PDA

View Full Version : Tổng hợp cách cài đặt và sử dụng NOVA

Pages : 1 [2] 3

nguyenhan
21/10/08, 11:49 AM
Mọi người ơi em đang chạy nova nhưng khi lên trắc dọc thì thấy có vài điểm liên tiếp nó trùng cao độ và đoạn đó là đoạn thẳng kiểm tra lại thì thấy như nhưng điểm tiêu biểu như hình:

Em đã thử chèn đường đồng mức phụ nhưng không có tác dụng gì cả! các cao độ ở đó vẫn bằng nhau.

[/CENTER]

tại những chỗ đó đường đồng mức bị lỗi,bạn dùng lệnh PL vẽ tiếp các đường đồng mức đó gần đúng theo hình dang địa hình.sau đó xóa các lớp đồng mức trước đi(đã khai báo bằng lện DM) rồi bắt đầu từ bước tạo lưới LTG trở đi là được. chúc bạn làm đồ án tốt

tranluc
31/10/08, 09:31 PM
nhờ cả nhà xem hộ mình với,trên trắc dọc có cọc là đào hoàn toàn(H1) nhưng trắc ngang lại thể hiện là đắp,rồi tại điểm xuyên trắc ngang hiện không đúng.mình up bản vẽ lên mong mọi người giúp. thank

hoangbk
06/11/08, 06:16 PM
Hiện em đang làm thiết kế 1 đoạn đường nâng cấp cải tạo.
+kết cấu đường cũ 2 lớp
1, lớp láng nhựa trên mặt dày 2cm
2,15 cm CPĐD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
+ Kết cấu đường mới
1, Lớp bê tông nhựa dày 5cm
2,20cm CPDD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
+ kết cấu đường mở rộng
1, lớp BTN dày 5cm
2,25cm CPDD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
Khi chạy nova thì gặp rắc rối trong:
- Khai báo phần đường mở rộng
- Để tính khối lượng K95, K98, lớp mặt... thì em không biết khai báo thế nào.
Xin các bác các anh biết thì chỉ giùm em với, thanks

Theo mình thì bạn khai báo các loại khuôn khác nhau thế nào? Sau đó đặt tên K95, hay K98 rồi điền diện tích như bình thường, mình nghĩ là như thế. Nếu có cách gì khác xin anh em chỉ giáo thêm. Các topic này hơi lâu nhưng chắc cũng vẫn có ích chứ nhỉ?! :Mfull:

traffic
06/11/08, 07:10 PM
Hiện em đang làm thiết kế 1 đoạn đường nâng cấp cải tạo.
+kết cấu đường cũ 2 lớp
1, lớp láng nhựa trên mặt dày 2cm
2,15 cm CPĐD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
+ Kết cấu đường mới
1, Lớp bê tông nhựa dày 5cm
2,20cm CPDD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
+ kết cấu đường mở rộng
1, lớp BTN dày 5cm
2,25cm CPDD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
Khi chạy nova thì gặp rắc rối trong:
- Khai báo phần đường mở rộng
- Để tính khối lượng K95, K98, lớp mặt... thì em không biết khai báo thế nào.
Xin các bác các anh biết thì chỉ giùm em với, thanks
Bạn cứ khai báo lại độ mở rộng và các vấn đề cần thêm sau đó ban nhập lệnh rl, ncd. và xuất ra lại thì sẽ được thôi. chuc bạn làm tốt

trankiet1975
10/11/08, 11:25 AM
đọc kỹ phần hướng dẫn khai báo mặt đường, đoạn bù vênh khuôn mới và khuôn cũ là được.

philip
12/11/08, 08:11 AM
To bacgtvt:
Bác nói thế nào ấy nhỉ, kết cấu mở rộng rồi kết cấu mới là sao? Chứ mở rộng ở đây ko phải là làm mới ah.
Mình đồng ý với ý kiến của bác chaumdce, bác cứ đưa lên file nova, hay trắc ngang đại diện lên để mọi người giúp cho

philip
12/11/08, 10:34 AM
Bótay.com
Bản vẽ đâu, ko up ở đâu, :M014:
bạn nói rõ hơn được ko, hoặc up file lên mọi người giúp cho

quangchien
13/11/08, 02:40 PM
anh oi em moi vao nghanh tk nen khong bit nhieu ve nova mong cac anh su huynh tro giup

quangchien
13/11/08, 02:44 PM
:Mhi:ban a minh vua tham khao o web :http://www.4shared.com/file/52963753/d54e25c4/NovaTDN_401.html ban dowload dung thu coi.Chuc ban thanh cong :Mhappys:

philip
13/11/08, 03:02 PM
Mình cài bình thường,nhưng khi chạy xong font chữ của Nova thì nó lại xung đột với các phông chữ khác,ví dụ như vào trang diễn đàn của khoa ta thì đọc đc chữ đc chữ mất!!chỉnh thế nào cũng ko đc,nên đành cài lại Win !

Lỗi font thế nào, bạn đưa file lên để mọi người chỉ cho.

tonthathung
14/11/08, 03:52 PM
Bạn tiến hành làm các bước như sau nhá:
- Đầu tiền bạn cái bộ font ABC
- Tiếp theo, khởi động lại máy.
- Tại màn hình DESKTOP, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced
- Tại Combo Box Item, bạn chọn lần lượt các Item, chẳng hạn như Menu, Message Box,
Palette Title, ..., tại ô Font (mặc định là Tahoma) bạn chọn lại font .VN Arial.
Vậy là xong rồi đó. (Nhớ là làm lần lượt cho từng Item)
Click OK để hoàn thành.
Bạn chạy lại NOVA và chắc chắn sẽ đọc được tiếng việt.
Chúc bạn thành công.

em cũng làm như cách hướng dẫn của thầy . nhưng chỉ xuất hiện tiếng việt trong menu thôi còn trong hộp thoại thì không thấy xuất hiện tiếng việt. xin thầy chỉ giúp

chaudmce
14/11/08, 04:07 PM
Bạn phải có bộ font system hỗ trợ tiếng Việt (font ở bộ cài ABC), Win98 có thể boot vào DOS, copy, winXP cần có BootCD;
Bạn có thể cài bộ fix font của Hài Hòa (vnsysfont) bạn gõ từ khóa và tìm trên diễn đàn.
Chạy chương trình, khởi động lại máy;
Vào Tools>option, chọn Display, font, fixedsys, ok! (nếu là CAD 14 thì vào Preference...; AutoACD windows =>Text.

nguyenhan
14/11/08, 04:24 PM
em cũng làm như cách hướng dẫn của thầy . nhưng chỉ xuất hiện tiếng việt trong menu thôi còn trong hộp thoại thì không thấy xuất hiện tiếng việt. xin thầy chỉ giúp

vậy là bạn chưa ***** hết rồi,trong phần DESKTOP, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced ở đó bạn phải điền hết trong phần Menu, Message Box, selected items bạn đều chọn font chữ TCVN3(chẳng hạn .vnarial là có tiếng việt trong phần hộp thoại và menu
-để xuất hiện tiếng việt ở dòng lệnh commond thì bạn vào tool>option(preferencs) chọn display>font>fixedsys là được

chaudmce
16/11/08, 10:34 AM
Sử dụng font của TCVN3 (.vnarial chẳng hạn); giao diện của Window không đẹp; bạn có thể cài VNSysfont; vào Destop>properties>appearance>advanced chọn font MS Sans Serif

zinzin
17/11/08, 03:51 PM
Lúc xưa làm thiết kế đường 1 mình ko xuất mặt cắt ngang,giờ ko biết làm thế nào để xuất lại mặt cắt ngang để làm khối lượng tính trong Nền Đường :(.Ai biết chỉ dùm tớ nha!Cảm ơn mọi người
Luôn tiện,bạn nào chỉ lại cách cài khóa ảo cho Nova 3.5 giúp mình tí.Mình có làm theo hướng dẫn của thầy chaudme nhưng vẫn cài ko xong cái khóa ảo HASPEmulPE-XP_2_33_a002W.Bạn nào có thể hướng dẫn lại giúp tớ một lần nữa nhé!

thanh555
24/11/08, 01:52 PM
Mọi người giúp tớ scale tỉ lệ 20.000 với:
Tớ đo trên bản vẽ giấy A3(thầy giao): 18.2 cm(3.64 km)
-Đo trên acad từ điểm A..B là: 21.2023
Vậy tớ scale lên trên bản vẽ là bao nhiêu lần ạ???

nguyenhan
24/11/08, 10:15 PM
Mọi người giúp tớ scale tỉ lệ 20.000 với:
Tớ đo trên bản vẽ giấy A3(thầy giao): 18.2 cm(3.64 km)
-Đo trên acad từ điểm A..B là: 21.2023
Vậy tớ scale lên trên bản vẽ là bao nhiêu lần ạ???

có nhiều cách scale để đưa về tỉ lệ trên nhưng cách nhanh nhất là bạn dùng scale>reference> chọn 2 điểm đầu và cuối >rồi nhập vào chiều dài của tuyến.chúc bạn thành công

kesitinhln1986
24/11/08, 11:50 PM
Mình là sinh viên năm cuối,mình đã dùng các phiên bản cũ, nay tìm hiểu phiên bản for cad 2004 và 2005. Chạy rất tôt, nhưng mình gặp phải vấn đề ở thiết kế trắc ngang, nova cũ thì trắc ngang bên mái đắp khai báo vẫn bình thường (mái đắp 1:1,5), nhưng sang novaTD2005 thì do có nhiều số liệu khai báo mà mình không hiểu, khi xuất ra trắc ngang thì phần mái đắp đánh bậc cấp tỉ lệ (1:1). Mình đã khai báo lại rồi mà vẫn không được. Bạn nào biết cách khai báo để trắc ngang không bị như vậy chỉ mình với, mình đã tìm hiều phần help và các tài liệu khác rồi nhưng chịu. Thầy và các bạn biết xin chỉ dùm, sắp làm đò án tốt nghiệp rồi.Chúc các thầy và các bạn sức khỏe!:Mloa_loa::Mloa_loa:

chaudmce
25/11/08, 08:41 AM
có nhiều cách scale để đưa về tỉ lệ trên nhưng cách nhanh nhất là bạn dùng scale>reference> chọn 2 điểm đầu và cuối >rồi nhập vào chiều dài của tuyến.chúc bạn thành công
bổ sung thêm cho Nguyễn Hân
Chú ý tỷ lệ của Nova là 1:1000; do vạy chiều dài tuyến của bạn phải nhập đơn vị là m (3640); Nếu bạn không scale theo Reference được thì có thể nhập vào tỷ số 364/21.2023 cũng được!

maiyeu2307
25/11/08, 10:23 AM
Hì sài bản 3.5 vẫn là tốt nhất, nghe các bác đi trước nói thế. sài R14 chặp cũng quen giờ cũng có thể nói là nhanh như các bản mới! khi nào cần thao tác nhiều thì lấy file cad qua 2008 chỉnh sửa!
:Mloa_loa:

kesitinhln1986
25/11/08, 01:33 PM
Bản 3.5 minh đang dùng nhung mình muốn thiết kế hoàn thiện không chỉ dùng ở việc tính đến khối lượng đào đắp là xong. Bản 3.5 thì không làm được, đồ án tốt nghiệp thì nội dung tính toán nhiều hơn!

kesitinhln1986
25/11/08, 01:40 PM
Thầy Châu chạy thử Nova TD2005 thấy trắc ngang phần đắp có đánh bậc cấp theo t lệ (1;1) không, em thử khai bao lại không để mặc định nhưng vẫn như thế.

kesitinhln1986
25/11/08, 01:49 PM
ai can khoa ao no va 3.5 va cach cai thi noi nha minh send cho qua mail khong biet up len dien dan ai chi dum cach voi.

philip
26/11/08, 06:32 PM
ai can khoa ao no va 3.5 va cach cai thi noi nha minh send cho qua mail khong biet up len dien dan ai chi dum cach voi.

Lạc hậu rồi bác ơi, hiện nay ko những có Nova + Cr**k (or khóa ảo) bản 4.01 mà còn có cả bản Nova chạy trên Cad2005

nguyenlan
26/11/08, 10:15 PM
Các thông tin trên thật bổ ích!kinh nghiệm những người đi trước cho thấy Nova 3.5 thường chạy ổn định hơn.Mình đang gặp rắc rối về khóa ảo Nova 3.5.Nếu bạn nào biết,có thể post lại 1 bài hướng dẫn về cách cài khóa ảo HASP Emulator PE V2.33 cho mọi người tham khảo luôn đi.Thanks

Mình thì không rành món này lắm, nhưng mình có ý kiến thế này.
- Scan bình đồ trên giấy ra file ảnh.
- Dán vào ACAD.
- Dùng pline đồ lại các đường đồng mức.
- Dùng lệnh của NOVA, hay TOPO khai báo đường đồng mức để chương trình hiểu được. sau đó mới vẽ mặt cắt có cao độ được và chương trình dựa vào mô hình đường đồng mức này để nội suy cao độ các cọc chi tiết. Đây là khâu quan trọng.
- Vẽ tuyến trên fiel bình đồ.
- Xuất trắc dọc tự nhiên, trắc ngang tự nhiên
- Thiết kế bình đồ, trắc dọc, trắc ngang.
...............

maduynghiep201
01/12/08, 08:55 PM
xin chào mọi người trong dien đàn của trường DHBK mình tên là Nghiệp. Các bạn nào có bộ chạy nova 4.0 cho mình với

ngaymoi
02/12/08, 11:08 AM
Chào cả nhà!
Mình có câu hỏi cần sự giúp đở: khi thiết kế KTTC 1 tuyến đường trong đô thị bằng nova thì việc khai báo trắc ngang (chiều cao bó vỉa, vỉa hè..) thì phải khai báo như thế nào?
Cám ơn mọi người nha!

traffic
03/12/08, 10:40 AM
Mình xin hỏi một vấn đề là: Trong Nova 2004 mình scan bình đồ xong mà chạy trắc dọc lại không nhận cao độ nhỉ chỉ báo toàn cao độ 0.00 toàn tuyến luôn. Mong mọi người giúp đõ nhé.

traffic
03/12/08, 11:16 AM
[QUOTE=maduynghiep201;62490]xin chào mọi người trong dien đàn của trường DHBK mình tên là Nghiệp. Các bạn nào có bộ chạy nova 4.0 cho mình với[/QUOTE
Mình xin lỗi mình cũng muốn gửi nhưng mình không biết cách upload được vì dung lượng cho phép up từ máy có 2-3mb thôi. Mong mọi người chỉ dùm

Trung Huy
09/12/08, 11:03 AM
Dùng bản 4.01 là OK, tốt nhất là các anh cứ dùng món này

nguyenphong
10/12/08, 10:39 AM
tui có cả file video hướng dẫn cài Nova4.0 nhung không biết up lên thế nào, các bạn hướng dẫn cho mình đi!

xuanhoa83
10/12/08, 10:42 AM
cho mình hỏi minh đang dung nova2005 nhưng khi mình gõ cdtep thì nó ko ra được gì cả.làm sao để sửa lỗi này vậy

Ruyubang_do
10/12/08, 02:05 PM
Dùng bản 4.01 là OK, tốt nhất là các anh cứ dùng món này

Chính xác, làm đồ án thì toàn dùng đồ "chùa" (không khóa cứng) vì thế cứ dùng TDN4.01 cho CAD R14 là an toàn, dùng bản mới hơn vì chưa được nhiều ngưới dùng, lỡ có sai sót gì thì sửa không kịp, nhất là đồ án tốt nghiệp. :M051:

nphanhuy
11/12/08, 05:30 PM
Bạn nên dùng Nova 4.01 nhưng cài 2 loại cad luôn R14 và 2000. Khi cài nova 2000 thì R14 tự nhận luôn. Vì nếu bạn làm Nova trên R14 rất bất tiện vì ko zoom đc và nhiều chức năng khác nên làm chậm. Khi thiết kế trắc ngang xong nên bạn dùng Nova R14 tính khối thì chính xác hơn vì nhiều khi Nova 2000 bị nhảy khối lượng đào đắp của mặt cắt ngang. Mình làm thiết kế cũng làm như thế, mình mới sử dụng Nova 2005 nên cũng chưa biết như thế nào. Nói chung làm tốt nghiệp thì làm Nova 4.01 là ok rồi. Chúc bạn thành công.

haily2603
16/12/08, 05:38 AM
các bác dùng font ABC 25 là tốt nhất,theo mình biết có ở KTX các trường ĐH có khoa cầu đường, nếu có thời gian mình sẽ post lên cho các bác

xuanloc1234
18/12/08, 03:37 PM
chao tat ca cac ban minh dan gcan phan mem nova 2005 va ban be khoa, huon dan cai dat nua cac ban co sen cho minh voi nha cam on that la nhieu

donnhai
08/01/09, 04:51 PM
Lại một mùa xuân nữa sắp đến rồi.Tôi xin gửi tới BQT cùng anh em trong diễn đàn những lời chúc tốt đẹp nhất, chúc diễn đàn ngày càng phát triển và là nơi để anh em cầu đường chúng mình giao lưu, trao đổi, thảo luận. Chân thàng cảm ơn BQT

ngocx3c
09/01/09, 08:49 AM
Bạn tiến hành làm các bước như sau nhá:
- Đầu tiền bạn cái bộ font ABC
- Tiếp theo, khởi động lại máy.
- Tại màn hình DESKTOP, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced
- Tại Combo Box Item, bạn chọn lần lượt các Item, chẳng hạn như Menu, Message Box,
Palette Title, ..., tại ô Font (mặc định là Tahoma) bạn chọn lại font .VN Arial.
Vậy là xong rồi đó. (Nhớ là làm lần lượt cho từng Item)
Click OK để hoàn thành.
Bạn chạy lại NOVA và chắc chắn sẽ đọc được tiếng việt.
Chúc bạn thành công.

Phnam à!Làm như thế thì được font tiếng việt trong NOVA nhưng lại có hiện tượng lỗi font ở một số file khác.VD:mình save mấy trang của wesite cauduongbkdn.com về để đọc (vì máy không nối mạng mà) thì bị lỗi font ở trong mấy trang đó.
Có cách để sửa lỗi đó không?Chỉ dùm nhé!

gianghuyen75
09/01/09, 09:19 AM
Các bạn cho mình hỏi: khi vẽ lại bình đồ từ trắc dọc thì vẽ như thế nào? Mình đang làm đồ án Thiết kế đường, đang làm phần Thiết kế kĩ thuật. Moi người giúp minh nhé! Xin cam ơn.

congtuongx3a
09/01/09, 10:52 AM
Các bạn cho mình hỏi: khi vẽ lại bình đồ từ trắc dọc thì vẽ như thế nào? Mình đang làm đồ án Thiết kế đường, đang làm phần Thiết kế kĩ thuật. Moi người giúp minh nhé! Xin cam ơn.

Chào anh!
Trắc dọc là cái thể hiện mặt cắt dọc của tuyến rồi, làm sao có thể vẽ bình đồ từ trắc dọc được anh? bình đồ là cái thể hiện địa hình của 1 khu vực nào đó chứ nhỉ :M09:

Vietgacon
09/01/09, 11:16 AM
Phnam à!Làm như thế thì được font tiếng việt trong NOVA nhưng lại có hiện tượng lỗi font ở một số file khác.VD:mình save mấy trang của wesite cauduongbkdn.com về để đọc (vì máy không nối mạng mà) thì bị lỗi font ở trong mấy trang đó.
Có cách để sửa lỗi đó không?Chỉ dùm nhé!
Bạn vào Internet Options -> Accessibility -> Formatting -> rồi chọn 2 ô ở dưới. Thân!

NAMPHUNG
04/02/09, 02:34 PM
Xin chào tất cả các bác trong diễn đàn . Em là thành viên mới, các bác cho em hỏi em dùng windows vista sao không dùng được cad 14, vì em chạy nova 3.0. Bác nào biết chỉ dùm em với (máy em không dùng được windows XP) cảm ơn các bác nhìu nhìu nhé!

phnam
04/02/09, 10:56 PM
Xin chào tất cả các bác trong diễn đàn . Em là thành viên mới, các bác cho em hỏi em dùng windows vista sao không dùng được cad 14, vì em chạy nova 3.0. Bác nào biết chỉ dùm em với (máy em không dùng được windows XP) cảm ơn các bác nhìu nhìu nhé!
Mình chưa cài thử CAD R14 trên win vista nên không biết có được hay không?
Nhưng bạn thử cách nào xem thế nào nhé.
Click chuột phải vào file cài đặt (setup.exe) / Chọn tab Compatibility / Tại compatibility mode check Run this program in compatibility mode for / Windows XP (Service Pack 2) / Apply --> OK.
Sau đó bạn click và cài đặt bình thường.

caotri
06/02/09, 04:50 PM
xin thầy cho em hỏi. khi lập công thức tính đắp nền trong nova thì đối với mặt cắt đắp hoàn toàn thì ra kết quả đúng nhưng mặt cắt dạng nữa đào nữa đắp thì kết quả không đúng

hlinh1984
09/02/09, 11:41 PM
Với Nova2005 bạn nên sử dụng CAD 2005 sẽ không gặp phải lỗi về đường công năm nữa.
Nhưng sẽ có một số khuyết điểm:
- Khi điền thiết kết trắc ngang, Nova sẽ điền cao đọ thiết kế hơi lung tung. (VD: tại chỗ giao giữa mặt đường và vỉa hè, thì một bên điền cao độ mặt, một bên là cao đọ vỉa hè)
- Không biết có phải mình gà hay ko nhưng chưa dùng Nova2005 để tính toán khối lượng (đầo, đắp, vét bùn..) mỗi làn tính là ... treo máy.

Ai biết cách khắc phục 2 lỗi trên thì chỉ giúp với nhé. CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG.

chaudmce
10/02/09, 10:25 AM
Đúng là dùng bản Nova 16, CAD 2005 có xảy ra một số điều phiền phức như vậy, đề làm đồ án, các bạn có thể dùng Nova 3.5 chạy trên ACAD 2002/2000 là tốt nhất!

Cauduong22TCN
12/02/09, 05:52 PM
Mọi người ai đã cài thành công nova2005 thì giúp em với. Khi em ***** theo hướng dẫn của phnam thì khi bấm vào nút Dump hiện lên lỗi này:
Dumping OEFB: 655C error -19

philip
12/02/09, 07:08 PM
Cái này bạn nên kiểm tra kỷ lại khóa cứng có hư hỏng gì ko?
Nếu bạn dùng file dump thì đâu cần dump điết gì nhỉ, chỉ cần cài đặt, load file dump rồi check khóa và dùng thôi

philip
12/02/09, 07:13 PM
Ko biết bạn dùng win vista bản nào? Trên win vista theo mình được biết ko sài được các phần mềm "cũ" (ngay cả Nova4.01 cũng cần phải có file "bổ sung" của Hài Hòa thì mới dùng được)

binhminhsvbk
16/02/09, 10:14 AM
Minh thấy chạy Nova 2005 vẫn rât tốt, viêc chạy trên cad 2004-2005 là rất thuân lợi. minh dang sử dụng nó va van chưa thấy trục trăc gi cả. Cố gắng tim hiêu thêm nhe

luonggiacat
16/02/09, 01:46 PM
Minh thấy chạy Nova 2005 vẫn rât tốt, viêc chạy trên cad 2004-2005 là rất thuân lợi. minh dang sử dụng nó va van chưa thấy trục trăc gi cả. Cố gắng tim hiêu thêm nhe
Bạn có thử chạy trắc dọc tự nhiên từ bình đồ gồm các đường đồng mức đã định nghĩa không (dmb). Mình đã thử nhiều lần nhưng vẫn không được. Còn chạy trắc dọc từ file .ntd của khảo sát thì rất ok.
Thân!!!

oqh
18/02/09, 01:49 AM
mọi người cho hỏi chút :),mình dùng nova 16,khi định nghĩa đường đồng mức và đường mép nhập cao độ xong,sử dụng lệnh li kiểm tra thì nó cứ về 0.00,cái này do lỗi nova hay là do mình ko biết sử dụng,đau đầu mấy ngày nay vì cái này rồi,thanks all

traffic
19/02/09, 07:11 AM
Mình cũng đã đi làm nhưng NV16 chỉ chạy những file của khảo sát thôi. Còn mình cũng đã thử như DAMH rồi nhưng cũng như thế đó. Mình cũngc chưa nghĩ ra được cách gì cả. DAMH nên dung NV củ chạy trên R14 thì ổn định hơn. Mình thấy chỉ đồ bình đồ hơi lâu chút nhưng ổn định. Bạn có thể dùng cad2000 đồ xong lưu sang R14 cung nhanh mà. Thân!

congtuongx3a
19/02/09, 07:52 AM
mọi người cho hỏi chút :),mình dùng nova 16,khi định nghĩa đường đồng mức và đường mép nhập cao độ xong,sử dụng lệnh li kiểm tra thì nó cứ về 0.00,cái này do lỗi nova hay là do mình ko biết sử dụng,đau đầu mấy ngày nay vì cái này rồi,thanks all

Nova TDN 16 định nghĩa đường đồng mức được bình thường. Bạn xem lại xem bạn đã xây dựng lưới tam giác hay chưa, mỗi khi khởi động nova cần phải xây dựng lưới bề mặt lại nhưng không cần định nghĩa DDM lại.
Thân.

bateo
20/02/09, 11:51 PM
em đang dùng nova 2004 chạy trên cad2004 có bản quyền(khóa cứng) nhưng không hiuể sao lại mỗi khi nhân cao độ lại bị đơ máy, trước đây không bị, dùng máy khác cũng không được, các bản vẽ khác không sao. mong anh nào biết giúp em mới em cần gấp gấp lắm rồi sắp phải nộp công trình rồi. thanks

bateo
21/02/09, 12:03 AM
bạn xem lai đường dóng tại tim trắc ngang (đường mầu nâu tại tim). trắc ngang nhận điểm đó làm điểm chuẩn để thiết kế và tính cao độ. bạn hãy so sánh trác ngang sai đó với trắc ngang khác là thấy ngay.bye

traffic
21/02/09, 08:20 AM
nhờ cả nhà xem hộ mình với,trên trắc dọc có cọc là đào hoàn toàn(H1) nhưng trắc ngang lại thể hiện là đắp,rồi tại điểm xuyên trắc ngang hiện không đúng.mình up bản vẽ lên mong mọi người giúp. thank

Nói chung trong DA thì việc sai lệch là do mình chèn điểm. Chẳng hạn như điểm xuyên bạn khó mà đạt 0.00 lắm phải làm nhiều lần. Tuy nhiên trong đồ án bạn có thể sửa nguội cũng được. Còn trắc dọc đắp hoàn toàn chắc gì trong trắc ngang đã là đắp htoàn. Do Isd quá lớn thì sẽ có đào và đắp thôi. Thân!

traffic
21/02/09, 08:31 AM
em đang dùng nova 2004 chạy trên cad2004 có bản quyền(khóa cứng) nhưng không hiuể sao lại mỗi khi nhân cao độ lại bị đơ máy, trước đây không bị, dùng máy khác cũng không được, các bản vẽ khác không sao. mong anh nào biết giúp em mới em cần gấp gấp lắm rồi sắp phải nộp công trình rồi. thanks

Thường làm việc với Nova là thế đó. Kinh nghiệm cho thấy là trong nv bạn không nên undo nhiều lần bản vẽ của bạn bị lỗi rồi. Lỗi này mình cũng chưa khắc phục được. Vì thế bạn nên chạy lại. Lmà cũng nhanh thôi. Bạn đã chạy đường đỏ rồi thì khi chạy TDTN xong bạn đi lại giống như cái trước có cao độ rồi thì ok. Mình nghĩ làm lại khoảng vài tiếng là xong thôi. Nhớ đừng undo nhiều. Tốt nhất là copy ra nhé

binhminhsvbk
24/02/09, 04:13 PM
Thì mình chủ yếu chạy TD và TN từ bình dồ mà. Vẫn ok không co vấn đề j cả. Thử kiểm tra lại xem Nova da nhận đồng mức chưa nhé.

philip
24/02/09, 07:54 PM

Mình chưa dùng Nova2004 gì đó của bạn bao giờ nhưng mình đã dùng qua nhiều Nova (Nova3.5, Nova4.01, TDN16 (cái này chạy trên Cad2005)) mình có nhận xét thế này : hầu hết các phần mềm của Hài Hoà chạy trên Cad đều rất hay bị lỗi (kể cả khi dùng khoá cứng hẳn hoi), hạn chế số lần sử dụng lệnh Cad trong Nova.
Còn lỗi bạn đưa ra mình chưa gặp. Bạn nên đưa file lên cho mọi người test, có thể do file đó đã lỗi. tốt nhất bạn test lại với file ntd kác và rút ra kết luận cho các lần khác
Thân

enough to said
24/02/09, 08:26 PM
Em có điều này nhờ các thầy cô và các bạn giúp em là : khi cài hoàn tất rồi ,xong vào bên trong thanh menu thì font đọc không được ? Vậy mọi người nếu biết dùng font đúng cho nova 2005 thì xin trả lời giúp em với .
Em xin cám ơn nhiều ạ !

nkt
24/02/09, 08:56 PM
Tôi cần phần mềm nova và cách sử dụng, bạn nào biết xin gửi tôi với. Xin cảm ơn!

Bài viết bạn đã phạm quy:
- Gửi bài không đúng chuyên mục
- Tên chủ đề không rõ ràng (Chú ý giúp nhé)
- Sai lỗi chính tả.
Mong lần sau bạn khắc phục tối hơn!

tkd06
08/03/09, 09:52 AM
em chào các anh!em dang làm đồ an môn thiêt kế đuồng 1.em đổ phông chư để đọc được nova nhúng lai lỗi phông bên ngoài.em chỉnh lại như cũ mà hắn vẫn không hết lỗi.làm sao bây h?

songxanh_hmc_bk
12/03/09, 12:06 AM
chào các bạn đang chạy nova gặp phải sự cố thế này mà không biết cách giải quyết thế nào ! mong mọi người góp ý giúp mình !
Mình muốn chèn thêm cọc vào trắc dọc và sửa lại cao độ cho đúng nên dùng lệnh "CC" chèn cọc rồi dùng "SSL" để chỉnh lại cao độ cho đúng ,tiếp đó mình dùng lệnh "TBTD" để sửa máy tự sửa trên trắc dọc .Nhưng trên trắc dọc chi thay đô lại số liệu chứ không thay đôỉi lại đường đen ! Bây giờ chạy đường đỏ rồi mà mỗi lần thay đổi lại fải chạy lại trắc dọc thì lâu lắm !

nguyenhan
12/03/09, 01:51 AM
cái này cũng không cần thiết bạn à,khi bạn dùng lệnh "tbtd" thì đường đen đã được hiệu chỉnh như trong bảng số liệu,bạn cứ làm đường đỏ bình thường đến bước điền thiết kế "dtk" xong bạn để ý tại chỗ bạn sửa số liệu cọc tại đó hạ xuống,bạn chỉ cần kéo đường đen xuống là ok

thachdc
13/03/09, 09:50 PM
mình đang giải quyết một việc. đường cong của mình co TD trùng P trùng TC. Nova lỗi quá ko chạy đc. Mình nhập chiều dài chuyển tiếp, bán kính rồi mà chạy nó ra đường gấp khúc mới đau chứ. Ai có cao kiến gì giúp mình với

nphanhuy
13/03/09, 10:56 PM
đường cong của mình co TD trùng P trùng TC.

khó hiểu quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:Mnosepick:

nphanhuy
13/03/09, 10:58 PM
Em có điều này nhờ các thầy cô và các bạn giúp em là : khi cài hoàn tất rồi ,xong vào bên trong thanh menu thì font đọc không được ? Vậy mọi người nếu biết dùng font đúng cho nova 2005 thì xin trả lời giúp em với .
Em xin cám ơn nhiều ạ !

Chịu khó tìm kiếm trên diễn đàn thì ắt có thuốc giải.

vovanninh
14/03/09, 01:37 AM
Ai biết chỉ mình với, mình đang dùng Nova chạy trên cad 2004. Tại sao khi phát sinh cọc thì cọc cuối tuyến không nhận?

bateo
17/03/09, 04:14 PM
cám ơn các bác đã trả lời em. nhưng nếu em trải lại TD, TN thi có nhiều thứ phải làm lại lắm ví dụ như địa chất làm lại cả trên TD, TN , tính lại khuôn mà NoVa chưa tách được địa chất đào khuôn (ai biết cách lập công thức tính diện tích để có thể tách được địa chất khi đào khuôn thì giúp em với. Với lại em sắp phải nộp hồ sơ rồi, (em đã đi làm). ai biết tách địa chất đào khuôn thi giup em với nhé. Thanks!

xuan ha
19/03/09, 08:57 AM
:M032: Minh đã cài nova về máy rồi nhưng không biết làm cách nào để vẽ được đây,ai biết bảo minh với:M032:

congtuthanhvinh
20/03/09, 12:46 AM
em đang làm DATN, cải tạo nâng cấp đường c4 miền núi, có vài thắc mắc muốn hỏi như sau:
1. sau khi định nghĩa cao độ cho tất cả các đường đồng mức, đến khi kiểm tra lại bằng lênh CDTN thì thấy tất cả cao độ đường đồng mức đều bằng nhau cả? mà dùng lệnh LIst của AUTOCAD (LI) thì lại cho đúng cao độ?
2. lúc nhập bán kính đường cong nằm đều bị báo là "bán kính quá lớn" mặc dù em đã tra tc rất chính xác.
hiện em đang rất cần, mong cảm ơn các thầy và các bạn đã giúp đỡ! (em vừa làm quen nova nên ko thành thạo lắm, phiền thầy chỉ dẫn cụ thể hơn cho em nhé).

quytu37
20/03/09, 03:40 AM
Em vạch tuyến xong rồi,định nghĩa tuyến rùi phát sinh cọc và trắc dọc thì không vấn đề gì hết !Nhưng nếu em bố trí cong nằm lên tuyến thì không thể phát sinh cọc !Em đã đợi cả vài tiếng đồng hồ mà vẫn không thể phát sinh cọc !Ai biết lỗi này thì chỉ em với

sirlong
20/03/09, 09:09 AM
Anh em help me minh co nova R16 nhung khong sao dung dc lenh "ssl" nhu trong nova R14, co cach nao dung dc lenh "ssl" trong nova R16 k?

Phnam: Xin vui lòng gõ Tiếng Việt có dấu trên diễn đàn

maiyeu2307
20/03/09, 10:27 AM
em chào các anh!em dang làm đồ an môn thiêt kế đuồng 1.em đổ phông chư để đọc được nova nhúng lai lỗi phông bên ngoài.em chỉnh lại như cũ mà hắn vẫn không hết lỗi.làm sao bây h?
Nếu bạn đổi font thủ công thì có thể sửa chứ còn nếu cài ABC thì chịu.
ở màn hình bạn có thể click chuột phải chọn PROPERTISE ở mục THEMES chọn WINDOWS XP là trở lại bình thường thôi!
:Mhi:

maiyeu2307
20/03/09, 10:30 AM
anh em help me minh co nova R16 nhung khong sao dung dc lenh "ssl" nhu trong nova R14, co cach nao dung dc lenh "ssl" trong nova R16 k?
Lệnh SSL thì có thể dùng được sau khi bạn chạy tuyến xong, phát sinh cọc!
CÒn nếu không được thì có thể NOVA bị lỗi hoặc file bạn đang làm có vấn đề nếu bạn thử làm file khác mà được thì làm lại, nếu không thì cài lại NOVA!
:M063:

maiyeu2307
20/03/09, 10:32 AM
Em vạch tuyến xong rồi,định nghĩa tuyến rùi phát sinh cọc và trắc dọc thì không vấn đề gì hết !Nhưng nếu em bố trí cong nằm lên tuyến thì không thể phát sinh cọc !Em đã đợi cả vài tiếng đồng hồ mà vẫn không thể phát sinh cọc !Ai biết lỗi này thì chỉ em với
Trước khi phát sinh cọc thì bạn phải bố trí cong nằm trước chứ, chắc bạn phải làm lại thôi! Khi làm thì nên lưu ra nhiều file để khi sai sót có thể mở ra tránh làm lại từ đầu.
Chúc bạn thành công!

timosi™
21/03/09, 08:55 AM
Mình cài Nova cho AutoCAD 2005 rồi, chạy oke, nhưng có vấn đề là khi rê chuột vào những công cụ trên thanh công cụ để xem chức năng của công cụ đó thì không hiển thị tiếng việt, ngoài vấn đề này ra thì tất cả đều hiển thị được tiếng việt. Có bác nào biết xin chỉ dùm, Mình cám ơn rất nhiều.:M047:

timosi™
21/03/09, 10:05 AM
Phần mềm Nova máy em bị lỗi như thếy này, có bạn nào biết chỉ dùm

maiyeu2307
21/03/09, 12:53 PM
Anh có thể nêu cụ thể không ạ, nhìn hình em không biết là bị lỗi gì cả!

timosi™
21/03/09, 01:01 PM
mình không thể định nghĩa được đường đồng mức, cứ định nghĩa cao độ xong khi kiểm tra lại bằng lệnh "tra" thì nova báo đường đồng mức đó cao độ toàn 0.00. Mình không hiểu tại sao?????:M026:
Mong các bạn nào biết chỉ dùm. Em đang làm đồ án rất gấp.:M_nhoc2_45:

timosi™
21/03/09, 01:03 PM
Anh có thể nêu cụ thể không ạ, nhìn hình em không biết là bị lỗi gì cả!

Anh bị lỗi font chữ, không thể hiển thị được tiếng việt trong phần lệnh. Nhưng đã sữa được rồi. Cám ơn mod rất nhiều.

maiyeu2307
21/03/09, 11:18 PM
mình không thể định nghĩa được đường đồng mức, cứ định nghĩa cao độ xong khi kiểm tra lại bằng lệnh "tra" thì nova báo đường đồng mức đó cao độ toàn 0.00. Mình không hiểu tại sao?????:M026:
Khi anh định nghĩa đồng mức xong kiểm tra lại bằng lệnh "cdtn" xem có được không nếu được thì ok, còn không được thì chắc nova có vấn đề rồi.

nguyenhan
21/03/09, 11:58 PM

theo mình nghĩ bình đồ của bạn có vấn đề nếu bạn dùng phần mềm số hóa(đường đồng mức sai) khi DNDM thì nó kô nhận cao độ,bạn thử tô một đường bằng PL sau đó định nghĩa đường đó xem rồi kiểm tra nếu vẫn như vậy mình nghĩ nova của bạn có vấn đề

timosi™
22/03/09, 07:58 PM
theo mình nghĩ bình đồ của bạn có vấn đề nếu bạn dùng phần mềm số hóa(đường đồng mức sai) khi DNDM thì nó kô nhận cao độ,bạn thử tô một đường bằng PL sau đó định nghĩa đường đó xem rồi kiểm tra nếu vẫn như vậy mình nghĩ nova của bạn có vấn đề

cám ơn bạn rất nhiều, mình làm rồi nhưng vẫn không được. Chắc nova mình co vấn đề. Mình thử gỡ ra cài lại nhưng giờ nó báo lỗi, cài không được:M032:. Tức quá trời. Nhấp vào file setup.exe mà không thấy nó chạy, hoặc nếu chạy thì báo lỗi
Có ai biết xin chỉ dùm, cám ơn rất nhiều.:M020:

timosi™
22/03/09, 07:59 PM
Khi anh định nghĩa đồng mức xong kiểm tra lại bằng lệnh "cdtn" xem có được không nếu được thì ok, còn không được thì chắc nova có vấn đề rồi.

vẫn không được em ơi, cám ơn em rất nhiều. Giờ anh chẳng biết làm sao nữa
:M020:

timosi™
22/03/09, 09:00 PM
:M_nhoc2_21:
các bạn ơi, giúp dùm, mình không hiểu tại sao mình gỡ nova ra để cài lại thì cài không được. nhấp vào file setup.exe mà không thấy gì cả. bạn nào biết chỉ dùm. mình cám ơn rất nhiều.

congtuongx3a
22/03/09, 10:29 PM
:M_nhoc2_21:
các bạn ơi, giúp dùm, mình không hiểu tại sao mình gỡ nova ra để cài lại thì cài không được. nhấp vào file setup.exe mà không thấy gì cả. bạn nào biết chỉ dùm. mình cám ơn rất nhiều.

Không biết anh cài nova nào( nova chạy trên nền cad R14 hay cad 2005?). Nếu là cad 2005 thì sau khi đã gỡ Nova thì anh phải tháo khóa ảo đã rồi mới cài lại được. Anh chạy file cài khóa ảo HASP 2007, ở tab thứ 3 anh nhấn uninstalldriver, sau đó cài lại nova thế là ok.
Chúc thành công.

timosi™
23/03/09, 01:16 AM
Cám ơn em rất nhiều, anh cài được rồi. Nova giờ chạy bị lỗi nữa. Khi đánh lệnh "cdtn" :M010: thì chẳng hiểu sao xuất hiện lỗi này. Mong các bạn, các anh có ai biết chỉ dùm.
http://upanh.com/uploads/22-Mar-2009/yj2ggo19yovan73z9z.png:M012:
cám ơn rất nhiều

congtuongx3a
23/03/09, 08:00 AM
Cám ơn em rất nhiều, anh cài được rồi. Nova giờ chạy bị lỗi nữa. Khi đánh lệnh "cdtn" :M010: thì chẳng hiểu sao xuất hiện lỗi này. Mong các bạn, các anh có ai biết chỉ dùm.
http://upanh.com/uploads/22-Mar-2009/yj2ggo19yovan73z9z.png :M012:
cám ơn rất nhiều

Ảnh của anh up lên hình như có vấn đề rồi, anh có thể up lại để mọi người có thể giúp anh nha. Trước khi tra cao độ tự nhiên thì phải có ddm và lưới bề mặt trước đã ạ.
Thân

timosi™
23/03/09, 08:19 AM
Ảnh của anh up lên hình như có vấn đề rồi, anh có thể up lại để mọi người có thể giúp anh nha. Trước khi tra cao độ tự nhiên thì phải có ddm và lưới bề mặt trước đã ạ.
Thân

Anh úp hình lại rồi nè
:M025:

anh định nghĩa đường đồng mức không được cứ định nghĩa xong khi kiểm tra lại thì nó báo cao độ là 0.00. :M011:chẳng biết tại sao lại bị như vậy nữa.

congtuongx3a
23/03/09, 08:26 AM
Anh úp hình lại rồi nè
:M025:

anh định nghĩa đường đồng mức không được cứ định nghĩa xong khi kiểm tra lại thì nó báo cao độ là 0.00. :M011:chẳng biết tại sao lại bị như vậy nữa.

