PDA

View Full Version : Hỏi về phân kỳ xây dựng mặt đường A1

boy_06c
13/04/10, 12:37 PM
Em xin chào thầy và các anh trong diễn đàn. Em đang làm BTL môn thiết kế đường II, trong quá trình làm em có thắc mắc mong được thầy và các anh giải đáp dùm ạ.

Với cấp đường thiết kế là cấp 2 thì ta sẽ chọn mặt đường cấp cao A1 theo 22TCCN 211-2006 như bên dưới

Trong hai bảng trên thì em có thể hiểu là đối với đường cấp 2 thì ta chỉ có thể chọn mặt đường cấp cao A1. Đối với cấp đường này thì ta chỉ có thể đầu tư xây dựng 1 lần và theo em thì không thể phân kì xây dựng được vì :

1. Ta đã không thể chọn mặt đường cấp thấp hơn A1 cho cấp đường thiết lế là cấp 2 được.

2. Nếu chúng ta đã chọn đường A1 tuổi thọ của nó là 15 năm, vì thế em cũng không thể phân kì để xây dựng vì ta không thể thực hiện được ( theo em nghĩ là phân kì xây dựng đồng nghĩa với việc phải nâng cấp nó lên sau 1 khoảng thời gian nhất định) vì cấp cao A1 là lớn nhất rồi.

Vậy mặt đường cấp cao chủ yếu A1 chỉ có thể đầu tư xây dựng 1 lần và trong quá trình khai thác sẽ tiến hành, trung tu, đại tu thôi. Vì thế trong nhiệm vụ bài tập lớn của mình em có thể bỏ qua phần phân kì xây dựng như thầy đã yêu cầu.

Không biết em nghĩ như thế có đúng không, mong được thầy và các anh chỉ đóng góp ý kiến để em có thể rõ hơn ở chỗ này. Bài viết trình bày hơi lũng cũng mong được thầy và anh chi, các bạn bỏ qua cho. Em xin cảm ơn ạ !

tvkill
20/04/10, 02:34 PM
chào bạn
1.bạn có thể đầu tư phân kỳ ,giai doan đầu là a2 (vì sồ trục xe ban đầu nhỏ),giai đoạn 2 thì bạn nâng cấp lên a1 luôn
2.bạn phải so sánh 2 phương án phuong án nào có chi phí nhỏ hơn thi bạn chọn

boy_06c
20/04/10, 02:49 PM
chào bạn
1.bạn có thể đầu tư phân kỳ ,giai doan đầu là a2 (vì sồ trục xe ban đầu nhỏ),giai đoạn 2 thì bạn nâng cấp lên a1 luôn
2.bạn phải so sánh 2 phương án phuong án nào có chi phí nhỏ hơn thi bạn chọn

Cảm ơn câu trả lời của bạn. Nói về phân kì thì mình phải chọn đường A2 sau đó nâng cấp lên A1, nhưng mà trên 2 cái bảng mình đứa lên theo 22TCn211-06 thì đường cấp 2 chỉ có thể dùng mặt đường cấp cao A1 mà thôi. Như thế ta có thể phân kỳ được hay không ?

songlam
20/04/10, 03:14 PM
Bạn chỉ nên làm 3 phương án 1 lần, không làm phân kì.

nbc
21/04/10, 11:22 AM
Phân kỳ đầu tư vốn trong xây dựng mặt đường là việc bỏ vốn ra làm nhiều giai đoạn, tương ứng với nhu cầu vận tải ở từng giai đoạn đó.

Trong trường hợp mà boy_06c nêu thì bạn không thể phân kỳ đầu tư theo kiểu A2 --> A1. Tuy nhiên, cũng lưu ý bạn thêm rằng: cùng là loại mặt đường cấp cao A1, song ở các giai đoạn phục vụ khác nhau, tương ứng với lưu lượng trục xe tính toán khác nhau, thì Eyc của KCAD cũng khác nhau. Xét ở điểm này thì ta vẫn có thể phân kỳ đầu tư để sử dụng nguồn vốn một cách sao cho thật hiệu quả được đấy.

Về điểm này, quan điểm của 1 số GV có thể khác nhau. Bạn nên tham khảo trực tiếp ý kiến của GV phụ trách lớp.

linh07x3d
13/04/11, 09:24 PM
hi thầy , cho em hỏi các phương án phân kỳ đầu tư xây dựng thì chọn như thế nào, Eyc thấp hơn đầu tư 1 lần phải không ạ ? và lớp mặt có chiều dày nhỏ hơn p án 1 lần khi cải tạo chỉ cần tăng chiều dày tằng mặt lên thôi đúng không ạ , cảm ơn thầy !

huuvuongdhbk
20/03/13, 08:45 PM
chào thầy và các anh! thầy và các anh cho em hỏi là:
đường em thiết kế là đường cấp 4, thời hạn thiết kế là 15 năm, nhưng số trục xe tiêu chuẩn tích lũy của em =1,1*10^6.
vậy em nên đầu tư 1 lần cho loại tầng mặt cấp cao A1 hay là đầu tư phân kì từ A2->A1
và nếu đầu tư phân kì thì nên phân kì như thế nào ?
mong thầy và các anh cho em xin ý kiến ạ!