PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Trắc ngang và chiều dài cống

tranducquang88
13/03/11, 06:00 PM
Chào các bạn, mình đang làm đồ án tốt nghiệp, có 2 câu hỏi mong các bạn giải đáp giúp.
Một là khi chạy trắc ngang thì tất cả các trắc ngang tại các vị trí đã hiệu chỉnh cao độ trên trắc dọc đều là một đường ngang tức là lấy luôn cao độ cũ khi chưa sửa trắc dọc và cũng không nội suy độ dốc sang hai bên tim đường. vậy khắc phục điều này thế nào?
Hai là, mình có biết công thức tính chiều dài cống là Lc=Bn+2a trong đó,Bn là chiều rộng nền đường, a=h*độ dốc mái taluy,h là chiều cao đất đắp tính từ đường đỏ đến đỉnh cống. Vậy công thức trên có thể sử dụng được không (sử dụng trong mọi trường hợp hay mỗi vị trí cống lại phải áp trắc ngang để tính, vì em có tính thử với đồ án tham khảo nhưng luôn lớn hơn của họ từ 0.5 đến 1m).
Vì ít kinh nghiệm nên câu hỏi có thê nào thì mong các bạn bỏ qua cho nhé.Thanks.

anhtuan.uct
15/03/11, 03:48 PM
Mình xin có ý kiến:
1. Bạn hiệu chỉnh trên trắc dọc là chỉ mới hiệu chỉnh một điểm tim đường,Nova kô nội suy theo đâu.Bạn tìm và chỉnh trắc ngang đó, sau khi edit xong ấn TNTT và xuất lại Tn.
2. Khi xác định Lc bạn nên đo trực tiếp trên TN, vì mỗi TN sẽ khác nhau

chinhld1705
15/03/11, 06:38 PM
không nội suy độ dốc sang hai bên tim đường. vậy khắc phục điều này thế nào?

Cái này bạn có thể tự nội suy trên bình đồ, sau đó dùng lệnh NT để chèn điểm cao trình tại vị trí đó
rồi, làm lại ltg, rl, có thể thêm psl cho chắc cũng được. Khi đó bạn xuất lại trắc ngang-nhìn cũng đẹp lắm.
Không thì bạn cũng có thể làm như bài hướng dẫn bên trên cũng rất OK-nhanh-mà rẻ

traffic
16/03/11, 08:46 AM
Chào các bạn, mình đang làm đồ án tốt nghiệp, có 2 câu hỏi mong các bạn giải đáp giúp.
Một là khi chạy trắc ngang thì tất cả các trắc ngang tại các vị trí đã hiệu chỉnh cao độ trên trắc dọc đều là một đường ngang tức là lấy luôn cao độ cũ khi chưa sửa trắc dọc và cũng không nội suy độ dốc sang hai bên tim đường. vậy khắc phục điều này thế nào?
Hai là, mình có biết công thức tính chiều dài cống là Lc=Bn+2a trong đó,Bn là chiều rộng nền đường, a=h*độ dốc mái taluy,h là chiều cao đất đắp tính từ đường đỏ đến đỉnh cống. Vậy công thức trên có thể sử dụng được không (sử dụng trong mọi trường hợp hay mỗi vị trí cống lại phải áp trắc ngang để tính, vì em có tính thử với đồ án tham khảo nhưng luôn lớn hơn của họ từ 0.5 đến 1m).
Vì ít kinh nghiệm nên câu hỏi có thê nào thì mong các bạn bỏ qua cho nhé.Thanks.

Theo mình nghĩ trên trắc ngang các cao độ đều theo giá trị tương đối so với tim đường nên khi hiệu chỉnh cao độ tim thì các cao độ khác cũng sẽ hiệu chỉnh theo.
Còn chiều dài cống bạn có thể dùng như bạn cũng được (L=Bn+2*h*n) và lấy trị số nguyên. Vì khi thiết kế cống thường các đốt cống là 1m. Ví dụ tính ra L=10.6m thì ta đưa L=11m. Chúc bạn làm tót nghiệp tốt

nbc
16/03/11, 08:56 AM
Còn chiều dài cống bạn có thể dùng như bạn cũng được (L=Bn+2*h*n) và lấy trị số nguyên. Vì khi thiết kế cống thường các đốt cống là 1m. Ví dụ tính ra L=10.6m thì ta đưa L=11m. Chúc bạn làm tót nghiệp tốt

nbc thì lại không cho rằng như vậy.

