Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Mỹ học cầu đường! [Archive] - CAUDUONGBKDN

PDA

View Full Version : Mỹ học cầu đường!

hermyone1610
05/04/07, 08:38 AM
Kính chào các thành viên http://cauduongbkdn.com
Mình thấy có một đề tài mà hiện nay khoa ta vẫn còn bỏ ngỏ,và trên diễn đàn này cũng chưa được đề cập đến. Đó là mỹ học cầu đường! Mọi người hãy cùng tham gia xây dựng chuyên mục này!:smi12:

boulder
05/04/07, 10:11 AM
Mình rấy đồng tình ý kiến của bạn hermyone1610. Chủ đề này rất hay nhưng mà cuốn sách về Mỹ học cầu đường đắt quá, hình như là gần 200 ngàn đ lận. Nên các bạn sinh viên khó mà mua được với lại hình như chỉ xuất bản một đợt rồi lâu nay không thấy xuất bản nữa. Mong các thầy có cuốn sách này có thể scan và post lên một ít để cho các bạn SV có thể tham khảo thêm.

thophan
13/04/07, 06:09 AM
Mỹ học Cầu đường: Construction d' Art, Vâng đây là 1 chủ đề rất hay, rất mới và rất thời sự. Xin mời các bạn thảo luận về: Tính hợp lý của việc XD đường Cao tốc ở VN, Các tiêu chuẩn đánh giá mỹ học của CT Cầu đường, XD phương pháp đánh giá...
Hiện đã có 2 bạn SV lớp 03X3 đang muốn tìm hiểu về những điều trên cho đường Cao tốc ở VN.

hermyone1610
13/04/07, 08:51 AM
Mỹ học Cầu đường: Construction d' Art, Vâng đây là 1 chủ đề rất hay, rất mới và rất thời sự. Xin mời các bạn thảo luận về: Tính hợp lý của việc XD đường Cao tốc ở VN, Các tiêu chuẩn đánh giá mỹ học của CT Cầu đường, XD phương pháp đánh giá...
Hiện đã có 2 bạn SV lớp 03X3 đang muốn tìm hiểu về những điều trên cho đường Cao tốc ở VN.

Em thấy đây có lẽ là mảng yếu nhất của khoa ta hiện nay phải không thầy! Thầy có thể post lên đây một số tài liệu hay địa chỉ web để SV khoa ta có thể tìm hiểu về Mỹ học câu đường không ạ? Em kính chúc thầy sức khỏe và thành công!

thophan
13/04/07, 09:06 PM
Bạn nói vậy cũng phải thôi, vì rằng vấn đề về Mỹ học Cầu đường cũng chỉ mới được coi trọng ở nước ta trong vài năm gần đây. Riêng đối với công trình Cầu đã được quan tâm khá lâu rồi, không chỉ với những cầu lớn đều được tổ chức thi chọn hình dáng kiến trúc, kết cấu phù hợp... nhưng đối với cầu trong đô thị qua các sông nhỏ thôi cũng phải được xem xét về mỹ học, tuy nhiên điều này các nhà QL, các TV ít quan tâm, điển hình là các cầu qua Sông Tô Lịch, Lừ, Kim ngưu ở Hà Nội. Còn với công trình đường thì còn là mới mẻ, mặc dù Bộ GTVT đã có cuộc thi bình chọn "con đường đẹp Việt Nam" hằng năm. Tôi nghĩ rằng ngày nay, không có lý gì khi bỏ ra hàng trăm, hàng ngàn tỷ đồng để làm đường mà lại không nhằm đến mục tiêu "cái đẹp" của nó và rằng nó là công trình Tuyến, các yếu tố tạo thành cùng với cảnh quan 2 bên đường luôn biến đổi và di động, khi đó chúng ta sẽ gọi là Con đường. Sẽ thật sự gần gũi với chúng ta.
Về tài liệu về Mỹ học Cầu đường, quả đúng là hơi hiếm ngay cả trên thế giới chứ không riêng gì nước ta. Bạn có thể xem những tài liệu sau:
1. Mỹ học Cầu Đường - GS Chương, PGS Lâm, NXBGTVT 2003
2. Thiết kế đường ôtô cao tốc - Trương Đình Giai (TQuốc), NXBGTVT 2002
3. Các chuyên đề nâng cao dùng cho HV Cao học: Đường cong Clotoite, đèn tín hiệu của PGS Nguyễn Xuân Vinh.
4.Kiến trúc đường ôtô - A.C Xardarov, NXBGTVT Nga 1996.
5. Thiết kế đường cao tốc - GS Dương Học Hải, NXBKHKT 2000.
6. RTA - Bridge Aesthetics – Document in July, 2003.
7. Ed. Wai-Fah Chen and Lian Duan – Bridge Engineering Handbook – Boca Raton: CRC Press, 2000.
8.AASHTO (1994), A policy on Geometric Design of Highways and Streets, Washington D.C.
Bạn có thể vào mạng tìm thêm : Bridge Aesthetics, Road Aes, Freeway...
Chúc thành công.

hermyone1610
15/04/07, 05:22 PM
Em cám ơn sự chỉ dẫn của thầy, em nghe nói khóa 4 sẽ được học môn Mỹ học cầu đường thay cho môn Kiến trúc dân dụng hiện nay phải không ạ?

hohung
26/04/07, 01:52 PM
Đúng như thầy Thọ đã nói, vấn đề Mỹ học Cầu đường hiện nay ngày càng được quan tâm đúng mực trong các dự án nhất là các dự án lớn.Công trình không chỉ đảm bảo về khả năng chịu lực, ổn định... mà còn phải đảm bảo tính mỹ quan, phù hợp với cảnh quan, hài hòa với môi trường xung quanh.Để những công trình xây dựng nên bên cạnh việc phục vụ nhu cầu giao thông còn có thể trở thành các điểm tham quan, du lịch, tạo điểm nhấn cho cả khu vực (chẳng hạn như Cầu Mỹ Thuận, Cầu Bãi Cháy..).Để những công trình xây nên là những tác phẩm nghệ thuật mà chính những người kỹ sư chúng ta là tác giả.Đúng không mọi người,vì vậy mọi người hãy quan tâm hơn đến vấn đề này nha.
Mọi người xem cái nay để biết thế nào là một công trình đẹp:
Thiết kế mỹ quan cầu (PGS TS Đào Xuân Lâm)

germany
26/04/07, 02:27 PM
Em thấy đây có lẽ là mảng yếu nhất của khoa ta hiện nay phải không thầy! Thầy có thể post lên đây một số tài liệu hay địa chỉ web để SV khoa ta có thể tìm hiểu về Mỹ học câu đường không ạ? Em kính chúc thầy sức khỏe và thành công!

Bạn nói yếu nhất cũng không khách quan cho lắm.
Theo quan sát của mình thì hiện nay, Mỹ thuật Cầu Đường vẫn chưa thật sự quan tâm ở nước ta. Chỉ vài năm gần đây, với xu thế phát triển về kinh tế, nhu cầu, cũng như đời sống của dân ta đi lên chút ít nên trong Xây Dựng Cơ bản nói chung và Cầu Đường nói riêng cũng có quan tâm chút ít đến Mỹ học (có thể tạm gọi là mức độ thẩm mỹ của công trình). Nhưng ở mức độ chưa cao.
Nói thật với các bạn, ở ngay thủ đô Hà Nội của nước ta, nhưng năm gần đây mặc dù xây khá nhiều công trình mới (về Cầu Đường), về quy mô rất lớn, nhưng chả Mỹ Học tí nào. May ra ở có cái cầu 1 mặt phẳng dây Bãi Cháy gì đó (ở tỉnh Quảng Ninh thì phải- TP du lịch Hạ Long) thuộc dạng tương đối.
Còn ở Đà Nẵng thì phải nói rõ là chưa có. (Đường oto và đường thành phố thì minh không chú ý lắm, nhưng cũng chưa thấy con đường "tơ lụa" nào thật sự)
Còn trong trường học thì hình như những trường Đại Học tiếng tăm của đất nước ta về Cầu Đường thì cũng chỉ mới đưa vào giảng dạy cách đây không lâu, khoảng vài năm. Nhưng cũng chưa thật sự thu hút sinh viên.
Bởi vậy việc nghiên cứu và đưa môn học Mỹ Học Cầu Đường vào giảng dạy là một việc cũng không mấy dễ dàng. Nhưng mình nghĩ các thầy cũng sẽ cố gắng sớm đưa vào giảng dạy, một pần nào đó giúp các bạn SV của ta hiểu thế nào là " MỸ Học Cầu Đường", nó có khác tí nào so với các loại Mỹ học của các ngành Xây Dựng Cơ Bản khác không?
Chúc các bạn vui vẻ và thành công trong học tập.

thanhcuong
16/05/07, 11:20 AM
Mình đã download được rồi, cảm ơn bạn nhé!
Về mỹ quan Cầu - Đường mình thấy đây là một vấn đề hết sức cần thiết trong thời đại " ăn ngon, mặc đẹp" hiện nay, một tuyến đường, một cây cầu đôi khi là cả một điểm nhấn cho một thành phố. Về đánh giá mỹ học thì cũng có cả công thức, quy định cả định lượng, định tính rồi đấy nhưng có lẽ do cách của chúng ta thực hiện chưa đúng và đầy đủ nên hiệu quả chưa cao. Mình thấy cách lập trình động 3D nếu làm được sẽ rất hay, nhìn các trò chơi điện tử đua xe đường trường thấy cách làm chương trình của họ thật tuyệt vời, giá như kỹ sư của chúng ta mà có trình độ lập trình và tổ chức làm được thì hay biết mấy, khi đó việc đánh giá của chúng ta sẽ sinh động và chính xác hơn nhiều.

CamelsX3dn
11/07/07, 05:08 PM
Em cám ơn sự chỉ dẫn của thầy, em nghe nói khóa 4 sẽ được học môn Mỹ học cầu đường thay cho môn Kiến trúc dân dụng hiện nay phải không ạ?

Ừ nhỉ. Tại sao không phải là Mỹ học cầu đường mà là kiến trúc dân dụng nhỉ.
Mình ra trường rồi. Hồi đó cũng học kiến trúc dân dụng.
Chả hiểu là để làm gì nữa.
Giết thời gian sao?

timkiem
27/01/08, 10:34 PM
Tài liệu hướng dẫn sử dụng midas.
http://support.cauduongbkdn.com/upload/show.php/3913_HuongDanSuDungMidas.pdf.html
http://support.cauduongbkdn.com/upload/show.php/3912_CautreodayvongMidas1.zip.html

timkiem
27/01/08, 10:55 PM
Tài liệu mỹ học cầu đường
http://support.cauduongbkdn.com/upload/show.php/3925_BridgeAestheticsDesignGuidelines.pdf.html

dangdiem
22/04/08, 10:09 PM
Mình được biết thì chuyêb nghành cầu hầm của trường có môn học Mỹ học cầu đường, vậy ai có tài liệu không cho mình với, mình đang rất cần

nguyenlan
22/04/08, 11:26 PM
Hiện nay có nhiều phần mềm hổ trợ thiết kế mỹ quan, cảnh quan công trình cầu đường. Bạn nào nắm bắt được thì khả năng xin việc và được trọng dụng cao. Để thiết kế được Cảnh quan và 3D công trình cầu đường, các bạn cần nắm bắt một số phần mềm sau:
-CAD 3D
- 3D Max
- Photoshop
- 3D land desktop
-...

hongdat
26/04/09, 06:51 PM
Đây là một môn học mới và khá là trừu tượng khi nói đến vẻ đẹp, tính mỹ quan của một công trình. Tiếc là tài liệu học của môn này rất khan hiếm. Vì vậy em mong rằng các thầy cũng như bạn nào có được các tài liệu về môn này thì thì giúp chúng em đễ tham khảo. Cám ơn mọi người.

jakervanilla
09/05/09, 04:10 PM
Chào các bạn. Cho mình hỏi bạn nào có quyển Mỹ học cầu của thầy Trung không? Share cho minh với nhé.Cảm ơn!