PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tổng hợp các câu hỏi về nền móng?

Acquy_Dracula
09/08/07, 04:33 PM
1. Tại sao tăng chiều sâu chôn móng thì độ lún giảm?
2. Không cần làm lớp đệm móng được hay không?
3. Khi đào hố móng có diện tích lớn mà người công nhân lỡ tay dùng máy đào sâu hơn mặt phẵng đáy móng 1 hố to Sâu.rộng.cao (cm) = 30.60.80 thì ta xử lý sai sót này như thế nào.??
4. khi đóng cọt mà đơn vị thi công đóng cọc không đúng , ví dụ thiết kế đóng cọc vuông góc với mặt đất mà lỡ đóng nghiêng 30 độ so với phương thẳng đứng thì làm sao?

Mời mọi người tiếp tục thêm vào thư viện...

harryhoa
28/09/07, 11:09 AM
Cậu có thể trả lời các câu hỏi thư 3 và 4 được không vậy.Mình đang làm đồ án nền móng.
Chừng làm xong mình sẽ giữ lên cho. Nên chia sẽ những kinh nghiệm khó khăn nhất của mình cho mọi người rồi có ngày chúng ta sẽ nhận lại .
i need help by you.

white egret
06/10/07, 11:10 AM
3. Về kỹ thuật thi công thì hố móng chỉ được đào bằng máy đến cách đáy móng >20cm, sau đó công nhân sẽ làm phần còn lại. Nếu như máy đã đào sâu hơn thì toàn bộ đất được hốt lên, vệ sinh sạch sẽ, khi đổ BT đệm cần tính toán thêm vào để lấp luôn mấy chỗ này.
4. Đóng cọc mà sai số lớn hơn sai số cho phép thì có thể: bỏ luôn, hoặc rút lên đóng lại. (Thực tế thi công cọc đóng bạn đừng có nghĩ đến việc tính toán lại, vì đề nghị thay đổi thiết kế khó khăn lắm)

hightland
17/11/07, 04:07 PM
Các bạn ơi! Mình đang làm đồ án Nền móng cả 2 phương án : Móng cọc và móng cọc khoan nhồi chuẩn bị để bảo vệ.Vậy bạn nào có thể cho mìh những câu hỏi và trả lời về vấn đề thường gặp trong bảo vệ đồ án Nền móng không ??
Xin cảm ơn rất nhiều
Vaf thời gian minh bảo vệ cũng gần rồi mong các bạn lưu tâm giúp đỡ.Xin chân thành cảm ơn!

vqhdn
23/11/07, 02:22 PM
Các bạn ơi! Mình đang làm đồ án Nền móng cả 2 phương án : Móng cọc và móng cọc khoan nhồi chuẩn bị để bảo vệ.Vậy bạn nào có thể cho mìh những câu hỏi và trả lời về vấn đề thường gặp trong bảo vệ đồ án Nền móng không ??
Xin cảm ơn rất nhiều
Vaf thời gian minh bảo vệ cũng gần rồi mong các bạn lưu tâm giúp đỡ.Xin chân thành cảm ơn!
Cơ sỏ nào để chọn phương án cọc đóng hoặc cọc khoan nhồi?(kinh tế, môi trường, công nghệ, khai thác...)
Sự khác nhau giữa cọc đài cao và cọc đài thấp?(sự làm việc của kết cấu, yêu cầu mỹ quan..)
Yêu cầu khoảng cách giữa các cọc, lý do? (hiệu ứng nhóm cọc)
...
Cho mình hỏi luôn : Khi đóng cọc btct mà xảy ra hiện tượng gãy cọc thì xử lý như thế nào?
Quá trình nối cọc trong giai đoạn nào? Xin cám ơn!

harryhoa
14/12/07, 07:44 PM
Hồi sáng đi coi thầy bảo vệ nền móng, em thấy thầy la là tại sao chôn đài quá sâu vậy. khi em tính hmin chỉ được 0.7 m, mà em chọn chôn tới 1,2 m, các anh ơi giúp em trả lời câu hỏi đó với các anh và các thầy cô, em kô biết làm sao biện hộ đây, bye gời sửa kô kịp rồi, vì ngày mốt là em bảo vệ rồi. Cảm ơn đã đọc bài của mình.:smi33:

HQD
14/12/07, 10:21 PM
Bởi vì Độ sâu chôn đài phải đủ đển đảm bảo chiều cao đài khi tính toán thiết kế (độ sâu ngàm cọc ,... ) + hệ thống dầm giằng phía trên . (Và phải đảm bảo độ sâu chôn để có thể giả thiét tính toán theo móng cọc đài thấp.)
(Bạn nên xem lại sách nền móng của mấy thầy , chác là còn nhiều lí do nữa .. . .

harryhoa
15/12/07, 01:29 AM
nhưng vậy cũng kô tới 1,2 m anh ơi, làm sao đây em đang rối lắm rồi, có nên sửa kô? mong các thầy cô và các anh trong diễn đàn giúp đỡ. thanks rất nhiều

HQD
15/12/07, 12:34 PM
Nếu bạn xem xét lại mà thấy thừa quá nhiều thì có thể chỉnh lại một tí , nhưng mình nghĩ cũng không cần thiét . Bạn xem lại thử bạn thiết kế đài cao bao nhiêu ( độ sâu ngàm cọc + lớp bêtông phía trên thì chắc cũng gần 0.7m cộng với:
+ chiều cao bố trí hệ thống dầm giằng (phụ thuộc vào tải trọng ngang và mômen của bạn có lớn hay không )
+ Mặt sàn (phía trong),lớp đát phủ ở phía trên (bên ngoài) -chóng va đạp và thẫm mỹ -
(nói chung còn phụ thuộc vào thiết kế các bộ phận trên móng )
Chắc cũng gần 1.1 đến 1.2 m rồi.

harryhoa
15/12/07, 10:47 PM
cảm ơn ban, nhưng ý thứ 3 của bạn mìn chưa hiểu rõ bạn ah, bạn có thể giải thích dùm mình với nhé.cảm ơn bản rất nhiều, ngày mai ta lên đường.

HQD
16/12/07, 09:44 PM
Bạn bảo vệ đồ án rồi phải không? Chắc là tốt chứ , mình nghỉ bạn học dân dụng chắc là nắm rõ hơn mình về cấu tạo của nhà chứ nhĩ , mình là dân cầu đường .

harryhoa
16/12/07, 11:25 PM
uhm, do bạn chưa đi xem làm nhà chứ, chứ dưới nhà nào cũng có dùn đá làm móng cả, thường dùng đá chẻ, hoặc gạch già(nung trên 1000 độ), còn nếu nhà ven sông hay ao hồ thì kô cần cần dùng tường móng đâu, mình cũng biết sơ bộ vậy thôi chừng đi làm thực tế mới hiểu rõ cơ.chuc ban vui ve.

harryhoa
18/12/07, 03:37 PM
Có 1 tin vui harryhoa muốn chia sẽ cùng các bạn,các anh chị trong diễn đàn là harryhoa đã bảo vệ qua đồ án nền móng và lý thuyết nữa. harryhhoa chân thành cảm ơn anh phương, anh khánh và các bạn và thầy cô trong diễn đàn và mong rằng 1 ngay nào đó harry hoa sẽ tiếp tục tham gia diễn đàn với nhiều bài đóng góp cho diễn đàn.

polkiujh
29/12/07, 09:49 AM
cho mình có ý kiến - theo mình nghĩ thì :
2: theo mình thì không nên bỏ lớp đệm dưới móng vì nó có chức năng bảo vệ móng khỏi tác hại của nước mao dẫn từ đất dưới móng lên .nếu bỏ đi móng dễ bị hõng lắm .

harryhoa
15/01/08, 08:44 PM
Vừa rồi bảo vệ đồ án mình đã gặp câu hỏi chứng minh:chiều cao chôn đài cần thiết him>0.7tg(45+fi)căn(2H/b).các bạn hãy suy nghỉ có gì mình giải đáp cho.

Geostudy
17/01/08, 12:45 AM
Vừa rồi bảo vệ đồ án mình đã gặp câu hỏi chứng minh:chiều cao chôn đài cần thiết him>0.7tg(45+fi)căn(2H/b).các bạn hãy suy nghỉ có gì mình giải đáp cho.

Câu trả lời của mình:
Một trong những giả thiết khi tính toán móng cọc đài thấp là toàn bộ tải trọng ngang do đất từ đáy đài trở lên tiếp nhận. Như vậy áp có thể lập phương trình cân bằng giữa tải trọng ngang và áp lực đất bị động sẽ có được công thức đấy (0.7 chỉ là hệ số đưa thêm vào thôi)

harryhoa
21/01/08, 09:30 PM
Còn mình nghỉ con số 0.7 là được làm tròn từ con số 2/3 bạn ah, vì vị trí đặt lực của áp lực bị động là 2/3 tính từ cốt 0,0 xuống bạn ah. Mong bạn góp ý thêm.

nguyenlan
21/01/08, 10:46 PM
Các bạn nên nhớ, đối với móng trụ cầu hầu hết người ta tính theo mô hình móng cọc đài cao hoặc mô hình móng không phân biệt đài thấp hay cao !!! nên nghiên cứu thêm để tính được móng trụ cầu thực tế khi thiết kế những cầu thực tế.

Hahpc
25/01/08, 01:07 PM
Chiều sâu chôn đài cọc phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó yếu tố về quy mô và tính chất của công trình rất quan trọng. Với công trình nhà dân dụng như trong đồ án của các bạn thì chiều sâu chôn đài cọc thông thường là 1m và đảm bảo yêu cầu tính toán khả năng chịu tải và yêu cầu cấu tạo.
+ Yêu cầu chiều sâu chôn đài phải thoả mãn chiều sâu sao cho toàn bộ tải trọng ngang tác dụng lên đài cọc là do đất từ đáy đài trở lên tiếp thu. Với điều kiện này các bạn tính ra chiều sâu chôn đài cọc theo số liệu đồ án thì bao giờ h cũng nhỏ, thường khoảng 0.5-0.7m
+Yêu cầu về cấu tạo chiều sâu chôn đài đủ lớn để thiết kế chiều dày đài cọc và thiết kế hệ thống giằng móng. Trong đó chiều dày đài cọc phải đủ lớn để ngàm cọc vào đài. Hệ thống giằng móng ở đây các bạn tk từ 20-30cm là đủ.

vandanx1
16/03/08, 03:13 PM
các bác trả lời hay quá! nhưng còn mấy câu hỏi ở đầu mục ko ai trả lời đc à??
em xin trả lời thế này:
1, do khi tính toán lúc thì ta tính tới giới hạn nền với điều kiện:( sicma gây lún<0,2.sicma gay lún bản thân) thì lúc đó ứng suất gây lún coi như tắt. tăng chiều sâu chôn móng là một cách để giảm lún cho công trình.
2, lớp đệm lót móng có các công dụng sau: +tạo mặt bằng thi công móng.
+tránh không cho đất làm bẩn cốt thép(làm giảm chiều dày lớp bảo vệ cốt thép)
+ngăn không cho vữa xi măng thấm xuống nền
không cần các lớp đệm lót đó khi đã thỏa mãn các điều kiện trên: trên nền đá chẳng hạn :D
câu còn lại do em chưa đi thi công nên chưa biết :D mong các bác chỉ bảo thêm

phgpc
16/03/08, 06:12 PM
Câu trả lời của mình:
.....0.7 chỉ là hệ số đưa thêm vào thôi)

Có lẽ chúng ta nhờ cô Hahpc giải thích giúp chỗ này, chứ không khéo chúng ta đều không hiểu 0.7 ở đâu ra hết!!!

tichlac
17/03/08, 11:12 PM
5. nếu phải nối hai cọc lại với nhau (1 cọc 8m và một cọc 5m) thì nên bố trí như thế nào, đoạn nào trước.
6. Giải thích các hệ số trong biểu thức tính toán áp lực tiêu chuẩn của đất nền (45-78. và 45-70) tại Rtc (Rii) lại phụ thuộc vào b.
7. Tại sao khi xác định sức chịu tải của đất nền hay trong tính lún người ta thường chia nhỏ lớp đất thành các lớp nhỏ.
....

tranthimynhi
21/03/08, 01:44 PM
Chào các bạn. Bạn nào có bí quyết bảo vệ nền móng chỉ cho mình hoc hỏi với, ai có sưu tầm về vấ đề nay chi voi cám ơn. :smi12:

Ruyubang_do
21/03/08, 02:19 PM
Học, coi kỹ bài, kỹ phần thuyết minh mình viết cái gì ở trỏng. Tập tính lại độ lún, lý thuyết thì học phần phân tích phương pháp chống lún, nền đất yếu ... tàm tạm là vậy

Chúc bảo vệ thành công. Mà thầy nào hướng dẫn vậy ?

tranthimynhi
22/03/08, 04:01 PM
Học, coi kỹ bài, kỹ phần thuyết minh mình viết cái gì ở trỏng. Tập tính lại độ lún, lý thuyết thì học phần phân tích phương pháp chống lún, nền đất yếu ... tàm tạm là vậy

Chúc bảo vệ thành công. Mà thầy nào hướng dẫn vậy ?

cám ơn ban nhé khanhThuy,còn gì nữa ko chỉ mìnnh hết đi

tuan_hack
26/05/08, 11:41 AM
thử trả lời mấy câu hỏi này xem nhé:
1. tại sao tính lún cho ctrình lại dùng tải trọng tiêu chuẩn trong khi kiểm tra khả năng chịu lực của nền và móng lại dùng tải trọng tính toán
2. bản chất của phương pháp cộng lún các lớp phân tố là j
3. thế nào là áp lực hiệu dụng của đất nền tác dụng lên đáy móng....

betameo
26/05/08, 04:51 PM
thử trả lời mấy câu hỏi này xem nhé:
1. tại sao tính lún cho ctrình lại dùng tải trọng tiêu chuẩn trong khi kiểm tra khả năng chịu lực của nền và móng lại dùng tải trọng tính toán
2. bản chất của phương pháp cộng lún các lớp phân tố là j
3. thế nào là áp lực hiệu dụng của đất nền tác dụng lên đáy móng....

Các câu hỏi trên đã thảo luận ở các chủ đề khác trong forum
Thêm các câu hỏi
1. Tại sao lớp nọc bê tông là 3 cm khi khô, 7 cm khi ướt.
2. Độ cao mép móng đơn , móng băng tính trên cơ sở nào
3. Độ cao móng băng tại vị trí mép dầm băng tính trên cơ sở nào
4. với móng băng: tại cột biên trường hợp móng kết thúc tại mép cột và kéo dài thêm ra ngoài cột giống và khác nhau gì về sự làm việc và tính toán.
5. Với móng băng, củng như móng tổ hợp 2 cột ( móng đôi) thì kiểm tra cắt theo chọc thủng hay cắt như dầm thông thường, tại sao.
6. vì sao chọc thủng kiểm tra theo 45 độ, có trường hợp đặc biệt khác không?
7. Vì sao chọc thủnh kiểm tra theo ho mà không KT theo h ( chiều cao móng)
8. Với giằng bố trí 1 lớp sắt: vị trí lớp sắt nằm phía trên, giữa, dưới của Tiết diện giằng. tại sao.
7. Nếu giữa hai ccột có tường xây thì đó là giằng tường hai giằng móng. Sự giống và khác nhau về bản chất của hai loại giằng này.

tuan_hack
26/05/08, 05:49 PM
1. Tại sao tăng chiều sâu chôn móng thì độ lún giảm?
2. Không cần làm lớp đệm móng được hay không?
3. Khi đào hố móng có diện tích lớn mà người công nhân lỡ tay dùng máy đào sâu hơn mặt phẵng đáy móng 1 hố to Sâu.rộng.cao (cm) = 30.60.80 thì ta xử lý sai sót này như thế nào.??
4. khi đóng cọt mà đơn vị thi công đóng cọc không đúng , ví dụ thiết kế đóng cọc vuông góc với mặt đất mà lỡ đóng nghiêng 30 độ so với phương thẳng đứng thì làm sao?

Mình xin mạo muội trả lời thế này:
1.vì "ứng suất gây lún = ứng suất tiêu chuẩn trung bình - ứng suất bản thân của đát dưới đế móng"nên khi tăng chiều sâu chôn móng thì ứng suất gây lún sẽ giảm (phương án này chỉ hợp lý khi lớp đất dưới đáy móng có E nhỏ)
2. tác dụng của lớp đệm móng(lớp Bt lót) là tạo mặt bằng thi công, tránh cho Bt và thép bị bẩn.... và tăng chiều dày bảo vệ cót thép(trong môi trường ăn mòn mạnh thì đây là điểm rất quan trọng đấy) nên khi thoả mãn đc các đk trên rồi thì k cần đến nó nữa
3. trường hợp này cũng như trường hợp trắc đạc sai chiều sâu hố móng thì phải xử lý gọn nhẹ và rẻ tiền nhất là dngf cát sạch tưới nước đầm chặt tới k=0.9-0.95 là ổn. sau đó thi công lớp bt lót bthường
4. khi thi công cọc thì hay gặp rấ nhiều sự cố vì một số trường hợp địa chất phức tạp gặp phải thấu khíng cát, thấu kính sét hay đá mồ côi thì coi như khóc. việc trước tiên phải xác định nguyên nhân. nếu do đơn vị tc sai thì phải bổ xung cọc (trường hợp nhổ dc lên là gần như k có.) nếu do két quả khảo sát ĐC không phản ánh đc đầy đủ thông tin thì phải bổ xung, có khi phải điều chỉnh biện pháp thi công, đơn giản là tăng lực ép, nhiêu khi phải kgoan dẫn....

hoahongxumu
21/10/08, 04:52 PM
Ai chỉ cho em biện pháp thi công cọc vuông 40x40, thi công sàn công nghệ không???

phuongxdc
14/11/08, 06:10 PM
Cái gì đây

Aug 3, 2007, tôi thành công thiết lập một quy mô lớn Bắc relay tiếng cửa ngõ, VoIP long-distance, sau đó thành phố có thể cho thấy rằng thông qua việc thực số điện thoại mạng, kỹ tackled trong quá khứ có thể không-gọi số điện thoại trong thành phố Kỹ thuật khó khăn. 2. Trong xem nhanh tốc độ tăng trưởng của các doanh nghiệp của mạng lưới điện thoại, mạng để cài đặt các dịch vụ gia tăng trong khối lượng công việc của các nhiệm vụ. Đối với an ninh, như mọi khi, để các khách hàng mới và cũ đến tuyệt vời và hiệu quả các dịch vụ, Internet telephony theo quyết định để học tập: việc tạm ngưng các cá nhân và doanh nghiệp nhà người dùng chấp nhận. Xin vui lòng hiểu biết! Cám ơn bạn đã xem trang web này Bộ phận, các mạng lưới điện thoại trong mối quan tâm của bạn, chúng tôi sẽ cố gắng để làm tốt hơn
DICH TỪ lyjg1112 chả hiểu gì

Xuanthanh1208
19/11/08, 09:58 PM
Hồi sáng đi coi thầy bảo vệ nền móng, em thấy thầy la là tại sao chôn đài quá sâu vậy. khi em tính hmin chỉ được 0.7 m, mà em chọn chôn tới 1,2 m, các anh ơi giúp em trả lời câu hỏi đó với các anh và các thầy cô, em kô biết làm sao biện hộ đây, bye gời sửa kô kịp rồi, vì ngày mốt là em bảo vệ rồi. Cảm ơn đã đọc bài của mình.:smi33:

Chọn chiều sâu chôn đài còn phụ thuộc vao kiểm tra chọc thủng trên mặt phẳng nghiêng. khi kiểm tra ko thỏa thi phải tăng lên thôi.Mình cũng gặp trường hợp như bạn nên minh buộc phải tăng lên.

nguyenlan
25/11/08, 12:35 AM

-Theo mình khi tính hmin=0.7m, chọn h=1.2 m cũng không có gì là quá đáng lắm đâu, bạn đừng quá lo lắng.
- Nếu móng trụ cầu để tính toán theo mô hình đài thấp thì h (chiều sâu chôn móng) phải tính từ cao độ mặt đất tự nhiên sâu khi kể đến xóa. Mà xóa chung và xói cục bộ tại trụ cầu theo tính toán nhiều lực từ 3-5 m, thì cái h=1.2m ở trên chả thấm béo vào đâu cả bạn ạ.
- Hơn nữa trong qui trình thiết kế cầu còn có lời khuyên cao độ đỉnh đài nên thấp hơn MNTN (hoặc Mặt đất) 0.5 m + với chiều cao đài móng cọc cầu thường 1.2-2m, thì cái h=1.2 m cũng không phải là lớn.

Có thể bạn đang thiết kế móng cho một cái nhà nhỏ thôi đúng không ? bạn tìm cách mà bảo vệ nhé.

hiennuce
19/12/08, 05:03 PM
Đài cọc cần gì phải làm cao thế nó chỉ cần >=hmin la dc thôi mà

legend2611
30/03/09, 12:18 AM
cho em hỏi khi tính lực chọc thủng mà bi âm thì giải thích vấn đề này như thế nào a.

hacdiep
04/12/11, 03:00 PM
hôm qua thầy hỏi mình
vì sao anh chọn chiều dài cọc là 5m, trong khi lớp địa chất là
lớp 1: 3,8m cất hạ vừa
lớp 2 : 3,4 a sét
lớp 3 : sét dẻo , dày vô cùng

hacdiep
04/12/11, 03:01 PM
như vậy em chọn đúng hai sai
có cách nào xát định chiểu dài cọc là hợp lý không

soigiagianac
04/12/11, 04:50 PM
hôm qua thầy hỏi mình
vì sao anh chọn chiều dài cọc là 5m, trong khi lớp địa chất là
lớp 1: 3,8m cất hạ vừa
lớp 2 : 3,4 a sét
lớp 3 : sét dẻo , dày vô cùng

Chọn chiều dài cọc còn phụ thuộc vào tải trọng nữa, thường thì nếu chọn ngắn quá khi tải trọng đầu cọc lớn hơn Pdn thì phả tăng chiêu faif cọc lên, chiều dài đoạn cọc ngàm trong lớp đất tốt > 3d.