PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thắc mắc về hiện tượng mất mát ứng suất

timosi™
29/05/09, 07:47 PM
Có anh hay bạn nào biết :Mloa_loa: có thể chỉ giáo cho mình:
Nguyên nhân nào làm mất mát ứng suất do hiện tượng từ biến tự chùng cốt thép trong cầu bê tông dự ứng lực???
Mình cám ơn rất nhiều.:M034:

congtuongx3a
29/05/09, 10:02 PM
Có anh hay bạn nào biết :Mloa_loa: có thể chỉ giáo cho mình:
Nguyên nhân nào làm mất mát ứng suất+ do hiện tượng từ biến+ tự chùng cốt thép trong cầu bê tông dự ứng lực???
Mình cám ơn rất nhiều.:M034:

Ý của bạn hỏi là gì? mình không hiểu những dấu + của bạn là gì?
Còn nguyên nhân gây mất mát ứng suất thì bao gồm 2 loại mất mát: mất mát tức thời và mất mát theo thời gian, trong mỗi cái sẽ có nhiều nguyên nhân gây mất mát. Bạn có thể down bài giảng Cầu Bê Tông trong mục Tài liệu về tham khảo nha.

timosi™
29/05/09, 10:05 PM
Ý của bạn hỏi là gì? mình không hiểu những dấu + của bạn là gì?
Còn nguyên nhân gây mất mát ứng suất thì bao gồm 2 loại mất mát: mất mát tức thời và mất mát theo thời gian, trong mỗi cái sẽ có nhiều nguyên nhân gây mất mát. Bạn có thể down bài giảng Cầu Bê Tông trong mục Tài liệu về tham khảo nha.

Sorry, mình hỏi không được rõ ràng cho lắm, mình muốn hỏi là:
tại sao có hiện tượng mất mát ứng suất do từ biền và tự chùng cốt thép trong cầu bê tông dự ứng lực?
hay tại sao từ biến và tự chùng cốt thép lại gây ra mất mát ứng suất?

congtuongx3a
29/05/09, 10:23 PM
Sorry, mình hỏi không được rõ ràng cho lắm, mình muốn hỏi là:
tại sao có hiện tượng mất mát ứng suất do từ biền và tự chùng cốt thép trong cầu bê tông dự ứng lực?
hay tại sao từ biến và tự chùng cốt thép lại gây ra mất mát ứng suất?

À hóa ra thế. Cái này bạn đọc lại sách Thiết kế Cầu BTCT - GS Lê Đình Tâm ( trang 141) nhé, trong sách giải thích rất chi tiết và rõ ràng.

timosi™
29/05/09, 10:25 PM
À hóa ra thế. Cái này bạn đọc lại sách Thiết kế Cầu BTCT - GS Lê Đình Tâm ( trang 141) nhé, trong sách giải thích rất chi tiết và rõ ràng.

Oke, cám ơn bạn Tường nhiều lắm ,chẳng là hồi sáng bị thầy hỏi bị bí. Để mình tham khảo lại. Cám ơn bạn rất nhiều.