PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Mac bêtông

vqhdn
30/07/07, 05:30 PM
Xin các bạn giải đáp hộ thắc mắc sau:
BTông cùng Mác nhưng khác nhau về kích cỡ đá thì các chỉ tiêu tính chất cơ lý(R,độ sụt...)
giống hay khác nhau?giá thành loại nào đắt hơn?
ví dụ : BT mac250 đá 1x2 ;và BT mac 250 đá 2x4
Xin cảm ơn các huynh!

nguyen00x3c
30/07/07, 10:09 PM
Bạn hỏi vậy thì khó trả lời thật, vì câu hỏi chung chung quá. Cùng Mac nhưng có thể khác lượng XM, lượng nước nên có thể cho ra độ sụt khác hoàn toàn. Vì vậy bạn nên đặt ra câu hỏi chi tiết hơn một chút.
Xin mời các cao thủ tham gia cho mọi người cùng học hỏi.

phuongx3
31/07/07, 11:34 AM
BTông cùng Mác nhưng khác nhau về kích cỡ đá thì các chỉ tiêu tính chất cơ lý(R,độ sụt...)
giống hay khác nhau?

Chắc là vhqhdn đang đề cập đến Mác bê tông phân theo cường độ chịu nén rồi?
Mác bê tông là đại lượng quy ước do chúng ta đặt ra. Bê tông cùng Mác chưa chắc đã có R giống nhau, mẫu cao, mẫu thấp đấy chứ, nhưng phải thỏa mãn cường độ tối thiểu theo quy định của cấp Mác đó. Mác bê tông (theo cường độ) chỉ quy định giá trị tối thiểu thôi bạn ạ, nó không cho ta biết được cường độ của mẫu sẽ là bao nhiêu cả.
Mác của bê tông (theo cường độ) cũng không quy định độ sụt đâu (phân mác khác). Bạn cần nêu rõ Mác bê tông theo chỉ tiêu nào thì có thể hiểu được vấn đề này, ngoài ra, độ sụt của hỗn hợp phụ thuộc rất nhiều vào lượng N,X, X/N và phụ gia.
Xét về cỡ hạt: đá càng lớn thì tỷ diện càng nhỏ, lượng vữa bao bọc càng ít, do đó sẽ giảm lượng dùng ximăng. Nhưng sở dĩ chúng ta phải dùng nhiều cỡ đá khác nhau do kích thước của cấu kiện cần đổ nữa, cấu kiện nhỏ, mỏng thì không thể dùng đã to được, đúng không? Ngoài ra, những loại bê tong bơm, bê tông tự đầm, thì cũng cần cốt liệu nhỏ chứ nhỉ?

Bạn gọi tên mác bê tông như thế là chư đúng đâu nhé!

vqhdn
31/07/07, 01:25 PM
Cám ơn các huynh!em có đi theo mấy anh công nhân thi công.em thấy trong mọi hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công của các công ty tư vấn , ví dụ bản vẽ thiết kế cống qua đường,
người ta ghi :vật liệu tường cánh "BT M150 đá 2x4";vật liệu lớp móng cống "BT M150 đá 4x6",ngoài những câu trên người ta không ghi tỉ lệ N/X,không chú thích Mác theo đại lượng nào,không chú thích thêm bất cứ điều gì (ngay cả bản vẽ thiết kế cống trong đồ án nền đường mà chúng ta học cũng vậy).
Vậy thì "theo bản vẽ" đó ta hiểu như thế nào?Mác theo cường độ hay theo một đại lượng khác?Nếu là Mác theo cường độ chịu nén thì khi tính toán kiểm tra khả năng chịu lực thì có phải 2 vật liệu trên cùng cường độ không?kích cỡ đá khác nhau nhưng BT cùng Mac thì có cùng cường độ không?

hungsika
31/07/07, 02:57 PM
Xin cảm ơn các huynh!
Cám ơn các huynh!em có đi theo mấy anh công nhân thi công.em thấy trong mọi hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công của các công ty tư vấn , ví dụ bản vẽ thiết kế cống qua đường,
người ta ghi :vật liệu tường cánh "BT M150 đá 2x4";vật liệu lớp móng cống "BT M150 đá 4x6",ngoài những câu trên người ta không ghi tỉ lệ N/X,không chú thích Mác theo đại lượng nào,không chú thích thêm bất cứ điều gì (ngay cả bản vẽ thiết kế cống trong đồ án nền đường mà chúng ta học cũng vậy).
Vậy thì "theo bản vẽ" đó ta hiểu như thế nào?Mác theo cường độ hay theo một đại lượng khác?Nếu là Mác theo cường độ chịu nén thì khi tính toán kiểm tra khả năng chịu lực thì có phải 2 vật liệu trên cùng cường độ không?kích cỡ đá khác nhau nhưng BT cùng Mac thì có cùng cường độ không?

1. Theo cách hiểu thông thường thì đó Mác bê tông trên dùng để chỉ cường độ chịu nén. Nếu yêu cầu khác thì sẽ ghi rõ (ví dụ uốn, kéo....) Theo bản vẽ đó 2 bê tông này cùng mác tức cùng cường độ chịu nén (yêu cầu)

2. Tuỳ phương pháp thi công sẽ quy định độ sụt phù hợp.

3. Hai bê tông cùng mác, cùng độ sụt, bê tông sử dụng đá 4x6 sẽ rẻ tiền hơn đá 2x4 (vì sử dụng ít xi măng hơn, đá 4x6 cũng rẻ hơn đá 1x2 đôi chút)

Chúc khoẻ.

vqhdn
01/08/07, 07:54 AM
Cám ơn hungsika và anh em !
Các huynh ghé sang phần đồ án nền móng và đồ án BTCT giải đáp hộ mình nhé

Haux3c
01/08/07, 12:13 PM

Bạn ra Tech nic mua cuốn định mức dự toán XDCB năm 2005, tra đến phần định mức bê tông sẽ rõ. Đúng ra hồ sơ phải ghi rõ đá mấy x mấy thì mới lập dự toán được. Ứng với mỗi mác BT sẽ có một thành phần cấp phối (sẽ có một giá tiền) phụ thuộc vào thành phần đá, kích cỡ đá và độ sụt.

vqhdn
01/08/07, 02:04 PM
Cám ơn Hau3c
2 vật liệu bêtông cùng Mác nhưng khác kích cỡ đá như bản vẽ trên mình đã nói,thì chúng ta hiểu rằng cùng Rn(ý kiến hungsika).Nhưng giá thành thì sẽ khác nhau(theo dự toán).Vậy cái gì tốn tiền hơn sẽ có nhiều công dụng hơn khi sử dụng(suy luận theo kiểu tiền nào của nấy).Vậy công dụng của vật liệu đắt tiền hơn khi sử dụng là gì?

nguyen00x3c
01/08/07, 03:39 PM
Cám ơn Hau3c
2 vật liệu bêtông cùng Mác nhưng khác kích cỡ đá như bản vẽ trên mình đã nói,thì chúng ta hiểu rằng cùng Rn(ý kiến hungsika).Nhưng giá thành thì sẽ khác nhau(theo dự toán).Vậy cái gì tốn tiền hơn sẽ có nhiều công dụng hơn khi sử dụng(suy luận theo kiểu tiền nào của nấy).Vậy công dụng của vật liệu đắt tiền hơn khi sử dụng là gì?

Ví dụ đơn giản cho dễ hiểu nhé. BT đá 1x2 thì dễ trộn hơn, dễ bơm hơn ---> ứng dụng nhiều hơn. Đó chỉ là 1 ví dụ, còn nhiều công dụng khác nữa nên họ mới xài đá 1x2 nhiều hơn dù nó đắt hơn

vqhdn
01/08/07, 04:12 PM
Cám ơn anh nguyen00x3c!
thấy anh quen quen.lúc nào em và anh uống cafe nhé!
em gái!!

phuongx3
01/08/07, 06:51 PM
Cám ơn Hau3c
2 vật liệu bêtông cùng Mác nhưng khác kích cỡ đá như bản vẽ trên mình đã nói,thì chúng ta hiểu rằng cùng Rn(ý kiến hungsika)
Anh hungsika nói rõ mà bạn không để ý rồi: Chỉ là cùng cường độ chịu nén yêu cầu thôi. Mình ví dụ nhé: Bê tông M15 yêu cầu Rn ở ngày 28 tối thiểu là 15 MPa. Khi thực tế, bạn nén 1 mẫu có Rn=15.5, 1 mẫu Rn=16..vv.. thì bạn có kết luận 2 mẫu bê tông này cùng mác không?

nguyen00x3c
01/08/07, 09:53 PM
Cám ơn anh nguyen00x3c!
thấy anh quen quen.lúc nào em và anh uống cafe nhé!
em gái!!

Cái gì chứ đi cafe với em gái là anh khoái lắm :D . Khi nào rãnh thì anh gọi nhé :smi33:

nbc
03/08/07, 08:52 PM
Xin cảm ơn các huynh!

Xin có vài trao đổi về các câu hỏi của bạn:

- BTXM dùng trong xây dựng nói chung thông thường chúng ta biết đến cách phân mác theo cường độ chịu nén.
Còn có một số cách phân mác khác, ví dụ:

1. BTXM mặt đường ô tô, sân bay phân mác BT theo cả cường độ chịu nén và chịu kéo khi uốn: 200/30 - 250/35 - 300/40 - 350/45 - 400/50 - 450/55, với chỉ số đầu tiên là cường độ chịu nén (daN/cm2 - mẫu lăng trụ hoặc mẫu trụ ) và chỉ số thứ hai là cường độ chịu kéo khi uốn (daN/cm2 - mẫu dầm).

