Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Gương xấu cần phê phán! [Archive] - CAUDUONGBKDN

PDA

View Full Version : Gương xấu cần phê phán!

World of Love
18/08/07, 02:38 PM
Anh em nghĩ gì qua vụ: Xử lý vụ “Đỗ Hoài Phương Minh dùng kiếm tấn công An Ninh ở sân bay Đà Nẵng":
Có lẽ cũng kiếm 5tr rồi vào sân bay quậy tý :smi97:
Rồi thì vụ PU18 bị tội đánh bạc với hối lộ mà không liên quan đến tham ô, chắc là Nhà Nước cho tiền chơi nhưng mà không được đánh bạc :smi1:

namqng
18/08/07, 03:30 PM
Anh em nghĩ gì qua vụ: Xử lý vụ “Đỗ Hoài Phương Minh dùng kiếm tấn công An Ninh ở sân bay Đà Nẵng":
Rồi thì vụ PU18 bị tội đánh bạc với hối lộ mà không liên quan đến tham ô, chắc là Nhà Nước cho tiền chơi nhưng mà không được đánh bạc :smi1:

Bác kiếm được 5 tr có lẽ không khó, nhưng váo sân bay "quậy tý" thì e rằng bác sẽ không có cơ hội để được online cung diễn đàn đâu! (vì trong "nhà đá" làm gì có Internet , trừ khi bác là con một ông "quan lớn" một Huyện nào đó?!):smi12:
Bác có muốn đánh bạc không? Tôi thì không bao giờ, vì tiến cơm còn thiếu lấy đâu ra "Bạc" để mà đánh "Bạc"!:smi1:

oqh
18/08/07, 09:49 PM
Thật sự thì cái ''giá'' quá rẻ, các ca sĩ muốn ''đánh bóng''hình tượng của mình thì phải tốn bạc tỉ, còn ''Minh''thì chỉ cần 5 chai là nổi tiếng cả nước, thời đại bây giờ mà còn nghe được câu''tao gọi điện là bọn bây nghĩ việc cả lũ''
ĐN là đất du lịch, sân bay ĐN là sân bay quốc tế, khách nước ngoài thấy cảnh như thế này thì ĐN còn ''làm ăn'' gì được. Nếu gặp 1 ''dân đen'' thì đã khác..........
Chỉ tội người dân sáng nào cũng hăm hở mua 1 tờ.......

namqng
22/08/07, 12:43 PM
Ngày 23-8, họp hội đồng kỷ luật Đỗ Hoài Phương Minh

* VKSND quận Hải Châu (TP Đà Nẵng): muốn gặp lãnh đạo phải đăng ký trước 7 ngày!

TT (TP.HCM, Đà Nẵng) - Ngày 21-8, đại tá Nguyễn Văn Sơn, phó giám đốc Công an Bình Dương, cho biết theo chỉ đạo của ban giám đốc, Phòng CSGT đã tổ chức họp kiểm điểm trường hợp thiếu úy Đỗ Hoài Phương Minh - cán bộ đội tuần tra kiểm soát giao thông - về vụ dùng kiếm xô xát với nhân viên an ninh sân bay Đà Nẵng.

Theo trình tự xử lý cán bộ vi phạm, sau khi Phòng CSGT họp kiểm điểm sẽ chuyển hồ sơ, biên bản cuộc họp lên hội đồng kỷ luật xem xét và đưa ra hình thức kỷ luật để trình giám đốc ký. Do giám đốc Võ Thành Đức và ông Mai Công Danh (phó giám đốc phụ trách mảng xây dựng lực lượng, thành viên hội đồng kỷ luật) đang bận đi công tác ở Trung Quốc nên mọi việc phải chờ. Theo lịch, hôm nay (22-8), hai ông này mới về nước và sẽ tổ chức cuộc họp xét kỷ luật thiếu úy Minh vào ngày hôm sau, 23-8.

* Muốn gặp lãnh đạo phải đăng ký trước bảy ngày, đó là thông báo của phòng tiếp dân thuộc Viện Kiểm sát nhân dân quận Hải Châu, Đà Nẵng vào sáng21-8, khi giới báo chí đến đăng ký xin gặp lãnh đạo cơ quan này về vụ thiếu úy CSGT Bình Dương Đỗ Hoài Phương Minh “múa kiếm” ở sân bay Đà Nẵng vào ngày 11-8 vừa qua.

Lịch tiếp công dân được viện trưởng qui định vào các ngày 5, 15 và 25 hằng tháng. “Tuy nhiên vào ngày 25-8 này đúng vào ngày nghỉ thứ bảy nên viện trưởng hẹn lại vào ngày 27-8” - một kiểm sát viên nói. Ngoài thời gian làm việc, họp, giao ban tập trung vào buổi sáng, hiện toàn bộ lãnh đạo Viện KSND quận Hải Châu đều vắng mặt vào các buổi chiều hằng ngày với lý do đi học vi tính và ngoại ngữ!

Nguồn: Tuoitre Online

only_love
22/08/07, 12:48 PM
Mình rất bức xúc về vụ việc này, CA ĐN phạt quá nhẹ, nếu giao về cho CA Bình Dương xét xử thì không nên cho một người như vậy làm đứng trong hàng ngũ công an nữa.

germany
22/08/07, 12:54 PM
Chà từ nay tui thấy mây ông công an là tui né gấp. Ổng điên lên ổng rút súng, rút kiếm chém là chết. Mình chết mà ổng cười mới tức.
Chà Việt Nam ơi, Việt Nam, rồi sẽ đi về đâu hỡi đất nước thân yêu của tôi.

nguyen00x3c
22/08/07, 01:02 PM
Chà từ nay tui thấy mây ông công an là tui né gấp. Ổng điên lên ổng rút súng, rút kiếm chém là chết. Mình chết mà ổng cười mới tức.
Chà Việt Nam ơi, Việt Nam, rồi sẽ đi về đâu hỡi đất nước thân yêu của tôi.

Đừng nói vậy, nguy hiểm đó ông anh :|. Vụ này đọc báo thấy ông Võ Tương phát biểu lần đầu là thấy mùi gửi gắm trong đó rồi

duongcholun
22/08/07, 01:15 PM
Mình rất bức xúc về vụ việc này, CA ĐN phạt quá nhẹ, nếu giao về cho CA Bình Dương xét xử thì k nên cho một người như vậy làm đứng trong hàng ngũ công an nữa.

Là con chủ tịch 1 huyện của Tỉnh Bình Dương mà đem về Bình Dương xử thì e là thả hổ về rừng rồi.
Một trong những tội lớn của ông trời con này nữa đó là: Du khách sẽ không dám lựa chọn Đà Nẵng làm điểm đến du lịch đầu tiên nữa, thử hỏi ai lại đi du lịch tại nơi mà kuật pháp không nghiêm minh như vậy, chưa kể "con cóc" này đã làm mất đi 1 ấn tượng của 1 Quốc gia nổi tiếng là an toàn nhất thế giới.
Đã có vết đen tại sân bay ĐN rồi, tư tưởng mọi người ở sân bay này sẽ chẳng bao giờ thoải mái như trước, cái này phải phạt bằng roi mới được. Quất trực tiếp vào mông mấy ông này mới thích. (Như ở Singapore vậy đó).

germany
22/08/07, 01:24 PM
Là con chủ tịch 1 huyện của Tỉnh Bình Dương mà đem về Bình Dương xử thì e là thả hổ về rừng rồi.
Một trong những tội lớn của ông trời con này nữa đó là: Du khách sẽ không dám lựa chọn Đà Nẵng làm điểm đến du lịch đầu tiên nữa, thử hỏi ai lại đi du lịch tại nơi mà kuật pháp không nghiêm minh như vậy, chưa kể "con cóc" này đã làm mất đi 1 ấn tượng của 1 Quốc gia nổi tiếng là an toàn nhất thế giới.
Đã có vết đen tại sân bay ĐN rồi, tư tưởng mọi người ở sân bay này sẽ chẳng bao giờ thoải mái như trước, cái này phải phạt bằng roi mới được. Quất trực tiếp vào mông mấy ông này mới thích. (Như ở Singapore vậy đó).

Giờ đây người công an đã bị vết đen trong mắt germany rồi. chán thật.
Mình la thì la vậy thôi, chứ làm được gì đâu. Mấy bác "làm to" còn chưa làm được gì, nói chi dân đen như mình.
Mấy ông bảo vệ lẫn nhau đó mà. Chán!

duongcholun
22/08/07, 01:28 PM
Giờ đây người công an đã bị vết đen trong mắt germany rồi. chán thật.
Mình la thì la vậy thôi, chứ làm được gì đâu. Mấy bác "làm to" còn chưa làm được gì, nói chi dân đen như mình.
Mấy ông bảo vệ lẫn nhau đó mà. Chán!

Bác Giơ ơi, hôm nay tui bỏ qua cho con Bác, hôm sau Bác lại làm y như vậy với con tui.
Tất cả các tỉnh, thành đều quen biết nhau hết, vậy là con cái mình được quậy khắp cả nước rồi. Hôm nào rãnh tui với Bác làm vài chuyến du hí nước ngoài, "tậu" thêm mối "quan hệ" để con cái mình quậy cho đã Bác hén... Xuyên lục địa luôn....

namqng
22/08/07, 01:28 PM

Sao chẳng thấy bác nào "bình luận " về cái "Lịch tiếp dân" của VKSND Q.Hải Châu nhỉ? Tôi nghĩ cũng có khối chuyện để mà nói đấy!
Có nên đề nghị VKSND Q.Hải Châu trước khi tuyển "cán bộ tiếp dân" phải " Kiểm tra" trình độ "ngoại ngữ và vi tính" không nhỉ?:smi1:

duongcholun
22/08/07, 01:31 PM
Sao chẳng thấy bác nào "bình luận " về cái "Lịch tiếp dân" của VKSND Q.Hải Châu nhỉ? Tôi nghĩ cũng có khối chuyện để mà nói đấy!
Có nên đề nghị VKSND Q.Hải Châu trước khi tuyển "cán bộ tiếp dân" phải " Kiểm tra" trình độ "ngoại ngữ và vi tính" không nhỉ?:smi1:

Chuyện dài kỳ nhiều tập ý mà, dài y như là phim...Ju mông vậy á. Đụng tới mấy "cửa" đó là khỏi phải nói rồi, cứ nhắm mắt nhắm mũi xông vào mà chịu trận, "bu" hoài tuần này qua tuần nọ, thế nào chả được, chỉ tội cái ....mất thì giờ thôi... mà hình như là ai cũng không rãnh...

nbc
22/08/07, 01:45 PM
Thấy các bạn bàn luận về vấn đề này có vẽ rất bức xúc, mình xin có ý kiến: những bức xúc của các bạn nên có phản hồi ngay tại các bài viết của các báo mạng về vấn đề trên. Phê phán, nêu rõ đề nghị xử phạt của bạn với đối tượng đã gây rối trật tự nơi công công; phân tích "nâng quan điểm" về hành vi này: làm mất lòng tin của nhân dân với cơ quan hành pháp, với Đảng, với Chính phủ...làm mất tư thế của người chiến sỹ cảnh sát đã được Bác Hồ tặng cho nhiều chữ vàng...vv...và...vv.
Phải vậy chứ, các báo sẽ tập hợp các ý kiến phản hồi ấy, đăng lại, thành ra dư luận xã hội, ý kiến nhân dân. Mà đã là dư luận xã hội lên tiếng thì các vị lãnh đạo to lúc ấy có muốn làm ngơ, muốn bao che cũng không được nữa.
Vậy mới là đấu tranh với tiêu cực đấy. Phần mình thì mình đã làm như vậy rồi, không biết các bạn đã làm chưa?

04xc1
22/08/07, 01:54 PM
Thấy các bạn bàn luận về vấn đề này có vẽ rất bức xúc, mình xin có ý kiến: những bức xúc của các bạn nên có phản hồi ngay tại các bài viết của các báo mạng về vấn đề trên. Phê phán, nêu rõ đề nghị xử phạt của bạn với đối tượng đã gây rối trật tự nơi công công; phân tích "nâng quan điểm" về hành vi này: làm mất lòng tin của nhân dân với cơ quan hành pháp, với Đảng, với Chính phủ...làm mất tư thế của người chiến sỹ cảnh sát đã được Bác Hồ tặng cho nhiều chữ vàng...vv...và...vv.
Phải vậy chứ, các báo sẽ tập hợp các ý kiến phản hồi ấy, đăng lại, thành ra dư luận xã hội, ý kiến nhân dân. Mà đã là dư luận xã hội lên tiếng thì các vị lãnh đạo to lúc ấy có muốn làm ngơ, muốn bao che cũng không được nữa.
Vậy mới là đấu tranh với tiêu cực đấy. Phần mình thì mình đã làm như vậy rồi, không biết các bạn đã làm chưa?

Em cũng đã làm nhưng mà các cấp muốn làm ngơ theo cách của họ ắt hẳn họ sẽ làm được. Nếu như nhưng công dân mạng lên tiếng ắt là họ sẽ suy nghĩ nhưng công luận vẫn không bằng quyền lệnh ạ.

hero-x3
22/08/07, 02:00 PM

Em cũng nghĩ như vậy thầy ạ. Nhưng em thấy như báo Tuổi trẻ bị thay ban lãnh đạo mới rồi đấy ạ, vì sao thì chắc là nhiều người hiểu...thế nên dù mình có đăng ý kiến, nhưng các BTV có đăng lên không thì phải hỏi ông Tổng với Ông phó tổng, mà 2 ông ấy lại đi hỏi mấy cái ông cao hơn nữa:(...

hero-x3
22/08/07, 02:04 PM
Chưa hết vụ kia,sáng nay đọc báo lại thấy vụ này:
Thứ Tư, 22/08/2007, 08:16

Một đội phó cảnh sát lăng nhục, chống người thi hành công vụ

TP - Ông Nguyễn Bỉnh Định (33 tuổi) - đội phó Đội Cảnh sát Điều tra tổng hợp, Công an quận Ngô Quyền (Hải Phòng), cùng đám đông đã lăng nhục và định đánh công an đang thi hành công vụ.

22 giờ đêm 9/8, nhận được tin báo của quần chúng nhân dân về vụ tai nạn giao thông và dẫn đến đánh nhau gây thương tích tại ngã ba đường Bạch Đằng và Phạm Phú Thứ (phường Hạ Lý, quận Hồng Bàng, Hải Phòng), trung tá Phạm Quang Chiến, Phó Trưởng Công an phường Hạ Lý cùng 5 cán bộ công an phường xuống ngay hiện trường vụ tai nạn để giải quyết.

Khi tổ công tác của CA phường Hạ Lý do trung tá Chiến chỉ huy đến nơi thì không thấy người, xe bị tai nạn. CA phường giải tán đám đông hiếu kỳ đứng xem gây cản trở giao thông và phát hiện một thanh niên bị chảy máu mồm đang gọi điện thoại.

Trung tá Phạm Quang Chiến đề nghị thanh niên này lên xe ôtô của CA phường để đưa đi cấp cứu nhưng thanh niên này không đồng ý. Mấy phút sau, trong khi anh Chiến và Tuyến (CA phường Hạ Lý) đang động viên và dìu thanh niên này lên ôtô đi cấp cứu thì bất ngờ bị một nhóm đối tượng khoảng 5 người đi xe máy đến gây rối, chửi bới công an.

Một đối tượng trong nhóm mặc áo phông đỏ xông vào túm cổ áo và dúi đầu đồng chí Bùi Thanh Tuyến xuống, cương quyết không cho đưa thanh niên bị thương lên xe ôtô. Thấy vậy, trung tá Phạm Quang Chiến vội ngăn lại và nói: “Công an phường đang làm nhiệm vụ”.

Tuy nhiên, đối tượng mặc áo phông đỏ càng hung hăng quay ra túm cổ áo trung tá Chiến làm rơi cành tùng và gãy rơi số hiệu công an nhân dân. Không dừng lại, đối tượng mặc áo phông đỏ nhổ nước bọt vào mặt trung tá Chiến.

Thấy đối tượng chống người thi hành công vụ một cách quyết liệt, trung tá Phạm Quang Chiến hô cán bộ công an trong tổ bắt giữ đối tượng đưa về trụ sở công an phường để xử lý. Lực lượng công an đã khóa tay đối tượng mặc áo phông đỏ đưa về trụ sở công an phường.

Thấy thế, nhóm đối tượng đi cùng liền lao vào cản trở nhằm giải thoát cho đồng bọn. Trước tình thế căng thẳng, lực lượng công an đã buộc phải nổ súng cảnh cáo.

Trong quá trình giải quyết vụ việc này, 6 cán bộ Công an phường Hạ Lý trong tổ công tác đều mặc cảnh phục. Những người dân có mặt đêm hôm đó rất bất bình trước hành vi coi thường pháp luật của nhóm đối tượng kể trên.

Tại trụ sở Công an phường Hạ Lý, cơ quan CA đã làm rõ danh tính của các đối tượng chống người thi hành công vụ. Đối tượng mặc áo phông đỏ hung hăng và coi thường pháp luật nhất chính là Nguyễn Bỉnh Định (33 tuổi), cán bộ Công an quận Ngô Quyền.

Ông Nguyễn Bỉnh Định hiện là đội phó Đội Cảnh sát Điều tra tổng hợp, Công an quận Ngô Quyền. Thanh niên bị thương là Nguyễn Tuấn Anh (27 tuổi), hiện là cảnh sát khu vực của Công an phường Lê Lợi, quận Ngô Quyền.

Điều đáng quan tâm, khi bị giải về trụ sở CA phường Hạ Lý để làm việc, ông Nguyễn Bỉnh Định vẫn không ngớt lăng mạ các đồng chí công an phường, thách thức pháp luật và không chịu ký biên bản...

Dư luận nhân dân bất bình trước hành vi chống người thi hành công vụ của cán bộ công an Nguyễn Bỉnh Định. Nhưng không hiểu sao đến nay ông Định vẫn chưa bị xử lý?

Nhóm PVXH
thế là sao nhỉ:-??

nbc
22/08/07, 02:58 PM
Em cũng nghĩ như vậy thầy ạ. Nhưng em thấy như báo Tuổi trẻ bị thay ban lãnh đạo mới rồi đấy ạ,vì sao thì chắc là nhiều người hiểu...thế nên dù mình có đăng ý kiến,nhưng cac BTV có đăng lên không thì phải hỏi ông Tổng với Ông phó tổng, mà 2 ông ấy lại đi hỏi mấy cái ông cao hơn nữa:(...

Bạn nhìn nhận vấn đề đôi khi hơi tiêu cực quá chăng? Đành rằng có những "vấn đề" ở chỗ nọ, chỗ kia, song không phải tất cả các báo đều như vậy cả đâu! Ta cứ kiên trì, ắt sẽ phải thành công.

Bao giờ dân nổi can qua
Con vua thất thế lại ra quét chùa

Đảng và Nhà nước ta vẫn còn rất nhiều người biết đến câu: Nước lấy dân làm gốc lắm bạn ạ.

nbc
22/08/07, 03:16 PM
Xét về các hành vi trên của các cán bộ ngành Cảnh sát (công an) thì rõ ràng họ đã tự hạ thấp chính mình. Có chút địa vị trong cơ quan công quyền, có chút chức sắc trong xã hội sinh ra tự mãn, hống hách, coi trời bằng vung. Cách làm trên trước đây là của bọn cường hào, ác bá...những kẻ nô dịch, quen đè đầu cưỡi cổ người dân thời phong kiến, thực dân.

Nhớ lại lời dạy của Bác:

Học cái tốt thì khó, ví như người ta leo núi, phải vất vả, khó nhọc mới lên đến đỉnh.
Học cái xấu thì dễ, như ở trên đỉnh núi trượt chân một cái là nhào xuống vực sâu.

Con người ta không phải lúc nào cũng thánh thiện, song luôn tự răn mình tránh xa cái xấu âu cũng là công việc mỗi người phải làm thường xuyên.

nbc
22/08/07, 03:38 PM
Chào cả nhà!

Mọi người thấy tên của topic này: Thảo luận chút tí tình hình Việt Nam có hợp lý không?

Thấy việc xấu, người Việt nam xấu, cán bộ công chức xấu, hành vi xấu...để phân tích, bình luận để tự sửa mình có lẽ cũng là điều nên làm.

Chúng ta có nên sửa tên chủ đề thành: Việc xấu cần tránh?

Mọi người cho ý kiến nhé!

Cám ơn nhiều!

hoangbk
22/08/07, 04:17 PM
Chào cả nhà!

Mọi người thấy tên của topic này: Thảo luận chút tí tình hình Việt Nam có hợp lý không?

Thấy việc xấu, người Việt nam xấu, cán bộ công chức xấu, hành vi xấu...để phân tích, bình luận để tự sửa mình có lẽ cũng là điều nên làm.

Cám ơn nhiều!

Theo em thì nên lấy tên Topic này là Sự thật là hợp lý nhất thầy ạ, bởi nhìn vào cách ứng xử như vậy, ta mới thấy rõ được một sự thật của một số vị là công bộc của dân. Còn và còn rất nhiều sự thật đã và đang diễn ra mà chúng rất cần sự lên tiếng của chúng ta, những người trẻ sẽ phải gánh vát những núi nợ vay từ nước ngoài chỉ từ những sự quản lý lõng lẻo. Hay chính từ sự hống hách, thói giang hồ mà thiết nghĩ nếu không trừng trị thích đáng thì làm sao lớp trẻ chúng ta lại dám nói lên nhiều sự thật khác để bảo đảm cho tương lai của mình sau này.

nbc
22/08/07, 04:21 PM
Theo em thì nên lấy tên Topic này là Sự thật là hợp lý nhất thầy ạ, bởi nhìn vào cách ứng xử như vậy, ta mới thấy rõ được một sự thật của một số vị là công bộc của dân. Còn và còn rất nhiều sự thật đã và đang diễn ra mà chúng rất cần sự lên tiếng của chúng ta, những người trẻ sẽ phải gánh vát những núi nợ vay từ nước ngoài chỉ từ những sự quản lý lõng lẻo. Hay chính từ sự hống hách, thói giang hồ mà thiết nghĩ nếu không trừng trị thích đáng thì làm sao lớp trẻ chúng ta lại dám nói lên nhiều sự thật khác để bảo đảm cho tương lai của mình sao này.

Mình không đồng ý với bạn về quan điểm này. Sự thật là hiện có rất nhiều công chức vẫn đang rất cố gắng nỗ lực, vượt qua những khó khăn trước mắt để hoàn thành nhiệm vụ à mình phụ trách. Trong số công chức hiện nay đã có một số thoái hoá, biến chất, số này không phải là ít, song không phải là tất cả. Chỉ là "một số vị" thôi mà!

namqng
22/08/07, 04:22 PM
Chào cả nhà!

Cám ơn nhiều!

Theo em thì chúng ta thấy "việc xấu" mà chỉ "tránh" thôi thì chưa đủ! Chúng ta phải tránh và phải lên án nữa!:smi11:
Do vậy em đề nghị đổi Topic này thành "Việc xấu cần lên án" (Tất nhiên là khi chúng ta đã lên án rồi thì phải tránh chứ!)

nbc
22/08/07, 04:31 PM
Theo em thì chúng ta thấy "việc xấu" mà chỉ "tránh" thôi thì chưa đủ! Chúng ta phải tránh và phải lên án nữa!:smi11:
Do vậy em đề nghị đổi Topic này thành "Việc xấu cần lên án" (Tất nhiên là khi chúng ta đã lên án rồi thì phải tránh chứ!)

Chà chà...cũng có lí đấy nhỉ!

Song cũng có nhiều vị lên án những hành vi xấu ra rả trên đài, báo đấy; song mình thì lại vẫn làm việc ấy như thường. Mấy vị trong Ủy ban chống tham nhũng một số Tỉnh, Bộ, Ngành chẳng hạn; hoặc mấy vị thanh tra Chính phủ ấy!

Mình xin đề xuất ý kiến lần 2: Gương xấu cần phê phán.

Mời mọi người.

namqng
22/08/07, 04:40 PM
Chà chà...cũng có lí đấy nhỉ!

Song cũng có nhiều vị lên án những hành vi xấu ra rả trên đài, báo đấy; song mình thì lại vẫn làm việc ấy như thường. Mấy vị trong Ủy ban chống tham nhũng một số Tỉnh, Bộ, Ngành chẳng hạn; hoặc mấy vị thanh tra Chính phủ ấy!

Mình xin đề xuất ý kiến lần 2: Gương xấu cần phê phán.

Mời mọi người.

Em đồng ý với "ý kiến lần 2" của thầy !:smi5:
Nếu như các "thần dân" của DĐ không còn ý kiến gi nữa thì đổi cái Topic này được rồi đấy thầy ạ!

nbc
22/08/07, 04:44 PM
Em đồng ý với "ý kiến lần 2" của thầy !:smi5:
Nếu như các "thần dân" của DĐ không còn ý kiến gi nữa thì đổi cái Topic này được rồi đấy thầy ạ!

Vậy mình sẽ đổi tên Topic tạm thôi nhé! Mọi người có ý kiến gì thêm cứ tiếp tục bàn luận về vấn đề "tên" này.

luonggiacat
22/08/07, 04:45 PM
Dạ thưa thầy!!!
Em có ý này ạ:
Những mặt trái của xã hội ngày nay.

Với chủ đề này thì cả nhà ta có thể bàn luận nhiều vấn đề còn ở góc độ mặt trái của xã hội hiện nay.

Mọi người tiếp tục nhé!!!

nbc
22/08/07, 04:49 PM
Em có ý này ạ:
Những mặt trái của xã hội ngày nay.

Với chủ đề này thì cả nhà ta có thể bàn luận nhiều vấn đề còn ở góc độ mặt trái của xã hội hiện nay.

Mọi người tiếp tục nhé!!!

Tên này mình thấy cũng được. Nhưng phạm vi của nó có vẻ rộng quá. Không như hai "vấn đề" cụ thể mà các bạn đã nêu, đã thảo luận ở trên.

Vanluongx3 có thể mở thêm một topic khác để bàn đến những vấn đề ấy chăng?

luonggiacat
22/08/07, 05:11 PM
Dạ em thấy với chủ đề của em đúng là quá rộng thầy ạ. Vậy xin theo ý thầy vậy ạ.

only_love
22/08/07, 05:15 PM
Nhìn cái mặt tên ấy là em muốn vã vào mặt rồi, nhìn nghênh nghênh ấy. Ba mới làm chức chủ tịch tỉnh mà đã thế, thử hỏi nếu ba hắn mà làm Chủ tịch nước chắc dân chúng ... chết hết không còn ai. Chỉ cần "không đúng ý" là rút kiếm cho vài "chiêu" liền... Kinh! Những người này cần loại bỏ ngay.

germany
22/08/07, 05:53 PM
Nhìn cái mặt tên ấy là em muốn vã vào mặt rồi, nhìn nghênh nghênh ấy, Ba mới làm chức chủ tịch tỉnh mà đã thế, thử hỏi nếu ba hắn mà làm chủ tịch nước chắc dân chúng ... chết hết không còn ai, chỉ cần "không đúng ý" là rút kiếm cho vài "chiêu" liền... Kinh! Những người này cần loại bỏ ngay.

Mình cũng thế, nhìn thấy cái mặt người đó là không thích tí nào. Chắc có cái ô to đùng ở trên Bộ, nên mới thế. Tội là tội cho luật pháp của ta, không nghiêm. Chắc có khuất tất gì trong vụ này. Hy vọng ở trên sẽ không bỏ qua.

namqng
23/08/07, 10:15 AM
Nhìn cái mặt tên ấy là em muốn vã vào mặt rồi, nhìn nghênh nghênh ấy, Ba mới làm chức chủ tịch tỉnh mà đã thế, thử hỏi nếu ba hắn mà làm chủ tịch nước chắc dân chúng ... chết hết không còn ai, chỉ cần "không đúng ý" là rút kiếm cho vài "chiêu" liền... Kinh! Những người này cần loại bỏ ngay.

Bác này dùng từ "máu me" quá !Nước ta những hơn 80 triệu dân cơ mà! Có vài người như hắn cũng không chết hết dâu!:smi97: Mà hình như ba hắn không phải là chủ tịch tỉnh đâu, một bí thư huyện nào đó thì phải?!
..........
CHúng ta cùng bình luận và chờ "kết quả" từ ngành công an nhé!:smi12:

namqng
23/08/07, 10:36 AM
Vụ “Đỗ Hoài Phương Minh dùng kiếm tấn công an ninh sân bay Đà Nẵng”: Nhiều cơ quan đồng loạt yêu cầu xem xét lại vụ việc

Đỗ Hoài Phương Minh ký vào tang vật
* Cục Hàng không Việt Nam yêu cầu có kết luận rõ ràng việc Đỗ Hoài Phương Minh có phạm tội sử dụng vũ khí chống người thi hành công vụ? Nếu không xử lý rốt ráo, vấn đề này dễ dẫn đến việc Tổ chức Hàng không dân dụng quốc tế (ICAO) đánh giá Việt Nam không đáp ứng tiêu chuẩn về bảo đảm an ninh hàng không tại Cảng hàng không quốc tế Đà Nẵng.
* Chủ tịch UBND TP Đà Nẵng yêu cầu Công an thành phố kiểm tra xử lý vụ việc
* Viện KSND quận Hải Châu yêu cầu cơ quan điều tra bổ sung tài liệu chứng cứ

Cục HKVN bất bình với kết luận giải quyết vụ việc của Công an Q.Hải Châu

Sau khi Công an quận Hải Châu TP Đà Nẵng có kết luận giải quyết vụ việc Đỗ Hoài Phương Minh "múa kiếm" tại sân bay Đà Nẵng, Cục Hàng không Việt Nam (HKVN) đã có công văn số 2011/CHK - ANHK gửi Tổng cục Cảnh sát, Bộ Công an, Công an TP Đà Nẵng, Công an tỉnh Bình Dương và UBND TP Đà Nẵng, nêu rõ quan điểm của CHK về việc cảnh sát giao thông sử dụng vũ khí tấn công nhân viên an ninh hàng không.

Theo quan điểm của mình, Cục HKVN khẳng định lực lượng an ninh hàng không Cảng hàng không quốc tế (HKQT) Đà Nẵng đã thực hiện đúng chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của mình theo quy định của pháp luật, Chương trình an ninh hàng không dân dụng, phù hợp với Quy chế phối hợp số 640/QC-LN giữa Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội - Công an TP Đà Nẵng với Cụm cảng hàng không miền Trung, phù hợp với quy chế của Cụm hàng không miền Trung về quản lý hoạt động các phương tiện ô tô, mô tô, xe máy tại Cảng HKQT Đà Nẵng.

Cục HKVN cũng bày tỏ bức xúc khi cho rằng: đây là vụ việc rất nghiêm trọng vì hành vi côn đồ hung hãn chống người thi hành công vụ, uy hiếp an ninh trật tự xảy ra tại cảng hàng không quốc tế, một địa bàn quan trọng về giao thông công cộng, trước sự chứng kiến của hàng trăm hành khách trong đó có cả người nước ngoài lại do một chiến sĩ công an thực hiện một cách chủ động, mang tính thách thức và coi thường pháp luật. Theo như trong biên bản giải quyết vụ việc của Công an Q.Hải Châu ngày 16.8, Đỗ Hoài Phương Minh "trong lúc sắp xếp lại đồ đạc ở cốp xe, Minh lấy ra một cây kiếm (cây dài 1m), vừa rút lưỡi kiếm ra thì bị anh Phương, anh Vinh, anh Nghị liền khống chế, tước kiếm".

Trong khi đó, tại công văn của Cụm cảng hàng không miền Trung báo cáo vụ việc với Giám đốc Công an TP Đà Nẵng thì: "ông Minh bước ra khỏi xe và vẫn chửi tục lăng mạ lực lượng an ninh hàng không, dùng tay đẩy, chỉ mặt đồng chí Vinh, đồng chí Vinh gạt tay ông Minh ra, bất ngờ ông Minh chạy đến mở cốp sau xe ô tô rút một thanh kiếm dài ra, giơ lên tấn công đồng chí Vinh". Trước sự khác nhau giữa hai văn bản này, Cục HKVN cho rằng Phó trưởng Công an quận Hải Châu, TP Đà Nẵng Võ Tương đã vội vã đưa ra kết luận giải quyết vụ việc hoàn toàn trái ngược với biên bản vụ việc được an ninh hành không của Cảng HKQT Đà Nẵng - vốn được lập với sự chứng kiến của Công an P.Hòa Thuận Tây, Cảnh sát 113 Công an TP và người dân (có bản tường trình của những người làm chứng). Việc làm này đã "gây bất bình trong cán bộ, nhân viên của Cảng HKQT Đà Nẵng, đặc biệt của lực lượng an ninh hàng không".

Yêu cầu làm rõ tội danh sử dụng vũ khí chống người thi hành công vụ

Cục trưởng Cục Hàng không Phạm Quý Tiêu cũng bày tỏ thắc mắc của mình khi trong kết luận giải quyết vụ việc của Công an Q.Hải Châu hoàn toàn không nhắc đến tội danh sử dụng vũ khí chống người thi hành công vụ. "Cục HKVN thấy rằng kết luận này của Công an Q.Hải Châu hoàn toàn không phù hợp với sự việc xảy ra đã được an ninh hàng không Cảng HKQT Đà Nẵng lập biên bản. Việc kết luận như vậy sẽ ảnh hưởng xấu đến ngành hàng không dân dụng Việt Nam, lực lượng an ninh hàng không thực thi công vụ đảm bảo an ninh, trật tự tại cảng hàng không, sân bay. Vấn đề này dễ dẫn đến việc Tổ chức Hàng không dân dụng quốc tế (ICAO) đánh giá Việt Nam không đáp ứng tiêu chuẩn về bảo đảm an ninh hàng không tại Cảng HKQT Đà Nẵng".

Sau rất nhiều nỗ lực liên lạc nhưng bất thành với lãnh đạo Viện KSND quận Hải Châu - đơn vị hiện đang thụ lý hồ sơ vụ Đỗ Hoài Phương Minh, chiều 22.8, chúng tôi được bà Nguyễn Vũ Minh Nguyệt, Viện trưởng Viện KSND quận Hải Châu trao đổi qua điện thoại và cho biết: Viện KSND đã nhận được hồ sơ từ phía Công an quận Hải Châu. Sau khi xem xét lại toàn bộ các hồ sơ liên quan, Viện KSND quận Hải Châu đã có công văn yêu cầu cơ quan điều tra bổ sung tài liệu và các chứng cứ liên quan đến vụ việc.

Trần Phương

Để đảm bảo an ninh trật tự tại cảng hàng không, sân bay, bảo đảm an toàn cho hành khách, uy tín của ngành hàng không dân dụng nói riêng và của Việt Nam nói chung trước du khách nước ngoài và ngăn chặn những hành vi tương tự có thể xảy ra tại cảng hàng không, sân bay, Cục HKVN đã đề nghị Tổng cục Cảnh sát, Công an TP Đà Nẵng chỉ đạo điều tra rõ sự việc, xử lý nghiêm Đỗ Hoài Phương Minh theo quy định của pháp luật, trong đó có kết luận rõ ràng việc Đỗ Hoài Phương Minh có phạm tội sử dụng vũ khí chống người thi hành công vụ hay không.

Được biết, sau khi nhận được công văn của Cục HKVN đề nghị chỉ đạo điều tra rõ sự việc, xử lý nghiêm minh Đỗ Hoài Phương Minh theo quy định của pháp luật, trong đó kết luận rõ ràng việc Đỗ Hoài Phương Minh có phạm tội sử dụng vũ khí chống người thi hành công vụ hay không, Chủ tịch UBND TP Đà Nẵng Trần Văn Minh đã ký công văn số 4339/UBND - NCPC, yêu cầu Công an TP Đà Nẵng kiểm tra lại toàn bộ sự việc và xử lý theo quy định của pháp luật và báo cáo kết quả về vụ việc với Chủ tịch UBND thành phố trước ngày 30.8.

Dư luận đang rất mong chờ và tin tưởng vào kết quả xử lý sáng suốt, đúng người đúng tội của các cơ quan chức năng.

Nguồi Thanhnien Online

hero-x3
23/08/07, 11:02 AM
Xét về các hành vi trên của các cán bộ ngành Cảnh sát (công an) thì rõ ràng họ đã tự hạ thấp chính mình. Có chút địa vị trong cơ quan công quyền, có chút chức sắc trong xã hội sinh ra tự mãn, hống hách, coi trời bằng vung. Cách làm trên trước đây là của bọn cường hào, ác bá...những kẻ nô dịch, quen đè đầu cưỡi cổ người dân thời phong kiến, thực dân.

Nhớ lại lời dạy của Bác:

Học cái tốt thì khó, ví như người ta leo núi, phải vất vả, khó nhọc mới lên đến đỉnh.
Học cái xấu thì dễ, như ở trên đỉnh núi trượt chân một cái là nhào xuống vực sâu.

Con người ta không phải lúc nào cũng thánh thiện, song luôn tự răn mình tránh xa cái xấu âu cũng là công việc mỗi người phải làm thường xuyên.

Trong nhật kí trong tù có bài thơ của bác"
Ngủ thì ai cũng như lương thiện
Tỉnh dậy phân ra kẻ dữ hiền
Hiền dữ đâu phải do tính sẵn
Phần nhiều do giáo dục mà nên"
Em nghĩ topic này cũng là giúp chúng ta thảo luận để xem cái gì được và chưa được,muốn xã hội tốt thì trước hết mỗi công dân phải biết sống tốt.thế nên chúng ta nên phát triển topic này,em nghĩ là thế và mong ý kến của thầy và mọi người:)

anhvanbmt
23/08/07, 11:09 AM

cái này các cậu đặt tiêu đề là "gương xấu cần phê phán"
nó sao sao ý hình như không đúng vì từ gương cần phải xét lại

nbc
23/08/07, 11:22 AM
cái này các cậu đặt tiêu đề là "gương xấu cần phê phán"
nó sao sao ý hình như không đúng vì từ gương cần phải xét lại

Từ "Gương" cũng được đấy chứ bạn!
"Gương" có gương tốt, gương xấu. Gương tốt để chúng ta nhìn vào đó mà học hỏi, làm theo; Gương xấu để soi xét lại mình.

only_love
23/08/07, 11:35 AM
Nghi ngờ vụ này bị chìm quá, nhưng nay dân cũng mạnh, mình mong sao tên này bị trừng trị thích đáng. Việc CA Đà Nẵng xử phạt như vậy mình chưa toại nguyện chút nào hết á.
Mình mà là Bộ trưởng bộ công an mình sẽ khai trừ ra khỏi Đảng, không cho làm việc trong cơ quan nhà nước...

hero-x3
24/08/07, 08:59 PM
Tước quân tịch 'cảnh sát múa kiếm'

Hôm nay, đại tá Võ Thành Đức, giám đốc công an tỉnh Bình Dương đã ký quyết định tước quân tịch đối với thiếu úy Đỗ Hoài Phương Minh vì sai phạm của cảnh sát giao thông này tại sân bay Quốc tế Đà Nẵng hôm 11/8.
'Cảnh sát múa kiếm' bị đề nghị tước quân tịch / Đề nghị điều tra lại vụ 'cảnh sát múa kiếm'/ Bị phạt 5 triệu đồng / Tổng cục Cảnh sát phẫn nộ

Hôm qua (23/8), phòng Cảnh sát giao thông tỉnh Bình Dương đã tổ chức cuộc họp xem xét hình thức kỷ luật đối với cán bộ trong đơn vị. Cuộc họp do Trung tá Trần Minh Hữu, Phó Trưởng phòng chủ trì với sự tham dự của 51/73 cán bộ, chiến sĩ cùng đại diện của các phòng, ban nghiệp vụ công an tỉnh.

Trong cuộc họp, thiếu úy Minh đã đọc bản tự kiểm điểm viết tay dài khoảng 2 trang giấy với nội dung chủ yếu trình bày lý do dẫn đến hành vi “lời qua tiếng lại” với lực lượng an ninh sân bay Đà Nẵng... Gần 71% cán bộ, chiến sĩ có mặt đã đề nghị hình thức kỷ luật giáng cấp bậc và trên 29% còn lại đề nghị tước danh hiệu Công an nhân dân đối với Minh. Do vậy, Phòng Cảnh sát giao thông tỉnh Bình Dương đã có văn bản gửi Hội đồng tư vấn kỷ luật Công an tỉnh Bình Dương trình Ban giám đốc công an tỉnh ra quyết định xử lý kỷ luật và mức xử phạt cao nhất đã được chọn.

Về vụ nổ 4 phát đạn vào tiếp viên nữ của quán karaoke Hoàng Dung vào năm 2000, Ban giám đốc Công an tỉnh hiện vẫn chưa có ý kiến. Theo một nguồn tin, khẩu súng mà Đỗ Hoài Phương Minh đã đem đi hù dọa là của bố, tức ông Đỗ Văn Công, Bí thư huyện ủy Tân Uyên, tỉnh Bình Dương. Sau khi sự việc xảy ra, công an tỉnh Bình Dương đã tịch thu khẩu súng trên.

N. Hải

nguyen00x3c
24/08/07, 09:17 PM
Tước quân tịch xong đưa lên làm sếp tại nơi có khi có thẩm quyền còn cao hơn vị trí hắn đang làm việc nữa ấy chứ. Hy vọng dự đoán của mình...ko đúng :|

nbc
24/08/07, 09:48 PM
Tước quân tịch xong đưa lên làm sếp tại nơi có khi có thẩm quyền còn cao hơn vị trí hắn đang làm việc nữa ấy chứ. Hy vọng dự đoán của mình...ko đúng :|

nguyen00x3c còn trẻ tuổi mà có vẻ từng trải quá!

Mình lại có quan điểm khác bạn. Dư luận và báo chí chân chính - "lực lượng thứ ba" sẽ có tác dụng điều chỉnh hành vi trong xã hội.

nguyen00x3c
24/08/07, 10:02 PM
Mình lại có quan điểm khác bạn. Dư luận và báo chí chân chính - "lực lượng thứ ba" sẽ có tác dụng điều chỉnh hành vi trong xã hội.

Em cũng hy vọng thầy nói đúng. Nhưng ko dễ đâu thầy ơi. Ko biết thầy có nghe nói về một Chỉ thị kiểm soát hoạt động báo chí mà Thủ tướng đương nhiệm ra cách đây ko lâu ko. Có lẽ vì Chỉ thị đó mà vụ dân miền Tây lên SG kiện chính quyền địa phương vừa rồi ko báo nào dám đăng. Đến khi kết thúc (do cưỡng chế dân về) thì báo Tuổi trẻ mới đăng sơ qua...
Giống như cá độ bóng đá vậy, báo chí nói hoài, dân chửi hoài mà mấy "thèng" cầu thủ vẫn bán độ như thường! Vẫn câu nói cũ: CƠ CHẾ

Entivi
24/08/07, 10:34 PM

Hehe, đúng đó, bây giờ chỗ nào đăng tuyển nhân viên cũng thấy yêu cầu vi tính, ngoại ngữ bằng này bằng nọ:

Thứ nhất, các bác này...rơi cái chắc ( vì đang đi học thì làm gì mà có bằng).

Thứ hai, các bác này làm việc chỉ nửa ngày ( nửa ngày còn lại đi học), thế nhận lương ra sao các bác nhỉ. Nói vậy thôi chứ " học học nữa hoc mãi mà". Chỉ tội dân đen nhà mình, có viêc gì gấp cần giải quyết, cần gặp các bác này....ôi khổ rồi! = > Thời buổi bây giờ mà còn cái kiểu làm việc thế này thì Việt Nam lúc nào mới được như các Con rồng chứ! Nghĩ lại thấy người Nhật họ giàu là điều bình thường, họ làm việc như những con ong thợ, nước họ được như bây giờ cũng chỉ là điều bình thường, người Viêt mình vừa làm vừa chơi như các bác này mà đất nước cứ cứ phát triển vụt vụt thế này...ấy mới đáng khâm phục!

Không biết sau khi báo chí đưa lên như vậy các bác ấy có thấy tự hào không!?

Còn cái ông Phuơng Minh này thì...mình nghe người ta nói cái dù của anh ta còn đến tận " bô nặng" ấy, con của một vị chức sắc địa phương tại Bình Dương xa xôi mà các bác Đà nẵng còn ngán thì...đúng rồi.
Hôm nay báo chí công kích trở kại rồi, hi vọng một chút gì đó ở công lí các bạn nhỉ!

namqng
25/08/07, 10:44 AM
Hehe, đúng đó, bây giờ chỗ nào đăng tuyển nhân viên cũng thấy yêu cầu vi tính, ngoại ngữ bằng này bằng nọ:

Thứ nhất, các bác này...rơi cái chắc ( vì đang đi học thì làm gì mà có bằng).

Thứ hai, các bác này làm việc chỉ nửa ngày ( nửa ngày còn lại đi học), thế nhận lương ra sao các bác nhỉ. Nói vậy thôi chứ " học học nữa hoc mãi mà". Chỉ tội dân đen nhà mình, có viêc gì gấp cần giải quyết, cần gặp các bác này....ôi khổ rồi! = > Thời buổi bây giờ mà còn cái kiểu làm việc thế này thì Việt Nam lúc nào mới được như các Con rồng chứ! Nghĩ lại thấy người Nhật họ giàu là điều bình thường, họ làm việc như những con ong thợ, nước họ được như bây giờ cũng chỉ là điều bình thường, người Viêt mình vừa làm vừa chơi như các bác này mà đất nước cứ cứ phát triển vụt vụt thế này...ấy mới đáng khâm phục!

Còn cái ông Phuơng Minh này thì...mình nghe người ta nói cái dù của anh ta còn đến tận " bô nặng" ấy, con của một vị chức sắc địa phương tại Bình Dương xa xôi mà các bác Đà nẵng còn ngán thì...đúng rồi.
Hôm nay báo chí công kích trở kại rồi, hi vọng một chút gì đó ở công lí các bạn nhỉ!

Bác cứ yên tâm về cái việc "lương bổng" của các "cán bộ tiếp dân" đi, không thấ đâu mà sợ họ "không đủ chi tiêu sinh hoạt" !Cao ngất ngưỡng đấy !:smi11:
Với cái "đà" này thì còn lâu dân Việt Nam mình mới có thể Hóa Rống được , vẫn chỉ là Trâu đất cày sâu cuốc bẫm mà thôi!
Đừng so sánh với người Nhật, họ nghèo tài nguyên nên mới chăm làm còn ta thì "Rừng vàng, biển bạc, đất phì nhiêu" thì để các ông ấy "đi học" chứ lo chi làm!!!!

duongcholun
25/08/07, 11:29 AM

Hì hì, khó lắm Bác ơi. "Cậu ông trời" này là con ông chủ tịch 1 huyện của Tỉnh Bình Dương, ông Chủ tịch này chuẩn bị được "đưa lên" làm giám đốc sở công an và cơ cầu lên Chủ tich tỉnh đấy, anh em nhà Bác Tr mà. Hổng biết qua cái vụ này mấy "ổng" có dạy dỗ con cái lại không nữa, hay là cứ thế mà tiếp tục "leo" lên cao nữa đây. Thôi thì "dân đen" chờ mấy "ổng" trèo cao rồi té đau vậy.

hero-x3
26/08/07, 10:11 PM
TT - Từ câu chuyện “cảnh sát múa kiếm” ở sân bay Đà Nẵng, chúng tôi quay về huyện Tân Uyên (Bình Dương), bản quán của đương sự. Và ở đây, chúng tôi nghe người dân than trời về nạn xe ben ngày đêm hoành hành trên khắp các nẻo đường
Những chiếc xe này được sự che chở bởi “bác Hai, anh Tư” nên bất chấp luật lệ, coi thường sinh mạng người dân. Trong số đó, “xe ông Hai” luôn giành được những hợp đồng béo bở

Tỉnh lộ 746, 747 là hai con đường huyết mạch của Tân Uyên nối liền các xã, xuôi về tỉnh lỵ Thủ Dầu Một và các huyện lân cận. Người dân ở đây cho biết từ khi xe ben xuất hiện, hai con lộ láng lẩy bắt đầu xuống cấp thê thảm. Theo tìm hiểu, chỉ riêng ở thị trấn Uyên Hưng có khoảng 40 doanh nghiệp lớn nhỏ chuyên san lấp mặt bằng, thi công công trình giao thông và cung cấp đất nguyên liệu cho các lò gạch.

“Xe vua” vô tư phạm luật

Sáng 15-8, chúng tôi có mặt trên tỉnh lộ 746 hướng về trung tâm thị trấn Uyên Hưng. Từng đoàn xe ben xuôi ngược chở đất lao vun vút trên đường khiến các loại phương tiện và người đi bộ phải dạt sát vào lề. Nhiều xe không phủ bạt khiến đất đá tự do rơi vãi xuống đường, khói bụi mù trời. Qua khu dân cư, chợ búa, trường học... những “hung thần” xe ben rú ga phóng bạt mạng trong khi biển báo hạn chế tốc độ chỉ 20km/giờ. Các con đường nội thị khang trang nằm quanh khu trung tâm hành chính huyện Tân Uyên cũng bị xe ben cày xới không thương tiếc. Nhiều tuyến đường mới mở rất đẹp nhưng chỉ một thời gian ngắn đã bị xe ben cày nát.

Ra vùng ven thị trấn Uyên Hưng, xe ben hiện nguyên hình là những “hung thần” đáng sợ, chẳng cần biết trên đường có ai. Nhiều người thấy xe ben từ xa đã hoảng hốt nhảy vào lề lánh nạn. Ông T., nhà khu phố 6, than thở: “Sáng mở cửa ra gặp xe ben, xuống bến sông gặp xe ben, thậm chí trong giấc ngủ cũng nghe tiếng xe ben. Đã nhiều năm qua, người dân ở đây phải chịu đựng biết bao phiền toái do xe ben gây ra”.

Theo tìm hiểu, hầu hết xe ben lấy đất từ hầm đất của ông Thành nằm trên con đường mới từ thị trấn Uyên Hưng về Thủ Dầu Một. Từ hầm đất của ông Thành đến nơi tiêu thụ phải qua thị trấn Uyên Hưng. Theo ghi nhận của chúng tôi, những tuyến đường này đều hạn chế tải trọng trên 18 tấn nhưng hầu hết xe ben chở lút thùng, tải trọng không dưới 35 tấn (trong đó xác xe là 15 tấn). Nhiều tài xế cho biết sở dĩ xe chở quá tải lưu thông vào đường cấm mà không bị cảnh sát giao thông “vịn” là do “toàn xe mấy “sếp” không hà”.

Trên các tuyến đường đều cắm biển báo hạn chế tốc độ 40km nhưng “xe vua” chạy không dưới 60km/giờ. Hải, một tài xế xe ben, cho biết do áp lực của chủ xe cứ trung bình 15 phút phải quay đầu một lần (đoạn đường dài 5km, kể cả thời gian chờ lấy đất ở hầm), do đó phải chạy nhanh, nếu chậm là bị chửi, bị trừ lương. Liên tiếp trong ba ngày (15 đến 17-8) có mặt trên những tuyến đường của huyện Tân Uyên, chúng tôi không thấy bóng dáng một cảnh sát giao thông nào làm nhiệm vụ tuần tra, xử phạt xe ben phạm luật.

Đoàn xe “ông Hai” của ai?

Ở Tân Uyên, nếu hỏi các doanh nghiệp san lấp mặt bằng rằng họ “kính nể” đối thủ nào nhất thì câu trả lời sẽ là “xe ông Hai”.

Ngày 16-8, chúng tôi thấy ba xe ben của “ông Hai” đang chở đất san lấp mặt bằng ở trung tâm thị trấn Uyên Hưng, hai chiếc khác chở đất xuống bờ sông trên tỉnh lộ 746 (thị trấn Uyên Hưng) để đưa xuống sà lan chở về các lò gạch và hai xe chở đá. Cuối ngày, chúng tôi bám theo đoàn xe “ông Hai” từ nơi thi công san lấp mặt bằng khu dân cư thương mại Tân Uyên trở về điểm tập kết là bãi xe nằm sát tường rào căn biệt thự đồ sộ của ông Đỗ Văn Công (thường gọi là Hai Công), bí thư Huyện ủy Tân Uyên. Chúng tôi hỏi: “Bãi xe này của ai mà to quá?”, một tài xế cho biết: “Bãi của ông Hai...”.

Theo tài liệu của Tuổi Trẻ, ngoài hai chiếc máy đào, một chiếc máy ban đất không rõ biển số thì bảy chiếc xe ben nằm trong bãi “ông Hai” đều đứng tên đăng ký là DNTN Phúc Thành (địa chỉ tổ 2, KP3, thị trấn Uyên Hưng, huyện Tân Uyên, Bình Dương). DNTN Phúc Thành đăng ký kinh doanh lần đầu ngày 12-6-2002 với nhiều ngành nghề kinh doanh, trong đó chủ yếu mua bán vật liệu xây dựng, san lấp mặt bằng, khai thác đất, sỏi đá, đất sét gạch, vận chuyển hàng hóa thủy, bộ... Năm 2002 vốn đăng ký của DNTN Phúc Thành là 500 triệu đồng, năm 2003 tăng thêm 1,5 tỉ đồng. Chủ doanh nghiệp là ông Trương Văn Thành, 46 tuổi, ngụ tổ 2, KP2, thị trấn Uyên Hưng. Theo điều tra của Tuổi Trẻ, DNTN Phúc Thành chuyên bao thầu các hợp đồng san lấp mặt bằng ở Tân Uyên và các huyện lân cận. Dân kinh doanh vận tải, san lấp mặt bằng ở Tân Uyên nhắc tới “xe ông Hai” (tức xe của DNTN Phúc Thành) với thái độ vừa dè chừng vừa kính trọng. Nhiều chủ doanh nghiệp san lấp mặt bằng cho biết xưa nay những hợp đồng béo bở không bao giờ tới tay họ vì uy danh “xe ông Hai” quá mạnh, không ai dám tranh giành.

Trước khi trở thành chủ doanh nghiệp, ông Thành từng là tài xế riêng của ông Hai Công, lúc đó là trưởng Công an huyện Tân Uyên. Sau khi ông Công lên làm chủ tịch UBND huyện Tân Uyên, ông Thành không còn lái xe cho ông Công mà đứng ra thành lập DNTN Phúc Thành. Chiều 16-8, chúng tôi đi cùng ông H., một chủ doanh nghiệp vận tải ở TP.HCM, đến “văn phòng” DNTN Phúc Thành (không treo bảng hiệu) và là nhà riêng của ông Thành (tổ 2, KP3, thị trấn Uyên Hưng) để liên hệ hợp tác làm ăn. Người nhà cho biết “ông Thành đi công tác”. Liên lạc qua điện thoại 0913951... thì ông Thành cho biết đang ở miền Trung. Ông H. nói có ba xe ben muốn gửi vào bãi xe của ông Thành làm ăn chung, ông Thành hẹn “chừng nào về sẽ bàn”. Ông H. hỏi: “Dạo này còn làm cho ông Hai không?” - ông Thành đáp: “Còn chứ”.

Hoàng Khương

germany
26/08/07, 11:17 PM
chà! cái biệt thự này "bé" quá ta ! Ông này làm lương hành chính mà "nghèo" quá ta! Nước mình có nhiều người nghèo như vậy ta!
Cái khoản này miễn bình luận! Chỉ biết lắc đầu và im lặng.:smi82: :smi82: :smi82:

nbc
02/10/07, 10:40 AM
115, xin đừng bỏ nạn nhân

TT - Khoảng 6g sáng 4-9, trời mưa tầm tã, trước số nhà 99 Minh Cầu, TP Thái Nguyên, hai xe máy đâm vào nhau và ba nạn nhân bị thương rất nặng: người bất tỉnh, người thủng đầu, gãy chân, máu chảy rất nhiều...

Vì trời mưa to, chỉ một số người dân ở đây dậy sớm biết vụ tai nạn đã đưa các nạn nhân vào vỉa hè nhà dân. Mọi người xúm lại tìm cách giúp đỡ các nạn nhân, người gọi cứu thương, người gọi cho cảnh sát. Trong đó, tôi là người lao đi gọi cứu thương đầu tiên vì tôi biết các nạn nhân bị chấn thương nặng như vậy cần phải được sơ cứu, giữ cố định, đề phòng gây ra những tai biến khó lường, và đương nhiên không thể chuyển họ đi bệnh viện bằng phương tiện thông thường được.

Tôi vội vàng gọi cho 115, chuông kêu mãi, kêu mãi thì đầu bên kia mới có giọng nữ nhấc máy hỏi: "Có việc gì đấy?". Nghe tiếng người trực 115, tôi vội thông báo một hồi tình hình tai nạn và tình trạng của những người bị thương, đề nghị họ đến ngay địa chỉ trên để cứu người bị nạn. Sau đấy, tôi không nghe bất cứ một tiếng trả lời nào nữa, cứ tưởng họ đang vội gọi xe, triển khai lực lượng nên tôi buông máy. Thế nhưng tôi chờ năm, mười phút sau vẫn không thấy cái xe cứu thương nào, mặc dù địa điểm xảy ra tai nạn chỉ cách bệnh viện chưa đến 1km. Tôi lại gọi lần nữa và người trực 115 vẫn lặp lại câu hỏi khi nãy: "Có việc gì đấy?", nhưng sau đó 10 phút vẫn không thấy xe cứu thương đến hiện trường.

Không bỏ cuộc, tôi quyết gọi 115 lần nữa và lần này người trực lúc nãy lại yêu cầu tôi gọi xe đưa những nạn nhân đi bệnh viện. Đến nước này thì không thể nín nhịn được nữa, tôi hét lên: "Họ bị chấn thương đầu quá nặng, cần phải có xe cấp cứu chứ, xảy ra chuyện gì với họ ai chịu trách nhiệm đây?". Đáp lại tiếng hét đầy bức xúc của tôi là tiếng dập máy "nhẹ nhàng", không lời giải thích!

Chẳng còn cách nào khác, chúng tôi đành gọi xe taxi đưa những người bị nạn đến bệnh viện, phó mặc số phận của những nạn nhân này cho "ông trời".

NGUYỄN HỮU TIẾN

Nguồn: Tuoi Tre Online

nbc
12/01/08, 11:46 AM
Cách chức Chủ tịch và Phó Chủ tịch TP Cần Thơ

(Dân trí) - Ngày 11/1, tại cuộc họp của Ban thường vụ Thành ủy TP Cần Thơ, UB kiểm tra TƯ Đảng đã triển khai văn bản chỉ đạo của Ban Bí thư về việc cách chức đối với Chủ tịch UBND TP Võ Thanh Tòng và Phó Chủ tịch thường trực Phạm Phước Như.

Ban Bí thư nhận thấy nội dung và tính chất vi phạm của hai ông Võ Thanh Tòng và Phạm Phước Như là nghiêm trọng. Xét thấy hai ông không còn đủ uy tín để lãnh đạo, chỉ đạo về mặt Nhà nước, Ban Bí thư đã có văn bản chỉ đạo Ban cán sự Đảng Chính phủ tiến hành xem xét kỷ luật về mặt chính quyền, cho thôi chức vụ đối với hai ông.

Trước đó, các ông Võ Thanh Tòng và Phạm Phước Như đã bị cảnh cáo về mặt Đảng. Nguyên nhân là với cương vị Phó Bí thư Thành ủy, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Chủ tịch UBND TP Cần Thơ, ông Võ Thanh Tòng, đã buông lỏng quản lý trong chỉ đạo thực hiện việc giao đất, cho thuê đất và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở một số dự án. Ông Tòng cũng đã chủ trương cho trích thưởng thu vượt sai thẩm quyền, vi phạm Luật Ngân sách Nhà nước, gây dư luận xấu.

Ông Phạm Phước Như, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Phó Bí thư Ban Cán sự Đảng, là người có trách nhiệm trực tiếp về quản lý Nhà nước của UBND TP trong việc chuyển nhượng Trung tâm Bowling; thiếu chặt chẽ trong việc chỉ đạo và quản lý tiền hỗ trợ của Quân khu 9, ký văn bản thu, chi tiền trích thưởng, thu vượt sai Luật Ngân sách Nhà nước.

Lệ Thủy

Nguồn: www.dantri.com.vn

Lời bàn: "Quốc có quốc pháp, gia có gia huy" - hy vọng Đảng và Nhà nước ta nghiêm khắc, công minh trong việc đề bạt, bổ nhiệm và bãi miễn cán bộ; làm trong sạch đội ngũ cán bộ, mời người tài - đức tham gia lãnh đạo - điều hành đất nước.

bomnhaudn
06/02/08, 06:20 AM
Cô giáo “sốc” trước kiểu “yêu” của học sinh lớp 6
Học sinh của tôi truyền tay nhau những bức thư "yêu đương"... đáng sợ! (Ảnh minh họa).
“Chồng” à! Tí nữa em ra nhà vệ sinh trước rùi 5' sau “chồng” ra sau nhé, chúng mình sẽ làm “kiểu đứng” như trong phim hôm nọ em xem, em sẽ dạy “chồng” kiểu đó, hay lắm!...
Đó là nội dung bức thư tay của một em học sinh nữ lớp 6 mà tôi bắt được trong giờ dạy của mình. Dưới góc độ của một người đã bước qua tuổi teen của các bạn chưa lâu và hơn nữa tôi còn là một giáo viên của một trường trung học ở Hà Nội, hàng ngày được tiếp xúc nhiều với các bạn tuổi teen, tôi nhận thấy “tình bạn” khác giới của các bạn học sinh bây giờ có nhiều vấn đề thực sự cần “sốc” lại cho chỉnh tề.
“Sau giờ tan học, chồng phải đi với em nhé! Hôm qua chồng về cùng con Lan, làm em mất mặt với đám đàn em, chúng nó bảo là em bị hớt tay trên rồi. Em vẫn hận chồng vụ hôm qua đấy, chồng hết iu em rồi à?...”
Bạn nghĩ đây là cuộc trò chuyện của ai? Lứa tuổi nào? Bạn có tin rằng đó là cuộc đối thoại của hai học sinh vai còn đeo khăn quàng đỏ thắm?
Ngày tôi còn là một cô giáo sinh thực tập, đợt thực tập thứ nhất đã thực sự để lại ấn tượng trong tôi, kỷ niệm vui có, buồn cũng có, trong đó một điều làm tôi day dứt và băn khoăn nhất lại là những lá thư tay của những cô cậu học trò lớp 6, lớp 7. Những lá thư tay chữ còn nguệch ngoạc của một học sinh nữ lớp 6 viết vội cho một chàng học trò lớp trên đã khiến tôi không khỏi trăn trở. Tại sao ư?
Vì trong đó tôi đọc được những lời hẹn hò tình tứ, những câu yêu thương rất “người lớn” trong lá thư của hai cô cậu học trò nhí của mình. Đọc thư, tôi thật sự bàng hoàng.
Bạn có tưởng tượng được không khi mà ở tuổi đó các em viết thư cho nhau với những lời lẽ mà sau khi đọc chúng ta phải giật mình. Tôi xin trích nguyên văn một đoạn như thế này: “Chồng iu quý của em! Tối qua, chồng hok đến gặp em như đã hẹn, có fải chồng đi “chơi” với con khác hok? Em bắt đền chồng, tối thứ 7 tuần này chồng fải đền cho em nhìu hơn đấy nhé! Mà lần này hok ra bụi chuối hôm nọ nữa đâu, ở đó bẩn lắm lại nhìu muỗi nữa. Chồng cố chơi lấy con lô để cuối tuần hai vợ chồng mình đi nhà nghỉ cho nó máu nhé! Vợ chồng cái Thương nó toàn đi nhà nghỉ mà chồng…”
Một lá thư khác thì có nội dung thế này: “Chồng” à! tí nữa em ra nhà vệ sinh trc rùi 5'sau “chồng” ra sau nhé, chúng mình sẽ làm “kiểu đứng” như trong phim hôm nọ em xem, em sẽ dạy “chồng” kiểu đó, hay lắm!....
Và với vai trò là giáo viên thực tập nên dường như tôi dễ dàng nói chuyện và lắng nghe những câu chuyện của các em hơn. Trong đó có cả những câu chuyện yêu đương và cả chuyện đánh ghen kinh hoàng. Lớp 7D tôi chủ nhiệm thực tập có số học sinh nam nữ là 16/16, nhưng qua những khảo sát sơ bộ của mình, tôi được biết đã có 8 em nữ và 7 em nam có “người yêu” .
Sự việc không dừng lại ở đó, khi tôi tốt nghiệp ra trường, tức là vào mùa hè vừa rồi, tôi lại tiếp tục bước vào những trang đời còn non nớt của những em học sinh của tôi. Và những mẩu chuyện tình yêu học trò có phần thiếu lành mạnh ở những học sinh cá biệt của tôi bây giờ làm tôi chợt nhớ lại những lá thư tay hai năm về trước….
Tại lớp 6A, đang trong giờ học, cả lớp say sưa nghe giảng và sôi nổi học tập thì một em nữ học sinh xin phép tôi ra ngoài đi vệ sinh. Lẽ tất nhiên tôi cho phép em ra ngoài và không quên dặn dò: “Em hãy quay lại lớp khẩn trương”. Nhưng chưa đầy 3 phút sau thì một học sinh nam tiếp tục xin phép ra ngoài và cũng là ra nhà vệ sinh.
Và rồi 5 phút, 10 phút tôi không thấy hai học sinh đó quay về lớp, tôi bắt đầu sinh nghi và trong khi học sinh làm bài tập, tôi bước vội ra nhà vệ sinh để kiểm tra tình hình, thì… tôi giật bắn người. Hai học sinh của tôi đang hôn nhau và làm những việc vượt quá lứa tuổi học trò của các em. Tôi chững lại, rồi như chợt nhận ra tôi đang đứng nhìn, hai học sinh vội cúi mặt. Tôi chỉ kịp nói: “Hãy gặp tôi sau giờ học” rồi “mời” hai em vào lớp tiếp tục học bài.
Băn khoăn, tôi tìm gặp, trò chuyện với các chị lao công thì được hay rằng, khi dọn vệ sinh họ thường lượm được rất nhiều vỏ bao cao su nhét trong bồn toalet. Và tôi hiểu đã có những chuyện gì xảy ra với các em…
Chồng - vợ là những câu xưng hô mà đến như tôi, một người đã có chồng mỗi khi gọi “chồng ơi” cũng thấy một chút ngượng ngùng, vậy mà cách xưng hô chồng vợ dường như lại đang trở thành mốt của không ít cô cậu tuổi teen ngày nay.
Bạn có thể nghe thấy hoặc bắt gặp một cô nàng tóc vàng hoe, mặt búng ra sữa đi đường gọi một anh chàng đang vừa đi vừa đọc truyện tranh một câu rất ngọt tai như thế này: “Chồng ơi! Chờ em với!”.
Thoạt nghe thì có vẻ đây là những câu bông đùa của các bạn trẻ, nhưng đã bao giờ chúng ta thử một lần tìm hiểu đằng sau những cách xưng hô đặc biệt ấy là cả những chuỗi dài chuyện tình yêu của tuổi teen!!!
Nhưng tại sao? Chúng ta không nên chỉ lên án những hành vi thiếu lành mạnh đó của các em mà đồng thời ta phi tìm hiểu được nguyên nhân sau xa, gốc gác của những hành vi ấy. Vậy ai, cái gì là nguyên nhân gây ra và tiếp tay cho những suy nghĩ và hành động như vậy ở lứa tuổi các em? Câu trả lời xin dành lại cho tất cả những ai là người lớn trong xã hội chúng ta.
Để cùng thảo luận về vấn đề này, mời các bạn cho ý kiến tại đây.
Theo Thanh Mai
(Giáo viên trung học, Hà Nội)
Kênh 14.vn

nbc
27/02/08, 12:26 AM
Ninh Bình: Giám đốc Sở mạo nhận là thương binh

Ngày 25/2, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Ninh Bình đã tổ chức họp báo, thông báo kết luận của Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy về những sai phạm của của ông Trần Trọng Thủy, Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐ-TB-XH) Ninh Bình.

Sau khi tiến hành thẩm tra, Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Ninh Bình kết luận: trong thời gian phục vụ ở quân đội từ tháng 9/1982 đến tháng 12/1984, ông Trần Trọng Thủy không bị thương.
Giấy chứng nhận bị thương 179/GCN, ngày 15/2/1984, ghi tên đơn vị cấp là Sư đoàn 345, Quân đoàn 29 và Biên bản giám định y khoa số 832-TT-MS, ngày 12.3.1984, ghi tên đơn vị cấp là Hội đồng Giám định y khoa Sư đoàn 345, Quân đoàn 29 trong hồ sơ thương binh của ông Trần Trọng Thủy là giả mạo.
Trên cơ sở những giấy tờ giả mạo trên, ông Thủy đã sử dụng để giám định lại thương tật với tỷ lệ thương tật là 41% để làm thủ tục hưởng chế độ thương binh hạng 3/4 từ tháng 5.1994 cho đến 1.2008.
Ngoài ra, kết luận cũng nêu rõ, trong thời gian đảm nhiệm chức vụ Giám đốc Sở LĐ-TB-XH Ninh Bình, ông Thủy đã để xảy ra tình trạng mất đoàn kết nghiêm trọng kéo dài trong nội bộ lãnh đạo Sở, điều hành còn chủ quan, thiếu dân chủ.
Hiện ông Thủy đã bị tạm ngưng chức vụ để tiến hành kiểm điểm. Ông Lâm Xuân Phương, Phó giám đốc Sở LĐ-TB-XH Ninh Bình được giao phụ trách Sở.

Cao Ngọ - Ngọc Minh

Nguồn: Thanh Nien Online

Lời bàn: đã làm đến Giám đốc Sở, mà lại là Sở Lao động - Thương binh và Xã hội mà còn gian dối, tham lam đến mức như vậy thì chẳng còn chút nào liên sỉ; không đủ tư cách làm 1 công dân (hạng 2) cả nhà nhỉ! :smi12:

nbc
27/02/08, 09:55 AM
Phó chủ tịch tỉnh Lào Cai hầu tòa cùng 24 đồng phạm

Phiên tòa xét xử vụ án buôn lậu ở công ty Thiên Lợi Hòa (Lào Cai) bắt đầu sáng nay (27/2). Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Ngọc Kim cùng 16 cán bộ hải quan, 5 giám đốc doanh nghiệp phải đối mặt với các tội buôn lậu, đưa nhận lối lộ…

25 bị cáo trong vụ án bị truy tố với 5 tội danh khác nhau. Trong số đó, có 5 giám đốc doanh nghiệp bị truy tố vì đã có hành vi buôn lậu hơn 11 tấn lá thuốc lá, trị giá hơn 223 tỷ đồng.

Nguyễn Ngọc Liên - Giám đốc công ty thuốc lá Thiên Lợi Hòa và Nguyễn Huy Tân - Giám đốc công ty thương mại du lịch Thành Sơn chịu cùng lúc 2 “nghi án” buôn lậu (Đ153-BLHS) và đưa hối lộ (Đ289-BLHS). 16 cán bộ Hải quan Lào Cai bị truy tố về tội nhận hối lộ (Đ279-BLHS).

Cựu Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Ngọc Kim đối mặt với tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ (Đ281-BLHS). Ông Kim bị VKSND tối cao quy kết trong gần 2 năm, từ tháng 10/2004 đến 6/2006, ông Nguyễn Ngọc Kim đã ký 14 văn bản cho phép 5 doanh nghiệp nhập khẩu thuốc lá qua các lối mở, không qua các cửa khẩu chính thức ở Lào Cai.

Tất cả các văn bản đó đều đóng dấu “mật”. Mặc dù Cục Hải quan Lào Cai đã có các văn bản báo cáo về việc các công văn “mật” này là trái pháp luật, Thường trực tỉnh uỷ cũng đã có chỉ đạo không được cho nhập khẩu lá thuốc lá qua các đường mở, nhưng ông Nguyễn Ngọc Kim vẫn tiếp tục chỉ đạo hải quan cho các doanh nghiệp này được nhập hàng qua “lối mòn”.

Trong khi đó, các doanh nghiệp như công ty Thiên Lợi Hòa, công ty Thành Sơn móc ngoặc và thỏa thuận với các đầu nậu Trung Quốc để gom, nhập lậu lá thuốc lá khi nước này thực hiện quản lý việc xuất khẩu mặt hàng này bằng hạn ngạch. 2 Giám đốc Nguyễn Ngọc Liên và Nguyễn Huy Tân đã “lách luật” bằng cách làm giả con dấu một công ty của Trung Quốc rồi tự lập giả các hợp đồng ngoại thương, hợp đồng gia công, hóa đơn thương mại… để lo lót cho những lô hàng vào Việt Nam.

Trong tình hình đó, các văn bản của ông Kim ký đã “bật đèn xanh”, tạo điều kiện để doanh nghiệp nhập lậu hàng hoá. Các doanh nghiệp được hưởng lợi đã mang phong bì “biếu xén” ông Kim, với số tiền mà cơ quan điều tra đã xác định được là 85 triệu đồng.

Nguyễn Thị Ngọc Liên cũng chỉ đạo nhân viên “lo lót” cho 16 cán bộ Hải quan Lào Cai, trong đó có sự góp mặt của nguyên Cục trưởng Cục Hải quan Lào Cai - Đinh Bá An, rất nhiều các Chi cục trưởng, phó và các chức danh, cán bộ hải quan khác với số tiền hơn 1,3 tỷ đồng.

Phiên tòa dự kiến sẽ kéo dài khoảng 20 ngày. VKSND tối cao đã ủy quyền cho VKSND tỉnh Lào Cai tham dự phiên tòa. Đích thân Viện trưởng VKSND tỉnh Triệu Viết Hanh sẽ ngồi ghế công tố. Chánh án TAND tỉnh Nguyễn Văn Lưu cũng trực tiếp đảm nhận vị trí thẩm phán chủ tọa phiên tòa.

Lời bàn: những cán bộ, Đảng viên thoái hóa, biến chất, tham nhũng, lợi dụng chức vụ quyền hạn...cuối cùng cũng bị lộ mặt. Việc nghiêm trị những phần tử này sẽ góp phần làm trong sạch đội ngũ Đảng, các cơ quan công quyền; là những hồi chuông cảnh báo, răn đe cho những quý vị vẫn còn "chưa bị lộ". Mong rằng pháp luật ngày càng nghiêm minh và không còn có những "vùng trắng".

missone's
28/02/08, 04:17 PM
Ông ấy là gương xấu gì ? Đây là bản tin mà, mà bạn chưa nói ông ấy là "gương xấu" gì ? Chả nhẽ cứ bị bắt là gương xấu à ? Bộ không có trường hợp báo chí nói quá lên hoặc bị bắt nhầm thì sao ? Bạn nói họ là gương xấu thì phải nêu xấu ở chỗ nào hoặc cơ quan nhà nước đã chứng thực người đấy phạm tội gì (khởi tố chẳng hạn), nếu ko là vu khống đấy. (nhắc lại : bạn đưa tin chứ ko thấy bình luận gì cả)
Cảm ơn anh đã nhắc nhở!
Tại em không biết nên post ở đâu nên chưa suy xét kỹ! Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm!
Nhưng em nghĩ đây để ở tin "xấu" thì chắc là cũng không sai đâu- có "xấu" mới bị bắt chứ!:smi1:

utcung_nhome
28/02/08, 04:42 PM
Học sinh đánh thầy giáo gục ngay trên bục giảng

Vũ Hoàng Hiếu, học sinh lớp 11B8, Trường THPT Buôn Ma Thuột đã dùng đá và gậy đánh thầy giáo gục ngay trên bục giảng.

