PDA

View Full Version : Học môn cơ học đất

thầm lặng
20/10/09, 05:31 PM
Em biết là môn Cơ Học Đất là một môn học rất quan trọng, nhưng em thấy nó khó và mơ hồ quá, lý thuyết và công thức rất nhiều.
Mong các thầy và các anh chị cho em vài lời khuyên để học môn này được tốt hơn được không?
Em xin cảm ơn!

boy_06c
20/10/09, 05:54 PM
Có bí quyết j đâu bạn, phương pháp học thì mỗi ng có 1 cách, còn bạn thấy khó nhớ quá thì " cày như trâu " vào vậy...hi vọng sẽ có 1 kết quả tốt...

hippo_vlxd
20/10/09, 06:32 PM
Có bí quyết j đâu bạn, phương pháp học thì mỗi ng có 1 cách, còn bạn thấy khó nhớ quá thì " cày như trâu " vào vậy...hi vọng sẽ có 1 kết quả tốt...
không nên"cày như trâu" đâu boy_06c đã nói đâu
đúng là mỗi người có một cách học nhưng theo mình:
muốn học tốt và để không thấy khó hiểu thì quan trọng nhất là bạn phải chuẩn bị trước ở nhà,gạch chân những phần không hiểu để có thể hỏi bạn bè hoặc thầy giáo giải thích cho.
bên cạnh đó mình nghĩ là bạn nên sử dụng các loại bút khác màu để ghi chú những phần quan trọng
nhớ phải học thuộc lòng những bản phân loại và tính chất của đất đá nhé
chúc thành công:M063:

thầm lặng
28/10/09, 06:21 AM
Bạn hippo làm được rứa thiệt hả.
Bạn ở đâu để mình đùm cơm đến học tập với rứa!

thanhnghipc
28/10/09, 08:15 PM
Mình ở lớp 07x3C đang ko biêt học CHĐ thế nào đây, thi gửa kì chắc ko wa 5 điểm. Thấy quyển sách dày wa mà ko có giới hạn thi phần nào thì chắc dể out môn này wa

duongxua
04/11/09, 05:57 PM
tớ có hỏi thầy dạy cơ kết cấu như vậy.thì thầy kể rằng.hồi đó thầy đi học cao học và cũng co phải học qua môn này.thầy và một thầy nữa.nhưng thầy kia học bên toán cơ nên hổng có rõ con cơ học đất như thế nào.tới ngày thi thầy tớ học ngày học đêm vì muốn hỏi nó thật rõ.còn thầy kia chỉ cần học vẹt thi qua là được rùi.ai dè cuối kì thầy kia đỗ còn thầy tớ rớt.hix.thật ra tớ cũng không hiểu cơ học đất là như thế nào,nhưng bạn nên học và nhớ thật rõ mấy cái tính ứng suất là được.gắng giữ nó học môn nền móng và mố trụ cầu ban ha.thầy tớ kêu tớ như vậy đó

Huyhihi
04/11/09, 06:05 PM
Phải công nhận là môn Cơ học đất này khó thật, lý thuyết thì nhiều và công thức thì hàng trăm. Đành phải học từ từ thôi. Mong rằng thi cuối kì thầy sẽ giới hạn và ôn thi lại để thi có kết quả cao nhất.

boy_06c
04/11/09, 07:12 PM
không nên"cày như trâu" đâu boy_06c đã nói đâu
đúng là mỗi người có một cách học nhưng theo mình:
muốn học tốt và để không thấy khó hiểu thì quan trọng nhất là bạn phải chuẩn bị trước ở nhà,gạch chân những phần không hiểu để có thể hỏi bạn bè hoặc thầy giáo giải thích cho.
bên cạnh đó mình nghĩ là bạn nên sử dụng các loại bút khác màu để ghi chú những phần quan trọng
nhớ phải học thuộc lòng những bản phân loại và tính chất của đất đá nhé
chúc thành công:M063:

Đó là 1 phương pháp học của hippo đó bạn, còn bạn đã tìm ra cách học cho mình chưa
hi còn cách cảu boy nói là " nếu mừ ".. nền móng sau này ứng dụng môn Cơ học đất nhiều đấy bạn. Và đồ án là 1 dẫn chứng cho điều đó.
chúc các bạn học tốt

ky su
04/11/09, 07:12 PM
Em biết là môn Cơ Học Đất là một môn học rất quan trọng, nhưng em thấy nó khó và mơ hồ quá, lý thuyết và công thức rất nhiều.
Mong các thầy và các anh chị cho em vài lời khuyên để học môn này được tốt hơn được không?
Em xin cảm ơn!

theo mình thì bạn nên kiếm mấy cái đề làm là ok rồi

loliloli62
11/11/09, 12:08 PM
Mình cũng nghĩ như anh boy_06c, làm thật nhiều bài tập là cách luyện tốt.
Mình tim được cái đề này của DH Sydney, mọi người tham khảo nhé.
http://www.mediafire.com/?yz5oyzz0l1o

p/s: còn mình thì cùi bắp hôm kia giữa kỳ được 6đ. hihi

doanthanhcanh
13/09/13, 05:08 PM
theo mình thì bạn nên kiếm mấy cái đề làm là ok rồi

cho minh hoi la giua ki ,cuoi ki thi may cau,thuong chu trong vao phan nao.vi chua co de nen ko bik j ca.ae chi giup