PDA

View Full Version : Nứt , gãy mặt đường - Chuyện thường ???

maixuannhat
14/10/09, 11:00 PM
Em xin chào các thầy và các anh trong diễn đàn.

Vừa rồi em đang đi thực tế để khảo sát về việc " Nứt , gãy phần lề xe chạy " . Và em phát hiện ra một điều: " chuyện tầm thường!!!"

Đi đến tuyến nào cũng thấy nứt ( hiện tượng gãy thì ít hơn ). Đường mới nứt theo kiểu đường mới, đường cũ nứt theo kiểu đường cũ. Và rồi em cũng đã hỏi các anh đã đi làm ở một số cty vì nứt nhiều thế???
Câu trả lời của những "vị" kỹ sư ấy giống nhau:" chuyện thường!!!"

Em đang học năm cuối của khoa xây dựng cầu -đường. Em đang cần tìm hiểu rõ hơn nguyên nhân, và biện pháp khắc phục hư hỏng nứt và gãy phần lề xe chạy nói trên.

Mong các thầy cô và các anh giúp đỡ em ạ.
Chúc diễn đàn ta ngày càng phát triển.

nbc
14/10/09, 11:30 PM

Hic hic... đang làm đề tài thu hoạch mà lại đi nhờ thế kia thì liệu sau này có chia điểm cho "các thầy cô và các anh" không thế? :M052:

Theo nbc, nếu bạn nêu các hiện tượng và phân tích của mình, của nhóm cho mọi người cùng đóng góp, bình luận thêm thì có vẻ hợp lý hơn.

ĐKT
14/10/09, 11:32 PM
Em xin chào các thầy và các anh trong diễn đàn.

Vừa rồi em đang đi thực tế để khảo sát về việc " Nứt , gãy phần lề xe chạy " . Và em phát hiện ra một điều: " chuyện tầm thường!!!"

Đi đến tuyến nào cũng thấy nứt ( hiện tượng gãy thì ít hơn ). Đường mới nứt theo kiểu đường mới, đường cũ nứt theo kiểu đường cũ. Và rồi em cũng đã hỏi các anh đã đi làm ở một số cty vì nứt nhiều thế???
Câu trả lời của những "vị" kỹ sư ấy giống nhau:" chuyện thường!!!"

Em đang học năm cuối của khoa xây dựng cầu -đường. Em đang cần tìm hiểu rõ hơn nguyên nhân, và biện pháp khắc phục hư hỏng nứt và gãy phần lề xe chạy nói trên.

Chúc diễn đàn ta ngày càng phát triển.

Đúng là chuyện thường. Thường vì nó không có gì là khó hiểu đối với kỹ sư cầu đường nhất là những kỹ sư thi công hoặc giám sát chính công trình đó. Thường vì nó vẫn diễn ra ở mọi lúc mọi nơi đó. Thường vì họ biết rằng nó sẽ có thể nứt, sẽ gãy nhưng họ vẫn làm vì nhiều nguyên nhân khác nhau.

Theo ĐKT, chuyện nứt, gãy mà maixuannhat đề cập ở đây nguyên nhân chính là do tình trạng sụt lún ở phần lề đường. Mà sụt lún là do ... khi thi công lu lèn ở phần lề đường không đủ độ chặt, hoặc thiết kế độ chặt thấp hơn nhiều so phần lòng đường. Trong quá trình khai thác, phần lề đường này nhiều nơi lại chịu tải trọng lớn do phương tiện tránh nhau, đậu đổ, ... làm sụt lún phần lề đường. Nếu theo nguyên nhân trên thì tình trạng nứt, gãy sẽ không cục bộ mà có những vệt dài chia cắt giữa phần lòng đường và lề đường.

Nếu trong quá trình khảo sát đúng, thiết kế đúng và thi công đúng thì theo ĐKT hiện tượng trên sẽ không thể xãy ra.

vanthaind
22/10/09, 10:43 AM
em xin chào Thầy cô, các anh chị và các ban.
em tên là Phạm Văn Thái lớp 05X3C.
em đang thực hiện nhiệm vụ môn học khai thác đường, nghiên cứu về vấn đề gãy vỡ KCAĐ bê tông nhựa. Em không hiểu rõ về các nguyên nhân gây ra hư hỏng trên và nguyên nhân nào là nguyên nhân chính. Kính mong các Thầy cô, anh chị và các bạn giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn

nbc
22/10/09, 12:33 PM
em xin chào Thầy cô, các anh chị và các ban.
em tên là Phạm Văn Thái lớp 05X3C.
em đang thực hiện nhiệm vụ môn học khai thác đường, nghiên cứu về vấn đề gãy vỡ KCAĐ bê tông nhựa. Em không hiểu rõ về các nguyên nhân gây ra hư hỏng trên và nguyên nhân nào là nguyên nhân chính. Kính mong các Thầy cô, anh chị và các bạn giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn

Vật liệu mặt đường cũng như các loại VLXD khác mà bạn đã học thôi - nếu không đảm bảo điều kiện bền thì nó sẽ bị phá hoại. Theo nbc thì đó là nguyên nhân chính đấy bạn ạ. Còn việc nó nứt gãy thế nào, nguyên nhân cụ thể tại sao để điều kiện bền không đảm bảo được thì quả thật là thiên biến vạn hóa, bạn cần phải phân tích cho từng trường hợp cụ thể trong đề tài cụ thể của bạn.

Với đề tài của bạn thì cần lưu ý thêm là: BTN là loại vật liệu có tính toàn khối, có khả năng chịu nén, cắt và chịu kéo khi uốn.

vanthaind
26/10/09, 04:50 PM
em xin chân thành cảm ơn thầy đã giải đáp cho em.em chúc thầy đi công tác mạnh khỏe ạ

Ruyubang_do
27/10/09, 08:00 AM
Đúng là chuyện thường. Nứt do nhiều nguyên nhân lắm : do làm "dỏm", do xử lý nền đường ko tốt (chủ quan ngành XD), do xe tải trọng lớn chạy qua (khách quan của bên quản lý giao thông), do thời tiết (như lũ lụt làm xói nền đất gây nứt gẫy).v.v.... Thứ yếu là những nguyên nhân do ngành XD thì cơ bản ngành XD nên nghiên cứu khắc phục, còn những thứ còn lại thì ... out of range :(