PDA

View Full Version : 22TCN272-05 Tiêu chuẩn thiết kế cầu



Acquy_Dracula
05/08/09, 09:35 AM
Vâng xin chào các bạn, mình mở topic này để chúng ta cùng thảo luận về những bất cập trong quan niệm của chúng ta và chúng ta cùng thảo luận về những suy nghĩ...

Mình xin mở đầu:
1. Đến hôm nay mình vẫn băn khoăn không biết là các kỹ sư nghĩ gì về tải trọng HL93. và cũng thật bất ngờ về sự không chắc chắn của mình:
Nói đến thiết kế một chiếc cầu, các kỹ sư hay nói: Tải trọng thiết kế là HL93, hoặc 0.5 HL93, o.65HL93.
Mình nghe như vậy là không đúng ở đây các bạn cần hiểu là: 0.5 hoặc 0.65 tải trọng trục xe thiết kế, còn tải trọng làn vẫn giữ nguyên là 9.3...trên một làn xe., các bạn cần nắm vững nếu không sập cầu sẽ xãy ra.

Trong các nhiệm vụ thiết kế cầu có ghi: 0.5 HL93, 0.65HL93 như vậy cũng gây nhiều hiểu nhầm cho ngườii thực hiện nhiệm vụ.

Rất cám ơn các bạn, mời các bạn tiếp tục.

binh2907
05/08/09, 10:05 PM
quả thật là mình cũng bối rối. không hiểu ý quy trình có đúng là như bạn Dracula nói ko?

nguyenlan
10/08/09, 10:37 AM
quả thật là mình cũng bối rối. không hiểu ý quy trình có đúng là như bạn Dracula nói ko?

Nguyên văn trong tiêu chuẩn 22TCN 272-05:
3.6.1.2.2. Xe tải thiết kế
Trọng lượng và khoảng cách các trục và bánh xe của xe tải thiết kế phải lấy theo Hình 3.6.1.2.2-1. Lực xung kích lấy theo Điều 3.6.2
Trừ quy định trong Điều 3.6.1.3.1 và 3.6.1.4.1, cự ly giữa 2 trục 145.000N phải thay đổi giữa 4300 và 9000mm để gây ra ứng lực lớn nhất.
Đối với các cầu trên các tuyến đường cấp IV và thấp hơn, Chủ đầu tư có thể xác định tải trọng trục cho trong Hình 3.6.1.2.2-1 nhân với hệ số 0,50 hoặc 0,65.

Như vậy trên các tuyến đường cấp thấp hơn, chủ đầu tư có thể chiết giảm bớt tải trọng trục xe tải thiết kế bằng cách nhân hệ số 0.5 hoặc 0.65.
Ví dụ cầu nằm trên các tuyến giao thông nôn thôn, ít tải trọng nặng chạy qua.
Theo qui trình cũ vẫn có hai cấp tải trọng thiết kế phổ biến :
H30,XB80 : Cấp tải nặng
H13,X60: Cấp tải nhẹ hơn
Thậm chí có cả H10....

Acquy_Dracula
25/08/09, 11:11 PM
Nguyên văn trong tiêu chuẩn 22TCN 272-05:
3.6.1.2.2. Xe tải thiết kế
Trọng lượng và khoảng cách các trục và bánh xe của xe tải thiết kế phải lấy theo Hình 3.6.1.2.2-1. Lực xung kích lấy theo Điều 3.6.2
Trừ quy định trong Điều 3.6.1.3.1 và 3.6.1.4.1, cự ly giữa 2 trục 145.000N phải thay đổi giữa 4300 và 9000mm để gây ra ứng lực lớn nhất.
Đối với các cầu trên các tuyến đường cấp IV và thấp hơn, Chủ đầu tư có thể xác định tải trọng trục cho trong Hình 3.6.1.2.2-1 nhân với hệ số 0,50 hoặc 0,65.

Như vậy trên các tuyến đường cấp thấp hơn, chủ đầu tư có thể chiết giảm bớt tải trọng trục xe tải thiết kế bằng cách nhân hệ số 0.5 hoặc 0.65.
Ví dụ cầu nằm trên các tuyến giao thông nôn thôn, ít tải trọng nặng chạy qua.
Theo qui trình cũ vẫn có hai cấp tải trọng thiết kế phổ biến :
H30,XB80 : Cấp tải nặng
H13,X60: Cấp tải nhẹ hơn
Thậm chí có cả H10....

Rất xin lỗi vì sự chậm trễ để cập nhật vấn đề này cho các bạn, mình đã gọi cho các ngài bên Đại Học Giao Thông Vận Tải Hà Nội, kết quả nhận được khá thú vị.....
0.5HL93, 0.65HL93 là chiết giảm tải trọng cho cả làn và xe. ( Quả thật đọc trong qui trình và áp dụng ngoài thực tế là khá khó khăn.)...?

Các ngài đầu ngành ở Hà Nội tư vấn cho Acquy_Dracula như vậy, ko biết có đúng hay ko? Nhưng theo cảm biến chủ quan của mình thì chỉ chiết giảm xe thôi, còn làn thì để nguyên.
Đi làm thì mình làm ngược lại, làm theo sếp mà, sếp bảo: Phải chiết giảm cả làn và xe.

