PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cần giúp đỡ về các khái niệm tải trọng!

thanhlong47
22/09/10, 12:31 AM
Chào các bạn và các thầy
em đang học trường đh GTVT cs2 ở tp HCM, em có 1 số thắc mắc về các khái niệm tải trọng mong nhận đc sự giúp đỡ.
em đang làm TKMH thiết kế mặt đường, nôi dung là thiết kế thi công cho 1 tuyến đường. trong quá trình làm thầy giáo có yêu cầu bọn em tìm hiểu về các loại oto vận tải để phục vụ bài làm. Qua quá trình tìm trên mạng em có tìm được 1 số loại xe, trong đó có thông tin về tải trọng, tốc độ, tải trọng trục.
Ví dụ xe tải 5T thì tải trọng 5T, nhưng thầy giáo nói điều đó không đúng.
Em cần giúp đỡ về định nghĩa của tải trọng, trọng tải, tải trọng trục. đặc biệt là cách tính tải trọng trục và tính năng suất của xe vận chuyển. Hiện nay em chưa biết cách quy đổi tải trọng trục các loại xe.
Các thầy và các bạn giải thích giùm em hoặc cho em tài liệu đọc thì càng tốt.
em xin cảm ơn ah

rockkoem2007
22/09/10, 01:29 AM
Chào các bạn và các thầy
em đang học trường đh GTVT cs2 ở tp HCM, em có 1 số thắc mắc về các khái niệm tải trọng mong nhận đc sự giúp đỡ.
em đang làm TKMH thiết kế mặt đường, nôi dung là thiết kế thi công cho 1 tuyến đường. trong quá trình làm thầy giáo có yêu cầu bọn em tìm hiểu về các loại oto vận tải để phục vụ bài làm. Qua quá trình tìm trên mạng em có tìm được 1 số loại xe, trong đó có thông tin về tải trọng, tốc độ, tải trọng trục.
Em cần giúp đỡ về định nghĩa của tải trọng, trọng tải, tải trọng trục. đặc biệt là cách tính tải trọng trục và tính năng suất của xe vận chuyển. Hiện nay em chưa biết cách quy đổi tải trọng trục các loại xe.
em xin cảm ơn ah

Chào bạn!
Về các vấn đề mà bạn đang quan tâm tất cả đều có trong tiêu chuẩn 22TCN211-06:
-Chương 3, mục 3.2: "tải trọng trục tính toán và cách quy đổi số trục xe khác về tải trọng trục"
-Phụ lục A: các ví dụ tính toán về quy đổi số trục xe
Cái này trong Tiêu chuẩn nói khá rõ ràng bạn có thể đọc và tính toán như trong tiêu chuẩn.
Thêm 1 vấn đề nữa là việc tính năng suất của xe vận chuyển:
Năng suất ô tô được tính theo công thức: (m3/ca).
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16271_untitled.JPG
Trong đó:
+ T = 7 h, Kt = 0.8: thời gian trong 1 ca và hệ số sử dụng thời gian.
+ Ktt = 1, hệ số sử dụng tải trọng.
+ t = 0.2 h: thời gian của một chu kỳ bốc dỡ.
+ V1, V2: tốc độ xe chạy có và không tải, V1 = 30 km/h, V2 = 30 km/h.
+ Q (m3): Khối lượng công tác trong 1 chu kỳ (1 chuyến) của ô tô.
Về sơ bộ thì bạn có thể tính toán theo công thức này!
Mình có gửi kèm theo Tiêu chuẩn 22TCN211-06 ở phía dưới.
Bạn Download về rùi đọc tham khảo nhé. Chúc bạn làm đồ án tốt.

beautifullife
22/09/10, 08:12 AM

Mình không hiểu ý câu này của bạn là gì cả :((!

em xin cảm ơn ah

"Tải trọng = trọng lượng xe + hàng hóa (nếu có)" nên có hai khái niệm tải trọng xe khi không chất tải - operating weights - empty (không chở hàng) và tải trọng xe khi đã chất tải - operating weights - loaded (có chở hàng).

"Trọng tải = lượng hàng hóa mà xe có thể chở được; thường tính bằng đơn vị khối lượng, đôi khi người ta còn tính theo đơn vị thể tích"

Tải trọng trục = Tải trọng xe tính trên một trục. Tương tự cũng có hai khái niệm là tải trọng trục không tải - operating weights - axle empty và tải trọng trục khi xe đã chất tải - operating weights - axle loaded (trong các catalogue của các hãng thì ứng với trường hợp không tải và chất đầy tải.)

Khi tính toán mặt đường người ta không quan tâm đến tải trọng xe là bao nhiêu mà chỉ quan tâm đến yếu tố áp lực lên mặt đường và diện phân bố của áp lực (cả về hình dạng lẫn diện tích); điều này có thể biết được nếu biết được (tải trọng trên trục, dạng trục (đơn, đôi, ba..), số lượng bánh trên mỗi trục (đơn, đôi, tư...)

Việt Nam ta, trong trường hợp thông thường, quy định tải trọng trục tính toán là trục đơn tiêu chuẩn trọng lượng 100kN (áp lực lên mặt đường p=0,6Mpa và diện tiếp xúc quy ước là vệt tròn D=33cn). Tất cả các loại xe khác nhau (có đặc điểm về trục khác nhau) sẽ phải quy đổi về trục tiêu chuẩn như trên. Cụ thể cách quy đổi bạn có thể xem ở 22TCN 211-06

Chúc bạn thành công!

thanhlong47
22/09/10, 08:27 AM
[/QUOTE]Ví dụ xe tải 5T thì tải trọng 5T, nhưng thầy giáo nói điều đó không đúng. [/QUOTE]
ý mình là thầy hỏi xe 5t nghĩa là sao? mình trả lời tải trọng xe không tải, thế là không đúng. mình có hỏi 1 thầy khác ở trong trường thì đó là tải trọng xe + hàng. Cuối cùng thầy nói tải trọng là 1 từ không có ý nghĩa, chỉ có tải trọng trục với trọng tải thôi. vì vậy mình đang tìm mấy khái niệm đó. mình có đọc 22TCN 211-06 rồi, nó chỉ nói về cách quy đổi thôi, thực sự mình không thấy mấy loại tải trọng đó nữa.để kiếm bài mẫu xem sao. cảm ơn bạn nhiều

beautifullife
22/09/10, 09:19 AM
ý mình là thầy hỏi xe 5t nghĩa là sao? mình trả lời tải trọng xe không tải, thế là không đúng. mình có hỏi 1 thầy khác ở trong trường thì đó là tải trọng xe + hàng. Cuối cùng thầy nói tải trọng là 1 từ không có ý nghĩa, chỉ có tải trọng trục với trọng tải thôi. vì vậy mình đang tìm mấy khái niệm đó. mình có đọc 22TCN 211-06 rồi, nó chỉ nói về cách quy đổi thôi, thực sự mình không thấy mấy loại tải trọng đó nữa.để kiếm bài mẫu xem sao. cảm ơn bạn nhiều

Theo mình bạn và thầy có thể chưa hiểu ý nhau!

Trong tính toán kết cấu áo đường đúng là người ta không quan tâm đến tải trọng xe. Tuy nhiên nói tải trọng xe là không có ý nghĩa mà chỉ có tải trọng trục và trọng tải thôi thì mình nghĩ cũng chưa chính xác lắm, bởi vì khi tính toán kết cấu áo đường và đặt biệt là kết cấu cầu người ta phải quan tâm không chỉ đến tải trọng trục mà còn quan tâm đến cách xếp của tải trọng trục xe trên đường và cầu.

Đối với đường các trục xe gần nhau có thể ảnh hưởng qua lại lẫn nhau chứ không phải là không có ảnh hưởng gì.
Đối với cầu cách xếp tải trọng trục xe ảnh hưởng rất lớn đến nội lực sinh ra trong cầu!
(thông thường đối với các loại xe, khoảng cách trục đã cố định vì thế hiệu ứng lực gây ra sẽ liên quan đến tải trọng xe (bao gồm cả xe + trọng tải hàng hóa)). Thực tế tải trọng trục và tải trọng xe và kích thước xe là các đại lượng có mối quan hệ toán học với nhau (không phải là các đại lượng độc lập nhau)!

rockkoem2007
22/09/10, 06:28 PM

Mình hiểu ý của bạn hỏi rồi. Mình cũng tự suy luận thế này:
1. "xe 5t nghĩa là sao" Đây chính là TẢI TRỌNG của xe. Tải trọng có nghĩa là Trọng lượng của hàng hóa mà xe có thể chở được tối đa theo quy định (Chứ thực tế xe chở quá tải hơn nhiều, hjhj)
2. TRỌNG TẢI= trọng lượng bản thân của xe+tải trọng (Full hàng hóa).
3. Việc quy đổi TẢI TRỌNG của các trục xe khác nhau về tải trọng trục tính toán phải được thực hiện đối với từng cụm trục trước và cụm trục sau của mỗi loại xe khi nó chở đầy hàng hóa. Mục tiêu của việc quy đổi này là để thuận lợi cho quá trình tính toán, quy đổi từ K loại trục xe có tải trọng trục pi khác nhau về tải trọng trục tính toán Ptt.
Đây là cách hiểu của mình sau khi đọc tiêu chuẩn 22TCN211-06.
Rất mong các bạn góp ý thêm.
Chúc thanhlong47 làm đồ án tốt. thân!

thanhlong47
24/09/10, 11:09 AM
mấy bữa nay diễn dàn bị sao mà chẳng vào được! Cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn

thanhlong47
24/09/10, 11:31 AM
Mình cần tìm thông tin về 1 số loại xe vận chuyển để thi công, chăc chỉ cần xe tai 10T. Nói chung là mấy loại thông dụng để chở vật liệu thôi. mình cần tìm trọng tải, dung tích thùng xe rồi quy ra khối lượng hàng có thể chở (m3), tính năng suất, tiêu hao nhiên liệu và tốc độ. tìm trên mạng thì không được nhiều thông tin lắm. mình đưa 1 ví dụ để mấy bạn phân tích nha :
Xe ben tự đổ Hyundai HD160 D6DA22 - Thông số kỹ thuật
Tải trọng (tấn) 7.4
Kích thước:
Dài x rộng x cao: 6520x2495x2935 mm
Dài cơ sở:3700mm
Chiều rộng cơ sở trước/sau :2040/1850
Khoảng sáng gầm xe:255
Trọng lượng không tải:7400
Trọng lượng toàn tải:17100
Tốc độ tối đa:120 km/h
Công suất tối đa:225/65 Ps/kg.m
mình gạch dưới những điều mình không hiểu đó.
giờ không biết tính trọng tải với tải trọng trục, nói chung là chẳng tích đc j cả

vanmanhdan
22/04/12, 09:48 PM
cho mình hỏi chút: muốn tính tải trọng trục trước trục sau cua xe thì tính bằng cách nào.Mình làm đồ án đường 2 không hiểu cách lập
bảng dự báo thành phần xe tk ở cuối thời kỳ

vanmanhdan
23/04/12, 06:31 AM
up up các bạn ai biết giúp mình với,:M014::M_nhoc2_42: