Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Trung Quốc yêu sách 80% diện tích biển Đông: Không chấp nhận đường "lưỡi bò” [Archive] - CAUDUONGBKDN

PDA

View Full Version : Trung Quốc yêu sách 80% diện tích biển Đông: Không chấp nhận đường "lưỡi bò”

timosi™
18/08/09, 11:11 PM
Nhấp vào đây để biết thêm thông tin chi tiết (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=332309&ChannelID=3)

Acquy_Dracula
19/08/09, 09:16 PM
Yếu thì không nên ra gió.
Nếu là Acquy_Dracula thì không có chuyện này.

timosi™
19/08/09, 09:41 PM
Yếu thì không nên ra gió.
Nếu là Acquy_Dracula thì không có chuyện này.
Omona, I don't understand, you can explain. Hi hi.

tiencd
19/08/09, 10:09 PM
không biết Trung Quốc định làm thêm gì nữa đây ?
Nhịn chứ không nhục ?

nbc
19/08/09, 10:24 PM
Omona, I don't understand, you can explain. Hi hi.

Can you explain? :M064:Lá la la la là, là lá la la la lá là là là...

timosi™
19/08/09, 10:58 PM
Can you explain? :M064:Lá la la la là, là lá la la la lá là là là...
Oh my god, omona, i am sorry about my bad english, :((. Thanks U for fix me. :))

thoigian
20/08/09, 03:13 PM
Oh my god, omona, i am sorry about my bad english, :((. Thanks U for fix me. :))

Cái ni hình như là fixing chứ hè. Híc híc................

Come2to
20/08/09, 03:30 PM
Trung Quốc yêu sách 80% diện tích biển Đông: Không chấp nhận đường "lưỡi bò”

Đúng là "cuộc phiêu lưu của thuyền trưởng Sinbad" thời hiện đại.

Đến bao giờ "anh bạn 16 chữ vàng" mới hết đưa ra những yêu sách kỳ quặc theo kiểu cái "lưỡi bò"

timosi™
20/08/09, 03:45 PM
Cái ni hình như là fixing chứ hè. Híc híc................
:d Thanks u for Fixing me. Hix hix. I love You. :((

Siêu Quậy
20/08/09, 10:12 PM
không biết Trung Quốc định làm thêm gì nữa đây ?
Nhịn chứ không nhục ?

Nhịn là nhục bạn ơi
Chúng ta càng nhân nhượng bọn chúng càng lấn tới

Ruyubang_do
22/08/09, 07:40 AM
Nhịn là nhục bạn ơi
Chúng ta càng nhân nhượng bọn chúng càng lấn tới
Không nhịn thì làm sao ? Đánh tay đôi à ? Làm gì thì cũng phải nghĩ cho lợi ích quốc gia trên hết, ko vì 1 phút bốc đồng mà mất hết vị thế

timosi™
22/08/09, 08:55 AM
Không nhịn thì làm sao ? Đánh tay đôi à ? Làm gì thì cũng phải nghĩ cho lợi ích quốc gia trên hết, ko vì 1 phút bốc đồng mà mất hết vị thế
I agreed with man. It is a good idead. ;)

.........................................

nbc
22/08/09, 10:41 AM
Không nhịn thì làm sao ? Đánh tay đôi à ?

nbc cho rằng chúng ta không thể nhịn mãi.

Tuy nhiên, chúng ta cũng biết câu: lấy cái đầu để bảo vệ chân tay, chứ đừng lấy chân tay để bảo vệ cái đầu; xu thế trên thế gới hiện nay đã thay đối đầu bằng đối thoại, nên không "nhịn" chưa hẳn là chúng ta đã phải "đánh tay đôi".

Nhận định rằng, trước hết "trận chiến" mà chúng ta đang tham gia là một trận chiến của trí tuệ, nbc có vài thiển ý sau:

- Phải tìm mọi cách để chứng minh cho những người Việt ta về chủ quyền của chính dân tộc mình. Muốn thế, phải tổ chức hỗ trợ kinh phí để các nhà khoa học tiếp tục các nghiên cứu sâu và rộng của Việt Nam về vấn đề chủ quyền tại Hoàng Sa và Trường Sa (Trung Quốc họ đã làm điều này từ rất lâu, làm có tổ chức rõ ràng, có kinh phí lớn để thực hiện...).

- Tuyên truyền cho nhân dân ta hiểu về chủ quyền không thể chối cãi của Việt Nam tại 2 quần đảo này. Việc này gần đây chúng ta thấy đã được các phương tiện thông tin đại chúng làm khá tốt; không như trước đây - chúng ta đã "nhịn" một thời gian khá dài.

Chỉ khi người dân hiểu rõ mọi chuyện, tin tưởng vào chính nghĩa, lúc ấy chúng ta mới có sức mạnh và trí tuệ của cả dân tộc trong công cuộc giữ nước.

- Đưa các thông tin, kết quả nghiên cứu... rộng khắp trên thế giới để bạn bè quốc tế hiểu rõ vấn đề chủ quyền của ta, từ đó mới có thể tranh thủ được sự ủng hộ của quốc tế.

- Nghiên cứu kỹ các Luật quốc tế, tiến đến việc đưa vấn đề chủ quyền của ta trên các Diễn đàn quốc tế, Tòa án quốc tế...

ly kien minh
22/08/09, 02:09 PM
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i14304_tuongdai2.jpg
Tượng đài Đội Hoàng Sa kiêm quản Trường Sa tại huyện đảo Lý Sơn -Quảng Ngãi.

