PDA

Xem phiên bản đầy đủ : tính ứng suất trong đất

dragon13
20/10/09, 08:49 PM
Em mới học môn cơ học đất nên em có một số vấn đế cũng chưa đc rõ lắm , vì vậy mà em mong thầy cũng như các bạn giải đáp dùm em.Em có đọc 2 giáo trinh của thầy PHAN HỒNG QUÂN và thầy VŨ CÔNG NGỮ.
Em thấy trong công thức tính ứng suất tiếp cho trường hợp tải trọng hình băng phan bố tam giác 2 giáo trình có hệ số ứng suất k là như nhau nhưng chiều trục x lại chọn ngựoc nhau.
+, Em muốn hỏi tại sao lại như vậy? .
+, Tra bảng hệ số k có thể (-) hoặc (+) vậy mình quy ước ứng suất theo chiều nào là duơng?
Em xin cảm ơn!

toan_nguyen
21/10/09, 12:45 AM
Theo mình thì trong trường hợp tải trọng hình băng phân bố tam giác (hình a) thì gốc tọa độ sẽ đặt tại nơi có Pmin =0 , chiều dương trục ox theo chiều tải trọng tăng dần.
Còn trong trường hợp hình (b) thì gốc tọa độ O đặt tại trung điểm và chiều dương trục ox là chiều tải trọng giảm dần.
Như vậy ta sẽ có các giá trị x<0 và x>0 --->tra bảng ta được giá trị hệ số kz và kx
Hệ số k chỉ phụ thuộc vào x,z và b.
:M053:

dragon13
21/10/09, 10:39 AM
Uh. merci ban . Nhưng cho mình hỏi ví dụ tại điểm M đi qua trục giữa của cạnh dài (z/b =0.1 chẳng hạn theo (a): x= b/2, theo (b) :x=0 ) hệ số k theo 2 trường hợp đều bằng 0.075 . vậy thi vecto ứng suất tiếp zx hứong sang trai hay sang phải :smi91:
Bởi vì cùng tại một điẻm thì trạng thái ứng suất phải giống nhau nhung theo (a) truc x huong Pmax :
theo (b) truc x huong Pmin
nên mình không hiểu chiều của nó thế nào.
Thanks!