2. Phân mác BTXM theo khả năng chống thấm có các loại B2 - B4 - B6 - B8 - B10 - B12

Với cách phân mác BTXM theo cường độ chịu nén, nếu sử dụng đá dăm có kích cỡ (Dmax) lớn thường có giá thành rẻ hơn, vì vậy với các KC BTXM khối lớn, không có cốt thép nên chọn loại BTXM có kích cỡ lớn. Việc chọn đá dăm có kích cỡ lớn trong BTXM cho phép giảm lượng XM sử dụng, giảm nhiệt thủy hóa, giảm co ngót...
Các KC BTXM cốt thép thì tùy theo mật độ cốt thép mà chọn kích cỡ Dmax của đá dăm cho phù hợp (cốt thép dày - Dmax nhỏ và ngược lại).
Tuy nhiên việc sử dụng BTXM có Dmax lớn sẽ khó khăn trong chế tạo, vận chuyển (bơm, rót), đầm bêtông, cấu kiện dễ có các khuyết tật.

yeucuocsong
03/08/07, 08:59 PM
Em xin hỏi ạ:
Ở ngoài công trường thi công dầm cầu mác 400, thì khi đúc mẩu kiểm tra cường độ chịu nén của mẩu đạt bao nhiêu kg/cm2 là được, và cho em hỏi thêm ạ.
Mac 200, 300, 400, 500
Thì sau khi đúc mẩu kiểm tra thì cường độ chịu nén của mẩu nằm trong khoảng nào thì thuộc mac 200, 300, 400.
Trong khi chờ đợi em chân thành cảm ơn.

nguyen00x3c
03/08/07, 11:33 PM
Em xin hỏi ạ:
Ở ngoài công trường thi công dầm cầu mác 400, thì khi đúc mẩu kiểm tra cường độ chịu nén của mẩu đạt bao nhiêu kg/cm2 là được, và cho em hỏi thêm ạ.
Mac 200, 300, 400, 500
Thì sau khi đúc mẩu kiểm tra thì cường độ chịu nén của mẩu nằm trong khoảng nào thì thuộc mac 200, 300, 400.
Trong khi chờ đợi em chân thành cảm ơn.

Vấn đề 1: nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2 là ok :). Riêng nếu đúc trong phòng thí nghiệm thì tính toán để đúc mẫu có cường độ cao hơn yêu cầu khoảng 10% để an toàn.
Vấn đề 2: Mác yêu cầu bao nhiêu thì khi nén mẫu tính ra cường độ đạt được >= là được. Ví dụ Mac yêu cầu là 200 thì mẫu nén được có cường độ là 200 hay 400 đều được chấp nhận, nhưng chẳng ai dại gì làm lên 300 hay 400 đối với Mác yêu cầu là 200 phải ko bạn :)

phnam
04/08/07, 12:15 AM
nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2
Nếu em nhớ không nhầm, Vd đối với Mác BT 200 thì cường độ chịu nén của bê tông ở 28 ngày tuổi phải >200kg/cm2 và nhỏ hơn 250kg/cm2.

nbc
04/08/07, 12:20 AM
Vấn đề 1: nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2 là ok :). Riêng nếu đúc trong phòng thí nghiệm thì tính toán để đúc mẫu có cường độ cao hơn yêu cầu khoảng 10% để an toàn.
Vấn đề 2: Mác yêu cầu bao nhiêu thì khi nén mẫu tính ra cường độ đạt được >= là được. Ví dụ Mac yêu cầu là 200 thì mẫu nén được có cường độ là 200 hay 400 đều được chấp nhận, nhưng chẳng ai dại gì làm lên 300 hay 400 đối với Mác yêu cầu là 200 phải ko bạn :)

Vấn đề CẤP và MÁC BTXM hiện nay đại đa số các KSXD chưa hiểu đúng. Cách mà nguyen00x3 nêu chỉ là cách hiện nay thường sử dụng trong thực tế XD ở nước ta, không phù hợp với TCXDVN 239:2006 Bê tông nặng - Chỉ dẫn đánh giá cường độ trên kết cấu công trình

Link cần xem (tải Tiêu chuẩn ở trang sau):

http://tieuchuan.xaydung.gov.vn/TCXDVN/TCXDVN.NSF/START?openframeset

nguyen00x3c
04/08/07, 01:11 AM
Đúng là nếu theo tiêu chuẩn trên thì em nhầm thiệt. Và đúng là thực tế ngành XD nước ta đang quen suy nghĩ về Mac khác với tiêu chuẩn.
Theo tiêu chuẩn thì M300, chỉ cần Rtb (MPa) >= 0.9x30x0.778=21MPa là đạt rồi (tất nhiên phải thỏa điều kiện Rmin)
Trong khi thực tế hiện nay, nếu M300 là Mác yêu cầu thì kết quả nén mẫu trung bình phải đạt từ 30MPa trở lên
@phnam: anh ko thấy giới hạn trên của cường độ nén khi tính để tìm Mác BT trong TCXDVN 239:2006 . Với lại ở đây anh đang nói ngoài hiện trường (theo câu hỏi của yeucuocsong), có lẽ sửa lại là Cường độ yêu cầu thì đúng hơn nhỉ (ví dụ Ryc sau 3 ngày = 85% Mác BT để có thể căng cáp).

hpn
08/09/07, 01:05 AM
Vấn đề CẤP và MÁC BTXM hiện nay đại đa số các KSXD chưa hiểu đúng. Cách mà nguyen00x3 nêu chỉ là cách hiện nay thường sử dụng trong thực tế XD ở nước ta, không phù hợp với TCXDVN 239:2006 Bê tông nặng - Chỉ dẫn đánh giá cường độ trên kết cấu công trình

Link cần xem (tải Tiêu chuẩn ở trang sau):

http://tieuchuan.xaydung.gov.vn/TCXDVN/TCXDVN.NSF/START?openframeset

Theo em TCXDVN 239:2006 là dùng để Chỉ dẫn đánh giá cường độ bêtông trên kết cấu công trình, nghĩa là xem chất bêtông thực tế trên kết cấu có đạt yêu cầu hay không so với Mac thiết kế. Trong tiêu chuẩn cũng ghi rõ là "Làm cơ sở để đánh giá sự phù hợp và nghiệm thu đối với kết cấu và bộ phận kết cấu của các công trình mới xây dựng so với thiết kế ban đầu hoặc so với tiêu chuẩn hiện hành (trong trường hợp không thực hiện được việc kiểm tra chất lượng bêtông trên mẫu đúc hoặc có nghi ngờ về chất lượng trong quá trình thi công)" (em trích nguyên văn). Như vậy nếu có kết quả nén mẫu đúc đủ tin cậy thì không cần dùng đến tiêu chuẩn này.

Vấn đề 1: nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2 là ok :).

Như vậy bạn nguyen00x3c không hoàn toàn sai khi nói vậy vì bạn đang đánh giá cường độ theo mẫu đúc chuẩn (15x15x15cm). Theo TCVN 3118:1993, để đánh giá cường độ của mẫu đúc cần 3 mẫu (1 tổ mẫu). Cường độ nén của loại bêtông đó là trung bình số học của 3 kết quả thử trên 3 viên mẫu nếu không có viên nào lệch quá 15% so với cường độ nén của viên mẫu trung bình. Nếu một trong hai viên có sự chênh lệch quá 15% so với cường độ nén của viên mãu trung bình thì bỏ cả hai kết quả lớn nhất và nhỏ nhất, cường độ của viên mẫu còn lại là cường độ nén cần tìm. Như vậy, nếu BT yêu cầu M400 (bây giờ là M40 mới chính xác) thì cường độ nén của mẫu đúc >=400daN/cm2 (hay >=40Mpa) là đạt.

Riêng nếu đúc trong phòng thí nghiệm thì tính toán để đúc mẫu có cường độ cao hơn yêu cầu khoảng 10% để an toàn.
Cái này thì có lẽ bạn nhớ chưa được chính xác lắm. Không phải đúc trong phòng thí nghiệm mà là khi thiết kế cấp phối, lchọn thành phần cấp phối nào có cường độ nén của mẫu thử vượt mác thiết kế 10% đối với trạm trộn cân đong tự động, 15% đối với trạm trộn cân đong thủ công (Sách "Chỉ dẫn kỹ thuật chọn thành phần bêtông các loại", NXB Xây dựng,2000, trang 24, mục 6.7.1).

Như vậy, nếu là kết quả nén trên mẫu đúc thì đúng như bạn nguyen00x3c đã nói, mác yêu cầu bao nhiêu thì khi nén mẫu có cường độ >= là được. Còn cường độ bêtông yêu cầu Ryc=0,778M chỉ áp dụng đối với bêtông trên kết cấu công trình (xác định bằng phương pháp khoan hoặc không phá hủy).
Ngược lại, khi có kết quả nén mẫu bêtông chuẩn thì kết luận bêtông đó đạt mác bao nhiêu? Như ta đã biết, BT có các Mac thông dụng là 10,15,20,25,30,35,40.... Giả sử nếu kết quả nén có 20<=Rn<25 Mpa thì có thể kết luận loại bêtông đó đạt mác 20 (giống như bạn phnam đã nói). Các mác khác tương tự.

Trên đây là một vài suy nghĩ của em về vấn đề Mác bêtông theo cường độ chịu nén. Đây là vấn đề đang rất được quan tâm vì rất dễ nhầm lẫn. Rất mong thầy NBC (là một chuyên gia về bêtông) và các bạn cùng trao đổi thêm.

nguyen00x3c
08/09/07, 10:34 AM
Rất cám ơn anh hpn. Nhờ bài viết trên của anh mà em mở mang thêm tầm mắt. Mong anh tham gia tích cực hơn ;)

hpn
10/09/07, 11:45 AM
Rất cám ơn anh hpn. Nhờ bài viết trên của anh mà em mở mang thêm tầm mắt. Mong anh tham gia tích cực hơn ;)

Đây là diễn đàn chung của mọi thành viên mà, mình sẽ cố gắng tham gia tối đa trong phạm vị hiểu biết của mình.

gatrongcodo
14/01/08, 02:46 PM
Theo mình được biết, người ta còn cho phép độn đá hộc vào bê tông, vậy là vì sao? Dmax của cốt liệu được quy định dựa trên kích thước của cấu kiện, phương pháp thi công và nguồn vật liệu địa phương. Đó chỉ là trên dự toán giấy tờ, thực tế thi công cho phép người ta sử dụng nhiều loại đá kích cỡ khác nhau miễn là đạt Mac. 1kg giấy và 1 kg sắt, cái nào nặng hơn?

chhung
13/03/08, 11:16 AM
Theo mình được biết, người ta còn cho phép độn đá hộc vào bê tông, vậy là vì sao? Dmax của cốt liệu được quy định dựa trên kích thước của cấu kiện, phương pháp thi công và nguồn vật liệu địa phương. Đó chỉ là trên dự toán giấy tờ, thực tế thi công cho phép người ta sử dụng nhiều loại đá kích cỡ khác nhau miễn là đạt Mac. 1kg giấy và 1 kg sắt, cái nào nặng hơn?

- Theo mình biết độn đá hộc vào trong BT đó chỉ là phương thức các nhà thi công áp dụng để các lợi cho họ, chứ chẳng có quy trình, tiêu chuẩn nào cho phép như vây?
- Khi thiết kế một thành phần cấp phối BTXM, các chỉ tiêu cơ lý và thành phần hạt của vật liệu đầu vào phải đạt yêu cầu (theo 22 TCVN 7570:2006) mới được áp dụng.
- 1kg giấy và 1kg sắt chúng có cùng khối lượng theo mình nghĩ chúng sẽ nặng như nhau.Ý kiến của các huynh thế nao?
- Mình có thắc mắc này có huynh cùng trao đổi nhé: cường độ BTXM lấy tuổi 28 ngày làm chuẩn, như vậy nếu nén mẫu khác tuổi 28 ngày thì hiện nay dùng cách quy đổi nào cho gần chính xác với thực tế nhất. Các huynh cho mình ý kiến nhe!Xin cảm ơn!

hpn
14/03/08, 12:37 AM
Theo mình được biết, người ta còn cho phép độn đá hộc vào bê tông, vậy là vì sao? Dmax của cốt liệu được quy định dựa trên kích thước của cấu kiện, phương pháp thi công và nguồn vật liệu địa phương.

Đối với bêtông khối lớn và không cần cường độ cao thì việc độn đá hộc vào rất có lợi, vừa giảm được lượng dùng ximăng (kinh tế) vừa làm giảm nhiệt thủy hóa (giúp bêtông khối lớn không bị nứt). Chính vì vậy, đối với bêtông thủy công sau này người ta dùng bêtông đầm lăn và bêtông lạnh Dmax đến 150mm, lượng dùng xi măng rất ít (<150kg/m3).

Đó chỉ là trên dự toán giấy tờ, thực tế thi công cho phép người ta sử dụng nhiều loại đá kích cỡ khác nhau miễn là đạt Mac. 1kg giấy và 1 kg sắt, cái nào nặng hơn?

Làm gì cũng phải tiến hành thí nghiệm kiểm tra trước, không thể dùng cấp phối tùy ý được. Lúc trước mình cũng làm thử thí nghiệm phối hợp các cỡ đá khác nhau và tạo được bêtông mác khá cao (trên 35Mpa) mà không dùng phụ gia. Tuy nhiên, làm như thế thì phức tạp, mất thời gian và mình nghĩ sẽ khó thanh toán được vì không theo định mức nào cả, khó duyệt hồ sơ.

1kg giấy và 1kg sắt chúng có cùng khối lượng theo mình nghĩ chúng sẽ nặng như nhau.Ý kiến của các huynh thế nao?

Cái này theo mình hiểu là bạn [B]gatrongcodo nói về mác bêtông đấy, ý bạn miễn là bêtông đạt mác thôi còn cấp phối thế nào cũng được.

- Mình có thắc mắc này có huynh cùng trao đổi nhé: cường độ BTXM lấy tuổi 28 ngày làm chuẩn, như vậy nếu nén mẫu khác tuổi 28 ngày thì hiện nay dùng cách quy đổi nào cho gần chính xác với thực tế nhất. Các huynh cho mình ý kiến nhe!Xin cảm ơn!

