PDA

View Full Version : Bù vênh mặt đường cũ?

Xichtuluan
16/09/10, 05:18 PM
Em kính chào các thầy.
Em đang thiết kế 1 tuyến GTNT trên đoạn đường cũ là mặt đường láng nhựa, em muốn tăng cường lên đó một lớp láng nhựa dày 3.5 cm nhưng do mặt đường nhiều đoạn quá vênh nên chiều dày bù vênh nhiều vị chổ rất lớn (10cm) nên em muốn hỏi thầy là em dùng luôn đá dăm láng nhụa để bù vênh như vậy có được không hay phải dùng 1 vật liệu khác.
Cảm ơn thầy rất nhiều.

Ruyubang_do
16/09/10, 06:23 PM
Em đang thiết kế 1 tuyến GTNT trên đoạn đường cũ là mặt đường láng nhựa, em muốn tăng cường lên đó một lớp láng nhựa dày 3.5 cm nhưng do mặt đường nhiều đoạn quá vênh nên chiều dày bù vênh nhiều vị chổ rất lớn (10cm) nên em muốn hỏi thầy là em dùng luôn đá dăm láng nhụa để bù vênh như vậy có được không hay phải dùng 1 vật liệu khác.
Em nghĩ bác nên dùng BTNC (bù vênh ít) hoặc đá dăm đen (bù vênh nhiều) để bù, e là đá dăm láng nhựa sẽ không "dính" với lớp láng nhựa cũ.

nbc
16/09/10, 08:57 PM
Em kính chào các thầy.

Theo nbc, cần xác định kết cấu cũ là loại mặt đường (gì?) láng nhựa: đá dăm láng nhựa, CPDD láng nhựa... hay là một loại nào đó khác nữa. Nếu lớp mặt chịu lực của KCAD cũ là loại mặt đường không sử dụng chất kết dính, chiều dày bù vênh lớn mà bạn dùng các loại vật liệu đắt tiền thì e là sẽ rất tốm kém và không hiệu quả.

Bạn cũng lưu ý cho: lớp bù vênh thường có chiều dày thay đổi, có nhiều chỗ rất mỏng nên khó có thể dùng các loại vật liệu có Dmax lớn.

Cũng cần phải lưu ý giải pháp xử lý liên kết giữa lớp bù vênh và KCAD cũ sao cho thật hiệu quả như bạn Ruyubang_do đã nêu.