PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Lisp lấy tọa độ điểm pick, dán vào bản vẽ

tanquoctg
04/04/09, 07:33 AM
chào các thầy và anh em !
mình ra trường đã lâu, nhưng autolisp thì ko được rành ,nay mình mong các thầy và anh em giúp mình với
mình muốn khi mình dùng lệnh ID để xem tọa đọ một điểm , rồi dán luôn nó vào bản vẽ , mình cắt và dán nhưng mình xử lí nhiều nên làm thủ công như vậy mất thời gian , kình mong sự giúp đở của anh em . mình đang cần gấp

phgpc
04/04/09, 09:14 AM
Lisp này lấy tọa độ điểm pick, dán vào bản vẽ (pass: cauduongbkdn.com).

Cách sử dụng:

1. Copy file TD.dwg vào thư mục cài đặt AutoCAD.

2. Load file toado.lsp.

3. Gõ lệnh "toado", chọn số lẻ thập phân muốn lấy.

4. Pick điểm cần lấy tọa độ.

5. Pick điểm muốn chèn tọa độ lên bản vẽ <<<

Nguồn: cadviet.com

nobita
12/05/09, 04:36 PM
em nghĩ trong cad có hỗ trợ ghi tọa độ một điểm mà! lệnh DOR đó!
đâu cần phải phần mềm gì đâu!

Ruyubang_do
01/09/09, 09:45 AM
Lệnh Dor chỉ lấy tọa độ hình học phẳng, chiều còn lại ko lấy được.
Lệnh ID lấy đc 1 điểm
Mình thì làm bằng cách, chọn điểm xong, gõ List (LI), copy dô Excel xóa những phần ko cần thiết đi

sangwacico
01/05/10, 05:42 PM
Lisp này lấy tọa độ điểm pick, dán vào bản vẽ (pass: cauduongbkdn.com).

Cách sử dụng:

2. Load file toado.lsp.

Nguồn: cadviet.com
Cám ơn phgpc ve LISP tọa độ của bạn. Rất hay.
Nhưng có một chỗ là khi minh pick vao điểm cần lấy tọa độ thi nó hiện luôn toa dôdj. Diểm nay chua được như ý muốn. Bạn thử xem có thể đưa kết quả tọa độ vào khu vực minh cần chèn có chựa không. Mong bạn hướng dẫn giùm.

championxd
29/07/10, 09:16 AM
Cảm ơn bạn, mình có 1 vấn đề là sau khi dẫn tọa độ quốc gia về đặt tại 1 mốc cạnh công trình, để từ đó xác định tọa độ cho các điểm chi tiết thuộc công trình. Bạn có thể viết lisp xác định tọa độ các điểm theo 1 tọa độ cho trước ko. (Tức là tọa độ 0,0 trên bản vẽ được thay thế bằng tọa độ của 1 điểm bất kỳ để từ đó cộng dồn sang các điểm cần xác định tọa độ). Và mình có thể đặt chiều cao của chữ số text tọa độ không? Cảm ơn bạn rất nhiều

chuthoong_bk
29/03/11, 11:17 PM
Thanks các bác nhiều nhé! Mấy hôm rồi làm cái tòa độ thi công, làm bằng lệnh ID mệt muốn chết! Lang thang trên mạng lại gặp các bác, gãi đúng chỗ khó của mình! LISP cũng hay mà cái lệnh DOR cũng hay! Từ hôm nay nhàn rồi!

hoangtutuyet
30/03/11, 08:08 AM
Chào các bạn!
Nhân tiên đây minh xin hỏi các bạn cái này xíu.
Bạn nào có líh tính diện tích trong trắc ngang ko cho minh xin cái, chứ món này minh ko có viết được.

1986
30/03/11, 09:38 AM
Chào các bạn!
Nhân tiên đây minh xin hỏi các bạn cái này xíu.
Bạn nào có líh tính diện tích trong trắc ngang ko cho minh xin cái, chứ món này minh ko có viết được.

Của bạn đây:
http://www.mediafire.com/file/4le6ryrt5zqsr63/listdientich.lsp

nobita
25/04/11, 02:17 PM
mình có một lisp để lấy tọa độ điểm bằng cách xuất thẳng qua excel luôn.nhiệm vụ của mình là pic điểm thôi cái này dùng lấy tọa độ giải phóng mặt bằng thì vip
hdẫn: dùng tổ hợp phím ALt+F8 ->run->pic điểm
7019

lhlaptv
01/06/11, 10:35 AM
mình có một lisp để lấy tọa độ điểm bằng cách xuất thẳng qua excel luôn.nhiệm vụ của mình là pic điểm thôi cái này dùng lấy tọa độ giải phóng mặt bằng thì vip
7019
kết hợp phgpc và nobita thì quá tuyệt vời. đây là cái mình đang cần đây.

Không biết bạn nào có lisp ghi và đánh số thứ tự tọa độ tại các đỉnh cho 1 polyline (chỉ việc chọn polyline thôi) sau đó xuất tất cả tọa độ các đỉnh này sang file văn bản không nhỉ?

nobita
01/06/11, 04:23 PM
kết hợp phgpc và nobita thì quá tuyệt vời. đây là cái mình đang cần đây.