Quy phạm hiện nay không cho phép quy đổi bạn ạ, phải nén đúng ngày để biết chính xác cường độ. Còn để tham khảo (chỉ tham khảo thôi, không có tính pháp lý) thì đối với bêtông không phụ gia, Viện khoa học công nghệ xây dựng có đưa ra hệ số như sau (Sách "Chỉ dẫn kỹ thuật chọn thành phần bêtông các loại", Bộ XD):

Ngày tuổi (t) 3 7 14 21 28 60 90 180
Rt/R28 0,5 0,7 0,83 0,92 1 1,10 1,15 1,2

Mình thì nghiệm thử thì thấy các hệ số này cũng tương đối sát với thực tế.
Với bêtông có dùng phụ gia thì sách này cũng có đưa ra hệ số tham khảo nhưng theo mình là không chính xác lắm vì có rất nhiều loại phụ gia của nhiều hãng với các tính năng rất khác nhau nên không thể có chung một hệ số được. Với bêtông dùng phụ gia thì bắt buộc bạn phải TN cụ thể.

Mời cả nhà cùng trao đổi thêm.

chhung
14/03/08, 08:16 AM
Cảm ơn bạn hpn đã cho ý kiến.
Mình được biết có hai cách quy đổi:
- theo công thức logarit R28 = lg(28)/lg(t)*Rt (nhưng hiện nay dường như không dùng do cho KQ không chính xác)
- quy đổi theo hệ số Rn = Rt/kt (như bạn hpn nói)
Mình còn được biết thêm công thức: R28 = Rt/(0,37*lg(t)+0,5) không biết có được dùng hay không.Huynh nào biết thì cho ý kiến nhé.
Anh em ai biết quy trình nào có công thức tính Moduyn đàn hồi của thép và Bêtông bằng thí nghiệm trực tiếp trên mẫu thử cho mình xin với. (không thì cho mình biết công thức tính với cũng đươc).

nguyenlan
15/03/08, 05:21 PM
- theo công thức logarit R28 = lg(28)/lg(t)*Rt (nhưng hiện nay dường như không dùng do cho KQ không chính xác)
Mình còn được biết thêm công thức: R28 = Rt/(0,37*lg(t)+0,5) không biết có được dùng hay không.Huynh nào biết thì cho ý kiến nhé.
Anh em ai biết quy trình nào có công thức tính Moduyn đàn hồi của thép và Bêtông bằng thí nghiệm trực tiếp trên mẫu thử cho mình xin với. (không thì cho mình biết công thức tính với cũng đươc).

- Trong qui trình ACI- Building design code và AASHTO-LRFD Bridge design specification có công thức tính mô đun đàn hồi bê tông Fc từ cường độ nén 28 ngày f'c.
- Bạn xem qui trình về thép AISC-LRFD (Viện công trình thép Hoa kỳ ) chắc có công thức liên hệ tương tự.

missone's
15/03/08, 10:05 PM
Có phải ý thầy Nguyenlan muốn nói đến CT này không ạ?
(Em không biết chèn công thức ở đâu nên...:smi12:) - em upload mãi mà hok được nên đành dùng hạ sách này vậy:
http://www.4shared.com/file/40866776/30a581e9/CT_online.htmlhttp://www.4shared.com/file/40866776/30a581e9/CT_online.html
Thầy chịu khó giùm nha!

phnam
15/03/08, 11:15 PM
Chắc bạn nhắc đến công thức này. Mô đun đàn hồi của bê tông thông qua cường độ chịu nén của bê tông ở 28 ngày (f'c) và trọng lượng riêng của bê tông (gamaC):
E = 0.043x(gamaC)^1.5xsqrt(f'c)

missone's
16/03/08, 12:01 AM
Chắc bạn nhắc đến công thức này. Mô đun đàn hồi của bê tông thông qua cường độ chịu nén của bê tông ở 28 ngày (f'c) và trọng lượng riêng của bê tông (gamaC):
E = 0.043x(gamaC)^1.5xsqrt(f'c)
Uh- But mình muốn hỏi thêm là có phải "gamaC" lấy bằng 2,45kg/m3 ko?
Thanks nha!

nbc
16/03/08, 12:05 AM
Uh- But mình muốn hỏi thêm là có phải "gamaC" lấy bằng 2,45kg/m3 ko?
Thanks nha!