Acquy_Dracula
26/08/09, 07:18 PM
Một vấn đề tiếp theo do mình đã khơi nguồn chuyên mục này đó chính là:
Các hệ số tải trọng trong qui trình 272-05, khi Mình tính toán đến phần co ngót từ biến, và động đất, và các hệ số cho các loại tải còn lại, việc qui định các hệ số trong qui trình này có nhiều điều khập khểnh, các bạn hãy đọc kỹ...

Nên nhớ đây là những kinh nghiệm xương máu, cần có một chuyên mục để giúp các kỹ sư mất ít thời gian hơn...

Xin mời các bạn, hẹn gặp ngày mai..!

leanhtuan1977
26/08/09, 07:50 PM
Theo tôi áp dụng như Anh "nguyenlan - Administrator" nói.

boy_06c
04/09/09, 11:15 PM
Vâng xin chào các bạn, mình mở topic này để chúng ta cùng thảo luận về những bất cập trong quan niệm của chúng ta và chúng ta cùng thảo luận về những suy nghĩ...

Mình xin mở đầu:
1. Đến hôm nay mình vẫn băn khoăn không biết là các kỹ sư nghĩ gì về tải trọng HL93. và cũng thật bất ngờ về sự không chắc chắn của mình:
Nói đến thiết kế một chiếc cầu, các kỹ sư hay nói: Tải trọng thiết kế là HL93, hoặc 0.5 HL93, o.65HL93.
Mình nghe như vậy là không đúng ở đây các bạn cần hiểu là: 0.5 hoặc 0.65 tải trọng trục xe thiết kế, còn tải trọng làn vẫn giữ nguyên là 9.3...trên một làn xe., các bạn cần nắm vững nếu không sập cầu sẽ xãy ra.

Trong các nhiệm vụ thiết kế cầu có ghi: 0.5 HL93, 0.65HL93 như vậy cũng gây nhiều hiểu nhầm cho ngườii thực hiện nhiệm vụ.

Rất cám ơn các bạn, mời các bạn tiếp tục.
Hôm nay boy cũng học đến chỗ này, thật sự khó hiểu thật, chính thầy cũng bào là cẩn thận chứ dễ bị "điên" chõ này lắm, thật sự hầu hết các bạn học tới đây đều không hiểu chõ này.Ý nghĩa của nó sao nhỉ

maixuannhat
05/09/09, 12:13 AM
Hôm nay boy cũng học đến chỗ này, thật sự khó hiểu thật, chính thầy cũng bào là cẩn thận chứ dễ bị "điên" chõ này lắm, thật sự hầu hết các bạn học tới đây đều không hiểu chõ này.Ý nghĩa của nó sao nhỉ

Các bạn nên đọc tiêu chuẩn thật kỹ và so sánh với bản gốc tiếng Anh ( đặc biệt là các công thức , sai nhiều lắm ) . Gần như các cơ sở và quan điểm tính đều được nói đến cụ thể có , tóm lược có ... trong TChuẩn .

Acquy_Dracula
05/09/09, 08:51 PM
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i14426_HeSoTaiTrong.JPG

Các bạn thấy hệ số cho TU, CR, SH ở trạng thái giới hạn cường độ ko? đưa 2 hệ số làm cái gì? làm tôi đưa hai trường hợp cho một trạng thái giới hạn làm các anh Thẩm Tra cười cho vỡ mũi..
"Nó chỉ là một hệ số""...Còn nhiều điều nhức đầu lắm, nhưng tôi ko có thời gian để viết bài...
Ôi, qui trình, luật VIệt Nam, ban hành rồi sửa, sửa......
Chán lắm,,,thôi, mệt quá.

Thiển ý kiến của bản thân, chưa chắn đúng....
Tôi viết, các anh lật qui trình nhé...!!!!

timosi™
05/09/09, 10:22 PM
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i14426_HeSoTaiTrong.JPG (http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i14426_HeSoTaiTrong.JPG)

Các bạn thấy hệ số cho TU, CR, SH ở trạng thái giới hạn cường độ ko? đưa 2 hệ số làm cái gì? làm tôi đưa hai trường hợp cho một trạng thái giới hạn làm các anh Thẩm Tra cười cho vỡ mũi..
"Nó chỉ là một hệ số""...Còn nhiều điều nhức đầu lắm, nhưng tôi ko có thời gian để viết bài...
Ôi, qui trình, luật VIệt Nam, ban hành rồi sửa, sửa......
Chán lắm,,,thôi, mệt quá.
Xin lỗi, mình ko viết nữa,...kinh nghiệm của mình. Giữ để đi làm.
Thiển ý kiến của bản thân, chưa chắn đúng....
Tôi viết, các anh lật qui trình nhé...!!!!
Nói tóm lại vẫn còn dấu ? anh Khánh nhỉ? Dù sao cũng rất cám ơn anh. Thanks, Chúc anh làm việc ngon lành.