Không biết bạn nào có lisp ghi và đánh số thứ tự tọa độ tại các đỉnh cho 1 polyline (chỉ việc chọn polyline thôi) sau đó xuất tất cả tọa độ các đỉnh này sang file văn bản không nhỉ?

cái này gọi là "đc voi đòi 2 Bà Trưng" đây! Ko có đâu bạn! chịu khó dùng lisp và tick từng điểm đi! cũng nhanh mà!

tuananh.vc2
24/06/11, 03:41 PM
cảm ơn ban rất nhiều!! mình là ngưòi mới làm quen với CAD thôi cho mình hỏi về vấn đề này nhé:
mình có bản vẽ cad mặt bằng giao đất và có toạ độ cho trước. bây giờ mình muốn coppy bản vẽ thi công vào để xác định toạ độ định vị của công trình thì có cách nào??? mong các vị sư phụ chỉ bảo giúp với mình đang rất cần! cảm ơn trước! tuananh.vc2@gmail.com

dvthi48lt
30/07/11, 05:21 PM
cảm ơn ban rất nhiều!! mình là ngưòi mới làm quen với CAD thôi cho mình hỏi về vấn đề này nhé:
mình có bản vẽ cad mặt bằng giao đất và có toạ độ cho trước. bây giờ mình muốn coppy bản vẽ thi công vào để xác định toạ độ định vị của công trình thì có cách nào??? mong các vị sư phụ chỉ bảo giúp với mình đang rất cần! cảm ơn trước! tuananh.vc2@gmail.com

BẠN THAM KHẢO BÀI VIẾT NÀY NHÉ: http://54cd4dhxd.hnsv.com/viewtopic.php?f=38&t=71

dvthi48lt
30/07/11, 05:45 PM
cái này gọi là "đc voi đòi 2 Bà Trưng" đây! Ko có đâu bạn! chịu khó dùng lisp và tick từng điểm đi! cũng nhanh mà!

AI BẢO LÀ KHÔNG CÓ? Tôi vừa sửa lại một lisp từ Cadviet.com cho vừa ý bạn này. Command: td http://www.mediafire.com/?wwu86qm5k9zss98

CĐTM
30/07/11, 09:23 PM
Khá tốt đấy, thanks bác nhé. Post thêm vài lisp hay hay nữa nha

CĐTM
30/07/11, 09:49 PM
Có sách hướng dẫn lập trình autolip (http://congdongthongminh.com/showthread.php/1611-Huong-dan-lap-trinh-Auto-lip) nè, có thể học theo được đấy

huuhung_tt
15/10/11, 12:57 PM
thanks ban nobita nha !!minh thay tien qua !!
:M030:

Luckystar020384
14/12/11, 11:00 PM
7019
sao mình không load được file LISP toa do.dvb nhỉ?

tr hoan
24/12/11, 04:27 PM
AI BẢO LÀ KHÔNG CÓ? Tôi vừa sửa lại một lisp từ Cadviet.com cho vừa ý bạn này. Command: td http://www.mediafire.com/?wwu86qm5k9zss98

Tại sao mình làm không được bạn hướng dẫn tý.
Cám ơn
hoan871@gmail.com

tr hoan
31/12/11, 09:17 PM
7019

Thật là khó mình làm mãi chưa được.
nhờ bạn hướng dẫn tỷ mỉ được không.
Cám ơn

minhduc39
04/01/12, 09:09 AM
chủ thớt xem cái này có đúng ý đồ không nhé? (nguồn Cad-note)
LB.lisp 8752

vuloixd
07/06/12, 08:41 AM
Mình cũng làm mãi mà ko xuất sang Excel đc. Nó chỉ hiện tọa độ bên cad thôi. Mong các bác hướng dẫn cụ thể cách xuất sang cell khi pick điểm.

tanquoctg
07/06/12, 01:37 PM
minh có 2 cái lips ve toa do : mot cái hiển thị tọa độ trên màn hình cad, một cái xuất sang excell bạn cần thì cho địa chỉ mail mình gởi cho, mình ko biết úp lên ở đây

vacdem00x3
07/06/12, 02:44 PM
Gởi bạn lisp xuất tọa độ từ cad qua excel ( sưu tầm trên cadviet.com).
-Dùng coorn click vào vị trí cần lấy tọa độ, sau đó chọn qua excel hoặc txt.
-Dùng xy hiên thị trực trên tiếp trên bản vẽ cad.

thaovodanh
29/07/12, 01:30 PM
[

anh em chi dan them toi lam khong duoc

QUOTE=phgpc;71599]Lisp này lấy tọa độ điểm pick, dán vào bản vẽ (pass: cauduongbkdn.com).

Cách sử dụng:

2. Load file toado.lsp.

Nguồn: cadviet.com[/QUOTE]

sonnguyen1985
19/09/12, 10:38 AM
Minh dieu chinh kich thuoc chu trong lenh Toado phai lam nhu the nao, mong cac bac chi giup, thanks

m2mnamtuoc
12/11/12, 01:41 AM
thank all .

tangvanphuong
14/06/13, 01:31 PM
em nghĩ trong cad có hỗ trợ ghi tọa độ một điểm mà! lệnh DOR đó!
đâu cần phải phần mềm gì đâu!

*****nhưng chỉ có tọa độ X thoi ban con toa do Y dau co dau

tuvan246
14/06/13, 02:52 PM
Minh dieu chinh kich thuoc chu trong lenh Toado phai lam nhu the nao, mong cac bac chi giup, thanks
Cái này quá đơn giản, cái lisp mà bác kia đưa lên có 1 file cad là TD.dwg đó bạn mở file đó lên sẽ thấy 2 cái text att TX và TY, dùng lệnh mo sửa lại kích thước chữ và màu chữ hay cái gì bạn muốn sau đó lưu lại và copy dán ngược lại vào thư mục cài đặt cad thế là xong