PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Sơ đồ đàn hồi, sơ đồ dẻo?

vqhdn
03/08/07, 08:55 AM
Mình yếu môn kết cấu.Xin các huynh chỉ giáo :
Khi tính nội lực trong dầm chính và dầm phụ,trong giáo trình người ta tính theo 2 sơ đồ : sơ đồ đàn hồi, sơ đồ dẻo.
Muốn khai báo tính nội lực trong các phần mềm tính kết cấu chắc chắn chúng ta phải hiểu bản chất của 2 sơ đồ này.
Vậy sơ đồ đàn hồi, sơ đồ dẻo là như thế nào để dẫn đến các công thức tính nội lực?ví dụ minh hoạ?
Xin cám ơn các huynh!!!

Acquy_Dracula
03/08/07, 11:56 AM
Câu này tôi sẽ trả lời cho ông nhưng để ông bảo vệ qua Bê Tông đã, nói vậy chứ khi nào tôi lên Net qua Yahoo tôi nói dễ hiểu hơn.
Tôi đây chờ các thầy trả lời câu hởi của mình đúng nguyên 1 tháng, và hiện nay vẫn đang chờ nữa.
Tóm Lại: Ông không tôn trọng người trả lời.

phnam
03/08/07, 05:22 PM
Bản và dầm phụ được tính theo sơ đồ khớp dẻo.
Dầm chính được tính theo sơ đồ đàn hồi.
Vì sao lại có sự khác nhau này?
Dầm chính là kết cấu chịu lực chính trên sàn, nó được xem là bị phá hoại khi có sự hình thành khớp dẻo. Do vậy phải tính theo sơ đồ đàn hồi, bảo đảm an toàn cho kết cấu.
Còn với dầm phụ và bản, khi hình thành khớp dẻo thì kết cấu vẫn còn làm việc được, ta tính theo sơ đồ khớp dẻo để tận dụng tối đa khả năng làm việc của kết cấu.

vqhdn
03/08/07, 05:54 PM
Cám ơn các huynh đã chỉ giáo !mong các huynh chỉ cụ thể hơn về tài liệu 2 sơ đồ này!

vqhdn
03/08/07, 06:03 PM
Tóm Lại: Ông không tôn trọng người trả lời.

bạn quockhanhx3c ơi,thật sự mình không có ý "không tôn trọng người trả lời".Bạn trả lời câu hỏi của mình thì mình biết ơn lắm.Nhưng bạn nói là mình "không hiểu gì cả" thì bạn phải chứng minh chứ! mình sai thì bạn chứng minh cái sai của mình .
Chúc bạn sức khỏe!

tdh
04/08/07, 10:28 AM
Bản và dầm phụ được tính theo sơ đồ khớp dẻo.
Dầm chính được tính theo sơ đồ đàn hồi.
Vì sao lại có sự khác nhau này?
Dầm chính là kết cấu chịu lực chính trên sàn, nó được xem là bị phá hoại khi có sự hình thành khớp dẻo. Do vậy phải tính theo sơ đồ đàn hồi, bảo đảm an toàn cho kết cấu.
Còn với dầm phụ và bản, khi hình thành khớp dẻo thì kết cấu vẫn còn làm việc được, ta tính theo sơ đồ khớp dẻo để tận dụng tối đa khả năng làm việc của kết cấu.

Mình xin được bổ sung .
Phá hoại dẽo sẽ xảy ra khi vùng bê tông chịu nén đạt đến cường độ chịu nén và cốt thép đạt đến cường độ chịu kéo (Gần như đồng thời ) ,do đó tính theo sơ đồ dẽo sẽ tận dụng được khả năng chịu lực của cả cốt thép và của bê tông --> tiết kiệm thép (Vấn đề kinh tế cũng rất quan trọng) ,vấn đề còn lại thì như bác Nam đã nói ,khi xảy ra phá hoại dẽo,do bản và dầm phụ nằm trên dầm chính nên kết cấu chưa bị phá hoại hoàn toàn(Kết cấu ở đây là sàn BTCT) .
Còn khi tính dầm chính ,do đây là kết cấu chịu lực chính nên thoáng một chút -->tính theo sơ đồ đàn hồi ,sẽ tốn thép hơn nhưng an toàn hơn.
Tài liệu thì bạn có thể tham khảo cuốn Thiết kế sàn BTCT toàn khốituy nhiên theo mình nhớ thì trong cuốn này họ tính cả dầm phụ và dầm chính theo sơ đồ đàn hồi .
Để tính theo sơ đồ dẻo bạn cần tính toán thông số Alpha và so sánh với Alpha dẽo = 0.3 (hoặc 0.255 tùy theo MAC bê tông - bạn xem trong tài liệu trên sẽ có hướng dẫn chọn Alpha dẽo để tính cho sơ đồ dẽo).
Để tính theo sơ đồ đàn hồi bạn xem tài liệu trên luôn ,trong đó toàn tính theo sơ đồ đàn hồi mà !
Mình nhớ là vậy ,chúc bạn thành công!

vqhdn
04/08/07, 03:55 PM
Thank you tdh!
Những ý kiến của các bạn sẽ làm mình không nợ môn bêtông.