PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tổng hợp cách cài đặt và sử dụng NOVA

Trang : 1 2 [3]

boy_06c
24/11/09, 12:20 PM
đương nhiên rồi bạn à, các điểm đo thường bị , vì thế bạn fai chèn thêm cao đọ vào vụi trí đó, hoặc vẽ thêm các đường đồng mức phụ vào,,,boy cũng đang làm đo án đường, nova thì không biết j nhưng anh em có chỉ cho vài chiêu, trong đó có cái chiêu này...bạn tìm cuốn giáo trình nova mà các bạn đi học ngoài ấy, có nói rõ vấn đề này đó !

visco
24/11/09, 02:09 PM
Mình đang đọc giáo trình nova 3.0, nhưng có một vấn đề mình không hiểu là : khi thầy cho bình đồ mình scan vào và tô các đường đồng mức khi chay nova thì mình phải scale hình đó lên bao nhiêu lần trước khi định nghĩa đường đồng mức ; bạn nào biết chỉ giáo cho mình với cảm ơn :

RedArmy
24/11/09, 07:08 PM
Mình đang đọc giáo trình nova 3.0, nhưng có một vấn đề mình không hiểu là : khi thầy cho bình đồ mình scan vào và tô các đường đồng mức khi chay nova thì mình phải scale hình đó lên bao nhiêu lần trước khi định nghĩa đường đồng mức ; bạn nào biết chỉ giáo cho mình với cảm ơn :
Sao không chịu khó suy nghĩ đi bạn!
Bình đồ bạn được giao tỉ lệ bao nhiêu? Khi scan vào máy thì còn lại bao nhiêu? Bản vẽ Nova tỉ lệ bao nhiêu? So sánh là ra thôi.
SCALE lên 40 lần!

quochung.k1xdcd
25/11/09, 12:30 AM
Có khi ông ấy quên không DNDM nên trắc dọc là một đường băng dài cũng đúng thôi. nhưng nói trung là có nhiều lỗi

son.nguyen27
04/12/09, 07:05 PM
chào các bác! em đang làm việc liên quan về thiết kế chạy binh đồ một tuyến đường hoàn chỉnh ma đang lúng túng quá. xin các bác cho em một vài chiêu nhé. cảm ơn các bác nhiều nhiều!

ductruong
04/12/09, 09:35 PM
các bác ơi, em chạy nova2005, bản cack thui,khi thiết kế taluy, nếu để taluy thẳng đứng thì có hiện tượng điền cao độ thiết kế 1 bên sẽ bị sai, và giá trị sai đó lại chính là giá trị cao độ tự nhiên tại điểm đó.các bác chỉ em cách khắc phụ nhé, cảm ơn các bác nhiều, chúc các bác sức khỏe và thành công!

ductruong
04/12/09, 09:43 PM
bác có thể nói rõ hơn được không,bác đã có số liều khảo sát chưa,bác làm loại đường j vậy có thể nói rõ hơn đc không,rất vui đc trao đổ với bác!

theblue87
09/12/09, 09:09 AM
e đang tự học nova nhưng có vẻ khó wa trời lun à. e có rất nhiều bản hướng dẫn. bản thì mở bằng file .txt bản thì hướng dẫn TK bằng file .ntd. e chưa hiểu nhiều lắm về 2 tên file này. khi nào thì dùng .txt khi nào thì dùng .ntd??? em dùng nova 4.01
mong mọi người giúp đỡ
THANKS

tiendung282
15/12/09, 01:46 PM
Trong nova việc xuất bảng diện tích,bảng cắm cong...xuất ra file text dùng lệnh THB

tiensbmt
16/12/09, 11:16 PM
mình nhập số liệu theo TCVN trong nova xong cho vẽ tuyến theo TCVN bị hai lỗi như sau :
- cao độ không hiện ra.
- tuyến vẽ đến đỉnh bị quay ngược lai.
mong thầy cô và các bạn hướng dẫn dùm.

chaudmce
18/12/09, 09:02 AM
mình nhập số liệu theo TCVN trong nova xong cho vẽ tuyến theo TCVN bị hai lỗi như sau :
- cao độ không hiện ra.
- tuyến vẽ đến đỉnh bị quay ngược lai.
mong thầy cô và các bạn hướng dẫn dùm.

Muốn hiển thị cao độ thì bạn phải chọn: "Dán cao độ"

"Tuyến quay ngược lại" thì không hiểu;
Nếu bị lêch hướng (đường cong rẽ trái thành rẽ phải hoạc ngược lại) thì do bạn nhập tuyến sai góc chắn cung!
Nếu tuyến đi vòng vèo, không đúng thì có thể bạn đã nhập góc chắn cung ở tất cả các cọc!

tiensbmt
18/12/09, 11:10 AM
cảm ơn! chaudmce mình sẽ làm lại xem sao. Mong được bạn giúp đỡ nhiều hơn nữa.

tuananh104
21/12/09, 11:58 AM
trên bình đồ mình chạy được trắc dọc lên CĐTN như bình thường, khi chạy TN thì nó lại bị lỗi, tất cả TN đều dài không hiện CĐ, lỗi là do đâu, mong các bạn chỉ giùm. Thank nhìu!

vannghia86
22/12/09, 10:33 PM
ai có nova 4.01 chạy trên cad 2002 chạy mgon ko post lên cho mình xin với. mình có một bản nhưng bị lỗi

vannghia86
22/12/09, 11:14 PM
mình dùng nova 4.0, bình đồ của mình các cao độ ngon lành và khi mình chạy trắc dọc thì không sao cả nhưng khi mình chạy trắc ngang thì không được. các trắc ngang là đường thẳng mới đểu chứ. có ai biết tại sao không giúp mình với

le van sa
27/12/09, 07:35 AM
1. Sau khi co 4 fonts của nova để ở chổ nào đó (giả sử D:\fonts)
2. Vaò Regedit bằng cách . Start/run/ gỏ regedit để vào registry
3. Từ My computer/ Hkey_Local_Macchine/Sofware/Microsoft/WindowNT/Fonts.
- Tìm font “Ms sans serif 8,10,12,12,18,24(VGARE)” click phải chuột vào font này sau do vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\sserife.font)
- Tìm font “Ms serif 8,10,12,12,18,24(VGARE)” click phải chuột vào font naỳ sau dó vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\sserife.font)

4. Từ My computer/ Hkey_Local_Macchine/Sofware/Microsoft/WindowNT/Gre-initalize.
- Tìm font “Fixedfont.font” click phải chuột vào font này sau do vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\ vgafix.font)
- Tìm font “font.font” click phải chuột vào font này sau do vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\ vgasys.fon)
5. Ra màn hình destop click phải chuột , vaò Properties/Appearance/Advanced click vào ô menu thay font trong hộp font bằng font “Ms sans serif”

Ruyubang_do
27/12/09, 11:22 AM
1. Sau khi co 4 fonts của nova để ở chổ nào đó (giả sử D:\fonts)
2. Vaò Regedit bằng cách . Start/run/ gỏ regedit để vào registry
3. Từ My computer/ Hkey_Local_Macchine/Sofware/Microsoft/WindowNT/Fonts.
- Tìm font “Ms sans serif 8,10,12,12,18,24(VGARE)” click phải chuột vào font này sau do vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\sserife.font)
- Tìm font “Ms serif 8,10,12,12,18,24(VGARE)” click phải chuột vào font naỳ sau dó vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\sserife.font)

4. Từ My computer/ Hkey_Local_Macchine/Sofware/Microsoft/WindowNT/Gre-initalize.
- Tìm font “Fixedfont.font” click phải chuột vào font này sau do vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\ vgafix.font)
- Tìm font “font.font” click phải chuột vào font này sau do vào Modify trong ô Valua dadt thay đổi đường dẫn mới vào cụ thể (D:\fonts\ vgasys.fon)
5. Ra màn hình destop click phải chuột , vaò Properties/Appearance/Advanced click vào ô menu thay font trong hộp font bằng font “Ms sans serif”
Bảo đảm nhiều máy làm theo cách này không được (bác này chỉ biết làm theo cách Hướng dẫn của Hài Hòa).
Nếu làm Font MS Sans serif không được, bạn có thể chuyển qua font .VnArialNarrow (vào Appearance chỉnh lại).

nhutminhcm
05/01/10, 03:42 PM
Chào bạn tonthathung! Bạn có thể thử cách của mình theo các bước :
-Nhận bình đồ--> dùng máy scan chuyển thành file ảnh
-Dán file ảnh này vào Autocad rồi dùng lệnh Pline để vẽ lại bình đò đó trên máy(ko được dùng lệnh spline như bạn nói để vẽ vì dùng lệnh này thì Nova sẽ ko hiểu)
-Đo chiều dài đoạn tuyến được giao trên bình đồ gốc(bình đồ Thầy giao-->L2) và chiều dài tuyến(đường chim bay) vẽ trên Cad (L1)
dùng lệnh Scale với tỉ lệ (L1/L2) để đưa L1= L2 trên bình đồ ta đã vẽ trên máy
-Sau khi có được file bình đồ cùng kích thước với bình đồ Thầy giao thì ta tiếp tục Scale bình đồ này lên 20 lần nữa
-Chuyển file này từ Cad qua Nova bằng cách lưu file này theo đuôi *.dxf,rồi mở file này trong AcadR14 lưu lại một lần nữa đuôi.dwg.Vậy là có thể chạy file trong Nova
Chúc bạn thành công!
Cho mình hỏi khi scale bình đồ lên 20 lần là ứng với bình đồ tỷ lê 20000 đó phải không?

thanh50cd5
06/01/10, 07:13 AM
Cho mình hỏi khi scale bình đồ lên 20 lần là ứng với bình đồ tỷ lê 20000 đó phải không?

Nova chỉ hiểu đúng với tỉ lệ 1:1000 thôi mà bạn, nên bạn phải nhập số liệu cho nó dưới dạng bình đồ tỉ lệ 1:1000.
Bước 1 : tạo bình đồ tỉ lệ 1:1000
Nếu bạn làm đồ án đường 1 thì thường được giao bình đồ chết, tức là bình đồ trên giấy.
Bạn scan thành file ảnh, mở cad 14 ra rồi cop file ảnh đó vào.
Bạn DLA xem khoảng cách giữa 2 điểm thiết kế trong file cad này là bao nhiêu, xong đó đo ngoài tờ bình đồ,
sau đó bạn scan lại sao cho tỉ lệ là 1:1000, cái này tính dễ mà
Hoặc là trước khi scan thành file ảnh bạn vẽ 2 đường vuông góc nhau dài 10cm làm gốc so sánh.
Tô bình đồ bằng lệnh PL và không được để các đường đồng mức này đứt và nếu đứt thì nối lại bằng lênh PE -> J . Tuyệt đối không tô bằng Spl vì nova sẽ k hiểu
Bước 2 : Nhập thông số
bạn đánh lệnh : NS : khi đánh lệnh này thì nova sẽ xuất ra các số với 2 số đằng sau dấu phẩy
Bước 3: Khai báo tuyến đường :
CS : khai báo tuyến đường và tốc độ thiết kế
Bước 4 : Nhập cao độ đường ĐM
Dùng lệnh: " định nghĩa đồng mức : DNDM "
bạn nên điền cao độ đồng mức theo thứ tự từ cao đên thấp hoặc ngược lại, điền xong thì đổi màu ngay đường đồng mức đó cho khỏi nhâm.
Bạn có thể kiểm tra lại cao độ bằng lệnh : Li hoặc lệnh CDTN
Bước 5: tạo đường bao
Bạn vẽ 1 đường bao địa hình bao quanh khu bình đồ của bạn cắt tất cả các đường đồng mức ở mép
Bước 6 : Lưới tam giác : để nova nội suy cao độ
LTG : xong chọn tất cả các đường đồng mức và đường bao -> enter -> chọn đường bao đã vẽ ở bước 5 -> enter -> chọn lỗ hổng địa hình ( ao hồ sông suối), không có thì cứ enter không phải chọn.
Bạn có thể kiểm tra lại nova đã nội suy chua bằng lệnh CED và sau đó là LAYON . nova sẽ cho bạn hình ảnh 3D (khônng được đẹp lắm đâu và khó nhìn nữa)
Bây giờ bạn có thể thiết kế 1 tuyến đường rồi
Mình sẽ viết tiếp nhưng giờ nghỉ tí đã :D => ăn sáng, đói bụng quá:Mbarf:

tansang
14/01/10, 06:59 PM
có phần mềm cad R14 ko up lên cho mọi người dùng đi

tansang
14/01/10, 07:01 PM
có phần mềm cad R14 ko? gửi giúp qua mail này đi: sinhvien200788@yahoo.com

tuyetnhu2009
14/01/10, 07:54 PM
các bạn làm sao thế, chịu khó tìm với google là có liền mà. trước đây mình cũng làm như thế.

onganhduong
19/01/10, 01:27 AM
chào bạn tonthathung theo mình thì bạn nên làm như sai
B1:khai báo tuyến thiết kế(dùng lệnh kbndh)
b2:nhập file ảnh vào trong nova(khi đã scan)
+dùng lệnh ínert/raster inmage/attach/chọn file ảnh/open
b3:vẽ đường đồng mức(lệnh ndm)
b4:vẽ đường bao địa hình(lệnh pl)
b5:xây dựng mô hình lươid bề mặt(hay còn gọi là lưới tam giác)lệnh ltg
b6:vẽ đường đồng mức(lệnh dm)
b7:kẻ tuyến(lẹnh pl)
b8:khai báo gốc tuyến(lệnh gt)
b9:định ngia tim đường(lệnh dmb)
b10:bố trí đường cong và siêu cao(lệnh cn)
b11:phát sinh cọc trên tuyến(lệnh cn)
b12:cắm cọc(lệnh cc)
b13:điền tên cọc(lệnh dtc)
b14:điền yếu tố cong(lệnh ytc)
b15:xuất bảng cắm cong(lệnh bytc)
b16:xuất bảng tọa độ cọc(lệnh tdc)
b17:khai báo trắc dọc,trắc nganh(lệnh bb)
b18:vẽ trắc dọc tự nhiên(lệnh td)
b19:vẽ trắc ngang tự nhiên(lệnh tn)
........
bạn đang làm thiết kế đường f1 bạn cần nhớ các lệnh trên là được và nắm được các yếu tố hình học của từng cấp hạng đường là bạn làm ok.khả năgn có hạn chỉ viết được mấy lệnh mong mọi người bổ xung.chúc bạn thành công

onganhduong
19/01/10, 01:30 AM
hic.mình cũng bị như bạn nè của mình là chạy trắc dọc nó ra đường thẳng thế mới đểu,chả hiểu sao nữa,mong mọi người chỉ bảo.cảm ơn nhiều

future
19/01/10, 09:00 AM
Các bạn kiểm tra lại cao độ chính xác rồi a? Khi mình định nghĩa đường đồng mức phải định nghĩa chính xác thì Nova mới nội suy chính xác được!Đường đồng mức phải là lệnh PL thì Nova mới hiểu được!

congtuongx3a
19/01/10, 10:33 AM
mình dùng nova 4.0, bình đồ của mình các cao độ ngon lành và khi mình chạy trắc dọc thì không sao cả nhưng khi mình chạy trắc ngang thì không được. các trắc ngang là đường thẳng mới đểu chứ. có ai biết tại sao không giúp mình với
Dùng lệnh RL( reload) hoặc NCD(nhận lại cao độ) trước khi xuất ra trắc ngang.

Các bạn kiểm tra lại cao độ chính xác rồi a? Khi mình định nghĩa đường đồng mức phải định nghĩa chính xác thì Nova mới nội suy chính xác được!Đường đồng mức phải là lệnh PL thì Nova mới hiểu được!

Không phải lúc nào định nghĩa chính xác tất cả các đường đồng mức có trên bình đồ là Nova có thể nội suy chính xác cao độ, có nhiều trường hợp phải điền thêm đường đồng mức con nữa đấy bạn ạ. Khi mà cao độ ko chính xác thì làm sao chạy trắc dọc cho chính xác được. Thân

phithuong2010
20/01/10, 11:48 AM
bà con cho mình hỏi mình down được bản NOVA 2005 nhưng không biết làm sao cài và ***** được,.....ai biết giúp mình với ,...mình đang cần gấp............thanks trước

anhtientvlh
23/01/10, 09:23 AM
Tai sao minh cai NOVA 3.5 roi khi bat len thi co hien cac hop thoai nhung luc dau thi bi hien len ban quyen NOVA VAy lam sao de cho het han hien tuong tren do . ma be ***** duoc NOVA3.5. Va cach cai Font ABC Cho NOVA3.5. Mong cac ban go doi dum toi voi nhe! Minh vo cung cam on rat nhieu nhung dong nghiep . Cac ban gui dum cho minh cai suoc ma cai Font cho NOVA3.5 theo dia chi Email sau nhe : Anhtientvkd@yahoo.com hoac Anhtientvlh@yahoo.cọm

Va lam on chi giup cho minh cach cai Font cho NOVA3.5 ngoai moi truong DOS nhe .Minh xin cam on cac ban rat nhieu

MONG SOM DUOC CAC DONG NGIEP TAN TAM GIUP DO CHO MINH NGHE!

onlylove_0511
28/01/10, 09:45 AM
Ai nói là ko được!Mình đang xài nova chạy trên vista nè!Các bạn cần thêm thông tin thì liên lạc qua mail này nha ==> vykha.0511@gmail.com ==> Cài đặt rất dẽ dàng

chuthoong_bk
03/02/10, 07:41 AM
bạn hãy nêu cụ thể cài nova bản bao nhiêu, chạy trên cad14 hay cad2005 . mình có thể trả lời cụ thể. vì mình cũng đã từng cài nova trên cad14 và 2005

denxanh
07/02/10, 12:19 AM
Chào các bạn !
Mình có một số vướng mắc về phần mềm nova,mong các bạn giúp đỡ chỉ bảo:
Khi đã có số liệu khảo sát các cọc của tuyến đường rồi , muốn dùng nova để xuất ra trắc ngang (trắc ngang tự nhiên ) trước khi thiết kế bình đồ có được không?

chaudmce
07/02/10, 05:16 PM
Sau khi có số liệu khảo sát, bạn phải nhạp dữ liệu tuyến, lưu thành file .ntd;

Vẽ tuyến, thì mới vẽ TN tự nhiên được!

onganhduong
04/03/10, 01:53 AM
chào bạn mình có một vài ý kiến như sau:
b1:dùng lệnh PL bao địa hình lại
b2:dùng lệnh lưới tam giác(ltg)
khi bạn chạy ra td sẽ không là đường thẳng nữa
chúc bạn thành công!thân

minhphuong67
04/03/10, 09:32 AM
Theo mình trước tiên bạn phải làm đúng theo các bước chỉ dẫn chạy nova và lỗi này thường gặp ở Nova 4.01 (chạy trên cad 2002 hoặc 2004), nếu bạn đang xài nova này thi cách khắp phục là :
Ở bước xây dựng mô hình lưới bề mặt (LTG) bạn chỉ chọn 2 mục AUTOCADPLINE và AUTOCADPOINT
Chúc bạn thành công

22885
05/03/10, 03:59 PM
Theo mình đường đồng mức của bạn vẽ bằng lệnh spl phải vẽ bằng lệnh pl thì nô va mới hiểu

cuatoi_86
06/03/10, 09:55 AM
một là bạn khai báo cao độ tự nhiên sai hoặc chưa khai báo!
hai là khi khai báo bạn nên để ẩn các đường linh tinh đi! chỉ để các đường đồng mức thôi! nova chỉ định nghĩa được các đường đồng mức! còn các đường khác không định nghĩa được vì vậy sẽ mặc định cao độ là 0! khi chạy trắc dọc sẽ sai ngay!
kiểm tra lại đi nha

cuatoi_86
06/03/10, 10:04 AM
khi chạy lệnh ytc! trong nova_TDN 2004 thì bảng ghi yếu tố cong bé quá! khi mình in ra A0 rồi nhưng vẫn thấy bé! có bạn nào biết cho to cái bảng ghi yếu tố cong lên không? chi cho mình nha!

aka47
14/03/10, 04:19 PM
các anh cho em hỏi về nova :
Em mua bình đồ đã số hóa , nhưng chạy trắc dọc bị lỗi một số điểm cao chót vót và thấp lè tè. em nghĩ là cao một số chỗ chưa đúng thì em kiểm tra lại cao độ hai bờ sông =0 , như vậy có đúng không ? cách sửa cao độ này như thế nào ? mong các anh chỉ giúp

aka47
14/03/10, 06:46 PM
Em mua bình đồ đã số hóa , nhưng chạy trắc dọc bị lỗi một số điểm cao chót vót và thấp lè tè. em nghĩ là cao một số chỗ chưa đúng thì em kiểm tra lại cao độ hai bờ sông =0 , như vậy có đúng không ? cách sửa cao độ này như thế nào ? mong các anh chỉ giúp
02-03-2010 07:41 AM

blackberry87
14/03/10, 11:50 PM
một là bạn khai báo cao độ tự nhiên sai hoặc chưa khai báo!
hai là khi khai báo bạn nên để ẩn các đường linh tinh đi! chỉ để các đường đồng mức thôi! nova chỉ định nghĩa được các đường đồng mức! còn các đường khác không định nghĩa được vì vậy sẽ mặc định cao độ là 0! khi chạy trắc dọc sẽ sai ngay!
kiểm tra lại đi nha

Khi minh chạy trắc dọc của bình đồ mua đã số hóa thì chạy một sô điểm bị lỗi cao thấp , và thẳng tắp . Kiểm tra lại thì thấy cao độ bờ sông là 0 , Sửa lại thế nào hả bạn ? Minh dùng lệnh HCCT( hiệu chỉnh cao trình) , hay lệnh NT đều không được?
(Tại sao khi minh chèn hai cọc hai bờ sôg sau đó dùng lệnh NT cho cao độ thì khi dùng lệnh CDTN để kiểm tra lại thì không đúng với cao độ mình đã cho,có phải Nova tự nội suy cao độ không ?)

chaudmce
18/03/10, 09:57 AM
Khi minh chạy trắc dọc của bình đồ mua đã số hóa thì chạy một sô điểm bị lỗi cao thấp , và thẳng tắp . Kiểm tra lại thì thấy cao độ bờ sông là 0 , Sửa lại thế nào hả bạn ? Minh dùng lệnh HCCT( hiệu chỉnh cao trình) , hay lệnh NT đều không được?
(Tại sao khi minh chèn hai cọc hai bờ sôg sau đó dùng lệnh NT cho cao độ thì khi dùng lệnh CDTN để kiểm tra lại thì không đúng với cao độ mình đã cho,có phải Nova tự nội suy cao độ không ?)

Nếu bạn chèn điểm cao trình (NT) hoặc vẽ thêm đường đồng mức (và DN DM)
Bạn phải xây dựng lại mô hình lưới tam giác mới đảm bảo tra cứu cao độ tự nhiên đúng được.

Tất cả những gì liên quan đến cao độ tự nhiên đều xuất phát từ lưới tam giác (xuất hiện lưới dùng lệnh CED, nhưng phải cú ý là vào khai báo, độ dịch phối cảnh y=0 lưới mới xuất hiện đúng vị trí)
Vì vậy, nếu muốn thay đổi mô hình, phải tạo lại lưới này (LGT)

Nếu bạn đã phát sinh cọc, mô hình địa hình đúng nhưng cao độ cọc vẫn sai thì : cọc trên tuyến\xác định lại số liệu mia.

Thử lại xem! Chúc thành công!

chaudmce
18/03/10, 10:02 AM
02-03-2010 07:41 AM

Không hiểu bạn mua bình đồ số hoá là thế nào?
Về việc số hoá có nhiều phần mềm làm được, bạn dùng Nova thì phải số hoá bằng nôva mới được.
Nói chung là câu hỏi không rõ.
Bạn có thể upfile để mọi người kiểm tra xem!

blackberry87
18/03/10, 10:53 PM
Cảm ơn anh chaudmce nhưng đối với NovaR14 mà dùng lệnh SSLT mà nó cứ báo unknow command .Press F1 for help . Có phải Nova bị lõi lỗi không ? nếu không dùng SSLT thì dùng lệnh gì ?

duclinh09
18/03/10, 11:02 PM
Cảm ơn anh chaudmce nhưng đối với NovaR14 mà dùng lệnh SSLT mà nó cứ báo unknow command .Press F1 for help . Có phải Nova bị lõi lỗi không ? nếu không dùng SSLT thì dùng lệnh gì ?

thi ban dung lenh SSL. neu ban dung Nova 4.01 thi dung lenh SSLT. chuc ban thanh cong

blackberry87
19/03/10, 01:28 AM
xin cho hỏi thêm tôi dùng Nova 4.0 , tôi làm lần lượt từng bước đang thiết kế cống nhưng cống không đúng vị trí nên tôi dùng lệnh M cho về vị trí mong muốn thì thấy trên bình đồ Cong nằm biến mất .Tuyến đã dịch chuyển so với vị trí thiết kế. Lỗi này tôi thấy Nova2005 cũng có . Xin mọi ngừoi cho cách khắc phục . Cảm ơn !

blackberry87
21/03/10, 09:18 AM
ai biết trả lời giúp tôi với . Tôi dùng Nova 4.0 . Vào nova mở file đã số hóa có chèn ảnh . Nhưng khi lưu với tên khác thì mở lại không có file ảnh . Vao insert/Raster Image thấy nó báo là not found . Nếu insert lại thì lại phải scan tỷ lệ , không chính xác như cũ . Ai biết có cách nào không?

keentwo
25/03/10, 06:09 PM
ai có thể cho mình biết không.mình đang dùng nova 4.0 thế nào lúc mới cài tất cả lệnh dùng vẫn ổn.nhưng dạo này tự dưng 1 số lệnh không dùng được,một số vẫn dùng được.thế mới lạ.cài lại vẫn thế

aka47
25/03/10, 07:46 PM
Không hiểu bạn mua bình đồ số hoá là thế nào?
Về việc số hoá có nhiều phần mềm làm được, bạn dùng Nova thì phải số hoá bằng nôva mới được.
Nói chung là câu hỏi không rõ.
Bạn có thể upfile để mọi người kiểm tra xem!

Vấn đề này em đẫ tự giải quyết được . Cám ơn chaudmce nhiều !

bahungbk
26/03/10, 11:17 PM
Mình cài NOVA 4.1 khi chạy "HASP Emulator PE " thì nó báo lỗi:
" HLVDD.DLL does not give to unload the HARDLOCK driver
Close all programs using HASP and all shell program,and execute HASP Emulator ones more
or Reboot your computer "
Xin mọi người chỉ giúp

blackberry87
30/03/10, 03:14 PM
mình đang tính diện tích trong Nova cho cad 2005 . Nhưng không biết công thức chính xác của mấy diện tích trong Bảng diện tích đào đắp . Một vấn đề nữa là khi mình nhập công thức khác VD như đắp nền thì kích đồng ý Nova tự thoát ra ngoài . Ai biết thì chỉ giúp mình nhé ! Thanhks!

traffic
01/04/10, 12:01 AM
Cho mình hỏi là trong Nova muốn khai lề đất trong đường cong có bố trí siêu cao độ dốc đổ ra ngoài thì làm thế nào vậy anh em. Mong có câu trả lời sớm. Mình đang xài NVa 2005

blackberry87
01/04/10, 06:38 PM
các bạn cho mình hỏi muốn điền giá trị độ dốc i lề đất trên trắc ngang trong Nova4.0 (cả nova2005 )nữa thì làm thế nào ?

duongsl123
04/04/10, 10:39 AM
cho mình hỏi chút, mình dung nova 2005, khi chạy thiết kế trắc ngang ra hình dạng khác hẳn khi mình chạy trong nova14 mặc dù cùng một cách thiết kế và một tệp dữ liệu nhập vào, và trắc ngang trong nova 2005 nhìn nhiều chỗ bị sai và chẳng hiểu vì sao nó lại thiết kế như vậy, đặc biệt là rãnh và mái ta luy.

congtuongx3a
04/04/10, 11:02 AM
cho mình hỏi chút, mình dung nova 2005, khi chạy thiết kế trắc ngang ra hình dạng khác hẳn khi mình chạy trong nova14 mặc dù cùng một cách thiết kế và một tệp dữ liệu nhập vào, và trắc ngang trong nova 2005 nhìn nhiều chỗ bị sai và chẳng hiểu vì sao nó lại thiết kế như vậy, đặc biệt là rãnh và mái ta luy.
Mỗi phần mềm đều có cái mặc định của nó hết, bạn phải chỉnh sửa mặt cắt lại theo như thiết kế của mình trong menu Trắc ngang nhé, nếu có gì ko hiểu mọi người sẽ giúp bạn.
Thân!

traffic
05/04/10, 01:09 PM
Cho mình hỏi là trong Nova muốn khai lề đất trong đường cong có bố trí siêu cao độ dốc đổ ra ngoài thì làm thế nào vậy anh em. Mong có câu trả lời sớm. Mình đang xài NVa 2005

Không ai trả lời được cả vậy ta? chán thật!!! :M09::M09::M09::M09::M09:

congtuongx3a
05/04/10, 03:04 PM
Không ai trả lời được cả vậy ta? chán thật!!! :M09::M09::M09::M09::M09:

Ở mục Tuyến/khai báo và thay đổi tuyến thiết kế ( lệnh tắt CS), nhấn chuột phải vào "Tuyến đường thứ 1" và chọn sửa mặt cắt chuẩn, sau đó sẽ hiện hộp thoại như hình dưới đây, tick vào giữ nguyên dốc bụng trong đoạn có siêu cao và giữ nguyên dốc lề lưng.
Thân

danhphuong08
10/04/10, 09:38 PM
mình thiết kế đường bằng nova chạy trên cad R14. sau khi vẽ lại bình đồ bằng đường spl. mjinhf dùng các lệnh:NS, UN, CS,DNDM. Mình dùng lệnh CDTN để kiểm tra cao độ các đường đồng mức thì nó hiện re thông báo này nè:"exception: integer divide by zero at address 3a26359h". . giờ mình bó tay lun. ai bít thì giúp mình nha. email: danhphuong06@gmail.com. :M025:

traffic
12/04/10, 08:48 AM
mình thiết kế đường bằng nova chạy trên cad R14. sau khi vẽ lại bình đồ bằng đường spl. mjinhf dùng các lệnh:NS, UN, CS,DNDM. Mình dùng lệnh CDTN để kiểm tra cao độ các đường đồng mức thì nó hiện re thông báo này nè:"exception: integer divide by zero at address 3a26359h". . giờ mình bó tay lun. ai bít thì giúp mình nha. email: danhphuong06@gmail.com. :M025:

Bạn vẽ đường đồng múc bằng PL chứ đừng vẽ bằng spl. Ok

blackberry87
18/04/10, 03:49 PM
Ở mục Tuyến/khai báo và thay đổi tuyến thiết kế ( lệnh tắt CS), nhấn chuột phải vào "Tuyến đường thứ 1" và chọn sửa mặt cắt chuẩn, sau đó sẽ hiện hộp thoại như hình dưới đây, tick vào giữ nguyên dốc bụng trong đoạn có siêu cao và giữ nguyên dốc lề lưng.
Thân

Làm như bạn thì cả hai lề gia cố và lề đất đều hướng về phía lưng . Muốn lề đất hướng về phía lưng , còn lề gia cố vẫn hướng về phía bụng thì làm thế nào ? Ai biết xin trả lời giùm . Thanks!
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i15971_untitled.JPG

nhatrang27x3
20/04/10, 10:44 AM
mình cũng đang bí về nova đây
:M025:anh nào đẹp trai giúp mình nhá:M038:

nhatrang27x3
20/04/10, 10:47 AM
mình đang sử dụng phần mềm R14 ở công ty đáy nhưng không biết up lên thế nào cả. có máy phần mềm nữa hay lắm.:M038:

angelofmine
23/04/10, 03:05 AM
Bạn có thể sửa bằng lệnh DTD hoặc khai báo trong lệnh TKTN rồi áp cho các TN bị sai (trong đường cong)
Bạn khai báo trong mục " cao mép lề " .Ví dụ như đường của bạn có isc = 6% , Blgc=1 thì cao mép lề phía lưng=0,06

blackberry87
23/04/10, 10:24 AM
Bạn có thể sửa bằng lệnh DTD hoặc khai báo trong lệnh TKTN rồi áp cho các TN bị sai (trong đường cong)
Bạn khai báo trong mục " cao mép lề " .Ví dụ như đường của bạn có isc = 6% , Blgc=1 thì cao mép lề phía lưng=0,06

trước đây mình cũng khai báo như bạn trong cao lề ( nhưng lại dùng trị số (-) đối với các trắc ngang ngoài đường cong , nên áp tự động ra cả tn trong đường cong có siêu cao , cứ nghĩ là lỗi trong khai báo ở lệnh CS nên tìm cách sửa mãi ở đấy ) cảm ơn bạn nhé, Chúc vui !

trannhan7237
08/05/10, 09:16 AM
ai có những lệnh tắt trong nova mà sach hướng dẫn sử dụng không giới thiệu cho mình xin. cảm ơn

chaudmce
12/05/10, 02:56 PM
Bạn cài đặt Nova (bản 4.0 trở về sau), vào mục cài đặt, có file hướng dẫn!
tuỳ bản nova, lện tắt có thể khác nhau!

thienquang0702
19/05/10, 09:42 PM
Mình là lính mới .Bạn nào biết cách viết mặt cắt trên Roadplan thì chỉ giáo cho mình với nhe.Mình nghiên cứu cũng đã lâu nhưng sao khó quá.
cảm ơn cả nhà nhiều nhe

tuanson431981
21/05/10, 02:07 PM
Tôi thiết kế đường bằng nova R14 khi chủ đầu tư yêu cầu thay đổi tim tuyến đường đồng nghĩa với nó là thay đổi các yếu tố cong trên tuyến đường đó .Tôi đã gặp khó khăn khi phải chỉnh tim vì cá yếu tố cong bị thay đổi và vòn phải điền khoảng lệch tim mới so với tim cũ . Tôi đã phải làm bằng thủ công nhưng rất lâu .Các bạn đã gặp vấn đề này chưa các bạn có thể chỉ giúp cho tối cách làm nhanh nhất ko .Tôi rất cám ơn

drt_bmt
26/05/10, 11:30 PM
anh chaudmce oi anh cho em hỏi làm thế nào để khai báo độ dịch phối cảnh y=0 cho lưới xuất hiện đúng vị trí.
anh giúp em với.

tiensbmt
28/05/10, 10:53 PM
Mình cài bộ phông chữ ABC, trong nova hiển thị tiếng việt nhưng trên destop chữ bị lem nhem khó đọc quá và tệ hơn là trong mọi trang web đều bị lỗi phông, không hiểu vì sao? nhờ các bạn chỉ dùm. Cảm ơn!

tiensbmt
28/05/10, 11:01 PM
Xin phép cho mình hỏi một chút về nova 2005, mình định nghĩa đường đồng mức xong scan lên kiểm tra lại đường đồng mức thì không đúng cao độ nhưng không biết chỉnh sửa làm sao, rất mong được sư giúp đỡ của các bạn và thầy cô. Xin Cảm ơn!

traffic
29/05/10, 01:47 AM
Xin phép cho mình hỏi một chút về nova 2005, mình định nghĩa đường đồng mức xong scan lên kiểm tra lại đường đồng mức thì không đúng cao độ nhưng không biết chỉnh sửa làm sao, rất mong được sư giúp đỡ của các bạn và thầy cô. Xin Cảm ơn!

nếu bạn là sinh viên thi tốt nhất dung nova 3.5 trên nền R14. Còn NV 2005 thi phải chuyển từ cao độ text và vẽ lại đường đồng mức. Có thể bạn dùng cách này cũng nhanh nè. Bạn định nghĩa đường đồng mức trong R14 sau đó dùng NV2005 để thiết kế đường đỏ và làm các phần việc còn lại. Vẫn cứ Ok

MV_kx04
01/06/10, 07:51 AM
email mình là nguyenhoangcm2000@yahoo.com các bạn cho mình xin chương trình nova 4.01 nhe
cám ơn nhiều

trannhan7237
02/06/10, 08:43 AM
cach su dung lenh tat de ve ky hieu cong trong qua trinh thiet ke duong

trannhan7237
02/06/10, 08:46 AM
lệnh tắt để vẽ kí hiệu cống thoát nước ngang đường khi thiết kế trong nova

chaudmce
03/06/10, 10:23 AM

bạn làm sai quy trình rồi!
Phải scale bình đồ cho đúng tỉ lệ rồi mới định nghĩa các đường đồng mức
Nếu định nghĩa rồi mới scale, cao độ cũng scale theo! Hỏng hết!

Định nghĩa lại đường ĐM là ok!

chaudmce
03/06/10, 10:24 AM
Sử dụng bộ VN sys font của Nova đi (search trên diễn đàn)
Chỉ cần chạy VNsysfont.exe, khởi động lại máy; đặt lại font MS sanserif là được!

dodangquyet
24/06/10, 11:08 PM
Các bạn cài đặt xong NOVA và font của NOVA nhưng khi chạy NOVA thì chương trình lại bị lỗi font.
Các bạn có thể khắc phục bằng cách sau đây:
Cách 1:
Bạn chạy chương trình NOVA và làm theo các bước hướng dẫn như hình sau:

Cách 2:

Bạn ra màn hình Desktop rồi kích chuột phải lên màn hình chọn Properties và làm theo các bước như hình sau:

Chúc các bạn thành công!
Thân!

em đã làm mọi cách này rùi nhưng font nova vẫn bị lỗi ai giúp tôi với ! hellp me !!

vutuannva
24/06/10, 11:38 PM
các bạn thảo luận trên forum hay chát vậy?trên forum để thảo luận về các vấn đề mình biết và mình chưa biết,tìm tòi và học hỏi lẫn nhau!

luonggiacat
29/06/10, 07:56 PM
Bữa ni có phần mềm VNROAD rồi. Những cái như cái này thì nó sẽ giải quyết được hết.
Với Nova khi có gia cố lề, thì việc thiết ở các đường cong siêu cao thì phải xử lý từng mặt cắt. Đặc biệt ở bước thiết kế bản vẽ thi công thì các khổ hơn vị cọc rất dày.

nguyenhuubiencd
16/07/10, 10:12 AM
ban dinh nghia duong dm xong roi kiem tra lai bang len LI .neu ko dc thi kich vao duong dm can dinh nghia sau do go lenh MO ma nhap cao do .

okdiem
26/07/10, 12:05 PM
hỏi ai :-??..............................................

numb82
26/07/10, 12:48 PM
minh có file đường đồng mức xuất từ microstation sang Cad (2D) . Bây giờ muốn gán độ cao cho đường đồng mức thì làm thế nào nhỉ (mình đang dùng Nova 401). Mình kiểm tra bằng lệnh MO thấy giá trị Z =0.00000

hoakaka
26/07/10, 04:12 PM
Xin chao các bác, em đang tìm hiểu về nova, muốn dùng nova để tính nạo vét luồng tàu. Bác nào có ví dụ nova nhập số liệu các điểm đo theo file .txt (x,y,z) thi up len giup em vơi. Hay là có file hướng dẫn theo làm theo kiểu đó (càng cụ thể càng tốt). Em xin chân thành cám ơn!

nobita
03/08/10, 10:37 PM
lệnh tắt để vẽ kí hiệu cống thoát nước ngang đường khi thiết kế trong nova
cái này thì đơn giản thôi. Bạn chỉ cần dùng lệnh cong(cống) Sau đó khai báo khẩu độ là xong!
nhắc bạn lần sau lên diễn đàn muốn hỏi gì thì cũng phải có đầu có đuôi nhé!

hoaibao
23/08/10, 02:23 PM
chao cac ban . minh moi bat dau nghien cuu ve nova cho nen moi thu deu bo ngo . ban nao co huong dan su dung va phan mem thi up len cho minh voi . cam on nhieu.

dungquyen3012
06/09/10, 02:45 PM
các bạn ơi? ai biết gỡ rối hộ mình với
mình cài nova 3.0 thì bị lỗi phông.sau đó mình gỡ ra và khơi động lại máy.sau đó mình cài lại thì không thể cài được nữa. chỉ thấy hiện lên dòng chữ như sau:
the win16 subystem was unable to enter protected mode,DOXS.EXE must be in your AUTOEXEC.NT and present in your PATH

traffic
11/09/10, 06:58 PM
Mọi người cho mình hỏi là khi ốp mái taluy (nền đường đắp cát nên có đắp bao phía ngoài). Vì vậy khi khai báo trong nova cần làm gì để những chổ đắp thấp NV vẫn hiểu và vẽ được. Mình chạy thử rồi nhưng chỗ nào đắp cao thì OK còn đắp thấp thì nó nhảy sai. Ai biết thì trả lời gấp mình nhé. Đang là dự án ven biển nên tận dụng cát mà lại mắc chổ này.
- thêm một ý nữa là khi gia cố lề một bên thì làm thế nào. (một gia cố 1 không)
Cảm ơn moi người trước nha

traffic
11/09/10, 07:03 PM
Xin chao các bác, em đang tìm hiểu về nova, muốn dùng nova để tính nạo vét luồng tàu. Bác nào có ví dụ nova nhập số liệu các điểm đo theo file .txt (x,y,z) thi up len giup em vơi. Hay là có file hướng dẫn theo làm theo kiểu đó (càng cụ thể càng tốt). Em xin chân thành cám ơn!

Mình nghĩ nạo vét luồng lạch cảng biển thì mình cũng cứ làm theo giống như làm đường cũng được mà(đo dọc và ngang càng dày càng tốt) sau đó bạn khai theo kiểu mặt cắt ngang thôi. tuy nhiên nó không được chính xác, nhưng mình vẫn làm và OK trong thực tê. tuy nhiên bạn dùng phần mềm san nền để tính khối lượng có vẽ chuẩn hơn nhỉ. Hai cách đó theo mình đều ok cả

Trungcd_ktd
24/09/10, 11:16 AM
mình cài NOVA3.05 chạy trên AutocadR14.Nhưng khi sử dụng,mình dùng đến lệnh Lưới Tam Giác thi máy báo lỗi:Excption in AutoCad ARX Comanand ; Excption:e06d7363h at address 7c812afbh.mình đã cài lại nhiều lần nhưng vã bị lỗi trên.Mong các bạn chỉ giúp mình cách khắc phục! thanks!

tttchienthan
27/09/10, 09:08 AM
Mình vừa cài nova 4.01 cad 2000 trên win 7. Tình hình gặp lỗi như sau :
Ai đã từng gặp và biết cách khắc phục xin hướng dẫn.
Thank .

ky su
27/09/10, 10:16 AM
chắc lổi font đó bạn
bạn cài bộ font abc
sau đó bấm chuột phải trên màn hình... và chọn fonf ms safire.. cho thanh menu

tttchienthan
27/09/10, 05:34 PM
chắc lổi font đó bạn
bạn cài bộ font abc
sau đó bấm chuột phải trên màn hình... và chọn fonf ms safire.. cho thanh menu
Mình đã thử rồi nó mới ra như vậy.
nếu font khác nó còn sai nhiều hơn nữa.
thank bạn .

thhoang67
27/09/10, 07:03 PM
cái đó là lỗi font đó bạn.
bạn hay vào chỉnh lại font trong
Properties chỉnh lại font. vi win 7 mình không rành lắm. :d

Hong nguyen
27/09/10, 07:07 PM
Mình vừa cài nova 4.01 cad 2000 trên win 7. Tình hình gặp lỗi như sau :
Ai đã từng gặp và biết cách khắc phục xin hướng dẫn.
Thank .

Cài nova trên win 7 là bị lỗi vậy đó lúc trước mình cài cũng không được.bạn cài trên win xp là ok.

tttchienthan
28/09/10, 06:23 AM
Cài nova trên win 7 là bị lỗi vậy đó lúc trước mình cài cũng không được.bạn cài trên win xp là ok.

Mình có mấy người bạn cài trên win 7 nhưng không bị lỗi mà.

Hong nguyen
28/09/10, 09:57 AM
[QUOTE=tttchienthan;110037]Mình có mấy người bạn cài trên win 7 nhưng không bị lỗi mà.[/QUOTb
Bạn cài lại theo trình tự này xem sao:
+cài CAd R14 xong cho chạy CAD R14.
+Cài font ABC VÀ font DTBK khởi độnh lại máy.(hình như bạn cài thiếu font DTBK thì phải)
+Cài nova 4.01
+copy 3 file trong file c rack vào ổ đỉa C chứa chương trình cài đặt (C/program/Hamory..mình nhớ không rõ lắm) khởi động lại máy.
+Chạy biểu tượng nova sau đó vào Tools/Refercences/display/font/Text/trên ô font chọn font:Fixedsys/ok/Aplly/OK.
chúc bạn thành công!

tttchienthan
28/09/10, 10:08 AM
+Cài font ABC VÀ font DTBK khởi độnh lại máy.(hình như bạn cài thiếu font DTBK thì phải)
+Cài nova 4.01
+copy 3 file trong file c rack vào ổ đỉa C chứa chương trình cài đặt (C/program/Hamory..mình nhớ không rõ lắm) khởi động lại máy.
+Chạy biểu tượng nova sau đó vào Tools/Refercences/display/font/Text/trên ô font chọn font:Fixedsys/ok/Aplly/OK.
chúc bạn thành công!
Bạn có thể post cho mình 2 bộ font được không mình kiếm mãi mà không có.
Thank bạn .

danhngoc90
28/09/10, 12:43 PM
Chào mọi người trong diễn đàn! mình hiện đang sử dụng nova chạy trên cad 2004 nhưng khi cài xong thi trêb thanh menu của nova nó bị lỗi font gì đó mà mình không sữa được. Vậy có bạn nào trong diễn đàn biết cách sửa, sữa giúp mình với.

5900

huyphan
28/09/10, 04:25 PM
Xem hình đính kèm thì cậu bị lỗi font hệ thống rồi, thiết lập lại để hiện ra tiếng Việt nhé
thoát ra desktop\ click chuột phải\ properties\ Appearance\Advanced\
Lần lượt kích vào Inactive windows, Active windows, Message box ...chọn tất cả kiểu font là: VK san serif ...>OK..OK.
(Nếu không có font này thì qua máy khác hoặc lên google tìm về cài vào win)

Khởi động lại máy.
Khởi động NOVA.
Chúc thành công
-----------------------------------
Để hiện ra câu lệnh bằng tiếng việt ở Command thì bạn vào: Nova+Cad\Options\ Display\Font\ Fixesys\Apply &Close\OK.

Chúc thành công!

Hong nguyen
28/09/10, 05:42 PM
Bạn có thể post cho mình 2 bộ font được không mình kiếm mãi mà không có.
Thank bạn .
Bạn vào đây tải về nè!
http://www.mediafire.com/?0hhvtgl02djqz5a

tttchienthan
29/09/10, 07:35 PM
+Cài nova 4.01
chúc bạn thành công!
Tình hình là không có gì khả quan hơn.
Thôi chắc em để vậy xài luôn.
Cảm ơn mấy anh đã quan tâm.

eveningstar
11/10/10, 01:50 PM
Bài viết Hướng dẫn cài đặt Nova, HS, TOPO, Roadplan,... trên Windows 7 32bit, cụ thể và rõ ràng. Các bạn có thể tham khảo tại đây (http://www.tuvankiemdinhonline.comule.com/ebooks/h%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-cai-d%E1%BA%B7t-nova-hs-topo-roadplan-tren-windows-7.html).

LPconcrete
11/10/10, 02:53 PM
File hướng dẫn đây: .

MMC
12/10/10, 08:56 AM
bạn donwload theo địa chỉ này nhé, nếu được thank mình cai nhé
Download setup: mediafire.com m3wjyeury2m
for vista: mediafire.com kkutdoc5jwm
Khoá ảo: mediafire.com yyqm0kyjh5z

eveningstar
14/10/10, 11:38 AM
Đã cập nhật link file hướng dẫn mới. Các bạn có thể tải tại đây (http://www.ziddu.com/download/12072693/HDCAIDATNOVACHOWIN7.pdf.html).

Binh An
26/10/10, 06:22 PM
Các Anh ơi cho em hỏi về việc cài NoVa trong Win7!!
Em dùng Win7 mà cài NoVa thì không được, vì thế em cài win xp trong Win7 rồi. Mọi thứ trong Win XP vẫn chạy bình thường như một máy dùng win xp ko. Nhưng vẫn không cài được nova. Các anh chỉ giúp em với. Đồ án đường 1 thì cạnh bên mà giờ chưa cài được NOva. E cảm ơn các anh nhiều nhé!!

eveningstar
27/10/10, 08:05 AM
Chào bạn!
Bạn có thể tham khảo tại đây (http://www.tuvankiemdinhonline.comule.com/ebooks/h%c6%b0%e1%bb%9bng-d%e1%ba%abn-cai-d%e1%ba%b7t-nova-hs-topo-roadplan-tren-windows-7.html).
Chúc bạn thành công!

Binh An
28/10/10, 02:06 PM
Cảm ơn anh nhiều nhé! Giờ en thử xem thế nào chứ cài mà không đuọc cũng chết mất!

tinhyeunew
30/10/10, 12:19 PM
mình đang dùng nova ntd 4.01 chạy trên cad 14 nhưng khi vẽ tuyên theo TCVN thì nó bị lôĩ nó lên như thê này:
các bạn xem nó bị lôĩ gì và cách khăc phục như thê nào giúp mình nhé
mình đang làm đô án đương nêú sưa ko dc chăc die mât
thanks các bạn nhiêù

Binh An
31/10/10, 09:17 AM
Anh ơi! Phần cad 2005 btrong link này có cái down không được, 10 phần mà down được 7 phần, 3 phần ko down được. Anh có link nào khác không, Em cảm ơn anh nhiều nhé!!

kvt
31/10/10, 08:32 PM
Bạn có thể vào đây để xem cách giải quyết: http://cadcamvn.com/forum/showthread.php?107-H%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-c%E0i-%C4%91%E1%BA%B7t-v%E0-thi%E1%BA%BFt-l%E1%BA%ADp-ti%E1%BA%BFng-Vi%E1%BB%87t-cho-Nova-TDN%28WinXP-WinVista-Win7-%2832bit%29%29&p=215#post215

loveyou*forever
31/10/10, 11:43 PM
Do thiếu font đó bạn ah! Tải cái này về cai là ok liền! Nhớ khi cài xong phải restart lại máy. cài cái này cung hơi bất tiện chút bởi vì font trên máy bi đổi. nhung ko sao đâu. hj......... Cài nhanh mà làm đồ án. Chúc thành công http://www.mediafire.com/?27lhlq19pcrczzv

traffic
01/11/10, 01:40 PM
Chào mọi người trong diễn đàn! mình hiện đang sử dụng nova chạy trên cad 2004 nhưng khi cài xong thi trêb thanh menu của nova nó bị lỗi font gì đó mà mình không sữa được. Vậy có bạn nào trong diễn đàn biết cách sửa, sữa giúp mình với.

5900

Có một cách khá đơn giản thế này. bạn click trái chuột giữa desktop vào properties vào thẻ Appearance/advanced/selected. Trong mục chọn font ta click chon .vntime và .....OK thế là ổn. Khởi động novo là chảy đều đều.

Binh An
01/11/10, 10:56 PM
Mình đã cài Nova trên win7 thành công nhưng còn lỗi font thôi, làm theo hướng dẫn mà vẫn không được. Nhưng mình sẽ nghiên cứu sau. Cảm ơn các sư phụ đã chỉ giáo nhé, tố ni làm cầu BT mai thông đã.hihi

redsea2907
02/11/10, 12:48 PM
ai biet canch chinh sua nova tren 2004 - co ben Bo tri duong cong ko - dat duong cong ko minh ko lam uodc

Binh An
02/11/10, 04:44 PM
Sao vẫn không được nhỉ! sửa hoài mà vẫn không được. Bây giờ chỉ còn cách duy nhất là cài song song 2 win thôi. Không được nữa là bó sen nhông dĩa luôn.

zZbomtungZz
02/11/10, 08:35 PM
Bạn cài thế nào chứ mình cài bình thường mà :D
mình dùng win7, cả Lap và máy bàn đều cài được, lưu ý là khi bạn tắt máy bật lên lại thì phải khởi động cái khóa ảo lại, bạn phải chạy khóa ảo lại từ đầu (không phải cài nhak) khi đó NOVA mới chạy được, nếu làm 1 lần ko dc thi làm 2-3 lần thì sẽ được thôi :D
Chúc bạn thành công :D

hoangdiem9o
04/11/10, 01:07 AM
ai giup minh voi minh dang tim phan mem ve lai binh do da scan, voi lai minh cai nova bi loi hspl -3 j do' lam sao day, ???????

Binh An
05/11/10, 12:51 AM
EM cài winxp rồi. cài nova 3.5 trên cad R14. mọi việc đều nình thường, nhưng sau khi vẽ bình đồ trong cad xong, nhập đường đồng mức thì nó lại ko hiên lên cái khung để nhập. không biết bị lỗi gì nữa đây!!
Các anh có bản nova 3.5 nào không? Mà sao cài nova 4.0 lại không được nó báo là " hình như là không đủ bộ nhớ taget.....gì đó." nhưng ổ em còn trống nhiều. cài bản 3.5 thì bị thế. chán. cài hoài mà không được. Các anh giúp với

doncoi889
06/11/10, 11:06 AM
tìm mãi mà không thấy post lỗi này nên boy hỏi và mấy sư huynh . Mình cài và bẻ khóa xong rồi, nhưng lại mắc cái lỗi là nova không nhận lệnh j hết. Bấm lệnh nó cũng baỏ
.
Tức quá chạy qua thằng bạn copy cả bộ đã cài đặt của nó về dùng, dùng đang yên lành thì tự dưng lại xuất hiện lại cái lỗi đó. Xin và mọi người giúp đỡ với. boy cảm ơn mọi người nhiều lắm.

ớ??? sao lại hỏi mình nova, mình cùng mù cang chải nó thôi, đang vọc nè. Hỏi thầy Châu cho chắc ăn.
Hix, ko biết làm sao để cài font nova mà ko lỗi font trình duyệt web. mò nãy giờ...

tuanchau
06/11/10, 12:38 PM
ớ??? sao lại hỏi mình nova, mình cùng mù cang chải nó thôi, đang vọc nè. Hỏi thầy Châu cho chắc ăn.
Hix, ko biết làm sao để cài font nova mà ko lỗi font trình duyệt web. mò nãy giờ...

Mình cũng chưa làm Đố Án thiết kế đường nên không biết.Có lẽ bạn nhầm mình với tuanchau nào đấy?
ký tới tụi mình mới làm đồ án tkđ,
Àh .,kỳ tới mình làm đố án tkđ, mọi người giúp mình với nhá..! ,cảm ơn nhiều !

tuanchau
06/11/10, 12:42 PM
tìm mãi mà không thấy post lỗi này nên boy hỏi và mấy sư huynh . Mình cài và bẻ khóa xong rồi, nhưng lại mắc cái lỗi là nova không nhận lệnh j hết. Bấm lệnh nó cũng baỏ
.
Tức quá chạy qua thằng bạn copy cả bộ đã cài đặt của nó về dùng, dùng đang yên lành thì tự dưng lại xuất hiện lại cái lỗi đó. Xin và mọi người giúp đỡ với. boy cảm ơn mọi người nhiều lắm.

Mình cũng chưa làm Đố Án thiết kế đường nên không biết.Có lẽ bạn nhầm mình với tuanchau nào đấy?
ký tới tụi mình mới làm đồ án tkđ,
Àh .,kỳ tới mình làm đố án tkđ, mọi người giúp mình với nhá..! ,cảm ơn nhiều !

AnDanh
06/11/10, 01:04 PM
Đây là bản NOVA 3.5.1 mà mình đang dùng.Thấy cũng rất ổn định
Đưa lên mọi người dùng thử nhaĐây là bản NOVA 3.5.1 mà mình đang dùng.Thấy cũng rất ổn định
Đưa lên mọi người dùng thử nha

Mình đã chia ra các bước thứ tự rồi.Mọi người theo thứ tự đó làm nha
b1 : cài đặt cad R14 http://www.mediafire.com/?8m54brdfvisu9dc
caì xong điền code : C3DF32EA

B2: cài đặt NOVA http://www.mediafire.com/?b4d47872g824076
B3 : Cài đặt font http://www.mediafire.com/?wpghn8hu7ww0xc2
b4: cách lăn chuột : sau khi cài xong các ban vào TOOL -> LOAD APPLI.. tới frie down này nha
http://www.mediafire.com/?qm1ps5usd6eaicj

Đây là vi deo cách cài đặt và sử dụng NOVA làm đồ án mà mình có nè :

-Cài đặt Nova
http://www.mediafire.com/download.php?4lymnuzbimj

-Thiết kế tuyến từ bình đồ:
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=ynylniybjzz&thumb=4

http://www.mediafire.com/download.php?cwwwjdzbd5z
http://www.mediafire.com/download.php?mdrnni5z5gj

Có j mọi người cho ý kiến nha !

tuanchau
06/11/10, 02:36 PM
Đây là bản NOVA 3.5.1 mà mình đang dùng.Thấy cũng rất ổn định
Đưa lên mọi người dùng thử nhaĐây là bản NOVA 3.5.1 mà mình đang dùng.Thấy cũng rất ổn định
Đưa lên mọi người dùng thử nha

Mình đã chia ra các bước thứ tự rồi.Mọi người theo thứ tự đó làm nha
b1 : cài đặt cad R14 http://www.mediafire.com/?8m54brdfvisu9dc
caì xong điền code : C3DF32EA

B2: cài đặt NOVA http://www.mediafire.com/?b4d47872g824076
B3 : Cài đặt font http://www.mediafire.com/?wpghn8hu7ww0xc2
b4: cách lăn chuột : sau khi cài xong các ban vào TOOL -> LOAD APPLI.. tới frie down này nha
http://www.mediafire.com/?qm1ps5usd6eaicj

Đây là vi deo cách cài đặt và sử dụng NOVA làm đồ án mà mình có nè :

-Cài đặt Nova
http://www.mediafire.com/download.php?4lymnuzbimj

-Thiết kế tuyến từ bình đồ:
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=ynylniybjzz&thumb=4

http://www.mediafire.com/download.php?cwwwjdzbd5z
http://www.mediafire.com/download.php?mdrnni5z5gj

-Thiết kế tuyến từ file toàn đạc :
http://www.mediafire.com/download.php?nunim0btnyn

Có j mọi người cho ý kiến nha !

Andanh ơi , video phần thiết kế tuyến từ file toàn đạc mở không được ,xem lại thử nhé. ok

AnDanh
06/11/10, 04:11 PM
Andanh ơi , video phần thiết kế tuyến từ file toàn đạc mở không được ,xem lại thử nhé. ok

Uh.Phần video toàn đạc hư rồi.
Mà làm đồ án cần j cái đo.RA đi làm mới cần mà
Cốt là mấy cậu cài và sử dụng được NoVa là được rồi.HII
Chúc thành công

tuanchau
06/11/10, 05:02 PM
Uh.Phần video toàn đạc hư rồi.
Mà làm đồ án cần j cái đo.RA đi làm mới cần mà
Cốt là mấy cậu cài và sử dụng được NoVa là được rồi.HII
Chúc thành công

Làm ơn chỉ mình cách gởi bài lên diển đàn với,mình cũng có gởi bai rồi,ma chỉ gởi theo đường dẫn từ máy tính thôi. con từ đương link mediafire.com mình không biết.........chỉ giúp với?
mình cũng muốn gởi trả lời giúp một số bạn (gởi file co dung lượng lớn..) ,nhưng đành chịu ........!

AnDanh
06/11/10, 07:55 PM
Làm ơn chỉ mình cách gởi bài lên diển đàn với,mình cũng có gởi bai rồi,ma chỉ gởi theo đường dẫn từ máy tính thôi. con từ đương link mediafire.com mình không biết.........chỉ giúp với?
mình cũng muốn gởi trả lời giúp một số bạn (gởi file co dung lượng lớn..) ,nhưng đành chịu ........!

Cậu muốn đưa j lên diễn đàn thì đầu tiên cậu đưa lên http://www.mediafire.com/ đã
Rồi copy đường link lên diễn đàn là được thui mà
hiii

toanutc
13/11/10, 12:14 AM
có lẽ file *ntd chưa đúng. anh thử up file của anh lên, biết đâu mọi người giúp được.

tieunguno1
13/11/10, 09:09 AM
hjk các pro giải thích cho em với. em cái rất nhiều lần đúng các bước trình tự thứ tự. mà chạy module nó toàn báo can't find sever. hok hiểu mà cài trên xp thì chạy lại fe

THUY113
13/11/10, 03:14 PM
phần mền nova rất hay cho các bạn dang là sinh viên khoa cầu đường
tôi đã sử dụng nó gần 2 năm rùi,thấy rất hay và có thể các bạn liên hệ vào cầu đường bkdn vào diễn đàn chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc cho các bạn
nguyễn ngọc thùy : nguyenngocthuyquangngai@gmail.com :0932118310

niken852010
15/11/10, 09:07 AM
minh kai dc rui nhung ko chay dc !!!!!!!!1
ban co the gui thang vao gmail of minh dc ko
niken852010@gmail.com

vietdb47
30/11/10, 12:08 AM
ai có nhu cầu hãy gọi vào số 0934500186.không có gì khỏ chỉ là mình chưa biết thôi

quochung.k1xdcd
30/11/10, 08:12 PM
Chào các bạn Sinh Viên của ĐH BKDN. nhờ các bạn sửa giúp mình một lỗi trong Nova2004 for cad 2005
Khi mình cài gần xong phần HASP thì máy báo lỗi insufficient free space on disk 13.461.0.0
Trong khi đó mình cài trên các máy khác cùng phần mềm này không báo một lỗi nào, mình vẫn chạy no va bt
Duy chi moi cái máy của mình là không cài được cho dù dung lượng ổ mình da tăng lên đến 14G rùi nhưng cũng bó tay.
Nếu các bạn đã gặp rồi sửa được thì Pam cho mình nha
thank you các bạn nhiều.
QH.

trongtai1501
30/11/10, 10:09 PM
Em muốn học NoVa nhưng cài đặt chương trình mãi mà Menu không hiển thị được Tiếng việt ... em không biết Khóa cứng là gì? giúp em với

cậu cài font này lên là ok
nhớ là vân chọn như các cậu kia nói.
Kick chuột phải ngoài màn hình chọn properties
vào nova chọn tool-->properties để cài font-->chon ms sansis

quybinh
10/12/10, 05:16 PM
Các anh và các bạn cho mình hỏi chõ này chút. Mình đang dùng NOVA để TK Đường, Nhưng khi sử dụng mình vô tình làm mất đi thanh command, mày mò mãi mà không lấy lại được, hix.:M039:
Bác nào biết giúp mình lấy lại thanh Command với, Cảm ơn rất nhiều.

AnDanh
10/12/10, 08:02 PM
Mình đang dùng Nova 3.5
Khi chạy ra trắc dọc thì bình thường
Nhưng khi xuất trắc ngang thì báo bị lỗi
Không biết do nova hay do bình đồ
Mọi người giúp đỡ ?

quybinh
10/12/10, 08:19 PM
Các anh và các bạn cho mình hỏi chõ này chút. Mình đang dùng NOVA để TK Đường, Nhưng khi sử dụng mình vô tình làm mất đi thanh command, mày mò mãi mà không lấy lại được, hix.:M039:

Mình nhấn F2, hộp thoại command đã hiện ra, nhưng không đưa nó về trạng thái ban đầu được, tức là nó không nằm gọn dưới cùng giao diện NoVa được( file đính kèm). Bác nào biết chỉ mình với!. thank.

@andanh: andanh thử chạy lại Nova, xuất lại trắc ngang thử xem? Mà nó báo lỗi gì thế? Nếu trắc ngang không xuất hết được tại tất cả các cọc, nghĩa là nó chưa nhận hết cao độ. Có khi Nova xuất trắc ngang đến một số cọc nào đó rồi không chạy nữa, cái này bạn tắt Nova đi và chạy lại là được đó.

le van sa
24/12/10, 03:07 PM

Thanh Command bị ẩn là do trong quá trình sử dụng Autocad bạn vô tình click chuột vào thanh command làm cho nó ẩn sâu xuống dưới màn hình thôi mà !
Hãy thu nhỏ màn hình Autocad lại và rê chuột vào bên dưới màn hình kéo nó rộng hay nhỏ tùy thích.
Lâu rồi mình không sử dụng nữa nhưng lúc trước mình cũng gặp trường hợp này, hy vọng bạn gỡ rối dễ dàng.
Thân mến !!! Sa

quang57kt
03/01/11, 12:54 PM
Minh cung moi dong vao nova nen van de cua ban xin hoi anh em ky cuu trong dien dan di
Chung ta hoc hoi lan nhau nhe

vu-gtvt87
14/01/11, 04:42 AM
Mở file bình đồ đã số hóa trên Nova 2004 ko mở được? mong anh em chỉ giáo?
Em mở ra toàn lỗi Unhandled Access Violation Writing 0x2cba0d9.

Khanh Arsenal
21/03/11, 10:20 AM
Mấy anh chỉ dùm em với,em đang dùng cái máy của một ông anh để lại ,mấy pữa trước em dùng bình thường má tự nhiên nay em xuất trắc dọc thì không có số liệu gì hết,trắc ngang cung vậy,không xuất được gì hết,Giúp em với.

le van sa
23/03/11, 08:20 AM
Các bạn cũng biết mình đang xài ké chương trình nova TND không bản quyền, cho nên các bạn phải thường xuyên bẻ khóa (*****) khi bạn sử dụng và khi thấy nó có vấn đề trở ngại. Thông thường các bạn phải làm các thao tác này trước khi ngồi vào thiết kế mỗi ngày. Bạn phải chịu khó đọc kỹ cách cài đặt phần mềm này thì bạn sẽ sử dụng tốt hơn. Đấy là kinh nghiệm nhỏ của tôi, mong các bạn chỉ giáo thêm!

hd2205
16/05/11, 01:39 PM
nếu có gửi luôn cho mình với nhé.mình cũng đang tìm hiểu thêm.

hungnov
10/06/11, 12:32 PM
Driver phần mềm Hài hoà trên Windows Vista
Hướng dẫn cài đặt các phần mềm chung của Hài Hoà trên nền Window Vista

1. Cài đặt phần mềm bình thường như với WindowXP
2. Gỡ nén file "For Win-Vista.rar" và tiến hành Copy các file trong thư mục For Win-Vista\setup7 và Paste vào thư mục C:\Window\system32 trên máy tính đang sử dụng.
3. Chạy file setup.exe trong thư mục For Win-Vista\Service Pack để chương trình tự nhận khoá trên Win-Vista.
4. Khởi động khoá và chạy chương trình bình thường như chạy trên WinXP

Cài đặt font trên nền Win-Vista: Font dùng cho win-vista là _VNtime

Chú ý: Chương trình nhận khoá phần mềm trên Win-vista phù hợp với những sản phẩm phần mềm Topo, Nova, TKK Pro, Hs, HsMo phiên bản mạng chạy trên môi trường AutoCAD 2005 hoặc các phần mềm CE8 và CPM.

Tải For Win-Vista.rar tại đây : Click here (http://www.harmonytech.com.vn/?name=download&id=279)
Sao không tải được thư mục For win-vista\setup7 zậy mấy bác. Bác nào có cho em đi, em còn thiếu cái đó nên cài NOVA không được

vanlinh90
22/07/11, 04:46 PM
Bạn vào địa chỉ dưới xem nhé có hướng dẫn chi tiết luôn
http://www.youtube.com/watch?v=k_DeggmJSUI
Good luck:M030:

triaaa
19/08/11, 12:05 AM
Em chào các anh, em muốn tính diện tích đắp nền trên Nova 2004 mà không có vét bùn, hữu cơ, đánh cấp nhưng khi lấy khối lượng đắp nền theo anh hướng dẫn- vét bùn - hữu cơ - đánh cấp thì kiễm tra lại không đúng tại những cọc mà vét hoặc đánh cấp ăn vào khuôn đường ( vì phần hữu cơ trong phạm vi khuôn đường bị trừ 2 lần luôn ạ. Diện tích này chính bằng Khuôn đường mới- Đào Kh mới. Nhưng em cộng cái này vào cũng ko đúng vì Đào khuôn mới =0 vì phần đào khuôn mới này đã vét đi và được tính vào S vét rồi.
Vì khối lượng mặt cắt ngang rất lớn nên em ko thêt tính bằng tay, mong được sự giúp đỡ của anh. Em cảm ơn nhiều!

luonggiacat
19/08/11, 09:23 AM
Em chào các anh, em muốn tính diện tích đắp nền trên Nova 2004 mà không có vét bùn, hữu cơ, đánh cấp nhưng khi lấy khối lượng đắp nền theo anh hướng dẫn- vét bùn - hữu cơ - đánh cấp thì kiễm tra lại không đúng tại những cọc mà vét hoặc đánh cấp ăn vào khuôn đường ( vì phần hữu cơ trong phạm vi khuôn đường bị trừ 2 lần luôn ạ. Diện tích này chính bằng Khuôn đường mới- Đào Kh mới. Nhưng em cộng cái này vào cũng ko đúng vì Đào khuôn mới =0 vì phần đào khuôn mới này đã vét đi và được tính vào S vét rồi.
Vì khối lượng mặt cắt ngang rất lớn nên em ko thêt tính bằng tay, mong được sự giúp đỡ của anh. Em cảm ơn nhiều!
Tốt nhất là bạn đưa cái trắc ngang và công thức tính đắp K95 lên để mọi người cho ý kiến. Trong nova thì đắp K95 đã hiểu là có đắp bù vét hữu cơ, vét bùn, đánh cấp. Thông thường khi tính đắp K95 là như sau:

Đắp nền = dapnen - (khuonmoi-daokhuonmoi)
Trong đó: (khuonmoi-daokhuonmoi) chính là phần khuôn đường chiếm chỗ trong nền đường đắp.
Thân!!!

triaaa
19/08/11, 08:05 PM
Dạ em cảm ơn anh, nhờ anh xem giúp em.
Công thưc tính đắp nền= Đắp nên-Khuôn mới+ đào khuôn mới - Vét bùn- vét hữu cơ - Đánh cấp
Vì phần vét bùn được đắp cát nên phải tính riêng ra như vậy, trên hình thì phần hữu cơ hay đánh cấp không phải nằm hoàn toàn trong phần đắp nên khi trừ ra như vậy là không chính xác.
Anh có cách nào chỉ em với, thanks anh nhiều.

luonggiacat
19/08/11, 08:21 PM
Dạ em cảm ơn anh, nhờ anh xem giúp em.
Công thưc tính đắp nền= Đắp nên-Khuôn mới+ đào khuôn mới - Vét bùn- vét hữu cơ - Đánh cấp
Vì phần vét bùn được đắp cát nên phải tính riêng ra như vậy, trên hình thì phần hữu cơ hay đánh cấp không phải nằm hoàn toàn trong phần đắp nên khi trừ ra như vậy là không chính xác.
Anh có cách nào chỉ em với, thanks anh nhiều.
Cái này thì theo quan điểm thiết kế em à.
Nếu đúng là tất cả các trắc ngang ta phải vét hữu cơ (cả nền đắp và nền đào) rồi mới thi công nền đường. Vì như thế:
- Công tác đào đất hữu cơ chỉ tính là đào đất cấp 1, giá tiền dự toán thấp
- Đất nền là tận dụng đất thì lúc đó mới được điều phối được (không lẫn đất hữu cơ)
Với trắc ngang như em khai báo:
- Nova có khai tự động đường đánh cấp dưới đường vét hữu cơ không nhỉ? Vnroad thì vô tư.
- Phần vét hữu cơ nằm trong khuôn đường thì nova vẫn tính được. Ưu tiên vét hữu cơ trước rồi mới đào khuôn. Công thức em tính K95 lúc này là: Đắp nên-Khuôn mới+ đào khuôn mới - Vét bùn. Không được trừ vét hữu cơ và đánh cấp ra. (Em dùng công thức trên thì nova nó tính sai là đúng rồi.
- Không biết bề rộng đánh cấp của em là bao nhiêu nhỉ. Theo quy trình là từ 2-4m, em đã đảm bảo chưa.
- Việc đánh cấp nhằm đảm bảo tính ổn định đất đắp nền đường ở những nơi có sườn dốc. Với mặt cắt ở đây, sườn dốc vào tim đường thì có nên đánh cấp không nhỉ.
- Rãnh biên bên trái tuyến có cần không? Hay là đào bạt ra luôn cho tiện thi công và giảm khối lượng đào rãnh bằng thủ công nhỉ.
Vài ý nhỏ nhỏ cho vui.
Thân!!!

triaaa
19/08/11, 09:08 PM
Dạ em làm được rồi, đây là tuyến thực tế đầu tiên của em, phần đánh cấp em đánh tự động và chưa chú ý đền bề rộng, em mới thử trắc ngang để tính thử khối lượng có đúng với đo trên cad không, cảm ơn anh đã chỉ bảo tận tình cho em. Anh cho em hỏi thêm là trường hợp thiết kế nâng cấp, khuôn đường trên nền mới có 3 lơp: BTXM, Đệm cát, K98 dày 30. Trên nền đường cũ do tận dụng lớp Kết cấu MĐ cũ nên chỉ bù vênh nếu chiều cao từ mặt đường cũ đến lớp đệm cát nhỏ hơn 30cm. ngoài phamj vi đường cũ tính bề rộng cạp khuôn mới. Như vậy K98 đắp = bù vênh + Bề rộng cạp khuôn mới x0,3. Tuy nhiên khi nền đắp cao trên nền cũ thì phải làm lớp K95 xong mới tới 30cm K98, phần K98 này làm sao tính hả anh, anh có cách nào điền diện tích K98 ra để in cùng TN chứ em chỉ tính trong exel. Và tại vị trí nền đắp cao trên nền cũ chưa biết xử lý ra sao. Mong anh giúp em.
Ps/ em add nick yahoo của anh sao không được nhỉ?

luonggiacat
19/08/11, 09:33 PM
Tuy nhiên khi nền đắp cao trên nền cũ thì phải làm lớp K95 xong mới tới 30cm K98, phần K98 này làm sao tính hả anh, anh có cách nào điền diện tích K98 ra để in cùng TN chứ em chỉ tính trong exel. Và tại vị trí nền đắp cao trên nền cũ chưa biết xử lý ra sao. Mong anh giúp em.
Khi áp khuôn chọn: đường cũ ko dùng được. Lúc đó là khuôn mới hoàn toàn, làm có bù vênh nhỉ.

Ui, thoải mái đi chứ, có thêm bạn chát. Hi,

Anh cho em hỏi thêm là trường hợp thiết kế nâng cấp, khuôn đường trên nền mới có 3 lơp: BTXM, Đệm cát, K98 dày 30.
Trường hợp mà khoảng hở dưới 10cm thì bạn cũng định bù vênh bằng đất đắp K98 hả????

triaaa
19/08/11, 09:51 PM
Khi áp khuôn chọn: đường cũ ko dùng được. Lúc đó là khuôn mới hoàn toàn, làm có bù vênh nhỉ.
Ui, thoải mái đi chứ, có thêm bạn chát. Hi,
Trường hợp mà khoảng hở dưới 10cm thì bạn cũng định bù vênh bằng đất đắp K98 hả????

Đường cũ vẫn dùng được và chủ đầu tư yêu cầu tận dụng nó nên phải làm bù vênh anh ạ, với khuôn trên nền cũ khi áp tự động chỉ ra 2 lớp là BTXM với đệm cát thôi, tại vị trí nền đắp cao trên nền đường cũ thì em xóa khuôn và khai báo lại, vấn đề là tính Kl của lớp 3 để điền dt trên trắc ngang, em khai báo diện tích KHUÔN MỚI 3 mà nó không ra anh ạ.
Vanluonglangthang, em add rồi mà không có dấu hiệu chi cả anh ạ.
Ý của anh là <10cm thì đắp cát luôn ah?

luonggiacat
19/08/11, 10:13 PM
Đường cũ vẫn dùng được và chủ đầu tư yêu cầu tận dụng nó nên phải làm bù vênh anh ạ, với khuôn trên nền cũ khi áp tự động chỉ ra 2 lớp là BTXM với đệm cát thôi, tại vị trí nền đắp cao trên nền đường cũ thì em xóa khuôn và khai báo lại, vấn đề là tính Kl của lớp 3 để điền dt trên trắc ngang, em khai báo diện tích KHUÔN MỚI 3 mà nó không ra anh ạ.
Vanluonglangthang, em add rồi mà không có dấu hiệu chi cả anh ạ.
Ý của anh là <10cm thì đắp cát luôn ah?
Tất nhiên là đường cũ vẫn dùng. Nhưng khi khai khuôn thì sẽ có phần khuôn trên nền mới và khuôn trên nền cũ. Với trắc ngang như thế này, khi áp khuôn bạn chọn vô "đường cũ không dùng được" thì phần khuôn mới sẽ chạy qua luôn đường cũ. Lúc đó khoảng hở sẽ hiểu đó là đắp K95 chứ không phải bù vênh bạn à.
Còn dưới 10cm (nhỏ hơn bề dày lu tối thiểu của vật liệu) thì bạn bù cát chứ sao giờ.
YM mình đang có vấn đề. Có gì ta trao đổi ở đây vẫn hay đấy chứ.

triaaa
19/08/11, 11:25 PM
Nếu khai báo như vậy thì khuôn đường mới ăn vào lớp mặt đường cũ và phần hở như anh nói là K95 chứ không phải là K98 theo yêu cầu nữa rồi. Và như vậy thì diện tích khuôn đường cũng không đúng vì khuôn có đào vào nền cũ đâu.

luonggiacat
20/08/11, 08:11 AM
Nếu khai báo như vậy thì khuôn đường mới ăn vào lớp mặt đường cũ và phần hở như anh nói là K95 chứ không phải là K98 theo yêu cầu nữa rồi. Và như vậy thì diện tích khuôn đường cũng không đúng vì khuôn có đào vào nền cũ đâu.
Cho mình hỏi là khuôn mới của bạn là: BTXM+Cát+K98 dày 30cm, kết cấu tăng cường là BTXM+cát+bù vênh K98? Nếu đúng như thế thì khai rất đơn giản. Khi chiều dày bù bênh nhỏ hơn 30cm thì bạn khai tận dụng đường cũ (khi đó kết cấu tăng cường là BTXM+cát). Lúc đó khoảng hở thì nova hiểu đó là bù vênh. Khi khoảng hơn lớn hơn hoặc bằng 30cm. Bằng chọn đường cũ không dùng được. Lúc đó khoảng hở nova hiểu đó là đắp K95.
Có phải ý bạn là thế không nhỉ?
Nếu không thì bạn post 2 dạng mặt cắt đó lên cho mình xem lại.
Thân!!!

triaaa
20/08/11, 12:41 PM
Dạ đúng như vậy ạ, em xuất ra đúng khối lượng rồi. Một lần nữa cảm ơn anh, chúc anh sức khõe, công tác tốt!

trau85
01/09/11, 08:41 AM
Mình đang học Nova2005 nhưng ở phần khai báo thiết kế trắc ngang có một số vị trí khai báo nhiều lần nhưng vẫn không làm được,anh (chị) nào biết có thể chỉ giúp.Thank!

luonggiacat
01/09/11, 09:24 AM
Mình đang học Nova2005 nhưng ở phần khai báo thiết kế trắc ngang có một số vị trí khai báo nhiều lần nhưng vẫn không làm được,anh (chị) nào biết có thể chỉ giúp.Thank!
Có phải ý bạn là khai báo tktn thế nào để ra được vỉa hè như thế đó hả? Cái đó chỉ có cách khai như sau thôi:
1. Vẽ 1 đường pl giống y như rứa. Dùng lệnh pldd để vẽ.
2. Sau đó, dùng lệnh dntktn để định nghĩa nó là plineletrai
3. Sau đó dùng lệnh ctk để copy thiết kế cho các trắc ngang khác.
Thân!!!

trau85
01/09/11, 02:47 PM
em cảm ơn anh đã chỉ giúp,nhưng em vẫn chưa thể khai báo được phần taluy và khuôn đường ở 2 bên vĩa hè anh ạ.monh anh chỉ giúp.thank!

lam97x3
14/09/11, 03:29 PM
Trước đây mình dùng Nova trên winxp thì ko cần phải nói. Mình đổi máy mới dùng win 7 32bite, đã cìa nova 2005 theo hướng dẫn, các bước thành công nhưng Nova không nhận lệnh.

duc.xdcd
14/09/11, 07:42 PM
Trước đây mình dùng Nova trên winxp thì ko cần phải nói. Mình đổi máy mới dùng win 7 32bite, đã cìa nova 2005 theo hướng dẫn, các bước thành công nhưng Nova không nhận lệnh.

xin hỏi các bạn tý:
mình cài nova trên cad 2002 xong hết rồi, đến khi mở lên nó báo là:
" sorry this pre-release product has expired "
tạm hiểu là sản phẩm hết hạn sử dụng. nhưng lúc cài mình bẻ khóa rồi mà ?????????

vietanh008
03/10/11, 08:29 AM
tai vi tri diem xien ma cao do chua bang khong.co the lam nhu sau
ban ghi lai cao do tu nhien cua vi tri diem xien tren trac do, sau do undu lai buoc truoc do(luc chua danh lenh DTK.
tai dong nhac lenh,ban go lenh SSL hien ra bang. ban di tro toi vi tri coc xien ma can chinh sua,tai vi tri cao do tu nhien nhap lai so ban vua ghi ra luc nay.cac coc xien khac lam tuong tu.
sau do 0k.
ban danh lai lenh dtk.cao do tai vi tri diem xien luc nay la bang 0 nhu y cua ban. chuc may man...

luonggiacat
03/10/11, 12:18 PM
em cảm ơn anh đã chỉ giúp,nhưng em vẫn chưa thể khai báo được phần taluy và khuôn đường ở 2 bên vĩa hè anh ạ.monh anh chỉ giúp.thank!

Bạn gởi file lên rồi mình sẽ chỉ dẫn cho nha. Còn khuôn vỉa hè thì mình khai đó là khuôn gia cố lề.
Hiện tại phần mềm VNroad đã giải quyết rất triệt để vấn đề này rồi bạn à.
Thân!!!

allforlove320
19/07/12, 08:50 AM
Khi nội suy cao độ trong nova, thường không chính xác, như vậy khi bạn cắm cọc thì cọc chưa chắc đã nằm trên đường đen, có thể lồi lên hoặc tụt xuống một ít.
Để có thể nhập được 1 điểm xuyên đúng lý thuyết, cao độ tự nhiên = cao độ thiết kế, thì bạn có thể làm thủ công nhập dần bằng pp nội, ngoại suy tam giác để tìm ra một điểm lân cận như thế.

Thầy ơi cho em hỏi win 7 64bit có chạy được nova không ạ. Em đã cài nhiều lần rồi mà không được mong thầy giúp đỡ a. Em xin cảm ơn thầy
Email: allforlove225@gmail.com

chuot_heo
15/08/12, 09:35 PM
ai có phần mềm nova cho m xin với,có thể gửi cho mình được không dungtran1501@gmail.com

AnDanh
16/08/12, 08:10 AM
ai có phần mềm nova cho m xin với,có thể gửi cho mình được không dungtran1501@gmail.com

Bạn tìm trên diễn đàn đi .Mọi người đã đưa lên đầy đủ các phiên bản rùi
Chứ mail làm sao mà gửi được .Mail được có 25mb chứ mấy.

chuot_heo
16/08/12, 09:58 AM
cảm ơn nha,thành viên mới nên không biết:M_nhoc2_16:

luonggiacat
16/08/12, 01:07 PM
Thầy ơi cho em hỏi win 7 64bit có chạy được nova không ạ. Em đã cài nhiều lần rồi mà không được mong thầy giúp đỡ a. Em xin cảm ơn thầy
Email: allforlove225@gmail.com
Cái này cài trên win7 bị lỗi bạn à.
Tốt hơn hết là cài trên winxp sp2 là được.

vanngoc.2105
06/11/12, 09:37 AM
Công thức tính khối lượng nova rất nhiều trường hợp tính diện tích :
Tải tại đây : http://adf.ly/EKKBH
Mọi người cùng nghiên cứu nhé !