Ấy chết, sao lại có loại bêtông gì mà 1 m3 chỉ nặng có 2,45 kg thế missone's! :smi12:

Thêm chút: ở ta thường dùng đơn vị g/cm3 hoặc tấn/m3 cho khối lượng thể tích; tuy nhiên trong các chương trình và công thức của Mỹ lại hay dùng đơn vị kg/m3 - mọi người lưu ý chuyển đổi ra đơn vị cho chính xác nhé! Sai một ly là đi một dặm đấy! :smi1:

missone's
16/03/08, 09:51 AM
Ấy chết, sao lại có loại bêtông gì mà 1 m3 chỉ nặng có 2,45 kg thế missone's! :smi12:

Thêm chút: ở ta thường dùng đơn vị g/cm3 hoặc tấn/m3 cho khối lượng thể tích; tuy nhiên trong các chương trình và công thức của Mỹ lại hay dùng đơn vị kg/m3 - mọi người lưu ý chuyển đổi ra đơn vị cho chính xác nhé! Sai một ly là đi một dặm đấy! :smi1:
Dạ cảm ơn thầy- em xin ghi nhớ ạ!
Phải là 2450kg/m3 thầy nhỉ!:smi63:

hpn
17/03/08, 12:22 AM

Như mình đã viết hôm trước thì bạn có thể dùng bất cứ công thức nào để tham khảo, còn về tính pháp lý (tức là in phiếu kết quả, đóng dấu LAS của phòng thí nghiệm) thì không được bạn ạ. Quá trình phát triển cường độ của bêtông rất phức tạp và khác nhau đối với mỗi loại bêtông. Bạn thấy là ngay cả trong một tổ mẫu thì cường độ của các mẫu vẫn khác nhau. Do đó, để biết chính xác cường độ bêtông ở ngày tuổi nào thì phải nén đúng ngày tuổi đó, không thể dùng công thức toán học để quy đổi được.

P/S: từ năm 2002 (mình nhớ không chính xác lắm, 2001 hay 2002 gì đấy) trở về trước thì vẫn chấp nhận các công thức quy đổi được, nhưng sau này thì không (có lẽ người ta thấy sai số quá lớn nên không cho sử dụng).

HQD
03/04/08, 05:53 PM
Chào các thầy cùng các anh chị: EM có một thắc mắc nhỏ:
Trước đây em thường nghe mọi người thường gọi là Bêtông đá 2x4 ; bê tông đá 4x6 . Nhưng gần đây lại có một số anh chị lại gọi là Bêtông đá 20x40, bê tông đá 40x60 . Vậy thì em nên gọi theo cách nào cho chính xác! Em xin cám ơn!

hpn
04/04/08, 09:56 AM
Trước đây em thường nghe mọi người thường gọi là Bêtông đá 2x4 ; bê tông đá 4x6 . Nhưng gần đây lại có một số anh chị lại gọi là Bêtông đá 20x40, bê tông đá 40x60 . Vậy thì em nên gọi theo cách nào cho chính xác! Em xin cám ơn!

Đá 2x4 nghĩa là Dmin = 2cm, Dmax = 4cm; tương tự đối với đá 1x2, 4x6... Còn đá 20x40 là đổi ra đơn vị mm đó. Chúc HQD học tốt!

kitielily
13/04/08, 09:38 AM

Theo mình thì gọi Bê tông đá 20x40 thì chuẩn hơn, đơn vị mm đó. Vì định mức 2005 ghi vậy mà.

nbc
13/04/08, 02:43 PM

Theo nbc, đá dăm trong BTXM có 1 cấp phối nhất định, có các loại BTXM dùng đá Dmax10, Dmax20, Dmax40... gọi là BTXM mác M... Dmax... theo cách gọi trong ĐM XDCB có lẽ là hợp lý nhất.

limfx
24/08/09, 10:28 AM
Mình đọc trên mạng thấy có nhiều cách đổi từ Mac sang MPa , xin các thầy và các bạn giúp mình với!!!
nguyenviettrung30-11-2004, 02:28 PM
Tôi thấy cần trao đổi một chút:

- Theo các TCVN ,cũng là dịch tù Tiêu chuẩn Liên xô cũ,
+ Mác BT tương úng với xác suất P=0,5.
+ Cường độ tiêu chuẩn úng với xác suất P=0.95,
+ Cường độ tính tóan úng với xác suất P=0,9986.
+ Dùng mẫu vuông 15x15x15 cm.
+ Đơn vị đo là KG/cm2.

Nhu vậy kỹ su thiết kế quan tâm đến Mac BT và Cường độ tính tóan.
Nhà Thầu và Tu vấn giám sát quan tâm đến Mác BT.
Nhà khoa học viết Tiêu chuẩn quan tâm đến cả 3 đại lượng nói trên

- Theo các TC của Pháp như BAEL, BPEL, của Mỹ như ACI và AASHTO, AASHTO LRFD:
+ không có khái niệm mác BT theo cường độ chịu nén
+ dùng fc = cường độ đặc trung BT, ứng với xác suất P=0,95
+ không có khái niệm cường độ tính tóan , nhưng trong công thúc tính duyệt mặt cắt có dùng 0,85 fc
+ dùng mẫu trụ tròn 15x30 cm ( có thể khác đôi chút tùy nước)
+ đơn vị đo là N/mm2 = MPa

- Bây giờ ở Việt nam có khi kỹ sư thiết kế quy định BT cấp 35 MPa theo Tiêu chuẩn Mỹ, Nhà thầu và Tư vấn giám sát muốn dùng khuôn mẫu vuông và chọn cấp phối, nghiệm thu theo kết quả nén mẫu trung bình ( nôm na là xác suất P=0,5), tính theo đơn vị KG/cm2 thì cần chuyển đổi vài lần.
+ đầu tiên là đổi đơn vị, dễ nhất trí rồi, ví dụ gần đúng 35MPa = 350 KG/cm2
+ tiếp theo là đổi xác xuất P=0.95 sang xác xuất P= 0.5. Việc này phải có thí nghiệm và xử lý thống kê vì phụ thuộc trình độ công nghệ của mỗi Nhà thầu và trình độ chung của mỗi quốc gia nữa.Tiêu chuẩn ACI của Mỹ cho công thúc tính cường độ nén trung bình cần có của các mẫu thử (fr) tính suy ra từ trị sô cấp BT (fc) mà Kỹ sư thiết kế yêu cầu. công thúc này đòi hỏi biết hệ số biến sai mẫu thử (phản ánh trình độ công nghệ). có sách cho lấy gần đúng một trị số nào đó chấp nhận được
+ rồi đến việc đổi tù kết quả nén mẫu trụ sang mẫu vuông. Cũng lại cần có thí nghiệm tại dụa án với đúng cấp phối đang xét, xây dựng đường cong quan hệ giữa cường độ vuông và cường độ lăng trụ. Sau đó mới suy diễn được. lại cũng ci\í sách cho trị số gần đúng để dùng tạm.

Vậy là tổng hợp lại, nếu gần đúng thì nhân với hệ sô 13 là gần đúng,nếu quyết tâm không làm thí nghiệm. Ví dụ
- cấp BT 35 MPa (mẫu trụ, xác suất 0.95) có thể đổi gần đúng thành mác BT 450 KG/cm2 (mẫu vuông, xác suất 0,5)

xin các bạn thảo luận thêm

Nguyễn viết Trung

timosi™
24/08/09, 11:31 AM
@limfx: Bạn thắc mắc gì từ lời nói thầy Trung, có thể nói rõ đc không? Mình chưa hiểu bạn hỏi gì?

limfx
24/08/09, 01:31 PM
Thầy Trung nói chung chung không rõ, theo mình thì sự sai khác ở đây thông thuờng như thực tế nguời ta qui đổi từ mẫu trụ 15x30 sang mẫu lập phuơng 15x15 với diện tích nén thay đổi (pi()*15^2/4) sang 15*15 là 1.273 nhưng không kể đến sự sai khác về chiều cao mẫu trụ so với mẫu lập phuơng . Tức là 35M (mẫu trụ) sẽ tuơng ứng với 350*1.273~450KG/cm2 ( mẫu lập p). Vậy còn thiếu sót chăng ? Help me!!

nbc
24/08/09, 03:25 PM
Thầy Trung nói chung chung không rõ, theo mình thì sự sai khác ở đây thông thuờng như thực tế nguời ta qui đổi từ mẫu trụ 15x30 sang mẫu lập phuơng 15x15 với diện tích nén thay đổi (pi()*15^2/4) sang 15*15 là 1.273 nhưng không kể đến sự sai khác về chiều cao mẫu trụ so với mẫu lập phuơng . Tức là 35M (mẫu trụ) sẽ tuơng ứng với 350*1.273~450KG/cm2 ( mẫu lập p). Vậy còn thiếu sót chăng ? Help me!!

Theo nbc có lẽ bạn chưa hiểu ý GS phân tích sự khác biệt giữa cấp và mác của BTXM. Ở trong bàn luận trên, GS đã đổi từ "cấp BT 35 MPa (mẫu trụ, xác suất 0.95)" sang "mác BT 450 KG/cm2 (mẫu vuông, xác suất 0,5)".

Với cả mẫu nén hình trụ hay mẫu lập phương, giá trị cường độ nén (đơn vị MPa hoặc KG/cm2 hay DaN/cm2) đều là kết quả của việc lấy lực phá hoại mẫu chia cho diện tích mẫu rồi.

timosi™
24/08/09, 03:41 PM
Bài ấy của giáo sư viết ra để giải thích cho vấn đề chuyển đổi số liệu đễ nhập vào các phần mềm tính kết cấu đó bạn ạ, điển hình là SAP2000 để có thể tính ra cốt thép đúng theo tiêu chuẩn VN.

bkdn_x3
25/08/09, 08:06 AM
Chào các bạn mình xin đc hỏi:
Chỗ mình có đổ bt rãnh M150 sỏi sạn (kích cỡ có thể là 4x6)
Loại này có đem vào phòng thí nghiệm thiết kế cấp phối không hay chỉ làm theo theo định mức ??
Ai có định mức loại bt sỏi sạn này , cho mình với ,mình có tìm trên mạng nhưng không tìm ra
thanks