PDA

View Full Version : Mô hình Tính bề dày ống vách?

vanthuyxd
26/12/10, 07:53 AM
Mình đang tính toán phụ trợ thi công bề dày ống vách cọc khoan nhồi.Mình đang mô hình tính toán trong midas civil và đang phân vân nên dùng phần tử plate hay shell.Theo mình phân vân ko biết chọn phần tù nào cho hợp lý đúng với bản chất làm việc của ống vách.

yeucau
26/12/10, 10:59 AM
Bạn nên mô tả các cọc ván thép bằng các phần tử element với tiết diẹn (section) là cắt ngang cọc ván thép, bạn bố trí các phân tử cách nhau bằng bề rộng cọc ván thép (ví dụ Lasen 0.4m), sau đó bạn chia phân fuwr thanh thành nhiều đoạn bằng nhau va liên kêt với nhau bằng các liên kết elastic link (Rigid type), lúc đó bạn sẽ có sơ đồ giống thực tế. Chúc bạn thành công

boy_06c
26/12/10, 12:04 PM
Bạn nên mô tả các cọc ván thép bằng các phần tử element với tiết diẹn (section) là cắt ngang cọc ván thép, bạn bố trí các phân tử cách nhau bằng bề rộng cọc ván thép (ví dụ Lasen 0.4m), sau đó bạn chia phân fuwr thanh thành nhiều đoạn bằng nhau va liên kêt với nhau bằng các liên kết elastic link (Rigid type), lúc đó bạn sẽ có sơ đồ giống thực tế. Chúc bạn thành công
Cảm ơn anh yeucau nhiều. Hình như ở trên hỏi cách mô hình hóa ống vách mà anh !

Acquy_Dracula
26/12/10, 02:38 PM
Mình đang tính toán phụ trợ thi công bề dày ống vách cọc khoan nhồi.Mình đang mô hình tính toán trong midas civil và đang phân vân nên dùng phần tử plate hay shell.Theo mình phân vân ko biết chọn phần tù nào cho hợp lý đúng với bản chất làm việc của ống vách.

Chào anh vanthuyxd, trước hết anh cần xác định rõ kết cấu:
+ Chịu tác động bởi các thành phần lực nào.
+ Nếu kết cấu không đảm bảo điều kiện chịu lực thì hiện tường gì xảy ra.

Anh xác định bề dày ống vách trong trường hợp nào? chắc có thể anh ko quên xét đến trong trường hợp nhổ ống vách lên bởi cẩu (1 hoặc 2 cầu cùng nhổ ống vách).

Anh có thể chọn phần tử nào cũng được, nhưng ống vách hình tròn đúng ko, anh dùng phần tử Plate, chia hình tròn ống vách thành những đoạn thẳng nhỏ khoảng 0.2 (m)....sau đó phát sinh phần tử tấm, đặt tải trọng rồi phân tích.

-------------------------------

P/S:
Liên kết elastic link (Rigid type), Vấn đề đặt ra là chiều dài cho liên kết này là bao nhiêu? việc lựa chọn liên kết này cần cân nhắc hiệu ứng vùng liên kết, như trong cầu đúc hẫng, chiều dài đoạn liên kết này thông thường các kỹ sư lấy rất chủ quan (lấy bằng chiều cao của đốt K0???), cần xem xét đến hiệu ứng vùng liên kết.

--------------------------------
Hiện nay phần mền RM đang thể hiện một sức mạnh vượt trội qua kỹ thuật phân tích và những mô đun đáp ứng những yêu cầu thiết kế khắc khe nhất, sách về RM cũng đã khá nhiều, các bạn tới nhà sách Chánh Trí (15 Nguyễn Đức Thanh, Tp Đà Nẵng) tìm đọc.

--------------------------------------

Chúc các bạn vui, công tác tốt.