PDA

View Full Version : Vài câu hỏi về cầu Đúc Hẫng ...

yetoto
06/06/09, 09:39 AM
Em có một vài câu hỏi về cầu đúc hẫng cân bằng mà em vẫn chưa tìm hiểu được ? Em xin trình bày ra nhé :
1. Phối hợp như thế nào giữa đường cong trắc dọc mặt cầu,đường cong đáy dầm và đường cong mặt trên bản đáy hộp đẻ tính ra cao độ thực tế cần đạt khi đúc hẫng .
2. Khi nào ta làm cầu có sườn chiều dày thay đổi ? Cơ chế chịu lực của sườn dầm như thế nào ?
3. Tại sao gối ta lại ko đặt ở sườn hộp ?
:M022: :M020:

NamTho1
09/06/09, 09:18 AM
Em có một vài câu hỏi về cầu đúc hẫng cân bằng mà em vẫn chưa tìm hiểu được ? Em xin trình bày ra nhé :
1. Phối hợp như thế nào giữa đường cong trắc dọc mặt cầu,đường cong đáy dầm và đường cong mặt trên bản đáy hộp đẻ tính ra cao độ thực tế cần đạt khi đúc hẫng .
2. Khi nào ta làm cầu có sườn chiều dày thay đổi ? Cơ chế chịu lực của sườn dầm như thế nào ?

Tớ có mấy ý như thế này, bạn xem sao nhé:
1. Ý này không rõ ràng nên cũng khó trả lời. Theo tớ hiểu thì bạn đang muốn khống chế để làm sao đó khi thi công xong trắc dọc cầu sẽ như thiết kế. Đúng vậy không? Theo tớ biết thì mặt cắt ngang cầu được khống chế bởi các loại ván khuôn trong và ngoài. Người ta chỉ cần khống chế 1 cái thôi thì mấy cái kia sẽ đi theo. Thực tế thì người ta thường khống chế bằng cao độ ván khuôn đáy. Khi thiết kế thường căn cứ vào tiến độ, vật liệu để đưa ra 1 độ vồng xây dựng (cao độ đáy ván khuôn). Thông thường sẽ cao hơn cao độ chuẩn. Theo lý thuyết thì sau các giai đoạn thi công, do từ biến, co ngót... dầm sẽ hạ xuống dần. Việc tính toán độ vồng này cũng khá phức tạp.
2. Sườn dầm chủ yếu để chịu lực cắt và để chống ứng suất cục bộ trên đỉnh trụ, đặc biệt là khi đặt neo tại đó. Dầm DƯL thông thường vẫn mở rộng sườn dầm khi vào gối đấy thôi.
3. Về nguyên tắc đặt gối tại sườn dầm là đúng. Nhưng khi đặt tâm gối đúng với tâm sườn dầm thì gối hay bị lòi ra ngoài. Mà tại vị trí đặt gối có bố trí dầm ngang to đùng, độ cứng rất lớn, đặt lùi vào tí cũng chẳng sao mà lại bảo vệ được gối.

kiraisan307
02/07/09, 09:11 AM

Em muốn hỏi về thiết kế hay là thi công, thiết kế thì người ta tính toán phụ thuộc vào khẩu độ và cấp tải trọng mà họ tính ra kết cấu, thông thường lực lớn nhất là ở trụ, nên kết cấu có dạng vòm, giữa thì mỏng hơn, và dày về phía trụ. Trong thi công, người kĩ sư phải biết kết hợp tính toán tải trọng thi công và độ võng thi công để tính ra độ vồng cần thiết sau khi thi công xong một đốt(modul), việc làm này cần thiết để khi hợp long sẽ ko bị lệch.
Thực chất gối cầu đặt trên sườn hộp, trong khối K0 có một vách ngăn khá dày,và nó làm việc như một khung sườn và chịu tải cục bộ tại đó.
Vài ý kiến góp ý cho vui