Chiều dài cống chọn = Phần nguyên của chiều dài tính toán theo công thức.

Trong ví dụ của bạn, chọn L=10m mới là hợp lý.

chinhld1705
16/03/11, 02:40 PM
nbc thì lại không cho rằng như vậy.

Trong ví dụ của bạn, chọn L=10m mới là hợp lý.
Lc=10.6m mà chọn 10 thì còn 0.6 m nước chảy đâu thưa thầy?
mà chọn 11 m thì cống có dài quá nền đường?
khi làm đồ án thì thầy yêu cầu:
- với cống vuông thì lấy bằng bề rộng nền đường.
- với cống tròn thì đo trên trắc ngang-và làm tròn lên: 10.1m lấy là 11m
Vấn đề ở chỗ nào đây mọi người?-tại sao lại có lựa chọn như vậy?

AnDanh
16/03/11, 02:54 PM
Lc=10.6m mà chọn 10 thì còn 0.6 m nước chảy đâu thưa thầy?
mà chọn 11 m thì cống có dài quá nền đường?
khi làm đồ án thì thầy yêu cầu:
- với cống vuông thì lấy bằng bề rộng nền đường.
- với cống tròn thì đo trên trắc ngang-và làm tròn lên: 10.1m lấy là 11m
Vấn đề ở chỗ nào đây mọi người?-tại sao lại có lựa chọn như vậy?

Theo mình thì lấy L=10 m
Nếu thừa ra ngoài thì phần cống thừa đó dễ bị hư hỏng,sứt mẻ phần thừa đó. :M063:
Còn nếu mình lấy L=10m thì mỗi bên lấy vào 0,3 m nữa.Phía trên cống xây tường đỉnh xây cao lên chắn đất,nước vẫn chảy ra sân cống bình thường mà.
Thấy thực tế thấy toàn lấy cống tròn vào thui ah :Mhi:

le tuan
20/03/11, 03:22 AM
e xin có ý kiến,đốt cống phải là số nguyên, nhưng nên để cống là 11m, sau đấy khống chế cao độ của cống theo lớp đất đắp trên cống là hợp lý, nếu làm cống 10m phải sử lý, phức tạp và tốn kem, nếu hạ đất đắp xuống lại đi thấp hưon điểm khống chế mất...

thanhvvd
17/04/11, 08:28 PM
Chiều dài cống bạn có thể tính theo hướng dẫn ở phụ lục 4 sách thiết kế cống và cầu nhỏ.Phần này hướng dẫn rất chi tiết.
Mình thấy mấy cái các bạn trên nói đều đúng tuy nhiên nhiều cái không có cơ sở.
Như công thức tính chiều dài của bạn chỉ là công thức rút gọn.Bạn nên xem lại để hiểu vấn đề

quangvinh3012
22/03/12, 05:37 PM
[QUOTE=nbc;122230]nbc thì lại không cho rằng như vậy.

Trong ví dụ của bạn, chọn L=10m mới là hợp lý.[/QUO

Thưa thầy cho em hỏi:
trong đồ án em dùng cống ly tâm ,thì chiều dài cống có các loại nào ạ.
chiều dài cống em tính được L= B+h*2*m = 21,75m ( trong đó h = cao độ thiết kế - cao độ đỉnh cống) , em chọn L=21m
mà em tham khảo thì chỉ thấy cống ly tâm 2 m , thầy cho em hỏi có loại 3m không ạ. em xin cảm ơn thầy!

Phamductoan89
23/03/12, 12:15 AM
Mình cũng nghĩ chọn 10 m mới là hợp lý.Vì nếu chọn 11 m thì nước sẽ dễ theo cống thấm vào nền đường.Nếu xử lý thì cũng rất tốn kém.

Ruyubang_do
23/03/12, 05:46 AM
Mình cũng nghĩ chọn 10 m mới là hợp lý.Vì nếu chọn 11 m thì nước sẽ dễ theo cống thấm vào nền đường.Nếu xử lý thì cũng rất tốn kém.
Ống cống thò dài ra 2 bên taluy thì thấm vào đâu ?

luonggiacat
23/03/12, 07:49 AM
[QUOTE=nbc;122230]nbc thì lại không cho rằng như vậy.

Trong ví dụ của bạn, chọn L=10m mới là hợp lý.[/QUO

Thưa thầy cho em hỏi:
trong đồ án em dùng cống ly tâm ,thì chiều dài cống có các loại nào ạ.
chiều dài cống em tính được L= B+h*2*m = 21,75m ( trong đó h = cao độ thiết kế - cao độ đỉnh cống) , em chọn L=21m
mà em tham khảo thì chỉ thấy cống ly tâm 2 m , thầy cho em hỏi có loại 3m không ạ. em xin cảm ơn thầy!
Chiều dài cống này dài tối đa là khoảng 4m. Bạn có thể thiết kế nó dài 2m, 3m cũng được. Tuy nhiên, xem xét hạn chế tối đa các đoạn cống có chiều dài khác nhau.

huynhdaigia
23/03/12, 08:35 AM
thế cho mình hỏi cả nhà là nếu tính chiều dài cống theo công thức là L=19.8 hoặc L=19.92 m thì ở đây mình chọn L=?m mong cả nhà góp ý kiến
Thanks cả nhà

TVT07
23/03/12, 08:51 AM
thế cho mình hỏi cả nhà là nếu tính chiều dài cống theo công thức là L=19.8 hoặc L=19.92 m thì ở đây mình chọn L=?m mong cả nhà góp ý kiến
Thanks cả nhà
Chọn phần nguyên bạn à (19m) ,Thầy đã nói ở trên rồi và trong đồ án nền đường mình cũng đã làm rồi .Còn vì sao thì bạn hãy thử hình dung thực tế xem .thân !

Phamductoan89
23/03/12, 09:16 AM
Thanks cả nhà
Chào bạn!
Theo mình trường hợp này thì chọn 20 m.Và làm tường đầu rộng về phía trong nền đường để chắn nước không cho chảy xuống thân cống.Nếu chọn 19 m thì phải làm tường đầu cao lên để chắn đất nhưng giảm được 1 đốt cống.Mình thấy chọn 20 m hợp lý hơn.
Thân!

TVT07
23/03/12, 09:33 AM
Chào bạn!
Theo mình trường hợp này thì chọn 20 m.Và làm tường đầu rộng về phía trong nền đường để chắn nước không cho chảy xuống thân cống.Nếu chọn 19 m thì phải làm tường đầu cao lên để chắn đất nhưng giảm được 1 đốt cống.Mình thấy chọn 20 m hợp lý hơn.
Thân!
Tại sao bạn phải quan trọng vấn đề nước trên nền đường chảy xuống ống cống ?chẳng phải nước vẫn thường xuyên chảy trong cống đó sao !nước mình quan tâm đến là không cho thấm ra ngoài thân cống sẽ thấm vào nền đường !

Phamductoan89
23/03/12, 10:00 AM
Tại sao bạn phải quan trọng vấn đề nước trên nền đường chảy xuống ống cống ?chẳng phải nước vẫn thường xuyên chảy trong cống đó sao !nước mình quan tâm đến là không cho thấm ra ngoài thân cống sẽ thấm vào nền đường !
Chào bạn!
Cho mình sửa lại tí nha.Nếu nước chảy tiếp xuống thân cống sẽ làm hỏng lớp đất sét.Nước trong cống thấm ra nền đường.Còn nếu tính ra 19.9m ma chọn 19 m thì mình không thể hình dung nổi.Mình chỉ nghĩ sao nói vậy thôi,nếu sai cac bạn cứ chém thỏa thích.
Thân!

Ruyubang_do
23/03/12, 10:24 AM
.Nếu nước chảy tiếp xuống thân cống sẽ làm hỏng lớp đất sét.Nước trong cống thấm ra nền đường.Còn nếu tính ra 19.9m ma chọn 19 m thì mình không thể hình dung nổi.
Bạn vẽ MCN cống ra sẽ hiểu. Còn thân cống + đất sét phòng nước làm trong đất thì làm sao mà nước gây phá hoại đc? Nước từ cống chảy ra chỉ khi mối nối làm k tốt hoặc cống bị hư - cái này thuộc về kỹ thuật thi công & nghiệm thu rồi. Trường hợp nc chảy tiếp xuống thân cống, bạn vẽ mặt cắt rồi chỉ rõ trên đó nc chảy từ đâu chứ "Nếu nước chảy tiếp xuống thân cống" thì đúng là ko hình dung nó là "nước nào"?!

Sai thì sửa, ko có chi phải sợ chém hết :) tự tin trình bày ý kiến đi nhé :M064: