PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Lớp móng đá 4x6 chèn 22% đá dăm

free_1612
24/06/09, 11:52 PM
e xin chào thầy nbc!
thầy ơi! e không hiểu rõ về cách thi công lớp móng đá 4x6 chèn 22% đá dăm chiều dày 26cm thì ta căn cứ vào tiêu chuẩn nào để thi công vậy thầy? cái trình tự thi công của nó có khác với việc thi công cpdd không thầy? hiện e đang làm đồ án môn học e sắp phai nạp rùi mong thầy chỉ cho e với!
e xin cảm ơn thầy và chúc thầy sức khoẻ !

nbc
25/06/09, 04:59 AM
e xin chào thầy nbc!
thầy ơi! e không hiểu rõ về cách thi công lớp móng đá 4x6 chèn 22% đá dăm chiều dày 26cm thì ta căn cứ vào tiêu chuẩn nào để thi công vậy thầy? cái trình tự thi công của nó có khác với việc thi công cpdd không thầy? hiện e đang làm đồ án môn học e sắp phai nạp rùi mong thầy chỉ cho e với!
e xin cảm ơn thầy và chúc thầy sức khoẻ !

Lớp mặt/móng đường dùng đá dăm kích cỡ tiêu chuẩn 40x60 - bên ngoài thường gọi không chính xác (ngắn gọn) là đá 4x6 được thi công và nghiệm thi theo tiêu chuẩn 22TCN 06:1977 bạn ạ.

Lớp vật liệu này sử dụng nguyên lý "đá chèn đá" của John London Mac Adam - nên nguyên lý hình thành cường độ, vật liệu sử dụng, trình tự thi công... hoàn toàn khác với lớp cấp phối đá dăm (sử dụng vật liệu theo nguyên lý cấp phối).

Nếu lớp vật liệu này TK dày 26 cm thì chắc chắn phải thi công làm 2 lớp, đơn giản nhất là phương án mỗi lớp dày 13cm.

Thường nếu đơn thuần dùng làm lớp móng dưới thì có thể không cần dùng vật liệu chèn. Nếu làm lớp móng trên, hoặc lớp mặt (có láng nhựa) thì phải dùng vật liệu chèn để mặt đường chặt kín hơn, chịu lực ngang/chống bong bật tốt hơn...

Chi tiết về trình tự và kỹ thuật thi công bạn có thể tải Bài giảng Xây dựng mặt đường ô tô và 22TCN 06:1977 trong Thư viện tài liệu của Diễn đàn về để tham khảo thêm.

truonggiangcd03
22/07/09, 09:34 AM
Em chào thầy nbc !!!
Thầy cho em hỏi, hiện giờ em đang thi công đoạn đường nâng cấp và duy tu, trên đoạn đường này có phần mở rộng thêm 50cm bên lề. Nhưng phần mở rộng này không có thoát nước được mổi khi trời mưa nước đều đọng lại ở phía dưới nền, đào xuống khoảng 10cm là thấy có nước. Mỗi khi xe lu vào là để lại vết hằn trên mặt. Nhưng thời hạn thi công sắp hết, nếu trễ hợp đồng bàn giao công ty sẽ bi phạt. Thưa thầy nếu tình trạng mặt đường như phần mở rộng như vậy em có nên cho láng nhựa luôn không vậy thầy? Nếu đợi cho phần mở rộng khô hết nước dưới móng thì chắc lâu lắm thầy ạ. Thầy có cách nào ổn không chỉ giúp dùm em với. Em cám ơn thầy nhiều, chúc thầy có nhiều sức khỏe và luôn thành công trong công việc và hạnh phúc thầy nhé.

nbc
22/07/09, 01:48 PM
Em chào thầy nbc !!!
Thầy cho em hỏi, hiện giờ em đang thi công đoạn đường nâng cấp và duy tu, trên đoạn đường này có phần mở rộng thêm 50cm bên lề. Nhưng phần mở rộng này không có thoát nước được mổi khi trời mưa nước đều đọng lại ở phía dưới nền, đào xuống khoảng 10cm là thấy có nước. Mỗi khi xe lu vào là để lại vết hằn trên mặt. Nhưng thời hạn thi công sắp hết, nếu trễ hợp đồng bàn giao công ty sẽ bi phạt. Thưa thầy nếu tình trạng mặt đường như phần mở rộng như vậy em có nên cho láng nhựa luôn không vậy thầy? Nếu đợi cho phần mở rộng khô hết nước dưới móng thì chắc lâu lắm thầy ạ. Thầy có cách nào ổn không chỉ giúp dùm em với. Em cám ơn thầy nhiều, chúc thầy có nhiều sức khỏe và luôn thành công trong công việc và hạnh phúc thầy nhé.

Chào truonggiangcd03.

Về mặt tổ chức thi công mà nói, nếu chưa có các biện pháp đảm bảo thoát nước trong quá trình thi công, thì có nghĩa là công tác chuẩn bị (về mặt kỹ thuật) chưa đầy đủ, chưa thể triển khai thi công.

Theo nbc, điều này đã được nói rõ trong hầu hết các sách vở, tài liệu viết về công tác tổ chức thi công các công trình cầu đường.

Nguyên tắc là vậy, song trong thực tiễn nhiều đơn vị thi công đã không làm tốt được điều này. Các kỹ sư của nhà thầu xây lắp hoặc cố tình bỏ qua, hoặc vô tình mà không đánh giá hiện trường để có các giải pháp thoát nước một cách hiệu quả.

Thực tế thiên biến vạn hóa (động), những ta phải dùng cái tĩnh (tức là cái nguyên tắc trên) để đảm bảo sao cho nước phải thoát ra khỏi khu vực xây dựng đường một cách nhanh chóng và thuận lợi. Điểm này thì chính người KS hiện trường phải biết vận dụng và có tầm nhìn để bao quát chứ không có sách vở nào có thể liệt kê hết được các tình huống cụ thể có thể xảy ra.

truonggiangcd03 là một KS mới, cũng đang trong giai đoạn tích lũy kinh nghiệm để hoàn thiện năng lực của mình, nên cố gắng nghiền ngẫm lại sách vở, tài liệu để vận dụng một cách linh hoạt và có hiệu quả vào thực tiễn.

Biết phòng ngừa thì không có bệnh, bệnh mới bị phát hiện sớm chữa sẽ nhanh khỏi và ít tốn kém, chứ nếu để lâu, đã thành "nan y" rồi thì đôi khi "vô phương cứu chữa".

Cứ giả thiết như việc mà truonggiangcd03 đang gặp phải: đào khuôn đường mở rộng có 50cm - diện tích thi công như vậy là nhỏ, ai cũng cho rằng có quan trọng gì - có nửa mét chứ mấy. Giải pháp thoát nước không có - nước mưa đọng lại dưới khuôn áo đường làm đất ở đây tăng độ ẩm (có thể đến mức bão hòa nước) --> sức kháng cắt (cường độ) giảm đi rất nhiều, lại không thể lu lèn vì đất quá ẩm - lu lèn bị sình lún, không thể đầm nén chặt. Hiện tiến độ lại bị thúc ép. Nếu ta cố tình nhắm mắt làm ngơ, làm kết cấu mặt đường lên trên 1 nền đất ẩm ướt và không đủ cường độ thi sau này có thể sẽ phải đào toàn bộ kết cấu ấy để xử lý, vì chắc chắn nó sẽ hỏng trong nay mai.

Theo nbc nghĩ, điều cần làm hiện nay là phải làm giảm được độ ẩm của phần nền đường (bằng mọi cách), lu lèn cho đạt độ chặt - để có 1 nền đường vững chắc, ổn định trước khi làm KCAĐ lên trên.

Nếu truonggiangcd03 thực sự quan tâm, nbc sẽ cùng với bạn và các thành viên khác thử tìm 1 số giải pháp cho vấn đề xử lý ấy.

truonggiangcd03
22/07/09, 02:41 PM
Em cám ơn thầy nhiều ạ, em cũng có một số suy nghĩ như thầy. nhưng các anh kỹ sư làm chung bảo không có gì đâu cứ thi công bình thường đi. Em thấy như vậy là không ổn, vì đoạn đường mình làm xong còn phải bảo hành 1 năm. Thôi thì em nghe lời thầy về xem lại tài liệu xem có phương pháp nào giải quyết vấn đề này tốt hơn không. Chúc thầy sức khỏe. À quên khi nào có dịp thầy vào Cần Thơ thì cho em hay nhé thầy (ĐT: 0977 09 09 06 TRƯỜNG GIANG (83))

nbc
22/07/09, 03:06 PM
Em cám ơn thầy nhiều ạ, em cũng có một số suy nghĩ như thầy. nhưng các anh kỹ sư làm chung bảo không có gì đâu cứ thi công bình thường đi. Em thấy như vậy là không ổn, vì đoạn đường mình làm xong còn phải bảo hành 1 năm. Thôi thì em nghe lời thầy về xem lại tài liệu xem có phương pháp nào giải quyết vấn đề này tốt hơn không. Chúc thầy sức khỏe. À quên khi nào có dịp thầy vào Cần Thơ thì cho em hay nhé thầy (ĐT: 0977 09 09 06 TRƯỜNG GIANG (83))

truonggiangcd03 có thể cho biết một số thông tin cụ thể như:

