PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tính vòng vây cọc ván thép

khanhdhkt200488
11/10/10, 12:12 AM
chào mọi người, mình là thanh viên mới:
mọi người cho mình hỏi: khi tính toán cho lớp bê tông bịt đáy, khi MNTC thấp hơn MĐTN thì áp lực thủy tĩnh tính từ đâu xuống( không có nước ngầm)

khanhdhkt200488
11/10/10, 12:27 AM
ai biết thì giúp mình với. tìm đồ án mẫu mà kô có hạng mục này

chantroimoi
11/10/10, 01:02 AM
chào mọi người, mình là thanh viên mới:
mọi người cho mình hỏi: khi tính toán cho lớp bê tông bịt đáy, khi MNTC thấp hơn MĐTN thì áp lực thủy tĩnh tính từ đâu xuống( không có nước ngầm)

Lớp BT bịt đáy dùng khi trong hố móng có nước và không thể hút khô nước được thì mình mới dùng lớp bt bịt đáy.
Trong trường hợp của bạn MNTC thấp hơn CĐ TN tại đáy bệ và không có MNN thì theo mình bạn không nên dùng lớp BT bịt đáy.

khanhdhkt200488
11/10/10, 11:54 AM
nếu kô dùng bê tông bịt đáy thì áp lực nước sẽ phá vỡ đến đáy bệ j
cố khả năng choc thủng đáy
minh chỉ hỏ lấy áp lực thủy tĩnh từ chổ nào xuống.. bạn biết thì pm llại mình nha

chantroimoi
11/10/10, 07:36 PM
nếu kô dùng bê tông bịt đáy thì áp lực nước sẽ phá vỡ đến đáy bệ j
cố khả năng choc thủng đáy
minh chỉ hỏ lấy áp lực thủy tĩnh từ chổ nào xuống.. bạn biết thì pm llại mình nha

Theo như bạn nói ở trên thì trong hố móng bạn có nước đâu.MNTC cao hơn CDTN của đáy bệ trụ và không có MNN thì theo bạn nghĩ áp lực thủy tĩnh ở đâu ra.
Bạn có thể mô tả cụ thể hơn hố móng của bạn như là các lớp địa chất,CD TN đáy bệ trụ và MNTC mình mới nói rõ hơn được.

moxaytien
12/10/10, 12:16 AM
Chào các thầy và các bạn!
mình có câu hỏi này muốn hỏi xin mọi người giúp đở.
Mố của mình là mố vùi có Địa chất của các lớp là: lớp 1 cát mịn dày 5m, lớp 2 sỏi cuội dày vô cùng.
CĐĐM: -5,3m, mntc:+1m ,CĐtn:+0,7m.
Với địa chất và mực nước như vậy thì có làm Bê tông bịt đáy không nhỉ?
Nếu làm bê tông bịt đáy thì tính ra là 6m luôn như vậy thì chắc là có vấn đề mong mọi người giúp đở.
Cám ơn nhiều!

khanhdhkt200488
12/10/10, 02:25 AM
ùhm. minh thông đc tí rồi.lớp đầu tiên là sét nhão mà co 0,5m, tiếp theo là á cát, tính từ MDTN đến bệ trụ là 3m.. mình kô làm vòng vây ván thép nữa chuyển sang làm vòng vây đât. ok hơn kô bạn.....

hungduc
12/10/10, 08:11 AM
Nếu MNN không có và MNTC thấp hơn đáy bệ trụ thì không nên dùng vòng vây cọc ván, nếu bạn dùng vòng vây cọc ván thép thì áp lực thủy tĩnh tính theo trường hợp nước mặt nằm dưới MĐTN cho đất dính, trong giáo trình XDC có đấy, bạn đọc cho kỹ nhé.

boy_06c
12/10/10, 08:35 AM
Chào các thầy và các bạn!
mình có câu hỏi này muốn hỏi xin mọi người giúp đở.
Mố của mình là mố vùi có Địa chất của các lớp là: lớp 1 cát mịn dày 5m, lớp 2 sỏi cuội dày vô cùng.
CĐĐM: -5,3m, mntc:+1m ,CĐtn:+0,7m.
Với địa chất và mực nước như vậy thì có làm Bê tông bịt đáy không nhỉ?
Nếu làm bê tông bịt đáy thì tính ra là 6m luôn như vậy thì chắc là có vấn đề mong mọi người giúp đở.
Cám ơn nhiều!