Chỉ bấy nhiêu thôi thì chắc chắn chưa đủ nhưng giờ đây chúng ta chưa thể làm gì,đàm phán và trì hoãn đó là cách tốt nhất để các nhà khoa học chúng ta tiếp tục công việc của mình,nhưng chắc chắn sẽ có ngày '' giọt nước tràn li ''.Ông cha ta ngày xưa đã làm được thì con cháu ngày nay làm được .

maixuannhat
22/08/09, 02:47 PM
Mình xin chia sẻ một câu chuyện mà mình còn nhớ mãi . Tết vừa rồi mình có đến thăm một thầy giáo cũ ( thầy dạy lớp mình 3 năm cấp III và cũng là khóa cuối cùng của thầy ). Dù là giáo viên dạy Hóa nhưng thầy thích đọc thơ . Vì vậy , mỗi lần đến thăm là chúng tôi thèm nghe giọng đọc ấy lắm . Và điều đặc biệt nhất là thầy không chọn một bài thơ xuân để đọc vào dịp tết ấy , thay vào đó là một bài thơ của Lý Thừong Kiệt :
" Sông núi nứoc Nam vua Nam ở
Rành rành định phận tại sách trời
Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời ! "
Mỗi người chúng tôi một suy nghĩ khác nhau. Im lặng, nhìn người thầy với mái tóc bạc, nhấm nháp ly trà đầu năm , nhìn xa xăm ...

huuthoqt1984
22/08/09, 07:10 PM
Cứ mỗi lần ngồi nới chuyện, đọc các bài viết bàn về những vấn đề này tự nhiên thấy tâm trạng buồn buồn sao ấy. Có lẽ đên thời điểm này, không ít người dân nước Việt không thể không bi quan về tình hình chính trị của đất nước.
Vì sao thế nhỉ? Vì âm mưu sâu xa, thủ đoạn, lòng tham hay là vì cơ chế, tầm nhìn???
Nếu tình hình này tiếp tục kéo dài, tương lai con cháu chúng ta có bị mất tự chủ, nghèo tài nguyên, ...?

Acquy_Dracula
22/08/09, 09:28 PM
Các bạn đừng nói và bàn nhiều, giờ hãy làm như sau:
- Góp tiền lại, mua vũ khí quyết tử với bọn khốn trung quốc.
- Nói góp tiền thì chẳng có ai chịu góp đâu. Nếu có góp Acquy_Dracula này xin góp 1 chai trước. (Gởi tiền cho ngài nbc là yên tâm nhất).
- Xã hội ngày nay là vậy, đã đến lúc nó kiệt quệ và suy tàn, sau đó mới đoàn kết lại được. Giờ vào đảng mà ko có bàn tay của đút lót, quen biết, mua chuột, con ông lớn che cho cháu ông lớn......
- Đi đánh giặt, ta xin xung phong trước, đánh chết mẹ mấy thằng khốn Trung Quốc.

timosi™
22/08/09, 11:09 PM
- Nói góp tiền thì chẳng có ai chịu góp đâu. Nếu có góp Acquy_Dracula này xin góp 1 chai trước. (Gởi tiền cho ngài nbc là yên tâm nhất).
- Xã hội ngày nay là vậy, đã đến lúc nó kiệt quệ và suy tàn, sau đó mới đoàn kết lại được. Giờ vào đảng mà ko có bàn tay của đút lót, quen biết, mua chuột, con ông lớn che cho cháu ông lớn......
- Đi đánh giặt, ta xin xung phong trước, đánh chết mẹ mấy thằng khốn Trung Quốc.
Mình thích phong cách của bạn, dám nói thiệt...............

nbc
23/08/09, 09:30 AM
...đánh chết mẹ mấy thằng khốn Trung Quốc.

nbc không nhất trí với quan điểm này: đường lối, hành động của TQ có thể không tốt với các nước láng giềng, song không phải cả dân tộc Trung Hoa đều xấu.

Chúng ta đấu tranh để bảo vệ chủ quyền, chứ không vì thế mà gây ra hận thù dân tộc.

Phương án mà bạn nêu ra theo nbc là không khả thi: nước ta nghèo hơn TQ, dân ta ít hơn TQ... ta cần có trí sáng, lòng đồng, tâm tĩnh... trong cuộc đấu tranh này.

Vấn đề trước mắt là làm sao để dân ta cùng hiểu, trí ta cùng thông, dân ta cùng đồng... cùng ưỡn ngực, ngẩng đầu.

Xã hội ngày nay là vậy, đã đến lúc nó kiệt quệ và suy tàn, sau đó mới đoàn kết lại được. Giờ vào đảng mà ko có bàn tay của đút lót, quen biết, mua chuột, con ông lớn che cho cháu ông lớn......

nbc cho rằng những nhận định trên đây của bạn là những nhận định của cá nhân; lại hơi nhuốm màu sắc đả kích chế độ, rất nguy hiểm cho Diễn đàn ta. Mong bạn không dùng những lời lẽ như thế này nữa trên CauduongBKDN, nếu không Diễn đàn của chúng ta có thể sẽ bị đóng cửa.

Đọc thêm... (http://bauxitevietnam.info/c/6293.html)

dunglx
23/08/09, 01:51 PM

Suy nghĩ và nhìn nhận của Anh rất thẳng thắng đáng khích lệ; Chúng ta cần vạch mặt chỉ tên cái xấu; đấu tranh cho cái tốt được tồn tại và phát triển. Tuy nhiên cách viết của Anh hơi thô một tí đề nghị trao dồi cho mềm hơn nhé.

Góp thêm với anh câu chuyện nhỏ ở gia đình tôi xảy ra cách đây mấy tuần: Ba mẹ tôi là cán bộ về hưu, từng vào sinh ra tử, bị tù đày ở đảo Phú quốc trong kháng chiến chống đế quốc Mỹ. Vừa rồi người ta gọi đi khám để giám định sức khỏe xem có bị ảnh hưởng chất độc màu da cam không, để có trợ cấp. (Vốn là hiện nay Vn được tiếp nhận một nguồn tài trợ, bồi thường trong và ngoài nước). Em gái tôi đưa 2 ông bà đi khám...về nó bảo Em có đưa cho ông Bác sỹ 200,000VNĐ...Tôi hỏi tại sao, vô lý thế...Em tôi bảo ai cũng vậy cả, nên Em tôi dầu không muốn cũng làm theo...nếu không người ta không phê... cho đâu. Nói thêm là lúc ông BS xem cái phong bì còn nói với nó là thế này là ít. Tôi nghe mà muốn té xỉu mặc dù tôi đã từng nghe nhiều chuyện như thế này rồi.

Bạn thấy kinh chưa, người ta đã ăn trên tiền trợ cấp của người nghèo trong dịp tết vừa qua, nay người ta còn ăn trên cả những gia đình bị nhiễm chất độc dioxin.

