PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Các chỉ tiêu cần kiểm tra của lớp đất đắp

dquoc
10/05/09, 11:17 AM
Xin chào các bạn! Cho mình hỏi về cách kiểm tra các chỉ tiêu cần thiết về lớp đất đắp sau khi đổ đất tại bãi và sau khi thi công hoàn tất. Giai đoạn đổ tại bãi và nghiệm thu sau thi công? Bạn hay Thầy giáo nào biết có thể chỉ giáo cho mình? Thanks alot!

nbc
10/05/09, 09:17 PM
Xin chào các bạn! Cho mình hỏi về cách kiểm tra các chỉ tiêu cần thiết về lớp đất đắp sau khi đổ đất tại bãi và sau khi thi công hoàn tất. Giai đoạn đổ tại bãi và nghiệm thu sau thi công? Bạn hay Thầy giáo nào biết có thể chỉ giáo cho mình? Thanks alot!

Các nội dung kiểm tra chất lượng đất trong quá trình thi công và nghiệm thu được quy định trong TCVN 4447:1987 - Công tác đất - Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu.

Tuy nhiên, với các đồ án cụ thể, sẽ có một số vấn đề được chi tiết hóa hơn, vì thế theo nbc bạn nên tìm đọc các chỉ dẫn này trong: Thuyết minh đồ án hoặc Bản chỉ dẫn kỹ thuật của đồ án thiết kế; Hồ sơ mời thầu của Dự án...

Các phương pháp thí nghiệm thì bạn phải tìm đọc từng Tiêu chuẩn thí nghiệm cụ thể hoặc đọc tóm tắt cách thực hiện các phép thử (thí nghiệm) trong các Bài giảng về lĩnh lực này.

dquoc
11/05/09, 10:26 PM
Cam ơn Thầy nbc đã qua tâm vấn đề của em! Đọc TCVN 4447:1987 có một chỗ em thắc mắc đó là có mộ số chỉ tiêu TC yêu cầu kiểm tra nhưng không nói cách lấy số mẫu kiểm tra như thế nào? Thầy nbc có thể cho em lời khuyên được không?

nbc
12/05/09, 05:36 AM
Cam ơn Thầy nbc đã qua tâm vấn đề của em! Đọc TCVN 4447:1987 có một chỗ em thắc mắc đó là có mộ số chỉ tiêu TC yêu cầu kiểm tra nhưng không nói cách lấy số mẫu kiểm tra như thế nào? Thầy nbc có thể cho em lời khuyên được không?

Các nội dung và mật độ kiểm tra trong quá trình đắp đất bạn có thể tham khảo các điều 8.21 - 8.22 - 8.23 của Tiêu chuẩn này.

Ngoài ra, điều 10 đề cập đến vấn đề Kiểm tra chất lượng và nghiệm thu công tác đất.

Nếu có nội dung chưa rõ, bạn có thể tham chiếu đến Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu lớp cấp phối thiên nhiên 22TCN 304:2003.

Nếu bạn là người thiết kế, bạn có quyền lựa chọn khung tiêu chuẩn cho dự án đấy.

Nếu bạn là đơn vị thi công, cần đọc kỹ lại hồ sơ thiết kế và hồ sơ mời thầu của Dự án. Các tài liệu này thường sẽ đề cập cụ thể đến những vấn đề mà bạn còn đang băn khoăn.

dquoc
12/05/09, 09:17 PM
Cảm ơn Thầy rất nhiều về những lời khuyên bổ ích. Chúc Thầy sức khỏe!

sututam
08/10/10, 04:37 PM
xin thầy nbc và các bạn giúp mình

theo như minh được biết thì trước khi thi công đăp nền đường, phải tiến hành thí nghiệm đầu vào, kiểm tra các chỉ số như độ ẩm tối ưu, dung trọng của đất đắp.
Vậy xin hỏi thầy và mọi người, trong quá trình thi công thì tần suất kiểm tra lại các chỉ tiêu đó là bao lâu. tức là thi công được bao nhiêu m3 đất thì phải lấy mẫu thí nghiệm lại các chỉ tiêu trên.

dungphuong
19/10/10, 11:45 AM
Thưa Thầy cho em hỏi như mà mặt đường bê tông xi măng thi khi mà đổ bê tông mặt đường xong rồi thì mình cần kiểm tra những chỉ tiêu nào thầy? Thầy có thể chỉ cho em tiêu chuẩn nào?
Cuối cùng em cảm ơn Thầy! em chúc Thầy sức khỏe

voxa
23/11/10, 12:31 PM
Thưa Thầy cho em hỏi như mà mặt đường bê tông xi măng thi khi mà đổ bê tông mặt đường xong rồi thì mình cần kiểm tra những chỉ tiêu nào thầy? Thầy có thể chỉ cho em tiêu chuẩn nào?
Cuối cùng em cảm ơn Thầy! em chúc Thầy sức khỏe

Về vấn đề này thì theo mình nên kểm tra bề rộng mặt đường theo từng mặt cắt ngang,kiểm tra chiều dày,độ dốc ngang cũng như độ dốc dọc ....

RedArmy
23/11/10, 07:29 PM
xin thầy nbc và các bạn giúp mình

theo như minh được biết thì trước khi thi công đăp nền đường, phải tiến hành thí nghiệm đầu vào, kiểm tra các chỉ số như độ ẩm tối ưu, dung trọng của đất đắp.
Vậy xin hỏi thầy và mọi người, trong quá trình thi công thì tần suất kiểm tra lại các chỉ tiêu đó là bao lâu. tức là thi công được bao nhiêu m3 đất thì phải lấy mẫu thí nghiệm lại các chỉ tiêu trên.

Các thí nghiệm đầu vào của cát hay đất đắp được lấy với tần suất 1000m3/1 mẫu, tuy nhiên nếu một lớp đất (cát) mà bạn thi công có khối lượng ít hơn 1000m3 thì vẫn tính là một mẫu. Các thí nghiệm cần có là thành phần hạt (đối với cát) và dung trọng.