PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tính toán thiết kế cầu thép theo 22TCN 272-05

phnam
30/03/07, 12:26 PM
Hiện nay đối với các lớp khóa 03 các thầy cô trong khoa đã dần đưa quy trình mới 22TCN 272-05 vào giảng dạy thay thế cho quy trình cũ 22TCN 18-79. Phương pháp tính toán thiết kế theo quy trình mới có những điểm khác so với quy trình cũ, dựa trên cơ sở thực nghiệm là chủ yếu. Nên đòi hỏi các bạn sinh viên khi làm đồ án phải học tập nghiên cứu và hiểu vấn đề phải thật rõ ràng.
4 lớp khóa 03 đều đã nhận nhiệm vụ đồ án, mời các bạn cùng vào đây để tham gia thảo luận tính toán thiết kế cầu thép theo tiêu chuẩn mới.

Thân ái!!!

nangbanmai3d
30/03/07, 08:08 PM
Thầy ơi thầy có tài liệu nào về cầu thép nói về Cầu dầm đặc không ạ, sách nói về tiêu chuẩn mới a. Thầy có thể giới thiệu cho em cuốn với ạ. em có quyển của thầy LÊ ĐÌNH Tâm nhưng khó hiểu quá ạ. Quyển này nói chưa nhiề về cầu dầm dặc ạ.

phnam
30/03/07, 11:03 PM
đức à, theo nam nghĩ đối với cầu dầm đặc
về tính toán bản mặt cầu nên tham khảo cuốn các ví dụ tính toán cầu dầm I, T, super T của thầy TRUNG.
Tính toán các đặc trưng hình học của dầm nên tham khảo các cuốn quy trình cũ cũng được, như policanop hoặc các ví dụ tính toán cầu dầm và giàn thép của thầy Nguyễn Bình Hà.
Còn tính toán nội lực và kiểm tra thì nên theo cuốn thầy TÂM.

Hì, có gì qua nhà cũng thảo luận nhé!!!

nguyenlan
01/04/07, 11:34 AM
To: yeucau

1. AASHTO nhiều nghiên cứu và thử nghiệm đã mô hình hóa hoạt động của dòng xe trên đường như mô hình đoàn xe HL93 như trong qui trình đã nêu.Dòng xe thật ngoài đường có thể hoàn toàn không giống như HL-93 nhưng tính với HL-93 đã thỏa mãm tính an toàn và đại diện cho nhiều loại dòng xe thực tế.
2. Số làn xe thường lấy tròn bằng bề rộng chia cho 3.5m; nên K=6,7,8 vẫn chỉ tính cho 2 làn xe.
3. Công thức tính sức kháng cho kết cấu thép có đầy đủ trong 22TCN 272-05. Tuy nhiên để hiểu thêm em nên đọc thêm các sách về kết cấu thép của Âu-Mỹ. Em vào Google tìm sổ tay thiết kế kết cấu thép có thể load về mà đọc.
Load 22TCN 272-05 ở đây.
http://laohacdn.googlepages.com/download

nguyenlan
01/04/07, 11:39 AM
Đọc thêm các tài liệu hướng dẫn thiết kế cầu thép theo AASHTO tại các links này nhé:
CLICK HERE (http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=steel+bridge+design+manuals&btnG=T%C3%ACm+v%E1%BB%9Bi+Google&meta=)

TNH
12/04/07, 09:36 PM
Thưa thầy cho em hỏi khi tính toán cầu thép liên hợp bản BTCT thì ta chi cần tính cho dầm biên được không ạ? Khi đó tính hệ số phân bố mômem và lực cắt cho trường hợp đặt 1 làn xe thì ta phải dung phương pháp nén lệch tâm, còn tính cho 2 làn xe thì ta sử dụng các công thức có sẵn trong quy trình được không thầy?

ntdna
13/04/07, 04:19 PM
Thầy ơi cho em hỏi.Việc làm Đồ Án theo TC272-05 về các bước thự hiện(trình tự thực hiện tình toán) có khác gì so với TC cũ không Thầy?Em đang làm cầu dầm liên hợp theo TC mới nên còn bỡ ngớ lắm?Em cảm ơn thầy!

nguyenlan
13/04/07, 05:12 PM
Thầy ơi cho em hỏi.Việc làm Đồ Án theo TC272-05 về các bước thự hiện(trình tự thực hiện tình toán) có khác gì so với TC cũ không Thầy?Em đang làm cầu dầm liên hợp theo TC mới nên còn bỡ ngớ lắm?Em cảm ơn thầy!

Về trình tự không khác nhiều so với cũ. Nói chung theo trình tự sau:
1- Căn cứ các số liệu ban đầu, đi thiết kế cấu tạo mặt cắt ngang và các kích thước tổng quát của KCN.
2- Dựa vào dạng mặt cắt ngang, đặc điểm cấu tạo, tính toán hệ số phân bố tải trọng cho dầm biên, dầm trong theo các công thức có sẵn.
3- Vẽ đah M,Q; chất tải tính toán nội lực chưa nhân hệ số và nhân hệ số tải trọng.
4- Dựa vào nội lực Mmax , tính Momen chống uốn yêu cầu,... chọn lại tiết diện; chọn các kích thước chi tiết dầm chủ.
5- Tính toán các đặc trưng hình học tiết diện
6- Kiểm tra khả năng chịu lực mặt cắt (TTGH cường độ); kiểm tra võng (TTGH sử dụng).
7- Cấu tạo và tính toán liên kết ...........

XEM CÁC VÍ DỤ SÁCH THIẾT KẾ CẦU THÉP CỦA THẦY TÂM. HOẶC ĐỌC BẢN GỐC TIẾNG ANH TỪ STEEL HANDBOOK DESIGN ( BRIDGE DESIGN PARTS). Hình như một số Ví dụ Thầy Tâm dịch từ cuốn này đấy.

yeucau
14/04/07, 03:56 PM
thưa thầy,em làm đa theo tiêu chuẩn mới
loại thép làm sườn tăng cường là loại thép gì?
khi chọn cấu tạo của sườn tăng cường,khối lượng của nó ta tính như tiêu chuẩn củ dc không thầy(bằng 10%g).

QTDo
14/04/07, 07:08 PM
thưa thầy,em làm đa theo tiêu chuẩn mới
loại thép làm sườn tăng cường là loại thép gì?
khi chọn cấu tạo của sườn tăng cường,khối lượng của nó ta tính như tiêu chuẩn củ dc không thầy(bằng 10%g).

Bạn có thể sử dụng thép công trình cùng với loại vật liệu làm dầm, ví dụ M270 cấo 250.
Cấu tạo 10%g chỉ có tính chất tham khảo, Quy trình không nói cụ thể là bao nhiêu. Bạn thử tính cụ thể cho một dầm với các quy định về STC trong mục 6.10.8 (22TCN 272 05) và so sánh nhé!

