PDA

View Full Version : Câu hỏi môn thuỷ văn công trình

lemanhkhoe
09/03/09, 08:44 AM
Có bạn nào biết khi mình muốn xây dựng 1 công trình giao thông đi qua đồng bằng thì tài liệu mình cần là gì vậy? các bạn trả lời giúp mình nhé!
cam ơn nhiều ha?
:Mjogging:

lemanhkhoe
09/03/09, 08:48 AM
bạn nào có thể cho mình biết khi tính toán thuỷ văn công trình cần phải vẽ đường tần suất lý luận hay không vậy?
ngoài các phương pháp vẽ đường tần suất lý luận như: phương pháp 3 điểm, phương pháp đường thích hợp thì có còn
phương pháp nào nữa không vậy?
các bạn có gắng giúp mình ha?
thaks các bạn nhiều

MinhGTHue
29/04/09, 03:43 PM
Bạn nên xem trong "Công trình vượt sông " của tác giả Nguyễn Xuân Trục và "Sổ tay thủy văn, thủy lực cầu đường" của TEDI. Tần suất TK thì đã được qui định trong tiêu chuẩn và được chủ đầu tư thông qua ngay từ bước thỏa thuận qui mô.
Những gì bạn cần là lưu lượng, mức lũ và vận tốc ứng với tần suất tính toán. Thường nếu có trạm thì khi mua số liệu người ta đã tính sẵn tần suất ứng với lượng mưa và mức nước tại trạm. Nếu không có trạm thì có nhiều phương pháp khác, có phương pháp suy từ trạm đến chỗ khác thườ̀ng là trên cùng dòng sông.

phuc168213
22/12/10, 03:31 AM
bạn nào có thể cho mình biết khi tính toán thuỷ văn công trình cần phải vẽ đường tần suất lý luận hay không vậy?
ngoài các phương pháp vẽ đường tần suất lý luận như: phương pháp 3 điểm, phương pháp đường thích hợp thì có còn
phương pháp nào nữa không vậy?
các bạn có gắng giúp mình ha?
thaks các bạn nhiều

Xem lại giáo trình đi bờ rồ
Trong đó có đầy đủ các phương pháp chứ ko phải chỉ có 2 như bạn nói