PDA

View Full Version : Phần mềm tính độ lún ổn định của 1 SV

r0ckdeath
01/04/07, 07:33 PM
Một phần mềm rất có ích cho sinh viên ngành Xây dựng

Khi bắt tay thực hiện đề tài: “Chương trình tính độ lún ổn định theo phương pháp cộng lún từng lớp”, Trần Hoàng Ân đang là sinh viên năm 3 khoa Xây dựng Dân dụng và Công nghiệp trường Đại học Kiến trúc Tp.HCM và cũng vừa học xong môn Lập trình C++ trong chương trình Lập trình viên quốc tế Tata Infotech ở Trung tâm Tin học – Đại học Khoa học Tự nhiên Tp.HCM.
Với Trần Hoàng Ân, Kiến trúc là niềm đam mê và công nghệ thông tin là phương tiện để bạn chấp cánh ước mơ của mình thành hiện thực. “Ý định viết phần mềm thực sự đến khi cùng lúc tôi được học môn Ngôn ngữ Lập trình C++ bên Trung tâm Tin học và môn “Cơ học đất” có liên quan đến phần móng bên Kiến trúc. Tôi đã rất may mắn khi có cơ hội được học cả hai ngành học mà mình yêu thích, đây là cơ hội rất tốt để tôi vận dụng cả hai vốn kiến thức đã học thì tại sao không chứ? Thế là tôi đăng ký thực hiện đề tài. Thời gian để phát triển đề tài và viết phần mềm chỉ mất khoảng 2 tháng” – Hoàng Ân cho biết.
Theo tác giả, tính độ lún ổn định theo phương pháp cộng lún từng lớp là tính toán thông dụng trong thiết kế nền móng công trình. Trong thực hành, việc tính toán trên có khối lượng tính toán nhiều do cần chia nhỏ lớp đất thành các lớp phân tố và phụ thuộc vào các bảng tra để nội suy kết quả do đó dễ dẫn đến sai số. Mục tiêu của chương trình phần mềm là nhằm giảm sai số và tự động hoá tính toán.
Chương trình được viết bằng ngôn ngữ C++ là ngôn ngữ mang tính hướng đối tượng rất tiện cho việc mô hình hoá để có thể phát triển và dần hoàn thiện. Tuy nhiên , phần giao diện chưa được đẹp vì mới mới được viết dưới dạng text mode.
Trần Hoàng Ân cho biết, phần mềm đã được hoàn thành rất thuận lợi nhờ vào sự giúp đỡ và hướng dẫn rất tận tình của các thầy cô ở cả hai trường Kiến trúc và Trung tâm Tin học. Tuy nhiên, tham vọng của Ân không chỉ dừng lại tại Hội nghị nghiên cứu khoa học sinh viên 2003. Trong phiên bản kế tiếp, Ân dự định sẽ thiết kế lại giao diện của phần mềm cho bắt mắt và chuyên nghiệp hơn . Đồng thời, phát triển tiếp phần mềm theo hướng mở rộng việc tính độ lún của móng, qua đó mở rộng chức năng thiết kế móng và tính toán móng cọc trong xây dựng để đưa vào ứng dụng.
Nói về những dự định tương lai của riêng mình Ân nói: “Sang năm mình sẽ hoàn tất chương trình học cả bên Kiến trúc lẫn bên Tin học, sau đó nếu có điều kiện mình sẽ tiếp tục học tiếp lên cao học ngành xây dựng. Còn những kiến thức về lập trình, mình vẫn đang học rất chăm chỉ và tin rằng nó sẽ giúp ích cho mình rất nhiều trong việc nghiên cứu, phát triển các ứng dụng phần mềm trong lĩnh vực xây dựng công trình. Mình sẽ cố gắng vận dụng tốt những kiến thức đã học trong cả hai lĩnh vực xây dựng và công nghệ thông tin trong tương lai vì mình yêu thích cả hai lĩnh vực này”.
Trước mắt, Trần Hoàng Ân cho biết bạn rất vui được chia sẽ chương trình của mình với mọi người. Do đó, tất cả mọi người, đặc biệt là các bạn sinh viên kiến trúc hoặc xây dựng yêu thích và quan tâm đến chương trình tính độ lún của Hoàng Ân có thể download phần mềm miễn phí tại địa chỉ website: www.tatavietnam.com.
(Trích)

CamelsX3dn
11/07/07, 03:27 PM
link died rồi Vuke
downl load về rồi share cho anh em đi

potay.com
12/07/07, 02:31 PM
Bác r0ck sai sót rùi. Đây là trang web của 1 trường ĐH, link vào thì okie nhưng không down phần mềm này được, có lẽ trang upload của họ có vấn đề rùi. Chắc do bài này bác r0ck post từ lâu nên link nó mới vậy

nhoclovegod
12/12/07, 07:47 PM
link nay toan la virut khong ah ,cac ban dung down ve nha

thienvuong
21/01/08, 12:44 PM
quả nhiên là chẳng thấy pm đâu cả ? bạn share nó được ko ?

ducphong357
10/12/08, 05:58 PM
Mình có 1 bài báo muốn đưa lên nhưng không biết làm thế nào? Nhờ Ban quản trị hướng dẫn với. Phong_Học viện Kỹ thuật quân sự.

vannhatw089
27/10/10, 11:17 AM
túm lại là không biết down! khổ thật
ai down về rồi thì up lên bằng media file cho anh em down cho dễ tí (_.__")

tannho1211
12/11/10, 01:21 PM
chơi xấu quá đi. tính lượm về nghiên cứu thư code....

keentwo
12/11/10, 07:30 PM
-Không biết mình up 1 file mình làm lên đây có sao không nhỉ.
-File này mình làm hồi hè.Nhưng tiếc thay file này mình tự làm không được ai hỗ trợ nên tính năng có thể chưa tận gốc nhưng chắc chắn việc tính lún mấy cái đồ án nền mong OK.
-File mình không đặt pass gì cả nên mọi người có thể xem và tùy chỉnh, cho ý kiến.
-Sorry chủ topic nếu mình lại up file của mình lên trước của bạn