QTDo
14/04/07, 07:16 PM
Thưa thầy cho em hỏi khi tính toán cầu thép liên hợp bản BTCT thì ta chi cần tính cho dầm biên được không ạ? Khi đó tính hệ số phân bố mômem và lực cắt cho trường hợp đặt 1 làn xe thì ta phải dung phương pháp nén lệch tâm, còn tính cho 2 làn xe thì ta sử dụng các công thức có sẵn trong quy trình được không thầy?

Nếu nhiệm vụ đồ án không ghi cụ thể dầm nào thì bạn chọn dầm có nội lực lớn nhất (dựa vào hệ số phân bố ngang). thường thì nếu bố trí phần xe chạy ra sát mép biên( dùng dải phân cách mềm hoặc vạch sơn, đường người đi bộ và xe chạy cùng mức) thì nội lực dầm biên có thể lớn nhất. Các trường hợp khác phải so sánh cụ thể mới xác định được.

maianhduc
22/04/07, 04:34 PM
Thưa thầy trong đồ án em chọn thép là loại thép công trình cấp 270 được không ạ, em thấy các sách thường chọn thép hợp kim thấp cho các công trình cầu a. EM chọn thép như vậy có đúng không ạ.

QTDo
23/04/07, 01:04 AM
Thưa thầy trong đồ án em chọn thép là loại thép công trình cấp 270 được không ạ, em thấy các sách thường chọn thép hợp kim thấp cho các công trình cầu a. EM chọn thép như vậy có đúng không ạ.

Quy trình cho phép sử dụng tất cả các loại thép được nêu trong bảng 1.2 trang 26 (Cầu thép, Lê Đình Tâm). Thép công trình M270 cấp 250 vẫn được sử dụng phổ biến mà! Bạn không phản phân vân gì cả.

maianhduc
23/04/07, 08:42 AM
Thưa thầy khi kiểm toán độ mảnh của bản bụng ta sử dụng giá trị fc(ứng suất trong bản cánh chịu nén do tải trọng tính toán gây ra) nhưng trong sách thầy tâm lúc thì thầy lấy giá trị Fyc( cường độ chảy nhỏ nhất của bản cánh chịu nén) có lúc thì lấy giá trị fc theo tính toán , thầy có thể giải thích cho em khi nào ta dùng 1 trong 2 giá trị trên được không ạ.
Khi tính fc ta thường tổ hợp bao gồm những tải trọng nào ạ. Vì trong sách thầy tâm chỉ xét trong giai đoạn thi công nên lúc này fc chỉ có tải trọng do các bộ phận kết cấu gây ra.
EM cảm ơn thầy

nguyenlan
23/04/07, 09:30 AM

- Khi đặt tải 1 làn xe cho dầm biên nên tính theo nguyên tắc đòn bẩy.
- Các dầm trong tính theo công thức đã lập sẵn trong 22 TCN 272-05.
- Chú ý dầm biên luôn có tiết diện lớn hơn hoặc bằng dầm trong. Tuy nhiên trong cầu thép thường thiết kế các dầm giống nhau.

maianhduc
23/04/07, 09:21 PM
thưa thầy trong sách nói dầm biên ta dùng phương pháp đòn bẩy nhưng khi ta dùng phương pháp đòn bẩy thì ta xem độ cứng hệ liên kết ngang là vô cùng bé, nhưng trong dầm đặc của em thì em ko tính hệ liên kết ngang nên hệ liên kết ngang có thể xem có độ cứng vô cùng bé không ạ. Lúc đó dùng phương pháp đòn bấy có được không ạ.
Em cảm ơn thầy

QTDo
24/04/07, 02:12 AM
thưa thầy trong sách nói dầm biên ta dùng phương pháp đòn bẩy nhưng khi ta dùng phương pháp đòn bẩy thì ta xem độ cứng hệ liên kết ngang là vô cùng bé, nhưng trong dầm đặc của em thì em ko tính hệ liên kết ngang nên hệ liên kết ngang có thể xem có độ cứng vô cùng bé không ạ. Lúc đó dùng phương pháp đòn bấy có được không ạ.
Em cảm ơn thầy

Theo quy trình mới, cấu tạo hệ liên kết ngang chỉ cần vừa đủ để dầm không mất ổn định, nên độ cứng có thể bỏ qua và tính hệ số phân bố ngang cho dầm ngoài theo phương pháp đòn bẩy như trên.

QTDo
24/04/07, 10:04 AM
Thưa thầy khi kiểm toán độ mảnh của bản bụng ta sử dụng giá trị fc(ứng suất trong bản cánh chịu nén do tải trọng tính toán gây ra) nhưng trong sách thầy tâm lúc thì thầy lấy giá trị Fyc( cường độ chảy nhỏ nhất của bản cánh chịu nén) có lúc thì lấy giá trị fc theo tính toán , thầy có thể giải thích cho em khi nào ta dùng 1 trong 2 giá trị trên được không ạ.
Khi tính fc ta thường tổ hợp bao gồm những tải trọng nào ạ. Vì trong sách thầy tâm chỉ xét trong giai đoạn thi công nên lúc này fc chỉ có tải trọng do các bộ phận kết cấu gây ra.
EM cảm ơn thầy

Theo mình thì khi kiểm tra độ mảnh của bản bụng, người ta sử dụng giá trị ứng suất trong bản cánh chịu nén fc vì đây là giá trị lớn nhất trên biểu đồ ứng suất pháp. Dầm thép phải được thiết kế sao cho khi xảy ra phá hoại (fc = Fcy) thì bản bụng mới xảy ra mất ổn định (tiết diện mảnh), hoặc một phần bản bụng chảy daoe theo bản biên( tiết diên không chắc) hoặc toàn bộ tiết diện đểu chảy dẻo mà vẫn không xảy ra mất ổn định (tiết diên chắc). Bạn có thể hiểu rõ vấn đề này hơn khi xem hình 6.19 (Cầu thép-Lê Đình Tâm). Như vậy ta đã hiểu rõ hơn về fc đã nêu ở trên.
- Đối với cầu không liên hợp, tiết diện làm viêc là dầm thép nên khi thiết kế, thì ít nhất phải thiết kế sao cho khi fc=Fyc thì vách mới xảy ra mất ổn định, đo đó, trường hợp nay`, ta sử dụng giá trị Fcy để kiểm tra ôn định của vách, hoặc nếu tính theo fc thì tổ hợp tải trọng là toàn bộ tĩnh tải và hoạt tải tính toán.
- Đối với cầu dầm liên hợp, ta phải xét 2 trường hợp trước khi bản bê tông đông cứng và sau khi hình thành tiết diện liên hợp.
+ ổn định của vách trước khi bản bê tông đông cứng: khi này, ta sử dụng giá trị fc để tính. cón thể fc chưa đạt giá trị chảy (fc < Fyc) . tổ hợp tải trọng để xác định fc lúc này bao gồm tĩnh tải bản thân dầm, bản bê tông chưa đông cứng và hoạt tải thi công.
+ ổn định của vách khi đã hình thành tiết diện liên hợp: trường hợp này ví dụ tính toán trong giáo trình chưa đề cập đến. nhưng khi đó, bản biên chịu nén đã liên kết cứng với bản mặt cầu nên sẽ không bị mất ổn định. TRường hợp này, bạn đọc thêm trong giáo trình nhé!

maianhduc
25/04/07, 10:39 AM
Em cảm ơn thầy, thầy trả lời thật chi tiết.

maianhduc
25/04/07, 08:16 PM
Thưa thầy khi tính toán độ võng do xe tải gây ra trong sách thầy tâm khi xét tải trọng trục có nhân hệ số 0.5 .Hệ số này xét đến tải trọng trục xét cho xe tải đối với cầu cấp 4 phải không ạ. lúc đó em không xét đến hẹ số này được không ạ.

QTDo
25/04/07, 10:15 PM
Thưa thầy khi tính toán độ võng do xe tải gây ra trong sách thầy tâm khi xét tải trọng trục có nhân hệ số 0.5 .Hệ số này xét đến tải trọng trục xét cho xe tải đối với cầu cấp 4 phải không ạ. lúc đó em không xét đến hẹ số này được không ạ.

Bạn nói rõ hơn là trong ví dụ tính toán nào có sử dụng hệ số 0.5 như vậy? Nếu nhiệm vụ đồ án yêu càu thiết kế với HL93 thì bạn cứ việc áp dụng thôi, sao lại nhân hệ số giảm tải gì nữa chứ!

hoanguyen
17/05/07, 09:30 PM
Thua thầy cho em hỏi 1 vấn đề về cầu giàn.
Trong thi công cầu Giàn hiện nay người ta thường dùng liên kết là hàn, đinh tán, hay bulong...
thầy có thể chỉ cho em biết ưu nhược của từng loại và ví dụ minh họa công trình cầu kèm theo được không.
Em nghĩ thi công bằng bulong sẽ đơn giản hơn nhiều dúng không thầy? nhưng khi dùng bulong thi nó có bị dịch chuyển, biến dạng không?
em xin cảm ơn!

nguyenlan
17/05/07, 10:45 PM
Xu thế hiện nay thì người ta thường dùng liên kết hàn để thực hiện các mối nối hay tổ hợp các thép tấm thành tiết diện các thanh, sau đó vận chuyển các cấu kiện ra ngoài công trường liên kết lại bằng bu lông R cao.
Bạn quan sát các cầu giàn đường sắt mới được thay thế trong những năm gần đây thường làm theo kiểu này.

QTDo
17/05/07, 10:50 PM
Thua thầy cho em hỏi 1 vấn đề về cầu giàn.
Trong thi công cầu Giàn hiện nay người ta thường dùng liên kết là hàn, đinh tán, hay bulong...
thầy có thể chỉ cho em biết ưu nhược của từng loại và ví dụ minh họa công trình cầu kèm theo được không.
Em nghĩ thi công bằng bulong sẽ đơn giản hơn nhiều dúng không thầy? nhưng khi dùng bulong thi nó có bị dịch chuyển, biến dạng không?
em xin cảm ơn!

Hiện nay, người ta thường sử dụng kết hợp giữa hai loại liên kết hàn và bulông cường độ cao.
LK hàn cho chất lượng mối nối tốt (đặc biệt là với công nghệ hàn tự động và bán tự động hiện nay).Đối với các chi tiết có thể chế tạo trong nhà máy thì thường sử dụng liên kết hàn.
LK bulông cường độ cao đễ thi công và kiểm soát chất lượng, nên thường được sử dụng để liên kết các mối nối ngoài công trường, tuy nhiên, nhược điểm của nó là làm cho tiết diên bị giảm yếu.
Với liên kết bulông cường độ cao, bạn yên tâm là sẽ không có vấn đề gì về sự dịch chuyển hay biến dạng mối nối!

phuongx3
17/05/07, 10:59 PM
ưu nhược của từng loại và ví dụ minh họa công trình cầu kèm theo được không.

Theo mình, liên kết hàn có nhiiêù ưu điểm hơn (hồi học môn này thầy cũng đã giải thích rất rõ, trong giáo trình, bài giảng cũng có nêu). Liên kết đinh tán có ưu điểm nổi bật của nó là khả năng phát triển tiết diện. Hiện nay, người ta đã dùng liên kết bulông CĐC thay thế cho đinh tán. Về mặt làm việc thì không khác đinh tán nhưng thi công... đơn giản hơn.
Minh họa: bạn có thể đến xem công trình cầi Nam Ô (đường sắt) để thấy rõ các chi tiết cầu nhé! Mình cũng học hỏi được rất nhiều từ cây cầu này.

nguyenlan
17/05/07, 11:15 PM
Cầu thép có rất nhiều chi tiết. Các bạn đi thực tập tham quan nên tham quan 1 vài cầu thép điển hình, quan sát vẽ lại các cấu tạo, chụp hình,... về nhà ngâm cứu thêm sẽ rất bổ ích đấy.
Hiện nay có một phần mềm tính toán thiết kế kết cấu thép, cầu thép rất hiện đại đó là phần mềm TECKLA có thể tính, vẽ, thống kê từng liên kết, kể cả xuất bản vẽ 3D phục vụ thi công luôn. Mình biết phần mềm này nhưng chưa có thời gian nghiên cứu sâu được. Các bạn trẻ nghiên cứu và thảo luân trên đây để cùng nhau học hỏi nhé.

germany
18/05/07, 10:19 PM
Theo mình, liên kết hàn có nhiiêù ưu điểm hơn (hồi học môn này thầy cũng đã giải thích rất rõ, trong giáo trình, bài giảng cũng có nêu). Liên kết đinh tán có ưu điểm nổi bật của nó là khả năng phát triển tiết diện. Hiện nay, người ta đã dùng liên kết bulông CĐC thay thế cho đinh tán. Về mặt làm việc thì không khác đinh tán nhưng thi công... đơn giản hơn.
Minh họa: bạn có thể đến xem công trình cầi Nam Ô (đường sắt) để thấy rõ các chi tiết cầu nhé! Mình cũng học hỏi được rất nhiều từ cây cầu này.

Có thể hỏi thầy của bạn để được rõ hơn..............

binhvu
24/05/07, 06:10 PM
thầy ơi cho em hỏi làm thế nào để sử dụng được những tài liệu từ forum. Em chưa biết cách xem, em cảm ơn!!!!

phnam
24/05/07, 06:18 PM
File gởi lên diễn đàn hoặc một số link ngoài diễn đàn hầu hết là các định dạng PDF hoặc RAR, ZIP, ...
Để có thể sử dụng chúng khi down về bạn phải có chương trình hổ trợ,
với PDF: cần có acrobat reader
Với zip, rar: cần phải có winrar, để bung nén, ...
Vậy nhé!!!

bode
25/05/07, 03:32 PM
thưa thầy, khi tính hệ số phân phối ngang cho cầu liên hợp, làm 2 trường hợp là xếp xe, xếp người và xe. Trường hợp xếp xe thi áp dụng giống ví dụ trong sách của Lê Đình Tâm, còn trường hợp cả người và xe thi sao ạ? Nếu vẫn sử dụng cach làm của tiêu chuẩn mới là đòn bẩy, tức là lấy mômen tại 1 điểm để tìm phản lực, thì em rất băn khoăn, vì khi đó có cả người và xe, làm sao để tính HSPPN riêng cho người và xe giống như trong tiêu chuẩn cũ. Rồi khi tính cho 2 làn trong trường hợp này có nhân hẹ số e ko ạ? Đây là vấn đề còn được tranh cãi rất nhiều giữa các bạn trong lớp.
Em đã làm gần xong đồ án, nhưng khi tính HSPPN em chỉ làm trường hợp xếp xe, như vậy có được ko ạ, vì lúc đầu làm đồ án, em đọc tiêu chuẩn mới ko thấy nói gi về người cả.

phnam
25/05/07, 04:00 PM
HIx, bạn chưa hiểu chỗ này rùi???
Khi tính hệ số phân phối ngang:
- Tính hệ số phân phối mômen và lực cắt cho hoạt tải xe
- Tính hệ số phân phối mômen cho người

2 trường hợp này riêng biệt, nên tính hệ số phân phối cho gì bạn chỉ xếp tải cái đó thôi!!!!
Để tính hệ số phân phối mômen và lực cắt cho người thường sử dụng phương pháp đòn bẩy!!!!

dungnguyen
26/05/07, 07:37 PM
Thầy ơi cho em hỏi có tài liệu nào nói về kích thước của một số thép I, C, L định hình không thầy.

hercule0584
26/05/07, 08:36 PM
Thầy ơi cho em hỏi có tài liệu nào nói về kích thước của một số thép I, C, L định hình không thầy.

trong sách của Thầy Tâm có quá trời luôn đó bạn

nguyenlan
28/05/07, 03:04 PM

Em có thể dùng SAP2000 để xem thư việnc các mặt cắt thép hình theo AISC (viện công trình thép Hoa Kỳ) hoặc tiêu chuẩn các nước khác nhé.

LỆNH: Define/ Frame Section..... Chon Import... sau đó chọn file section.pro sẽ list các mặt cắt thép hình.

bode
06/06/07, 12:04 AM
khi tính toán môí hàn góc, mình phải tính lực trượt trên 1 đơn vị chiều dài dầm, sau đó so sánh với sức kháng cắt tính toán của thép đường hàn. Bạn nào chỉ giúp mình công thức tính lực trượt T và giải thich giúp mình với, T=V.Ab/I, công thức này có đúng ko thế, ý nghĩa của Ab??, và vì sao lại có công thức này. Mình suy nghĩ mãi mà chưa ra. hic!!

Thường mình nên chọn thép đường hàn là cấp mấy?? Việc chọn cấp cũng là tùy mình à??

romance85
28/06/07, 05:27 PM
Thầy cho em hỏi khi minh tính toán khoảng cách Y từ đỉnh vách đến TTHD , đối với tiết diện âm, như công thức của sách thầy Tâm thi khi mình tính ra rồi mình có lấy giá trị đó trừ đi chiều dày của bản bêtông và vút ko ạ. Tại lúc minh tính cũng có kể cả cốt thép ở trong bản mà.
Em xin cảm ơn.

ngaymoi
28/09/07, 06:34 PM
em chao Thầy.Thầy cho em hỏi là theo quy trình 272-05 thi tính hspb tải trọng cho cả dầm trong và dầm ngoài vậy thì trong đồ án môn học phải tính cho cả 2 hay là chọn 1 ạ
và hspb tải trong do người thì tính theo phương pháp nao ạ?
em cảm ơn thầy nhiều!

dungphanducx3
07/10/07, 06:26 PM
Thưa Thầy em có một vấn đề về đồ án cầu thép muốn hỏi Thầy a!
Trong tính toán trong lượng tĩnh tải để tính nội lực do tĩnh tải gây ra em giả thiết trọng lượng dầm và hệ liên kết giống như trong ví dụ trong cuốn Cầu Thép -Lê Đình Tâm là 1.5T/m được không ạ? hay là em phải dùng công thức tính của Trellexski như trong các tài liệu cũ .
Thầy cho em vài lời khuyên.Em xin cảm ơn Thầy!

phnam
08/10/07, 12:41 AM
em chao Thầy.Thầy cho em hỏi là theo quy trình 272-05 thi tính hspb tải trọng cho cả dầm trong và dầm ngoài vậy thì trong đồ án môn học phải tính cho cả 2 hay là chọn 1 ạ
và hspb tải trong do người thì tính theo phương pháp nao ạ?
em cảm ơn thầy nhiều!

Tính toán hệ số phân phối mômen và lực cắt theo quy trình 22TCN 272 - 05 thì ta tính cho cả dầm trong và dầm biên bạn. Ta so sánh và chọn kết quả lớn hơn để tính nội lực.
Phương pháp tính: Đối với dầm trong dùng công thức kinh nghiệm.
Dầm biên: Theo nguyên tắc đòn bẩy.

Trong tính toán trong lượng tĩnh tải để tính nội lực do tĩnh tải gây ra em giả thiết trọng lượng dầm và hệ liên kết giống như trong ví dụ trong cuốn Cầu Thép -Lê Đình Tâm là 1.5T/m được không ạ? hay là em phải dùng công thức tính của Trellexski như trong các tài liệu cũ .
Thầy cho em vài lời khuyên.Em xin cảm ơn Thầy!
Mình nghĩ bạn có thể chọn 1 trong 2 cách trên để tính khối lượng sơ bộ cho dầm thép và hệ liên kết.
Trong đồ án của mình sử dụng công thức tính của Trellexski và mình biến đổi các hệ số cho đúng với quy trình mới. Bạn có thể tham khảo:
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i1537_tldamchu.gif

kesitinhln1986
19/02/08, 10:07 AM
kinh gui Thầy và các bạn! Em đang làm đồ án cầu thép liên hợp chu I không đói xứng.Em đang băn khoăn trong việc chọn kích thước,tiết diện của dầm chủ như chiều dày,rộng của bản trên và bản dưới,chiều cao,dầy của dầm chủ và các kích thước có liên quan khác.Em có đọc các tài liệu sách tham khảo nhưng không đầy đủ mong cac thầy và các bạn giải đáp,em đang lam theo tiêu chuẩn mới.Nhân đây mong các thầy và các bạn giải thích cho em y nghĩa của xe thiết kế các loại chữ số vá con số ví như HL93, chữ HL nghĩa là gì và 93 là gì .Em chỉ biết được tải trọng trục cua nó qua quy trình thôi.Em xin cảm ơn

cu_can
29/04/08, 11:33 AM
khi bố trí neo trong cầu dầm thép liên hợp thì neo đầu tiên phải cách mép ngoài là bao nhiêu?
mong thầy cô và các bạn giúp đở

HQD
29/04/08, 12:20 PM
khi bố trí neo trong cầu dầm thép liên hợp thì neo đầu tiên phải cách mép ngoài là bao nhiêu?
mong thầy cô và các bạn giúp đở

Bạn xem thêm tiêu chuẩn ngành nhé 6.10.7.4!
Thường thì đầu dầm người ta có bố trí thêm neo chống bóc đầu dầm (chống bóc do ở đây lực xung kích thường lớn).Và theo mình thì đầu dầm nên bố trí khoảng cách neo bé hơn đoạn trong (mặt dù việc bố trí khoảng neo dọc dầm là không khống chế ).

cu_can
08/05/08, 03:51 PM
khi tinh toán nội lực do hoạt tải đối với cầu không có dãi phân cách giữa phần người đi bộ và xe chạy mình chia ra hai trường hợp xếp tải như sau
TH1: khi có người đi trên đó và khi đó ta sẽ xếp bánh ngoài cùng của xe tải thiết kế cách mép ngoài của lề đi bộ là 0.6m khi đó ta sẽ thu được hệ số phân bố ngang của cả người và xe tải => nội lực do cả người đi bộ và xe tải thiết kế
TH2 khi không có ngừoi đi thì lúc đó ta có thể cho xe tải lấn vào phần làn dành cho người đi bộ rồi tính hệ số phân bố ngang rồi tính ra nội lực
so sánh 2 tổ hợp trên để chọn ra trường hợp bất lợi nhất rồi cộng với tỉnh tải ta thu được nọi lực
không biết yinhs như vậy có gì sai không mong các bạn và thầy cô chỉ dạy

cu_can
08/05/08, 03:54 PM
mình thấy trong sách tk cầu bê tông của thầy Trung thì vừa cho xe tải lấn làn để tính hệ số phân bố ngang của hoạt tải ,vừa xếp tải trọng người như bình thường rồi tổ hợp cả hai cái lại một lần luôn. mong các bạn cho ý kiến

HQD
08/05/08, 10:41 PM
khi tinh toán nội lực do hoạt tải đối với cầu không có dãi phân cách giữa phần người đi bộ và xe chạy mình chia ra hai trường hợp xếp tải như sau
TH1: khi có người đi trên đó và khi đó ta sẽ xếp bánh ngoài cùng của xe tải thiết kế cách mép ngoài của lề đi bộ là 0.6m khi đó ta sẽ thu được hệ số phân bố ngang của cả người và xe tải => nội lực do cả người đi bộ và xe tải thiết kế
TH2 khi không có ngừoi đi thì lúc đó ta có thể cho xe tải lấn vào phần làn dành cho người đi bộ rồi tính hệ số phân bố ngang rồi tính ra nội lực
so sánh 2 tổ hợp trên để chọn ra trường hợp bất lợi nhất rồi cộng với tỉnh tải ta thu được nọi lực
không biết yinhs như vậy có gì sai không mong các bạn và thầy cô chỉ dạy

Mình cũng có quan điểm giồng như bạn, bởi vì theo mình, khi tính hệ số phân bố ngang của xe thiết kế ức là ta đang tính hệ số phân bố ngang cho cả 1 đoàn xe (điều này thể hiện qua việc chúng ta nhân hệ số này cho tải trọng làn ). Như vậy khi cả một đoàn xe xếp lấn vào trong phần đi bộ thì không thể có việc tải trọng người di bộ lại có mặt được (tuy là xếp tĩnh đoàn xe nhưng ta vẫn xem đoàn xe là đang di động, hiệu ứng động thể hiện qua IM, hệ số tải trọng -tuy các hệ số này vẫn chưa thể hiện hết tác dụng động của tải trọng ) . Quan điểm xếp xe trong sách thầy Trung có vẽ không hợp lí, tuy nhiên có thể chấp nhận nếu cần nâng cao độ an toàn cho cầu bởi vì hiệu ứng lực lúc này là lớn hơn. (Một số chổ trong sách này còn có nhầm lẫn trong tính toán . . . bạn cần tham khảo cẩn thận.)

cu_can
09/05/08, 01:20 AM
Một vấn đề nảy sinh là khi ta chia ra hai trường hợp như mình nói ở trên thì momen ở trường hợp thứ nhất ở dầm trong lại lớn hơn trường hợp thứ hai ( do hspb ngang của hoạt bé) . còn nội lực ở dầm trong ở trường hợp thứ 2 lại lớn hơn trường hợp thứ nhất( do hspb ngang của hoạt tải không đổi trong khi lại có thêm tải trọng người) thậm chí lớn hơn momen ở dầm ngoài ở trường hợp thứ nhất .
mình phải xử lý thế nào , nên chọn trường hợp nào để tính nội lực cho bất lợi nhất
mong các ban giúp đở

HQD
09/05/08, 04:36 AM
Có thể sexayr ra trường hợp như vậy nếu phần hẫng của bản mặt cầu bé, tức là ảnh hưởng của PL đối với dầm trong lớn, trong trường hợp này theo mình bạn sẽ làm 2 lần, tìm max cùa trường hợp đặt tải lên 2 dầm rồi so sánh với nhau.(chỉ cần ở tiết diện có nội lực lớn nhất là đủ)>

KHAHAU_27X3CT
07/08/08, 12:38 PM
cho mình tài liệu cầu thép dầm đặc lái ở đâu vậy chỉ cho mình với nha,thank nhieu!!!

nguyenmanh
29/08/08, 12:23 PM
Minh la Duong, KS cầu đường trường DHGT, minh xin chao các ban minh hiện giờ rất cần tiến độ gấp để hoàn tất việc tính toán Mô, Trụ, Dầm thép theo 22TCN272-05 cho một dự án miền núi, bạn nào có file tinh toan cho mình xin một bản nhé. Lần sau có thời gian mình sẽ viết bai làm quen với các bạn chi tiết hơn.
Xin cảm ơn!

NTT_910
29/08/08, 05:38 PM
Chào bạn! (Anh bạn chứ nhỉ!)
Bọn mình kiến thức hàn lâm thì cũng tạm chỉ thiếu thực tế thôi!
Hy vọng với những kinh nghiệm thực tế thi công& thiết kế anh bạn sẽ chia sẽ nhiều hơn cho bọn mình!
1 năm nữa cũng xách bị "ăn mày" rồi nên thực tế là rất quan trọng để tới lúc đó ko bị "ngợp".
Rất mong Anh bạn đóng góp cho diễn đàn!
Đây là bản tính toán mố của Thầy Trung Anh bạn có thể tham khảo!

sibao_uce
16/10/08, 10:43 AM
Chào mọi người,tôi đang làm đồ án cầu thép theo 272-05 nhưng phần chọn tiết diện vẫn chưa đc rõ lắm.Nhờ mọi người cho ý kiến cho tôi tiết diện liên hợp:Ltt=40m , n= 5 dầm

TongKhanhLinh
08/11/08, 09:29 AM
To: yeucau

1. AASHTO nhiều nghiên cứu và thử nghiệm đã mô hình hóa hoạt động của dòng xe trên đường như mô hình đoàn xe HL93 như trong qui trình đã nêu.Dòng xe thật ngoài đường có thể hoàn toàn không giống như HL-93 nhưng tính với HL-93 đã thỏa mãm tính an toàn và đại diện cho nhiều loại dòng xe thực tế.
2. Số làn xe thường lấy tròn bằng bề rộng chia cho 3.5m; nên K=6,7,8 vẫn chỉ tính cho 2 làn xe.
3. Công thức tính sức kháng cho kết cấu thép có đầy đủ trong 22TCN 272-05. Tuy nhiên để hiểu thêm em nên đọc thêm các sách về kết cấu thép của Âu-Mỹ. Em vào Google tìm sổ tay thiết kế kết cấu thép có thể load về mà đọc.
Load 22TCN 272-05 ở đây.
http://laohacdn.googlepages.com/download

em la thanh vien moi tham gia em dang hoc lien thong len dai hoc , hien gio em dang phai lam` rat nhieu bai tap lon va thiet ke mon hoc nhu : cau thep , cau be tong cot thep , mo tru cau , thiet ke duong . em dang rat bi khong co tai lieu va bai mau de tham khao vay rat mong cac anh chi giup em , co anh chi nao co file cac bai tham khao ve cac bai tap noi tren thi` gui cho em voi , em chan thanh cam on
Tong Khanh Linh ! 0988209366
:M037:

TongKhanhLinh
08/11/08, 09:33 AM
Chào mọi người,tôi đang làm đồ án cầu thép theo 272-05 nhưng phần chọn tiết diện vẫn chưa đc rõ lắm.Nhờ mọi người cho ý kiến cho tôi tiết diện liên hợp:Ltt=40m , n= 5 dầm

Huynh oi ! huynh co tai lieu ve thiet ke cau thep khong gui cho de voi , em chang co gi de tham khao lam bai tap Huynh gui file tham khao vao yahoo :quoc_kiet22@yahoo.com cho de duoc khong ? cam on huynh rat nhieu:Mhi:

TongKhanhLinh
08/11/08, 09:42 AM
đức à, theo nam nghĩ đối với cầu dầm đặc
về tính toán bản mặt cầu nên tham khảo cuốn các ví dụ tính toán cầu dầm I, T, super T của thầy TRUNG.
Tính toán các đặc trưng hình học của dầm nên tham khảo các cuốn quy trình cũ cũng được, như policanop hoặc các ví dụ tính toán cầu dầm và giàn thép của thầy Nguyễn Bình Hà.
Còn tính toán nội lực và kiểm tra thì nên theo cuốn thầy TÂM.

Hì, có gì qua nhà cũng thảo luận nhé!!!

Anh nam co tai lieu ve MO TRU CAU , CAU THEP , CAU BTCT khong anh gui cho em mot ban voi , em dang rat can tai lieu hoac cac bai tap , thiet ke mon hoc tuong tu de tham khao , anh co file ve cac bai tren khong a lam on gui cho em voi nhe' : quoc_kiet22@yahoo.com
cam on huynh nhiu !
Tong Khanh Linh:M037:

10011980
02/03/09, 08:16 AM
cho em sin cai lick bai tap be tong cot thep di may anh oi:M059::M014:

trungthe
09/03/09, 10:42 AM
Về trình tự không khác nhiều so với cũ. Nói chung theo trình tự sau:
1- Căn cứ các số liệu ban đầu, đi thiết kế cấu tạo mặt cắt ngang và các kích thước tổng quát của KCN.
2- Dựa vào dạng mặt cắt ngang, đặc điểm cấu tạo, tính toán hệ số phân bố tải trọng cho dầm biên, dầm trong theo các công thức có sẵn.
3- Vẽ đah M,Q; chất tải tính toán nội lực chưa nhân hệ số và nhân hệ số tải trọng.
4- Dựa vào nội lực Mmax , tính Momen chống uốn yêu cầu,... chọn lại tiết diện; chọn các kích thước chi tiết dầm chủ.
5- Tính toán các đặc trưng hình học tiết diện
6- Kiểm tra khả năng chịu lực mặt cắt (TTGH cường độ); kiểm tra võng (TTGH sử dụng).
7- Cấu tạo và tính toán liên kết ...........

XEM CÁC VÍ DỤ SÁCH THIẾT KẾ CẦU THÉP CỦA THẦY TÂM. HOẶC ĐỌC BẢN GỐC TIẾNG ANH TỪ STEEL HANDBOOK DESIGN ( BRIDGE DESIGN PARTS). Hình như một số Ví dụ Thầy Tâm dịch từ cuốn này đấy.

thưa Thầy , em chuân bị làm ĐATN , những có một số vấn đề về lý thuyết e chưa hiểu rõ,mong thầy giải thich giúp e
e có 1 số câu hỏi
1. nguyên tắc thiết kế của tiêu chuẩn 22TCN272-05?, có giống và khác nhau như thế nào so với PP thiết kế theo US cho phép?
2.so sánnh cấu tạo , nguyên tắc chịu lực , tính toán của dầm thép không liên hợp với dầm thép LH vói bản BTCT?

huuthoqt1984
14/03/09, 09:28 PM
1. nguyên tắc thiết kế của tiêu chuẩn 22TCN272-05?, có giống và khác nhau như thế nào so với PP thiết kế theo US cho phép?
2.so sánnh cấu tạo , nguyên tắc chịu lực , tính toán của dầm thép không liên hợp với dầm thép LH vói bản BTCT?

Chào bạn!Theo mình nghĩ thì:
1. Nguyên tắc thiết kế theo tiêu chuẩn 22TCN272-05 tương tự như tiêu chuẩn 19-79. Cái khác nhau cơ bản là hoạt tải tác dụng và các hệ số tải trọng.
Với cầu thép bạn hãy chú ý đến hệ số tải trọng động IM nhé.
2. Về nguyên tắc chịu lực của dầm thép liên hợp bản BTCT và không liên hợp có sự khác nhau:
- Dầm thép liên hợp bản BTCT: Có 2 giai đoạn chịu lực:
+ Khi chưa có bản BTCT và khi bản BTCT chưa đạt cường độ thì chỉ do dầm thép chịu toàn bộ lực tác dụng.
+ Khi bản BTCT đã đạt cường độ thì dầm và bản làm việc liên hợp cùng nhau, lúc này ngoài dầm thép còn có bản BT chịu lực. Vì vậy đặc trưng hình học của dầm phải tính toán lại (thêm phần BT).
- Dầm thép không liên hợp thì bản BTCT và dầm làm việc riêng biệt nên chỉ cần tính với 1 giai đoạn (Tải trọng bất lợi nhất).
Dĩ nhiên do những nguyên tắc chịu lực khác nhau nên tính toán cũng khác nhau và cấu tạo cũng khác. Về cấu tạo bạn nên lưu ý kích thước các bản cánh dầm (Đặc biệt là cánh trên) 2 loại này khác nhau nhiều đó.
Vì sao thì bạn tìm hiểu thêm nha. Thân!

thangfanhong
12/04/09, 07:56 PM
Tôi làm đồ án Cầu dầm liên hợp bản bê tông cốt thép, các bạn có tài liệu gì xin gửi tôi với. Cảm ơn!

phnam
12/04/09, 09:56 PM
Tôi làm đồ án Cầu dầm liên hợp bản bê tông cốt thép, các bạn có tài liệu gì xin gửi tôi với. Cảm ơn!
Bạn nên tham khảo một số tài liệu:
- Sách Thiết kế cầu thép - Lê Đình Tâm
- Giáo trình Thiết kế cầu thép - Nguyễn Văn Mỹ
- Ví dụ tính toán cầu dầm liên hợp - Nguyễn Viết Trung

duongthuan
13/04/09, 10:24 AM
mình đang làm đồ án thiết kế cầu thép mà chưa biết bắt đầu từ đâu bạn nào có phai đồ án mẫu và các kiến thức xung quanh thiết kế cầu thép cho mình voi thank các bạn nhiều ha

duongthuan
13/04/09, 11:20 AM
làm ơn cho mình xin file thiết kế cầu thép đi được ko bạn có thì gửi cho mình qua mail bongma_tinhyeu2005 nha.

tamquanmylove
15/04/09, 07:50 AM
em đang làm đồ án cầu thép. cho em hỏi :để tính vị trí cắt của bản biên, thì ta tính toán nội lực tại các mặt cắt với tổ hợp nào?
(Xe tải thiết kế + Tải trọng làn + tỉnh tải.) hay là (Xe tải thiết kế + Tải trọng làn + Tải trọng người.).em tham khảo thấy hai đò án thì thấy làm theo hai tổ hợp trên nên không biết thế nào .mong thầy hay các anh chỉ giúp với .em cảm ơn

thovinh
24/04/09, 08:59 PM
cho em hỏi là trong khi tính toán nội lực thì mình chỉ tính nội lực cho một làn xe rồi kiểm toán hay là phải nhân với số làn (chứ không phải hệ số làn) rồi mới kiểm toán?

huyccdc
11/05/09, 08:58 AM
Mình cần ví dụ tính toán cầu theo tiêu chuẫn 272-05. Bạn nào có ví dụ đó cho mình xin với. Minh cảm ơn:M042:

huuthoqt1984
31/05/09, 05:18 PM
em đang làm đồ án cầu thép. cho em hỏi :để tính vị trí cắt của bản biên, thì ta tính toán nội lực tại các mặt cắt với tổ hợp nào?
(Xe tải thiết kế + Tải trọng làn + tỉnh tải.) hay là (Xe tải thiết kế + Tải trọng làn + Tải trọng người.).em tham khảo thấy hai đò án thì thấy làm theo hai tổ hợp trên nên không biết thế nào .mong thầy hay các anh chỉ giúp với .em cảm ơn

Bạn muốn biết dầm bạn phải xếp những hoạt tải nào thì bạn phải tính HSPBN thôi, cái này có thảo luận rùi mà bạn.
Còn tỉnh tải thì tất nhiên dầm nào cũng phải có rùi, làm sao thoát được.

huuthoqt1984
31/05/09, 05:24 PM
cho em hỏi là trong khi tính toán nội lực thì mình chỉ tính nội lực cho một làn xe rồi kiểm toán hay là phải nhân với số làn (chứ không phải hệ số làn) rồi mới kiểm toán?

Cái này hình như có công thức rỏ ràng rùi mừ bạn. Trong công thức tính nội lực có nhiều hệ số, nhưng trong đó có 2 hệ số là: m = hệ số làn; n = số làn xe. Hệ số m phụ thuộc vào hệ số n, nếu bạn đã xét và chất đủ làn gây bất lợi cho dầm trong khi tính HSPBN, thì trong công thức tính nội lực dầm không còn các hệ số m và n nửa.
Thân mến!

bvquan05x3b
02/06/09, 12:27 AM

Biểu đồ bao mômen được vẽ theo tổ hợp của TTGHCĐ1, tức là

U = 0.95[1,25DC + 1,5DW + 1,75(LL+IM)]
Trong đó
DC,DW là tĩnh tải

DC : trọng lượng BMC+phần vút+lan can tay vịn
DW: trọng lượng lớp phủ mặt cầu
LL+IM là hoạt tải, bao gồm (Xe tải thiết kế(xe 2 trục TK) + Tải trọng làn + Tải trọng người):M025:

vovanthich
29/09/09, 09:15 AM
Mình tên đầy đủ là Võ Văn Thích hiện đang là sinh viên năm cuối của Trường ĐHBK Đà Nẵng mở tại Quy Nhơn.
Hiện tại mình đang sống và làm việc tại Quy Nhơn city

phamhongkong
01/10/09, 11:52 PM
hic ! xin file excel gì chứ ! tìm ko thấy thì tự lập file mới đi !
lười quá trời !

vuatinhca
02/10/09, 08:46 AM
Mình cần ví dụ tính toán cầu theo tiêu chuẫn 272-05. Bạn nào có ví dụ đó cho mình xin với. Minh cảm ơn:M042:[/QUOTE]
Trong sách Thiết kế Cầu thép của thầy Tâm có 2 ví dụ đó bạn: một dành cho cầu dầm đặc, ví dụ thứ hai cho cầu liên hợp. Bạn có thể tham khảo.
Chúc bạn làm đồ án tốt!:M_nhoc2_16:

kutehoan
06/10/09, 09:48 PM
Bạn nao` cần tài liệu về đồ án cầu bê tông and đồ án cầu thép thi` cứ liên hệ với mình nhé?

Lê hoàn k51. trường đại học xây dựng.

-Sau đây mình sé up' lên cho cac' bạn tham khảo?

lamson
29/10/09, 10:10 AM
chào thầy! em đang làm đồ án cầu thép "Thiết kế cầu dầm không liên hợp" trong nhiệm vụ có phần thiết kế liên kết dọc. mong thầy hướng dẫn giúp em, hoặc thầy cho em xin một ví dụ được không ạ? số liệu thiết kế của em là
Thiết kế cầu dầm đặc: 22TCN 272-05
- Lnhịp = 27m
- Khổ cầu: 7+2x1,0m
- Số dầm chủ: 5
- Tải trọng thiết kế
+ Hoạt tải HL93
+ Tải trọng người: 3kN/m2
em cảm ơn thầy trước và chúc thầy sức khỏe!!!

nguyenmanhhoang
20/03/10, 08:22 PM
Ai có sách hướng dẫn thiết kế cầu thép của thầy Hoàng Phương Hoa và thầy Mỹ cho mình xin với gửi cho mình vào mail dangthehoang988@gmail.com cảm ơn nhiều

datmap
27/03/10, 10:32 AM
Chào thầy.Em đang thiết kế cầu thép rất cần có tài liệu để tham khảo.thầy có sách " sổ tay thiết kế cầu thép"thi có thể cho em xem để tham khảo được không? Em cảm ơn nhiều

boy_06c
08/05/10, 08:01 PM
Em xin chào thầy và các anh, trong chương kết cấu thép của tiêu chuẩn 22TCN272-05 có phần tính toán sức kháng cắt của bulong như bên dưới :

Tiêu chuẩn có nói rõ là nếu chiều dài môi nối vượt quá con số 1270mm ấy thì kả năng chịu cắt của bulông sẽ không còn tính như công thức trên nữa mà phải giảm đi 0,2 lần. Nhưng em thắc mắc là con số 1270mm ấy lấy như thế nào, và có cách nào để chứng minh ra con số ấy hay không ? Mong được thầy và các anh giúp em giải đáp thắc mắc này, em xin cảm ơn và chúc Thầy, các anh sức khỏe.

duyanhcdb23
30/11/10, 12:20 PM
Thầy và các bạn cho em hỏi tí.em đang làm cầu dẫn để lao dọc kết cấu nhịp,nhịp của em dài 24m,em định làm cầu dẫn =2 thanh i50;mỗi đoạn dài 12m rồi liên kết hàn lại là vừa tròn 24m,không cần làm trụ tạm nữa có được không?

hocuong
27/12/10, 08:46 AM
mình dang lam đồ án thiết kế cầu thép dầm liên hợp co anh nao co hướng dẫn cho xin với ạ

hoaisanam
08/06/12, 01:40 AM
Các bạn cho mình hỏi . Tại sao bản biên của thanh giàn chịu kéo trong thiết kế người ta vẫn phải kiểm tra độ mảnh . Việc kiểm tra này dùng để làm gì ?

hoaisanam
08/06/12, 03:06 AM
Các bạn cho mình hỏi . Tại sao bản biên của thanh giàn chịu kéo trong thiết kế người ta vẫn phải kiểm tra độ mảnh . Việc kiểm tra này dùng để làm gì ?

danhdaidao
04/08/12, 01:47 PM
Dầm của em là 24m
B=8+2x1,5
em xin chào các anh, các chị, các thầy. Em đang làm TKMH cầu thép thầy và mấy anh cho em hỏi: Em làm đến phần tính nội lực phần xét đến các mặt cắt L/8,L/4,mặt cắt tại mối nối và L/2. Cá mặt cắt như L/8, L/4, L/2 em đều tính ra riêng phần mặt cắt tại mối nối thì em ko biết cách tính. Mong các anh, các chị, các thầy hướng dẫn giúp em về cách tính và cũng như công thức tính phần mặt cắt tại mối nối.

boy_06c
04/08/12, 02:28 PM
Dầm của em là 24m
B=8+2x1,5
em xin chào các anh, các chị, các thầy. Em đang làm TKMH cầu thép thầy và mấy anh cho em hỏi: Em làm đến phần tính nội lực phần xét đến các mặt cắt L/8,L/4,mặt cắt tại mối nối và L/2. Cá mặt cắt như L/8, L/4, L/2 em đều tính ra riêng phần mặt cắt tại mối nối thì em ko biết cách tính. Mong các anh, các chị, các thầy hướng dẫn giúp em về cách tính và cũng như công thức tính phần mặt cắt tại mối nối.

Chào bạn, nhìn chung thì kiểm toán bất kỳ vị trí nào cũng như nhau cả thôi, tại sao lại kiểm toán tại các vị trí L/2, L/4, L/8, 3L/8 và vị trí mối nối. Đối với cầu dầm thép thì các mặt căt Lx đó thường có tiết diện như nhau nhưng nội lực lại khác nhau, mặt cắt có Mmax nhưng Vmin và ngược lại Vmax, Mmin... Vì thế cần kiểm toán để biết được ứng với các nội lực sinh ra do ngoại lực tác dụng thì kết cấu chúng ta làm việc có đảm bảo ở các TTGH hay không. Mặt cắt tại mối nối cũng như vậy, bạn cần thiết kế và kiểm toán mối nối ( hàn, bulong...) mà bạn đưa ra đều thoả mãn các TTGH => đạt yêu cầu. Đó chính là yêu cầu của việc thiết kế.

Về cụ thể cách tính mối nối như thế nào, điều này chắc các Thầy đã hướng dẫn cho bạn trên lớp, hoặc bạn có thể nghiên cứu ở các giáo trình cầu Thép. Mình thấy giáo trình của Thầy Nguyễn Xuân Toản và Thầy Nguyễn Văn Mỹ đã giải thích rõ ở việc thiết kế mối nối này. Bạn có thể tham khảm ở đó. Chúc bạn học tốt !

dicaydeokinh
04/08/12, 06:09 PM
mình dang lam đồ án thiết kế cầu thép dầm liên hợp co anh nao co hướng dẫn cho xin với ạ

gui mail cho minh, minh mail cho. ok. dicaydeokinh@gmail.com

tuvan246
05/08/12, 08:53 AM
Chào bạn, nhìn chung thì kiểm toán bất kỳ vị trí nào cũng như nhau cả thôi, tại sao lại kiểm toán tại các vị trí L/2, L/4, L/8, 3L/8 và vị trí mối nối. Đối với cầu dầm thép thì các mặt căt Lx đó thường có tiết diện như nhau nhưng nội lực lại khác nhau, mặt cắt có Mmax nhưng Vmin và ngược lại Vmax, Mmin... Vì thế cần kiểm toán để biết được ứng với các nội lực sinh ra do ngoại lực tác dụng thì kết cấu chúng ta làm việc có đảm bảo ở các TTGH hay không. Mặt cắt tại mối nối cũng như vậy, bạn cần thiết kế và kiểm toán mối nối ( hàn, bulong...) mà bạn đưa ra đều thoả mãn các TTGH => đạt yêu cầu. Đó chính là yêu cầu của việc thiết kế.

Về cụ thể cách tính mối nối như thế nào, điều này chắc các Thầy đã hướng dẫn cho bạn trên lớp, hoặc bạn có thể nghiên cứu ở các giáo trình cầu Thép. Mình thấy giáo trình của Thầy Nguyễn Xuân Toản và Thầy Nguyễn Văn Mỹ đã giải thích rõ ở việc thiết kế mối nối này. Bạn có thể tham khảm ở đó. Chúc bạn học tốt !
Xin bổ sung thêm là nên kiểm toán tại vị trí thu hẹp bản biên do có thay đổi tiết diện nên sẽ gây ra bất lợi

danhdaidao
05/08/12, 07:12 PM
trong các mặt cắt gối (x=0), L/8 (X=I-I), L/4 (X=II-II), mặt cắt tại mối nối (x = L/3 nhịp - 0,3 khoảng cách từ đấu dầm đến tim gối) L/2 (x=IV-IV). Trong các mặt cắt đó em đều tính ra được kết quả, riêng mặt cắt tại mối nối em tính như thế có đúng ko ạ???? (Lnhip cua em là 24)

hai_utc
02/06/13, 10:20 PM
có ai có cái đồ án nào cầu dầm liên hợ thép btct ko? pm cái nak

bomyeucuabom
05/06/13, 03:26 PM
Xin chào các ac. E đang có ý định làm đồ án tốt nghiệp cầu hộp thép liên hợp bê tông, tìm trên mạng mà ko thấy thông tin nào. Các ac nào có đồ án hay tài liệu j về loại cầu này gửi vào mail hoangngoclonghung@gmail.com với ạ. e xin cảm ơn.

nguyenwind
02/11/14, 02:35 AM
Gởi mail cho mình với bạn ơi ; nguyenwind.dk@gamil.com
cảm ơn bạn trước