PDA

View Full Version : Hỏi về Cáp dự ứng lực căng đã lâu mà chưa bơm vữa

Saga
13/06/10, 06:50 PM
Chào các Bạn, các Thầy
Chỗ tôi có 1 vấn đề về cáp dự ứng lực là họ đã căng và neo chặt, đã cắt đầu cáp nhưng vữa bơm ống ghen thiết kế mãi mà vẫn ko đạt (7 ngày chỉ đạt 65%). Tôi có 2 câu hỏi và sẽ rất vui nếu nhận được câu trả lời từ các bạn, các thầy. (Dầm 31m, 3 bó cáp dọc tâm)
1/. Vữa như vậy có đạt ko? Vì như thông thường 7 ngày ko đạt 70% là ko đạt.
2/. Thời gian căng xong đã được 1 tháng và vẫn chưa thể bơm vữa. Liệu cáp có vấn đề gì không và nếu có thể kiểm tra thì tôi có thể kiểm tra bằng phương pháp nào?
Cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn, các Thầy.

namct
14/06/10, 12:57 AM
theo em có thể có 2 vấn đề là:
- cáp bị trùng mất mát ứng suất theo thời gian
- vùng bê tông sau neo có thể bị nứt

aegjsc
14/06/10, 10:54 AM
Trên lý thuyết vữa như vậy la kg đạt rồi, thí nghiệm vữa bơm ống gen này rất khó đạt xác suất rất thấp, nếu như ở phòng TN có thí nghiệm thành phần cấp phối của vữa bơm này là đạt R yêu cầu thì ra hiện trường có làm đại trà thì vẫn kg đảm bảo đuoc R ----> mấy bác TVGS cho ý kiến đồng ý hay kg thôi.
Cáp căng xong thì bạn phải bơm vữa liền nếu để lâu như vậy thì có rất nhiều nguyên nhân ảnh hưởng đến chất lượng và tuổi thọ của cáp trong quá trình sử dụng sau này.

Saga
14/06/10, 02:13 PM
Cảm ơn các bạn. Nhưng nếu bây giờ e muốn kiểm tra thì e có thể kiểm tra theo phương pháp nào ạ? Đồng ý là e rất muốn reject cái này nhưng phải có biện pháp kiểm tra thì mới reject được.

nbc
14/06/10, 03:32 PM
...nhưng vữa bơm ống ghen thiết kế mãi mà vẫn ko đạt (7 ngày chỉ đạt 65%). Tôi có 2 câu hỏi và sẽ rất vui nếu nhận được câu trả lời từ các bạn, các thầy. (Dầm 31m, 3 bó cáp dọc tâm)
1/. Vữa như vậy có đạt ko? Vì như thông thường 7 ngày ko đạt 70% là ko đạt.
2/. Thời gian căng xong đã được 1 tháng và vẫn chưa thể bơm vữa. Liệu cáp có vấn đề gì không và nếu có thể kiểm tra thì tôi có thể kiểm tra bằng phương pháp nào?

Bạn Saga có thể cho biết:

- Các tính chất yêu cầu của vữa bơm ống cáp trong dự án của bạn.

- TK vữa dùng loại XM gì? Phụ gia gì?

- Thành phần của các cấp phối vữa bơm ống cáp đã thí nghiệm.

nbc cũng đã TK một số cấp phối vữa dạng này, nên có chút ít kinh nghiệm, có thể trao đổi với bạn.

Theo nbc, tốc độ phát triển cường độ của vữa phụ thuộc khá nhiều vào loại XM, loại PG sử dụng và hàm lượng của nó, tỉ lệ N/XM. Ta cũng không nên võ đoán rằng 7 ngày R không đạt 70% Rtk thì có nghĩa là 28 ngày vữa không thể đạt mác TK.

Chờ thông tin của bạn.

Saga
18/06/10, 09:32 AM
Mấy hôm bận quá, xin lỗi các bạn. Yêu cầu vữa bên e ko có gì đặc biệt, thời gian chảy để 15s
Hiện tại đang thiết kế lại với cấp phối:
1m3: cement 1581kg, water 474, phu gia 1(liter) 7,9, phụ gia 2: 7,9kg
Phụ gia 1:RHEOBUILD 56
Phụ gia 2: RHEOMACGF 300
Xin ý kiến các bạn, các thầy.

nbc
18/06/10, 12:56 PM
... thời gian chảy để 15s

nbc không biết loại RHEOBUILD 56, không rõ có phải bạn đã dùng loại RHEOBUILD 561 (R561 là một loại phụ gia siêu hóa dẻo của hãng BASF) hay không? Nếu bạn dùng phụ gia R 561 thì theo nbc đây chưa phải là loại phụ gia đủ "mạnh" dùng cho vữa bơm ống cáp DƯL. Lượng dùng loại PG này là 7.9 lít/1581 kg XM mới đạt khoảng 0.5 lít/100kg XM cũng là lượng dùng thấp, chưa thể đảm bảo vữa đạt mác sớm. Theo nbc, nếu vẫn định dùng PG của BASF thì bạn nên dùng loại phụ gia mạnh hơn.

RHEOMAC GF 300 (chưa không phải RHEOMACGF 300) là 1 loại phu gia hỗ trợ bơm, tăng độ chảy của vữa và bù co ngót của hãng BASF. Bạn cũng đang dùng nó với lượng dùng khá thấp. Với tỉ lệ N/XM mới đạt khoảng 0.3, không rõ thời gian chảy của vữa đã đạt 15 giây hay chưa?

Theo nbc được biết thì hiện nay, hầu hết các hãng PG đều có giải pháp cho loại vữa này; bạn có thể có nhiều lựa chọn.

aegjsc
18/06/10, 04:22 PM
Mấy hôm bận quá, xin lỗi các bạn. Yêu cầu vữa bên e ko có gì đặc biệt, thời gian chảy để 15s
Xin ý kiến các bạn, các thầy.

Bạn là đơn vị thi công thì tại sao kg thuê Las người ta thiết kế thành phần cấp phối vữa theo yêu cầu của hồ sơ thiết kế mà hỏi thê nay ai mà biết, tôi hỏi bạn là thành phần cấp phối bạn nêu trên ở đâu ra hay lấy theo cảm tính, chắc chắn là bạn không thiết kế được rồi.

Saga
18/06/10, 07:32 PM
@nbc: Cảm ơn những chỉ dẫn hữu ích của thầy. Em sẽ tìm hiểu thêm về RHEOMAC GF 300.
@aegjsc: Cấp phối đó là thiết kế của IBST sử dụng cho công trình Cầu Cạn Pháp Vân thuộc vành đai 3 bạn ạ. Bây giờ tôi chỉ dùng nó như 1 Suggestion cho nhà thầu thôi.Tôi ko thuộc đơn vị thi công mà là tư vấn giám sát, ở dự án này bên tôi chỉ giám sát theo thiết kế thôi chứ ko tham gia thiết kế. Tôi thì chuyên về kết cấu nên thực sự là ko am hiểu lắm về lĩnh vực thiết kế cấp phối này.

uocmoxanh1991
15/07/11, 02:15 PM
Bạn có thể sử dụng vữa rót không co ngót cường độ cao BestGrout CE675 của Siêu Cường. Sau khi bơm vữa được 07 ngày thì cường độ>60MPa. Mình cũng không biết Mac vũa của bạn thiết kế là bao nhiêu?.