PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thắc mắc về dầm I BTCT DUL

jonhkaler
17/02/09, 11:51 PM
Hi! Em chào các anh.
Em đang làm đồ án tốt nghiệp về loại cầu dầm BTCT UST mặt cắt chữ I.Có vài vấn đề em chưa được rõ lắm
mong các đàn anh chỉ giúp.
Hiện tại em đang vướng về độ mở rộng sườn (1 bên) so với mặt cắt giữa dầm... trong quá trình tính toán đặc trưng hình học tại các mặt cắt gối, L/2 ,L/4.....
Xin hỏi mấy anh là trường hơp nào cần mở rộng sườn dầm, và mở rộng bao nhiêu,tai sao phải mở rộng sườn ạ ?
Xin cám ơn!!!
Thân

Acquy_Dracula
18/02/09, 08:31 AM
Việc mở rộng này chỉ lấy chừng mực khoảng 1,5m. Việc tính toán này rất khó, các công ty chỉ chọn một đoạn khoảng 1,5 m để mở rộng. Việc tính toán này cần đến phân tích cục bộ.

Làm đồ án môn học theo mình được biết thì momen = lực nhân cánh tay đòn, và áp dụng các cồn thức trong tiêu chuẩn, còn ngoài ra mình ko hiểu gì hết. Đến một lúc nào đó, thế hệ sinh viên của chúng ta sẽ chết hết vì ko hiểu các công thức đó ở đâu mà có, chỉ là áp dụng công thức của aashto thôi.
Mỡ rộng sườn dầm để tăng tiết diện, để đủ chổ bố trí neo, để tăng khả năng chịu lực tại vị trí gối...

sibao_uce
22/02/09, 12:41 AM
Theo mình đc biết thì đoạn mở rộng lấy khoảng bằng 1,5 lần chiều cao dầm ; độ mở rộng thì mở rộng cho bề rộng bằng bề rộng bầu dầm.Phải mở rộng sườn dầm để đủ diện tích bố trí neo,tăng khả năng chịu lực nén cục bộ tại vị trí neo và tại đầu dầm.

jonhkaler
23/02/09, 03:43 PM
Hix em thấy trong các bảng exel của thầy Trung thì phần này thầy lập bảng.Căn cứ vào bảng đấy thì thầy mở rộng đến L/8. Nhịp trong tài liệu excel tham khảo đó là 33 m tức L/8 =32.2/8 = 4.025 m trong khi chiều cao dầm là 1m65,như anh nói tức là đoạn mở rộng 1.5 x 1.65 = 2.475m. EM không hiểu chỗ này.

jonhkaler
23/02/09, 03:55 PM
thầy mở rộng đến L/4 chứ không phải L/8 con dài hơn T_T

sibao_uce
13/03/09, 11:06 PM
Theo mình thì 1.5 lần là tối thiểu,còn mở rộng lấy càng dài ra thì càng an toàn chứ sao!Cũng ko chắc có đúng ko nữa.Trong đồ án mình lấy L/8.

nhatthuc
17/03/09, 08:26 AM
Xin chào tất cả các bạn!Mình đang làm ĐA về dầm I,chiều dài 30m.Bạn nào có tài liệu về loại này cho mình với.Rất cảm ơn!

nhatthuc
17/03/09, 08:44 AM
các bạn ơi cho mình hỏi việc bố trí có vác hay không có vác của dàm I liên hợp thép-BTCT có ảnh hưởng gì đến khả năng chịu lực của dấm không, theo bạn nên bố trí việc có vác hay không có. Bạn nào biết trả lời giúp mình với

huuthoqt1984
17/03/09, 11:28 AM
Hi! Em chào các anh.
Em đang làm đồ án tốt nghiệp về loại cầu dầm BTCT UST mặt cắt chữ I.Có vài vấn đề em chưa được rõ lắm
mong các đàn anh chỉ giúp.
Hiện tại em đang vướng về độ mở rộng sườn (1 bên) so với mặt cắt giữa dầm... trong quá trình tính toán đặc trưng hình học tại các mặt cắt gối, L/2 ,L/4.....
Xin hỏi mấy anh là trường hơp nào cần mở rộng sườn dầm, và mở rộng bao nhiêu,tai sao phải mở rộng sườn ạ ?
Xin cám ơn!!!
Thân

Chao bạn!
- Mình nghĩ thì đối với dầm I,T, phần đầu dầm đều cần được mở rộng (Dầm Super-tee được đổ đặc toàn bộ phần đầu dầm).
- Vì vị trí đầu dầm là vị trí kê lên gối, tại đó lực cắt rất lớn (phản lực gối) nên kích thước dầm đủ lớn (bố trí cốt thép gia cường) để chịu lực cục bộ tại đó.
Ngoài ra, với các dầm DƯL, việc mở rộng đầu dầm còn có tác dụng như bạn Sibao_cue đã nói.
- Mở rộng đầu dầm tối thiểu là bằng đáy dầm (Khi mở rộng nhỏ hơn đáy dầm, dĩ nhiên phần đáy dư ra rất dể bịt nứt, bể). Để đơn giản và tiết kiệm thông thường người ta mở rộng bằng đáy dầm.

huuthoqt1984
17/03/09, 11:38 AM
Theo mình thì 1.5 lần là tối thiểu,còn mở rộng lấy càng dài ra thì càng an toàn chứ sao!Cũng ko chắc có đúng ko nữa.Trong đồ án mình lấy L/8.

Thực ra mở rộng càng dài chưa hẳn đã càng an toàn, vì:
- Tải trọng bản thân dầm tăng lên =>Nội lực càng lớn.
- Diện tích bê tông chịu nén tăng => Lực kéo trước lên cánh trên sẽ giảm => Độ vòng dầm giảm =>Hiệu ứng căng cáp giảm.
- Khi diện bê tônhg chịu nén tăng lên =>Vị trí trục trung hòa sẽ di chuyển xuống dưới, khả năng chịu lực của dầm giảm đi (Đặc biệt là các tiết diện giữa nhịp).
Và mở rộng dài => Tốn kém vật liệu =>Tốn tiền vô ích.:M021::M020:
Chúc thành công!

nhatthuc
18/03/09, 10:07 AM
mình đang làm đề tài tốt nghiệp về cầu bê tông DUL với loại dầm I 35m bạn nào có đồ án mẫu cho mình với, mình cảm ơn nha

binh2907
04/04/09, 11:13 PM
sách về cái này thì nhiều, còn bạn muốn tìm tài liệu file excel thì vào tìm trong trungweb.tk

maxo_1986
27/10/10, 10:54 AM
các bạn ơi cho mình hỏi việc bố trí có vác hay không có vác của dàm I liên hợp thép-BTCT có ảnh hưởng gì đến khả năng chịu lực của dấm không, theo bạn nên bố trí việc có vác hay không có. Bạn nào biết trả lời giúp mình với

theo tôi việc bố trí vát góc sẽ tránh được hiện tượng nứt trong bê tông, còn việc chịu lực không ảnh hưởng gì cả. Tại ví trí tiếp giáp giữa thép và bê tông, nó sẽ tạo ra ứng suất khối tác dụng lên bê tông, vì thế ta nên mở vát góc