PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Phụ gia cho BT

leona
18/04/09, 12:04 PM
Cho em hỏi:
1. Dùng phụ gia trong BT vó­i­ tỉ lệ nh­u thế nào là họ­p lý?
2. Nếu dùng phụ gia R7 thì 07 ngày c­uòng độ BT đạt 100% có phải không? Nếu nh­u vậy thì 28 ngày cuong độ BT s­ẽ là bao nhiêu?
Em chân thành cảm on­.

hpn
18/04/09, 04:20 PM
Cho em hỏi:
2. Nếu dùng phụ gia R7 thì 07 ngày c­uòng độ BT đạt 100% có phải không? Nếu nh­u vậy thì 28 ngày cuong độ BT s­ẽ là bao nhiêu?
Em chân thành cảm on­.

1. Dùng phụ gia trong bê tông với tỷ lệ nào thì phải phụ thuộc vào mấy vấn đề sau:
- Bạn dùng phụ gia với mục đích gì (tăng cường độ, duy trì độ lưu động, kéo dài thời gian đông kết, chống thấm...)? Yêu cầu cụ thể cho mục đích đó?
- Bạn dùng loại phụ gia gì? (Vì cùng một mục đích nhưng các loại phụ gia khác nhau sẽ cho ra hiệu quả khác nhau)
- Bạn dùng vật liệu gì để chế tạo bê tông?

2. Phụ gia R7 là gì vậy bạn, mình nghe hơi lạ. Thực tế khi thiết kế cấp phối BTXM có dùng phụ gia, người ta sẽ ra đề bài rất cụ thể (độ sụt bao nhiêu, duy trì trong bao lâu, cường độ sau mấy ngày thì đạt bao nhiêu, mác chống thấm...), các phòng LAS căn cứ trên đề bài đó sẽ tính toán và thử nghiệm một CPBT đạt yêu cầu. Nếu dùng BT có phụ gia mà cường độ 7 ngày đạt 100% thì không thể biết chính xác cường độ 28 ngày ngoại trừ thí nghiệm trên mẫu thử thực tế, không có bất cứ công thức quy đổi nào.

Nói chung, hiện nay phụ gia được dùng rất nhiều trong chế tạo BTXM. Tuy nhiên, để có một thông số chính xác nhất thì bắt buộc phải làm thí nghiệm thực tế, không thể lấy số liệu của công trình này để áp dụng cho công trình khác. Tính khí của phụ gia cũng "đỏng đảnh" lắm bạn ơi :M045:.

nbc
18/04/09, 11:31 PM
Cho em hỏi:
Em chân thành cảm on­.

1. nbc xho rằng bạn đang đề cập đến phụ gia R7 của hãng Siêu Cường - thương hiệu VN, nguyên liệu nhập khẩu.

Dùng phụ gia trong BTXM cũng cần thận trọng như dùng thuốc tây - phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng bạn à.

Bạn đã định chọn loại phụ gia ấy thì chỉ cần a lô một tiếng, anh chị em làm kỹ thuật bên phụ gia sẽ cung cấp thông tin về loại phụ gia ấy đầy đủ cho bạn; có khi còn có những tư vấn miễn phí nữa.

2. nbc cho rằng câu này phần thảo luận của hpn đã rõ ý. Có đến mấy chục yếu tố ảnh hưởng đến cường độ của bê tông; chỉ có thực nghiệm mới có câu trả lời chính xác cho bạn.

Nếu bạn chưa được hỗ trợ bởi Siêu Cường, xin hãy nhấn vào đây (http://www.sieucuongcorp.com/VN/FACBSP/Super%20R7.pdf) để biết thêm các thông số của sản phẩm Super R7 - một loại phụ gia siêu hóa dẻo.

ste80vn
17/04/10, 05:35 PM
Còn nhiều Công ty cung cấp phụ gia hóa dẻo, siêu dẻo lắm bạn ơi. VD: FOSROC, SIKA, GRACE...Phụ gia nội cũng có. Chỉ mỗi ưu điểm là rẻ. Nhưng chất lượng không ngon!