PDA

View Full Version : Gửi Thầy

ngocha26X3B
20/07/07, 09:06 PM
Em cảm ơn Thầy !
thực sự em cũng như mọi người trong lớp , khi mới bắt tay vào làm Dồ Án , mới đầu đọc vào thấy mơ hồ quá, sau những buổi Thầy hướng dẫn trên lớp , Em hiểu thêm được nhiều cái vướng mắc , Em rất mong Thầy và mọi người trong lớp chúng Em cùng thảo luận và chỉ dùm cho Em . mà Thầy ơi ! cho em hỏi là khối lượng đào đắp trong phần Điều phối đất là lấy trong Đồ Án Thiết Kế Đường I có phải không thầy .
Em chúc Thầy sức khỏe - mong mọi ngừoi trong lớp cùng làm Dồ Án tốt

Acquy_Dracula
20/07/07, 09:15 PM
Bạn vào Mục Thiết kế tổ chức thi công nền đường ô tô.
Trong đó hàng ngàn câu hỏi chờ bạn đó.
Thân ái!!!!

nbc
20/07/07, 09:18 PM
Em cảm ơn Thầy !
thực sự em cũng như mọi người trong lớp , khi mới bắt tay vào làm Dồ Án , mới đầu đọc vào thấy mơ hồ quá, sau những buổi Thầy hướng dẫn trên lớp , Em hiểu thêm được nhiều cái vướng mắc , Em rất mong Thầy và mọi người trong lớp chúng Em cùng thảo luận và chỉ dùm cho Em . mà Thầy ơi ! cho em hỏi là khối lượng đào đắp trong phần Điều phối đất là lấy trong Đồ Án Thiết Kế Đường I có phải không thầy .
Em chúc Thầy sức khỏe - mong mọi ngừoi trong lớp cùng làm Dồ Án tốt

Việc thảo luận về đồ án TK TCTC nền đường ô tô đã có nhiều chuyên mục thảo luận về nó (cong tác chuyển bị, thi công cống, thi công nền đường...). Nếu có vấn đề gì chưa rõ trong quá trình làm đồ án em cứ mạnh dạn trao đổi ở đấy.

Tính toán khối lượng công tác thi công đất nền đường ở đồ án XDNĐ này có khác với khối lượng tính toán ở đồ án TKĐ1 đấy (khối lượng ấy cần phải cụ thể hơn cho chính xác). Em cần mượn phần ghi chép của các bạn ở lần hướng dẫn đồ án trước hoặc đọc các trao đổi trong mục thảo luận về TK thi công đất nền đường.

Chủ đề thảo luận ấy đây:
http://cauduongbkdn.com/forums/forumdisplay.php?f=50

ngocha26X3B
27/07/07, 08:28 PM
Em chào Thầy
Thật là tiếc quá Thầy ạ, em và không phải là mình em rất mong buổi thông ngày 27/7, bởi hiện giờ em đang rất vướng mắc về phần Điều phối đất và Đường cong tích lũy đất. Bởi thế nên em rất mong đến buổi thông đó, vậy mà lại bị lỡ mất rồi ( vì ngày thông 20/7 em có nghe thầy nói là thứ 6 tuần sau là thông tiếp nên lại không ra mạng để xem lại) Vậy khi nào thì có lịch thông lại vậy Thầy?
Thôi đành vậy!!
Em xin hỏi thầy một số vấn đề:
Thầy ơi khi vẽ đường cong tích lũy đất, em lấy số liệu đào đắp trong phần tính khối lượng đào đắp. Vậy khi em điều phối đất, của em là điều phối 2 nhánh (1 đào 2 đắp) vậy em xin hỏi Thầy là em có vẽ đường thẳng nằm ngang cắt qua 2 nhánh đó (phần đào bằng phần đắp) rồi từ đó đo được Ltb trong mỗi đoạn. Như vậy thì có đúng không hả Thầy?
và Thầy ơi đồ án của em khi lên đường cong tích lũy đất khối lượng đắp nhiều quá Thầy ạ (âm 52364m khối ) như vậy khi điều phối em lấy từ mỏ đến đắp vào những chỗ thiếu đó có được không Thầy?
và em xin hỏi Thầy: Là khi đo được Ltb của mỗi đoạn thì em chọn máy chính để thi công ( em có đoạn Ltb =156m ) em chọn máy xúc chuyển, nhưng em không rõ lắm là nên chọn máy loại nào cả Thầy ạ! vậy em hỏi thầy là việc chọn máy căn cứ vào những gì cơ Thầy? em mong Thầy và mọi người chỉ cho em với .
và khi em phân đoạn để thi công, trong đoạn đã phân có những đoạn thì khối lượng đào bằng đắp, nhưng có đoạn khối lượng đào lớn hơn đắp phải đem xang đoạn khác đắp, như vậy có được không hả Thầy?
Mong Thầy chỉ cho em với, để em tiếp tục làm!
Em chúc Thầy sức khỏe

