PDA

Xem phiên bản đầy đủ : kinh nghiệm

toilason
17/08/10, 10:16 PM
xin chào các bạn mình la thành viên mới,
co bạn nào co kinh nghiệm về làm đường cho xe chạy vào san mặt bằng chỉ mình với nhé

future
18/08/10, 08:16 AM
xin chào các bạn mình la thành viên mới,
co bạn nào co kinh nghiệm về làm đường cho xe chạy vào san mặt bằng chỉ mình với nhé
Đây là biện pháp thi công san nền bạn xem có giúp được gì cho bạn không nhé:
http://www.mediafire.com/?ixx60t64e5edx9v
Đường cho xe chạy vào san mặt bằng bạn nên làm nền đường đầm chặt K98 cho xe chạy vào thi công trước đã, còn nếu sau này tận dụng đường công vụ để làm đường chính thức thì sau khi san mặt bằng xong mới thi công KCAD.

sangbachngoc
28/09/11, 03:57 PM
co ai co biện pháp thi công san lấp mặt bằng kh cho mình xin với!cam ơn nhá!

truongvoky
28/09/11, 05:00 PM
co ai co biện pháp thi công san lấp mặt bằng kh cho mình xin với!cam ơn nhá!
Thi công san nền (hay còn gọi là san lấp mặt bằng) có 2 trường hợp :
+ TH 1: Điều phối đất từ chỗ cao về chỗ thấp
+ TH 2 : Vận chuyển đất từ mỏ về đắp san nền.
Đối với công trình HTKT gồm 3 hạng mục : San nền, Giao thông và Thoát nước. Thì thi công giao thông trước rồi san nền làm sau.
Bạn xem hình vẽ minh họa sau :
So so CN San nen.dwg (http://www.4shared.com/photo/oXaMEgOB/So_so_CN_San_nen.html)

phgpc
28/09/11, 08:23 PM
Đối với công trình HTKT gồm 3 hạng mục : San nền, Giao thông và Thoát nước. Thì thi công giao thông trước rồi san nền làm sau.

Cách của mình thì khác đi 1 chút. Đào san nền: không có gì đặc biệt, chỉ cần lưu ý bóc riêng tầng phủ không tận dụng. Riêng phần đắp thì thiết kế như sau:

Để thuận lợi trong công tác thi công san nền, và phối hợp với công tác xây dựng các công trình hạ tầng kỹ thuật khác như hệ thống thoát nước, cấp nước, cáp quang, cấp điện, hệ thống giao thông và công trình ngầm khác, thiết kế san nền theo 2 giai đoạn, cụ thể như sau:

- Giai đoạn 1: san nền đến cao độ đáy công trình ngầm.

- Giai đoạn 2: san nền đến cao độ hoàn thiện sau khi xây dựng xong các hạng mục công trình ngầm.

Việc thiết kế san nền 2 giai đoạn như trên nhằm tiết kiệm được công đào đắp đất hố móng khi thi công công trình ngầm.

Việc san lấp được tiến hành tuần tự như sau:

- Đào bóc lớp đất hữu cơ trên bề mặt toàn bộ diện tích khu vực với chiều dày khoảng 20-30cm. Đất này được vận chuyển tập trung lại tại 1 khu vực thích hợp để đổ vào hố trồng cây, dải phân cách, khu vực cây xanh và thảm cỏ công viên...

- Định vị các điểm nút giao thông phạm vi đường giao thông trên mặt bằng.

- Tiến hành san lấp giai đoạn 1 đến đáy móng công trình ngầm theo hồ sơ thiết kế. Đất được san và đầm chặt từng lớp đạt độ chặt K85, riêng trong phạm vi đường giao thông đã định vị thì lu lèn tăng cường cho đạt K95.

- Thi công các hạng mục công trình ngầm: hố ga, mương dọc, cống, hào kỹ thuật...

- Tiến hành san lấp giai đoạn 2 đến cao độ hoàn thiện. Khi thi công chú ý khu vực có cống ngầm chỉ sử dụng thiết bị đầm nén hạng nhẹ để tránh làm hư cống, đất san lấp đầm chặt K85. Trong phạm vi đường giao thông, đất đầm chặt K95 và cao độ san lấp hoàn thiện là cao độ đáy lớp K98 dưới kết cấu áo đường.

truongvoky
29/09/11, 08:26 AM
Cách của mình thì khác đi 1 chút. Đào san nền: không có gì đặc biệt, chỉ cần lưu ý bóc riêng tầng phủ không tận dụng. Riêng phần đắp thì thiết kế như sau:

Việc san lấp được tiến hành tuần tự như sau:

- Đào bóc lớp đất hữu cơ trên bề mặt toàn bộ diện tích khu vực với chiều dày khoảng 20-30cm. Đất này được vận chuyển tập trung lại tại 1 khu vực thích hợp để đổ vào hố trồng cây, dải phân cách, khu vực cây xanh và thảm cỏ công viên...

- Định vị các điểm nút giao thông phạm vi đường giao thông trên mặt bằng.

- Tiến hành san lấp giai đoạn 1 đến đáy móng công trình ngầm theo hồ sơ thiết kế. Đất được san và đầm chặt từng lớp đạt độ chặt K85, riêng trong phạm vi đường giao thông đã định vị thì lu lèn tăng cường cho đạt K95.

- Thi công các hạng mục công trình ngầm: hố ga, mương dọc, cống, hào kỹ thuật...

- Tiến hành san lấp giai đoạn 2 đến cao độ hoàn thiện. Khi thi công chú ý khu vực có cống ngầm chỉ sử dụng thiết bị đầm nén hạng nhẹ để tránh làm hư cống, đất san lấp đầm chặt K85. Trong phạm vi đường giao thông, đất đầm chặt K95 và cao độ san lấp hoàn thiện là cao độ đáy lớp K98 dưới kết cấu áo đường.
Mình có một số ý kiến trao đổi như sau:
+ Việc có bóc lớp đất hữu cơ hay không tùy thuộc vào thưc tế hiện trường và hồ sư thiết kế.
+ Còn thi công hạng mục giao thông trước (theo nhật ký thi công) để "hợp lý hóa hồ sơ", vì đắp đất san nền là "nền đường đắp ngược"
+ Mỗi lớp thi công san nền có chiều dày từ 0,3-0,5 song thực tế thì ít đơn vị thi công nào tuôn thủ theo như vậy!(vì lý do kinh tế...)
+ Còn các công trình ngầm thì đa số nằm bên dưới nền đường K95...

phgpc
30/09/11, 11:00 AM
Mình có một số ý kiến trao đổi như sau:
+ Việc có bóc lớp đất hữu cơ hay không tùy thuộc vào thưc tế hiện trường và hồ sư thiết kế.
+ Còn thi công hạng mục giao thông trước (theo nhật ký thi công) để "hợp lý hóa hồ sơ", vì đắp đất san nền là "nền đường đắp ngược"
+ Mỗi lớp thi công san nền có chiều dày từ 0,3-0,5 song thực tế thì ít đơn vị thi công nào tuôn thủ theo như vậy!(vì lý do kinh tế...)
+ Còn các công trình ngầm thì đa số nằm bên dưới nền đường K95...

Mình hoàn toàn không đồng ý với bạn những điểm sau:

2. Chuyện bạn đã thi công rồi "hợp lý hóa" thế nào đó, ở 1 dự án cụ thể nào đó của bạn thì mình không được biết. Nhưng theo mình thì Thiết kế thế nào thì làm thế đó. Cái mình nêu ra là Biện pháp kỹ thuật để có thể áp dụng cho những công trình khác, không phải là biện pháp đối phó, hay biện pháp "hợp lý hóa". Nếu đã hợp lý thì không cần hợp lý hóa nữa.

3. Nhà thầu có thể tùy chọn phương pháp thi công nhưng vẫn phải đảm bảo yêu cầu về chất lượng như Thiết kế. Bạn có thể tùy ý đắp dày bao nhiêu, nếu có khả năng cứ tăng chiều dày đắp để tiết kiệm chi phí thi công. Nhà thầu có năng lực, Kỹ sư, máy móc tốt sẽ có cách phù hợp để tiết kiệm chi phí, tăng cao lợi nhuận.

Là CĐT mình chỉ cần kiểm tra các yêu cầu (ví dụ như độ chặt), nếu đạt thì mình vẫn nghiệm thu. Vì lý do kinh tế, bạn yên tâm khi làm đúng Thiết kế, dự toán được lập luôn đi kèm với biện pháp thi công chủ đạo được chọn. Trong trường hợp "tiết kiệm" theo kiểu không làm đúng yêu cầu, mà tiền thì vẫn lấy như vậy thì cả công trình và Nhà thầu đều sẽ "phát triển không bền vững".

4. Ý này của bạn mình chưa hiểu lắm, bạn có thể cho hình minh họa được không. Nhưng đối với đường đô thị thì độ chặt nền đường đắp tối thiểu là K95 (đường nội bộ K93) - dối với toàn bộ đất đắp bên dưới (trừ lớp đáy áo đường K98). Nếu công trình ngầm dưới cả K95 này chả nhẽ.... đặt cống tít xuống âm ty?

truongvoky
30/09/11, 12:37 PM
Mình hoàn toàn không đồng ý với bạn những điểm sau:

2. Chuyện bạn đã thi công rồi "hợp lý hóa" thế nào đó, ở 1 dự án cụ thể nào đó của bạn thì mình không được biết. Nhưng theo mình thì Thiết kế thế nào thì làm thế đó. Cái mình nêu ra là Biện pháp kỹ thuật để có thể áp dụng cho những công trình khác, không phải là biện pháp đối phó, hay biện pháp "hợp lý hóa". Nếu đã hợp lý thì không cần hợp lý hóa nữa.

3. Nhà thầu có thể tùy chọn phương pháp thi công nhưng vẫn phải đảm bảo yêu cầu về chất lượng như Thiết kế. Bạn có thể tùy ý đắp dày bao nhiêu, nếu có khả năng cứ tăng chiều dày đắp để tiết kiệm chi phí thi công. Nhà thầu có năng lực, Kỹ sư, máy móc tốt sẽ có cách phù hợp để tiết kiệm chi phí, tăng cao lợi nhuận.

Là CĐT mình chỉ cần kiểm tra các yêu cầu (ví dụ như độ chặt), nếu đạt thì mình vẫn nghiệm thu. Vì lý do kinh tế, bạn yên tâm khi làm đúng Thiết kế, dự toán được lập luôn đi kèm với biện pháp thi công chủ đạo được chọn. Trong trường hợp "tiết kiệm" theo kiểu không làm đúng yêu cầu, mà tiền thì vẫn lấy như vậy thì cả công trình và Nhà thầu đều sẽ "phát triển không bền vững".

4. Ý này của bạn mình chưa hiểu lắm, bạn có thể cho hình minh họa được không. Nhưng đối với đường đô thị thì độ chặt nền đường đắp tối thiểu là K95 (đường nội bộ K93) - dối với toàn bộ đất đắp bên dưới (trừ lớp đáy áo đường K98). Nếu công trình ngầm dưới cả K95 này chả nhẽ.... đặt cống tít xuống âm ty?
Cảm ơn bạn đã góp ý, mình có vài "phản biện" sau :
1. Theo ý thứ (2.) : Việc hợp lý hồ sơ là có căn cứ vì san nền độ chặt thông thường K85, còn đắp đất giao thông thì K95, vấn đề ở đây là độ dốc nền K95.Bạn xem hình vẽ dưới đây sẽ thấy!
MINH HOA THI CONG SAN NEN.dwg (http://www.4shared.com/photo/5I_XOUeE/MINH_HOA_THI_CONG_SAN_NEN.html)
2. Theo ý thứ (3.) : Chiều dày đắp đất phụ thuộc vào phương tiện lu lèn, đoạn thi công thử nghiệm, quy trình thi công, vậy theo bạn hiện nay chiều dày đắp đất tối đa là bao nhiêu?
3. Theo ý thứ (4.) : Chỗ này mình bị nhầm, ý mình nói là công trình ngầm : ống BTLT, mương hở nằm trong "lòng" nền K95 chứ không phải phạm vi khu vực san nền "( Tiến hành san lấp giai đoạn 2 đến cao độ hoàn thiện. Khi thi công chú ý khu vực có cống ngầm chỉ sử dụng thiết bị đầm nén hạng nhẹ để tránh làm hư cống, đất san lấp đầm chặt K85. Trong phạm vi đường giao thông, đất đầm chặt K95 và cao độ san lấp hoàn thiện là cao độ đáy lớp K98 dưới kết cấu áo đường)"
Thân!