PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi về vật liệu xây dựng

nguoihung_3
15/12/08, 04:12 PM
Em muốn hỏi là thực chất của quá trình kiểm tra thực nghiệm trong lý thuyết thiết kế cấp phối bêtông là làm gì ạ!đọc sách nó cứ trừu tượng thế nào ấy.cám ơn mọi người trước nhé!:M_nhoc2_16:

nbc
15/12/08, 06:14 PM
Em muốn hỏi là thực chất của quá trình kiểm tra thực nghiệm trong lý thuyết thiết kế cấp phối bêtông là làm gì ạ!đọc sách nó cứ trừu tượng thế nào ấy.cám ơn mọi người trước nhé!:M_nhoc2_16:

BTXM là một loại vật liệu được tạo ra bởi các vật liệu thành phần: XM - C - Đ - N - PG (phụ gia nếu có) bạn ạ.

Trước khi trộn chúng với nhau chúng là các loại nguyên - vật liệu rời rạc. Khi trộn với nhau chúng là 1 hỗn hợp vật liệu; khi ninh kết, đông cứng trở thành 1 loại vật liệu mới.

Kiểm tra chất lượng các loại vật liệu này xem nó có thỏa mãn yêu cầu để chế tạo BTXM không là điều cần phải làm trước tiên.

Sau đó, tùy theo yêu cầu về hỗn hợp BTXM và BTXM mà ta tính toán thành phần các vật liệu để thỏa mãn các yêu cầu về độ linh động, cường độ, khả năng chống thấm...

Các tính toán này chỉ là lý thuyết. Cần phải trộn thử những cấp phối dự kiến từ tính toán trên và kiểm tra tính chất của hỗn hợp BTXM và BTXM sau này.

Dựa trên các số liệu thử nghiệm ấy để "chốt" cấp phối cuối cùng.

Nôm na quá trình ấy là thế.

Còn việc sẽ phải làm các phép thử gì thì bạn phải đọc nhiều thêm trong sách vở, muốn cặn kẽ - chính xác, giống như thực tiễn sau này thì còn cần phải tham khảo thêm các tiêu chuẩn thử nghiệm.

nguoihung_3
15/12/08, 07:18 PM
dạ em hiểu.Nhưng ý em là trong gió trình của khoa có ghi các bước để thiết kế cấp phôi bêtong thì có cái bước kiểm tra thực nghiệm,nhưng khi bọn em làm bài tập lớn thì có cần thiết phải viết nó ra không,tức là đọc trong tài liệu thực tế nó chỉ là lý thuyết mà thôi ví dụ như là tính độ sụt ... theo cách này hay cách khác để thõa mãn một tc nào đó.

hpn
15/12/08, 09:24 PM

Khi thiết kế CPBT, bạn dựa trên một số công thức và các bảng tra có sẵn để tính toán, các công thức và bảng tra này hầu hết được xây dựng từ thực nghiệm nên độ chính xác không tuyệt đối. Do đó, bước kiểm tra lại bằng thực nghiệm rất quan trọng, nhằm điều chỉnh lại cấp phối trên kết quả số liệu đo thực tế. VD: khi thiết kế bạn tính được cấp phối là X, C, Đ, N với độ sụt 5-6cm, nhưng khi làm thực nghiệm với lượng X, C, Đ, N đã tính toán, độ sụt đo được đến 8cm thì rõ ràng cần phải hiệu chỉnh lại cấp phối cho hợp lý, tương tự đối với các chỉ tiêu khác (cường độ, mác chống thấm...). Quy trình như vậy là rất chặt chẽ và rõ ràng, chắc không đến nỗi trừu tượng lắm đâu. Bạn nguoihung_3 đọc kỹ lại 3 phương pháp thiết kế CPBT sẽ hiểu kỹ hơn đấy.
"Mọi lý thuyết đều là màu xám, chỉ có cây đời mãi mãi xanh tươi".

hpn
15/12/08, 09:50 PM
dạ em hiểu.Nhưng ý em là trong gió trình của khoa có ghi các bước để thiết kế cấp phôi bêtong thì có cái bước kiểm tra thực nghiệm,nhưng khi bọn em làm bài tập lớn thì có cần thiết phải viết nó ra không,tức là đọc trong tài liệu thực tế nó chỉ là lý thuyết mà thôi ví dụ như là tính độ sụt ... theo cách này hay cách khác để thõa mãn một tc nào đó.

À, ý bạn muốn hỏi về bài tập lớn. Trong bài tập lớn thì bạn chỉ làm hết bước thiết kế cấp phối sơ bộ thôi, vì bạn đâu có làm thực nghiệm kiểm tra nên sẽ không viết về phần này.

nguoihung_3
16/12/08, 01:37 PM
Dạ!Thầy nói đúng ý em rồi ạ!Chắc chắn là phải kiểm tra bằng thực nghiệm rồi!vì kết quả lý thuyết sẽ có sai số.nhưng trong quá trình làm bài tập lớn thì không nhất thiết phải viết ra đúng không ạ!em cảm ơn thầy!

ngonhuan
16/12/08, 02:10 PM
Cứu tôi với!
Sếp tui bắt tui tính 100m3 đá nguyên khai sau khi nổ mìn ra bao nhiu m3 đá ( tui khoan đá D105) tui mò tất cả các tài liệu ko ra.
Ổng bắt tình chuyển đi là bao nhiu chuyến xe đó. Bó tay luôn

PQT
22/12/08, 10:00 PM
Dạ!Thầy nói đúng ý em rồi ạ!Chắc chắn là phải kiểm tra bằng thực nghiệm rồi!vì kết quả lý thuyết sẽ có sai số.nhưng trong quá trình làm bài tập lớn thì không nhất thiết phải viết ra đúng không ạ!em cảm ơn thầy!

Bạn vẫn chưa hiểu cặn kẻ ý của các Thầy rồi. Sao lại gọi "sai số" ở đây? Bạn nên đọc lại kỹ phần này một lần nữa, có thể bạn sẽ hiểu ra bản chất thực sự của việc kiểm tra thực nghiệm là gì. Chúc bạn thành công.

PQT
22/12/08, 10:10 PM
Cứu tôi với!
Sếp tui bắt tui tính 100m3 đá nguyên khai sau khi nổ mìn ra bao nhiu m3 đá ( tui khoan đá D105) tui mò tất cả các tài liệu ko ra.
Ổng bắt tình chuyển đi là bao nhiu chuyến xe đó. Bó tay luôn

Thực ra với chừng đó dữ liệu đầu vào, bạn không thể tính toán chính xác thu được bao nhiêu m3 theo thể tích đổ đóng từ 100m3 đá nguyên khai. Tuy nhiên có thể tính ước lượng được khoảng 170-180m3. Nếu biết mỗi xe chể được bao nhiêu m3 thì bạn cũng có thể tính ra được cần bao nhiêu chuyến xe.