Lúc 15 giờ ngày 14/1, Vũ Hoàng Hiếu (SN 1991), học sinh lớp 11B8, Trường THPT Buôn Ma Thuột đã dùng đá và gậy đánh thầy giáo Lưu Phước Mỹ gục ngay trên bục giảng.

Trước đó, khi vào tiết 1 môn toán của buổi học chiều 14/1, tại lớp 11B do thầy giáo Lưu Phước Mỹ đứng lớp, học sinh Vũ Hoàng Hiếu đã có hành vi không nghiêm túc khi đứng lên chào giáo viên vào lớp (một chân co, một chân đứng và lưng thì khom lại).

Khi bị nhắc nhở, Hiếu tỏ thái độ thách thức nên thầy Mỹ đã phạt Hiếu lên đứng trên bục giảng. Được khoảng 15 phút, Hiếu lén bỏ ra ngoài. Dạy xong tiết 1, thầy Mỹ đã ghi sự việc này vào sổ đầu bài.

Vào tiết học môn toán thứ 2, khi thầy Mỹ gọi Hiếu lên trả bài, Hiếu bước lên bục giảng đồng thời bất ngờ rút 1 cây gậy gỗ và 1 hòn đá đánh liên tục vào đầu và người thầy Mỹ, khiến thầy Mỹ gục ngay trên bục giảng.

Chưa hết ''cơn điên'', Hiếu tiếp tục dùng gậy gỗ phang liên tiếp vào người thầy Mỹ. Toàn bộ học sinh lớp 11B đã phải khống chế Hiếu, đồng thời khẩn trương đưa thầy Mỹ đi cấp cứu tại Bệnh xá Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Đắc Lắc. Tại đây, do vết thương quá nặng nên Thầy Mỹ nhanh chóng được đưa về Bệnh viện Đa khoa tỉnh Đắc Lắc cấp cứu.

Theo các bác sỹ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Đắc Lắc, trên đầu thầy Mỹ có 1 vết thương dài 10cm, ở tay có 1 vết thương dài 3cm và nhiều vết thương khác trên thân thể. Cũng theo nhận định của các bác sỹ, nhiều khả năng thầy Mỹ bị chấn thương sọ não và cần có thời gian theo dõi, điều trị.

(Còn lời nào để nói nữa không? Đúng là một "nỗi đau ", cái nghèo lớn nhất trong cuộc đời chính là nghèo đạo đức.)

loveandlive
01/03/08, 04:59 PM
Học sinh đánh thầy giáo nhập viện, nhà trường làm ngơ
http://images7.dantri.com.vn/Uploaded/huongnt/0208/benh-an-to010308.jpg

Hồ sơ bệnh án của thầy Cường ghi “chấn thương nặng vùng đầu do bị đánh”.
Do bị hai học sinh đánh túi bụi bằng gậy, thầy Phạm Trung Cường Cường (giáo viên dạy môn lịch sử trường THPT Quảng Ninh, Quảng Bình) đã phải nhập viện vì chấn thương vùng đầu. Thế nhưng ban giám hiệu nhà trường coi đó là “chuyện không có chi cả”.

Ngày 26/2, thầy Phạm Trung Cường vào dạy thay tiết học môn Lịch sử cho cô giáo Cúc ở lớp 12C7. Cả lớp đang học thì Hồ Công Quảng, học sinh (HS) lớp 12C7 đến trước cửa lớp xin thầy Cường vào học.
Sau khi hỏi Quảng “đi đâu mà bỏ tiết vào chậm”, thầy Cường cũng cho Quảng vào lớp và hỏi tiếp “Em đi chơi đâu mà vào chậm?”. Quảng trả lời với thái độ rất xấc xược: “Đã nói đi chơi rồi còn hỏi mãi”.
Ngồi học được một lúc, Quảng xin thầy Cường tờ giấy. Xin giấy xong, Quảng bỏ ra ngoài lớp. Thầy Cường nói với cả lớp: “Như vậy lớp 12C7 có một HS tự ý bỏ tiết” và thầy ghi tên Quảng vào sổ đầu bài.
Bất ngờ, Quảng chạy bổ vào bàn giáo viên, mở sổ đầu bài và bắt buộc thầy Cường phải xóa ngay tên mình “nếu không sẽ có chuyện”. Thầy Cường bảo Quảng cứ xuống lớp ngồi học, để cuối buổi thầy xem xét lại. Nhưng Quảng nhất quyết không chịu rời khỏi bàn giáo viên. Thấy vậy nhiều HS trong lớp tỏ ý bất bình và có 3 HS nam trong lớp 12C7 lên bục giảng đẩy Quảng ra khỏi lớp để lớp tiếp tục học.
Thầy Cường tiếp tục giảng bài thì bất ngờ Quảng xuất hiện và cùng Hoàng Đại Khánh, HS lớp 12C5 xách gậy vào đánh thầy Cường túi bụi. Khánh dùng gậy phang vào đầu và vai thầy Cường, còn Quảng đấm đá tới tấp vào thầy.
Chiều ngày 26/2, thầy Cường vẫn lên lớp bình thường, nhưng đến tối những vết thương trên cơ thể thầy do học trò đánh đã làm thầy ngã bệnh. Thầy Cường bị sốt cao và buồn nôn.
Đến sáng ngày 27/2, thầy ngã qụy, gia đình buộc phải đưa thầy vào cấp cứu ở Bệnh viện Đa khoa Quảng Ninh.
Bác sĩ Nguyễn Thanh Bình, người trực tiếp điều trị cho thầy giáo Phạm Trung Cường cho biết: Ngay khi đưa vào viện, thầy giáo Cường bị sang chấn vùng đầu do bị đánh. Bệnh viện đang theo dõi chấn thương sọ não cho thầy giáo Cường.
Theo bệnh án của bệnh viện Đa khoa Quảng Ninh: Bệnh nhân Phạm Trung Cường bị đau nhiều vùng đầu, đỉnh đầu bên trái có máu tụ, thỉnh thoảng buồn nôn, cảm giác chói mắt, sợ ánh sáng, ăn uống kém.
Ngay sau khi thầy giáo Cường bị hai HS đánh, dư luận trong giáo viên, HS và phụ huynh trường THPT Quảng Ninh rất bất bình và lên án.
Sáng 29/2, khi phóng viên vào bệnh viện thăm thầy Cường, thầy vẫn mê man và trùm kín chăn vì sợ ánh sáng. Trong khi đó, các y tá, người nhà bệnh nhân và bệnh nhân cùng phòng thầy Cường cho hay: Từ khi thầy nhập viện tới nay, gia đình và những HS gây ra thương tích cho thầy vẫn hoàn toàn vô cảm không một lời hỏi thăm.
Liên lạc với một số cơ quan liên quan và Ban giám hiệu trường THPT Quảng Ninh, phóng viên nhận câu trả lời: “Chuyện không có chi cả”.

Theo Dương Sông Lam
CAND[/font]

zinzin
08/03/08, 11:54 PM
Bắt khẩn Chủ tịch HĐQT Tổng Công ty Xây dựng miền Trung
http://vietnamnet.vn/common/v3/images/vietnamnet.gif - Cục CSĐT tội phạm tham nhũng (C37, Bộ CA) vừa bắt khẩn cấp Chủ tịch HĐQT Tổng Công ty Xây dựng miền Trung Trần Xuân Đính và một số cán bộ.

Về công tác cán bộ, Bác Hồ đã từng dạy: “Cán bộ là cái gốc của mọi việc”, “công việc thành công hay thất bại đều do cán bộ tốt hay kém”. Trên thực tế, chúng ta cũng rút ra được rất nhiều bài học xương máu về công tác tổ chức, sử dụng cán bộ từ những vụ án tham nhũng, tiêu cực lớn như vụ PMU 18, vụ Mai Văn Dâu, vụ tiêu cực đất đai ở Đồ Sơn, Hải Phòng… Và dường như bài học này đến nay vẫn không hề cũ khi một lần nữa lại được chứng minh trong vụ tiêu cực tại Tổng Công ty Xây dựng miền Trung (Cosevco) đang gây xôn xao dư luận.

Tổng Công ty gia đình
Dưới sự điều hành của Chủ tịch HĐQT Trần Xuân Đính, Tổng Công ty Xây dựng miền Trung đã nhanh chóng chuyển đổi từ một doanh nghiệp Nhà nước có quy mô thuộc loại lớn nhất của Bộ Xây dựng thành một tổ hợp chuyên quyền, gia đình trị. Trong tổng số 34 đơn vị thành viên, vị trí nào tốt nhất, nhiều lợi lộc nhất đều do người nhà ông Đính nắm giữ, bất chấp việc người đó có bằng cấp, trình độ hay không và sự phản đối quyết liệt của CB – CNV trong nhiều năm liền.

Cụ thể, bốn người em ruột của ông đều được bổ nhiệm vào các vị trí chủ chốt ở các đơn vị trực thuộc hoặc các dự án. Hai con trai của ông Đính là Trần Quang Minh và Trần Xuân Thông cũng được cất nhắc vào vị trí Phó ban Quản lý dự án Nhà máy xi măng Sông Gianh, Giám đốc Công ty cổ phần tư vấn xây dựng và kinh doanh bất động sản Cosevco. Ngoài ra còn hàng loạt người nhà từ cháu chắt, em dâu, em rể, người quen, thân… của ông Đính cũng được bổ nhiệm trong Tổng Công ty hoặc thành lập các công ty riêng có quan hệ mật thiết, bao thầu nguyên vật liệu cho các nhà máy, công ty thành viên của Cosevco.

Và rõ ràng, trong việc bổ nhiệm, cất nhắc những “cán bộ gia đình” như vậy, ông Đính chả cần quan tâm đến quy trình bổ nhiệm, trình độ, năng lực, hay lấy phiếu tín nhiệm cán bộ của bất kì ai, bất kì tổ chức nào. Nhiều trường hợp bổ nhiệm những người vừa bị kỉ luật vì làm ăn thua lỗ ở một nơi để đưa về nơi khác với chức vụ to hơn. Một thời gian dài, Tổng Cty không hề có chỉ tiêu tuyển dụng cán bộ hàng năm theo định biên của các phòng, ban, không có tiêu chí tuyển dụng…mà tuyển người theo cảm tính, chủ quan, dựa trên quen biết.

Cách điều hành của ông Đính làm đội ngũ lãnh đạo, quản lý ở Cosevco mất đoàn kết kéo dài. Do mất đoàn kết nên tư tưởng, tình cảm của cán bộ lại càng phân hóa, công tác tổ chức, cán bộ không ổn định. Từ Phó Tổng Giám đốc đến các cán bộ cấp phòng đều bị thay đổi, dịch chuyển nhanh. Nhiều cán bộ có kinh nghiệm ra đi càng làm cho đội ngũ quản lí ở cấp Tổng Cty và các đơn vị thành viên yếu dần, thậm chí không thể tìm ra cán bộ quản lý để thay thế. Khoảng 2.000 cán bộ, công nhân lao động xin thôi việc, hàng nghìn công nhân khác chưa được đào tạo bài bản, chưa có tay nghề vẫn đảm nhận thi công công trình, dự án trọng điểm…

Hậu quả của tổ hợp “gia đình trị” và cách điều hành chuyên quyền, độc đoán của chủ tịch HĐQT Trần Xuân Đính là nhanh chóng biến một Tổng công ty Nhà nước vào loại lớn nhất của Bộ Xây dựng thành một con nợ khổng lồ chỉ trong vòng 7 năm(1999-2005): năm 2003 nợ 86 tỷ đồng, năm 2004 lỗ 14 tỷ đồng và đỉnh điểm năm 2005 nợ đến 4.143 tỷ đồng; nợ bảo lãnh cho các đơn vị thành viên 1.500 tỷ, lãi vay phải trả hàng năm lên tới 150 tỷ…

Khó hiểu công tác tổ chức cán bộ

"Điều hành kinh doanh thua lỗ, sai phạm kéo dài, chuyên quyền độc đoán theo kiểu gia đình trị..." (theo kết luận của Thanh tra Bộ Xây dựng) nhưng tại sao Trần Xuân Đính vẫn tiếp tục được giao giữ trọng trách chèo lái con thuyền Cosevco, đây là một trong những điều khó hiểu về công tác cán bộ của lãnh đạo Bộ Xây dựng. Nhưng còn khó hiểu hơn nữa là ông Đính từng bị kỉ luật, bãi miễn chức Chủ tịch HĐQT nhưng lại được tái bổ nhiệm trong thời gian rất ngắn.

Cụ thể, cuối năm 2003, do có quá nhiều đơn thư tố cáo về những sai phạm của ông Trần Xuân Đính, Thanh tra Bộ Xây dựng đã vào kiểm tra một vài đơn vị, rồi kết luận “lỗ 14 tỷ”. Ông Trần Xuân Đính bị cách chức chủ tịch HĐQT, xuống làm Tổng Giám đốc và bị kỷ luật cả về mặt Đảng. Vụ trưởng Vụ Kế hoạch - thống kê Phạm Hữu Minh được điều vào thay thế cương vị chủ tịch HĐQT. Vài tháng sau đó, đích thân Thứ trưởng Bộ Xây dựng Đinh Tiến Dũng phải vào miền Trung kiêm nhiệm công tác chủ tịch HĐQT với hy vọng vực dậy Tổng Công ty vốn đầy tai tiếng này. Nhưng thật bất ngờ, chỉ trong thời gian ngắn, ông Dũng bị Bộ Xây dựng rút về. Ông Trần Xuân Đính lại được tái bổ nhiệm vị trí Bí thư Đảng ủy kiêm Chủ tịch HĐQT với 90% phiếu tín nhiệm sau khi bị kỷ luật trước đó với hàng đống đơn thư tố cáo và nhiều dự án thua lỗ.

Khi được tái hồi chức vụ cao nhất của Cosevco, ông Trần Xuân Đính lại càng được dịp lộng hành, “coi trời bằng vung”, tiếp tục làm những việccó lợi và có lời cho bản thân và “Công ty gia đình” của mình nhưng lãnh đạo Bộ Xây dựng vẫn im lặng. Điều hành, quản lý, bố trí cán bộ theo kiểu “gia đình trị” nên những cán bộ thẳng thắn đứng lên đấu tranh với những sai phạm của ông Đính và bộ sậu, những người bất đồng ý kiến, viết thư tố cáo, cung cấp thông tin cho báo chí… bị trù dập, thuyên chuyển công tác, buộc phải viết đơn xin thôi việc. Dưới thời ông, có tới 2 vị Chủ tịch HĐQT, 3 Phó Tổng Giám đốc, nhiều GĐ các đơn vị thành viên cùng nhiều cán bộ thẳng thắn, tâm huyết, trăn trở với sự suy sụp của Tổng Công ty bị buộc phải ra đi.

Điển hình nhất là việc ông Đính đã miễn nhiệm TGĐ Ngô Khiết mà không hề thông qua thường vụ Đảng ủy, không có ý kiến chấp thuận của Bộ Xây dựng với lý do “không hoàn thành nhiệm vụ”, nhưng thực chất chỉ vì vị TGĐ này thẳng thắn, không chấp nhận những việc làm sai trái của ông Đính.

Trước nhiều sự việc đó, Vụ Tổ chức cán bộ và lãnh đạo chủ chốt của Bộ Xây dựng vẫn không có động thái nào. Ngược lại, Bộ còn chấp nhận việc làm sai quy trình của Trần Xuân Đính, kể cả việc ông Đính bổ nhiệm một người thân tín của ông là Phan Văn Chung vào vị trí quyền Tổng Giám đốc, bất kể thời điểm đó đơn vị do ông Chung làm GĐ (Nhà máy sản xuất vật liệu nhôm tại Khánh Hòa thuộc COSEVCO) đang nằm trong danh sách thanh tra của Thanh tra Chính phủ! Thậm chí, khi Cosevco bị báo chí phản ánh về tiêu cực quá nhiều, lãnh đạo Bộ Xây dựng còn đề nghị với một số cơ quan báo chí là “nên dừng lại”.

Gióng lên hồi chuông báo động

Không chỉ công tác cán bộ mà công tác đảng và nguyên tắc sinh hoạt đảng cũng như Quy chế dân chủ... ở Cosevco đều bị vi phạm nghiêm trọng. Không chỉ thao túng về mặt chính quyền, ông Đính còn kiêm luôn cả chức Bí thư Đảng ủy. Với kiểu điều hành độc đoán, chuyên quyền, ông Đính đã làm tê liệt sức chiến đấu cả một Đảng bộ lớn. Những đảng viên dám đứng lên đấu tranh thì hoặc không có vai trò quyết định, hoặc bị trù dập, thuyên chuyển.

Trong khi đó, theo lời một quan chức Bộ Xây dựng thì Ban cán sự Đảng của Bộ đã nhiều lần họp và có chủ trương thay ông Trần Xuân Đính từ rất lâu nhưng không thể thực hiện do gặp nhiều áp lực. Mãi đến ngày 28/2, Bộ Xây dựng mới ra quyết định đình chỉ công tác, Thành ủy Đà Nẵng mới ra quyết định đình chỉ sinh hoạt đảng với ông Đính sau khi ông và 6 cán bộ chủ chốt khác bị bắt tạm giam.

Như vậy, những sai phạm trong thời gian dài của ông Đính và bộ sậu không chỉ là một sai phạm nghiêm trọng ở cấp vi mô mà đã bộc lộ những bất cập, yếu kém ở cấp vĩ mô, cả về tổ chức, cơ chế, phương thức, trách nhiệm lãnh đạo, quản lý, cả về công tác cán bộ, công tác kiểm tra, thanh tra của Đảng và Nhà nước.

Điều đáng buồn là trong vụ Cosevco cũng như nhiều vụ án hình sự lớn gây xôn xao, bất bình trong dư luận thời gian qua như PMU 18, vụ Mai Văn Dâu (Bộ Thương mại), vụ tham nhũng đất đai ở Đồ Sơn (Hải Phòng)…, những đối tượng sai phạm đều là cán bộ, đảng viên giữ những cương vị cao trong một số Bộ, ngành, Tổng Công ty Nhà nước. Do công tác đánh giá cán bộ của chúng ta chưa chuẩn xác, thường xuyên, thiếu khách quan, dẫn đến việc lựa chọn, bố trí cán bộ suy thoái về đạo đức, yếu kém về chuyên môn vào những cương vị quan trọng. Hay do sự buông lỏng quản lý của các cơ quan chủ quản, có trách nhiệm, tạo điều kiện cán bộ sa đọa, suy thoái trước sức hút của đồng tiền. Nghiêm trọng hơn nữa là vai trò quản lý đảng viên của các tổ chức đảng ở cơ sở.

Dù với nguyên nhân nào, thì vụ Cosevco thêm một lần nữa gióng lên hồi chuông báo động về sự suy thoái, sa đọa của một bộ phận không nhỏ cán bộ đảng viên. Thiệt hại về kinh tế mà ông Đính và tay chân ở Cosevco gây ra cho đất nước rất lớn, nhưng sự phẫn nộ, bất bình trong dư luận, sự giảm sút lòng tin của đông đảo cán bộ, đảng viên và nhân dân vào Đảng, Nhà nước mới thật là hậu quả khôn lường.
Trọng Hậu - Mai Hồng(Nguồn Net)

hero-x3
16/03/08, 12:33 AM
Nghệ An:
Đỗ xe sai quy định, gây lộn với công an
http://images7.dantri.com.vn/Uploaded/huongnt/0308/vipham150308.jpg
Ông Tuấn ngồi trên xe gọi điện "cầu cứu" người thân. (Ảnh: Nguyễn Duy)
(Dân trí) - Khoảng 17 giờ chiều 14/3 tại quán bia Thanh Huyền, trên đường Nguyễn Sỹ Sách, phường Hà Huy Tập (TP Vinh - Nghệ An) xảy ra một vụ lộn xộn, khiến người đi đường hiếu kỳ đổ xô đến xem.
Theo lời kể của một số công an, khi đang làm nhiệm vụ, phát hiện chiếc ô tô đậu trước quán bia gần chợ Kênh Bắc nên các chiến sĩ công an phường Hà Huy Tập đến yêu cầu chủ phương tiện đậu xe đúng chỗ để đảm bảo an toàn giao thông. Khi các chiến sĩ công an phường đứng cạnh chiếc ô tô thì một người đàn ông chạy từ quán bia ra quát: “Chúng mày biết tao là ai không? Muốn đuổi việc hết à?”.

Nhất quyết không xuất trình giấy tờ khi được yêu cầu, người đàn ông tỏ thái độ hung hăng, liên tục đưa ra những lời đe dọa, thách thức với các chiến sĩ công an. Sự việc được báo lên Đội trật tự xã hội công an TP Vinh. Khi các chiến sĩ công an TP Vinh có mặt thì chủ phương tiện tỏ thái độ coi thường, lên xe nổ máy định bỏ đi. Nhiều người dân và các chiến sĩ công an thấy vậy đã đứng chặn đầu xe.

Gần một giờ đồng hồ đôi co, gọi điện "cầu cứu" người thân không thành, chủ chiếc ô tô cũng xuất trình giấy tờ.

Theo giấy phép lái xe, chủ phương tiện là Lê Anh Tuấn, sinh năm 1972, thường trú tại phường Hưng Bình - TP Vinh - Nghệ An, lái chiếc xe biển số Lào 0063. Tại hiện trường vụ việc, ông Tuấn cũng tự xưng đang làm việc ở công ty Hợp tác kinh tế QK4.

Trước thái độ và hành động của ông Tuấn, người dân đi đường hiếu kỳ đã tụ tập đông để xem, nhiều người tỏ thái độ không đồng tình.

Chiều nay 15/3, Dân trí đã có cuộc trao đổi với Trung tá Ngô Sĩ Sơn - phó Trưởng Công an TP Vinh về vụ việc này. Ông Sơn cho biết, "sau khi công an phường Hà Huy Tập và công an TP Vinh lập biên bản vụ việc nhưng lái xe Lê Tuấn Anh không chịu kí, chúng tôi đã chỉ đạo anh em đưa chiếc xe về trụ sở công an TP Vinh để giải quyết. Người đàn ông lăng mạ công an này công tác tại Công ty hợp tác kinh tế quân khu 4.

Hiện tại cơ quan công an đang hoàn thiện hồ sơ vụ việc xử lí. Đây là một hành vi sai phạm liên tiếp, cản trở người thi hành công vụ, chúng tôi sẽ xử lí nghiêm".

Nguyễn Duy
( Nguồn: dantri.com.vn)

nbc
29/03/08, 12:11 AM
Thứ Sáu, 28/03/2008 - 5:42 PM

Bắt quả tang một chủ tịch phường đang nhận hối lộ

Sáng nay (28/3), ông Trương Văn Non - Phó Bí thư Quận ủy, Chủ tịch UBND quận Gò Vấp đã ra quyết định đình chỉ công tác đối với ông Lê Văn Bình (35 tuổi) - Phó bí Thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND phường 12, quận Gò Vấp vì can tội nhận hối lộ.

Trước đó, lúc 15 giờ 30 chiều ngày 27/3, nhận được tin báo của quần chúng, cơ quan công an quận Gò Vấp đã bắt quả tang ông Lê Văn Bình đang nhận hối lộ số tiền 1,5 triệu đồng của một người dân ngay tại phòng làm việc của mình. Đây là số tiền mà ông Bình đã "vòi vĩnh" một người dân trong phường hối lộ để hợp thức hóa nhà.

Theo trình bày của công dân đi nộp tiền hối lộ thì anh này có yêu cầu xác nhận hồ sơ nhà đất gửi lên phường 12. Tuy nhiên, UBND phường hẹn đến ngày 5/4 mới giải quyết. Vì vậy, ông Lê Văn Bình - Chủ tịch UBND phường đã ra giá nếu muốn được ký ngay thì phải chi cho ông Bình 1,5 triệu đồng.

Lúc 15 giờ 30 ngày 27/3, khi ông Bình đang nhận 1,5 triệu đồng và bỏ vào hộc bàn làm việc thì bị các chiến sĩ công an bắt quả tang. Ngay sau đó, đoàn thanh tra quận đã tiến hành kiểm tra tại phường 12, trong số 337 bộ hồ sơ kiểm tra thì có đến 318 hồ sơ mà phường trả trễ hẹn.

Trước đó, một số người dân phường 12 cũng phản ảnh muốn làm thủ tục hợp thức hóa nhà nhưng đã bị vị cán bộ này nhũng nhiễu, vòi tiền để ký các quyết định liên quan đến giấy tờ nhà đất.

Hiện ông Bình đã bị tạm giam. Vụ việc đang được tiếp tục mở rộng điều tra.

Công Quang

Nguồn: dantri.com

maianhduc
29/03/08, 07:49 AM
Học sinh đánh thầy giáo nhập viện, nhà trường làm ngơ

Hồ sơ bệnh án của thầy Cường ghi “chấn thương nặng vùng đầu do bị đánh”.
Do bị hai học sinh đánh túi bụi bằng gậy, thầy Phạm Trung Cường Cường (giáo viên dạy môn lịch sử trường THPT Quảng Ninh, Quảng Bình) đã phải nhập viện vì chấn thương vùng đầu. Thế nhưng ban giám hiệu nhà trường coi đó là “chuyện không có chi cả”.
....

Xin lỗi vì cắt mất 1 phần bài viết của bạn, vì mình giảm bớt tránh gây ức chế cho người đọc khi bài viết quá dài.
Đọc bài viết của bạn mà mình thấy nhói đau về cách hành xử của học sinh mà đặc bịt là học sinh ở mảnh đất Quảng Bình nữa chứ, những học sinh như thế này phải có hình thức xử lí thật nghiêm để làm gương cho những học sinh khác. Học sinh bây giờ "to quá", đó là nhận định chung của tất cả giáo viên khi Bộ GD và ĐT vừa đã ra 1 thông tư về cách xử lí tình huống của giáo viên đối với học sinh là giáo viên không được có bất kì hành vi mắng nhiết hay xử phạt nặng học sinh. Nội dung là như vậy nhưng tóm lại là không được đụng vào học sinh, đặc biệt là các cô cậu quý tử COCC.
Xã hội đang thay đổi và hình như "một số học sinh" cũng đang thay đổi chóng mặt để bắt kịp sự đổi thay đó.

nbc
22/03/09, 11:43 PM
Hai cảnh sát giao thông nhận hối lộ 200 triệu đồng

Phát hiện tàu vận chuyển dầu không có hóa đơn, hai cảnh sát giao thông đòi chủ tàu chung chi 1 tỷ đồng.
Ngày 21/3, công an Bà Rịa Vũng Tàu cho biết vừa chuyển hồ sơ vụ án sang VKSND tỉnh đề nghị truy tố 4 người, trong đó 2 người nguyên là cảnh sát giao thông đường thuỷ là Nguyễn Chí Thanh, Nguyễn Văn Lý.
Cả hai người trên bị đề nghị truy tố tội danh nhận hối lộ.

Trước đó, cuối tháng 2/2008, phát hiện tàu Thành Công 1 vận chuyển dầu không có hoá đơn chứng từ, Lý và Thanh đòi chủ tàu chung chi 1 tỷ đồng. Quá trình điều tra, cơ quan điều tra chứng minh Lý và Thanh nhận hối lộ 200 triệu đồng. Số còn lại là chủ tàu cho mượn.

(Nguồn: Báo Người Lao động)

Lời bàn: được giao trọng trách/nhiệm vụ quan trọng, nhưng lại lợi dụng quyền hạn ấy để mưu lợi cho bản thân - chỉ truy tố tội "nhận hối lộ" thì theo nbc là chưa thỏa đáng. Chưa kể những "hệ lụy" của sự việc này: doanh nghiệp làm ăn đàng hoàng sẽ phải "đấu" không sòng phẳng trên thương trường với những doanh nghiệp "ngoắt nghéo" kia - người xấu cứ thuận lợi, người tử tế cứ gặp phải khó khăn. Không xử lý nghiêm, từng vụ việc là tích thêm 1 giọt nước --> để lâu, nhiều giọt, ắt tràn.

nbc
06/08/09, 10:29 AM
Thủ đoạn “tống tiền” doanh nghiệp của hai nhà báo

Nhóm nhà báo đặt vấn đề nếu giám đốc công ty không chi 500 triệu đồng thì sẽ tiếp tục viết bài điều tra phanh phui các sai phạm. Những “con sâu” này bị bắt giữ khi nhận 100 triệu đồng từ phía doanh nghiệp.

http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/08/06/tongtien.jpg (http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/08/06/tongtien.jpg)
Từ trái qua: Lê Hải và Lê Xuân Hải tại cơ quan công an (Ảnh: CTV)

Nguồn tin từ cơ quan CSĐT công an tỉnh Gia Lai xác nhận, cơ quan này đã tạm giữ hình sự đối với 2 nghi can gồm Lê Hải (SN 1962, ngụ tỉnh Gia Lai, tạm trú phường 5, quận Gò Vấp, TPHCM, khai nhận là phóng viên báo Kinh tế Nông thôn) và Lê Xuân Hải (SN 1963, ngụ đường Thống Nhất, phường Ia Kring, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai, khai là Phó trưởng phòng phóng viên báo Kinh tế hợp tác Việt Nam, chi nhánh tại TPHCM) để điều tra về hành vi “Cưỡng đoạt tài sản”.

Ngoài ra, cơ quan CSĐT cũng đang tiếp tục triệu tập, lấy lời khai một số đối tượng liên quan gồm: Phạm Viết Sinh, Phạm Hồng Châu (SN 1963), và Nguyễn Thị Phương Thảo (SN 1978), đều đang công tác tại báo Kinh tế hợp tác Việt Nam, chi nhánh TPHCM.

Trước đó, vào khoảng 14h ngày 4/8, công an tỉnh Gia Lai đã bắt giữ Lê Hải khi đang nhận phong bì có 100 triệu đồng từ ông Đoàn Đức Lập - Giám đốc công ty TNHH vận tải ô tô Gia Lai (trụ sở tại số 31 phường Phù Đổng, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai).

Lời khai ban đầu của một số nghi can có liên quan cho hay, qua mối quan hệ đồng nghiệp, khoảng giữa tháng 6/2009 ông Ngô Viết Sinh (hiện đang công tác tại báo Kinh tế hợp tác Việt Nam) đã có cung cấp cho ông Phạm Viết Châu một số thông tin về sai phạm của Trung tâm sát hạch lái xe thuộc công ty TNHH vận tải ô tô Gia Lai. Từ thông tin này, cuối tháng 7/2009, ông Châu rủ Lê Hải và Lê Xuân Hải từ TPHCM đi Gia Lai để viết bài điều tra.

Sau khi báo đăng thông tin về công ty này, ông Đoàn Đức Lập đã liên hệ với Lê Xuân Hải để dàn xếp. Lê Hải khai, nhờ có mối quen biết trước nên ông Lập nhờ nghi can này đứng ra làm trung gian.

Sau đó Lê Xuân Hải đưa ra vấn đề đề nghị ông Lập chi 500 triệu sẽ… bỏ qua. Sau vài lần “ngã giá”, cuối cùng Lê Xuân Hải đồng ý nhận trước 100 triệu đồng, số còn lại ông Lập mang xuống TPHCM giao sau. 14h ngày 4/8 khi Lê Hải đang nhận 100 triệu đồng của ông Lập thì bị lực lượng công an bắt giữ.

Hiện vụ việc đang được cơ quan CSĐT mở rộng điều tra làm rõ.

Vân Nguyên

Nguồn: Dân Trí

hochoaivandot
28/08/09, 08:24 PM
Ngày 25/8, Đội CSĐT tội phạm về TTXH - Công an quận Thủ Đức, cho biết đã ra quyết định tạm giam Trần Xuân Thanh, 27 tuổi - sinh viên lớp DA02CC khoa cơ khí (khóa 2002 - 2006) trường đại học Nông Lâm TP HCM về hành vi cố ý gây thương tích.
"Hiện tại do chưa có kết luận chính thức về giám định thương tật của các nạn nhân nên cơ quan điều tra chỉ mới làm thủ tục tạm giữ đối tượng này về hành vi nêu trên" - một cán bộ của đội điều tra thông tin. Như tin đã đưa, Thanh là đối tượng dùng axít tạt vào thầy Đặng Hữu Dũng - Phó trưởng khoa Cơ khí của trường.

Tại cơ quan điều tra, bước đầu Thanh khai nhận: do thi trượt nhiều lần môn Anh văn chuyên ngành do thầy Dũng dạy nên ba năm qua Thanh không đủ điều kiện thi để lấy bằng tốt nghiệp. Thanh nhiều lần năn nỉ thầy Dũng cho qua nhưng bị từ chối. Tức giận, Thanh đã mua 5 lít axít từ trước đến sáng 24/8 mang theo cùng với một con dao nhọn tìm thầy Dũng để trả thù.

Vào thời điểm này, trường đại học Nông Lâm đang khai giảng năm học mới và có cả ngàn sinh viên đang tham gia hiến máu nhân đạo. Sau khi leo lên đến lầu 3, nhìn thấy thầy Dũng đang giảng dạy môn Anh văn chuyên ngành cho lớp DH06CK, Thanh vào phòng vệ sinh đổ số axít mang theo vào thau rồi mang đến lớp học.

Mọi người chưa hết ngạc nhiên vì bước vào giảng đường mà Thanh lại bê một thau nhựa đầy nước, tay đeo găng, mặt bịt khẩu trang. Thấy ồn ào, thầy Dũng quay lại thì bất ngờ bị tạt thẳng chậu nước vào mặt nhưng do quay tránh kịp nên thầy chỉ bị phỏng nặng phần lưng.

Người loang lổ vết phỏng, thầy Dũng bỏ chạy về phía giảng đường nơi lớp DH08NY- K34 đang học nhưng vẫn bị Thanh cầm dao đuổi theo đâm trúng một nhát vào lưng. Lúc này, nhiều sinh viên trong lớp liền đuổi theo và cùng bảo vệ khống chế, bắt giữ Thanh.

Vụ việc xảy ra vào thời điểm thầy Dũng đang dạy học cho một số sinh viên năm thứ tư đang học nên ngoài thầy bị thương khá nặng (nhất là vùng lưng) còn có 13 sinh viên khác bị axít văng trúng, trong đó có hai sinh viên bị thương khá nặng.

Ngay sau vụ việc xảy ra, thầy Dũng và số sinh viên bị thương đã được đưa đến bệnh viện đa khoa Thủ Đức cấp cứu. Đến chiều cùng ngày, do vết bỏng quá nặng ngay sau đó thầy Dũng và sinh viên Vũ Văn Tuyền - lớp cơ khí khóa 32 đã được chuyển lên bệnh viện Chợ Rẫy để điều trị.

Ngày 25/8, ông Trần Vĩnh Hưng - Giám đốc Bệnh viện Đa khoa Thủ Đức cho biết, 6/12 sinh viên còn lại (trước đó 6 sinh viên khác đã xuất viện ngay trong ngày) là nạn nhân trong vụ tạt axít tại Trường Đại học Nông Lâm đang điều trị tại khoa ngoại tổng hợp đã ổn định sức khỏe, có thể xuất viện trong một hai ngày tới.

Cũng trong ngày, thầy Dũng, nạn nhân trực tiếp bị axít tạt vào người với hơn 70% cơ thể bị phỏng và sinh viên Tuyến vẫn đang được các bác sĩ bệnh viện Chợ Rẫy tiến hành chữa trị.

Không thể biện minh bằng bất cứ lý do gì cho hành vi tội phạm của Trần Xuân Thanh. Cầm sớm điều tra, nghiêm trị tội ác này
Theo www.cand.com.vn

nbc
22/10/09, 10:17 PM
Giám đốc Sở NN&PTNT lái xe đụng chết 2 người lĩnh án treo

TAND TP Hà Nội đã tuyên phạt bị cáo Chu Văn Thưởng (SN 1948, trú tại số 1 Tô Hiệu, Hà Đông, Hà Nội) nguyên giám đốc Sở NN&PTNT tỉnh Hà Tây (cũ) 36 tháng tù (cho hưởng án treo) vì phạm tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ.

[/URL][URL="http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/10/22/BCThuong221009.jpg"]http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/10/22/BCThuong221009.jpg (http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/10/22/BCThuong221009.jpg)

Chu Văn Thưởng trả lời phỏng vấn báo chí
khi còn làm Giám đốc Sở NN&PTNT tỉnh Hà Tây cũ (Ảnh: VNN).

Ngoài án treo, bị cáo Thưởng còn bị cấm không được lái xe ô tô trong thời hạn 3 năm kể từ khi hết hạn tù.

Theo cáo trạng của viện kiểm sát (VKS), tối 17/7/2008, sau cuộc liên hoan giữa 2 sở NN&PTNT tỉnh Hà Tây (cũ) và Hà Nội mừng việc Hà Tây hợp nhất về Hà Nội, trên đường từ nơi nhậu trở về cơ quan, bị cáo Thưởng giành tay lái của lái xe Đặng Văn Toản để điều khiển xe ôtô 33A-1134. Trên xe lúc đó còn có 4 cán bộ khác cùng cơ quan.

Đến Km15 + 366 đường Láng Hoà Lạc (thuộc địa phận xã Yên Sơn, huyện Quốc Oai), xe do bị cáo Thưởng điều khiển đụng vào xe gắn máy của 2 cha con đang chở nhau đi phía trước. Đầu xe ô tô va vào đuôi xe máy khiến hai người ngồi trên xe bắn về phía trước làm anh Phùng Văn Hải chết ngay tại chỗ. Người con của anh Hải sau đó cũng chết trên đường đi cấp cứu.

Sau khi gây tai nạn, bị cáo Thưởng đã trả tay lái cho lái xe Toản và vòng ra ghế phía sau ngồi, nói với nhân viên lái xe “Đi về cơ quan” và bỏ mặc nạn nhân tại hiện trường. Về đến cơ quan, bị cáo Thưởng xúi lái xe và những người ngồi trên xe rằng “Không được khai người gây tai nạn là Chu Văn Thưởng”.

Căn cứ vào các lời khai của những người ngồi trên xe đã được sếp “mớm cung”, cuối tháng 8/2008, Công an huyện Quốc Oai khởi tố bị can Đặng Văn Toản vì phạm tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Đến lúc này, lái xe mới phải nói ra sự thật.

Ngày 22/8/2008, VKS huyện Quốc Oai chuyển hồ sơ vụ án đến cơ quan điều tra TP Hà Nội. Tại đây, Thưởng mới chịu khai nhận những hành vi vi phạm của mình.

Hội đồng xét xử nhận định vụ tai nạn xảy ra cũng có phần lỗi của nạn nhân đã rẽ trái nơi đường cấm không được rẽ, người điều khiển xe máy không có bằng lái xe. Về phía nhân thân bị cáo, Thưởng phạm tội lần đầu, bản thân có nhiều thành tích (được tặng huân, huy chương trong quá trình công tác)… vì vậy hội đồng xét xử áp dụng các tình tiết giảm nhẹ, cho bị cáo được hưởng án treo.

Trước đó ngày 17/7/2009, khi bế mạc cuộc họp HĐND TP Hà Nội, thường trực HĐND TP Hà Nội đã thông báo tước quyền đại biểu HĐND của ông Chu Văn Thưởng vì đã vi phạm pháp luật hình sự.

Thanh Tú
Nguồn: báo Pháp luật TPHCM

Lời bàn: hành vi, hành xử như thế là của một đại biểu quốc hội hay sao? Án này nếu là thường dân thì không rõ sẽ được "xử" thế nào?

thanhctsic
23/10/09, 03:09 PM
Em thấy nếu dân thường nhẹ thì ngồi nhà đá khá lâu, mà nhiều khi không biết ngày ra. Trường hợp này : Dân này không thường "bản thân có nhiều thành tích (được tặng huân, huy chương trong quá trình công tác)…" nên ngồi tí cho vui.

vuatinhca
23/10/09, 03:44 PM
Giám đốc Sở NN&PTNT lái xe đụng chết 2 người lĩnh án treo

TAND TP Hà Nội đã tuyên phạt bị cáo Chu Văn Thưởng (SN 1948, trú tại số 1 Tô Hiệu, Hà Đông, Hà Nội) nguyên giám đốc Sở NN&PTNT tỉnh Hà Tây (cũ) 36 tháng tù (cho hưởng án treo) vì phạm tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ.

[/URL][URL="http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/10/22/BCThuong221009.jpg"]http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/10/22/BCThuong221009.jpg (http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2009/10/22/BCThuong221009.jpg)

Chu Văn Thưởng trả lời phỏng vấn báo chí
khi còn làm Giám đốc Sở NN&PTNT tỉnh Hà Tây cũ (Ảnh: VNN).

Ngoài án treo, bị cáo Thưởng còn bị cấm không được lái xe ô tô trong thời hạn 3 năm kể từ khi hết hạn tù.

Theo cáo trạng của viện kiểm sát (VKS), tối 17/7/2008, sau cuộc liên hoan giữa 2 sở NN&PTNT tỉnh Hà Tây (cũ) và Hà Nội mừng việc Hà Tây hợp nhất về Hà Nội, trên đường từ nơi nhậu trở về cơ quan, bị cáo Thưởng giành tay lái của lái xe Đặng Văn Toản để điều khiển xe ôtô 33A-1134. Trên xe lúc đó còn có 4 cán bộ khác cùng cơ quan.

Đến Km15 + 366 đường Láng Hoà Lạc (thuộc địa phận xã Yên Sơn, huyện Quốc Oai), xe do bị cáo Thưởng điều khiển đụng vào xe gắn máy của 2 cha con đang chở nhau đi phía trước. Đầu xe ô tô va vào đuôi xe máy khiến hai người ngồi trên xe bắn về phía trước làm anh Phùng Văn Hải chết ngay tại chỗ. Người con của anh Hải sau đó cũng chết trên đường đi cấp cứu.

Sau khi gây tai nạn, bị cáo Thưởng đã trả tay lái cho lái xe Toản và vòng ra ghế phía sau ngồi, nói với nhân viên lái xe “Đi về cơ quan” và bỏ mặc nạn nhân tại hiện trường. Về đến cơ quan, bị cáo Thưởng xúi lái xe và những người ngồi trên xe rằng “Không được khai người gây tai nạn là Chu Văn Thưởng”.

Căn cứ vào các lời khai của những người ngồi trên xe đã được sếp “mớm cung”, cuối tháng 8/2008, Công an huyện Quốc Oai khởi tố bị can Đặng Văn Toản vì phạm tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Đến lúc này, lái xe mới phải nói ra sự thật.

Ngày 22/8/2008, VKS huyện Quốc Oai chuyển hồ sơ vụ án đến cơ quan điều tra TP Hà Nội. Tại đây, Thưởng mới chịu khai nhận những hành vi vi phạm của mình.

Hội đồng xét xử nhận định vụ tai nạn xảy ra cũng có phần lỗi của nạn nhân đã rẽ trái nơi đường cấm không được rẽ, người điều khiển xe máy không có bằng lái xe. Về phía nhân thân bị cáo, Thưởng phạm tội lần đầu, bản thân có nhiều thành tích (được tặng huân, huy chương trong quá trình công tác)… vì vậy hội đồng xét xử áp dụng các tình tiết giảm nhẹ, cho bị cáo được hưởng án treo.

Trước đó ngày 17/7/2009, khi bế mạc cuộc họp HĐND TP Hà Nội, thường trực HĐND TP Hà Nội đã thông báo tước quyền đại biểu HĐND của ông Chu Văn Thưởng vì đã vi phạm pháp luật hình sự.

Thanh Tú
Nguồn: báo Pháp luật TPHCM

Lời bàn: hành vi, hành xử như thế là của một đại biểu quốc hội hay sao? Án này nếu là thường dân thì không rõ sẽ được "xử" thế nào?

Có 2 câu nói rất đúng dùng để diễn tả mẫu chuyện thầy nbc đã đưa (và 1 số chuyện tương tự xảy ra quanh ta mà bỗng vô tình hay cố ý chứng kiến....) đó là:
Sự đời lắm nỗi chua cay!
Những điều trông thấy mà đau đớn lòng!

nbc
07/12/09, 05:16 PM
Đọc bài viết của bạn mà mình thấy nhói đau về cách hành xử của học sinh mà đặc biệt là học sinh ở mảnh đất Quảng Bình nữa chứ, những học sinh như thế này phải có hình thức xử lí thật nghiêm để làm gương cho những học sinh khác. Học sinh bây giờ "to quá", đó là nhận định chung của tất cả giáo viên khi Bộ GD và ĐT vừa đã ra 1 thông tư về cách xử lí tình huống của giáo viên đối với học sinh là giáo viên không được có bất kì hành vi mắng nhiết hay xử phạt nặng học sinh. Nội dung là như vậy nhưng tóm lại là không được đụng vào học sinh, đặc biệt là các cô cậu quý tử COCC.
Xã hội đang thay đổi và hình như "một số học sinh" cũng đang thay đổi chóng mặt để bắt kịp sự đổi thay đó.

nbc vừa nghe được một thông tin khá buồn: một SV lớp 06X3C - nguyên là SV lớp 05X3C lưu ban xuống, trong giờ thi môn VLXD đã vi phạm quy chế thi; khi được GV mời ra ngoài lớp đã đập bàn, đá cửa và có những lời lẽ thiếu văn minh, đe dọa GV.

Các bạn lớp 06X3C, hoặc 07X3 (lớp mà SV này học cùng môn học) là những người chứng kiến hành vi này, mời các bạn cho ý kiến.

Các bạn lớp 05X3C - những "đồng đội cũ" của bạn T, hãy giúp đỡ bạn ấy trấn tĩnh và có những động thái tích cực để con đường học tập, đường đời của bạn ấy không đi vào ngõ cụt.

Bản thân bạn T, nếu bạn thấy cần phải lên tiếng, xin mời bạn hãy chia sẻ với mọi người.

Cám ơn các bạn.

maixuannhat
07/12/09, 06:33 PM
nbc vừa nghe được một thông tin khá buồn: một SV lớp 06X3C - nguyên là SV lớp 05X3C lưu ban xuống, trong giờ thi môn VLXD đã vi phạm quy chế thi; khi được GV mời ra ngoài lớp đã đập bàn, đá cửa và có những lời lẽ thiếu văn minh, đe dọa GV.

Các bạn lớp 06X3C là những người chứng kiến hành vi này, mời các bạn cho ý kiến.

Các bạn lớp 05X3C - những "đồng đội cũ" của bạn T, hãy giúp đỡ bạn ấy trấn tĩnh và có những động thái tích cực để con đường học tập, đường đời của bạn ấy không đi vào ngõ cụt.

Bản thân bạn T, nếu bạn thấy cần phải lên tiếng, xin mời bạn hãy chia sẻ với mọi người.

Cám ơn các bạn.

Nghe được thông tin của thầy nbc mà tự nhiên thấy buồn thật. Dẫu sao cậu này cũng từng là một thành viên của 05X3C.

Có lẽ không có lý do nào để bào chửa cho những hành vi của bạn T cả. Có chăng là một sự tự giác thực sự từ chính bạn ấy và mong các thầy cô rộng lòng tha thứ cho bạn T để có cơ hội được làm sinh viên một lần nữa.

T cũng là một sinh viên khá đặc biệt của lớp 05X3C, là một SV lớn tuổi nhất lớp ( sinh năm 1982) nên có lẽ việc học cũng không tốt do mặc cảm và cũng ham chơi.

Giờ chỉ mong T biết nhận ra mình đã làm gì, suy nghĩ mà hãy biết nói lời xin lỗi một cách chân thành, biết sửa đổi mình và mong được các thầy cô tạo cho bạn ấy một cơ hội, một lần quay đầu.

-------------------------------------------
@T: Chẳng biết T có nghĩ gì đến công sức của người thân hay không mà hành động bộc phát như rứa. Bữa nào cf cóc nói chuyện nhiều hơn nhá.

boy_06c
07/12/09, 07:38 PM

Các bạn lớp 06X3C là những người chứng kiến hành vi này, mời các bạn cho ý kiến.

Cám ơn các bạn.
Chiều nay boy có nghe cô giáo chủ nhiệm điện thoại và hỏi thành viên này, nhưng mà thành viên này thì lớp 06C không hề biết vì chưa bao giờ sinh hoạt với lớp cả. Chắc thành viên này thi cùng với khóa 07 vì khóa 06 đã học xong môn này năm ngoái rồi. Nhưng dù sao cũng là 1 sự kiện đáng buồn vì thái độ và cách cư xử của sv với thầy cô giáo !

toan_nguyen
08/12/09, 01:18 AM
:M021:
mình nghĩ điều cần thiết là giúp bạn ấy làm lại, chứ đừng đề lại một lần nữa hiện tượng...đã từng xẩy ra cách đây mấy tháng mà báo chí đã đề cập tới.
đừng để quá muộn để phải nuối tiếc.
có lẽ là do bế tắc trong cuộc sống, không tìm được giải pháp nào hay, bây giờ sự quan tâm là cần thiết nhất để giúp bạn ấy, chuyện đã lỡ rồi, có trách cũng không làm được gì.
:M042:
giúp bạn ấy tìm ra một con đường khác thiết thực hơn.

nbc
28/05/10, 11:56 AM
Tổng giám đốc “gương điển hình” nhận hối lộ 300 triệu đồng

Cập nhật lúc 07:48, Thứ Sáu, 28/05/2010 (GMT+7)

Ngày 24/5, Ông Võ Nhật Duy, cá nhân điển hình tiên tiến toàn quốc bị bắt quả tang đang nhận hối lộ 300 triệu đồng.

Thông tin trên được Cục CSĐT tội phạm về quản lý kinh tế và chức vụ (Bộ Công an) xác nhận. Lực lượng này cho biết, ông Võ Nhật Duy (Giám đốc Công ty Cổ phần Cao su Sơn La) bị bắt khi đang nhận 300 triệu đồng từ phó giám đốc một công ty cổ phần ở Hà Tĩnh vào sáng 24/5.

Địa điểm bắt quả tang là một nhà nghỉ trên đường Đào Duy Anh (quận Đống Đa, Hà Nội). 300 triệu đồng trên được xác định là số tiền lót tay cho ông Duy để công ty nọ nhận được hợp đồng khai hoang, trồng mới cao su ở Sơn La.

Điều đáng nói là trước đấy chưa lâu, TGĐ Võ Nhật Duy được công nhận là điển hình tiên tiến, học tập và làm việc theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh.

Không chỉ có vậy, ông Duy còn được bà con các dân tộc thiểu số Sơn La xem là ân nhân, là người giúp họ xóa đói giảm nghèo, đưa hàng ngàn nông dân dân tộc thiểu số tại Sơn La trở thành công nhân lâm nghiệp.

Tuấn Cường (Tổng hợp)

Nguồn: VietNamNET

nbc
04/08/10, 02:25 PM
Nếu quả đúng như thông tin đã đưa thì ngài viện trưởng này đã đáng truy tố hay chưa? Liệu còn xứng đáng ngồi cái ghế ấy nữa hay không?

Viện trưởng VKSND tỉnh gây tai nạn rồi bỏ chạy

TP - Ông Phạm Hồng Tâm - Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Bình sau khi gây tai nạn giao thông đã bỏ chạy, để lại 3 nạn nhân trong đó có một cháu bé mới 5 tuổi.

http://www.tienphong.vn/ImageHandler.ashx?ThumbnailID=19104&Width=400 (http://www.tienphong.vn/ImageHandler.ashx?ThumbnailID=19104&Width=400)
Chiếc xe gây tai nạn.

Nguồn tin của Tiền Phong ngày 3-8 cho biết, các cơ quan chức năng TP Đồng Hới đang lập hồ sơ, xử lý vụ tai nạn giao thông này. Theo đó, khoảng 14 giờ ngày 29-7, chị Lê Thị Thúy (trú thôn 8, xã Lý Trạch, huyện Bố Trạch, Quảng Bình) đi xe máy 73V1-3708 chở một phụ nữ và cháu bé 5 tuổi trên Quốc lộ 1A theo hướng Bắc - Nam thì bất ngờ bị xe ôtô BKS 73L-3565 đi ngược chiều đâm phải. Chị Thúy bất tỉnh nhân sự, xe máy hư hỏng nặng còn người gây tai nạn nhấn ga bỏ chạy.

Theo thông tin của nhân chứng, các cơ quan chức năng cùng người thân của nạn nhân đã xác minh chủ xe ô tô là ông Nguyễn Hồng Tâm - Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Bình. Vụ việc đang được Công an TP Đồng Hới điều tra làm rõ.
PV

Nguồn: Tiền Phong Online

h3ky
17/08/10, 03:46 PM
Thứ Hai, 16/08/2010 - 10:06

Quảng Ngãi:
Bắt khẩn cấp 4 cán bộ kiểm toán nhà nước nhận hối lộ
(Dân trí) - 12h30 ngày 14/8, Công an Quảng Ngãi đã bắt khẩn cấp 4 cán bộ kiểm toán nhà nước nhận hối lộ 290 triệu đồng khi thực thi nhiệm vụ kiểm tra một số công trình thuộc vốn trái phiếu Chính phủ tại tỉnh Quảng Ngãi.

4 đối tượng bị bắt gồm: Nguyễn Văn Quyên (tổ trưởng), Nguyễn Quang Đăng, Nguyễn Quang Thanh và Ngô Hồng Minh. 4 người này bị bắt ngay tại phòng nghỉ của họ ở khách sạn Hùng Vương, TP Quảng Ngãi về tội nhận hối lộ.

Thông tin ban đầu cho biết, số cán bộ kiểm toán nhà nước này thực thi nhiệm vụ từ hơn một tháng qua tại Quảng Ngãi. Nhiệm vụ của họ là kiểm tra một số công trình thuộc vốn trái phiếu Chính phủ đã và đang triển khai tại Quảng Ngãi. Theo lịch, chiều ngày 14/8, tổ kiểm toán sẽ có buổi làm việc với lãnh đạo UBND tỉnh Quảng Ngãi để báo cáo tình hình trong thời gian họ thực thi nhiệm vụ trước khi kết thúc đợt kiểm toán.

Trước đó, số cán bộ kiểm toán nói trên đã yêu cầu các chủ đầu tư và một số nhà thầu có sử dụng nguồn vốn trái phiếu Chính phủ phải chung chi. Riêng tuyến đường Di Lăng-Trà Trung, các nhà thầu bị phải chung chi 500 triệu đồng thì tổ kiểm toán mới “cho qua” một số thiếu sót mà họ đã phát hiện trong quá trình kiểm tra.

Theo thông tin ban đầu, tổ kiểm toán này đã làm nhiều bản kết luận khác nhau trên máy vi tính và yêu cầu các nhà thầu phải chi tiền để họ “xóa những kết luận sai phạm” đã kiểm tra trên tuyến đường Di Lăng-Trà Trung. Các nhà thầu Quảng Ngãi đồng ý chung chi và đã cử đại diện đến khách sạn Hùng Vương vào trưa 14/8 để đưa tiền. Công an Quảng Ngãi đã bắt quả tang 4 nhân viên kiểm toán nói trên đang nhận hối lộ 290 triệu đồng trên tổng số 500 triệu mà các nhà thầu phải chung chi.

Ngoài ra, tại phòng ở của 4 nhân viên này, Công an đã khám xét, phát hiện số tiền trên 600 triệu đồng. Hiện Công an Quảng Ngãi đang tiếp tục điều tra làm rõ vụ hối lộ nói trên.

Trà Ban- Anh San-Quảng Ngãi

nbc
17/08/10, 07:50 PM
Quảng Ngãi:
Bắt khẩn cấp 4 cán bộ kiểm toán nhà nước nhận hối lộ

nbc vừa mới hội kiến với mấy anh chị em đang làm việc tại Quảng Ngãi. Họ cho rằng những đoàn "Kiểm toán nhà nước" này không năm nào không "làm tiền" tại đây cả. Cá nhân nbc thì cho rằng đây là những việc làm hết sức thối tha của của bộ phận công chức - "công bộc của dân" này.

nbc
24/08/10, 04:08 PM
Nếu quả đúng như thông tin đã đưa thì ngài viện trưởng này đã đáng truy tố hay chưa? Liệu còn xứng đáng ngồi cái ghế ấy nữa hay không?

Viện trưởng VKSND tỉnh gây tai nạn rồi bỏ chạy

TP - Ông Phạm Hồng Tâm - Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Bình sau khi gây tai nạn giao thông đã bỏ chạy, để lại 3 nạn nhân trong đó có một cháu bé mới 5 tuổi.

Viện trưởng Viện KSND Quảng Bình xin lỗi người bị nạn

12/08/2010 9:13

Hôm qua (11.8), ông Phạm Hồng Tâm - Viện trưởng Viện KSND tỉnh Quảng Bình - đã chính thức đăng lời xin lỗi các nạn nhân cùng những người chứng kiến vụ tai nạn xảy ra chiều 29.7 do ông gây ra, trên báo chí tỉnh Quảng Bình; đồng thời bồi thường cho nạn nhân.

Trước đó, chiều 29.7, ông Tâm lái ôtô biển số 73L-3565 trên QL 1A, đến đoạn thuộc địa phận xã Lộc Ninh, TP Đồng Hới thì gây tai nạn với xe máy do chị Lê Thị Thúy (trú thôn 8, xã Lý Trạch, H.Bố Trạch, Quảng Bình) điều khiển chở một phụ nữ và cháu bé 5 tuổi khiến 3 người ngã xuống đường; chị Thúy bị ngất, xe máy hư hỏng nặng.

Những người chứng kiến cho biết sau khi xảy ra tai nạn, tài xế ôtô đã nhấn ga bỏ chạy, 3 nạn nhân được người dân và người đi đường đưa đi cấp cứu.

Cơ quan chức năng cùng người thân của nạn nhân đã xác minh được chủ chiếc xe là ông Phạm Hồng Tâm và cũng tìm ra chiếc xe được đưa đi cất giấu. Dư luận địa phương đã rất phẫn nộ trước sự việc trên.

VPMT

Nguồn: Tuổi Trẻ Online

nbc
24/08/10, 04:12 PM
Chủ tịch UBND xã gây tai nạn rồi bỏ chạy

24/08/2010 9:00

Vào lúc 20 giờ ngày 22.8, một vụ tai nạn xe máy đã xảy ra trên đường Lê Duẩn đoạn đi qua khóm 4 (thị trấn Khe Sanh, huyện Hướng Hóa, tỉnh Quảng Trị) làm những người chứng kiến bất bình.

Vào thời điểm nói trên, anh Lê Gia Nam (28 tuổi, trú tại xã Hướng Tân, huyện Hướng Hóa) điều khiển xe máy mang BKS 74K8-3648 chạy theo hướng Khe Sanh - Lao Bảo đã bị xe máy mang BKS “xanh” 74B1-1058 do ông Pả Láo (hiện giữ chức Chủ tịch UBND xã Thanh và trú tại xã Thanh, huyện Hướng Hóa) điều khiển, chạy cùng chiều với tốc độ cao quẹt vào.

Hậu quả, xe anh Nam bị kéo đi một đoạn dài rồi lao xuống hố ở mép đường, riêng anh Nam bị trầy xước khắp thân thể.

Ngay sau khi vụ tai nạn xảy ra, ông Pả Láo đã bỏ chạy khỏi hiện trường nhưng đã bị người dân chứng kiến đuổi theo và yêu cầu ông quay lại. Khi lực lượng chức năng đến nơi giải quyết vụ việc, ông Pả Láo tiếp tục tỏ thái độ bất hợp tác, to tiếng.

Trao đổi với PV Thanh Niên, ông Nguyễn Đình Phục, Bí thư Đảng ủy xã Thanh cho biết, đã nghe được thông tin vụ việc từ người dân và đang chờ kết quả điều tra của cơ quan chức năng.

Nguyễn Phúc

Nguồn: Tuổi Trẻ Online

Lời bàn: "công bộc của dân" mà hành xử như vậy mãi sao? Không lẽ các vị này không nằm trong diện "học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh"?

phuc09x3
11/10/10, 08:44 AM

thì đương nhiên họ là con của.....khác với con dân đen chứ.
họ có công đóng góp "xây dựng" đất nước nhiều rồi thì con họ "phá" lại tí trong cái họ xây dựng có nhằm nhò gì.thui ta bỏ qua đi......
ở đây chẳng qua là nói cho hả giận vậy thôi chứ lọt đến con ông "chủ" trên thì......(tui có công bảo vệ cuộc sống bình yên cho mọi người thì con tôi chém,phá tí có sao đâu.......)

LPconcrete
11/10/10, 09:48 AM
Bất cứ thành phần giai cấp nào cũng có hạng người không tốt, khác chăng là số lượng ít nhiều thôi. Thật đáng trách những cán bộ nhà nước lại có những hành vi không thể chấp nhận như vậy. Tuy nhiên cũng không nên dùng những từ chỉ chung chung vì bên cạnh đó vẫn còn những người rất tốt, vì nước vì dân.

Ruyubang_do
31/05/11, 11:20 PM
Đừng để đồng tiền làm mờ mắt

Cảm giác lờm lợm, gai gai nơi cổ họng khi đọc đến đoạn “ông C. bảo, ai muốn đắng thì thêm đậu nành cháy, muốn nhiều bọt thì thêm xút, thơm thì “đôn” hương liệu”... là cảm nhận chung của nhiều người sau khi bài viết "cà phê bẩn" được đăng tải.

Bất chấp sức khỏe đồng loại

Trong khi có rất nhiều người chấp nhận từ bỏ sở thích thói quen ăn uống, tiêu dùng (ăn chay, không dùng vật dụng làm bằng lông, da động vật hoang dã) của mình để được góp phần nhỏ bé cho môi trường, cho đồng loại thì lại có không ít người bất chấp tất cả chỉ vì lợi ích cá nhân.

“Mọi thứ bây giờ đều thật giả lẫn lộn, đó là những thứ còn nhìn thấy, sờ thấy. Còn những thứ không nhìn thấy, sờ thấy như không khí ô nhiễm, nguồn nước ô nhiễm (các nhà máy, các nhà sản xuất thải chất thải không xử lý, các máy móc cũ hết hạn, lạc hậu, ô tô xe máy hết date, thải ra không khí và nguồn nước... mà đáng lẽ nó phải trở thành sắt vụn, nhưng vẫn cứ lưu hành được ở vn)...” - Boy Hà nội: the_orient2003@yahoo.com

“Bây giờ con người ta để chạy theo lợi nhuận mà đánh mất hết cả nhân tính. Cái gì họ cũng có thể làm giả được. Thật là đáng sợ” - Too: kimthoa15789@gmail.com

“Điều này thật dễ hiểu, khi các doanh nghiệp chạy theo lợi nhuận, làm ăn chộp giật để có tiền thiếu văn hóa và đạo đức kinh doanh. Gây ảnh hưởng không tốt tới người sử dụng. Bản thân chúng tôi là sinh viên nhưng cũng không uống cà phê từ lâu rồi vì những điều phi lý. Giá cà phê trên thế giớ tăng mà giá cà phê bán vỉa hè, các quán không tăng chỉ 7nghìn đến 8 nghìn/ly. Rất cảm ơn quý báo đã có thông tin “Bột bắp + đậu nành cháy + hương liệu = cà phê” hy vọng rằng nhiều người đọc được để tự bảo vệ sức khỏe của mình và loại bỏ hình thức kiếm lợi nhuận từ công thức trên” - quang: quangnguyenpt@gmail.com

http://dantri4.vcmedia.vn/CF06CSb6jCgPfuEwQ5e/Image/2011/05/caphe4_527e4.jpg (http://dantri4.vcmedia.vn/CF06CSb6jCgPfuEwQ5e/Image/2011/05/caphe4_527e4.jpg)
Nguồn ảnh: phunuonline.com

“Không thể hiểu được xã hội ngày càng phát triển, con người càng phải ý thức hơn vậy mà chúng ta vì đồng tiền làm những việc vô lương tâm đó. Xét cho cùng chúng ta đang tự giết mình. Liệu những người sản xuất đó có nghĩ cũng đang có những người sản xuất những sản phẩm khác mà họ đang dùng hàng ngày cũng đầy chất hóa học, phụ gia độc hại không? và con cái của họ cũng hàng ngày đang sử dụng và vài năm sau sẽ bị ung thư hết lượt không? một cái vòng luẩn quẩn!” - Mai: voicoinho@yahoo.com

Binh: vtfc@gmail.com “Tôi là một người rất thích uống cafe. Sau khi đọc bài viết này, tôi thật bất bình với những việc làm vô lương tâm đó. Nếu những thứ rang cháy đen lên như thế mà uống trong thời gian dài thì nguy cơ ung thư rất cao. Có lẽ từ trước tới giờ tôi đã uống phải những thứ cafe dởm đó mà không biết....Tôi mong rằng cơ quan nhà nước sẽ có những biện pháp thích đáng cho những hành vi gian lận đó…”

Làm xấu hình ảnh quốc gia

Việt Nam là một trong những nước dẫn đầu thế giới về sản xuất và xuất khẩu cà phê vậy mà mà giờ đây chúng ta tiếp tục bị những kẻ hám lợi vô lương tâm bôi nhọ hình ảnh quốc gia.

Và cũng như bạn Mai: voicoinho@yahoo.com lo ngại: “Việt Nam là nước sản xuất cafe lớn trên thế giới, vậy mà chính người dân chúng ta lại không được uống cafe nguyên chất mà toàn phải đi uống những loại hỗn hợp và hóa chất. Thiết nghĩ điều này thật nực cười! nếu điều này cứ tiếp diễn mà cơ quan chức năng không sớm xử lý e tương lai cafe Việt sẽ không còn chỗ đứng trên thị trường thế giới”.
tân hòa: tianangbanmai_lonely@yahoo.com “Với cái đà này thì thương hiệu cafe sẽ bị xóa sổ khi nó được tung ra thị trườg thế giới khi đó giá cafe sẽ như thế nào? Bà con trồng cafe sẽ điêu đứng, rơi vào khó khăn. Nghĩ đến hậu quả xa xôi tôi nghĩ các cơ quan chức năng hãy can thiệp càng sớm càng tốt để bảo vệ sức khỏe cho người dân và thương hiệu Việt”.

http://dantri4.vcmedia.vn/CF06CSb6jCgPfuEwQ5e/Image/2011/05/cafe144235_70794.jpg (http://dantri4.vcmedia.vn/CF06CSb6jCgPfuEwQ5e/Image/2011/05/cafe144235_70794.jpg)

Người trong cuộc "bật mí" bí mật

Ngọc Lan: lanngoc198779@yahoo.com: “Mình từng làm ở một công ty chuyên sản xuất trà cà phê uống liền có tiếng ở Củ Chi, công nhận quy trình sản xuất cà phê y như nhà báo mô tả, để vị đắng cho cà phê nơi này còn mua xuyên tâm liên về rang cho cháy đen đắng nghét pha vào, vậy mà mọi người uống ai cũng khen ngon hết, trà uống liền cũng vậy, đủ thứ mùi bí đao, trà chanh, trà cam nhưng không có trà, chỉ có đường, mùi, màu và hương thôi.... làm ở đó mà mình không bao giờ dám uống hàng của công ty hết”.

N.H.T: truyennh@yahoo.com:“Công thức này thì đã rõ rồi. Mình cũng có người thân chuyên xay ca phê từ thời trước năm 1975 đến bây giờ. Theo giá bán hiện tại, cà phê loại xịn (100 % cà phê nhân) giá trên dưới 120-130.000d/kg, uống ngon tuyệt, cà phê đen nhưng sau fin lọc có màu nâu rất đẹp, đặc trưng của màu cà phê. Còn lại là cà phê loại 1, loại 2, loại 3.... giá dao động từ 90 000 đến 40 000 d/kg tùy theo hàm lượng bột bắp , đậu nành và caphê cháy/ cà phê hạt lép sau khi đã phân loại. Theo tôi được biết, lò của người quen tôi dùng toàn những bột nấu chín, không có hoá chất nào cả, ngoài ra còn có thêm rượu Rum Đà lạt để tạo hương liệu. Không biết các lò khác thế nào”.

Dù biết những việc làm của mình là trái với lương tâm, với đạo đức con người nhưng không ít người là nhân viên, là hàng xóm... của các cơ sở sản xuất ca phê chui, ca phê bẩn vẫn nhắm mắt làm ngơ với "lý do" vì miếng cơm manh áo. Nhưng dù là lý do gì đi chăng nữa thì những người như vậy đã vô tình biến mình trở thành những kẻ tiếp tay giết hại đồng bào.

Giải pháp

Để đối phó với tình hình “cái gì cũng rởm” như hiện nay nhiều bạn đọc đã tự bảo vệ mình bằng nhiều cách trước khi những nhà quản lý thị trường vào cuộc.

“Thật không thể nói gì được nữa, kêu trời không thấu, thực phẩm bẩn mình nghe miết nhàm tai rồi sợ lắm nhưng vẫn phải chịu. Đến cà phê mà cũng bị làm giả thế này thì không còn gì để nói. Buổi sáng ăn sáng xong nhâm nhi 1 ly ca phê suy nghĩ việc hôm nay sẽ làm, tĩnh tâm để bắt đầu 1 ngày mới... Đọc xong bài này mình hết hồn luôn đúng là bài này viết rất giống thực tế, cà phê cóc bây giờ không còn ngon như trước kia nữa lý do là thế này. Từ nay xin chừa không uống cafe cóc nữa mà sẽ mua cafe có thương hiệu về tự xử thôi vừa sạch vừa chất lượng” – quang: quangvnet@yahoo.com

“Sáng nào tôi cũng nhâm nhi ly cafe. Đôi lúc cũng ngồi ngoài quán cóc, các quán nhỏ để thoáng mát. Đọc xong bài báo, Tôi rùng mình vì ngày nào mình cũng uống thứ nước bột đó, chắc phải từ bỏ thói quen đã 10 năm của mình thôi. Đạo đức kinh doanh của mọi người đâu rồi. Tôi uồng ly cafe bột bắp + đầu nành cháy + hương bắp của bạn, bạn có thể không uống cafe của bạn nhưng bạn có thể sẽ phải ăn thịt heo bệnh, thịt gà chết, rau thuốc có thuốc trừ sau, trái cây tiêm hóa chất.... Đừng xem thường sức khỏe của người tiêu dùng vì bạn cũng sẽ gánh hậu quả đó” - Nguyễn Cao Khánh: congtunhangheo4ever@yahoo.com

Thùy Dung: thuydung2101@gmail.com “Khủng khiếp! Nhà tôi cũng trồng cà phê, từ nhỏ tôi cũng đã theo ba uống cà phê. Quả thật cà phê giúp chúng ta nhiều điều trong cuộc sống. Nhưng theo giá thị trường bây giờ thì một ký cà phê nhân cũng đã ngất ngưởng giá, vậy mà một ký cà phê bột đôi khi lại thấp hơn rất nhiều lần so với nguyên liệu của nó. Vậy, nếu các nhà sản xuất sẽ lời từ đâu? Do đó trên thị trường xuất hiện một số nhãn mác cà phê giá tàm tạm, điều này lại thích hợp với những quán cà phê cóc tìm lợi nhuận... Chúng ta sẽ uống li cà phê, nhưng liệu rằng chúng ta biết được nguyên liệu của ly cà phê thơm ngon ấy từ đâu ra?

Tôi lại là dân nghiện uống cà phê, thật sự đọc bài báo này tôi thấy sợ. Có lẽ tôi và bạn bè sẽ chuyển qua phương án tự xay bột cà phê để pha quá). Có lẽ sẽ an toàn hơn cho sức khỏe. Một lần đi siêu thị, tôi đã ham hố khi mua một nhãn hiệu cà phê mới, giá cả phù hợp. Nhưng đúng là về nhà, mở gói cà phê cho vào hộp để bảo quản mới thấy sợ: Màu bột cà phê đỏ nâu chứ không đen nâu, lấy muống gạt gạt tôi thấy vài cái sợi nilong nhỏ, kèm theo vài mẫu gỗ vụn... Chắc sẽ có nhiều bạn gặp trường hợp giống tôi. Hy vọng các nhà sản xuất quan tâm tới sức khỏe con người hơn nưa. Hy vọng nhà nước sẽ có một biện pháp cụ thể để quản lý các xưởng sản xuất cà phê một cách hiệu quả”.

Hữu Thịnh: quangthinhvn@gmail.com: “Cơ quan chức năng cần phải ra tay huy động ra soát những cơ sở sản xuất chế biến " cái gọi là cà phê này " phải đình chỉ ngay và có hình thức xử phạt thích đáng . Vì lợi nhuận mà làm hại tới sức khỏe người tiêu dùng” .

Hoàng Mạnh Hùng: hmhvt81@gmail.com: “Các cơ quan chức năng nên vào cuộc, thâm nhập vào các cơ sở sản xuất để làm rõ vụ việc. Nếu phát hiện sai phạm phải có chế tài đủ mạnh đảm bảo lợi ích người tiêu dùng”.

Đã có bao nhiêu cái chết đau lòng vì sử dụng nhầm những loại hàng thực phẩm rởm, kém chất lượng. Còn nhớ cách đây không lâu cả thế giới đã một phen hoảng hốt trước một đường dây làm sữa rởm tại Trung Quốc. Hơn 200 trẻ sơ sinh tỉnh An Huy, Trung Quốc phải nhập viện trong tình trạng thân thể teo tóp nhưng đầu ngày một to.

Coi thường tính mạng đồng loại không chỉ là việc làm cần lên án mạnh mẽ, bên cạnh đó cần đưa ra hình thức xử lý nghiêm có tính răn đe những ai đã và đang có hành vi mất nhân tính này.

(Theo Dân trí) (http://dantri.com.vn/c728/s728-485628/dung-de-dong-tien-lam-mo-mat.htm)
Bài liên quan :

Sự thật của ly cà phê : Bột bắp + đậu nành cháy + hương liệu = cà phê (http://dantri.com.vn/c20/s20-485393/bot-bap--dau-nanh-chay--huong-lieu--ca-phe.htm)
Thời trước các nhà sản xuất cà phê cho khoảng 10% bắp rang để lấy độ keo, 90% còn lại là cà phê thứ thiệt. Nay tỷ lệ cà phê chỉ còn... 10%, phần còn lại là đậu nành cháy và bột bắp được tẩm với hàng loạt hóa chất, hương liệu độc hại...:M027:

xuanloi
31/05/11, 11:42 PM
là con người Việt Nam thì không nên làm như vậy,không nên học hỏi kiểu Trung Quốc làm hàng giả hàng nhái như vậy,đừng nên vì lợi ích trước mắt mà làm mất đi hình ảnh của con người Việt Nam

phgpc
02/07/12, 09:51 PM
Định post bài vào mục Những-thực-tiễn-cần-bình-luận (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?4073-Nh%E1%BB%AFng-th%E1%BB%B1c-ti%E1%BB%85n-c%E1%BA%A7n-b%C3%ACnh-lu%E1%BA%ADn) nhưng không thuộc phạm vi Thiết kế và thi công đường, định chuyển qua mục Đọc-và-suy-ngẫm (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?16393-%C4%90%E1%BB%8Dc-v%C3%A0-suy-ng%E1%BA%ABm) nhưng nội dung chẳng có chữ nào. Đưa vào đây vậy, có lẽ thích hợp nhất.

Ảnh chụp chiều nay trên đường Trần Cao Vân - đoạn ga Thanh Khê. Ai đi qua đây rồi chắc cũng biết mấy cái "cọc đỏ đỏ" ở giữa đường đó nhỉ!

http://no8.upanh.com/b3.s27.d1/27056c45d35a0ffd4b3f8eda3544304a_46794168.imag2035 .jpg

Ruyubang_do
02/07/12, 09:59 PM
Ảnh có mấy "chú" SV tình nguyện nữa đấy. Hóa ra cái áo này cũng nhiều người mặc rộng, dù size S nhỉ :M059: