PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Biện pháp thi công bờ kè lấn sông?

phuc_hoangtu
04/09/09, 08:48 AM
Việc là, em đang làm bở kè ở sông Hà Thanh, huyện Cần Giờ, công trình bờ kè này lấn ra sông nên phải đắp đất đổ lên bên trên. Chủ đầu tư yêu cầu lấy đất ở dưới sông rồi đổ lên, vì đất là đất cát bùn nên khi dùng sán cạp múc lên, chỉ cần thuỷ triều lên thì nó lại bị trôi xuống
Em dùng biện pháp đợi khi thuỷ triều xuống cho lớp mặt khô sẽ đổ lớp khác lên, nhưng do lớp dưới là bùn nên càng đổ thì càng bị lún+sạt. Chuyển qua dùng cừ tràm cũng không ăn thua.em hoang man quá,rất mong thầy và các đàn anh đã từng thi công cho em một giải pháp để xử lý.
Xin cám ơn và chúc sức khoẻ

phuc_hoangtu
04/09/09, 02:47 PM
đành pó tay thôi,chắc đây là vấn đề nan giải cho mọi người.Kiểu này em bỏ nghế luôn quá

nbc
04/09/09, 02:58 PM
đành pó tay thôi,chắc đây là vấn đề nan giải cho mọi người.Kiểu này em bỏ nghế luôn quá

Thi công mà không có thiết kế, làm theo sự "huấn dụ" của Chủ đầu tư thì có lẽ cũng nên bỏ việc ấy đi tìm việc khác làm ăn bài bản hơn thôi bạn ạ.

Thông thường, với các công trình kè, thường phải thi công kè trước, sau đó mới đắp đất sau kè.

Đất đắp này cũng thường sử dụng các loại vật liệu có góc nội ma sát lớn.

Công trình bạn nêu, có vẻ như đang đi ngược lại những kỹ thuật cơ bản cả.

Theo nbc, trường hợp của công trình của bạn có thể nghiên cứu phương án dùng vòng vây cọc ván thép để làm kè tạm, giữ đất.

vacdem00x3
04/09/09, 03:06 PM
Việc là, em đang làm bở kè ở sông Hà Thanh, huyện Cần Giờ, công trình bờ kè này lấn ra sông nên phải đắp đất đổ lên bên trên. Chủ đầu tư yêu cầu lấy đất ở dưới sông rồi đổ lên, vì đất là đất cát bùn nên khi dùng sán cạp múc lên, chỉ cần thuỷ triều lên thì nó lại bị trôi xuống
Em dùng biện pháp đợi khi thuỷ triều xuống cho lớp mặt khô sẽ đổ lớp khác lên, nhưng do lớp dưới là bùn nên càng đổ thì càng bị lún+sạt. Chuyển qua dùng cừ tràm cũng không ăn thua.em hoang man quá,rất mong thầy và các đàn anh đã từng thi công cho em một giải pháp để xử lý.

Chào bạn!
Mình có một số ý kiến:
-Mình cũng đã thi công kè lấn sông ở Tp.HCM và cũng đã từng làm việc ở huyện Cần Giờ về vấn đề triều cường tương đối phức tạp ( một ngày có hai con nước lớn) vì vậy nếu bạn chờ cho thủy triều rút và đất khô lớp mặt để thi công là hầu như không thể vì bên dưới vẫn còn lớp bùn dày.
-Nếu bạn múc lớp bùn+cát ngoài sông để đắp thì khi thủy triều lên lớp đất này sẽ chảy theo nước...và nếu bạn càng múc lớp bùn non càng lớn lúc đó bạn rất tốn kém để xử lí lớp bùn này.
-Bạn có thể đưa Bản vẽ biết kết cấu của loại kè bạn đang thi công,mặt bằng thi công và biện pháp thi công mà chủ đầu tư yêu cầu lên diễn đàn cùng anh em tìm hiểu...

phuc_hoangtu
05/09/09, 10:03 AM
Cám ơn thầy và các anh em đồng nbghiệp.
Nếu em có những cái đó thì ok rồi.Ủa mà anh vacdem00x3đã từng thi công mà sao không có biện pháp nào nhỉ?
Em mới suy nghĩ ra biện pháp này mà không biến có được không nhờ thấy và các anh tư vấn.
Trước hết như anh vacdem00x3 đã nói, thuỷ triếu ngày 2 lần cùng với địa chất bất ổn như vậy thì khó klhăn cho thi công.Em định sử dụng phương pháp tường chắn đất. Em sử dụng cây bạch đàn+tràm:làm cọc. Đóng bạch đàn thành 2 hàng, cách nhau 1 mét.Khoảng giữa em cho đóng cừ tràm mật độ 6 cây/m2.Cừ tràm đóng xuống có 0, còn bạch đàn đóng có+1.0.
Tiếp đó em dùng bao cát xếp giữa 2 hàng cọc, rồi dùng biện pháp neo lại( mà không biết neo bằng cách gì tốt nhất).Xin cho em ý kiến
chân thành cảm ơn

Ruyubang_do
05/09/09, 10:25 AM
Không tính tới sử dụng phương án làm kè bằng BTCT sao ? Chứ chế độ nước 1 ngày 1 đợt thế kia, đừng nói kỹ sư, dân đen cũng biết có đổ đất tới đâu, trôi tuột tới đó

vacdem00x3
05/09/09, 11:18 AM
Cám ơn thầy và các anh em đồng nbghiệp.
Nếu em có những cái đó thì ok rồi.Ủa mà anh vacdem00x3đã từng thi công mà sao không có biện pháp nào nhỉ?
Em mới suy nghĩ ra biện pháp này mà không biến có được không nhờ thấy và các anh tư vấn.
Trước hết như anh vacdem00x3 đã nói, thuỷ triếu ngày 2 lần cùng với địa chất bất ổn như vậy thì khó klhăn cho thi công.Em định sử dụng phương pháp tường chắn đất. Em sử dụng cây bạch đàn+tràm:làm cọc. Đóng bạch đàn thành 2 hàng, cách nhau 1 mét.Khoảng giữa em cho đóng cừ tràm mật độ 6 cây/m2.Cừ tràm đóng xuống có 0, còn bạch đàn đóng có+1.0.
Tiếp đó em dùng bao cát xếp giữa 2 hàng cọc, rồi dùng biện pháp neo lại( mà không biết neo bằng cách gì tốt nhất).Xin cho em ý kiến
chân thành cảm ơn

Chào bạn!
-Dự án mình thi công chủ yếu là dùng cừ larsen , chỉ có 1 số vị trí sử dụng đê chắn đất.
Chổ mình làm có khác hơn chút cũng sử dụng cừ tràm đóng hai hàng rồi đắp đất cao lên hơn mặt nước cao nhất và gia cố thường xuyên vì thủy triều.
-Theo mình, nếu đắp như bạn dùng bao cát xếp dưới chân rồi thì có thể đắp đất lên trên không cần phải neo. Khi đắp lên cao thì chắn chắn sẽ bị sạt và bạn có thể gia cố thêm bàng cừ tràm để thành đê không bị vỡ khi thủy triều lên ( theo mình biết mùa này mực nước dâng là rất lớn).
-Và một kinh nghiệm của mình khi đắp đê đất bạn nên đắp dọc sông hoàn thành trước rồi hay đắp 2 cách gà (ngang sông) vì đắp 2 đê này rất dễ khi đã đắp xong đê dọc sông.
-Đât ngoài giữa sông chổ mình có thể sử dụng được nên tiếc kiệm được khối lượng đất phải vận chuyển đến để đắp đê nếu chổ bạn có thể sử dụng được.
-Và một điều nữa là bạn đã tính toán việc sau khi thi công xong phải trả lại hiện trạng cũ cho dòng sông chưa?
Mình gởi bạn kết cấu kè mình đã thi công bạn có thể tham khảo...
Chúc bạn thành công!

vacdem00x3
05/09/09, 11:28 AM
Không tính tới sử dụng phương án làm kè bằng BTCT sao ? Chứ chế độ nước 1 ngày 1 đợt thế kia, đừng nói kỹ sư, dân đen cũng biết có đổ đất tới đâu, trôi tuột tới đó

Chào bạn!
Ở đây mình đang bàn việc ngăn nước để xây dựng bờ kè vì mực nước thi công rất lớn ,chứ không phải sử dụng hay tính toán loại kè gì bạn à!
- Các loại kè có công dụng riêng cho từng loại : kè chống xói mòn , kè chịu lực ...Ngay cả Dự án Đại Lộ Đông Tây cũng không sử dụng kè BTCT chỉ dùng đá học xây ...đâu nhất thiết lúc nào cũng phải BTCT rất tốn kém về chi phí mà không sử dụng hết công dụng của nó?

DT40
05/09/09, 03:03 PM
Vậy là câu chuyện ở đây đã hé lộ: chúng ta đang đắp đê quai để có thể thi công kè. Nếu đúng là như vậy thì biện pháp thi công ở đây sẽ phải do chính nhà thầu thi công lựa chọn và đề xuất theo tình hình thực tế.

phuc_hoangtu
07/09/09, 08:58 AM
cảm ơn tất cả mọi ý kiến đóng góp của các sư huynh, tiểu đệ đây đã phần nào sáng tỏ.thật sự cảm ơn và chúc sức khoẻ.Khi nào thành công em sẽ hậu tạ còn bây giờ cứ thanks trước nha

sontranmaison
28/05/12, 07:17 PM
Chú nên mua dừa cây dài 8-10m, đường kính khoảng 30cm ( xuống Bến Tre mà mua ), dùng xáng cạp xóc cách khoảng 0,5m theo chiều đứng, cao hơn mặt đất 1m, sau đó cố định các giằng ngang cặp đôi ( có thể sử dụng tre, bạch đàn, tràm đều được) cách khoảng 25cm theo chiều đứng, xong đâu vào đó chú trải tấm mê bồ cật tre vào bên trong, câu thép hoặc cáp neo vào bờ cách khoảng 3m cho 1 neo ( có thể làm các hố neo bằng dừa cây), xong rồi dùng xáng cạp đổ đất từng lớp từng lớp một, lưu ý lấy đất xa nhé không thôi mất đi lăng thể phía trước kè là đi cả đám xuống sông, nếu bùn bị trồ đáy thì dưới mặt phẳng nên trải một lớp vải địa để chống cắt.
Cu Ly

traffic
29/05/12, 08:41 AM

Mình cũng đã thiết kế kè bờ sông. Mình thì làm kè đã rồi mới đắp đất. Việc bạn thi công như vậy thật khó. Không biết diện thi công của bạn có lớn không? Nếu lớn bạn nên dùng công nghệ xói hút cát bằng máy( vừa hút nước vừa hút cát) sau đó cho nước chảy tự do và giữ lấy cát. Bạn dùng máy cạp múc thì có lẽ là bất khả thi với việc đưa bùn cát lên bờ hơn nữa cũng chẳng thể có hiệu quả cao. Chúc bạn tìm ra giải pháp tốt