PDA

View Full Version : Tính toán thủy văn cầu

limfx
18/06/10, 03:42 PM
Em đang thiết kế các cầu trung qua các mương cạn chỉ thoát nước vào mùa lũ, theo số liệu khảo sát mực nước lũ cao nhất vào 4 năm gần đây tại 3 vị trí thượng hạ lưu và tim cầu, cho em hỏi phương pháp tính mực nước thiết kế theo phương pháp nào là hợp lý và cách tính ?
Vấn đề thủy văn rất quan trọng trong thiết kế thực tế, các anh em còn đang học thì hãy cố đào sâu để sau này còn sử dụng nhiều !

limfx
19/06/10, 07:47 AM
sao không thấy ai quan tâm đến chủ đề này nhỉ ???
???????????????????????????????????????????????

nvx3c
19/06/10, 08:17 AM
Mình đã lập 1 file mathcad tính toán thủy Văn cầu, dựa theo 22TCN 220-95. Nếu ai có nhu cầu mình share cho!!! Có một số vấn đề vì đây là tieu chuẩn dựa trên số liệu đo đạc khá lâu, nên không sát với thực tế, mong anh em cho ý kiến

limfx
19/06/10, 10:07 AM
vậy thì Bác vnx3c share lên cho anh em tham khảo đi, hiện nay có rất nhiều tài liệu tính toán nhưng cùng một số liệu đầu vào thì đầu ra rất khác nhau, vậy thì làm sao để biết kết quả tính là đúng ?

xuandan_ak25
19/06/10, 11:43 AM
Em đang thiết kế các cầu trung qua các mương cạn chỉ thoát nước vào mùa lũ, theo số liệu khảo sát mực nước lũ cao nhất vào 4 năm gần đây tại 3 vị trí thượng hạ lưu và tim cầu, cho em hỏi phương pháp tính mực nước thiết kế theo phương pháp nào là hợp lý và cách tính ?
Vấn đề thủy văn rất quan trọng trong thiết kế thực tế, các anh em còn đang học thì hãy cố đào sâu để sau này còn sử dụng nhiều !
- Chào bạn, để vấn đề được giải quyết mình,bạn và các thành viên diễn đàn cùng phân tích làm rõ thử nghe.
1) Số liệu khảo sát mực nước lũ cao nhất chỉ có 4 năm gần đây thì chưa đủ điều kiện đánh giá,chuỗi quan trắc quá ngắn không đủ để áp dụng phương pháp chênh cao 3 mực nước để tính Htk.
2) Cầu thiết kế qua các mương cạn, chỉ thoát nước vào mùa lũ, như vậy không có sự điều tiết nước (cung cấp nước thủy lợi), vậy cần xem xét lưu vực đổ về mương như thế nào để xác định Qtt --> Htk --> khẩu độ cầu kết hợp hình thái mặt cắt tim cầu đi qua.
Đó là 1 vài ý kiến của mình, bạn xem góp ý nhé!

harryhoa
19/06/10, 04:17 PM
Mình có hai ý kiến về tính toán thủy văn cầu theo kinh nghiệm khi kô có tài liệu:
1: Tính chiều cao cầu : Phải tham khảo người dân địa phương(càng nhiều người càng tốt về vết lũ trong các năm lũ lịch sử sau đó quy ra cao độ quốc gia tuy theo mức tiền của dự án thì ta chọn độ cao an toàn(1-4m). Thường miền trung thì các vết đỉnh lũ lịch sử năm 1999, miền nam thì năm 2000.
2: Bề rộng cầu thoát lũ: Thì chiều rộng thoát lũ phải lớn hơn hoặc bằng chiều rộng sông ban đầu chưa có dự án là ok.
Nói chung thiên nhiên là hiện tượng ngẫu nhiên(năm sau lũ lớn hơn năm trước là chuyển bình thường), nên tính toán thiên về an toàn, không ai bắt bẻ mình được.
Còn nếu muốn chính xác thì mọi người xem tiêu chuẩn 285-2002 TCXDVN sẽ có đầy đủ tần suất lũ thiết kế ứng với các cấp công trình. Muốn tính được tần suất lũ thì các bạn nhờ anh thủy văn anh tính dùm cho là được mà. Góp ý kiến nhé.

limfx
20/06/10, 11:00 AM
Thanks bạn xaundan_ak25 và bạn harryhoa rất nhiều. Các bạn có tài liệu hay bảng tính các công trình thực tế thì share lên cho anh em tham khảo với. Nói về lý thuyết thì nghe có vẻ đơn giản nhưng bắt tay vào lập bảng tính thì kho khăn lắm đấy !

NTT_910
20/06/10, 03:37 PM

Công việc giờ đây không còn là tính toán mà còn là một nhà tiên tri đó. Mình đóng góp một số ý như sau:

1. vì số liệu mực nước của Liêm quá ngắn vì vậy việc áp dụng phuơng pháp 3 điểm là không khả thi bởi phuơng pháp này yêu cầu bạn phải có chuổi số liệu N>= 15 năm quan trắc liên tục nếu không sai số tính toán sẽ vô cùng lớn.
2. Cầu thiết kế là cầu Trung và chỉ thoát nước vào mùa lũ thì phương pháp khả thi nhất là phuơng pháp mặt cắt hình thái đoạn sông. Phương pháp này cũng hay được áp dụng và sai số của nó là chấp nhận được ở mọi cấp độ công trình. phương pháp tính thì lúc nào Liêm Qua công ty tớ chỉ cho nghe!

limfx
21/06/10, 03:44 PM
Lâu ngày không gặp bác TNT , nhờ bác gủi cho mình 1 bảng tính chuẩn nhé , làm cùng công ty phải giúp đỡ nhau chứ . kha kha

MinhGTHue
31/08/10, 10:45 AM
Với một cầu trung nước chảy theo mùa, chắc là sông miền núi, nếu có lưu vực rõ ràng. Bạn nên thực hiện theo các bước sau:
+ Công tác khảo sát:
- Khảo sát kỹ lưu vực và dòng chảy, đánh giá các số liệu đầu vào bao gồm diện tích lưu vực, độ dốc lưu vực, chiều dài dòng chảy, dòng chảy có rõ ràng không?... theo 22TCN220-95.
- Đo đạc mặt cắt dòng sông tại vị trí cầu, đo đạc bình đồ để đánh giá xu hướng dòng chảy nhằm đánh giá khả năng xói, thay đổi dòng chảy...nhằm xác định vị trí cầu.
- Điều tra mức lũ lịch sử, lịch sử đổi dòng và xói, lượng mưa, vùng mưa.
+ Công tác thiết kế:
- Tính lưu lượng và các tiêu chí liên quan: thời gian tập trung nước, độ dốc dòng chảy...theo 22TCN220-95.
- Dùng các số liệu tính được ở trên và mặt cắt sông cùng các số liệu liên quan khác như độ nhám, khả năng xói của đất lòng sông, qui ước dòng chủ và bãi sông... để tính thủy lực cầu theo GSTS Nguyễn Xuân Trục hoặc Sổ tay tính thủy văn thủy lực của TEDI.
Sau khi tính thủy lực, Bạn sẽ thu được các kết quả cần thiết trong đó có khẩu độ cầu, mức lũ tự nhiên ứng với tần suất thiết kế. Bạn hãy so sánh mức lũ này với mức lũ điều tra được (lưu ý phải cùng tần suất) nếu có sai khác thì cần cân nhắc lại số liệu đầu vào rồi tính lại.
Đối với các cầu ở các vị trí đặc biệt như cửa sông, vùng lũ lụt nước ngập tràn lan không xác định lưu vực thì phải tính khác. Nói chung tính cầu trung khó hơn cầu lớn, vì công thức cầu lớn đơn giản hơn, cầu lớn cũng thường không thu hẹp dòng chảy (sông rộng bao nhiêu, mức lũ lịch sử bao nhiêu cứ thế mà phang).
Bạn cũng có thể tham khảo một số phương pháp hiện đại như sử dụng các phần mềm chạy mô hình toán lý gì đó v..v.(Trên trng này cũng có đề tài tính xói cục bộ của Thầy Đặng Việt Dũng sử dụng mô hình toán thep PP PTHH Bạn nên xem thử)
Sau khi tính nhiều cầu ở Thừa Thiên Huế Mình có kết luận thế này:
Thủy văn, thủy lực là một khoa học không chính xác gì cả, nó phụ thuộc rất lớn vào các số liệu mơ hồ theo ý chí chủ quan của người thiết kế như độ che phủ, cấp đất...
Ngay cả bước thiết kế cũng vậy, chỉ mỗi công thức Sedi-Maning cho dòng chảy ổn định nhưng thực tế nước chảy lung tung. Cái này phải hỏi Thầy Nguyễn Thế Hùng chứ mình không nghiên cứu nổi. Nói chung là phải phụ thuộc vào kinh nghiệm.

Xiết chặt tay.

thophan
31/08/10, 06:13 PM
Anh Minh quá kinh nghiệm (cựu SV 87X3 BKĐN).
Những kinh nghiệm anh Minh chỉ ra thật chí lý và rất bổ ích cho các bạn.
Việc tính toán thủy văn nhằm xác định khẩu độ công trình thoát nước cả Cầu, cống đúng là không thể chính xác nó phụ thuộc quá nhiều vào các số liệu khảo sát, chuỗi các số liệu thống kê, mà chúng ta thì chả bao giờ có đủ, hoặc nếu có cũng không đủ độ tin cậy. Công thức tính của các nhà KH (GS NX Truc) thì cũng từ các số liệu KS thống kê mà cũng cũ quá rồi, những năm gần đây khí hậu biến đổi thất thường nên phải cập nhật thì mới có cơ sở tính toán.
Ở trong trường các bạn chỉ học môn này với thời lượng rất ít và có vẻ ít ai quan tâm (môn này các thầy bên TL phụ trách), do vậy khi đụng tới phải tham khảo, học hỏi kinh nghiệm và đọc thêm nhiều.

quysang
31/08/10, 07:26 PM
Mình đã lập 1 file mathcad tính toán thủy Văn cầu, dựa theo 22TCN 220-95. Nếu ai có nhu cầu mình share cho!!! Có một số vấn đề vì đây là tieu chuẩn dựa trên số liệu đo đạc khá lâu, nên không sát với thực tế, mong anh em cho ý kiến

Mình cũng đang cần tìm đây ,bạn share cho mình với nha ,thanks nhìu!dinhviendp@gmail.com

trungtoba
18/05/13, 12:37 PM
share cho mình xin với. mail mình: quangtrungdn3@gmail.com