Với bạn mình khuyên bạn không được manh động, đi tù như chơi đó. Hãy cố gắn hơn nữa trong học tập và công tác, để tự mình cứu lấy mình và gia đình mình bạn nhé.

Chúc bạn thành công!

huuthoqt1984
23/08/09, 04:50 PM
Suy nghĩ và nhìn nhận của Anh rất thẳng thắng đáng khích lệ; Chúng ta cần vạch mặt chỉ tên cái xấu; đấu tranh cho cái tốt được tồn tại và phát triển. Tuy nhiên cách viết của Anh hơi thô một tí đề nghị trao dồi cho mềm hơn nhé.

Góp thêm với anh câu chuyện nhỏ ở gia đình tôi xảy ra cách đây mấy tuần: Ba mẹ tôi là cán bộ về hưu, từng vào sinh ra tử, bị tù đày ở đảo Phú quốc trong kháng chiến chống đế quốc Mỹ. Vừa rồi người ta gọi đi khám để giám định sức khỏe xem có bị ảnh hưởng chất độc màu da cam không, để có trợ cấp. (Vốn là hiện nay Vn được tiếp nhận một nguồn tài trợ, bồi thường trong và ngoài nước). Em gái tôi đưa 2 ông bà đi khám...về nó bảo Em có đưa cho ông Bác sỹ 200,000VNĐ...Tôi hỏi tại sao, vô lý thế...Em tôi bảo ai cũng vậy cả, nên Em tôi dầu không muốn cũng làm theo...nếu không người ta không phê... cho đâu. Nói thêm là lúc ông BS xem cái phong bì còn nói với nó là thế này là ít. Tôi nghe mà muốn té xỉu mặc dù tôi đã từng nghe nhiều chuyện như thế này rồi.

Bạn thấy kinh chưa, người ta đã ăn trên tiền trợ cấp của người nghèo trong dịp tết vừa qua, nay người ta còn ăn trên cả những gia đình bị nhiễm chất độc dioxin.

Với bạn mình khuyên bạn không được manh động, đi tù như chơi đó. Hãy cố gắn hơn nữa trong học tập và công tác, để tự mình cứu lấy mình và gia đình mình bạn nhé.

Chúc bạn thành công!

Có lẽ điều bạn nêu ra nó như đã thành thông lệ hiện nay rồi. Vì vậy mà dân gian ta có câu: "Đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn". Sở dĩ có tình trạng này một phần lớn là do cái TÂM nghề nghiệp, phần khác là do môi trường công việc, do cơ chế quản lý,... và do chính chúng ta tạo ra.

Mình có người em trai hiện nay đang học Y Đa Khoa ở Huế, may mắn là ở đây, tình trạng nhận "Quà" như trên còn ít (Vì mình đã từng tận mắt chứng kiến và được người nhà bệnh nhân nói lại) và nó cũng là một người có tâm. Cầu mong sao xã hội này, môi trường làm việc ngày sau không phá hỏng cái Tâm của nó.

Mình đã đi thi công hơn 1 năm, mình thấy tình trạng này trong nghành chúng ta cũng là một nguyên tắc bất di, bất dịch. Nếu không có tiền có lẽ tiến độ thi công sẽ khó mà thực hiện đúng.

P/S: Không biết tại sao lại có những người lãnh đạo, những nhà tổ chức từ thiện, ... lại đi ăn chặn những đồng tiền ít ỏi nhưng quý giá của những người nghèo, người bị thiên tai, người tật nguyền, ... nhỉ??? Thế này thì làm sao mà "Dân giàu, nước mạnh..." được???

tiencd
23/08/09, 09:43 PM
Thế này thì làm sao mà "Dân giàu, nước mạnh..." được???
Tui ko thích câu trên và cũng xin có ý có ý kiến. Diễn đàn của mình ko nên nói quá xa về những vấn đề dạng như thế này.
Cũng biết đây là những ? của xã hội .Nhưng tại sao ko nghĩ tích cực hơn,có rất nhiều tấm gương tốt hết mình về xã hội. Những ví dụ như trên chắc cũng ko nhiều.Tui cảm thấy cuộc sống hiện tại của chúng ta đang rất tốt. Cũng không nhiều nước trên thế giới có đc đâu các bạn ah.

huuthoqt1984
24/08/09, 10:31 AM
Tui ko thích câu trên và cũng xin có ý có ý kiến. Diễn đàn của mình ko nên nói quá xa về những vấn đề dạng như thế này.
Cũng biết đây là những ? của xã hội .Nhưng tại sao ko nghĩ tích cực hơn,có rất nhiều tấm gương tốt hết mình về xã hội. Những ví dụ như trên chắc cũng ko nhiều.Tui cảm thấy cuộc sống hiện tại của chúng ta đang rất tốt. Cũng không nhiều nước trên thế giới có đc đâu các bạn ah.

Cảm ơn bạn đã có ý kiến nhắc nhở. Mình vẫn biết đưa ra ý kiến như vậy có phần hơi cá nhân, tuy nhiên đó là thực tế và diễn ra một cách thường xuyên, nham nhảm giữa ban ngày, thấy bức xúc nên nói ra để giải tỏa.
Vẫn biết tình hình chính trị của nước ta mấy năm gần đây được đánh giá là rất ổn định, đó là niềm hạnh phúc của không chỉ riêng tôi, bạn mà là cả nhân dân của một quốc gia.
Nhưng với những gì đang diễn ra hiện nay thì ai không quan tâm, lo lắng mới lạ. Và hình như trong các cuộc gặp gở, đây là một chủ đề nóng đấy bạn ah.

Những ai là người có tâm, có nhận thức, có tình người luôn luôn chọn cho mình những tấm gương sáng để học hỏi, noi theo đó là lẽ thường. Nhưng điều đó không có nghĩa là bỏ qua tất cả những điều "chướng tai, gai mắt".

Những ví dụ như trên chắc cũng ko nhiều
Mình rất ghen tị với bạn khi nghe bạn nói câu này đó. Điều đó chứng tỏ bạn đang sống và làm việc trong một môi trường thật "trong lành", mong rằng nhận định này sẽ theo suốt cuộc đời ba nạn.

timosi™
24/08/09, 11:30 AM
Thế này thì làm sao mà "Dân giàu, nước mạnh..." được???
Bạn huutho có 1 số nhận định và mình thấy đúng, ngay cả mình cũng gặp, và tất nhiên còn rất nhiều và một câu hai chữ ko nói hết đc. Mình thấy bạn có nhận định khá tích cực, thật là đáng dzui đáng mừng, và bạn có thể chia sẽ cho mình một ít đc không? Những điều mà bạn thấy nó rất tốt đẹp ấy, cho mình thấy đời thêm dzui dzẻ.

thuonglevn
24/08/09, 12:09 PM
đó là ưu sách ko thể chấp nhận được!hoàng sa và trường xa là của chúng ta !đó là xương máu của ông cha ta từ ngàn năm đã gây dựng nên!

timosi™
24/08/09, 01:25 PM
đó là ưu sách ko thể chấp nhận được!hoàng sa và trường xa là của chúng ta !đó là xương máu của ông cha ta từ ngàn năm đã gây dựng nên!
Vụ đó hình như mình thua rồi, vụ này vụ khác bạn ạ, tuổi trẻ vừa đưa tin mới đây.

nbc
24/08/09, 03:37 PM
nbc nhận thấy chủ đề này đã được các bạn quan tâm rất nhiều, điều đó như khẳng định: người dân Việt Nam ở mọi tầng lớp, mọi thế hệ... luôn quan tâm tới vấn đề chủ quyền của dân tộc.

Tuy vậy, BQT xin nhắc nhở các bạn hãy tập trung vào nội dung chính của Topic, tránh những thảo luận ngoài lề hoặc sang hướng khác. Nếu bạn nào muốn thảo luận về chủ đề khác, xin hãy mở topic riêng.

tdh
25/08/09, 08:49 AM
Tháng tám và xúc cảm chủ quyền
Tuổi Trẻ Online - Thứ Hai, 24/8

TT - Khi những cơn mưa ào xuống, rửa sạch bụi bặm và sự ngột ngạt của cái nóng phương Nam, ngẩng nhìn lên đã thấy mây trắng trôi nhẹ trên nền trời xanh thắm. Tháng tám, “mây nhởn nhơ bay hôm nay trời đẹp lắm, mây của ta trời thắm của ta” là thế đấy chăng?

Ở phố, nhà cửa - xe cộ - khói - bụi đan nhau chật chội chết ngốt mà còn thấy trời mây đẹp vậy.

Các chiến sĩ hải quân trên nhà giàn DK1-17 dùng đèn pin rọi sáng cho người khách cuối cùng rời nhà giàn. Các anh ở lại đó, từ tháng này qua năm khác giữa biển khơi, để gìn giữ chủ quyền VN trên biển Đông - Ảnh: ĐỖ NGỌC GIANG

Ở biển mênh mông tầm mắt thì mây trời mùa thu còn đẹp tới đâu. Mở mấy tờ báo lớn, giữa hằng hà bài viết về hôm nay có bài chiếm luôn cả trang khổ lớn, bỗng đọc được vài tin nhỏ có tựa và đóng khung. “Tưởng niệm các liệt sĩ và nhân dân hi sinh trong trận chiến đấu ngày 2 và 5-8-1964 tại Quảng Ninh”, “Niềm tự hào về tinh thần chiến đấu bảo vệ chủ quyền biển, đảo, thềm lục địa của Tổ quốc Việt Nam”. Tự dưng thấy ký ức 45 năm trước rưng rưng và ào ạt tràn về.

Phải rồi, thế hệ 5X ngày ấy đã vào độ mười một, mười hai nên vẫn còn nhớ như in bản tin phát đi từ Đài phát thanh Tiếng nói Việt Nam. Rằng ngày 5-8, hàng đàn máy bay Mỹ đã xông vào vùng trời vịnh Bắc bộ, Quảng Ninh bắn rocket vào nhà dân, vào tàu thuyền đánh cá đang neo trên bờ biển. Dân quân Quảng Ninh và lực lượng hải quân đã chống trả quyết liệt, bắn rơi máy bay địch, bắt sống phi công nhảy dù ngay trong trận ấy và cuối cùng xua được đàn diều hâu ra khỏi vùng biển, vùng trời Tổ quốc.

Trận chiến đấu 45 năm trước ở vùng vịnh Bắc bộ đã trở thành niềm tự hào chính đáng không thể phai mờ của những người Việt Nam yêu nước. Trận đánh ấy là một biểu hiện của ý chí Việt Nam “đánh trả quyết liệt bất cứ kẻ nào dám xâm phạm chủ quyền của Tổ quốc”. Cả dân tộc đã đi đến trận đại thắng 30-4-1975 lịch sử, thu giang sơn về một mối. Tiếp đó, chúng ta tiếp tục giáng trả thắng lợi những kẻ xâm lược hòng gặm nhấm biên cương của chúng ta.

Máu đã đổ để bảo vệ chủ quyền đất đai của Tổ quốc. Như thế đó, đối với những kẻ ngoại bang có thói quen nhòm ngó và tìm cách biến những gì thuộc về người khác trở thành của mình, mỗi trận chiến đấu trên đất đai trời biển của Tổ quốc là một bài học, một lời nhắc nhở chúng ta “hãy cảnh giác, đừng để cho lòng hòa hiếu vốn là một truyền thống tốt đẹp của dân tộc khỏa lấp một giây phút nào ý chí bảo vệ toàn vẹn chủ quyền quốc gia”.

Với mệnh lệnh “bằng bất cứ giá nào chúng ta cũng phải giữ được thềm lục địa thiêng liêng của Tổ quốc”, tháng 6-1989 những người lính hải quân lữ đoàn 171 đã khẩn cấp lên tàu ra khơi, trấn giữ vùng biển chủ quyền của đất nước. Và họ đã sống gian khổ ở đó, qua 20 mùa dông bão trên những nhà giàn sừng sững giữa biển Đông. Trong ảnh: một nhà giàn DK1 trên thềm lục địa phía Nam - Ảnh: Xuân Cường

Cũng từ những trang báo đầu tháng tám mà biết được rằng từ năm 2008 đến nay, trên vùng biển Hoàng Sa thuộc chủ quyền Việt Nam đã có nhiều tàu cá và ngư dân của ta bị bắt giữ, bị đòi nộp tiền phạt trung bình 150 triệu đồng/tàu. Sự việc mới nhất là tàu cá của ông Nguyễn Tấn Lự và 13 ngư dân trong khi đi tránh bão trong vùng biển Hoàng Sa đã bị bắt vô cớ. Bộ Ngoại giao Việt Nam đã gửi công hàm yêu cầu thả ngay và thả vô điều kiện 13 ngư dân và tàu cá của ông Nguyễn Tấn Lự, đồng thời khẳng định việc bắt giữ ngư dân Việt Nam trên vùng biển Hoàng Sa là hành động vi phạm trắng trợn chủ quyền của Việt Nam.

Đáng chú ý hơn, gần đây lại rộ lên những yêu sách phi lý về cái gọi là “chủ quyền” trên biển Đông. Vậy là rõ rồi, vấn đề chủ quyền của Việt Nam về biển, đảo và thềm lục địa dẫu đã đi qua bao nhiêu trang giấy mực, dẫu đã thấm bao nhiêu máu và mồ hôi vẫn còn nguyên vẹn một thách thức dài lâu.

Khách quan và liêm sỉ, những nguyên tắc ứng xử căn cơ cho các mối quan hệ con người - quốc gia - quốc tế xem ra không dễ nhập tâm và thực thi.

Người Việt Nam nào lại không thuộc câu ca dao răn dạy về lòng hiếu thảo “Công cha như núi Thái Sơn...”. Nhưng các thế hệ người Việt Nam đều luôn ý thức rằng núi ấy nằm ở địa phận Trung Quốc là của người Trung Quốc. Bài học rạch ròi ấy nhắc mỗi người Việt Nam không được một giây phút nào lung lay ý thức chủ quyền đối với đất của mình, biển của mình, dẫu cho hôm nay có ai đó nhận bừa Hoàng Sa, Trường Sa là của họ.

Chủ quyền thiêng liêng của quốc gia đã được đánh đổi bằng mồ hôi và xương máu của tổ tiên bao đời và được pháp lý quốc tế thừa nhận. Phải hun đúc không mệt mỏi trong toàn dân ý chí bảo vệ từng tấc núi sông nước Việt như ông cha ta đã làm và thế hệ ngàn đời sau cũng không thể khác.

Tháng tám trời thu xanh thắm. Tháng tám gợi nhớ khát vọng của lớp lớp tiền hiền: sẵn sàng xả thân để có độc lập, tự do, dân chủ cho mỗi con người và cho toàn dân tộc.

Không có khát vọng tự do, độc lập và ý thức chủ quyền quốc gia, làm sao chúng ta có thể xứng đáng thừa hưởng bản Tuyên ngôn độc lập đầu tiên và vô giá của nước nhà được truyền lại từ đời Lý “Sông núi nước Nam vua Nam ở, rành rành định phận tại sách trời” và bản Tuyên ngôn độc lập mà Chủ tịch Hồ Chí Minh tuyên đọc trước quốc dân đồng bào và toàn thể nhân loại ngày 2-9-1945. Làm sao chúng ta có thể đứng thẳng bắt tay hội nhập với thiên hạ?

Đọc những trang báo tháng tám lưu giữ ký ức giữ nước cả ngàn năm trước và cả một thời chưa xa, bỗng thấy lòng xao động biết bao cảm xúc

“Ôi Tổ quốc ta yêu như máu thịt
Như mẹ cha ta, như vợ như chồng
Ôi Tổ quốc nếu cần ta chết
Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông”

Những lời thơ, kỳ diệu thay đã nói giùm ta thật trọn vẹn bức thông điệp vô hình mà trĩu nặng...

NGUYỄN THẾ THANH (Tháng 8-2009)

Ở đảo Lý Sơn đến nay còn lưu giữ đầy đủ dấu tích (đình An Vĩnh, chùa Âm Linh...) chứng minh người Việt đã cắm mốc chủ quyền Hoàng Sa từ thời chúa Nguyễn.

Và còn bởi vì Luật biển của Liên Hiệp Quốc (có hiệu lực từ tháng 11-1984) quy định “các nước có quyền xác lập lãnh hải đến 12 hải lý” (điều 3); “một quốc gia có thể xác lập vùng đặc quyền thăm dò, khai thác, bảo hộ và quản lý đối với các sinh vật hoặc tài nguyên thiên nhiên không phải là sinh vật trong khu vực này” (điều 55-57); “những đảo đá con người không thể cư trú được hoặc không thể duy trì hoạt động kinh tế độc lập không thể có vùng đặc quyền kinh tế và thềm lục địa” (điều 121).

Đối chiếu với những quy định trên đây của Luật biển quốc tế, Việt Nam được quản lý hai phần ba diện tích vịnh Bắc bộ là không có gì phải bàn cãi. Việt Nam xác lập chủ quyền đối với vùng biển Hoàng Sa, Trường Sa là hoàn toàn phù hợp, cả về quan điểm lịch sử và về cơ sở pháp lý quốc tế hiện hành.

Link gốc: http://tuoitre.com.vn/tianyon/index.aspx?articleid=333251&channelid=3

Ruyubang_do
31/08/09, 03:52 PM
nbc nhận thấy chủ đề này đã được các bạn quan tâm rất nhiều, điều đó như khẳng định: người dân Việt Nam ở mọi tầng lớp, mọi thế hệ... luôn quan tâm tới vấn đề chủ quyền của dân tộc.
Tuy vậy, BQT xin nhắc nhở các bạn hãy tập trung vào nội dung chính của Topic, tránh những thảo luận ngoài lề hoặc sang hướng khác. Nếu bạn nào muốn thảo luận về chủ đề khác, xin hãy mở topic riêng.

Theo em, cứ 1 câu thế này "Khôn chết, dại chết, biết sống" Vậy thôi, ai ko hiểu thì "chết" ráng chịu

nbc
31/08/09, 05:39 PM
Theo em, cứ 1 câu thế này "Khôn chết, dại chết, biết sống" Vậy thôi, ai ko hiểu thì "chết" ráng chịu

Cũng có nhiều người nay được coi là "dại".

Vì sao nói họ "dại"?

Có người cho rằng họ "dại" vì dám nói lên vấn đề chủ quyền của dân tộc khi chẳng có ai thuê; "dại" vì dám nói lên vấn đề "động chạm" mà các phương tiện thông tin đại chúng ta có một thời gian dài coi đó là những "vùng trắng"; "dại" vì dám bày tỏ chính kiến của mình để bảo vệ lãnh thổ mà cha ông để lại...

Họ có hẳn là "dại" không?

Điều này hẳn ta còn phải bàn, phải xem xét.

Nếu thời nay chưa xem xét được, các thế hệ sau này sẽ xem xét, lịch sử sẽ phán xét.

Ruyubang_do
01/09/09, 09:38 AM
Có người cho rằng họ "dại" vì dám nói lên vấn đề chủ quyền của dân tộc khi chẳng có ai thuê; "dại" vì dám nói lên vấn đề "động chạm" mà các phương tiện thông tin đại chúng ta có một thời gian dài coi đó là những "vùng trắng"; "dại" vì dám bày tỏ chính kiến của mình để bảo vệ lãnh thổ mà cha ông để lại....
Theo em thì họ "dại" nhưng "dại" ở điểm khác, không phải "dại" ở chuyện dám nói lên những gì mà thời gian qua được coi là "vùng trắng", mà "dại" ở những chỗ không biết chuyển cái "cớ sự dại" đó sang thành "biết", không "biết" chuyển những cái câu "ăn ngay nói thẳng" sang thành những cái "biết địch biết ta", dù mục đích cuối cùng là không khác nhau.

Phương pháp thầy NBC đưa ra cho vấn đề HS-TS như chuyển về luật pháp quốc tế, đấy là 1 cách "biết" đấy mọi người ạ. Cương bằng vũ khí, với chiến tranh sao ? đấy là cái "dại" mà không có ngòi bút nào có thể diễn tả nổi. Thử hỏi, dân tộc ta đã đổ biết bao máu xương để GIÀNH TOÀN VẸN LÃNH THỔ, bây giờ vì 2 cụm đảo (dù có tầm rất quan trọng) mà ta đánh đổ, liệu có phải là "quá dại" không ? Bạn thích đánh nhau, chúng tôi sẽ trang bị súng cho bạn, nhưng trang bị để đánh đuổi hải tặc chứ không để gây hấn với ai khác.

Có lẽ trong những bạn ở đây, chắc ít người từng biết, QĐND VN từng phải chịu mất cả trung đội vì đạn 77ly của tàu chiến Trung Quốc mà không chống trả lại chỉ để cắm 1 lá cờ trên đảo HS. Nếu chỉ "dại dột" 1 phát súng từ những cảm tử quân đó phát hỏa về phía tàu của TQ, có lẽ đã không còn 2 cụm từ Việt Nam "Hoàng Sa" và "Trường Sa".

nbc
03/09/09, 09:40 AM
Một “đường lưỡi bò” vô căn cứ

Yêu sách 80% diện tích mặt biển Đông thể hiện qua bản đồ “đường lưỡi bò” của Trung Quốc đang khiến dư luận bất bình. Ðể tìm hiểu kỹ hơn lịch sử vấn đề cũng như các yếu tố pháp lý, Tuổi Trẻ có cuộc trao đổi với thạc sĩ Hoàng Việt - người chuyên nghiên cứu về "đường lưỡi bò".

Ông Việt hệ thống hóa sự xuất hiện "đường lưỡi bò" trong quan điểm của Trung Quốc:

- Theo chính các học giả Trung Quốc, "đường lưỡi bò" chính thức xuất hiện lần đầu tiên trên một bản đồ do chính quyền Cộng hòa Trung Hoa xuất bản vào tháng 2-1948.

Các học giả Trung Quốc gọi đường này là "đường chữ U" (U shaped line) hoặc "đường đứt khúc" (the dotted line), còn một số học giả khác gọi nó là "đường lưỡi bò" bởi đơn giản là nhìn nó trên bản đồ giống "một cái lưỡi bò liếm xuống biển Ðông".

"Ðường lưỡi bò" được thể hiện trên bản đồ của Cộng hòa Trung Hoa lúc này là một đường đứt khúc gồm 11 đoạn. Trong bản đồ đó "đường lưỡi bò" này được thể hiện bao trùm xung quanh cả bốn nhóm quần đảo, bãi ngầm lớn trên biển Ðông, đó là các quần đảo Hoàng Sa (Paracels), Trường Sa (Spratlys), Pratas (Trung Quốc gọi là Ðông Sa) và bãi cạn Macclesfield (Trung Quốc gọi là Trung Sa).

Năm 1953, Thủ tướng Chu Ân Lai đã phê chuẩn việc bỏ hai đoạn đứt khúc, một đoạn nằm giữa đảo Hải Nam và bờ biển VN trong vịnh Bắc bộ, một đoạn nằm giữa Ðài Loan và các đảo Lưu Cầu (Ryukyu) của Nhật Bản, như vậy "đường lưỡi bò" từ giai đoạn này trở đi là một đường đứt khúc chỉ còn chín đoạn.

Khó biểu thị là đường biên giới

- Ðặc tính quan trọng nhất của một đường biên giới quốc tế là sự ổn định và dứt khoát. "Ðường lưỡi bò" lại không có tính ổn định và xác định. Nói như Du Khoan Tứ, giáo sư luật ÐH Quốc lập, Ðài Loan: "Ðường ranh giới chữ U không những được xác định trước khi Công ước Geneva 1958 về lãnh hải và vùng tiếp giáp lãnh hải và UNCLOS 1982 xuất hiện, mà còn không có điểm cơ sở, cũng không có mốc kinh độ, vĩ độ, vì thế nó khó mà biểu thị là một đường biên giới được".

Nhiều học giả Trung Quốc khác cho rằng vùng nước do con đường này bao bọc là vùng nước lịch sử theo chế độ nội thủy của Trung Quốc. Theo đó, tất cả đảo, đá, bãi ngầm, vùng nước nằm trong "đường lưỡi bò" đều thuộc chủ quyền của Trung Quốc.

16.000km2
là vùng biển do huyện đảo Hoàng Sa (TP Đà Nẵng, Việt Nam) quản lý. Trong vùng biển này có hơn 30 đảo, bãi đá san hô và bãi cạn.

Vào ngày 25-4-2009, ông Đặng Công Ngữ - thành ủy viên, giám đốc Sở Nội vụ TP Đà Nẵng - được bổ nhiệm kiêm chủ tịch huyện đảo Hoàng Sa. Ông Ngữ có thời hạn bổ nhiệm kiêm chủ tịch huyện đảo Hoàng Sa trong vòng năm năm kể từ ngày công bố quyết định.

* Nhìn nhận khách quan theo hai góc độ lịch sử và pháp lý quốc tế, ông có thấy bản đồ này phi lý?

- "Ðường lưỡi bò" bị phản đối bởi vì nó quá vô lý. Thứ nhất, Trung Quốc không đưa ra được bằng chứng nào có sức thuyết phục về việc họ đã thực thi chủ quyền trên toàn bộ vùng biển rộng lớn này một cách liên tục, hòa bình từ thời xa xưa. Các chính quyền phong kiến Trung Quốc cũng không thiết lập hoặc duy trì một sự độc tôn nào trong vùng biển này.

Mặt khác, các văn kiện chính thức của nhà nước phong kiến Trung Quốc, như Ðại Nguyên nhất thống chí (1294), Ðại Minh nhất thống chí (1461), Ðại Thanh nhất thống chí (1842), trước năm 1909 đều khẳng định "cực nam của lãnh thổ Trung Quốc là Nhai huyện, đảo Hải Nam".

Các bản đồ lãnh thổ Trung Quốc của người nước ngoài cùng thời đều vẽ và giải thích phù hợp với cách hiểu này của người Trung Quốc. Bản đồ Trung Quốc thế kỷ 17 của Peter de Goyer và Jacob de Keyzer thuộc Công ty Ðông Ấn (Hà Lan) cũng có lời giải thích rất rõ: nơi xa nhất của Trung Quốc bắt đầu từ phía nam đảo Hải Nam ở 18O vĩ bắc, rồi từ đó ngược lên phía bắc đến vĩ độ 42O.

Trung Quốc bước chân lên quần đảo Hoàng Sa khi quần đảo này từ lâu đã thuộc VN, không còn là đất vô chủ. Về Trường Sa, cho tới tận năm 1932, công hàm ngày 29-9-1932 của phái đoàn ngoại giao Trung Hoa dân quốc tại Paris vẫn còn khẳng định các nhóm đảo Amphitrite (Lưỡi Liềm) và Croissant (An Vĩnh) của quần đảo Tây Sa (Hoàng Sa) "tạo thành phần lãnh thổ Trung Quốc nằm tận cùng ở phía nam" (tức là Trường Sa chưa xuất hiện trên bản đồ chủ quyền của Trung Quốc).

Về mặt luật pháp quốc tế, ngay cả các học giả và chính quyền Trung Quốc cũng đưa ra những giải thích trái ngược nhau. Chẳng hạn Phan Thạch Anh cho rằng các vùng nước nằm bên trong "đường lưỡi bò" là vùng nước theo chế độ nội thủy của Trung Quốc, nhưng tuyên bố năm 1958 về lãnh hải của Cộng hòa nhân dân Trung Hoa lại nhấn mạnh rằng: "Chiều rộng lãnh hải nước Cộng hòa nhân dân Trung Hoa là 12 hải lý. Ðiều khoản này áp dụng cho tất cả các lãnh thổ của nước Cộng hòa nhân dân Trung Hoa, bao gồm lục địa Trung Quốc và các đảo ven bờ của lục địa cũng như các đảo Ðài Loan và xung quanh đó, quần đảo Penghu (Bành Hồ)... cùng tất cả đảo khác thuộc Trung Quốc bị phân cách với đất liền và các đảo ven bờ biển của nó bởi biển cả".

Như vậy, tuyên bố năm 1958 của Trung Quốc xác định rõ ràng các đảo bị tách biệt với lục địa bởi biển cả (vùng biển tự do của quốc tế), chứ không phải là vùng nước lịch sử theo chế độ nội thủy (vùng biển thuộc chủ quyền của Trung Quốc). Ðiều này mâu thuẫn với sự giải thích của các học giả Trung Quốc, vì không thể tồn tại vùng biển tự do của quốc tế nằm trong nội thủy của Trung Quốc.

Không hợp quy định của luật pháp quốc tế
* Người Trung Quốc "xác định vùng nước lịch sử bằng đường lưỡi bò" như vậy có hội tụ yếu tố pháp lý nào không? Việc xác định này vi phạm những quyền lợi nào của VN ở biển Ðông?

- Theo các học giả Ðài Loan như Tống Yến Huy, Du Khoan Tứ, vùng nước bên trong "đường lưỡi bò" đều không thể áp dụng quy chế nào theo thông lệ quốc tế vì nó không đủ các yếu tố để có thể chứng minh một cách hợp pháp dưới các quy định của luật pháp quốc tế.

Về phản ứng của quốc tế, tại hội nghị San Francisco tháng 9-1951, các quốc gia tham gia đã khước từ đề nghị trao trả hai quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa cho Trung Quốc. Và thực tế tranh chấp về chủ quyền trên Hoàng Sa giữa VN và Trung Quốc hay tranh chấp chủ quyền đối với toàn bộ hay một phần quần đảo Trường Sa giữa VN, Malaysia, Philippines, Brunei, Ðài Loan và Trung Quốc cho thấy không thể nói "đường lưỡi bò" được các quốc gia khác công nhận. Như vậy, có thể nói yêu sách này chưa bao giờ có được sự thừa nhận của cộng đồng quốc tế.

Vùng nước nằm trong "đường lưỡi bò" chiếm 80% diện tích biển Ðông mà Trung Quốc cho là "vùng nước lịch sử" là không thể chấp nhận được. Cộng đồng quốc tế chưa bao giờ ghi nhận một yêu sách như vậy và sẽ không chấp nhận một vùng biển lớn vào loại nhất, nhì thế giới lại nằm dưới quyền tài phán của duy nhất một nước.

Yêu sách về "đường lưỡi bò" này không chỉ vi phạm quyền lợi của VN mà còn đụng chạm tới quyền lợi của hầu hết các quốc gia trong khu vực ASEAN cũng như các quốc gia liên quan. Nếu yêu sách chiếm gần 80% toàn bộ biển Ðông được chấp nhận, tất cả tàu thuyền qua lại vùng biển này đều phải được sự cho phép của chính quyền Trung Quốc mới được phép lưu thông. Chưa kể tất cả tài nguyên trong vùng biển này từ tài nguyên sinh vật đến tài nguyên không sinh vật đều thuộc quyền kiểm soát của Trung Quốc. Quyền tự do lưu thông trên biển cả sẽ bị đe dọa nghiêm trọng, thương mại quốc tế qua vùng biển này sẽ bị Trung Quốc khống chế.

3 điều kiện của “vịnh hay vùng nước lịch sử”

Khái niệm “vịnh lịch sử” hay “vùng nước lịch sử” mà ở đó một quốc gia thực hiện quyền lực thuộc chủ quyền của mình đã được luật pháp quốc tế chấp nhận trong một số hoàn cảnh hạn chế.

Năm 1962, Ủy ban Pháp luật quốc tế đã thực hiện một nghiên cứu với tựa đề: “Quy chế pháp lý của vùng nước lịch sử, bao gồm cả vịnh lịch sử”, trong nghiên cứu này đã có những câu trả lời cho câu hỏi những tiêu chuẩn nào sẽ được áp dụng để xác định tính hợp pháp của một yêu sách chủ quyền lịch sử.

Theo đó, một vịnh hay một vùng nước được coi là lịch sử, căn cứ theo tập quán quốc tế và các án lệ quốc tế phải thỏa mãn tối thiểu ba điều kiện sau: 1. Quốc gia ven biển thực thi chủ quyền của mình đối với vùng được yêu sách; 2. Sự liên tục của việc thực thi quyền lực đó theo thời gian; 3. Quan điểm của các quốc gia khác với yêu sách đó. Ngoài ra, một quốc gia yêu sách danh nghĩa lịch sử phải có trách nhiệm đưa ra bằng chứng đối với các vùng nước có vấn đề đang tranh cãi này.

Thạc sĩ HOÀNG VIỆT

LAM ĐIỀN thực hiện

Nguồn: Tuổi Trẻ Online (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=334923&ChannelID=3)

Ruyubang_do
03/09/09, 10:20 AM
Theo chính các học giả Trung Quốc, "đường lưỡi bò" chính thức xuất hiện lần đầu tiên trên một bản đồ do chính quyền Cộng hòa Trung Hoa xuất bản vào tháng 2-1948.
Lúc đó công ước 1982 làm gì đã ra đời, lúc đó thì nói gì chả được ? Một sự nhận vơ hết sức vô lý, bá quyền - 1 tên Đế quốc chứ ko phải XHCN

gabbly
05/09/09, 10:59 PM
Hay cho câu: " 1 tên đế quốc chứ không phải XHCN", nếu có thể xin dùng thêm từ " thực dân".

utcung_nhome
06/09/09, 08:48 AM
. Thử hỏi, dân tộc ta đã đổ biết bao máu xương để GIÀNH TOÀN VẸN LÃNH THỔ, bây giờ vì 2 cụm đảo (dù có tầm rất quan trọng) mà ta đánh đổ, liệu có phải là "quá dại" không ?
Út đồng ý với những quan điểm trước của anh khanhthuy nhưng ý kiến này thì em không đồng tình. Đã gọi là"TOÀN VẸN LÃNH THỔ"' thì cũng như một cơ thể con người. Tầm quan trọng của hai cụm đảo thì ai cũng rõ,nhưng nếu cái "quá dại" của anh nói trên mà được nhượng bộ sẻ dễ gây ra "' ĐƯỢC VOI ĐÒI TIÊN " lắm ạ !!!

haydoidayvdd
06/09/09, 07:01 PM
Vị trí chiến lược về kinh tế, quốc phòng của 2 quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa đã được chứng minh qua các giai đoạn lịch sử. Mất Trường Sa và Hoàng Sa thì tương lai về độc lập chủ quyền của chúng ta ai dám chắc là sẽ ra sao.

timosi™
06/09/09, 07:40 PM
"Chúng ta không hèn nhưng chúng ta yếu hơn anh bạn láng giềng, điều đó phải chấp nhận, như cha ông ta đã chấp nhận. Lấy nhu hoãn cương, không ai đặng lòng, nhưng nhờ thế mà ngàn năm bị đô hộ vẫn giữ được mảnh đất cong hình chữ S này...".
Blog Klu

Ruyubang_do
07/09/09, 01:54 PM
nhưng nếu cái "quá dại" của anh nói trên mà được nhượng bộ sẻ dễ gây ra "' ĐƯỢC VOI ĐÒI TIÊN " lắm ạ !!!
Về lý là vậy, nhưng mình không nhượng bộ rồi sao em ? "Nó" vẫn đánh chiếm, nếu ta càng cương lại, "nó" càng chiếm nhanh. Phương châm theo anh là vừa nhu vừa cương, chứ ko phải là nhượng bộ em à !

Acquy_Dracula
22/09/09, 10:05 PM
- Hoan hô ông địa!, hoan hô động đất, cảm ơn chúa!!! Đã trừng phạt bọn chúng tơi bời... Giờ tụi nó đang suy yếu, hãy trừng phạt tụi nó vì tội láo,...
- Nghe đâu bọn chúng chết nhiều thê thảm, cơ sở hạ tầng hư hỏng nghiêm trọng, nghe đâu phải cầu cứu Nhật Bản, sao bọn đó ko đưa mặt dày ra quỳ xuống xin chúng ta giúp đở nhỉ? Chúng ta ở gần hơn Nhật bản mà..