PDA

Xem phiên bản đầy đủ : [ Thơ vui vui]: Ước mơ giản dị

hero-x3
19/12/08, 08:48 PM
Ước mơ
( Sưu tầm)

Ước mơ của người Thanh Hoá
Lá rau má to bằng lá sen

Ước mơ của người Thái Nguyên
Búp chè xanh to bằng bắp chuối

Ước mơ của người Hà Nội
Giờ cao điểm không bị tắc đường

Ước mơ của người Hải Dương
Bánh đậu xanh to bằng cái ghế

Ước mơ của người Bắc Ninh
Là rượu làng Vân làm bằng nước lã

Ước mơ của người xứ Huế
Nước sông Hương trở thành nước hoa

Ước mơ của người Khánh Hoà
Quả nho to bằng quả bóng

Ước mơ của người Ninh Thuận
Con cá trắm bằng con cá Cơm

Ước mơ của người Nghệ an
Là đào nhiều ao để thả cá gỗ

Ước mơ của người Đắc Lắc
Giá cà phê càng ngày càng lên

Ước mơ của người Hưng Yên
Cả Nàng ta không còn Lói ngọng

Ước mơ của người Nam Định
Mỗi tháng một phiên chợ Viềng

Ước mơ của người Thái Bình
Xoong nấu cháo là xoong chống dính

Ước mơ của người Hà Tĩnh
Có đèo Nghếch thay cho đèo Ngang

Ước mơ của người Bắc Giang
Vải Lục Ngạn không còn vị chát

Ước mơ của người Vĩnh Phúc
Đi tắm không phải xin xà phòng

Ước mơ của người Hải Phòng
Cầu bê tông thay cho cầu đất

Bao giờ xong lọc dầu Dung Quất
Là ước mơ của người Quảng Ngãi

Ước mơ của người Hà Tây
Món thịt cầy xuất ra thế giới

Ước mơ của người Đồng Hới
Kẹo Cu Đơ càng ngày càng giòn

Mỗi năm 1 lần tập huấn
Là ước mơ của cán bộ đoàn

Còn bây giờ thì cứ hô vang
Ba lần "dô" thì uống cho hết!
Nguồn : NET
P/s: Trong này có một số ước mơ theo hero là không khớp lắm, và một số ' ước mơ' hero chưa hiểu. Cả nhà cũng bình luận nhé :M064:

thanhdat8286
19/12/08, 09:47 PM
Tớ không hiểu điều:
Cu đơ là của người Hà Tĩnh chứ lị

thanhdat8286
19/12/08, 09:49 PM
Bài thơ này nói về dặc sản của từng vùng quê mà,mới thấy ngày xưa dân ta nghèo quá nhỉ các bạn(bây giờ vẫn còn nghèo)..hic

Red_Devils
19/12/08, 10:12 PM
Ước mơ
( Sưu tầm)
............................
Bao giờ xong lọc dầu Dung Quất
Là ước mơ của người Quảng Ngãi
........................
Đây là ước mơ của cả nước đó bạn hero ạ.Nói chung ước mơ này sắp thành hiện thực rồi.Hiện một số nhà máy đã hoạt động rất hiệu quả đó.Bữa nào rãnh tớ dẫn vào thăm quê tớ.hhihihi.Chúc một đêm tốt lành.

hero-x3
20/12/08, 12:22 PM
Đây là ước mơ của cả nước đó bạn hero ạ.Nói chung ước mơ này sắp thành hiện thực rồi.Hiện một số nhà máy đã hoạt động rất hiệu quả đó.Bữa nào rãnh tớ dẫn vào thăm quê tớ.hhihihi.Chúc một đêm tốt lành.
Bạn Sinh hứa rùi đấy nhá:Mfoyourinfo:. Chắc phải sớm thực hiện thôi.
P/s: Hôm nay bạn N mới về, chắc mai mới xuống thăm bạn C được.

tuananh
20/12/08, 03:51 PM
Ước mơ... Cả nhà cũng bình luận nhé :M064:
Đây là một bài thơ vui về các ước mơ của các tỉnh trong nước Việt Nam...
Mỗi một ước mơ đó là một sự tích gắn liền với tỉnh đó thì phải.

Mình quê Hải Dương.
........
Ước mơ của người Hải Dương
Bánh đậu xanh to bằng cái ghế
.......
Mình giải thích đơn giản về câu thơ trên bằng một bài viết ngắn gọn thế này:

Ngày xưa quê mình nghèo lắm...Để cho đủ ăn người quê mình đã phài tìm mọi cách để làm việc.có một sự tích mình được nghe mọi người kể lại...Hồi đó do đói khát người quê mình đã làm những chiếc bánh giả để bán...cho nên người quê mình mới có ước mơ: Bánh đậu xanh to bằng cái ghế...có lẽ là thế!

hero-x3
20/12/08, 04:29 PM
Ước mơ của người Vĩnh Phúc
Đi tắm không phải xin xà phòng
Có bác nào hiểu câu này hông hè:M05:, bác nào hiểu thì giải thích giùm em với ạ:Mpayup:

congtuongx3a
20/12/08, 05:10 PM
Ước mơ
( Sưu tầm)

Ước mơ của người xứ Huế
Nước sông Hương trở thành nước hoa

Hờ hờ, đây mà là ước mơ của người Huế ấy a. Thế thì còn gì là Huế thơ mộng nữa, nước sông Hương cứ nắng đục mưa trong là được rồi, thế mới đẹp mới thơ mộng chứ bà con nhỉ. Ước sao người ăn xin ở Huế không còn nữa, chứ nghe khách du lịch đến Huế bảo Huế sao ăn xin nhiều thế không biết nữa.:M025::M_nhoc2_38:

Người Ninh Thuận có ước mơ lạ ghê, không hiểu gì hết.

Ước mơ của người Nghệ an
Là đào nhiều ao để thả cá gỗ

cá gỗ là cá gì thế anh hero.

1...2...3...dzô nào bà con.

thanhdat8286
20/12/08, 05:24 PM
Người Nghệ An có truyền thuyết về con cá gỗ đó bạn,họ được gọi là dân "cá gỗ"mà. Do ngày xưa nghèo quá không có đồ ăn một người Nghệ An mới nghĩ ra một cách là làm một con cá gỗ giống thật và luôn đem bên mình, đến bữ cơm người đó vào quán cơm nói rằng tôi có con cá đây cho tôi ít cơm để ăn hết con cá,người chủ quán cho cơm anh ta ăn, được một lúc anh ta dấu con cá đi và lại gọi chủ quán ra nói răng"tôi còn ít cơm cho tôi ít nước mắm để ăn cơm" chủ quán lại cho anh ta nước mắm và vậy là ăn cơm ngon lành(cơm với nước mắm đó bạn). Anh ta làm được việc đó nhiều lần nên từ đó người ta gọi dân Nghệ An là dân "cá gỗ" đó bạn.

hero-x3
20/12/08, 05:24 PM
cá gỗ là cá gì thế anh hero.

Chuyện Cá Gỗ thì như bạn Dũng đã post ở đây (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=11721) đó em.
Mỗi vùng miền thì có một câu chuyện vui theo đặc điểm vùng đó như chuyện Bọ của Quảng Bình, chuyện Rau má của người Thanh Hóa, chuyện Cá Gỗ của người Nghệ Tĩnh. Còn như các bạn Quảng Nam thì cũng có mấy câu chuyện hay. Có chuyện thế này:M063::
Có ông bố người Quảng vô Sài Gòn thăm con. ăn cơm xong:Mfull: ông bố hỏi con rể: chiều mày rảnh, chở tao đi chơi?
Thằng con rể: Con Kẹt...
mới nói thế ông bố nổi giận đùng đùng,' mày không thích thì thôi, chứ sao chửi tao".
Bất đồng ngôn ngữ ấy mà...hì hì...:M02:

vacdem00x3
20/12/08, 07:13 PM

Cuối cùng niềm mơ ước của người Dân Quảng Ngãi cũng đã đạt được. Quê Hương mình đã thay đổi nhiều từ Cảng Dung Quất.

^_^Mat1mi'
27/12/08, 09:33 PM
Hehehe, thịt cầy mà xuất ra thế giới thì còn đâu cho mấy bác sv nhà mình ngồi lai rai.

xichtung
15/03/09, 01:14 AM
À, câu này xuất phát từ thời chiến tranh, các anh bộ đội đi tắm đêm ở giếng làng (hồi ấy chưa tách Phú Thọ với Vĩnh Phúc, vẫn còn là Vĩnh Phú cơ - thực ra đúng hơn đặc sản này là ở Phú Thọ), đang "tắm tiên" ở phía bên này giếng tự dưng giật nảy mình vì có mấy em ngồi tắm phía bên kia giếng (cũng tắm tiên luôn), đứng lên lom khom tay bụm "đào tiên" tay thò ra miệng nói: Anh bộ đội có xà phòng không cho em mượn 1 tý (mượn chứ k xin nhé). Đó là "đặc sản" ở vùng này. Bài thơ bạn sưu tầm rất hay! nhưng cũng có nhiều khảo dị khác 1 chút! Thế mới hay và đa dạng!

xichtung
15/03/09, 01:18 AM
Có bác nào hiểu câu này hông hè:M05:, bác nào hiểu thì giải thích giùm em với ạ:Mpayup:

À, câu này xuất phát từ thời chiến tranh, các anh bộ đội đi tắm đêm ở giếng làng (hồi ấy chưa tách Phú Thọ với Vĩnh Phúc, vẫn còn là Vĩnh Phú cơ - thực ra đúng hơn đặc sản này là ở Phú Thọ), đang "tắm tiên" ở phía bên này giếng tự dưng giật nảy mình vì có mấy em ngồi tắm phía bên kia giếng (cũng tắm tiên luôn), đứng lên lom khom tay bụm "đào tiên" tay thò ra miệng nói: Anh bộ đội có xà phòng không cho em mượn 1 tý (mượn chứ k xin nhé). Đó là "đặc sản" ở vùng này. Bài thơ bạn sưu tầm rất hay! nhưng cũng có nhiều khảo dị khác 1 chút! Thế mới hay và đa dạng!:M38:

AnDanh
15/03/09, 02:40 AM
Người Nghệ An có truyền thuyết về con cá gỗ đó bạn,họ được gọi là dân "cá gỗ"mà. Do ngày xưa nghèo quá không có đồ ăn một người Nghệ An mới nghĩ ra một cách là làm một con cá gỗ giống thật và luôn đem bên mình, đến bữ cơm người đó vào quán cơm nói rằng tôi có con cá đây cho tôi ít cơm để ăn hết con cá,người chủ quán cho cơm anh ta ăn, được một lúc anh ta dấu con cá đi và lại gọi chủ quán ra nói răng"tôi còn ít cơm cho tôi ít nước mắm để ăn cơm" chủ quán lại cho anh ta nước mắm và vậy là ăn cơm ngon lành(cơm với nước mắm đó bạn). Anh ta làm được việc đó nhiều lần nên từ đó người ta gọi dân Nghệ An là dân "cá gỗ" đó bạn.

Bình luận thì bình luận nhưng không được nhao Nghệ An yêu dấu đâu nha

Mảnh đất nghệ an anh hùng này nhờ cá gỗ đó mà đã sản sinh ra bao nhiêu nhân tài cho đất nước đó. Tiêu biểu là ai mọi người cũng biết rồii mà..........

Còn nhiều câu về nghệ an nữa kìa bạn : cá có cuống,cà có đuôi.......

HIIIIIIIIIIIIIIII mình dân xứ nghệ mà !!!!!!!!!:M38::M38::M38:

havanhai
23/03/09, 11:49 PM
Hờ hờ, đây mà là ước mơ của người Huế ấy a. Thế thì còn gì là Huế thơ mộng nữa, nước sông Hương cứ nắng đục mưa trong là được rồi, thế mới đẹp mới thơ mộng chứ bà con nhỉ. Ước sao người ăn xin ở Huế không còn nữa, chứ nghe khách du lịch đến Huế bảo Huế sao ăn xin nhiều thế không biết nữa.

em xin đính chính lại mấy lời của bác congtuongx3a:nước sông Hương nắng mưa gì cũng trong hết, chỉ có sông An Cựu mới nắng đục mưa trong.Còn chuyện ăn xin ở Huế chỉ là mấy năm về trước thôi, còn bây giờ bác tới Huế mà tìm ăn xin thì cũng hơi khó đó.

phgpc
24/03/09, 07:55 PM
Trích dẫn:

Người Ninh Thuận có ước mơ lạ ghê, không hiểu gì hết.

Có lẽ nên hiểu là "Số con cá trắm bằng số con cá cơm" chăng?

Ninh Thuận cũng nổi tiếng với nước mắm cá Cơm Phan Rang, nhưng có lẽ ít người biết như nước mắm Phan Thiết, hay Phú Quốc. Nhắc đến Ninh Thuận, người ta nghĩ nhiều hơn về dông, và nho; ấy vậy mà lúc "ước mơ" người ta quên mất nhỉ?

Cám ơn Hero, một chút để giao lưu ba miền.

syvuthien
06/04/11, 10:52 AM
Quê hải dương ước mwo ko phải bánh đậu xanh to bằng ghế. Ước mwo của người hải dương.Bánh trưng xanh gói bằng đất sét. vậy mới có câu bánh chưng đất

namqng
06/04/11, 01:04 PM
Ước mơ
( Sưu tầm)

....

Mình cũng có một ước mơ nho nhỏ thôi: Cưới một con dzợ tỷ phú là đủ rồi!:Mhappys: