PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cần giúp về gia cố taluy đường

tientungykb
21/07/10, 01:04 AM
Chào các bạn !
Hiện nay mình đang làm báo cáo về gia cố taluy đường. Đề bài yêu cầu: giới thiệu các loại taluy đường, nguyên nhân phải gia cố mái taluy đó, các hình thức gia cố. Mình tìm thông tin mà ít quá, mong mọi ngừơi giúp đỡ thêm. Từng biện pháp một cũng được.

nbc
21/07/10, 08:01 AM
Chào các bạn !
Hiện nay mình đang làm báo cáo về gia cố taluy đường. Đề bài yêu cầu: giới thiệu các loại taluy đường, nguyên nhân phải gia cố mái taluy đó, các hình thức gia cố. Mình tìm thông tin mà ít quá, mong mọi ngừơi giúp đỡ thêm. Từng biện pháp một cũng được.

Theo nbc thì có 03 lý do phải gia cố mái ta luy:

1. Mỹ quan: nhiều mái ta luy cần được gia cố để đảm bảo mỹ quan cho tuyến đường và cảnh quan lân cận nó.

2. Mất ổn định hình học: một số mái ta luy nếu không được gia cố sẽ bị xói lở, bào mòn...

3. Mất ổn định cơ học: trường hợp này nếu không gia cố sẽ xảy ra hiện tượng mái ta luy sụt, trượt... nhất là về mùa mưa lũ.

Với một số mái ta luy, việc gia cố có thể xuất phát từ 2 hoặc 3 lý do trên.

Các biện pháp gia cố cho trường hợp 1 hoặc 2 chủ yếu là việc trồng cỏ, bọc mái, lát mái bằng các loại vật liệu khác nhau.

Trường hợp thứ 3 thường phải gia cố bằng tường chắn (các loại), đất có cốt... và nhiều khi cũng phải phối hợp thêm với việc trồng cỏ, lát mái.

Xin mời mọi người cùng thảo luận thêm.

boy_06c
21/07/10, 08:14 AM
Chào bạn, bạn có thể tham khảo ở tài liệu này nhé, hi vọng sẽ giúp ích cho bạn nhiều.

http://www.2shared.com/file/s5JBHDyy/Bien_phap_khac_phuc_sat_lo_mai.html

pass giải nén : cauduongbkdn.com

Sáng nay không biết sao upload lên mediafire không được nên bạn dùng tạm đường Link này nhé.

Ruyubang_do
21/07/10, 08:31 AM
Sáng nay không biết sao upload lên mediafire không được nên bạn dùng tạm đường Link này nhé.
Trước 8h up lên Mediafire thường bị "tửng", nhưng cái link trên chạy 1 đoạn cũng xì luôn rồi. Up lại Media cho dễ xài đi

boy_06c
21/07/10, 08:32 AM
Dạ thưa thầy, trường hợp thứ 3 thì ta còn dùng thêm cỏ Vetiver nữa ạ, giải pháp thiết kế trồng cỏ Vetiver sẽ được đưa ra tùy thuộc vào loại đất, độ dốc mái dốc taluy, kết cấu địa chất, thổ nhưỡng và vận tốc dòng chảy. Khi trồng cỏ Vetiver nên thiết kế kết hợp với các giải pháp kỹ thuật chống sạt lở taluy nền đường khác như : tường chắn, rãnh đỉnh để phát huy tác dụng của loại cỏ này. Nếu chỉ trồng thuần cỏ Vetiver thì nên áp dụng đối với các taluy có độ cao dưới 40m so với nền đường

boy_06c
21/07/10, 08:37 AM
Trước 8h up lên Mediafire thường bị "tửng", nhưng cái link trên chạy 1 đoạn cũng xì luôn rồi. Up lại Media cho dễ xài đi

Cái link trên vẫn chạy ổn mà anh, em tải về vẫn được, anh thử lại xem sao. Mediafire em upload đến 100% là nó cứ failure, vậy em sẽ cập nhật link mediafire sớm nhất có thể.

blackdragon
19/10/10, 08:55 AM
^^ Cho mình hỏi là tùy theo quy mô công trình(tạm thời hay vĩnh cửu), cần điều chỉnh phạm vi gia cố mái taluy phù hợp ??? Bạn nào biết vấn đề này được quy định ở đâu hay thực tiễn như thế nào, mong chỉ giúp .
Thanks trước nhiều

KINGUYENMOI
08/04/11, 09:12 AM
tien đây ai giải thích cho mình thuật ngữ: taluy âm, taluy dương, trường hợp nào thì áp dụng taluy âm, trường hợp nào thì áp dụng taluy dương. thanhk mo nguoi

Ruyubang_do
08/04/11, 01:45 PM
tien đây ai giải thích cho mình thuật ngữ: taluy âm, taluy dương, trường hợp nào thì áp dụng taluy âm, trường hợp nào thì áp dụng taluy dương. thanhk mo nguoi
Hình dung ra chưa ?

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16612_Untitled.png

chinhld1705
08/04/11, 05:07 PM
Hình dung ra chưa ?

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16612_Untitled.png

Thực sự mà nói thì thỉnh thoảng cứ nhầm nhầm hai anh em họ taluy này-Ruybangdo có thể nói ý nghĩa "âm-dương" này là thế nào không?-sao không gọi ngược lại nhỉ(taluy âm gọi là taluy dương ấy).
"Ruybangdo nay thay avatar này nhìn đẹp đó"-hi

Ruyubang_do
08/04/11, 05:40 PM
Thực sự mà nói thì thỉnh thoảng cứ nhầm nhầm hai anh em họ taluy này-Ruybangdo có thể nói ý nghĩa "âm-dương" này là thế nào không?-sao không gọi ngược lại nhỉ(taluy âm gọi là taluy dương ấy).
"Ruybangdo nay thay avatar này nhìn đẹp đó"-hi
Đây là định nghĩa: Taluy chính là phần mái dốc được tạo ra do xây dựng các công trình.

Trong giao thông thì ta luy có 2 loại là taluy âm và taluy dương. Ta luy âm là phần mái dốc bên dưới con đường con taluy dương là phần mái dốc bên trên. Đối với đường thì phần nổi phía trên mặt đường gọi là dương, còn phần nằm dưới mặt đường, kể cả các bộ phận nằm "dưới" mặt phẳng tạo bởi mặt đường đều coi là âm. Ví dụ đào hoàn toàn (2 rãnh 2 mái) thì toàn ta luy dương còn đắp hoàn toàn (2 mái) thì toàn ta luy âm.

Độ dốc mái taluy là 1:m và nếu taluy càng dốc thì khả năng ổn định của công trình càng giảm. Do vậy khi xây dựng các công trình việc đảm bảo ổn định mái taluy là rất quan trọng

Ps: cái hình avatar là hình diễn viên đóng trong clip Tình yêu hoa gió đấy, xinh nhưng chưa bik tên :D
http://www.youtube.com/watch?v=mRNorWr6kZA

namqng
08/04/11, 09:21 PM

Người ta gọi "âm phủ" chứ có ai gọi "dương phủ" đâu???
Người ta gọi "dương gian" chứ có ai gọi "âm gian" đâu???

xuanloi
09/10/11, 10:44 PM
các bác cho em hỏi : chức năng chủ yếu của taluy và độ dốc ta luy là gì? cảm ơn các bác rất nhiều!!!!

aimerha
09/10/11, 11:22 PM
các bác cho em hỏi : chức năng chủ yếu của taluy và độ dốc ta luy là gì? cảm ơn các bác rất nhiều!!!!

Cái này e nghĩ bác nên tự tìm tòi thì hơn, taluy đào, đắp mỗi cái có chức năng và nhiệm vụ riêng đó bác ạ.

Ruyubang_do
10/10/11, 07:41 AM
Taluy: bảo vệ nền đường & KC áo đường bên trong
Độ dốc ta luy: làm tăng mức độ ổn định của mái ta luy nếu tỷ lệ 1:m lớn, đồng thời mái tuy rộng hay hẹp

xetho_1402
11/10/11, 03:02 PM
Nhìn là thấy mà trên mặt đường là dương, dưới mặt đường là âm

xetho_1402
10/12/11, 10:14 AM
hic, mình thêm ý của bác ruy băng, thuật ngữ ta luy âm và ta luy dương bạn cứ tính nằm phía dưới mặt đường là âm, trên mặt đường là dương, như thế cho dễ hiểu

mingchen
15/12/11, 10:31 AM
Chào bạn, bạn có thể tham khảo ở tài liệu này nhé, hi vọng sẽ giúp ích cho bạn nhiều.

http://www.2shared.com/file/s5JBHDyy/Bien_phap_khac_phuc_sat_lo_mai.html

pass giải nén : cauduongbkdn.com

Bác có thể up lại tài liệu này được không ạ. Anh em nào down rồi có thể chia sẻ mình với không, Thanks!!!

sailamthuoc
15/12/11, 11:00 AM
Người ta gọi "âm phủ" chứ có ai gọi "dương phủ" đâu???
Người ta gọi "dương gian" chứ có ai gọi "âm gian" đâu???

Cái gì lồi ra gọi là " duơng" thụt vào thì gọi là "âm". Khi nào quên nhìn lại cơ thể mình là nhớ liền hà...:M032:

Ruyubang_do
15/12/11, 11:49 AM
Cái gì lồi ra gọi là " duơng" thụt vào thì gọi là "âm". Khi nào quên nhìn lại cơ thể mình là nhớ liền hà...:M032:
Zậy chỉ coi trên đường cái nào thụt vào, cái nào lồi ra coi :M013: chỉ cái này là chỉ xạo nha, ke ke ke :M059: