PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Khóa màn hình máy vi tính (software)

gnourt2
04/09/07, 09:21 PM
Dùng để khóa màn hình máy vi tính. Mật khẩu do bạn tự chọn. Khi rời khỏi máy vi tính mà không muốn ai dùng máy vi tính và không muốn ai nhìn thấy màn hình thì dùng chương trình này. Sau khi chạy, chương trình sẽ nằm ở khay hệ thống ở góc dưới bên phải màn hình.
Giao diện:

myfamily
05/09/07, 05:04 PM
ác, sao bác ko bấm phím Windows + L. Nó sẽ lock cái màn hình mà chẳng cần đến cái phần mềm.

gnourt2
05/09/07, 06:52 PM
1 cách làm cũng hay. Trước khi làm vậy phải tạo password cho Windows và mỗi lần khởi động máy vi tính thì phải gõ password mới vào được. Có những máy tính không có phím Windows thì chịu

tremocoivo
05/09/07, 11:29 PM
Thực ra còn 1 cách nữa là chúng ta sử dụng trình ScreenSaver. Tạo password cho screensaver và đặt chế độ hiển thị là 1 phút. Nếu bàn phím có phím tắt thì chỉ cần 1 nút nhấn là màn hình sẽ bị khóa ngay. Vừa bảo vệ màn hình vừa bảo vệ máy tính. Nhưng với cách này thì người khác bấm nút restart sẽ lại sử dụng được máy ngay.
Tuy nhiên ta cũng có thể sử dụng thêm password login nữa.

nongdan_hamvui
05/09/07, 11:53 PM
ác, sao bác ko bấm phím Windows + L. Nó sẽ lock cái màn hình mà chẳng cần đến cái phần mềm.

Cách làm của bạn cũng hay đó, nhưng cách này chỉ áp dụng cho trường hợp là user hiện tại đã đặt pass.....còn ko thì không có chức năng khóa đâu à

Thân!

myfamily
06/09/07, 12:58 AM
mỗi user mà ko đặt pass thì là một lỗ hổng kinh khủng.
bác nói thế thì tui chịu thua. việc mỗi lần khởi động phải nhập pass thì giải quyết bằng cách cho auto đăng nhập, chứ mà ko đặt pass thì thiệt là ko tin dc.