PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chọn đồ án tốt nghiệp!

castus2411dn
19/08/07, 12:11 PM
Mặc dù bây giờ chưa đến thời điểm nhận đề tài tốt nghiệp, nhưng mình muốn đưa lên đây vấn đề này cho mọi người thảo luận. Vì các bạn muốn theo chuyên ngành đường thì từ bây giờ phải học Nova, Alpha Group, Softdesk... và các bạn theo chuyên ngành cầu phải học Sap, Midas ... để làm đồ án tố nghiệp.
Theo mình biết thì hiện nay trong khoa ta có hiện tượng mất cân bằng khi chọn đồ án tốt nghiệp. Số lượng người chọn đồ án đường rất nhiều, kéo theo đó là số chọn đồ án cầu ít. Điều này gây nhiều khó khăn cho các thầy hướng dẫn vì một thầy hướng dẫn sẽ phụ trách rất nhiều sinh viên, dẫn đến hiệu quả hướng dẫn sẽ không cao. Vậy xin các thầy và các bạn cùng cho ý kiến về việc chọn đồ án tốt nghiệp cầu hay đường (có thể đưa ra 10 lý do để chọn đồ án cầu, hay 10 lý do để chọn đồ án đường). Các thầy hãy cho ý kiến phân tích về thế mạnh, thực trạng, tiềm năng, những yêu cầu cầu thiết ( về kiến thức và về sử dụng các phần mềm chuyên ngành) để chọn làm đồ án cầu hay đồ án đường.

namqng
20/08/07, 10:01 AM
:smi33:
Mặc dù bây giờ chưa đến thời điểm nhận đề tài tốt nghiệp, nhưng mình muốn đưa lên đây vấn đề này cho mọi người thảo luận. Vì các bạn muốn theo chuyên ngành đường thì từ bây giờ phải học Nova, Alpha Group, Softdesk... và các bạn theo chuyên ngành cầu phải học Sap, Midas ... để làm đồ án tố nghiệp.
Theo mình biết thì hiện nay trong khoa ta có hiện tượng mất cân bằng khi chọn đồ án tốt nghiệp. Số lượng người chọn đồ án đường rất nhiều, kéo theo đó là số chọn đồ án cầu ít. Điều này gây nhiều khó khăn cho các thầy hướng dẫn vì một thầy hướng dẫn sẽ phụ trách rất nhiều sinh viên, dẫn đến hiệu quả hướng dẫn sẽ không cao. Vậy xin các thầy và các bạn cùng cho ý kiến về việc chọn đồ án tốt nghiệp cầu hay đường (có thể đưa ra 10 lý do để chọn đồ án cầu, hay 10 lý do để chọn đồ án đường). Các thầy hãy cho ý kiến phân tích về thế mạnh, thực trạng, tiềm năng, những yêu cầu cầu thiết ( về kiến thức và về sử dụng các phần mềm chuyên ngành) để chọn làm đồ án cầu hay đồ án đường.

Có lẽ bạn đã chưa cập nhật thông tin về hiện tượng "mất cân bằng" này rồi! Khóa 02x3 tốt nghiệp tháng 6 vừa qua đã không còn chuyện "mất cân bằng" như bạn nói, thậm chí các bạn chọn đề tài về Cầu còn nhiều hơn đè tài về Đường ấy chứ (không đáng kể)!:smi33:
Đúng như bạn nói, muốn chọn chuyên ngành nào thì các bạn nên "khám phá" những "công cụ " phục vụ cho ngành đó để phục vụ ĐATN (Sap, Midas, Nova...đều là những công cụ!)
Theo tôi, các bạn nên chọn chuyên ngành nào mà phù hợp với khả năng và nguyện vọng của mình. Nếu có sự "mất cân đối" các thầy sẽ sắp xếp lại mà!:smi1:
Chúc các bạn có một sự lựa chọn như ý!:smi92:

loan
20/08/07, 10:38 AM
Mình cũng có thiên hướng chọn đồ án TN về ngành Cầu. Nhưng lại chưa biết đầy đủ về các dạng đồ án TN về ngành Cầu và các phần mềm nào cần cho dạng đồ án đó.
Các bạn tư vấn cho mình với !

duongcholun
20/08/07, 10:41 AM
Chọn gì thì chọn, nhưng phải đi học đầy đủ các môn vào kỳ cuối nha, nếu chỉ quan tâm phần này mà bỏ giờ không đi học phần kia thì có khi không được nhận đồ án tốt nghiệp đấy. Lưu ý kinh nghiệm...."xương máu" đấy.

anhvanbmt
20/08/07, 11:41 AM
Sau khi kết thúc các học kỳ mà không còn vương vấn gì thì đến lức nghĩ tới nên chọn đề tài tốt nghiệp theo mình nghĩ

Thứ nhất:
- Chọn đề tài phải có tài liệu tham khảo đầy đủ.
Thứ nhì:
- Đề tài không quá độc, quá khó, cũng đừng chon đề tài đơn giản quá vì thường bị điểm thấp hoặc trung bình, không phải là sở trường, không được chọn đề tài để dương oai mà phải thực tế.
Vì đề tài tốt nghiệp nghe tên thôi bạn cũng biết là mình làm nó để làm gì!
Cái chính là bạn làm được gì khi ra trường
Chúc các bạn thành công!

namqng
20/08/07, 12:27 PM
Mình cũng có thiên hướng chọn đồ án TN về ngành Cầu. Nhưng lại chưa biết đầy đủ về các dạng đồ án TN về ngành Cầu và các phần mềm nào cần cho dạng đồ án đó.

Các bạn tư vấn cho mình với !

Khi chọn ĐATN ngành Cầu bạn có thể làm cầu giản đơn, cầu liên tục, cầu vòm, cầu dây văng (dây xiên), cầu treo...Nói chung là có rất nhiều dạng Cầu để bạn chọn lựa tùy vào khả năng của bạn!
Hiện nay trên thi trường có rất nhiều phần mêm làm công cụ để tính toán kết cấu cầu như: Sap2000, Midas civil, RM, Mathcad... Tuy nhiên với các bạn SV làm ĐATN thì thông dụng nhất là Sap2000 và Midas civil.
Chúc bạn thành công!:smi96:

tuminhphuong
22/12/07, 04:01 PM
Chao cac ban,toi da vao trang web va da dc biet tinh hinh lech do an cua truong ban, tai truong toi la Hoc vien KTQS cung xay ra tinh trang nay.Nguyen nhan toi nghi 1 phan la do do phuc tap cua do an cau lon hon do an duong .Nhung toi nghi dieu cot loi o day la do 2 nguyen nhan sau:
- Sinh vien ta da so khong chiu kho,chi muon an san
- Khong co dc su huong dan nhiet tinh va can thiet tu phia Giao vien huong dan.

X-MEN
23/12/07, 09:01 PM
Theo mình việc chọn đồ án tốt nghiệp là Đường hay Cầu tùy thuộc vào :
- Sở thích
- Khả Năng
- Xu hướng phát trong tương lai của chuyên ngành mà mình theo đuổi
Còn việc GVHD thì đã có khoa lo việc gì các bạn phải bận tâm . Nếu bên đường hoặc bên cầu quá tải khoa sẽ có hướng để cơ cấu cán bộ GV lại cho hợp lý hơn
Các bạn cứ chọn theo khả năng , sở thích của mình.
Mình nghĩ vậy ! không biết ý các bạn thế nào ?

lxhungdp
24/12/07, 03:37 PM
Thế ý bạn là gì, sao lại phải lo GVHD, GVHD sẽ chỉ ra phương hướng cho bạn, cho bạn mượn hoặc chỉ cách tìm tài liệu, còn bạn làm gì thì phải tự nghiên cứu thôi. Tất nhiên đó là sở thích và khả năng có thể của bạn.

07cd1n
19/02/08, 04:59 PM
mình đang định làm đồ án TN về cầu dây văng, bạn nào có tài liệu về thiết kế cầu dây văng, đặc biệt là phần tính toán nội lực thi up lên giúp mình nha

PhungTuan_cd
17/04/08, 03:44 PM
http://nhacso.net nghe nhac thư giãn nhé các bạn .........

Ruyubang_do
17/04/08, 03:58 PM
http://nhacso.net nghe nhac thư giãn nhé các bạn .........

Gởi vào đây bạn : http://cauduongbkdn.com/f@rums/f113-dnh-cho-ngi-am-m.html, chỗ này dành cho học tập đấy

@ Ai đó đưa zô đúng topic và xóa cái bài của em giùm, cảm ơn !

nguyen_phu
27/04/08, 03:26 AM
mình đang định làm đồ án TN về cầu dây văng, bạn nào có tài liệu về thiết kế cầu dây văng, đặc biệt là phần tính toán nội lực thi up lên giúp mình nha
đồ án về cầu dây văng thì mình có , sợ bạn đọc không hết thôi , mà cầu dây văng làm rất khó . sao bạn không chọn loại nào mà ý nghĩa hơn , thực tế hơn !
" trên đời này đã có cây cầu nào chạy trên midas được xây ngoài thực tế chưa? "