PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi về cách tính Ban Mặt Cầu !

khanam
21/03/09, 07:50 AM
Mình Làm đề tài về cầu có phần Lan Can - Lề Bộ Hành đúc liền khối bằng bêtông, khi mình tính Bản Mặt Cầu thì tải trọng là tổng tải trọng do Lan Can và Lề Bộ Hành tác dụng lên BMC hay là mình phải xét riêng ( tức tải trọng do Lan Can riêng và phần tải trọng do Lề Bộ Hành xét riêng ) tác dụng lên BMC? Ai biết cách tính làm ơn chỉ giúp mình với hoặc chỉ cho mình qua Mail: khanamlino3@yahoo.com mình cám ơn.:M025:

huuthoqt1984
23/03/09, 10:25 PM
Mình Làm đề tài về cầu có phần Lan Can - Lề Bộ Hành đúc liền khối bằng bêtông, khi mình tính Bản Mặt Cầu thì tải trọng là tổng tải trọng do Lan Can và Lề Bộ Hành tác dụng lên BMC hay là mình phải xét riêng ( tức tải trọng do Lan Can riêng và phần tải trọng do Lề Bộ Hành xét riêng ) tác dụng lên BMC? Ai biết cách tính làm ơn chỉ giúp mình với hoặc chỉ cho mình qua Mail: khanamlino3@yahoo.com mình cám ơn.:M025:

Chào bạn! Bạn à, khi tải trọng tác dụng lên một kết cấu bất kỳ, nó phải đảm bảo theo nguyên lý công tác dụng. Tức là khi bạn xét từng loại tải trọng riêng biệt hay xét tổng hợp một lần thì kết quả cuối cùng là duy nhất. Do đó vấn đề bạn xét riêng hay chung là không quan trọng.

Vấn đề bạn cần quan tâm ở đây là bạn tính toán bản làm việc theo sơ đồ gì (Sơ đồ congxon, bản kê 2 cạnh, bản kê 4 canh)? Và tải trọng tác dụng lên bản ứng với sơ đồ đó?.

Chúc bạn làm đồ án tốt.

binh2907
02/04/09, 12:34 PM
dù tính cho bản hẫng, hay bản kiều dầm cũng đều phải xét đến tất cả các tải trọng tác dụng nó:
- sơ đồ tính là dầm liên tục trên các gối cứng.
chắc ko phải bàn luận gì thêm

zizpo_hetxang
03/04/09, 10:22 AM
Bạn nào có file midas tính bản mặt cầu thì up lên cho mình tham khảo với. mình đang rất cần. chân thành cảm ơn

lxhungdp
04/04/09, 12:58 AM
Bạn chưa làm = PP thủ công được, thì nên tìm hiểu và làm bằng PP thủ công trước, sau khi rành rồi hãy dùng mô hình Midas, bỡi vì nếu bạn chưa hiểu bản chất, thì cũng không thể mô hình để làm được.
Để mô hình hóa BMC, có rất nhiều kiễu, và độ phức tạp cũng khác nhau. Đơn giản nhất là bạn tính 1 dải bản 1m theo phương dọc cầu, mô hình hóa 1m bản mặt cầu thành phần tử dầm kê trên các gối cứng tại vị trí các dầm, có thể tính độ cứng gối đàn hồi để khai vào, nhưng khai báo gối cứng thiên về an toàn và đơn giản hơn. Sau đó xếp các trường hợp live load lên dầm và chạy ra nội lực. Cuối cùng là lấy nội lực đó kiểm toán để xác định số lượng thép.

phnam
04/04/09, 07:41 AM
Với đồ án tốt nghiệp, các bạn nên mô hình hóa dải bản mặt cầu là dầm liên tục kê trên các gối cứng.
Phương pháp xác định nội lực gần đúng: sơ đồ consol và sơ đồ bản làm việc kiểu dầm chỉ nên áp dụng trong đồ án môn học.