PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Lấy mẫu thí nghiệm san nền

lecaoanhtuan
15/09/09, 09:46 AM
Anh em cho mình hỏi về việc lấy mẫu thí nghiệm san. Mình đọc trên mấy diễn đàn thấy cứ 400m2 (không phải m3 nhé) lấy một mẫu thí nghiệm (các bạn nói đọc trong 4447-1987 quy trình thi công đất. Mình đọc hoài không thấy ai biêt chỉ mình với! Cảm ơn nhiều.

vacdem00x3
15/09/09, 09:21 PM
Anh em cho mình hỏi về việc lấy mẫu thí nghiệm san. Mình đọc trên mấy diễn đàn thấy cứ 400m2 (không phải m3 nhé) lấy một mẫu thí nghiệm (các bạn nói đọc trong 4447-1987 quy trình thi công đất. Mình đọc hoài không thấy ai biêt chỉ mình với! Cảm ơn nhiều.

Bạn có thể tham khảo tiêu chuẩn này.
Chúc bạn thành công!

Ruyubang_do
11/12/09, 08:40 PM
Ngu thế mày ! mày đọc trong TCVN 4447 - 1987 nói là 200m3 thì thí nghiệm 1 tổ mẫu (3 điểm ) . xem thử kết cấu đường dày bao nhiêu cm , trắc ngang rộng bao nhiêu rồi tính nha chứ !
San nền thì liên quan gì đến KCAD với trắc ngang, san nền thì ông phải kiểm tra độ đầm chặt của nền (thông thường san nền công trình dân dụng lấy K95, nền đường hoặc công trình đòi hỏi độ lèn chặt cao để ổn định kết cấu nền đất thì K98). Đừng lộn sang thi công nền đường.

dinhtu_2510
15/12/09, 03:07 PM
ở đây mình không nói là thi công nền đường, nếu là san nền thì phải tính ra m3 chứ, từ 200m3 thí nghiệm 1 tổ mẫu ( 3 vị trí thí nghiệm độ chặt ). tui ko cần biết là bạn lu lèn K95 hay K98 mà phải tính xem bạn dắp 1 lớp bao nhiêu cm, từ đó thì tính ra đắp bao nhiêu m2 thì được 200m3 . " TCVN 4447 - 1987 Quy phạm đất - quy trình thi công và nghiệm thu " là nói chung về công tác thi công đất chứ không nói riêng về vấn đề thi công DD hay là cầu đường .
Hôm trước khi trả lời mình hơi bị xỉn - nên nói năng ko lịch sự lắm. Thông cảm nhé .

Ruyubang_do
15/12/09, 08:39 PM
ở đây mình không nói là thi công nền đường, nếu là san nền thì phải tính ra m3 chứ, từ 200m3 thí nghiệm 1 tổ mẫu ( 3 vị trí thí nghiệm độ chặt ). tui ko cần biết là bạn lu lèn K95 hay K98 mà phải tính xem bạn dắp 1 lớp bao nhiêu cm, từ đó thì tính ra đắp bao nhiêu m2 thì được 200m3.
Làm thế này thì không bao giờ kiểm tra xong vì phần bạn nói mới chỉ là kiểm tra phần ... đắp, chứ phần đào thì kiểm tra làm sao ? Đừng tưởng đào ko kiểm tra nhé, đào cũng phải kiểm tra, nếu không đạt lại phải đào bỏ tiếp (khối lượng thi công phát sinh). Phương pháp kiểm tra 200m3 thế nào thì không rõ lắm, nhưng theo mình lấy tổ mẫu vậy không đảm bảo. Cái công tác kiểm tra này lại phải dùng phương pháp kiểm tra độ chặt của nền đất hiện trường, tại 1 diện tích san nền mà lấy theo khối lượng 200m3 là không ổn lắm, lấy thí nghiệm phải lấy theo đơn vị ô lưới (ví dụ khu san nền được chia ra theo ô lưới là 10x10m thì tại mỗi ô lưới sẽ phải kiểm tra độ chặt từ 1 tổ mẫu kiểm tra trở lên thì phù hợp hơn).

dinhtu_2510
16/12/09, 09:01 AM
Làm thế này thì không bao giờ kiểm tra xong vì phần bạn nói mới chỉ là kiểm tra phần ... đắp, chứ phần đào thì kiểm tra làm sao ? Đừng tưởng đào ko kiểm tra nhé, đào cũng phải kiểm tra, nếu không đạt lại phải đào bỏ tiếp (khối lượng thi công phát sinh). Phương pháp kiểm tra 200m3 thế nào thì không rõ lắm, nhưng theo mình lấy tổ mẫu vậy không đảm bảo. Cái công tác kiểm tra này lại phải dùng phương pháp kiểm tra độ chặt của nền đất hiện trường, tại 1 diện tích san nền mà lấy theo khối lượng 200m3 là không ổn lắm, lấy thí nghiệm phải lấy theo đơn vị ô lưới (ví dụ khu san nền được chia ra theo ô lưới là 10x10m thì tại mỗi ô lưới sẽ phải kiểm tra độ chặt từ 1 tổ mẫu kiểm tra trở lên thì phù hợp hơn).
Bạn nói kiểm tra nền đào không đạt lại đào bỏ tiếp là sai rồi. Nêu mình bảo bạn lu chưa đạt bảo bạn lu lèn tiếp thì sao. đất nền chỉ đào bỏ khi không đạt các chỉ tiêu kỹ thuật như CBR, chỉ số dẽo... lúc đó mới có cơ sở tính khối lượng phát sinh chứ. Mình đã từng làm nhiều dự án san nền rồi. Mỗi dự án đều có chỉ dẫn kỹ thuật riêng của nó. đa số các hạng mục san nền đều là nền đắp. nếu có đào củng chỉ là đào bỏ hữu cơ thôi sau đó đắp các lớp K95, K98 bên trên. Bạn nói đúng là san nền thường tính theo lưới ô vuông 10x10 hay 20x20 . Bạn có thể đọc TCVN 4447 -87 trong đó nói rất rõ chuyện này. Nhưng khi nghiệm thu san nền thì nhất thiết phải có bản vẽ sơ họa các vị trí kiểm tra độ chặt đi kèm .

Ruyubang_do
16/12/09, 10:09 AM
Bạn nói kiểm tra nền đào không đạt lại đào bỏ tiếp là sai rồi. Nêu mình bảo bạn lu chưa đạt bảo bạn lu lèn tiếp thì sao. đất nền chỉ đào bỏ khi không đạt các chỉ tiêu kỹ thuật như CBR, chỉ số dẽo... lúc đó mới có cơ sở tính khối lượng phát sinh chứ.
Bác lại hiểu sai ý mình nói rồi, ở đây không nói là đất đã đào, mà nói là mặt đất đào đến cote thiết kế. Vì do trong quá trình khảo sát địa chất trước khi san nền không khảo sát được hết các vị trí đất không đạt (đào cả vài chục mét thì chắc gì KS địa chất đã đảm bảo là đúng hoàn toàn cho toàn bộ khu vực), đôi khi có những chỗ cục bộ không đạt thì vẫn phải đào bỏ. Vả lại, nền đào không có công tác lu lèn chặt (lu nặng hoặc rung tùy loại), nên gần như công tác kiểm tra nền đào phụ thuộc vào công tác khảo sát nền đất ban đầu. Nói chung, kiểm tra bằng phương pháp thế nào là của giám sát, mình không tham gia sâu về mảng này, còn lại, sơ bộ thì kiểm tra san nền là cứ mỗi ô lưới san nền ta làm 1 tổ mẫu thí nghiệm, làm theo phương pháp 200m3 e là không được khách quan.

P/s : đất đào là đất có thể dùng để đắp lại hoặc đem bỏ đi hẳn, nó thuộc phạm trù kiểm tra các chỉ tiêu cơ lý của đất đắp, không phải ý mình đề cập trong bài viết.

lehoang
17/12/09, 10:02 AM
Bác lại hiểu sai ý mình nói rồi, ở đây không nói là đất đã đào, mà nói là mặt đất đào đến cote thiết kế. Vì do trong quá trình khảo sát địa chất trước khi san nền không khảo sát được hết các vị trí đất không đạt (đào cả vài chục mét thì chắc gì KS địa chất đã đảm bảo là đúng hoàn toàn cho toàn bộ khu vực), đôi khi có những chỗ cục bộ không đạt thì vẫn phải đào bỏ. Vả lại, nền đào không có công tác lu lèn chặt (lu nặng hoặc rung tùy loại), nên gần như công tác kiểm tra nền đào phụ thuộc vào công tác khảo sát nền đất ban đầu. Nói chung, kiểm tra bằng phương pháp thế nào là của giám sát, mình không tham gia sâu về mảng này, còn lại, sơ bộ thì kiểm tra san nền là cứ mỗi ô lưới san nền ta làm 1 tổ mẫu thí nghiệm, làm theo phương pháp 200m3 e là không được khách quan.

P/s : đất đào là đất có thể dùng để đắp lại hoặc đem bỏ đi hẳn, nó thuộc phạm trù kiểm tra các chỉ tiêu cơ lý của đất đắp, không phải ý mình đề cập trong bài viết.

Nếu làm theo cách này mình e không đủ tiền trả cho thí nghiệm đâu ?
theo TCVN 4447-87 thì 200-400m3 có vẻ khả thi , mình thấy thực tế 200m3 lấy một mẫu đơn vị thi công trả tiền muốn sốt rồi .

Ruyubang_do
17/12/09, 12:18 PM
Nếu làm theo cách này mình e không đủ tiền trả cho thí nghiệm đâu ?
theo TCVN 4447-87 thì 200-400m3 có vẻ khả thi , mình thấy thực tế 200m3 lấy một mẫu đơn vị thi công trả tiền muốn sốt rồi .
Với các san nền cho cả 1 khu vực rộng lớn (cỡ 10-20ha) thì mấy nhà đầu tư chẳng quan tâm nhiều lắm đến chuyện thí nghiệm. Họ quan tâm mỗi cao độ cote san nền hoàn thiện, độ nghiêng mặt bằng đúng với thiết kế chưa, còn lại mẫu đất kiểm tra cơ lý như bạn đề cập ở trên, mình chưa thấy các nhà đầu tư quan tâm nhiều (phần nền móng có chắc hay không là do các lớp đất bên dưới lớp đất san nền, đã kiểm tra trong khảo sát địa chất rồi). Còn giả sử có làm công trình (chủ yếu là đường sau khi san nền) thì mới kiếm tra lại độ chặt của đất, lúc đó kiểm tra lại sẽ cụ thể hơn. Mình nghĩ cái số 200-400m3 trong tiêu chuẩn lặp ra để làm khối lượng kiểm tra mang tính chất "đơn giá" để tính ra giá thành cho thí nghiệm, he he he. San nền gần 2 triệu m3, tính theo đơn giá 200-400m3 cũng "mệt nghỉ" chứ nhỉ ?