Địa chất như vậy thì nước có thấm ngược lên trên không bạn nhỉ ? Đương nhiên là có rồi đúng không, vậy thì phương án dùng BTBD là đương nhiên rồi. Mà bạn tính sao mà tới 6m luôn ghê vậy, mình tính chưa kể ma sát giữa BTBD với cọc ván và ma sát giữa cọc ván và đất nền mà có 1,5m à. Bạn có thể xem lại được không, mình thấy con số đó hơi cao đấy.

Tiện thể cho mình hỏi là : mình tính hoặc lấy lực dính giữa cọc ván thép với các loại đất nền như thế nào nhỉ ? Tính được cái này là lơp BTBD của bạn sẽ giảm đi đấy. Giúp mình với nhé. Xin cảm ơn các bạn.

chantroimoi
12/10/10, 09:40 AM
Tiện thể cho mình hỏi là : mình tính hoặc lấy lực dính giữa cọc ván thép với các loại đất nền như thế nào nhỉ ? Tính được cái này là lơp BTBD của bạn sẽ giảm đi đấy. Giúp mình với nhé. Xin cảm ơn các bạn.

Trong tính toán lớp BT bịt đáy mình kể thêm ma sát giữa cọc ván thép và lớp bt bịt đáy thì chiều dày lớp bt bịt đáy cũng nhỏ hơn đó,mình lấy lực ma sát đơn vị là từ t=2-6 (T/m2) và có diện tích tiếp xúc của lớp bt bịt đáy với cọc ván thép thì mình tính được ma sát giữa cọc ván thép và bt bịt đáy.
Các bạn góp ý tiếp nha.

moxaytien
12/10/10, 09:54 AM
Trong tính toán lớp BT bịt đáy mình kể thêm ma sát giữa cọc ván thép và lớp bt bịt đáy thì chiều dày lớp bt bịt đáy cũng nhỏ hơn đó,mình lấy lực ma sát đơn vị là từ t=2-6 (T/m2) và có diện tích tiếp xúc của lớp bt bịt đáy với cọc ván thép thì mình tính được ma sát giữa cọc ván thép và bt bịt đáy.
Các bạn góp ý tiếp nha.

Cám ơn góp ý của bạn!
Bạn lấy chỉ số lực ma sát đơn vị là từ t=2-6 (T/m2) ở sách nào vậy chỉ giùm mình với để mình có thể đọc rỏ hơn không?

chantroimoi
12/10/10, 10:59 AM
Cám ơn góp ý của bạn!
Bạn lấy chỉ số lực ma sát đơn vị là từ t=2-6 (T/m2) ở sách nào vậy chỉ giùm mình với để mình có thể đọc rỏ hơn không?

uh,cái này khi dạy trên lớp thầy có nói mà.khi tính toán lớp bt bịt đáy thầy khuyên nên chọn t=2-6T/m2

chantroimoi
12/10/10, 11:05 AM
ùhm. minh thông đc tí rồi.lớp đầu tiên là sét nhão mà co 0,5m, tiếp theo là á cát, tính từ MDTN đến bệ trụ là 3m.. mình kô làm vòng vây ván thép nữa chuyển sang làm vòng vây đât. ok hơn kô bạn.....

Trong trường hợp của bạn mình ko nên dùng vòng vây đất vì MNTC thấp hơn cao độ tự nhiên tại đáy bệ mà.bạn chỉ cần san dọn mặt bằng và gia cố thêm lớp đất phía trên (lớp sét nhão 0.5m) để các loại xe máy thi công đi lại thuận lợi là được.
Còn trong khi đào hố móng bạn có tính chất cơ lý của các lớp đất rùi thì đi kiểm tra xem mình sử dụng hố đào đào trần được ko? hay phải sử dụng các biện pháp gia cố hố móng.
Đó là ý kiến của mình,bạn tiếp tục suy nghĩ thêm nha.

boy_06c
12/10/10, 11:05 AM
Các bạn góp ý tiếp nha.

Hôm bữa học thầy có nói là ma sát giữa lớp BT với cọc ván lớn hơn nhiều so với cọc ván với đât nền nên sẽ lấy ma sát với đất nền để tính. Thầy nói như thể nhưng mình không dám chắc được vì không có con số nào nói lên điều đó cả. Ma sát giữa cọc với đất nền ta cần xét đến lực dính đơn vị của chúng mới tính được ma sát đơn vị được. Lực này thì nó liên quan đến từng loại lớp địa chất và chiều sâu chôn cọc.

Để tính toán được các bước sau này thì chúng ta phải tính được lớp BTBD, nhưng mà lực dính này không biết xác định như thề nào nên các bước sau đành dừng lại hết. Mong được thầy và các bạn có thể giúp đỡ chúng em về lực này ạ. Em xin cảm ơn !

p/s : chantroimoi lấy lực ma sát đơn vị đó ở trong sách nào vậy, có thể chỉ cho anh em biết được không ? Xin cảm ơn bạn nhé ! Chúc các bạn làm đồ án tốt.

chantroimoi
12/10/10, 12:03 PM
Hôm bữa học thầy có nói là ma sát giữa lớp BT với cọc ván lớn hơn nhiều so với cọc ván với đât nền nên sẽ lấy ma sát với đất nền để tính. Thầy nói như thể nhưng mình không dám chắc được vì không có con số nào nói lên điều đó cả. Ma sát giữa cọc với đất nền ta cần xét đến lực dính đơn vị của chúng mới tính được ma sát đơn vị được. Lực này thì nó liên quan đến từng loại lớp địa chất và chiều sâu chôn cọc.

Để tính toán được các bước sau này thì chúng ta phải tính được lớp BTBD, nhưng mà lực dính này không biết xác định như thề nào nên các bước sau đành dừng lại hết. Mong được thầy và các bạn có thể giúp đỡ chúng em về lực này ạ. Em xin cảm ơn !

p/s : chantroimoi lấy lực ma sát đơn vị đó ở trong sách nào vậy, có thể chỉ cho anh em biết được không ? Xin cảm ơn bạn nhé ! Chúc các bạn làm đồ án tốt.

Theo mình khi tính toán lớp bt bịt đáy thì mình phải xét đến ma sát giữa cọc với đất nền và ma sát của cọc với lớp bê tông bịt đáy nhưng do ma sát giữa cọc và đất nền lớn hơn so với ma sát của cọc với lớp bt bịt đáy nên mình lấy ma sát của cọc với lớp bt bịt đáy để tính toán ( vì lớp BT bịt đáy bị phá hoại trước khi cọc bị nhổ lên).trong quá làm việc thì ma sát giữa cọc ván thép với lớp bt bịt đáy cũng làm tăng cường khả năng chống lại áp lực đẩy nổi của nước nên mình cũng kể thêm vào.
Mong các bạn góp ý kiến thêm nữa cho vấn đề này nữa nha.

hoangduy
12/10/10, 08:02 PM

--------
Hiện nay tính toán chiều dày lớp BTBĐ có thể tính theo các tài liệu của Việt Nam, của Hoa Kỳ, ...: Các cách tính này đều không xét đến lực ma sát giữa cọc ván thép và bê tông bịt đáy (Vì sao mong các bạn hãy suy nghĩ thêm một chút nữa sẽ thấy khi xét đến sự dịch chuyển của tường cọc ván). Tuy nhiên giữa các phương pháp này có sự khác biệt lớn dẫn đến kết quả chênh lệch nhau nhiều:
1. Ma sát giữa cọc móng và BTBĐ được lấy 2t/m2 (VNam), và 10psi = 6895 daN/m2 (Hoa Kỳ - Theo Tài liệu Foundation Manual) nên tính theo kết quả Việt Nam sẽ lớn hơn nhiều.
2. Chiều dày lớp BTBĐ theo VN được tính theo 2 điều kiện: đẩy nổi và cường độ; còn theo Hoa Kỳ chỉ tính theo đẩy nổi mà thôi. Theo VN, tính theo điều kiện cường độ là không xét đến cả 2 ma sát nêu trên nên quá an toàn, quá dư.
3. Theo VN, chiều dày tối thiểu lớp BTBĐ là 1m; còn đối với Hoa Kỳ sau khi tính toán theo điều kiện đẩy nổi phải cộng thêm 1ft=300mm và chiều dày không < 2ft=600mm.
Như vậy, thông thường hiện nay sau khi tính toán theo VN, chiều dày lớp BTBĐ phải giảm đi 1.2-1.5 lần. Và thêm 1 thông tin thực tế nữa, chiều dày lớp BTBĐ tính cho Cầu Rồng - Đà Nẵng có kết quả phù hợp với phương pháp Hoa Kỳ.

Trên đây là 1 số thông tin liên quan đến tính toán lớp BTBĐ. Giáo án XDC đã có đề cập rồi. Có gì mời các bạn trao đổi thêm.

boy_06c
12/10/10, 08:58 PM
Dạ xin cảm ơn thầy Mỹ đã giảng sâu hơn cho chúng em vấn đề này ạ. Thưa thầy, nếu khi tính theo TCVN ta xét thêm giá trị lớn nhất trong hai giá trị lực ma sát giữa cọc với ván và giữa ván với đất nền thì chiều dày sẽ giảm đi khá nhiều, vậy có khuyến cáo gì khi ta đưa giá trị này vào tính toán không ạ ?

Các tài liệu về tính toán lớp BTBD theo tiêu chuẩn của Hoa Kỳ (AASHTO) trong một số giáo trình XDC không thấy đề cập đến thầy ạ, hầu hết là tính theo 2 điều kiện về đầy nổi và cường độ ( TCVN ). Vậy chúng em có thể tham khảo cách tính này ở đâu ạ ? Em xin cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe ạ !

moxaytien
12/10/10, 09:14 PM
Em xin cám ơn thầy ạ!
Thầy cho em hỏi với ạ. Vì mố của em là mố vùi nên không có cọc BTCT (móng nông) nên khi tính lớp BTBD nếu không tính ma sát giửa cọc ván với BTBD thì chiều dày rất lớn (5,04m) còn nếu tính có ma sát giữa cọc ván thép với BTBD nữa thì chiều dày còn (2,85m).(em lấy lục ma sát giữa cọc ván với BTBD bằng 2 t/m2). Kết quả như thế có thể chấp nhận được không hả thầy? hay là em đã sai khi lấy lực ma sát giữa cọc ván với BTBD bằng 2 t/m2).

hoangduy
13/10/10, 03:41 PM
Nếu khi tính theo TCVN ta xét thêm giá trị lớn nhất trong hai giá trị lực ma sát giữa cọc với ván và giữa ván với đất nền thì chiều dày sẽ giảm đi khá nhiều, vậy có khuyến cáo gì khi ta đưa giá trị này vào tính toán không ạ ?

Các tài liệu về tính toán lớp BTBD theo tiêu chuẩn của Hoa Kỳ (AASHTO) trong một số giáo trình XDC không thấy đề cập đến thầy ạ, hầu hết là tính theo 2 điều kiện về đầy nổi và cường độ ( TCVN ). Vậy chúng em có thể tham khảo cách tính này ở đâu ạ ? Em xin cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe ạ !

Thầy cho em hỏi với ạ. Vì mố của em là mố vùi nên không có cọc BTCT (móng nông) nên khi tính lớp BTBD nếu không tính ma sát giửa cọc ván với BTBD thì chiều dày rất lớn (5,04m) còn nếu tính có ma sát giữa cọc ván thép với BTBD nữa thì chiều dày còn (2,85m).(em lấy lục ma sát giữa cọc ván với BTBD bằng 2 t/m2). Kết quả như thế có thể chấp nhận được không hả thầy? hay là em đã sai khi lấy lực ma sát giữa cọc ván với BTBD bằng 2 t/m2).

----------------------
Các bạn có vẻ vẫn chưa hiểu hết. Các bạn nên chấp nhận 1 giả thiết rằng sự ma sát giữ lớp BTBĐ và vòng vây cọc ván thép là không xét đến (theo mình là phù hợp với sự làm việc giữa chúng).

Khi tính toán chiều dày lớp BTBĐ các bạn chỉ cần tính theo điều kiện áp lực đẩy nổi (theo Hoa Kỳ) là đủ:
1. Nếu móng không có cọc thì trọng lượng lớp BTBĐ phải thẳng được áp lực đẩy nổi.
2. Nếu có móng cọc thì trọng lượng lớp BTBĐ cộng với lực ma sát giữa cọc móng và lớp BTBĐ phải lớn hơn lực đẩy nổi.
----> và phải theo yêu cầu cấu tạo đã nói ở phần trước.

Còn nếu các bạn tính theo VN thì cơ bản vẫn theo như vậy và tính thêm 1 điều kiện nữa là ổn định về cường độ.

Còn tài liệu tham khảo các bạn mạnh dạn có thể hỏi thêm các thầy đang dạy và khóa 05 vì đã đề cập vấn đề này rồi với giáo án đã được in sẵn.

Chúc các bạn thành công.

ho hung
23/02/11, 09:38 AM
--------
Hiện nay tính toán chiều dày lớp BTBĐ có thể tính theo các tài liệu của Việt Nam, của Hoa Kỳ, ...: Các cách tính này đều không xét đến lực ma sát giữa cọc ván thép và bê tông bịt đáy (Vì sao mong các bạn hãy suy nghĩ thêm một chút nữa sẽ thấy khi xét đến sự dịch chuyển của tường cọc ván). Tuy nhiên giữa các phương pháp này có sự khác biệt lớn dẫn đến kết quả chênh lệch nhau nhiều:
1. Ma sát giữa cọc móng và BTBĐ được lấy 2t/m2 (VNam), và 10psi = 6895 daN/m2 (Hoa Kỳ - Theo Tài liệu Foundation Manual) nên tính theo kết quả Việt Nam sẽ lớn hơn nhiều.
2. Chiều dày lớp BTBĐ theo VN được tính theo 2 điều kiện: đẩy nổi và cường độ; còn theo Hoa Kỳ chỉ tính theo đẩy nổi mà thôi. Theo VN, tính theo điều kiện cường độ là không xét đến cả 2 ma sát nêu trên nên quá an toàn, quá dư.
3. Theo VN, chiều dày tối thiểu lớp BTBĐ là 1m; còn đối với Hoa Kỳ sau khi tính toán theo điều kiện đẩy nổi phải cộng thêm 1ft=300mm và chiều dày không < 2ft=600mm.
Như vậy, thông thường hiện nay sau khi tính toán theo VN, chiều dày lớp BTBĐ phải giảm đi 1.2-1.5 lần. Và thêm 1 thông tin thực tế nữa, chiều dày lớp BTBĐ tính cho Cầu Rồng - Đà Nẵng có kết quả phù hợp với phương pháp Hoa Kỳ.

Trên đây là 1 số thông tin liên quan đến tính toán lớp BTBĐ. Giáo án XDC đã có đề cập rồi. Có gì mời các bạn trao đổi thêm.
Dạ thưa Thầy em đang làm đồ án xây dựng cầu,mà em đang bí phần tính toán áp lực lên cọc ván thép,xin Thầy và các bạn cho một số chỉ dẫn để e làm tốt hơn ạ!

ho hung
23/02/11, 09:56 AM
Bạn có giáo trình xây dựng cầu ,,cho mình xin với,mình đang bí tài liệu đây,cám ơn bạn nhiều !.mail mình :thuha30680@gmail.com

thienlam
23/02/11, 10:00 AM
Chao cac ban,minh moi tham gia dien dan,mong moi nguoi chi giao nhieu!

ho hung
23/02/11, 10:05 AM
Mình đang làm đồ án xdc đây ,,số liệu của mình là :MNTC 1,5m,CDTN 1,7m,CDDM -3.8m. Lớp 1 cát trung ,lớp 2 cuội sỏi dày vô cùng.Các bạn cho mình lời giải trong vấn đề này với.cám ơn nhiều!

ho hung
27/02/11, 06:36 AM
[QUOTE=ho hung;120703]Mình đang làm đồ án xdc đây ,,số liệu của mình là :MNTC 1,5m,CDTN 1,7m,CDDM -3.8m. Lớp 1 cát trung ,lớp 2 cuội sỏi dày vô cùng.Các bạn cho mình lời giải trong vấn đề này với.cám ơn nhiều![
Chắc mấy bữa nay các bạn và các Thầy bận quá hay sao .,e mong mãi sao không thấy ai trả lời cả.hu.hu.hu

triaaa
27/02/11, 10:11 AM
chu cu trong hoai. Tu than ma van dong di, hoc ma trong vay chang tien bo dau.