PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thực tế thi công nền đường

maianhduc
20/07/07, 09:35 PM
Kính gửi thầy nbc
Sau khi học xong phần nền đường chúng em hiểu được cách thiết kế sơ đồ lu, nhưng khi ra thực tế em thầy không như chúng em thiết kế thầy ạ, theo nguyên tắc thì thồng thường khi lu lèn nền đường thì chúng ta tiến hành lu sơ bộ,lu lèn chặt, lu hoàn thiện, như vậy chúng ta cần 3 cai lu (nếu không gia tải trong các lu) nhưng thực tế em thấy hầu như trên 1 đoạn thi công nền đường chỉ có 1 cài lu thầy ạ (không gia tải luôn), đoạn đường này thiết kế đường cấp Iv, tốc độ thiết kế 60 hẳn hoi thầy ạ, nhưng khi em hỏi thì các anh giải thích rằng khi hư hỏng thì cứ đổ cho mặt đường hư chứ có máy khi cho nền đường hư bao giờ, còn nếu không đủ độ chặt thì ta cho nó đủ chứ có khó gì, còn sau khi hoàn thành đơn vị thi công chỉ bảo hành 1 năm lúc đó tuyến chưa hư đâu mà sợ.
Có lúc nào thi công nền đường người ta đưa đến công trường đủ 3 cài lu như lý thuyết không ạ

nbc
20/07/07, 09:39 PM
Kính gửi thầy nbc
Sau khi học xong phần nền đường chúng em hiểu được cách thiết kế sơ đồ lu, nhưng khi ra thực tế em thầy không như chúng em thiết kế thầy ạ, theo nguyên tắc thì thồng thường khi lu lèn nền đường thì chúng ta tiến hành lu sơ bộ,lu lèn chặt, lu hoàn thiện, như vậy chúng ta cần 3 cai lu (nếu không gia tải trong các lu) nhưng thực tế em thấy hầu như trên 1 đoạn thi công nền đường chỉ có 1 cài lu thầy ạ (không gia tải luôn), đoạn đường này thiết kế đường cấp Iv, tốc độ thiết kế 60 hẳn hoi thầy ạ, nhưng khi em hỏi thì các anh giải thích rằng khi hư hỏng thì cứ đổ cho mặt đường hư chứ có máy khi cho nền đường hư bao giờ, còn nếu không đủ độ chặt thì ta cho nó đủ chứ có khó gì, còn sau khi hoàn thành đơn vị thi công chỉ bảo hành 1 năm lúc đó tuyến chưa hư đâu mà sợ.
Có lúc nào thi công nền đường người ta đưa đến công trường đủ 3 cài lu như lý thuyết không ạ

Chỉ lớp đất cần phải hoàn thiện để nghiệm thu (ở các điểm dừng kỹ thuật hoặc toàn bộ nền đường) mới cần 3 lu như em đã nêu. Việc đắp các lớp đất liên tục sẽ không có giai đoạn lu lèn hoàn thiện.

Không có lu sơ bộ là hoàn toàn sai lầm, TVGS có quyền đình chỉ thi công nếu Nhà thầu xây lắp không có đầy đủ thiết bị thi công.

nvh03x3d
01/09/07, 07:41 PM
một anh khóa 02 có hỏi em về kỹ thuật thi công máy đào trên 1 đoạn nền đường đào hoàn toàn. đoạn đó anh ấy bố trí 4 máy đào,thêm vào đó có một số máy phụ.
qua đây nhờ thầy giải đáp cho em được ko a?
vấn đề quan tâm của em ở đậy là với bề rộng mặt đường không lớn làm thể nào để 4 máy đào hoạt động cùng với máy phụ liên tục mà không có một sự chồng chéo lấn nhau. không có hiện tựong máy phụ đợi máy chính"
Em cảm ơn thầy ạ!!!
Chúc thầy dồi dào sức khỏe ạ!!!

( qua diễn đàn em xin cảm ơn thầy và các bạn đã cho em biết những gì mà em còn chưa biết về câu hỏi trước)

nbc
01/09/07, 10:20 PM
một anh khóa 02 có hỏi em về kỹ thuật thi công máy đào trên 1 đoạn nền đường đào hoàn toàn. đoạn đó anh ấy bố trí 4 máy đào,thêm vào đó có một số máy phụ.
qua đây nhờ thầy giải đáp cho em được ko a?
vấn đề quan tâm của em ở đậy là với bề rộng mặt đường không lớn làm thể nào để 4 máy đào hoạt động cùng với máy phụ liên tục mà không có một sự chồng chéo lấn nhau. không có hiện tựong máy phụ đợi máy chính"

Cám ơn nvh03x3d đã chuyển bài viết của mình sang đây.

Mình xin trao đổi với nvh03x3d cách giải quyết vấn đề trên về mặt nguyên tắc: bất cứ một loại máy nào cũng cần có một không gian nhất định để thao tác, hoạt động an toàn và phát huy được năng suất.

Trường hợp cụ thể mà em nêu là máy đào và những máy phụ đi theo nó, mà ở đây chắc chắn là ô tô vận chuyển đất.

Với 4 máy đào, nếu chiều rộng đào nền đường lớn, ta có thể cho các máy này hoạt động đồng thời trên cùng một khoang đào.

Nếu chiều rộng nền đường không đủ để cho 4 máy đồng thời hoạt động thì sao? hai máy có được không? Nếu 2 máy được thì có thể có các giải pháp:

- Chia làm nhiều tầng đào, mỗi tầng đào bố trí 2 máy; tầng đào trên đi trước, tầng đào dưới đi sau.

- Nếu chiều cao đào không đủ để chia làm nhiều tầng đào, thì có thể đào từ hai đầu vào giữa (lúc này có thể phải làm rãnh thoát nước tạm).

Rồi thì đào hào dọc, đào hỗn hợp...quá nhiều giải pháp ấy chứ.

Em đã có giải pháp của mình chưa?

king_wine
02/02/08, 09:16 AM
Thầy nbc ơi , em có câu hỏi nhờ Thầy trả lời giúp:
trong 3 giai đoạn lu thì có nhất thiết là phải lu cách mép lề 1 đoạn nhất định(áp dụng cho 3 giai đoạn) , hay là trong cả 3 giai đoạn lu thì khoảng cách lu cách mép lề khác nhau ?
Cảm ơn Thầy ,chúc Thầy khỏe

bonbon
19/03/08, 11:28 AM
Biện pháp thi công ta học ở trường và thực tế thi công thường cách xa nhau nhiều lắm, ở thực tế có gì ta dùng cái đó, vấn đề là Đơn vị thi công có đáp ứng được tiến độ đề ra hay không, mặt bằng thi công có cho phép ta bố trí nhiều máy móc không. Rất nhiều vấn đề các Bác à!

maianhduc
21/03/08, 10:58 AM
Biện pháp thi công ta học ở trường và thực tế thi công thường cách xa nhau nhiều lắm, ở thực tế có gì ta dùng cái đó, vấn đề là Đơn vị thi công có đáp ứng được tiến độ đề ra hay không, mặt bằng thi công có cho phép ta bố trí nhiều máy móc không. Rất nhiều vấn đề các Bác à!
Đúng là thực tế thi công có khác so với những kiến thức mà ta học được ở trường nhưng ở trường đó là những kiến thức cơ bản nhất mà thôi, đó cũng là cơ sở để chúng ta nắm bắt kiến thức thực tế.
Còn về việc sử dụng máy thì nó cũng tương tự như máy chúng ta đã chọn và như anh nói là phụ thuộc vào máy móc thi công của đơn vị thi công, mặt bằng thi công theo em nghĩ nó cũng như việc ta xét đến mặt bằng thi công trong đồ án của chúng ta thôi.
Nhưng có 1 điều là thông thường máy móc của đơn vị thi công không đủ để áp ứng các giai đoạn thi công của chúng ta, hi vọng ra trường nếu được vào 1 đơn vị thi công pro thì chắc kiến thức của chúng ta học ở trường sẻ được áp dụng nhiều hơn.
Thân!!!!

phanvuhiep532
02/06/10, 08:25 PM
chào bạn tôi là Hiệp hiên là kĩ thuật thi công trực tiếp ngoài công trường!:như lời bạn hỏi thầy giáo của bạn tôi có thể giúp bạn..hiểu rõ hơn..đối với mặt đường không có bó vỉa (khuôn đường)thi 3 giai đoạn lu ấy ta đều phải chừa ra một khoảng 20-30cm cách mép đường.vì khi lu tránh phần mép đường khi chưa có gia cố rất dế bi sạt,và gãy điều đó rất dễ dẫn đến nguy hiểm cho người và cả thiết bị máy móc (máy lu)..với mặt đương đã có bó vỉa ta không cần( lưu ý khi lu đường có bó vỉa,khuôn đương trước) chú ý không để bánh lu trạm vào thành khuôn đường hay bó vỉa nha...

Mrdongx3
02/06/10, 09:50 PM
chào bạn tôi là Hiệp hiên là kĩ thuật thi công trực tiếp ngoài công trường!:như lời bạn hỏi thầy giáo của bạn tôi có thể giúp bạn..hiểu rõ hơn..đối với mặt đường không có bó vỉa (khuôn đường)thi 3 giai đoạn lu ấy ta đều phải chừa ra một khoảng 20-30cm cách mép đường.vì khi lu tránh phần mép đường khi chưa có gia cố rất dế bi sạt,và gãy điều đó rất dễ dẫn đến nguy hiểm cho người và cả thiết bị máy móc (máy lu)..với mặt đương đã có bó vỉa ta không cần( lưu ý khi lu đường có bó vỉa,khuôn đương trước) chú ý không để bánh lu trạm vào thành khuôn đường hay bó vỉa nha...

Em được biết với nền đường không có bó vỉa thì khoảng chách từ vai đường đến vệt lu đầu tiên tối thiểu là 50 cm. Còn với nền đường có bó vỉa thì tối thiểu là 10 cm để tránh vệt lu chồng lên bó vỉa làm vỡ bó vỉa đó các bác ạ.