- Tình trạng đất nền áo đường hiện nay (loại đất, độ ẩm, chiều dày).

- Yêu cầu về đất nền áo đường trong hồ sơ thiết kế (chiều dày, Kyc, Eyc).

Lúc ấy, có lẽ chúng ta có thể bàn về giải pháp cụ thể hơn chăng?

truonggiangcd03
23/07/09, 10:52 AM
truonggiangcd03 có thể cho biết một số thông tin cụ thể như:

- Tình trạng đất nền áo đường hiện nay (loại đất, độ ẩm, chiều dày).

- Yêu cầu về đất nền áo đường trong hồ sơ thiết kế (chiều dày, Kyc, Eyc).

Lúc ấy, có lẽ chúng ta có thể bàn về giải pháp cụ thể hơn chăng?

Thưa thầy, đất nền hiện trạng trong hồ sơ thiết kế là loại đất á sét lẫn sỏi sạn, Eyc = 30Mpa, chiều dày 35cm., k = 0,95. Thầy ơi nhưng còn vấn đề khó ở đây là phần mở rộng này móng dưới thiết kế là cấp phối đá 0x4, và móng trên là cấp phối đá 4x6. theo em nghĩ cấp phối 0x4 làm móng dưới trong trường hợp này thì nó lại tăng thêm độ ẩm trong nền đất rồi. hiện tại mặt đường mình lên đến lớp đá 4x6 rồi, mà tình trạng đường không thoát nước được như vậy chẳng lẻ mình phài cài lên để xử lý lại sao thầy? tại vì lúc mình thi công thì trời nắng, nhưng khi được 1 đoạn thi trời lại mưa nên mình mới gặp trường hợp này. bên lề mở rộng là nhà của dân nên không thể làm rãnh thoát nước được mà lại động nước ngay trên phần mở rộng này nửa.

nbc
23/07/09, 01:10 PM
Thưa thầy, đất nền hiện trạng trong hồ sơ thiết kế là loại đất á sét lẫn sỏi sạn, Eyc = 30Mpa, chiều dày 35cm., k = 0,95. Thầy ơi nhưng còn vấn đề khó ở đây là phần mở rộng này móng dưới thiết kế là cấp phối đá 0x4, và móng trên là cấp phối đá 4x6. theo em nghĩ cấp phối 0x4 làm móng dưới trong trường hợp này thì nó lại tăng thêm độ ẩm trong nền đất rồi. hiện tại mặt đường mình lên đến lớp đá 4x6 rồi, mà tình trạng đường không thoát nước được như vậy chẳng lẻ mình phài cài lên để xử lý lại sao thầy? tại vì lúc mình thi công thì trời nắng, nhưng khi được 1 đoạn thi trời lại mưa nên mình mới gặp trường hợp này. bên lề mở rộng là nhà của dân nên không thể làm rãnh thoát nước được mà lại động nước ngay trên phần mở rộng này nửa.

nbc thấy là bạn truonggiangcd03 nên/cần đọc ngay các bài viết phía trên để có được cách hiểu đúng về các loại vật liệu sử dụng để làm mặt đường trước khi đọc lại các sách vở, tài liệu.

Theo nbc nghĩ, nếu toàn bộ nền đường và phần móng CPĐD Dmax 37,5 (mà bạn gọi theo cách "dân gian" ở miền trong là cấp phối 0x4) đã làm xong, hiện nay bị ngập nước do mưa thì bạn nên tháo/hút nước cho khô, thì nghiệm lại Emóng cùng với độ ẩm của nền đất mà móng đường để kiểm tra lại xem mô đun đàn hồi của lớp vật liệu này (ở trạng thái ẩm tính toán) có đạt yêu cầu không? Khi đó hãy tính đến chuyện xử lý thế nào?