PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Xin bài giảng nền móng thầy Lê Xuân Mai

hamchoi
30/01/10, 11:56 PM
Mấy hôm nay đi học thầy Mai có các slides dạy môn nền móng. Nó là bài giảng và cũng là bài hướng dẫn Đồ án.Bạn nào có thì post để ae học với nghen!

bk_9xpro
30/08/11, 03:53 PM
mình cũng đang cần nhưng kiếm mãi trên mạng ko có,ngoài quán photo bán đền 31k luôn

phuocbkdn07
05/09/11, 12:07 AM
mình cũng đang cần nhưng kiếm mãi trên mạng ko có,ngoài quán photo bán đền 31k luôn

đầu tư cho giáo dục là SIÊU LỢI NHUẬN bạn ak, hãy mua mà học đi, lên chuyên ngành mà không có sách thì ko hay lắm,
CHúc bạn thành công!!!

annam
16/12/11, 12:31 AM
đầu tư cho giáo dục là SIÊU LỢI NHUẬN bạn ak, hãy mua mà học đi, lên chuyên ngành mà không có sách thì ko hay lắm,
CHúc bạn thành công!!!
thằng này đần mà tỏ vẻ nguy hiểm.em cần xem lại mình đi đừng ăn noí như vậy nhé.

475410
16/12/11, 08:14 AM
Mấy hôm nay đi học thầy Mai có các slides dạy môn nền móng. Nó là bài giảng và cũng là bài hướng dẫn Đồ án.Bạn nào có thì post để ae học với nghen!

Đây là bài giảng nền móng của thầy Lê Xuân Mai,bạn có thể lấy về mà dùng
do nhiều quá nên mình chia ra 2 phần
.:M032:

475410
16/12/11, 08:21 AM
Còn đây là phần 2.Và thêm sách nền móng của thầy khác

passers
19/12/11, 10:45 AM
Đây là bài giảng nền móng của thầy Lê Xuân Mai,bạn có thể lấy về mà dùng
do nhiều quá nên mình chia ra 2 phần
.:M032:
Bài giảng này cũ rùi.Giờ thầy dùng bài giảng mới xuất bản 2010 kia.

bido2005
05/03/12, 03:18 PM
Gửi các bạn đang & sắp làm đồ án nền móng
Làm đồ án các bạn theo sát sườn bài trong giáo trình của thầy Mai viết rất rõ, bên cạnh các bạn tham khảo thêm TCVN 45-78 để đánh giá các chỉ tiêu cơ lý đất cho chuẩn. Để thuận lợi cho việc làm đồ án của các bạn, tôi xin post lên một số tư liệu cho các bạn nghiên cứu mà mình đã chỉnh sửa theo TC mới, lưu ý khi viết công thức phải theo giáo trình mới của thầy (file excel các bạn nhập số liệu vào máy tự tính kết quả, còn file word dùng để viết thuyết minh). Chúc các bạn thành công

vantuyenxd
08/03/12, 10:37 PM
(file excel các bạn nhập số liệu vào máy tự tính kết quả, còn file word dùng để viết thuyết minh) mà có thấy cái file nào đâu ?

chicuong.qb
20/04/12, 10:38 PM
Như anh 475410 này hay nè. Ai có thì post lên, không có cứ lên chửi nhau ko ah. Thank a nha!

Bài viết không dấu

toanvien
31/05/12, 03:43 PM
chao thay co va cac ban nha! cho em hoi trong khi tinh chieu cao dai coc vi sao tinh theo dk: h >= 0,7 hmin?
Khi tinh lun mong coc thi ung suat gay lun nho hon ung suat ban than co dung khong ah??? mi nguoi tra loi em voi nha!
em xin cam on

toanvien
31/05/12, 03:49 PM
Chào thầy cô và các ban! Cho em hỏi khi tính chiều cao đài cọc vì sao tính theo điều kiện: h >= 0,7 hmin?
Trong đồ án nền móng thầy Mai hướng dẫn khi em tính lún móng cọc thì ứng suất gây lún lại nhỏ hơn ứng suất bản thân đúng không ak?
Mọi người trả lời giúp em với. Em xin cảm ơn !!!

Dragon_pvh
31/05/12, 06:06 PM
Chào thầy cô và các ban! Cho em hỏi khi tính chiều cao đài cọc vì sao tính theo điều kiện: h >= 0,7 hmin?

Vì sao phải thõa mãn công thức đó thì bạn nên xem trong sách Nền và móng của tác giả Phan Hồng Quân nó đã được chứng minh.

Trong đồ án nền móng thầy Mai hướng dẫn khi em tính lún móng cọc thì ứng suất gây lún lại nhỏ hơn ứng suất bản thân đúng không ak?
Mọi người trả lời giúp em với. Em xin cảm ơn !!!

Ứng suất gây lún nó do tải trọng ngoài gây ra càng xuống sâu áp lực gây lún càng giảm
Úng suất bản thân là do trọng lượng bản thân của đất gây ra càng xuống sâu ứng suất nó càng tăng
Do vậy cái nào lớn hơn cái nào còn phụ thuộc vào độ sâu của điểm cần tính ứng suất. Dựa vào biều đồ ứng suất của chúng khi tính lún cho cọc thì sẽ nhận ra được điều này.

toanvien
01/06/12, 08:32 PM
Em xin cảm ơn ! Móng của em chọn cọc 8m, kích thước đài 1,6x1,6m nhưng khi tinh lún thì ứng suất gay lún nhỏ hơn ứng suất bản thân. Em chọn lại đài 1,5x1,5m vẫn vậy . Cho em hỏi là như vậy thì không cần tính lún phải không ak?

Dragon_pvh
01/06/12, 09:43 PM
Em xin cảm ơn ! Móng của em chọn cọc 8m, kích thước đài 1,6x1,6m nhưng khi tinh lún thì ứng suất gay lún nhỏ hơn ứng suất bản thân. Em chọn lại đài 1,5x1,5m vẫn vậy . Cho em hỏi là như vậy thì không cần tính lún phải không ak?
Tại sao khi ứng suất gây lún nhỏ hơn ứng suất bản thân thì không cần phải tính lún?? Một sự nhầm lẫn nghiêm trọng đấy bạn ạ.
Móng cọc chỉ không lún khi ứng suất trung bình đáy móng quy ước nhỏ hơn ứng suất bản thân của đất tại đáy móng quy ước.

websitecongnghe
01/06/12, 09:46 PM
Cảm ơn bạn nhiều nhe thi cong dien (http://thicongdien.com.vn) ah
Minh đang cần lắm hihih

toanvien
02/06/12, 05:27 PM
Cảm ơn Dragon_pvh nha! Vậy thì phải làm thế nào cho đúng. Khi ứng suất gây lún nhỏ hơn ứng suất bản thân thì vẫn phải tính lún bình thường được không? Mọi người giúp em với, em tính tới đây là dừng không biết giải quyết sao nữa ak???????????

Dragon_pvh
02/06/12, 05:40 PM
Cảm ơn Dragon_pvh nha! Vậy thì phải làm thế nào cho đúng. Khi ứng suất gây lún nhỏ hơn ứng suất bản thân thì vẫn phải tính lún bình thường được không? Mọi người giúp em với, em tính tới đây là dừng không biết giải quyết sao nữa ak???????????
Mình giải thích vậy rùi mà bạn không hiểu à, Bạn mang cuốn Cơ học đất của tác giả Lê Xuân Mai ra mà đọc phần áp lực gây lún ở chương III ý, sẽ hiểu rõ hơn.
Ứng suất gây lún tại đáy móng nhỏ hơn ứng suất bản thân của đất vẫn tính lún bình thường.OK

toanvien
02/06/12, 06:16 PM
Ukm! Mình xin cảm ơn bạn nha! Lần trước mình để vậy nhưng khi lên thông đồ án thầy Mai lại gạch,

toanvien
02/06/12, 06:19 PM
Chào mọi người! Mình đang làm đồ án nền móng thầy Mai, khi tính Rtc thầy không cho chiều cao công trình vậy không có tỷ số L/H để tra m2, vậy phải lấy m2 bằng bao nhiêu ak??/

Dragon_pvh
02/06/12, 06:41 PM
Chào mọi người! Mình đang làm đồ án nền móng thầy Mai, khi tính Rtc thầy không cho chiều cao công trình vậy không có tỷ số L/H để tra m2, vậy phải lấy m2 bằng bao nhiêu ak??/

không có tỷ số L/H để tra hệ số m2 thì lấy m2=1.

bedautykem
14/06/12, 03:54 PM
thank kiến thức không bao giờ cũ cả, chỉ hình thức thôi bạn à.

nguyencanhsangk
04/07/12, 11:24 AM
các bac cho minh hỏi nền móng : tính đọ lún móng mà không vẽ đường cong nén lún ,mà dựa vào hệ số nén lún a .ta chọn hệ số a0 cho từng lớp phân tố như thế nào?

dicaydeokinh
04/07/12, 03:23 PM
Ui bạn ơi đầu tư mua cuốn sách do ông Mai viết đi chứ sau này bạn lên bảo vệ không đúng sách ông soạn là bị " -100 " điểm đó. hiii

Dragon_pvh
04/07/12, 04:26 PM
các bac cho minh hỏi nền móng : tính đọ lún móng mà không vẽ đường cong nén lún ,mà dựa vào hệ số nén lún a .ta chọn hệ số a0 cho từng lớp phân tố như thế nào?

Hệ số nén lún a được cho ứng với tầng khoảng tải trọng a(0-1); a( 1-2); a(2-4)…. Bạn căn cứ vào giá trị áp lực gây lún để chọn hệ số nén lún a. Áp lực gây lún nằm trong khoảng gia tải nào thì hệ số nén lún đượ lấy trong khoảng đó, vì trọng một khoảng tải trọng hệ số nén lún của đất xem như không đổi.