PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cường độ bê tông

tybkdn
16/12/08, 11:03 AM
cho mình hỏi : làm sao có thể xem xét tiến hành thi công tiếp 1 hỗn hợp bê tông khi chỉ có cường độ nén của mẫu bê tông trên ở thời gian 7 ngày và mác thiết kế của loại bê tông đang thi công là 250( chưa có kết quả nén ở tuổi 28 ngày) . giải đáp giúp mình với .xin cảm ơn

hpn
16/12/08, 03:24 PM
cho mình hỏi : làm sao có thể xem xét tiến hành thi công tiếp 1 hỗn hợp bê tông khi chỉ có cường độ nén của mẫu bê tông trên ở thời gian 7 ngày và mác thiết kế của loại bê tông đang thi công là 250( chưa có kết quả nén ở tuổi 28 ngày) . giải đáp giúp mình với .xin cảm ơn

Về mặt lý thuyết, nếu cường độ nén thực tế của bêtông cao hơn cường độ nén yêu cầu thì có thể thi công tiếp, bất kể ở tuổi nào.

orchid
17/12/08, 09:58 AM
Cho em hỏi, nếu như có được kết quả cường độ nén bêtông ở tuổi 7 ngày thì mình có thể dùng công thức sau để suy ra cường độ bêtông ở tuổi 28 ngày, sau đó so sánh với Mác yêu cầu.
R28= R7*lg28/lg7
Có đúng như thế ko ạ?

nbc
17/12/08, 10:28 AM
Cho em hỏi, nếu như có được kết quả cường độ nén bêtông ở tuổi 7 ngày thì mình có thể dùng công thức sau để suy ra cường độ bêtông ở tuổi 28 ngày, sau đó so sánh với Mác yêu cầu.
R28= R7*lg28/lg7

Theo nbc thì công thức này là một công thức lý thuyết, chỉ có tính chất tham khảo.

Thực tế hiện nay cho thấy, tương quan giữa cường độ chịu nén của BTXM và tuổi của nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố: loại XM sử dụng, tỉ lệ N/XM, hàm lượng C và Đ, loại và hàm lượng phụ gia, điều kiện dưỡng hộ, nhiệt độ và độ ẩm của môi trường....

Theo nbc, nếu muốn ngoại suy cường độ của BT ở tuổi 28 ngày từ tuổi 7 ngày thì ngay trong quá trình thiết kế cấp phối BTXM ấy, cần xây dựng mối tương quan R-t này (có lưu ý đến điều kiện dưỡng hộ BTXM ngoài thực địa).

hpn
17/12/08, 03:05 PM
R28= R7*lg28/lg7
Có đúng như thế ko ạ?

Theo nbc thì công thức này là một công thức lý thuyết, chỉ có tính chất tham khảo.

Thực tế hiện nay cho thấy, tương quan giữa cường độ chịu nén của BTXM và tuổi của nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố: loại XM sử dụng, tỉ lệ N/XM, hàm lượng C và Đ, loại và hàm lượng phụ gia, điều kiện dưỡng hộ, nhiệt độ và độ ẩm của môi trường....

Theo nbc, nếu muốn ngoại suy cường độ của BT ở tuổi 28 ngày từ tuổi 7 ngày thì ngay trong quá trình thiết kế cấp phối BTXM ấy, cần xây dựng mối tương quan này (có lưu ý đến điều kiện dưỡng hộ BTXM ngoài thực địa).

Thầy nbc hoàn toàn chính xác.
Công thức R28= R7*lg28/lg7 hiện giờ không còn được áp dụng nữa (trong thực tế, công thức này không có tính pháp lý) mà chỉ mang tính chất tham khảo. Muốn biết cường độ nén ở tuổi nào thì phải nén bêtông ở tuổi đó, không dùng công thức cũng như các bảng tra. Còn nếu muốn nội, ngoại suy thì làm theo như thầy nbc đã hướng dẫn.

orchid
18/12/08, 09:13 AM
Như thế có nghĩa là dùng hệ số quy đổi cường độ nén của bêtông k dựa vào nhiệt độ môi trường làm việc và Mác yêu cầu, để suy ra cường độ ở tuổi 7 ngày, sau đó xác định tỷ lệ X/N phải ko ạ?

hpn
18/12/08, 09:54 PM
Như thế có nghĩa là dùng hệ số quy đổi cường độ nén của bêtông k dựa vào nhiệt độ môi trường làm việc và Mác yêu cầu, để suy ra cường độ ở tuổi 7 ngày, sau đó xác định tỷ lệ X/N phải ko ạ?

Không phải bạn ạ. Muốn nội, ngoại suy cường độ bêtông thì bạn phải làm thực nghiệm trên chính loại bêtông đó (với cùng nguyên liệu chế tạo như nhau) để có được đường biểu diễn mối quan hệ (R,t) và dùng đường quan hệ thực nghiệm này để tra (người ta gọi những đường quan hệ này là biểu đồ chuẩn), không dùng bất kỳ bảng tra hay công thức nào trong sách vở cả, hoàn toàn thực nghiệm.

orchid
19/12/08, 11:41 PM
Em vẫn chưa hình dung ra đc hình dáng của cái đường quan hệ thực nghiệm đó như thế nào thầy ạ

hpn
20/12/08, 10:38 PM
Em vẫn chưa hình dung ra đc hình dáng của cái đường quan hệ thực nghiệm đó như thế nào thầy ạ

Món này muốn chính xác phải làm với số mẫu đủ lớn và xử lý số liệu bằng phương pháp thống kê theo một tiêu chuẩn cụ thể. Về dạng của đường quan hệ thực nghiệm nó cũng giống như học trong lý thuyết (có dạng đường cong logarit).

Trong đó, các chấm đen (các điểm) có được từ thực nghiệm (chế tạo mẫu ở các tuổi t khác nhau rồi nén sẽ có được R tương ứng).
Khi đã có đường cong thực nghiệm rồi ta có thể tra cường độ của bêtông theo tuổi dựa trên đường cong này.

theblue87
15/02/09, 04:58 PM
thầy nbc ơi cho em hỏi: " mác bê tông và cường độ bê tông" có khác nhau j không??? thanks thầy!:M09:

PQT
11/03/09, 08:42 AM
thầy nbc ơi cho em hỏi: " mác bê tông và cường độ bê tông" có khác nhau j không??? thanks thầy!:M09:

Khác nhiều chứ bạn! Mác bê tông thì có nhiều loại: Mác cường độ, mác chống thấm... Nhưng chắc bạn đang đề cập đến mác về cường độ. Hiểu 1 cách đơn giản nhất mác về cường độ là 1 đại lượng ko thứ nguyên được quy định dựa vào cường độ chịu nén of mẫu bê tông được đầm đổ, dưỡng hộ và nén theo tiêu chuẩn.
Ví dụ: mác M20 <---> Cường độ R = 200 - 249 kG/cm2
mác M25 <---> R = 250 - 299 kG/cm2
Như vậy có thể thấy điểm khác nhau cơ bản ở đây chính là: cường độ là đại lượng đánh giá khả năng chịu lực of bê tông (kG/cm2, MPa), còn mác là một đại lượng tượng trưng, do Nhà nước, tố chức...quy định ra dựa trên cường độ. Mỗi tiêu chuẩn (TCVN, ACI, BS...) có một cách xác định mác bê tông khác nhau.
Chào bạn!

ndunghuong
16/07/13, 05:17 PM
R28= R7*lg28/lg7
Có đúng như thế ko ạ?

Thế theo công thức của bạn thì: Cường độ Bê tông 100 ngày tuổi sẽ là:
R100= R28*lg100/lg28 à?
Thế nghĩa là thời gian càng lâu thì cường độ càng cao à. Nhìn đã thấy sự phi lý

hippo_vlxd
24/07/13, 10:27 AM
Công thức trên là sự ảnh hưởng của thời gian đến cường độ của bê tông. Lưu ý: công thức này chỉ đúng đối với bê tông KHÔNG có sử dụng phụ gia và tính thiết kế theo Bolomay... Và công thức trên chỉ mang tính chất tham khảo, không sử dụng để suy ra cường độ thực tế của bê tông
Ndunghuong: theo lý thuyết, càng về sau (28 ngày) cường độ bê tông vẫn phát triển cường độ, tuy nhiên sự phát triển cường độ là chậm và không nhiều (trong điều kiện loại bỏ các yếu tố ảnh hưởng...)

Thế theo công thức của bạn thì: Cường độ Bê tông 100 ngày tuổi sẽ là:
R100= R28*lg100/lg28 à?
Thế nghĩa là thời gian càng lâu thì cường độ càng cao à. Nhìn đã thấy sự phi lý