Sao chả thấy gì vậy anh, em copy đường link của anh gửi để chạy mà cũng không được luôn. Anh có thể up lên trang upload.cauduongbkdn.com hoặc http://www.flickr.com/.
Mà anh kiểm tra lại xem anh đã xây dựng lưới bề mặt(LTG) chưa thế.:M09:

timosi™
23/03/09, 08:37 AM
Sao chả thấy gì vậy anh, em copy đường link của anh gửi để chạy mà cũng không được luôn. Anh có thể up lên trang upload.cauduongbkdn.com hoặc http://www.flickr.com/.
Mà anh kiểm tra lại xem anh đã xây dựng lưới bề mặt(LTG) chưa thế.:M09:
đây là link ảnh mà anh up
Anh đã sử dụng lệnh "lgt" rồi nhưng vẫn bị lỗi như trên. :M025:

timosi™
23/03/09, 08:40 AM
Đây là link ảnh khác, em xem thử xem
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i12906_323200911233AM.jpg

congtuongx3a
23/03/09, 11:51 AM
Đây là link ảnh khác, em xem thử xem
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i12906_323200911233AM.jpg

Đúng rùi. Nova chạy với cad 2005 hay bị lỗi khai báo đường đồng mức, anh nên chạy với cad 2004, em cũng đang dùng với cad 2004, chạy rất ok. Nova không phải bản quyền phải chịu vậy thôi anh à, mệt lắm.:M061:

maiyeu2307
23/03/09, 12:11 PM
Tốt nhất là nên sài trên R14, sài ổn định khỏi vì mấy cái này mà mất thời gian anh ạ, sài chặp cũng quen thôi!
Link ảnh em vẫn thấy bình thường từ đầu đến cuối, có lẽ máy của Tường có vấn đề rồi đó!
Lỗi của anh là lỗi ở file acad.exe nên chắc chắn là Cad bị lỗi rồi! chắc phải cài lại thôi.

timosi™
23/03/09, 05:59 PM
Đúng rùi. Nova chạy với cad 2005 hay bị lỗi khai báo đường đồng mức, anh nên chạy với cad 2004, em cũng đang dùng với cad 2004, chạy rất ok. Nova không phải bản quyền phải chịu vậy thôi anh à, mệt lắm.:M061:

cám ơn em, để anh thử cài xem.:M063:

Tốt nhất là nên sài trên R14, sài ổn định khỏi vì mấy cái này mà mất thời gian anh ạ, sài chặp cũng quen thôi!
Link ảnh em vẫn thấy bình thường từ đầu đến cuối, có lẽ máy của Tường có vấn đề rồi đó!
Lỗi của anh là lỗi ở file acad.exe nên chắc chắn là Cad bị lỗi rồi! chắc phải cài lại thôi.

oke, cám ơn em nhé.:M063:

timosi™
23/03/09, 06:54 PM
hê hê, hay quá. máy anh hết bị lỗi rồi. giờ chạy oke rồi. cám ơn bạn Tuong và Maiyeu nhé.:M058:

ntl
25/03/09, 11:13 PM
Em dùng lệnh NT để định nghĩa cao độ của những điểm yên ngựa,điểm giữa hai đường đồng mức cách xa nhau nhưng không được.Bác nào biết chỉ giùm em với.

cd04tb
28/03/09, 02:33 PM
Bạn đang dùng Nova gi ?

Để đường đồng mức chính xác ( dùng Nova 4.1 ) là hiệu quả nhất

Với đường line đồng mức ( yêu cầu chính cần phải kép kính ) như vậy sẽ chính xác ( nova sẽ xử lý tốt hơn )

cd04tb
28/03/09, 02:38 PM
Nguyên tắt phủ mặt của Nova ( Giống hình thức phủ khăn trải bàn ) ( Phủ mặt của max 8 -9 ). Tạo ra không gian dạng địa hình

( Với 1 điểm ) Nova sẽ ko thể hiểu được

dung13
29/03/09, 06:20 AM
chao tat ca cac ban...ah nova 05 minh cung cai rui,nhung chi cai lan dau tien thi duoc nhung may lan sau cai thi khong duoc,va bao loi la "hasp (-3)" co bac nao biet thi bao cho em voi nhe thanhks
:M05:

timosi™
29/03/09, 02:16 PM
chao tat ca cac ban...ah nova 05 minh cung cai rui,nhung chi cai lan dau tien thi duoc nhung may lan sau cai thi khong duoc,va bao loi la "hasp (-3)" co bac nao biet thi bao cho em voi nhe thanhks
:M05:

Mình cũng đã từng bị như vậy. Bạn mở file giả lập khóa cứng ra. Tên file hình như là HASPHL2007.exe thì phải. Tìm đến tab emulator, nhấp vào nút "stop service", sau đó qua tab "driver", nhấp vào nút "uninstall driver".Xong rồi, giờ bạn restart lại máy, rồi cài thử xem. Ah, nova 2005 nên cài trên CAD 2004 thì chạy ok, nếu cài trên CAD 2005 sẽ có thể bị lỗi dndm đóa nghen.:M013:

philip
29/03/09, 08:27 PM
Chính xác là do cái khoá ảo của bạn đó, gỡ bỏ toàn bộ rùi cài lại là ok ngay

chaudmce
30/03/09, 09:46 AM
Nguyên tắt phủ mặt của Nova ( Giống hình thức phủ khăn trải bàn ) ( Phủ mặt của max 8 -9 ). Tạo ra không gian dạng địa hình

( Với 1 điểm ) Nova sẽ ko thể hiểu được

cd04tb nói rõ hơn một chút được không, mình không hiểu gi cả!

dungsijojo
30/03/09, 05:56 PM
máy ông gà lắm nói ít thôi ai mà ko biết dùng nova cứ hỏi anh nè.dungsijojo@yahoo.com

congtuongx3a
30/03/09, 06:01 PM
máy ông gà lắm nói ít thôi ai mà ko biết dùng nova cứ hỏi anh nè.dungsijojo@yahoo.com

Chào bạn, nếu bạn có kinh nghiệm gì có thể chia sẻ cùng mọi người ở trên đây không. Bạn có thể giúp mọi người giải đáp các thắc mắc đó mà. Thanks

maiyeu2307
31/03/09, 01:24 PM
Thì có ai mà không gà, mới đầu thì ai chả thể luyện chặp thì thành pro thôi.
Nếu được thì bạn"pro" có thể giải thích cho gà này biết được không!:Mhi:

orchid
02/04/09, 02:18 PM
Nova nó lắm rắc rối quá, Orchid làm xong cả rồi đến lúc xuất trắc dọc thì thằng "cao độ tự nhiên" lại chẳng cho số liệu j cả, tại sao dzậy? help me. Thanks

congtuongx3a
02/04/09, 08:54 PM
Nova nó lắm rắc rối quá, Orchid làm xong cả rồi đến lúc xuất trắc dọc thì thằng "cao độ tự nhiên" lại chẳng cho số liệu j cả, tại sao dzậy? help me. Thanks

Bạn phải làm tuần tự các bước thiết kế thì nova mới nhận, chứ làm lộn xộn rất dễ bị lỗi. Nhớ là đừng undo nhiều quá, nếu undo nhiều quá sẽ bị lỗi đó.:M010:

dinhtu14287
07/04/09, 10:16 AM
thang cho con! ai chomay noi bay tai day!vao nha no ma con ba hoa! xda

huy hieu
12/04/09, 09:08 PM
Thường thì tại những chỗ chân chim hay yên ngựa thì mình thấy mọi người hay vẽ thêm đường đồng mức phụ,rồi định nghĩa cao độ cho các đường đồng mức ấy như bình thường.

leo213
16/04/09, 04:29 PM
cho mình hỏi... mình đang xử dụng nova 2005 chạy trên acad 2005. khi mình khai báo định nghĩa đường đồng mức, sau khi gõ cao độ, ok. nó hiện ra dòng chữ "All selections have been undone" ở dưới phần command... có ai biết chỉ mình khắc phục hiện tượng này ko. cám ơn nhiều. Đang cần gấp lắm

hieusoft
16/04/09, 05:25 PM
Nova tren CAd 14 là on định nhất,ai cần bản hướng dẫn nova hay tai lieu lien hẹ voi toi nguyenanhtuan1005@gmail.com
chao cac ban. minh la hieu. hom nay minh moi vao dien dan co gi mong cac ban chi dum cho minh voi nha. gio minh co giao an huong dan su dung pham mem nova minh loat cho cac ban tham khao nhahttp://http://www.dayhoctructuyen.com/mod/resource/view.php?id=451

dinhhien13
19/04/09, 10:39 AM
Minh đang học Nova, mình đang muốn cài nova trên Cad 2002, nhưng mình tìm cad 2002 ko dc. Hiện nay cad 2002 không còn nhiều người dùng nữa. Ai có thì up lên cho mình xin với. Thankyou trước!

boyshamchoi86
19/04/09, 12:07 PM
Minh đang học Nova, mình đang muốn cài nova trên Cad 2002, nhưng mình tìm cad 2002 ko dc. Hiện nay cad 2002 không còn nhiều người dùng nữa. Ai có thì up lên cho mình xin với. Thankyou trước!

cad 2002 chạy Nova 2002 đây các bạn .:M_nhoc2_78:
nhưng có vấn đề là dung lượng lớn quá k up lên được. ai muốn copy thi liên hê vớ minh
email : nguoiban_cuaban007@yahooo.com

huy hieu
19/04/09, 01:01 PM
Cho e hỏi là:tại sao khi đi đường đỏ xong rối mà lại không xuất được trắc ngang trong nova16,mong mọi người giúp đỡ!

maiyeu2307
19/04/09, 01:07 PM
Cho e hỏi là:tại sao khi đi đường đỏ xong rối mà lại không xuất được trắc ngang trong nova16,mong mọi người giúp đỡ!
Bạn có thể nói rõ hơn được không? không được ở bước nào? khi bạn lên được trắc dọc thì đã có thể xuất trắc ngang tự nhiên rồi, sau đó khi lên được đường đỏ thì thiết kế trắc ngang(TKTN) rồi chọn áp thiết kế!

PS: nhớ gởi bài đúng mục nhé!

huy hieu
19/04/09, 01:17 PM
Em lên trắc dọc xong rổi,lên được cả đường đỏ nữa,nhưng không xuất được trắc ngang tự nhiên nên không áp được thiết kế,các dòng lệnh thì vẫn thế nhưng không hiện lên được trắc ngang.

maiyeu2307
19/04/09, 01:31 PM
Em lên trắc dọc xong rổi,lên được cả đường đỏ nữa,nhưng không xuất được trắc ngang tự nhiên nên không áp được thiết kế,các dòng lệnh thì vẫn thế nhưng không hiện lên được trắc ngang.
Vậy thì một là do file bạn làm bị lỗi: copy lại đường đỏ, chạy lại đường đen rồi xuất trắc ngang tự nhiên lại xem được không!
Hai là do nova bị lỗi cái này thì thử cài lại nova!

Chú ý: khi TKD với nova bạn nên save thành nhiều file khi làm tới một đoạn nào đó( xong đường đen, lên đường đỏ....) nên save thành 1 file, để khi gặp lỗi còn sửa được, đỡ mất công làm lại từ đầu!!

congtuongx3a
19/04/09, 01:45 PM

Bạn có thể nói rõ hơn, khi bạn xuất TNTN thì nó hiện ra dòng thông báo gì không, nếu không hiện ra dòng thông báo gì thì bạn nên cài lại NOVA được rồi đó.

vanthanhfpt
23/04/09, 04:48 PM
Sao không download được hả pác ơi. Pác cho em hỏi với. nova2004 có cài được trên winvista không vậy? Mình cài một lần rồi nhưng không ***** được.
Pác chỉ giáo Em với nhá!

dangduong
25/04/09, 09:35 AM
Ai biết chọn vào đâu để không thay đổi dốc lề khi có siêu cao trong nova 2005 chỉ giúp mình với!!!

dangduong
25/04/09, 10:06 AM
Ai có cách nào khi thay đổi trọn file *txt trong nova 2008 thì nova có thể điền lại thiết kế theo file *txt không??? Hoặc mình có thể thế cột diện tích mà không làm nova điền lại diện tích trước đã điền không???? Thanks trước nha

congtuongx3a
25/04/09, 12:04 PM
Ai biết chọn vào đâu để không thay đổi dốc lề khi có siêu cao trong nova 2005 chỉ giúp mình với!!!

Bạn vào menu Tuyến/Tuyến đường/Khai báo và thay đổi tuyến thiết kế, ở ô Tên tuyến bạn kích vào tuyến đường thứ 1( tuyến mà bạn không thay đổi dốc lề) sau đó KÍCH CHUỘT PHẢI chọn mục sửa mặt cắt chuẩn và tích vào 2 dòng cuối cùng của bảng sửa mặt cắt chuẩn.
Thân

chaudmce
26/04/09, 07:45 AM
Chú ý là chỉ giữ nguyên phần lề dất, lề gia cố vẫn phải quay theo MCN.
Do vậy, ở các MCN có siêu cao cần phải kiểm tra và hiệu chỉnh từng MCN (đây có lẽ là nhược điểm lớn của Nova?)

chaudmce
26/04/09, 07:48 AM
Câu hỏi chưa rõ ràng lắm, Hình như là tính diện tích và khối lượng trong Nova?
Khi đã điền diện tích trên trắc ngang, nếu điền lại lần nữa Nova mới xóa các diện tích cũ!
Tùy theo nhiệm vụ, bạn có thể thực hiện công việc.
Chắc câu trả lời chưa thỏa mãn được câu hỏi, nhung cũng bó tay vì câu hỏi không rõ ràng.
Thông cảm!

chaudmce
26/04/09, 08:21 AM

Bạn vào mục Khai báo và thay đổi tuyến thiết kế (lệnh CS)
Chọn loại đường Thiết kế! (theo TCVN, AASHTO, Đường BT Nông thông...)
Chúc thành công!

NGUYENDONGNHAT
27/04/09, 09:37 AM
Mình học ngành lâu rồi,,, nhưng ít áp dụng,,,nay kiến thức đã dần dần quên,,, nên mình vào trang này để tìm hiểu và ôn lại kiến thức,,, rất cám ơn trang web này và tất cả các bạn cùng tham gia,,, chúc các bạn và web ngày một phát triển,, xin cám ơn.

dangduong
28/04/09, 03:42 PM
cam on ban congtuongx3a may hom vua roi ban qua chua vao dein dan duoc cam on ban rat nhieu vi da tra loi cau hoi cua minh, hy vong thoi gian toi co nhieu thoi gian tham gia dong gop cung dien dan!

ncqtcsl
01/05/09, 11:27 PM
các thầy và các bạn ơi cho em hỏi có phần mềm nào đê dịch tiêng anh từ dạng MP3 sang dạng text được không chỉ giúp em với em cảm ơn

maiyeu2307
02/05/09, 12:04 AM
các thầy và các bạn ơi cho em hỏi có phần mềm nào đê dịch tiêng anh từ dạng MP3 sang dạng text được không chỉ giúp em với em cảm ơn
Híc làm sao mà từ dạng MP3 mà ra được lời => text được! nếu được thì khác gì nhận diện được giọng nói!! Cái này mà có thì quá quá PRO luôn rồi đó bạn!

dangduong
09/05/09, 10:13 AM
Em đã chạy xong trắc dọc trong nova2005 rồi nhưng phải sửa lại kích thước giữa các hàng trong đầu trắc dọc cho vừa với khổ giấy, ai có cách nào thay lại mà không cần chạy lại nova từ đầu không giúp mình với. Em đã thử vói nova2002 chỉ cần dùng lệnh TBTD là được nhưng nova2005 thì không được.

dangduong
09/05/09, 10:30 AM
Em đã làm được rồi dùng lệnh EDTD là được!!!! nhưng khi sửa lại khoảng lẻ giờ muốn thay bảng trắc dọc lai mà không cần chạy lại nova thì không được.

dangduong
09/05/09, 10:57 AM
Nếu thay đựoc trắc dọc rồi thì trắc ngang có thay đổi lại được không hay lại phải chạy lại trắc ngang ? thanks!

congtuongx3a
09/05/09, 11:23 AM
Em đã chạy xong trắc dọc trong nova2005 rồi nhưng phải sửa lại kích thước giữa các hàng trong đầu trắc dọc cho vừa với khổ giấy, ai có cách nào thay lại mà không cần chạy lại nova từ đầu không giúp mình với. Em đã thử vói nova2002 chỉ cần dùng lệnh TBTD là được nhưng nova2005 thì không được.
Trong Nova TDN16 anh có thể khai báo lại bảng biểu trắc dọc trắc ngang bằng lệnh BB sau đó chỉnh lại khoảng cách lẻ giữa các hàng mà anh cần ---> sau đó dùng lệnh EDTD để hiệu chỉnh trắc dọc.

Nếu thay đựoc trắc dọc rồi thì trắc ngang có thay đổi lại được không hay lại phải chạy lại trắc ngang ? thanks!

Nếu thay trắc dọc thì không cần phải vẽ trắc ngang lại mà chỉ cần hiệu chỉnh trắc ngang bằng lệnh hiệu chỉnh trắc ngang.

chaudmce
10/05/09, 11:05 AM
Muốn chuyến Mp3 sang Text, đầu tiên phải chuyển về file âm thanh Wav; sau đó sử dụng các phần mềm convert ví dụ: phần mềm Wave To Text 5.26
Tất nhiên đây là phần mêm chuyển tiếng Anh! Muốn chuyển tiếng Việt, chắc các bạn phải chơ các kĩ sư phần mềm của chúng ta.
file Mp3 có thể sử dụng các bộ lọc để lọc các thành phần âm thanh do con người fát ra (khác với các loại âm thanh khác, nguyên tắc hoạt động như kiểu người ta làm CDplayback - chỉ có nhạc đệm mà không có lời của ca sĩ hát, do vậy chúng ta có thể hát theo và thu âm thành ca khúc của mình, ở đây thì ngược lại, lọc bỏ các âm thanh khác, dựa vào khoảng tần số âm thanh).
Trong Win cũng có phần Speech to Text; nếu bạn kiên trì thì cũng có thể dạy cho máy tính nhận dạng tiếng Việt (bạn phải đọc cho máy hiểu cả cuốn từ điển Tiếng Việt, ghi chú từ phát âm và dòng chữ tương ứng.)
Trong diện thoại di dộng cũng có chức năng quay số bằng giọng nói....

Nếu quan tâm, bạn có thể search trên web

nobita
11/05/09, 10:00 AM

mình nghĩ khi chạy Nova quan trọng nhất là phần khai báo số liệu ban đầu
theo như bạn noi thì mình hiểu rằng Nova ko nhận Trắc dọc của bạn(có thể trong quá trình thiết kế đường đỏ bạn có một động tác nào đó làm thay đổi trắc dọc,lúc này Nova coi trắc dọc của bạn là một đối tượng tex thôi! lúc này bạn có thể xuất lai được trắc dọc)
theo mình bạn nên làm lại và làm đúng trình tự!

22885
11/05/09, 12:04 PM

Theo mình nếu trắc ngang bạn xuất ra dài vô tận thì do đương dồng mức của bạn màu không phiải là by layer bạn sữa lại .Chúc thành công

danchoihathanh
11/05/09, 02:28 PM
nova chỉ hiểu khi vẽ bằng lệnh pline thôi. đưa vào nova cần scan lên tỉ lệ 1/1000

dinhtrunghanh
11/05/09, 08:35 PM
Xin bảo tôi cách tạo lỗ thủng để loại cao độ khi phối cảnh. Tôi dùng nova 4.1 nền cad2005

dquoc
11/05/09, 10:46 PM
Cho mình hỏi về nova tí hả! Mình đá có số liệu trên mia của trắc dọc và trắc ngang, bằng cách nào để nhập vào nova để vẽ trắc dọc và trắc ngang? Ở đây mình không đề cập đến bình đồ, hơi thực tế tí. Nhờ các bạn và Thầy giáo quan tâm giúp! Thanks alot!

nobita
12/05/09, 07:50 AM
bạn vào địa hình/nhập số liệu tuyến-sẽ hiện lên bảng:nhập số liệu tuyến, bạn vào thư mục lệnh của hộp thoại, chọn trắc dọc, trắc ngang rùi nhập số liệu mia!
chúc thành công!

nobita
13/05/09, 12:11 PM
Có an hem nào có tập tiêu chuẩn 4054-2005 dành cho NOVA2005 ko? Cho mình xin với!
Khi chạy NOVA2005 có cách nào để lề đất ko quay theo siêu cao khi vào cong nằm ko?
Thank!

nobita
13/05/09, 12:47 PM
Có an hem nào có tập tiêu chuẩn 4054-2005 dành cho NOVA2005 ko? Cho mình xin với!
Khi chạy NOVA2005 có cách nào để lề đất ko quay theo siêu cao khi vào cong nằm ko?
Thank!

mình tìm dc cách làm rùi!
làm phiền mọi người quá!

timosi™
13/05/09, 01:56 PM
mình tìm dc cách làm rùi!
làm phiền mọi người quá!

Đây nè bạn, có gì đâu mà phiền.:M050:
cũng có thể tự đổi từ tiêu chuẩn cũ.

nobita
14/05/09, 12:56 PM
Đây nè bạn, có gì đâu mà phiền.:M050:
cũng có thể tự đổi từ tiêu chuẩn cũ.
thank bạn nhiều nhé! mình đang rất cần nó!
chào thân ái!

luonggiacat
14/05/09, 01:33 PM
Thank!
Chưa kịp tra đổi đã biết rồi à. Giỏi quá. Híc.
Chúc sức khỏe!!!

timosi™
14/05/09, 03:29 PM
mình cũng không biết câu trả lời của câu hỏi này: Khi chạy NOVA2005 có cách nào để lề đất ko quay theo siêu cao khi vào cong nằm ko???
ai biết chỉ dùm.

congtuongx3a
14/05/09, 05:45 PM
mình cũng không biết câu trả lời của câu hỏi này: Khi chạy NOVA2005 có cách nào để lề đất ko quay theo siêu cao khi vào cong nằm ko???
ai biết chỉ dùm.

Mình nhớ là mình đã trả lời vấn đề này cho 1 bạn, bạn cố gắng Tìm kiếm trên diễn đàn đi nha.
Chúc sức khỏe

nobita
15/05/09, 11:07 AM
ai biết chỉ dùm.

để chỉnh lề đất không quay theo mặt đường trong nâng siêu cao thì mình vào lệnh cs. Kích phải chuột vào tên tuyến rồi vào Sửa mặt cắt chuẩn. Rồi kích vào Giữ nguyên dốc lề lưng và Gữi nguyên dốc lề bụng!

traffic
22/05/09, 10:04 AM
Bạn nào có thể chỉ cho tôi cách khai báo mặt cắt ngang đường TP được không như: 4 làn, lề , dải phân cách chính, dải phân cách lề, làn phụ vv . Tôi sắp làm đường TP ma không biết cách làm hoặc ai có tài liệu thì cho tôi xin đc không? Cảm ơn mọi người.

minhtd
23/05/09, 09:50 PM
bạn dung lênh đa tuyến dốc DTD hoặc pline vẽ mặt căt ngang sau đó định nghĩa thiết kế, sau thì copy thiết kế. Nếu thiết kế đường đô thị bằng nova thi phải làm thủ công nhiều đấy.

Nhân đây cho tôi hỏi bạn nào đã khai báo khuôn đường theo 22tcn211-06 thì làm thế nào để được móng đưởng rộng hơn mặt đường 20cm vậy? làm ơn chỉ giùm.

binhminhsvbk
28/05/09, 04:43 PM
để chỉnh lề đất không quay theo mặt đường trong nâng siêu cao thì mình vào lệnh cs. Kích phải chuột vào tên tuyến rồi vào Sửa mặt cắt chuẩn. Rồi kích vào Giữ nguyên dốc lề lưng và Gữi nguyên dốc lề bụng!

Cung có thể làm bằng cách sau : Bạn gỏ TKTN không chon ở mục theo yếu tố cong rồi vào trắc ngang chỉnh lại dốc ngang đường theo siêu cao. Muốn sữa từ mặt cắt nào đến mặt cắt nào thi chon . Mình làm cách này nhanh hơn nhiều đấy>

nobita
07/06/09, 02:13 PM
Cung có thể làm bằng cách sau : Bạn gỏ TKTN không chon ở mục theo yếu tố cong rồi vào trắc ngang chỉnh lại dốc ngang đường theo siêu cao. Muốn sữa từ mặt cắt nào đến mặt cắt nào thi chon . Mình làm cách này nhanh hơn nhiều đấy>

Không dám nhanh hơn đâu bồ tèo! Cách của bạn là thủ công từng trắc ngang mà! Còn cách khai báo như của mình thì Nova sẽ tự động thay đổi tất cả độ dốc trên đường cong có bố trí siêu cao! Nếu bạn làm một đoạn đường nào đó mà có nhiều đường cong nằm mà sửa như bạn thì tốn thời gian lắm!

rambolhk
07/06/09, 03:36 PM
chào bạn Hoaian711x3
Muốn chạy trương trình nova trước hết phải chạy đường đỏ (Lệnh DD, kẻ đường theo cao độ thiết kế,)
- Các lệnh tiếp theo gồm:
+ CC (chèn cọc các cọc nếu có mặt cắt thay đổi, ví dụ: mặt đường thay đổi từ 3m về 4m)
+ TN (thể hiện các trắc ngang)
+ TKTN (thiết kế trắc ngang)
+ KBK (khai báo khuông)
+ APK (áp khuôn trên nền đường)
+ TDT (tính diện tích)
+ DDT (diền diện tích), xuất qua Excel tính khối lượng
Sau khi bạn diền diện tích xong thì có file để tính diện tích của từng loại áo đường
Bạn cho mình địa chỉ Email, minh sent cho cái file đó.
Đó là cách chạy Nova thông thường, bạn cứ áp dụng thử, có gì thắc mắt cụ thể mình giải thích sau nhé.
Àh, NOVA 3.5 là chạy ổn định nhất, nhưng nó chạy trên nền CAD14
Thân

email cua em :rambo_lhk@yahoo.com .anh gui giup em voi nhe.em hoc ben truong Kien Truc HN,hien nay em dag lam do an duong.can cai anh noi qua.thank anh nhiu!:M_nhoc2_42:

hoa moc lan
07/06/09, 06:00 PM
ai co phan mem NOVA khong cho minh voi? minh dang hoc nam 3 cua DH XD HN minh bat dau nhan do an TK D I nh­ng chua co NOVA delam Jup em voi. Cam on nhieu.....

timosi™
07/06/09, 06:41 PM
ai co phan mem NOVA khong cho minh voi? minh dang hoc nam 3 cua DH XD HN minh bat dau nhan do an TK D I nh­ng chua co NOVA delam Jup em voi. Cam on nhieu.....

Chịu khó tìm kiếm tí là ra nghen bạn, trong diển đàn mình có đó, đây (http://cauduongbkdn.com/f@rums/t6312-tng-hp-phn-mm-nova.html) nè bạn.

boyfresh_kk
09/06/09, 03:17 PM
chào tất cả bạn.
mình là newcomer, mình đag học phần mềm nova.
khi chạy trắc dọc thì trắc dọc tuyến của mình chạy ra là 1 đường thẳng nằm ngang không à, chán quá.
có bạn nào biết giải thích giùm mình với, cám ơn .

chaudmce
09/06/09, 05:52 PM
1. có thể bạn khai báo cao độ đường đồng mức sai: dùng lện vẽ đường đồng mức chi tiết để kiểm tra (lện DM).
Có thể khai Lưới tam giác (LTG)-tạo mô hình lưới trước khi phát sinh cọc => sử dụng lệnh xác định lại số liệu mia (mục cọc trên tuyến) để sửa.
2. Tỷ lệ trắc dọc theo phương đứng không phù hợp (Tỷ lệ đứng = 10 lần tỉ lệ ngang, ví dụ 1:200; 1:2000)
Chúc thành công!

huy hieu
16/06/09, 06:01 PM
Mình đang làm về nova,mình nghe nói trong nova có lệnh sửa trắc ngang (bằng lệnh DTD) nhưng không biết lệnh thế nào cả,xin mọi người giúp đỡ.

duccanh
17/06/09, 10:39 AM
bạn nào có phần mềm geoslop cho mình xin với nhé .mình cảm ơn nhé

congtuongx3a
17/06/09, 12:07 PM
bạn nào có phần mềm geoslop cho mình xin với nhé .mình cảm ơn nhé

Bạn vào ĐÂY (http://cauduongbkdn.com/f@rums/t14531-phn-mm-geoslopegeostudio2004v602.html) tải về nhé.
p/s: Lần sau nhớ viết bài đúng chuyên mục nhé bạn. Nhờ các mod chuyển giúp bài này sang chuyên mục của nó. Thanks

philip
19/06/09, 12:24 PM
Lệnh DTD

Trình tự thực hiện: Trắc dọc + Trắc ngang / Thiết kế trắc ngang / Tạo đa tuyến dốc tại trắc ngang

Chức năng này cho phép ta tạo được các đa tuyến bằng cách nhập khoảng cách và độ dốc nhằm mục đích để Định nghĩa thiết kế trắc ngang như đã đề cập ở trên. Sau khi chọn sẽ xuất hiện các dòng nhắc sau:

Điểm bắt đầu vẽ: Sau khi ta chỉ điểm bắt đầu vẽ sẽ xuất hiện thông báo về cao độ thiết kế và khoảng cách lệch tim của cọc có trắc ngang gần điểm mà ta chỉ nhất.

Cao độ thiết kế mặt:6.142 Lệch tim thiết kế so với cọc:0.000
Cao độ điểm bắt đầu<4.557>: Ta cần phải cho cao độ của điểm bắt đầu vẽ.
Khoảng lệch tim<-1.972>: Khoảng lệch tim - toạ độ Y.
Bắt đầu vẽ bên trái.
Undo/<Khoảng cách>:3 <ENTER> Nếu tại dòng nhắc này mà giá trị khoảng cách bằng 0 thì sẽ xuất hiện dòng nhắc

Khoảng cách thẳng đứng: Ta cần phải cho độ cao của bậc.

Nếu khoảng cách khác 0 sẽ xuất hiện dòng nhắc:

Độ dốc %<2.00>: <ENTER> Yêu cầu ta cho độ dốc.

Undo/<Khoảng cách>: <ENTER> Tại dòng nhắc này nếu ấn quá trình sẽ được lặp lại cho phía bên phải.

Bắt đầu vẽ bên phải.

Undo/<Khoảng cách>:

dinhcauduong
19/06/09, 01:44 PM
chào các bạn mình và máy đưa bạn không hiểu vì sao cài hoài phần mềm nova 3.5 cả 4.1 vào máy tính xách tay hp6025s mà vẫn không được cũng phần mềm đó nhưng đi cài máy khác lại được mình cài cho nhiều đứa bạn nhưng không sao cả còn mình thì khi vào giả lạp khóa cứng vào file haspemul và novaTDN thì nó báo lỗi registry editting has been disabled by your adminitrator mong các bạn chỉ giáo dùm cho mình với xin cám ơn

chaudmce
19/06/09, 02:10 PM
Cái này la do người cài máy tính đã khoá Registry edit để chống viruts đó mà!
Tham khảo thêm cách gỡ bỏ Registry edit là xong!
http://softvnn.com/forum/showthread.php?p=928549

duongvminh29485
26/06/09, 10:44 AM
Híc, vấn đề ni mình lên mạng search nhìu trên mạng rùi, làm nhìu cách như họ rồi mà chẳng được. Ví dụ tắt USC, cài HSPA for winVISTA,... nhưng mà chẳng được.
Tạo phân vùng XP nữa thì tốn bộ nhớ, nặng máy lắm, mình không thích. Format cài XP thôi thì mình tiếc cái bản quyền Vista lắm. Xin nhờ các thầy cô cùng các CAO NHÂN IT chỉ giúp. (Mình cài NOVA-R16-chạy CAD2005)

yeucau
26/06/09, 10:54 AM
Em muốn học NoVa nhưng cài đặt chương trình mãi mà Menu không hiển thị được Tiếng việt ... em không biết Khóa cứng là gì? giúp em với
Em cài cái này vào sau khi đã cài No va xong.Chắc chắn là dc ko cần chỉnh gi nữa dâu
Chuc em học tốt

Cauduong22TCN
30/06/09, 04:36 PM
Máy của mình bị lỗi Font sau khi cài font ABC, bây giờ mình xem trang web khoa mình bị lỗi font chữ toàn bộ không đọc đưựoc và gởi bài cũng bị lỗi font. Mình vào yahoo cũng bị lỗi không biết phải khắc phục thế nào. Xin mọi ngưuoi chỉ giúp. Cảm ơn nhiều.

le thanh cau
30/06/09, 04:41 PM
M¸y m×nh còng ®ang bÞ ®©y, bã tay..........................................

nongdan_hamvui
30/06/09, 08:11 PM
Khó mà dịch ra đầy đủ ý của các bạn đc, nên chẳng biết cách giúp đỡ thế nào nữa. 2 bạn down font ở link dưới về cài đặt và khởi động lại máy tính xem còn bị nữa ko nhé.

Download font : http://support.vnn.vn/tiengviet/

và http://www.3c.com.vn/Story/vn/hotrokhachhang/traodoikinhnghiem/legtiengviet/2008/4/39318.html

Bài này các bạn nên post ở mục Góp ý & Thắc mắc (http://cauduongbkdn.com/f@rums/f6-gp-amp-thc-mc.html) thì đúng hơn đó.

p/s: ko biết 2 bạn đang dùng trình duyệt web nào vậy???

phamngoctukts
19/07/09, 06:55 PM
thank .................................................. .................................................. ..................................................

luonggiacat
19/07/09, 07:32 PM
Ai biết chỉ mình với, mình đang dùng Nova chạy trên cad 2004. Tại sao khi phát sinh cọc thì cọc cuối tuyến không nhận?
Bạn thử chèn cọc (cc) tại điểm cuối tuyến xem sao. Bạn chèn theo điểm (end point) hoặc theo lý trình thử. Cái lỗi này thì Nova 3.5 trên R14 cũng thỉnh thoảng có đó bạn. Có thể là file này chúng ta thao tác nhiều quá nên có lỗi đó bạn.
Chúc bạn thành công.

thienvuong
24/07/09, 11:43 AM
Đê có được fonts tiếng Việt cho các menu và dòng nhắc thì phải trải qua 2 bước ! đầu tiên là phải có font chữ hệ thống theo tcvn , tốt nhất là lấy từ bộ cài vietkey 2000 full , lúc cài nhớ vào custom và chọn hết ! khi đã xong bước này thì vào font bênn nova rồi copy 2 cái font VAG system sang font của Win và Cad cho nó chắc ( nhớ là cop trong môi trường dos) . Đến đây thì đã có đủ điều kiện để làm theo các hướng dẫn của các bro trên đã đề cập !

tuoithotoi
26/07/09, 08:34 AM
Vấn đề là thế này các pro ạ.Em dung lệnh CN thì nó cũng hiện bảng như bình thường nhưng khi đánh bán kính vào thì với bất kì bán kính nào cũng "Bán kính quá lớn:Mrofl:".Phải gọi là cực kì ức chế luôn.Không những thế khi kick vào bất kì chức năng nào trong bảng đó cũng hiện lên dòng chữ "không được viết quá 30 kí tự"(em viết tiếng việt cho nhanh chứ nó là tiếng anh ạ).Ức hộc máu luôn.Lệnh CD vẫn ghi được kích thước bán kính bình thường ạ.Bị mỗi cái lệnh CN này là bó tay thôi.Các bác giúp em nhanh nhanh nhé.Cảm ơn các bác trước.:Smile008:

tuoithotoi
27/07/09, 09:53 PM
Tình hình là rất tình hình các bác ạ.Em đang làm thử cái đồ án mà chương trình lỗi loạn xà ngầu hết cả lên.Em muốn save as file bình đồ từ cad2004 về cadr14 để sử dụng trong nova.Có bác hứơng dẫn là save as về cad2000 rồi từ từ cad2000 save as về cadr14.Nhưng chả hiểu sao em save as xong thì khi mở file save as chỉ chạy được trên cad chứ không nhận bất kì 1 lệnh nào của nova.Các bác cho em ý kiến ạ.Còn 1 vấn đề nữa là khi cài cad2000 thi nó tự động xóa phần cài cadr14 trong hệ thống.Có phải là nova4.0 cũng chạy được trên cad2000 không ạ.Xin hết.Các pro cố gắng trả lời dùm em với chứ kẹt cứng ở cái đoạn này 2 ngày nay rồi chả biết hỏi ai.:M044:

Sky
27/07/09, 10:08 PM
Tình hình là rất tình hình các bác ạ.Em đang làm thử cái đồ án mà chương trình lỗi loạn xà ngầu hết cả lên.Em muốn save as file bình đồ từ cad2004 về cadr14 để sử dụng trong nova.Có bác hứơng dẫn là save as về cad2000 rồi từ từ cad2000 save as về cadr14.Nhưng chả hiểu sao em save as xong thì khi mở file save as chỉ chạy được trên cad chứ không nhận bất kì 1 lệnh nào của nova.Các bác cho em ý kiến ạ.Còn 1 vấn đề nữa là khi cài cad2000 thi nó tự động xóa phần cài cadr14 trong hệ thống.Có phải là nova4.0 cũng chạy được trên cad2000 không ạ.Xin hết.Các pro cố gắng trả lời dùm em với chứ kẹt cứng ở cái đoạn này 2 ngày nay rồi chả biết hỏi ai.:M044:

Chỉ cho bác cách này nha, nhưng phải chịu khó cài Auto cad2008
Vẽ trên Cad 2008 sau đó save as 1 lần về R14 đuôi dwg luôn, xong chạy trực tiếp trên nova (khởi động nova- open- đường dẫn.dwg) là ok
Làm cách này nhanh mà khỏi tốn thời gian bác ạ!
Theo mình nghỉ bác nên cài Auto cad 2008 dùng luôn đi, nó có nhiều tiện ích hơn nhưng cũng ko nặng lắm đâu
Good luck!

tuoithotoi
27/07/09, 11:03 PM
thế phiên bản nova nào chạy trên cad 2008 hả bác.Chứ em tìm mãi mà chả biết nova chay trên cad2008 la cái nào cả.Hix

Sky
27/07/09, 11:12 PM
thế phiên bản nova nào chạy trên cad 2008 hả bác.Chứ em tìm mãi mà chả biết nova chay trên cad2008 la cái nào cả.Hix

Đó là chỉ cho bác chuyển đổi từ cad2004(2008) về r14 thôi, chứ làm gì có nova chạy trên cad2008.

DARKNESS
28/07/09, 09:57 AM
Nova nao` the' ... Nova ma` 2004 hoặc 2005 thì nó thế đó. Ai biết thì chỉ luôn dùm tôi . Do tôi ko có khóa xịn ! ^^

Sky
28/07/09, 12:20 PM
Vấn đề là thế này các pro ạ.Em dung lệnh CN thì nó cũng hiện bảng như bình thường nhưng khi đánh bán kính vào thì với bất kì bán kính nào cũng "Bán kính quá lớn:Mrofl:".Phải gọi là cực kì ức chế luôn.Không những thế khi kick vào bất kì chức năng nào trong bảng đó cũng hiện lên dòng chữ "không được viết quá 30 kí tự"(em viết tiếng việt cho nhanh chứ nó là tiếng anh ạ).Ức hộc máu luôn.Lệnh CD vẫn ghi được kích thước bán kính bình thường ạ.Bị mỗi cái lệnh CN này là bó tay thôi.Các bác giúp em nhanh nhanh nhé.Cảm ơn các bác trước.:Smile008:

Không được đâu bạn ơi, nó không phải chỉ lổi khi khai báo cong nằm đâu
Hôm trước tôi chạy đi mua đĩa autocad2005 về cài cài xong thì không lổi cong nằm nửa mà lổi định nghĩa đồng mức.
Nếu bạn thực sự chỉ lổi cong nằm thì mua đĩa cad2005 cài thế là xong
Nhưng tôi khuyên bạn đừng cài nửa mất thời gian, sài nova cũ đi, phần mềm nova bạn dow về đó không cài được đâu, tui cũng bị mất mấy ngày mà chẳng được cái gì cả.

tuoithotoi
28/07/09, 03:21 PM
Vẫn vậy.Chả cải thiện được gì bác ạ.Em cài cad 2008 roai.Chạy thử novaR14 ngon lành.Kiểm tra file bình đồ trên nova2004 vẫn ngon.Nhưng khi save as về R14 thì nó cũng chỉ nhận lệnh cad chứ không nhận lệnh của nova.Why?:M032:

xuandan_ak25
28/07/09, 08:43 PM
Chào bạn tuoithotoi, vấn đề của bạn mình cũng đã từng gặp khi làm với nova2004. Sau đây là cách khắc phục của mình, bạn để ý hình trỏ chuột trong hình với ý mình nói sẽ làm được ngay.
Với nova mới này, sau khi vạch tuyến, để tuyến nhận cao độ được phải định nghĩa lưới tam giác (ltg) cho vùng tuyến đi qua. Sau đó bạn cứ làm trình tự các bước gt --> dmb --> cn. Ở đây, bạn phải nhấp chọn Rmin (hệ số lực ngang), sau đó nhấp chọn tệp tiêu chuẩn thiết kế --> sau đó bạn mới chọn bán kính --> tra đỉnh tạm thời là được. Còn các chỉ tiêu tùy theo bạn điều chỉnh cho thích hợp.
@ chú ý là lúc mình chọn tiêu chuẩn hay bị lỗi lắm, không chọn được. bạn cancel đi rùi vào lại là được.
Thân!
http://i248.photobucket.com/albums/gg163/xuandan_ak25/luoitamgiac1.jpg

http://i248.photobucket.com/albums/gg163/xuandan_ak25/chontctk.jpg

http://i248.photobucket.com/albums/gg163/xuandan_ak25/tradinhhienthoi.jpg

tuoithotoi
31/07/09, 03:25 PM
Tiện thể bạn cho mình hỏi luôn là tại sao mình save as file từ cad2008 xuống nova4.0 mà không sử dụng được lệnh nova cho file bình đồ đó.Mình hoàn toàn không sử dụng lệnh cad trong quá trình save as vì như vậy hình như sẽ làm hỏng bản vẽ (Mình chỉ dùng cad2008 để chuyển về cadR14 để dùng thôi chứ không can thiệp bằng lệnh cad).Vấn đề này là tại những lí do gì vậy.Mọi người bảo làm bằng cadR14 sẽ ổn định hơn nên mình muốn chuyển.Bạn nào biết giúp mình với:M026:

binhminhsvbk
04/08/09, 03:13 PM
ai bảo là bản nova 2005 sài không dc. tớ sài rất là ổn nữa là đằng khác. Sài bản ***** sau đó tét lại bằng khoá . kquả vẫn rất ok. chịu khó tìm hiểu sẽ lám được hết, ko co j la ko thể cả.

Siêu Quậy
04/08/09, 04:44 PM
ai bảo là bản nova 2005 sài không dc. tớ sài rất là ổn nữa là đằng khác. Sài bản ***** sau đó tét lại bằng khoá . kquả vẫn rất ok. chịu khó tìm hiểu sẽ lám được hết, ko co j la ko thể cả.

Bạn Binhminhsvbk lấy file nova 2005 ở đâu vậy, nếu có thì gửi lên cho anh em sài với nha chứ file nova 2005dow từ một số nguồn về không dùng được.
Thanks!

tiencd
04/08/09, 07:04 PM
Không biết các bạn lấy nguồn ở đâu chứ mình khi cài lên rồi khi định nghĩa đồng mức nova2005 ko nhận.Nhưng nếu mình định nghĩa từ R14 rồi thì dùng vô tư.Còn khi chạy trên acad 2004 thì bố trí đường cong nằm lại bị lỗi.Nên mình đành chấp nhận dùng với cái R14 thôi ah.Ai làm được chỉ cho mình với nha.Cảm ơn nhiều

vanvietx3
05/08/09, 08:43 AM
bạn phai chịu khó search nhiều vào. mình đã làm được nè. còn định nghĩa đồng mức thi` bạn phải tạo lưới tam giác cái đã. cách tạo lưới thì dùng lệnh LTG. sau đó chọn tất cả các đường đồng mức, rồi chọn đường bao, và chọn lổ thủng là có thể dùng lệnh DNDM rồi đó. Ma` bạn nên chạy trên nền cad 2005 la` ổn nhất. có gì góp ý thêm nhé

leviettien
06/08/09, 02:02 PM
giúp mình với. khi mình Dump khóa áo no va thì máy tắt luôn và hiện màm hình xanh. mình đã gỡ các chương trình ra rồi cài lại cũng bị vậy. help me

tiencd
06/08/09, 04:11 PM
Híc! Vanvietx3 làm thế nào đó chứ.Tui cũng thử làm mấy lần rồi đâu có nhận.Dùng R14 nhiều khi ức chế lắm.Còn khi dump máy bi lỗi như thễ theo mình nghĩ thì máy không nhận chương trình Hasp divice driver rồi.Mình cài xong nhiều khi đang làm thì máy cũng bi lỗi và phải khởi động lại.Đôi khi không kịp save (ẹc!).

NVL
08/08/09, 09:18 PM
có khóa Nova chạy trên cad2004 kô bị lỗi cong nằm anh em nào cần thì mình share cho , chớ đâu phải nhất thiết trên cad 2005

congtuongx3a
08/08/09, 09:30 PM
có khóa Nova chạy trên cad2004 kô bị lỗi cong nằm anh em nào cần thì mình share cho , chớ đâu phải nhất thiết trên cad 2005

Mình thì mình chưa biết cái "khóa chạy trên cad2004 kô bị lỗi cong nằm" như bạn nói, nhưng mình biết cách để có thể bố trí cong nằm được, vậy bạn có thể chia sẻ với mọi người cái mà bạn có ở đây được không, để mọi người có thể mở rộng tầm mắt.
Thân!

tiencd
08/08/09, 11:07 PM
Chương trình nova nếu không có khóa cứng thì rất nhiều lỗi xảy ra khi làm.Mình đã làm thử nova2004 ,nova2005 rất nhiều lỗi đó ah.có rất nhiều lỗi ví dụ như nova2004 cắm đường cong nằm không đc.Nhưng nếu bạn chọn đường dẫn tới tệp tiêu chuẩn ở ổ C thì có thể khắc phục được.
Và nhiều lỗi khác nữa như không nhận cao độ đường đồng mức,có những điểm nội suy cao độ không đúng...Đôi khi do kiến thức không đủ chạy nova không theo ý muốn cũng tự cho là lỗi.Vì vậy mình nghĩ khi học tập nova tốt hơn hết rùng R14 cho chắc cú.:Mjogging:

congtuongx3a
16/08/09, 10:44 AM
Híc! Vanvietx3 làm thế nào đó chứ.Tui cũng thử làm mấy lần rồi đâu có nhận.Dùng R14 nhiều khi ức chế lắm.Còn khi dump máy bi lỗi như thễ theo mình nghĩ thì máy không nhận chương trình Hasp divice driver rồi.Mình cài xong nhiều khi đang làm thì máy cũng bi lỗi và phải khởi động lại.Đôi khi không kịp save (ẹc!).

Nova dùng trên cad 2004 thì có thể định nghĩa đồng mức dễ dàng tuy nhiên bố trí đường cong nằm hơi "mệt" một tý, đã có bài viết của anh xuandan_ak25 hướng dẫn về việc bố trí đường cong nằm rất cụ thể ở trên diễn đàn rồi đó, bạn search là có liền đó( có hình ảnh minh họa sinh động lắm nha :M059:). Chúc bạn thành công.

tuoithotoi
17/08/09, 10:52 PM
các bạn cho mình hỏi chút nhé.Không hiểu sao khi mình dùng lệnh lưới tam giác thì chỉ tạo được lưới ở 1 góc của bình đồ nhỉ.Chả biết mình sủ dụng sai hay là tại chương trình lỗi nữa.Mình dùng thế này :
LTG -> chọn toàn bộ bình đồ ( đã số hóa xong) -> chọn đường bao
ở đây mình bỏ qua không chọn lỗ thủng vì thấy không cần thiết lắm.Nhưng khi kiểm tra lại lưới vừa lập bằng lệnh ced thì chỉ có lưới tam giác tại 1 cạnh của bình đồ còn phần còn lại của bình đồ đều không có lưới tam giác.Các bạn cho mình hỏi là mình sai ở đâu vậy.Hay là tại chuơng trình lỗi.Hơi gà tý mong các bạn chỉ giáo nhé.Hình như chuơng trình lỗi thì phải chứ lệnh này mình thấy chỉ dùng vậy thôi chứ đâu còn kiểu gì khác nhỉ:M021:

catbui_cdb
18/08/09, 06:36 AM
chào cả nhà !e đang dùng nova chạy trên nền cad 14 nhưng bị nỗi font chữ ,ko biết chỉnh như thế nào .Mong cả nhà giúp đỡ.thanks.

eveningstar
22/08/09, 04:00 PM
bản nova tdn16 này có chạy được trên vista32 bit không mấy bác!

binhminhsvbk
01/09/09, 02:15 PM
bản nova tdn16 này có chạy được trên vista32 bit không mấy bác!

Theo minh nghĩ chắc là không được, vì thuờng thì mình thấy vista32 khó có thế cài cad204 or cad205 được. Mà Nova TDN16 thi chỉ có thể chạy tốt trên cad 204 or cad205 thôi.

luonggiacat
07/09/09, 10:29 AM
Cả nhà ơi!!!
Em đang làm tới phần tính khối lượng trong đó có phần tính xáo xới lu lèn K95 ở nền đường đào. Với mặt cắt nửa đào nửa đắp thì em gặp rắc rối trong việc lập công thức. Cả nhà ai có công thức hay kinh nghiệm gì chỉ giáo giúp em với.
Thanks cả nhà nha!!!

huynhduykhanh
09/09/09, 01:01 PM
Các bạn cài đặt xong NOVA và font của NOVA nhưng khi chạy NOVA thì chương trình lại bị lỗi font.
Các bạn có thể khắc phục bằng cách sau đây:
Cách 1:
Bạn chạy chương trình NOVA và làm theo các bước hướng dẫn như hình sau:

Cách 2:

Bạn ra màn hình Desktop rồi kích chuột phải lên màn hình chọn Properties và làm theo các bước như hình sau:

Chúc các bạn thành công!
Thân!

giangdaihiep
09/09/09, 05:53 PM
Anh bị lỗi font chữ, không thể hiển thị được tiếng việt trong phần lệnh. Nhưng đã sữa được rồi. Cám ơn mod rất nhiều.

anh có thể chỉ cho em cách sửa lỗi font trong phần lệnh đó được không? Mọi người ai biết giúp mình với nhé. Thanks!!!

giangdaihiep
09/09/09, 06:12 PM
thanks anh bạn nhiều nhé!!! Mình đã cho hiện thị được tiếng việt trong phần lệnh của nôva rồi.

giangdaihiep
09/09/09, 06:17 PM
mình mới đọc được bài này http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=17685 và đã khắc phục được rồi.

1986
09/09/09, 08:10 PM
Giang ... nhóm mình chiều mai thông phải không ? Thông chương 1 và 2 viết tay ah. Có phải thông vạch tuyến không?

thuonglevn
10/09/09, 03:11 PM
bạn cài vietkeyfull lên là bạn có thể sử dụng được

ivan
11/09/09, 04:57 PM
trong nova 2005, 2004 ta ko thể dùng đc 1 số lệnh như NS, DNDM... pác nào bít thì chỉ dùm nhé

traffic
17/09/09, 08:00 AM
Các bạn cho mình hỏi là làm thế nào để khai thêm cao độ mép đường. Chẳng hạn như đường thành phố sẽ có dãi phân cách thì cao độ của chúng ta cần biết là ở mép dải phân cách. Trắc ngang cũng có nhưng tôi muốn đưa nó lên TD.
- Một điều nữa là tôi muốn đưa cao độ mép trên cống dọc và cao độ đáy cống dọc và cao độ các hố thu lên trắc dọc, TN được không (hoặc cao độ đáy rảnh phải và rảnh trái, độ dốc dọc). Nếu được thì mong anh em chỉ dùm nhé. Thank!

binhminhsvbk
17/09/09, 10:07 AM
Các bạn cho mình hỏi là làm thế nào để khai thêm cao độ mép đường. Chẳng hạn như đường thành phố sẽ có dãi phân cách thì cao độ của chúng ta cần biết là ở mép dải phân cách. Trắc ngang cũng có nhưng tôi muốn đưa nó lên TD.
- Một điều nữa là tôi muốn đưa cao độ mép trên cống dọc và cao độ đáy cống dọc và cao độ các hố thu lên trắc dọc, TN được không (hoặc cao độ đáy rảnh phải và rảnh trái, độ dốc dọc). Nếu được thì mong anh em chỉ dùm nhé. Thank!

Mình nghỉ những cái đó có thể chỉ được nhập bằng thủ công thôi chứ phần mềm Nova không hỗ trơj

hoangtutuyet
19/09/09, 10:16 PM
Chào anh!
Em cũng đang chuẩn bị làm đồ án đương ô tô nè!
Em đang rất cần phần mềm này đấy!Nếu có thể thì em mong anh có thể gửi dùm em toàn bộ chương trình NoVa3.5 qua địa chỉ Mail cho em cái nhé!
Mail là: hoangtuxutuyet_mk@yahoo.com hoặc hoangtutuyet15_6@yahoo.com.vn
Em cảm ơn anh nhiều nhé!

onlylove_0511
24/09/09, 07:08 AM
Mình đã cài được nova2004 vào win vista nhưng đau đầu 1 chỗ khi sử dụng nó thì nó không hiểu bất cứ 1 lệnh j của nova cả.Ai rành về phần mềm này khám bệnh dùm máy cho mình đi!Cám ơn rất nhiều!Cho hỏi thêm là các phần mềm nova3.5 chỉ chạy đươc trên R14, nova4.01 chạy đựoc trên R14 và Cad2000 đúng không?mà R14 và Cad2000 chỉ cài được trên các Win cũ ==> ko cài được trên vista đúng ko?
YH: onlylove_0511
Gmail: kansa0511

chimxanh2106
24/09/09, 08:24 AM
Hiện nay anh em sinh viên chúng ta chỉ sài Nova chạy trên Cad R14 là ổn định nhất.và chỉ chạy trên Win Xp.Còn các Nova khác thì bạn phải có bản quyền về phần mềm Nova mới chạy ổn định được.Nếu không bạn cứ cố gắng cài thì sẽ có 1 bước nào đó đang làm sẽ ko làm được nữa.
Anh em ta mua Laptop bây giờ hay gặp trường hợp nhà phân phối cho cài win Vista 64 bit, để người tiêu dùng quên đi win XP.Nhưng cái này thì hơi khổ cho anh em sinh viên ta rồi.Ngay cả khi cài được Nova 2005 sau này bạn chạy cũng bị Lỗi.
Tốt nhất là chúng ta dùng phần mềm ko có bản quyền thì nên chạy Nova trên R14 là tốt nhất và ổn định nhất.:Mhi:

onlylove_0511
24/09/09, 08:32 PM
có ai cho hỏi thêm mình có thể cài thêm 1 win Xp chạy song song với Win Vista được hok?

spinach
01/10/09, 04:50 PM
Nova 2008 là Nova nào nhỉ? Sao mình ko biết vậy ta?

khanhtranxd98
06/10/09, 03:21 PM
Xin chào cả nhà!
Xin hãy hướng dẫn mình cài đặt chương trình nova với.

theblue87
07/10/09, 10:58 PM
hx sao mình làm theo các cách trên của bạn nhưng vẫn không sửa đc lỗi font trên lệnh nhỉ??? bạn còn cách nào không chỉ dùm mình với. thanks

binhminhsvbk
08/10/09, 08:37 AM
hx sao mình làm theo các cách trên của bạn nhưng vẫn không sửa đc lỗi font trên lệnh nhỉ??? bạn còn cách nào không chỉ dùm mình với. thanks

Để sữa font ở phần lệnh bạn vào option/fonts..../Fixedsys.

22885
14/10/09, 04:09 PM
có ai cho hỏi thêm mình có thể cài thêm 1 win Xp chạy song song với Win Vista được hok?

Bạn có thể cài vô tư không có gì cả nếu có vấn đề về dirive thì backup lại từ win vista. Nếu không thì đem đến chổ mua máy tính nhờ họ cài

22885
14/10/09, 04:11 PM
Cả nhà cho mình hỏi có thể chuyển file *.tdk của anpha groud thành file *.ntd được không

vanluong01
16/10/09, 10:28 PM
mình đã cài nova 4.01 trên nền cad 2004 . sao mình làm mãi mà không được có ai chỉ dùm với .Nếu có hình ảnh kèm theo thi tốt quá .Làm ơn gửi cho mình xin vào địa chỉ này nhé vanluong01@gmail.com .Mình xin chân thành cảm ơn !

vanluong01
16/10/09, 10:34 PM
Mình thử cài nova 4.01 trên cad 2004 rồi nhưng loay hoay mãi ma không được , đây là lần đầu tiên mình động đến nova , mong các bạn chỉ bảo giúp mình với .Nói rõ chi tiết vào nhé , nếu có hình ảnh thì tốt quá . Có thể gửi cho mình xin vào địa chỉ vanluong01@gmail.com . Mình xin chân thành cảm ơn !

tranchautuan
17/10/09, 07:33 PM
Mình thử cài nova 4.01 trên cad 2004 rồi nhưng loay hoay mãi ma không được , đây là lần đầu tiên mình động đến nova , mong các bạn chỉ bảo giúp mình với .Nói rõ chi tiết vào nhé , nếu có hình ảnh thì tốt quá . Có thể gửi cho mình xin vào địa chỉ vanluong01@gmail.com . Mình xin chân thành cảm ơn !

Bản nova4.01 của bạn chỉ cài được trên cad 2002 hoặc cad 2000 mà thôi. Còn nếu bạn muốn cài Nova trên Cad 2004-2006 thì bạn phải có bộ cài Nova 2005. Bộ cài này bạn có thể tìm trong diễn đàn hoặc seach trên mạng. Thân!

phamduc_nt
20/10/09, 08:54 AM
máy em cài Winxp SP3 chạy CAD 2004 (không có bản quyền) khi Cài đặt Nova TDN16 thì tất cả chữ trên menu đều không đọc được(lỗi font) xin các anh giúp cho em. CÁM ƠN CÁc anh nhiều !

nongdan_hamvui
20/10/09, 09:15 AM
máy em cài Winxp SP3 chạy CAD 2004 (không có bản quyền) khi Cài đặt Nova TDN16 thì tất cả chữ trên menu đều không đọc được(lỗi font) xin các anh giúp cho em. CÁM ƠN CÁc anh nhiều !

Vấn đề của bạn đã được thảo luận và giải đáp rồi bạn à. Chú ý lần sau dùng chức năng tìm kiếm của diễn đàn trước khi đặt câu hỏi nhé.

Bạn vào đây xem cách khắc phục lỗi font nè:

http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=8420

Hoặc : http://cauduongbkdn.com/f@rums/t17685-sa-li-font-trong-nova.html

boy_06c
22/10/09, 07:14 PM
tìm mãi mà không thấy post lỗi này nên boy hỏi [you] và mấy sư huynh . Mình cài và bẻ khóa xong rồi, nhưng lại mắc cái lỗi là nova không nhận lệnh j hết. Bấm lệnh nó cũng baỏ

press F1 for help.
Tức quá chạy qua thằng bạn copy cả bộ đã cài đặt của nó về dùng, dùng đang yên lành thì tự dưng lại xuất hiện lại cái lỗi đó. Xin [you] và mọi người giúp đỡ với. boy cảm ơn mọi người nhiều lắm.

congtuongx3a
22/10/09, 08:40 PM
mình đã cài nova 4.01 trên nền cad 2004 . sao mình làm mãi mà không được có ai chỉ dùm với .Nếu có hình ảnh kèm theo thi tốt quá .Làm ơn gửi cho mình xin vào địa chỉ này nhé vanluong01@gmail.com .Mình xin chân thành cảm ơn !
Làm mãi mà không được thì đúng rồi, làm được mới lạ đó. Nova 4.01 chỉ chạy trên nền cad 2002 trở về các phiên bản cad cũ hơn thôi, ko chạy được trên nền cad 2004. Nova TDN mới chạy trên nền cad 2004 bạn ạ. Trên diễn đàn mình và một số bạn khác đã up bản Nova TDN 16 lên rồi, bạn thử tải về dùng xem sao nhé.

tìm mãi mà không thấy post lỗi này nên boy hỏi [you] và mấy sư huynh . Mình cài và bẻ khóa xong rồi, nhưng lại mắc cái lỗi là nova không nhận lệnh j hết. Bấm lệnh nó cũng baỏ
.
Tức quá chạy qua thằng bạn copy cả bộ đã cài đặt của nó về dùng, dùng đang yên lành thì tự dưng lại xuất hiện lại cái lỗi đó. Xin [you] và mọi người giúp đỡ với. boy cảm ơn mọi người nhiều lắm.

Boy chụp hình ảnh, up lên mọi người xem rồi chữa bệnh giúp cho.

triaaa
22/10/09, 08:46 PM
chào boy. mình thỉnh thoảng cũng bị lỗi như vậy, nhập lệnh mà nó không làm gì cả (chắc "chảnh" như con gái ấy mà). khi đó mình tắt và mở lại thì oke. trường hợp của bạn có thể do bị bắt bản quyền, có thể do ***** chưa hoàn toàn. bạn đảm bảo mình đã cài đặt theo đúng trình tự rồi chứ? nếu không có kết quả gì thì nên tìm bộ cài khác đi. nếu cần mình gửi cho. good luck!

luonggiacat
22/10/09, 08:54 PM
Hiện này thì dùng phiên bản này đã được giang hồ bẻ khóa rồi. Mình dùng khóa ảo để chạy thôi. Sau khi cài đặt xong. Bạn chạy HASPHL2007. Ở tab Dumper bạn refresh, tab Driver bạn ins, tab Dongles bạn load tới file 0EEB6F5C2.dng, tab amulator thì bạn start ser là xong khoản chạy khóa ảo. Sau đó thì bạn khỏe động Nova lên là được.
Chúc bạn thành công. Có gì vướng mắc xin bạn trao đổi thêm.

boy_06c
22/10/09, 09:43 PM
chắc là boy bẻ khóa không xong rồi, để boy dùng khóa ảo đại ca share thử, boy cảm ơn anh nha !
p/s: trong khi chờ tìm mãi không ra nên boy copy cái bản 3.5 về dùng, ***** mệt thôi rồi, dù sao cũng đã chạy, còn đọ ổn định thì boy chả biết sao nữa !

boy_06c
22/10/09, 10:22 PM
hic, tin buồn, không bẻ được anh Lượng ơi ! tối nay tiêu rồi

phamdongtam
22/10/09, 10:57 PM
.

Hiện tại theo mình biết, bộ bẻ khóa cho Nova 4.01 chạy trên nền Cad2002 chỉ dùng được cho các dòng máy PC hay Laptop có Mainboard cũ không hỗ trợ hai nhân (tức CPU Pentium 4 trở xuống), còn các dòng máy PC hay Laptop mới (CPU Pentium Dual-Core hay Core 2) thì bộ bẻ khóa này không dùng được và có dùng thì Nova 4.01 củng không chạy được(tức không hiểu lệnh). Vậy nên nếu được bạn nên Load về bản Nova cho Cad2005, sẽ dùng đuợc trên mọi cấu hình máy. Nguyên bộ setup, ***** và hướng dẫn cài đặt đều có trên diễn đàn, mình nghĩ nếu bạn làm đúng trình tự "từ từ và nhẹ nhàng", thì mọi việc sẽ ngon ơ thôi mà. Nova cho cad 2005 dùng rất ổn định, không trở chứng như "cô nàng" Nova4.01 chạy trên Cad2002 đâu.

luonggiacat
24/10/09, 08:25 PM
hic, tin buồn, không bẻ được anh Lượng ơi ! tối nay tiêu rồi
Em vô trực tiếp nhà anh để anh chỉ cho. Dạo ni anh cũng rãnh. Yên tâm đi, không bắt dẫn cà phê đâu mà sợ nha. :D

xaydunghn
25/10/09, 09:57 AM
đây là link hướng dẫn cài nova4.0. Mình gửi lại cho bạn xem có giúp ích gì được không
http://www.4shared.com/file/40687689/1bc652f4/Cai_Nova.html
Với lại nova4.0 có cài được trên cad2004 đâu.

trungnv61
26/10/09, 11:39 PM
Các bạn cho mình hỏi nội dung các bước thiết kế trắc ngang trong nova và cách áp kết cấu áo đường.

zizpo_hetxang
27/10/09, 10:57 AM
xin nhờ các thầy , cô và các chị giúp em làm sao để tìm các điểm khống chế trên trắc ngang. xin cho em 1 ví dụ mẫu. phần lớp móng theo qui trình tkế lớn hơn lớp mặt từ 20-25cm thì o biết nhập như thế nào.chân thành cảm ơn

binhminhsvbk
27/10/09, 03:05 PM
Các bạn cho mình hỏi nội dung các bước thiết kế trắc ngang trong nova và cách áp kết cấu áo đường.

Hiểu 1 cách đơn giản là:
1.TN; xuất TN tự nhiên ( sau khi vạch tuyến , cắm cọc đầy đủ...)
2. TKTN : thiết kế TN theo MCN thiết kế ( sau khi đã vạch xong đường đỏ trên trắc dọc)
3. APK : khai báo khuôn đường và áp khuôn theo KCAD thiết kế ( có thể TK mới hay cải tạo )
4. DTKTN : điền các thông số trên trắc ngang ( cái này thi phải chon, muốn điền gì thi tick vào)
5.TDT: đay là lệnh để chwuwong trình thực hiện các tính toán cần thiết
6. DDT : thể hiện các thông số đào đắp, chiều dài taluy...( cần gì thì điền đó)
7. LBDT : xuất kết quả đã điền ra thành dạng bảng ( các công thức giống vói lệnh DDT nha)
8.THB : chuyển bảng khối lượng sang dạng *.txt
Như vậy là tương đối rồi, chúc thành công

trungnv61
27/10/09, 10:48 PM
Cho mình hỏi thêm tại sao khi áp mặt cắt ngang chuẩn, phần lề gia cố lại dốc có 0%

hoangphuonghpc
28/10/09, 12:09 AM
Có lẽ không phải do các lôĩ như bạn nói, theo tôi nghĩ đó là do bộ ***** chưa chuẩn thôi!
Nêú bạn dùng phiên bản R14 thì ít gặp lôĩ như vâỵ!
Bạn thử dùng xem sao!

chongxoi
28/10/09, 08:47 PM
mình đã có lần chạy và gặp phải trường hợp như thế này. Nguyên nhân là do khi bạn khai các đường đồng mức mà tuyến bạn đi qua tạo thành những HỐ ĐEN tại những vị trí này nova không nội suy được (để nhìn rõ những vị trí này bạn tạo mô hình lưới tam giác LTG) nhứng lúc thế này mình thường tạo thêm các đường đồng mức giửa 2 đường đồng mức lớn thì nova sẽ chạy tốt. chúc bạn làm tốt

zizpo_hetxang
29/10/09, 04:38 PM
Em có 1 chút thắc mắt trong phần khai báo vét bùn. Rất mong các thầy và các anh chị giúp đỡ
Chỉ giúp em khai báo làm sao để phần vét bùn tự động nó không vét qua phần nên đường. Nền đường cũ. em dùng bản bẻ khóa nova 2005

chaudmce
31/10/09, 09:30 AM
Cho mình hỏi thêm tại sao khi áp mặt cắt ngang chuẩn, phần lề gia cố lại dốc có 0%

Bạn xem lại khai báo MCN chuẩn (lệnh CS trong Nova), do mình khai báo thôi!

ngo dinh hung
03/11/09, 11:24 AM
nova 3.5 hoăc 4.0 và 4.01.khi nhập đường đồng mức nó sẽ tự nội suy cao độ.còn nova 2005 thì pải lên lưới tam giác.khi không nhập đc đường đồng mức thì phải kiểm tra lại đường đó có pải là polyline ko,pl 2D hay 3D.pl 3D thì mới có cao độ z mà định nghĩa. nếu là spl thì không nhận nhận cao độ đâu.tốt nhất là dùng lệnh PL trong nova rồi vẽ sau đó nhập lệnh DNDM nhập cao độ vào.xem lại tỉ lệ bản đồ và khai báo ban đầu NS và
CS.
khi làm nova không nên dùng lệnh Ctrl+z (undo) vì như thế nova sẽ bị mất bộ nhớ.
khi suất trắc dọc hay trắc ngang nếu ko xuất dc thì nhập lênh NCD,xóa hết trắc dọc trắc ngang cũ đi rồi mới nhập lệnh để xuất ra

tiendung282
03/11/09, 11:40 AM
tại vì bạn chưa khai báo cao độ tư nhiên lên nó chưa có cao độ.vì vậy khi suất trắc dọc trắc ngang,ko hiện cao độ được.

22885
03/11/09, 01:08 PM
Có thể là do bạn đinh nghĩa đòng mưc không đúng do bạn đương đồng mức bạn vẽ lại bằng lệnh splne bạn phải dùng lệnh pline thì mới được bạn định nghĩa xong kiểm tra lại bằng lênnhj CDTN dược rồi thì làm tiếp
Chúc thành công

World of Love
09/11/09, 11:00 PM
Mình đang làm Tk kỹ thuật đến thiết kế trắc ngang trong nova DDT thì nó chỉ điền chắc đắp lề mặc dù đã khai đắp nền, đào nền, bóc hữu cơ, đắp lề. Mình chưa sd nova nhiều nên ko rõ, mong mọi người giúp đỡ
"Cần gấp"

nobita
12/11/09, 12:39 AM
Mình đang làm Tk kỹ thuật đến thiết kế trắc ngang trong nova DDT thì nó chỉ điền chắc đắp lề mặc dù đã khai đắp nền, đào nền, bóc hữu cơ, đắp lề. Mình chưa sd nova nhiều nên ko rõ, mong mọi người giúp đỡ
"Cần gấp"
Quên tính diện tích lại thôi!
bạn TDT. sau đó DDT là ổn!

nobita
12/11/09, 12:41 AM
Em có 1 chút thắc mắt trong phần khai báo vét bùn. Rất mong các thầy và các anh chị giúp đỡ
Chỉ giúp em khai báo làm sao để phần vét bùn tự động nó không vét qua phần nên đường. Nền đường cũ. em dùng bản bẻ khóa nova 2005
cái này thì ko đc bạn ạ!phải khai báo thủ công thôi!
mình thường khai báo tự động, sau đó thì kiểm tra và sửa lại một số trắc ngang vét bùn lấn vào nền.

maihung162
13/11/09, 11:34 PM
@zizu07 : cài cad14 bị lỗi thì còn cài cái nova cai nỗi gì?PAk đang hướng dẫn với cad đời sau chăng?????

nobita
16/11/09, 01:47 AM
Cả nhà ơi!!!
Em đang làm tới phần tính khối lượng trong đó có phần tính xáo xới lu lèn K95 ở nền đường đào. Với mặt cắt nửa đào nửa đắp thì em gặp rắc rối trong việc lập công thức. Cả nhà ai có công thức hay kinh nghiệm gì chỉ giáo giúp em với.
Thanks cả nhà nha!!!

Mình nghĩ đây là một câu hỏi hay và rất hay thường gặp trong thiết kế trắc ngang đường.Mình xin chia sẻ cùng mọi người một chút kinh nghiệm của bản thân khi gặp vấn đề giống như bạn giacatluong.
- Với những đoạn đào đắp xen kẽ thì ta nên chia theo đoạn, với những đoạn đường đào hoàn toàn thì việc cày xới lu lèn là đương nhiên, nhưng những đoạn nữa đào,nữa đắp nếu thiên về đào thì cho cxll luôn.còn đắp thì ta chuyển thành khối lượng đào khuôn/
- Với những đoạn đường đắp hoàn toàn nhưng có một số đoạn đắp thấp trắc ngang là đường nửa đào nửa đắp thì ta nên chuyển qua đào khuôn sau đó đắp đất và lu lèn.vì thực tế trên những trắc ngang này nếu có cxll thì khối lượng ko nhiều, nếu ta cxll thì rất không hiệu quả.
-Nếu bạn kiên quyết khai báo trong Nova thì cũng được thôi!nhung chịu khó làm thủ công nhé!hoặc nếu tìm đc câu trả lời chì cho mình biết với!
chúc thành công!

quochung.k1xdcd
21/11/09, 12:53 AM
Tui tìm rui nhưng ko thấy. lần sau bác pots cả link đừng có 50-50 hay gọi điện cho người thân, nhọc lắm.thank

trangvn
24/11/09, 12:06 PM
Mình đang làm đồ án đường từ bình đồ có sẵn.Không hiểu thế nào khi chạy Trắc dọc tự nhiên của mình cao độ 1 số điểm không nội suy được.Vd điểm cuối nằm ở giữa hai điểm đồng mức và 1 số điểm ở giữa.Mình đã thử hỏi bạn bè có người làm đựoc nhưng khi làm cho mình xem đều bị trắc dọc như vậy không biết nguyên nhân là sao. Mong mọi người chỉ giúp. VD mình làm đoạn B3B4.(Mình đã thử vẽ 1 doạn khác trên bình đồ hiện tượng trắc dọc cũng như vậy)
Đây là file bình đồ của mình http://www.mediafire.com/download.php?2whn32qwmhn