PDA

View Full Version : Thiết kế tường chắn đất bằng bê tông đá hộc không cốt thép?

HOANDR
06/09/10, 09:01 AM
E muốn tính xem nên cần thiết kế móng như tn, e học xây dựng nhưng chưa biêt tính tn cả. Khoảng cách từ vở đất cần làm tường để kè tới tường khoảng 4m. vực dốc khoảng 60 độ so với phương thẳng đứng, chiều cao kè tại tường khoảng 5m. Đổ lèn bằng cát vàng. Bác nào có kinh nghiem cho e lời khuyên nha. Vì nơi cần làm là ở quê nên cũng không có tài liệu j về địa chất cả, nhưng đất là đất gò nên khá chắc. Thank mọi người

Computers
16/09/10, 10:21 PM
Có cái bảng tính excel về áp lực chủ động tác dụng lên tường chắn. Bạn download thử xem
http://vnbuilding.net/attachment.php?attachmentid=290&d=1252058784

nguyenviettrung
27/03/11, 03:22 PM
Đã nhiều người góp ý về tính toán rồi.
tôi chỉ xin góp 1 kinh nghiệm
Khi làm tường chắn gạch hay đá hộc xây thi mặt đình tường lấy rộng ít nhất 50 cm
mặt đáy rộng ít nhất bằng H/3, độ dốc tường trước ít nhất 1/10 là đủ an toàn

hoanghai6879
09/04/11, 08:56 PM
Đã nhiều người góp ý về tính toán rồi.
tôi chỉ xin góp 1 kinh nghiệm
Khi làm tường chắn gạch hay đá hộc xây thi mặt đình tường lấy rộng ít nhất 50 cm
mặt đáy rộng ít nhất bằng H/3, độ dốc tường trước ít nhất 1/10 là đủ an toàn
Thật may mắn cho diễn đàn cauduongbkdn, được những ý kiến đóng góp quý báu của bậc tiền bối sẽ làm cho diễn đàn ngày các phát triển. Sẽ là nơi cung cấp kiến thức không chỉ cho sv của trường, mà còn là nơi những người làm xây dựng có nhiều thông tin bổ ích.
Chúc thầy luôn rồi dào sức khỏe

truongvoky
07/07/11, 03:54 PM
Mình có vấn đề này không rõ lắm xin các thầy cô và các bạn giúp với:
Bên mình đang thi công một đoạn kè chắn đất, trong thuyết minh có phần tính toán chế độ thủy triều nhưng vấn đề ở chỗ là công trình lại nằm dọc trên tuyến đường DT602 (Xã Hòa Ninh-Huyện Hòa Vang-Tp Đà Nẵng)-tức là ở vùng núi!Mình không hiểu vì sao lại có chế độ thủy triều?

hercule0584
07/07/11, 04:10 PM
Bên mình đang thi công một đoạn kè chắn đất, trong thuyết minh có phần tính toán chế độ thủy triều nhưng vấn đề ở chỗ là công trình lại nằm dọc trên tuyến đường DT602 (Xã Hòa Ninh-Huyện Hòa Vang-Tp Đà Nẵng)-tức là ở vùng núi!Mình không hiểu vì sao lại có chế độ thủy triều?

DT602 qua xã Hòa Ninh vậy chỗ đó có gần cầu An Sơn ko?
Còn mấy thông số bạn nói chắc phải đi hỏi người đã viết ra chúng mới biết vì sao nó nằm trong đó bạn ạ.

sailamthuoc
07/07/11, 04:11 PM

Chắc đơn vị thiết kế tính đến sóng thần đây mà! Kha kha
Hay là cop rồi quên xóa?