PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Vật Liệu - thí nghiệm

dvd 08x3ltsg
10/02/09, 08:55 PM
Các bác,các em cho mình hỏi. thí nghiệm độ chặt bằng phương pháp bao bào mỏng là như thế nào?
hiện nay còn sử dụng phương pháp này không và có ưu nhược điểm như thế nào so với 2 phương pháp dao vòng và rót cát. mong được sự góp ý !

dinhtu_2510
11/12/09, 06:07 PM
Phương pháp bóng cao su chứ không phải là bao bào mỏng bạn ơi !

nbc
22/12/09, 07:14 PM
Các bác,các em cho mình hỏi. thí nghiệm độ chặt bằng phương pháp bao bào mỏng là như thế nào?
hiện nay còn sử dụng phương pháp này không và có ưu nhược điểm như thế nào so với 2 phương pháp dao vòng và rót cát. mong được sự góp ý !

Phương pháp thí nghiệm khối lượng thể tích (dung trọng) của đất tại hiện trường dùng dụng cụ màng mỏng hiện chỉ có tiêu chuẩn thí nghiệm nước ngoài (ASTM D2167).

Phương pháp này có phạm vi áp dụng giống phương pháp dùng phễu rót cát. Tuy nhiên, do việc đo thể tích bằng nước (được bao bọc trong một màng mỏng đàn hồi) nên thời gian thí nghiệm ngắn hơn, không cần dùng cát tiêu chuẩn nên chi phí thí nghiệm khá thấp.

Hình thiết bị

dinhtu_2510
25/12/09, 02:37 PM
Th­ưa thầy nbc, theo em thấy thì phương pháp này không chính xác cho lắm hay nói đúng hơn là " có lợi " cho nhà thầu vì dễ đạt quá. em đã từng làm thí nghiệm theo phương phap này ở dự án nước ngoài nhưng sau này cũng phải xài phương pháp rót cát thôi.

nbc
26/12/09, 11:09 AM
Th­ưa thầy nbc, theo em thấy thì phương pháp này không chính xác cho lắm hay nói đúng hơn là " có lợi " cho nhà thầu vì dễ đạt quá. em đã từng làm thí nghiệm theo phương phap này ở dự án nước ngoài nhưng sau này cũng phải xài phương pháp rót cát thôi.

Cám ơn dinhtu_2510 đã nêu kinh nghiệm.

nbc nghĩ PP thí nghiệm nào cũng có phạm vi áp dụng của nó.

Với PP màng mỏng này mà thành và đáy hố đào có nhiều "hang hốc" - hay nói cách khác là vật liệu đắp có nhiều cốt liệu lớn, thì thể tích hố đào xác định bằng phương pháp này sẽ nhỏ hơn thể tích thực của hố đào, dẫn đến khối lượng thể tích xác định được cao hơn thực tế --> K cao.

Tuy nhiên, nếu thành và đáy hố đào bằng phẳng thì nbc nghĩ là không có vấn đề gì.

dinhtu_2510
26/12/09, 11:28 AM
Theo em thấy thì thành hố đào khó bằng phẳng lắm thầy ơi. mà đường kính của lỗ đào của PP này nhỏ quá nên khó có thể đào hết lớp kết cấu được (khoản 20cm). Mà màng mỏng thì trên thị trường khó mua quá. Em đã từng sài thử "bao cao su" nhưng thấy cũng chẵng được. Em biết thầy là dân thí nghiệm nên cũng chẵng dám nói nhiều về chuyện này. Em được biết có thêm 1 PP xác định độ chặt nền đường theo PP phóng xạ nữa nhưng hình như ở việt nam chưa được phổ biến lắm nhưng cũng đã có 22TCN rôi. Thầy có thể nói sơ qua về PP này không ? Em cám ơn thầy trước !

tonghao79
17/03/11, 10:39 AM
Tống Đức Hảo - 1979
Kỹ sư Cầu Đường - Đại học xây dựng Hà Nôi
tốt nghiệp năm 2002
hiện đang công tác tại Hà Nội - Việt Nam