói gì tới những người có độ tuổi trung niên. Đúng là Miền Trung mình quá khắc khe từ lời ăn ,tiếng nói , ăn mặc đi đứng....

Ông bạn mình hình như hơi nói xa vấn đề rồi!
Mình thấy ít người đi làm công sở (trừ nghệ thuật) đi làm mà như vậy. Mà thực ra việc về MT hay không điều này không phải là chính đâu. Theo mình vậy? Mình thấy ở chỗ mình đang công tác vẫn tốt về những chuyện trên. Có lẻ chỉ có điều duy nhất đúng đó là cơ hội phát triển, tiếp cận nhanh, khả năng hòa nhập nhanh. Việc trao cơ hội vẫn có (mình thấy ở công ty mính có), tuy nhiên, cũng rất khó cho nhiều người mới ra trường. Những anh đi làm lâu năm thì lại không muốn về vì quen với công việc và môi trường với lại lương sụt giảm.
Mình vẫn làm MT nên mình hiểu được những điều đó..he...he..
PS: Ông bạn mình định về lại quê lấy vợ hay sao mà thấy khó zay!

trangtri
01/12/08, 06:06 PM
Chào Bạn!

Ờ, chắc bạn vào Hồ Chí Mình city rồi nên bạn biết. Nhưng cái điều bạn biết chỉ là cái mặt nổi lên trên của một thành phố activity, noisy và crazy. Ông bà ta có câu " Cái răng cái tóc là góc con người" chắc bạn cũng còn nhớ! Luận theo điều này thì những nơi có nhiều teen nhộm tóc hoe hoe thì ở đó nhiều người vi phạm pháp luật: cướp bóc, chém giết.......:M044: Đó chỉ là nhận xét sơ bộ, theo các thông tin báo chí, còn thực hư thế nào mình không đánh giá được.

havanhai
22/02/09, 10:33 AM
mình vẫn thích dược ở miền trung hơn, sau này sẻ phát triển lo jif

huuthoqt1984
19/03/09, 11:19 PM
mình vẫn thích dược ở miền trung hơn, sau này sẻ phát triển lo jif

Quả thật, mãnh đất Miền Trung so với hai Miền Nam, Bắc có rất nhiều khó khăn: Thời tiết khắc nhiệt hơn, hay bị thiên tai lũ lụt, ít danh lam thắng cảnh, ít khoáng sản, cơ chế chưa thoáng, v.v. Nhưng bất cứ ở đâu, điều kiện nào cũng đều có những cơ hội ngàn vàng để chúng ta có thể thay đổi cuộc sống. Vấn đề là: Ai là người nắm bắt được cơ hội đó? Và tận dụng cơ hội đó đến đâu mà thôi.
Tôi tự hào vì sinh ra ở đây, trên mãnh đất Quảng Trị - Miền Trung đầy gió lào, cát trắng. Dù bây giờ còn rất khó khăn, nhưng tôi tin rằng một ngày không xa, quê tôi sẽ đổi khác.

P/S: Hy vọng dự án xây Cảng nước sâu ở Mỹ Thủy - Hải Lăng với vốn 20.000 tỷ sẽ được thực hiện. Khi đó chắc chắn Miền Trung ta sẽ có những bước tiến lớn lao.:M014:

AnDanh
19/03/09, 11:33 PM
Mình được sinh ra ở đất xứ nghệ anh hùng và mình vẫn luôn tự hào về điều đó !!

Khi còn chưa đậu đại học cha mình vẫn thường nhắc mình gắng học để thoát khỏi cảch " con trâu đi trước cái cày đi sau ". Giờ đây mình đang thực hiện điều đó.

Nhưng mình vẫn hi vọng sau khi ra trường được trở lại quê hương.Một phần vì nơi này có mọi ngươi thân nhất của mình.Nhưng sau này thế nào mình cũng chưa biết trước được, mình vẫn hi vọng là vậy

:M064::M064:

Hoxam
20/03/09, 09:07 AM
. Nhưng khi trở về miền Trung thì mọi hành vi, việc làm của họ đều bị "kiểm soát" bởi văn hóa miền Trung. Từ cách ăn mặc, lời nói, lối sống đều phải tuân thủ chuẩn mực vô hình của người miền Trung.

VÕ CÔNG VIỆT (TP.HCM)

Có thể nói đây là một nhận định mang tính chủ quan và không thức thời.

AnDanh
20/03/09, 11:58 PM
Về miền Trung: khó quá!
( Nguồn Tin Từ Báo Tuổi Trẻ )
Về miền Trung: khó quá! (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=253905&ChannelID=118)
Nhân lực quản trị ở miền Trung: Tìm… đỏ con mắt (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=253077&ChannelID=11)

TT - Tôi quê miền Trung, đang công tác ở TP.HCM. Ngày lên đường vào TP.HCM học đại học tôi vẫn luôn nuôi ý định sau này tốt nghiệp sẽ quay về quê công tác, phục vụ quê hương. Nhưng ngày ấy cho đến bây giờ vẫn không đến. Có lẽ, nếu không có thay đổi lớn lao nào thì ý định về quê công tác của tôi sẽ không trở thành hiện thực. Vì sao vậy?

Cơ chế làm việc đã cản trở những đứa con miền Trung trở về. Thú thật, khi xác định về miền Trung công tác là bạn đã xác định trở thành công chức "mẫu mực" thuần túy. Cơ chế làm việc, nhịp sống ở miền Trung quá chậm chạp, nguyên tắc. Nhiều nhân tài sau thời gian trở về phục vụ ở miền Trung phải "bỏ của chạy lấy người" vì không quen cách làm việc, lối tư duy của người miền Trung. Vì vậy, cơ hội khẳng định và thăng tiến của những lao động chất lượng cao, trẻ là rất ít.

Hầu hết những người miền Trung đã "thoát ly" vào Nam, ra Bắc hay ra nước ngoài học tập, họ thật sự có khát vọng tự do, vươn lên. Nhưng khi trở về miền Trung thì mọi hành vi, việc làm của họ đều bị "kiểm soát" bởi văn hóa miền Trung. Từ cách ăn mặc, lời nói, lối sống đều phải tuân thủ chuẩn mực vô hình của người miền Trung.

VÕ CÔNG VIỆT (TP.HCM)

Mình nghỉ đây chỉ là đánh giá riêng của bạn .

Mổi ngày có mỗi sự đổi khác.Miền trung cũng vậy, nó đang ngày càng đi lên và đã có nhiều đổi thay.chắc bạn đi lâu rồi chưa biết đó thui.

Mình nghỉ không đâu tự tin bằng ở quê hương mình ........:M045::M034:

dong_cauham
16/07/09, 12:53 AM
quãng nam là nơi để nhớ ...làm ăn miền trong mới có nhiều tiền đó