ngocha26X3B
29/07/07, 07:52 PM
Em chào Thầy
Em xin hỏi Thầy một số vấn đề :
1. Thầy ơi em phân đoạn để thi công và tính ra Ltb = 156.35m , em chọn máy chính để thi công là máy xúc chuyển ( nhưng trong đoạn này lại phải điều phối ngang ) vậy em thêm máy Ủi để ủi vận chuyển ngang có được không Thầy? và như vậy thì máy ủi sẽ là máy Phụ hay sao hả Thầy? và khi chọn máy phụ em chọn máy San , Lu , như vậy có dư thừa máy không hả Thầy?
2. khi đã phân đoạn thi công , em có những đoạn chỉ lấy đất từ mỏ đến để đắp , khi chọn máy thi công em chọn máy chính là ô tô tự đổ 15T , máy phụ là máy san , lu có phù hợp không Thầy? nhưng em băn khăn là ô tô vận chuyển đất như vậy thì phải có máy xúc không Thầy?
3. em có đoạn khi tính Ltb =62,24m em chọn máy chính là máy Ủi , máy phụ là máy san, lu có được không Thầy? như vậy đoạn thì chọn máy chính là máy xúc chuyển , đoạn thì máy ủi là may chính . như vậy có được không Thầy và như thế thì có lãng phí máy không Thầy?
Em mong Thầy chỉ cho em với để em kịp làm tiếp ,em cảm ơn Thầy nhiều
Em chúc Thầy mạnh khỏe

phnam
29/07/07, 08:09 PM
Mấy hôm nay thầy bận không online được, mình xin trả lời bạn như thế này:

1. Thầy ơi em phân đoạn để thi công và tính ra Ltb = 156.35m , em chọn máy chính để thi công là máy xúc chuyển ( nhưng trong đoạn này lại phải điều phối ngang ) vậy em thêm máy Ủi để ủi vận chuyển ngang có được không Thầy? và như vậy thì máy ủi sẽ là máy Phụ hay sao hả Thầy? và khi chọn máy phụ em chọn máy San , Lu , như vậy có dư thừa máy không hả Thầy?

Ltb=156.35m bạn chọn máy xúc chuyển để vận chuyển dọc là chính xác, trong đoạn của bạn có vận chuyển ngang, thì bạn dùng máy ủi để thực hiện công tác này, nếu có thể bạn tận dụng máy xúc chuyển để vận chuyển ngang cũng được nhưng sơ đồ chạy máy hơi phức tạp.
Máy chính sẽ là máy xúc chuyển và máy ủi.
Việc chọn số lượng máy phụ theo máy chính, bạn dựa vào năng suất máy phụ và máy chính để chọn cho hợp lý. Máy chính làm việc liên tục và máy phụ có thể gián đoạn.

2. khi đã phân đoạn thi công , em có những đoạn chỉ lấy đất từ mỏ đến để đắp , khi chọn máy thi công em chọn máy chính là ô tô tự đổ 15T , máy phụ là máy san , lu có phù hợp không Thầy? nhưng em băn khăn là ô tô vận chuyển đất như vậy thì phải có máy xúc không Thầy?
Đối với những đoạn đắp, ta sử dụng ô tô vận chuyển đất từ mỏ đến đắp, máy chính là ô tô vận chuyển và không tính máy đào vào bạn ạ.
Dĩ nhiên khi ô tô vận chuyển từ mỏ đến đắp, ta cũng có các loại máy phụ làm việc tương tự như trên: Máy san, lu sơ bộ, lu chặt, ...

3. em có đoạn khi tính Ltb =62,24m em chọn máy chính là máy Ủi , máy phụ là máy san, lu có được không Thầy? như vậy đoạn thì chọn máy chính là máy xúc chuyển , đoạn thì máy ủi là may chính . như vậy có được không Thầy và như thế thì có lãng phí máy không Thầy?
Hình như bạn vẫn chưa hiểu về chọn máy.
Sau khi ủi đất, công tác tiếp theo là đầm chặt kl vận chuyển ngang và san tạo lớp mặt nền đắp,... Lúc này bạn cần sử dụng máy đầm và máy san để làm, sao lại nói là lãng phí, ...

Mời bạn thảo luận tiếp.

ngocha26X3B
30/07/07, 07:57 PM
Em chào Thầy
em rất vui khi đọc những câu trả lời của Thầy , vì những băn khăn trong cách chọn máy đã có phần được tháo gỡ . nhưng Thầy ơi ! em xin hỏi Thầy là nếu tận dụng máy xúc chuyển để vận chuyển ngang đắp trong đoạn ,thì em thấy không phù hợp (vì phạm vi hoạt động của máy XC là 200-500m) mà trong đoạn của em phạm vi cần vận chuyển ngang chỉ có 100m , em định sử dụng nhân công để làm công việc này ( nhưng khối lượng hơi lớn 162m khối) em xin hỏi Thầy là khối lượng như vậy thì có thể dùng nhân công làm được không Thầy?
Thầy ạ ! thực sự lúc này không những em mà có rất nhiều bạn cùng làm Đồ án với em đang rất muốn hỏi Thầy về vấn đề điều phối đất và đường cong tích lũy đất , tụi em không biết phải điều phối đất thế nào cho phù hợp , vì khi phân đoạn ( ví dụ :có đoạn là điều phối 2 nhánh 1 đào 2 đắp , em phân khối lượng đào bằng đắp ) nhưng khi điều phối đất lại dư ra hoặc thiếu . em không biết làm thế nào cả... Em rất mong được Thầy thu xếp có một buổi thông sớm để tụi em được hỏi cho rõ phần điều phối để làm tiếp .
Em chúc Thầy sức khỏe